TIN TÀI TRỢ.

Nội thất bẩn kém chất lượng và bài học “mất bò mới lo làm chuồng”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.15K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước kia em có nghe nhiều về nội thất bẩn kém chất lượng, nhưng toàn tặc lưỡi cho qua vì thực ra em nghĩ cũng chẳng sao.

Nhưng thế nào tình cờ thời gian gần đây công việc của em có liên quan tới đi khảo sát mấy nhà xưởng nội thất gỗ nhỏ lẻ ngoài ngoại thành Hà Nội, em nói thật là em chứng kiến được cảnh tượng sản xuất nội thất bẩn kém chất lượng ...rùng mình và muốn chia sẻ lại cho mọi người.

Mấy nhà xưởng nhỏ chủ yếu làm bằng sức người, bụi bặm kinh khủng. Bụi thế mà trong xưởng 10 người thì tới 5 người không đeo khẩu trang, không biết 1 ngày thợ họ hít phải bao nhiêu thứ độc hại. Xong cái mùi sơn với cái tia sơn mùi sặc sụa hắc không hiểu sao thợ họ làm suốt từng ấy thời gian mà vẫn chịu được.

bi7AxtJhRWsRS2t_MG2z7Ob0AhbwPzHYye5QL2AhG-iBnLgN4ao4YtkEyAZW478vhPkFgiX-XZoCnFMPHmQE8SP60uGP6ow

Theo em tìm hiểu thì mấy mùi khó chịu này là do formaldehyde gây ra. Đặc điểm nhận dạng dễ nhất chất này là trong mấy hóa chất tẩy rửa (như tẩy bồn cầu, tẩy quần áo), sơn móng tay, hoặc keo và sơn màu. Các mẹ chắc cũng không xa lạ gì khi đi du lịch, nhất là các phòng trọ rẻ tiền thì tủ hoặc đồ gồ có mùi nồng nặc khó ngửi, hơi hắc một chút. Toàn mùi sơn với keo đó các mẹ. Thực chất người ảnh hưởng nhiều nhất trong số chúng ta sẽ là thợ mộc vì họ phải tiếp xúc với những chất này

Hầu hết các xưởng nhỏ này sẽ sản xuất cho một vài cửa hàng riêng bán trong nội đô, em lập tức nghĩ ngay đến mấy cái bàn ăn mà hằng ngày em vẫn để 2 đứa nhỏ nhà em hằng ngày rơi vãi thức ăn lên bàn xong lại đùa nhau nhặt lên ăn. Thế mà em lại bàng quang không biết mấy cái nội thất bẩn kém chất lượng này, cứ đi mua thấy đẹp, giá cũng hợp lí nên em cũng không kiểm tra nguồn gốc xuất xứ vì thói quen có bao giờ kiểm tra mấy cái đồ này đâu.

Thực sự em khá lo lắng, nên đã nói chuyện vs chồng để tìm cách giải quyết. Và bọn em đã quyết tâm bỏ dần những đồ tẩy rửa có tính chất khử mạnh đi, em cũng hạn chế dùng sơn móng tay móng chân chứ k bừa phứa như đợt trc 2 tuần đổi sơn một lần Đặc biệt là vợ chồng em cũng quyết tâm dự trữ một số tiền kha khá để thay đổi tất cả những đồ nội thất bẩn kém chất lượng trong nhà, mục tiêu là đổi hết đồ nội thất sạch hơn, bảo vệ sức khỏe gia đình mình.

Kinh tế không nhiều nên tụi em sẽ thay đổi dần dần từ đồ dùng nhiều và quan trọng nhất như bàn ghế ăn, giường ngủ, tủ quần áo, bàn học cho con. Còn lại như tủ sách, kệ tv, kệ tủ... em sẽ thay dần. Đặc biệt lần này em phải xem xét nhiều nhãn hàng có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, có bảo hành, nội thất phải sạch và chất lượng cao đảm bảo chứ không chơi trò mua đồ nội thất bẩn thiếu nhãn mác, không giấy tờ bảo đảm gì.

Em nghĩ là các mẹ cũng phải khắt khe hơn khi đi mua đồ dùng trong nhà cho mình vì có thể sẽ vô tình dính phải mấy đồ nội thất bẩn kém chất lượng như nhà em. Tiền mình bỏ ra mà lại mang về cái không tốt thì không ổn đâu ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT