TIN TÀI TRỢ.

Nhà có trẻ nhỏ, nên mua điều hòa hay quạt phun sương?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 235 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé nhà em được hơn 9 tháng rồi. Sắp đến hè em đang phân vân ko biết nên mua điều hòa hay quạt phun sương. Điều hòa thì sợ khô, quạt thì lại sợ ẩm quá. Bé nhà em đã bị viêm phế quản nữa nên em cũng lo. Nhà em diện tích nhỏ, mà cũng hay có muỗi. Mẹ nào đã dùng có kinh nghiệm chỉ giúp em với, và nên mua của hãng nào cho phù hợp.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 123 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên dùng điều hòa mẹ nó ah. Quạt phun sương không khí bị ẩm, khó điều chỉnh độ ẩm trong phòng. Khi dùng điều hòa nếu khô quá em đặt chậu nước sạch trong phòng sẽ đỡ bị khô. Điều hòa còn điều chỉnh được nhiệt độ nữa.
    • 812 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

nên mua điều hòa hai chiều và chịn loại có công nghệ mới nhất của Panasonic, nhà em 6 phòng đều lắp của Pana, rất hài lòng ạ
    Aymhp7

Otw4p7
    • 582 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Em nghĩ mẹ nên mua điều hòa, nhưng chỉnh nhiệt độ vừa phải đừng lạnh quá 7 đừng xài liên tục, khi nào tắt được thì tắc mở quạt cho thoáng, nói chugn xài điều hòa trẻ con dễ ốm lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 236 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

mua điều hòa đi chị ơi, con bé cháu em mới sinh ba mẹ nó xài quạt nên bệnh suốt, từ hồi xài điều hòa thấy ngủ ngon hơn. (quạt gió lất phất làm tóc cọ vào mặt nên cháu ngủ cũng không ngon). nhưng đừng bật điều hòa lạnh quá, giữ 27 độ là ổn. nhưng nhớ lắp thêm quạt thông gió để gió có thể lưu thông tốt trong phòng, phòng bí quá sẽ bị khó thở về khuya đó!
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình xin cản bạn mua quạt phun sương nhé, nhà mình dùng rồi, chán lắm, mát k ra mát nóng k ra nóng mà quạt chứa hơi ẩm dễ gây bệnh lắm, mua thật phí tiền. Nếu có đk thì lắp máy lạnh đi bạn. Có dư hơn thì mua máy lạnh di động ấy, giống loại trong mấy hội trường tiệc cưới dùng nơi góc phòng, nhưng mình mua loại nhỏ thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 11 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

điều hòa nha mẹ bé, em cũng dùng điều hòa cho bé nhà em! bác sĩ nói không nên dùng quạt, gió thổi vào bé dễ bị cảm!
    • 235 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Các mẹ đều khuyên dùng điều hòa nên e quyết định sẽ mua điều hòa. Phòng cũng chỉ khoảng hơn 10m2 nên mua cái công suất nhỏ, để 26 độ thì cũng chẳng tốn điện lắm các mẹ nhỉ. Tặng hoa các mẹ!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihi, mình cũng đang băn khoăn, định mua quạt phun sương, giờ thì quyết định thôi vậy, cám ơn các mẹ nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 80 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

đừng mua quạt phun sương mẹ nó ạ, chính xác như bác nào nói là nóng chả ra nóng lạnh chả ra lạnh. dễ gây ẩm mốc và hỏng hóc đồ điện tử nữa chứ. theo em nếu diện tích phòng nhà mình tầm khoảng 12m2 đổ lại và không quá cao thì dùng quả 9.000 BTU là thoải mái và nếu có điều kiện thì xài hàng 2 chiều cho nó tốn điện , nói thế chứ, nhà em dùng 1 cái 2 chiều cũng thấy hiệu quả phết, đặc biệt là những hôm trời nồm ý, bật chiều nóng lên thì phòng khô nhanh lắm + những hôm trời lạnh tắm cho bé xong bật chiều nóng cũng thấy hiệu quả phết.
    nếu nhà có trẻ nhỏ ( nhất là trẻ sơ sinh ) thì không nên bật lạnh quá mẹ nó nhé, để dao động tầm 26 đến 27 độ thôi, sau đó dùng thêm quạt điện phe phẩy cũng đủ mát cả mẹ cả con rồi, bật nhiệt độ thấp quá bé dễ bị nhiễm lạnh đấy. và nữa, nếu đã xác định bật điều hòa để ngủ ( bật lâu ấy ) thì nên để 1 chậu nước nhỏ nhỏ trong nhà cho không khí đỡ bị khô. nếu mẹ nào nói dùng điều hòa trẻ con dễ bị ốm là sai lầm đấy , do dùng không đúng cách thôi, các mẹ vào bệnh viện việt pháp hoặc bạch mai khoa việt nhật xem, trẻ sơ sinh vẫn được nằm phòng điều hòa mà, và người ta cũng để tầm 26 27 độ đó thôi.
    về phần chọn điều hòa thì mẹ nó nên vào những siêu thị điện máy lớn mà mua, bảo hành dài hạn mà họ làm có uy tín hơn. nhà cháu mua 2 cái ở PICO PLAZA họ lắp đặt hướng dẫn chu đáo lắm, nếu có xiền thì chơi hẳn hàng ngoại, còn dùng hàng liên doanh thì theo em chất lượng same same nhau thôi, chọn cái vừa tầm tiền là ta quất, nhà em dùng 1 cái 9000BTU 2 chiều của Media, 1 cái 12000BTU 1 chiều của Reetech cũng được gần 3 mùa hè rồi mà dùng vẫn ổn, làm lạnh nhanh phết. vấn đề chính là nên xem phòng mình bao nhiêu mét vuông bao nhiêu mét khối mà chọn công suất cho phù hợp, thà điều hòa khỏe hơn, công suất lớn hơn chỉ số mét khối của phòng còn hơn dùng cái đuối quá làm lạnh lâu mà tuổi thọ chóng xuống. giống như máy giặt ấy ạ, máy 9kg giặt 7 kg khỏi nghĩ nhưng máy 7kg giặt 9kg thế nào đây.???
    mẹ nó đo chiều rộng chiều dài và chiều cao, quy ra mét khối rồi ra hàng bảo người ta tư vấn cho.
    chúc mẹ nó chọn được điều hòa theo ý muốn + mát mẻ cả hè nhá.
    giờ thì yêu cả 2 con rất nhiều. hehe
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 242 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stevenruck Xem bài viết
    Mình xin cản bạn mua quạt phun sương nhé, nhà mình dùng rồi, chán lắm, mát k ra mát nóng k ra nóng mà quạt chứa hơi ẩm dễ gây bệnh lắm, mua thật phí tiền. Nếu có đk thì lắp máy lạnh đi bạn. Có dư hơn thì mua máy lạnh di động ấy, giống loại trong mấy hội trường tiệc cưới dùng nơi góc phòng, nhưng mình mua loại nhỏ thôi.
    Máy lạnh di động thì nên mua loại nào bạn nhỉ? Giá khoảng bao nhiêu? Mình muốn mua 1 cái cho mẹ nên cũng đang nghía xem loại nào tốt một chút.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cũng không hẳn thế đâu các mẹ, điều hòa và quạt phun sương đều có lợi và hại, có lợi khi các mẹ sử dụng đúng cách, mình ví dụ như điều hòa bạn sử dụng không đúng cách có thể gây hại cho bé và người lớn như sử dụng điều hoà thường xuyên sẽ gây ra hiện tượng mệt mỏi suy nhược hoặc sốt, ho, khi nhiệt độ xuống thấp sẽ dẫn đến sự co mạnh các mạch máu khiến máu lưu thông kém và gây ra tình trạng đau khớp.. Mình nghĩ nhà có trẻ nhỏ nên đầu tư cả 2 loại, vấn đề mát là các mẹ mua quạt của hãng nào thôi, nhà mình mua quạt của sunhouse dùng rất mát và không hề ẩm mốc, các mẹ nên sử dụng quạt phun sương vào những ngày thời tiết không khí khô, độ ẩm thấp sẽ lợi hơn điều hòa các mẹ ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh nghĩ bạn nên kết hợp cả 2 loại sản phẩm này, vì dùng nhiều điều hòa sẽ gây hại cho sức khỏe, còn dùng quạt phun sương quá lâu dễ gây ẩm mốc, quạt phun sương nên dùng vào những ngày độ ẩm thấp
    nếu bạn nào có nhu cầu có thể mua quạt phun sương của sunhouse vì gia đình mình đang dùng đồ của sunhouse thấy cũng rất ok các bạn có thể xem chi tiết tại đây http://sunhouse.com.vn/dm/quat-phun-suong/
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

quạt phun sương dễ làm mốc các đồ vật bằng gỗ, hỏng đồ điện vì không khí tạo độ ẩm. Dùng điều hòa cho nó mát cục bộ mẹ nó ạ, có thể để 1 chậu nước góc nhà để ko bị khô da khi dùng điều hòa
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 195 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn lên mua đhòa dùng nhé,có đk mua cả máy phun sương thì tránh được khô da đấy các mẹ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    - Nếu ko có đk nên mẹ nên mua điều hoà trước, vì đúng là quạt phun sương vẫn không đủ mát.
    - Nếu có đk thì mua cả hai. Vì không nhất thiết mẹ phải dùng điều hoà cả ngày, tuỳ nhiệt độ mà đôi khi sử dụng quạt thôi cho tiết kiện điện. Còn khi nóng quá và để cho tiết kiệm và đỡ khô da thì mình dùng cả hai: điều hoà bật 29-30 độ và quạt phun sương. Lúc ấy mình nhìn chỉ số đo nhiệt độ ở quạt là 29 độ, cảm giác vừa đủ mát để thấy thoải mái.
    • 321 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

nghe các mẹ nói mà e phân vân quá, vợ chồng e ở trọ,phòng rộng 20 m vuông, đang định đầu tư quạt phun sương hoặc điều hòa nhưng ngại khoản đi trọ nên đắn đo khoản điều hòa, quat phun sương nghe các mẹ nói thế lại sợ ảnh hưởng đến sức khỏe của babay
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu ko có đk các mẹ dùng quạt fun sương ý. Sẽ tốt cho trẻ nhỏ hơn. Điều hòa gió lạnh, không khí khô dễ gây ốm cho trẻ.

và mình thấy quạt fun sương Vĩnh Thái dùng tốt lắm. Giá cả lại rẻ hơn các hãng nhiều.

http://vioa.vn/quat-dien-dan-dung-va...uong-pc32.html
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Quạt phun sương chỉ có hiệu quả nếu nhiệt độ khoảng 32-33 độ thôi.Chứ nóng đến 39-40 độ thì không ăn thua đâu bạn ơi.Nếu vẫn muốn mua thì mình share địa chỉ này bán khá rẻ 0433707868