TIN TÀI TRỢ.

Nên ở nhà riêng hay mua nhà chung cư??

• 1 Lượt chia sẻ
  • 24.6K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • S-Z
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,070 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhbt2009 Xem bài viết
    Còn lầu 1 thì phòng sinh hoạt gia đình, phòng bếp + ăn và phòng ngủ thế là xong.
    Ối, nếu được thế này thì thành biệt thự rồi, diện tích xây dựng ít cũng phải 100m2. Nhà riêng ở đây em nghĩ là nhà ống cơ, chứ biệt thự thì đương nhiên là thích rồi :Laughing:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 748 Bài viết

• 2,086 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vote for "nhà dưới đất " :P Đấy mới là đất của mình ạ, mình giữ làm của hồi môn cho con cái được :cool:
    Em đang tìm mua nhà nên em tìm hiểu nhiều lắm . Chung cư ( cao cấp) bây giờ k hề rẻ, giá đang tăng lên từng tuần : diện tích 100m2 cũng phải 3 tỉ trở lên. Sửa chữa khó; ít nhất 5 phòng 1 mặt bằng có hơn 100m2 , chật chội, đồ đạc lại phải đồng bộ ( em thích mỗi phòng 1 kiểu :cool: ) Lại có căn hộ chung cư mà nhà trên đổ rác thì nhà mình nghe đánh ruỳnh 1 phát. Riêng biệt đấy, nhưng cũng vẫn là chung đụng :Silly:
    Tính về lâu dài thì mua đất vẫn hơn :Smiling:
    Beauty is a treasure but graciousness is priceless
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 163 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 271439088 Xem bài viết
    Riêng mình cho đến giờ phút này đề cao khái niệm "tiện nghi" hơn là "tài sản" khi đánh giá một chỗ ở.
    Mình cũng nghĩ giống bạn này, thêm vào chữ "tiện nghi và an toàn". Gia đình 2 bên đều nhà ở mặt đất, cũng trong khu gọi là trung cấp, nhưng đều đã bị trộm viếng vài lần. Đi đâu cũng lo giữ nhà, ít nhất phải có một người ở lại mới yên tâm. Còn mình ở chung cư, đi đâu chơi xa lâu ngày chỉ cần khóa cửa, nhờ hàng xóm, báo bảo vệ là xong.

Một việc nữa khi ở chung cư chỗ mình là có được sự tĩnh lặng gần như tuyệt đối, không bị các thể loại còi, xe, ga rú, giao thông ồn ào dù ít dù nhiều tra tấn. Sau nhiều năm quen với sự yên tĩnh, tới chỗ nào ồn ào một tí là mình thấy rất nản.

Bất chấp các ưu điểm như vậy, có các vàng các cụ nhà mình cũng sẽ không lên chung cư.
    • 94 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bông gòn Xem bài viết
    thế này đất phải rộng lắm bác nhỉ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi S-Z Xem bài viết
    Ối, nếu được thế này thì thành biệt thự rồi, diện tích xây dựng ít cũng phải 100m2. Nhà riêng ở đây em nghĩ là nhà ống cơ, chứ biệt thự thì đương nhiên là thích rồi :Laughing:
    thực tế thì không cần phải rộng đâu bạn à, khéo ăn thì no khéo co thì ấm mà. Phòng ngủ có bé chút cũng không sao vì cũng chỉ ngủ thôi, còn lại đầu tư cho nhà bếp và phòng gia đình là được. Mình nghĩ nhà cỡ 10m dài trở lên là được ạ, bề rộng thì 3m cũng đủ rồi.

Cứ tưởng tượng mẹ đanh nấu ăn mà nhìn thấy bố con chơi đùa (và ngược lại) là cảm thấy bay hết mệt mỏi rồi.
    • 94 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hochienxu Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ giống bạn này, thêm vào chữ "tiện nghi và an toàn". Gia đình 2 bên đều nhà ở mặt đất, cũng trong khu gọi là trung cấp, nhưng đều đã bị trộm viếng vài lần. Đi đâu cũng lo giữ nhà, ít nhất phải có một người ở lại mới yên tâm. Còn mình ở chung cư, đi đâu chơi xa lâu ngày chỉ cần khóa cửa, nhờ hàng xóm, báo bảo vệ là xong.

Một việc nữa khi ở chung cư chỗ mình là có được sự tĩnh lặng gần như tuyệt đối, không bị các thể loại còi, xe, ga rú, giao thông ồn ào dù ít dù nhiều tra tấn. Sau nhiều năm quen với sự yên tĩnh, tới chỗ nào ồn ào một tí là mình thấy rất nản.

Bất chấp các ưu điểm như vậy, có các vàng các cụ nhà mình cũng sẽ không lên chung cư.
    theo mình thì nên lắp báo động an ninh (vừa tầm thôi, phòng người ngay là chính mà) + mua bảo hiểm trộm cắp cho nhà mình, thế là an tâm rồi. Thật ra thì sau này tài sản để ở ngân hàng hết nên có trộm cũng không lo mất của quý, còn những thứ lặt vặt trong nhà (tivi, dàn máy, tủ lạnh, lò vi sóng,...) thì cũng là hàng qua sử dụng, mất thì bảo hiểm đưa $ mình mua mới, sướng hơn :Laughing:
    • 1,109 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhbt2009 Xem bài viết
    thực tế thì không cần phải rộng đâu bạn à, khéo ăn thì no khéo co thì ấm mà. Phòng ngủ có bé chút cũng không sao vì cũng chỉ ngủ thôi, còn lại đầu tư cho nhà bếp và phòng gia đình là được. Mình nghĩ nhà cỡ 10m dài trở lên là được ạ, bề rộng thì 3m cũng đủ rồi.

Cứ tưởng tượng mẹ đanh nấu ăn mà nhìn thấy bố con chơi đùa (và ngược lại) là cảm thấy bay hết mệt mỏi rồi.
    Chịu không tưởng tượng ra bạn bố trí phòng ốc kiểu gì. Tớ từng ở một cái nhà 4x10m, mỗi tầng chỉ dùng được đúng một chức năng.
    • S-Z
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,070 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Chịu không tưởng tượng ra bạn bố trí phòng ốc kiểu gì. Tớ từng ở một cái nhà 4x10m, mỗi tầng chỉ dùng được đúng một chức năng.
    Em cũng chịu không hiểu ý tưởng của bạn ý. Nhà mà chỉ 40m2, em xây thì chắc chắn sẽ có 1 tầng chỉ có 1 phòng duy nhất. Nói chung vào nhà mà phòng nào cũng bé tí ti nhìn cứ thấy ngột ngạt thế nào ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 337 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

mình vote cho nhà riêng, ở chung cư bị chăn dắt như gà, suốt ngày lo phí dịch vụ, mất điện rùi mất nước rùi ngay cả chỗ để xe cũgn lắm chiện, có xiền chẳnng tội gì mà mua chugn cư ạ
    nhàn cư vi bất thiện
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 45 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ba mình nói con nhà người ta ở nhà riêng thì oai, con mình ở chung cư người ta coi thường. Ngộ ghê. Mẹ mình thì bảo kể từ ngày mình dọn sang chung cư, mẹ mình thấy nhẹ cả người, không phải lo ngay ngáy việc mình chăm nom nhà cửa con cái thế nào nữa (mình đi làm gần như quanh năm suốt tháng, ko có ngày nghỉ), cũng ko lo cháu ở nhà ko có mẹ thì thế nào. Nhưng có thể do mình may mắn có được chỗ ở tốt thôi. Một chuyện buồn cười nữa là khi cần cho thuê nhà để có thêm thu nhập thì căn nhà phố 4 tầng hơn 250m2 mới tinh kiểu hiện đại cả năm rao ko cho thuê được mà căn hộ mời có hơn 1 tuần phải dọn đi gấp cho người ta vào ở, giá kêu thì bằng nhau. Mình nghĩ rằng với cùng một giá tiền, thường thì mua căn hộ sẽ có vị trí và điều kiện tốt hơn. Ví dụ mình ở Phú Nhuận chẳng hạn, mua 2 tỉ được một căn hộ xịn nhưng tương đương 90 cây thì phải vô hẻm, mà hẻm nhỏ nữa, diện tích cũng ko lớn lắm đâu. Tuy nhiên nếu có nhiều tiền thì cũng có nhiều nơi bán nhà phố thích lắm, mình cũng nhắm được một nơi tuyệt vời luôn nhưng ko bán được nhà nên nhịn vậy. À, nếu có cơ hội làm lại, thà mình ở chung cư chứ nhà thì phải 5m ngang trở lên, ngắn tí cũng được. Nhà 4m xoay qua xoay lại thấy tường ko à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 124 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Dạ từ khi chuyển lên chung cư được hơn tháng em mới cãi nhau với BQL có 2,3 lần thôi ạ. Lý do là họ cứ làm như mình thuê nhà của họ ko bằng, cái gì cũng bắt xin phép :cool: Còn mọi cái khác (môi trường, an ninh, vệ sinh, sinh hoạt v.v) thì đều tuyệt vời hết. Mà em thà thỉnh thoảng cãi nhau tí còn hơn là chui vào nhà mặt tiền 3m dài hun hút rồi ngày trèo 4,5 tầng gác :Silly: (Sozy các bác có nhà kiểu này nhérooling Còn bác nào có nhà riêng >100m2 có cây cỏ vườn tược thì em thua rồi, hí hí.
    • 457 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nhà em là nhà riêng, gần 40m2, 4 tầng mà em đang tìm nhà chung cư đây.
    Nhà em đường bé tí chật chội, suốt ngày nghe hàn xóm chửi nhau, đường thì bẩn thỉu, toàn rác, suốt ngày chó chạy nhông, ị lung tung sáng nào cũng phải hót ở cửa nhà, cả 1 đoạn đường từ nhà ra đến đường toàn phân chó, đi xe máy phải khéo lắm mới không bị cán vào. Nhà em chưa mất xe máy nhưng cũng mất 2 cái xe đạp rồi.
    Nhà 4 tầng suốt ngày phải chạy lên chạy xuống, con nhỏ ngủ trên tầng 3 thì chịu không dám chạy xuống tầng 1 dọn dẹp nấu nướng. Nhà chỉ có 1 mặt thoáng là mặt trước nhà, còn lại 3 bên là 3 bức vách, trước nhà cũng chỉ nhìn được xa hơn 1m là đã đụng tường nhà đối diện rồi. Ôtô gửi cách nhà 500m, đi bộ từ nhà ra chỗ gửi oto cũng đủ bẩn và ướt hết nếu trười mưa.

Thật sự em không quan trọng nhà riêng hay chung cư, với em quan trọng là môi trường sống sạch sẽ, trong lành và văn minh. Còn một điều vô cùng quan trọng nữa là mình ở đâu để các con có thể lớn lên, học tập và phát triển trong môi trường lành mạnh.
    Mẹ yêu con bằng trời bằng biển :Kiss:
    à mẹ ơi có con dế
    luôn trong bao diêm con đây
    mở ra là con thấy ngay
    con yêu mẹ bằng con dế :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quan điểm của Moa là nhà chung cư hay dưới đất đều tốt nếu môi trường sống, hạ tầng kỹ thuật & hạ tầng xã hội ngon lành ... mỗi cái đều có những ưu & khuyết điểm, quan trọng là hợp với nhu cầu của mỗi gia đình, mỗi lứa tuổi. Ex: khi bạn còn trẻ, cuộc sống và công việc lôi cuốn bạn nên nhà chung cư có vẻ hợp với bạn hơn do an ninh tốt hơn khi bạn vắng nhà, những em bé của bạn có môi trường sống trong 1 không gian rộng hơn .... nhưng khi bạn nhiều tuổi thì cuộc sống ở chung cư nhiều khi dễ gây cảm giác buồn chán, không gian im ắng đến lạnh lùng, nhiều khi thèm được nghe tiếng người qua lại, tiếng xe cộ..... (tất nhiên không nói đến những ngôi nhà vườn,biệt thự....có không gian lý tưởng)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Để lựa chọn ở chung cư hay nhà riêng theo mình cũng không quá khó khăn. Khi bạn xác định được thói quen, sở thích cũng như kế hoạch sống của gia đình thì bạn có thể có quyết định phù hợp.

Nếu bạn là người hoàn toàn hướng nội ưa thích không gian khép kín, yên tĩnh là chốn thực sự riêng tư của gia đình, không mời bạn bè đến chơi, ăn cơm thì CHCC là lựa chọn tốt.

Tuy nhiên, nếu bạn thích nhà có một chút vườn, một cái giàn cây dù là trên sân thượng, một cái xích đu chẳng hạn. Nếu bạn thích mời bạn bè đến nhà chơi, ăn cơm, làm tiệc BBQ thì một ngôi nhà phố với một khoảnh sân nho nhỏ hay một khu vườn đáng yêu trên sân thượng lại là lựa chọn tốt.

Bên cạnh việc xác định rõ thói quen, sở thích của gia đình thì bạn cần cân đối số tiền bạn có trong tay để có lựa chọn phù hợp và khiến cho đồng tiền được sử dụng một cách giá trị nhất. Ví dụ, với số tiền đó bạn có thể mua một căn hộ cao cấp, rộng rãi, có vị trí địa lý tốt, dịch vụ tốt nhưng lại chỉ có thể mua một căn nhà phố nhỏ trong một ngõ nhỏ ô tô không vào được, lụt lội khi mùa mưa đến thì có lẽ lúc này căn hộ lại là lựa chọn tốt dù bạn thích nhà phố hơn.
    8595ce64
    • 4,031 Bài viết

• 19,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    So sánh thì các bác phải so sánh cùng tầm tiền chứ.
    Ví dụ, cầm 2 tỷ thì mua chung cư sẽ tiện hơn nhà trong hẻm.
    Cầm 10 tỷ thì mua penthouse sẽ đẹp hơn mua biệt thự (ở xa, mấy khu mới quy hoạch).
    Nhưng các bác lưu ý nhé, trong những khu dân cư mới, quy đổi giá căn hộ sẽ đắt hơn nếu mua đất trong cùng khu xây nhà.
    Nói chung có thể xếp hạng: Penthouse (biệt thự trên không) > Biệt thự > Căn hộ chung cư > Nhà trong hẻm.
    Ở đây chỉ xét tiêu chí sống, không tính đến yếu tố kinh doanh và các yếu tố khác.

Bản thân mình cũng thấy sống chung cư OK hơn, vì mình chẳng có nhiều tiền để mua biệt thự hay penthouse.
    Chung cư bố trí phòng ốc khoa học, trang trí nội thất dễ. Căn hộ 120 m2 là ở đủ 120, còn nhà phố mà diện tích sàn xây dựng 120 m2, ví dụ đất 40 m2, 3 tầng. Chỉ trừ diện tích cầu thang, giếng trời, chỗ để xe ra là hết bao nhiêu rồi.
    Chung cư lại có siêu thị, hồ bơi, nhất là sân chơi. Ở nhà riêng hiếm khu nào có khoảng sân vui chơi hay cây xanh để mỗi sáng chiều trẻ em, người lớn giao lưu lắm.

Nói chung cũng tùy thói quen và điều kiện. Nhưng mình tin rằng nếu chọn khoảng 100 cặp bạn trẻ, không bạn nào có nhà riêng, phát cho mỗi cặp 2 tỷ rồi cho tự do lựa chọn chỗ ở thích hợp để xây dựng hạnh phúc. Mình tin là >60% sẽ chọn căn hộ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Haneul Xem bài viết
    Để lựa chọn ở chung cư hay nhà riêng theo mình cũng không quá khó khăn. Khi bạn xác định được thói quen, sở thích cũng như kế hoạch sống của gia đình thì bạn có thể có quyết định phù hợp.

Nếu bạn là người hoàn toàn hướng nội ưa thích không gian khép kín, yên tĩnh là chốn thực sự riêng tư của gia đình, không mời bạn bè đến chơi, ăn cơm thì CHCC là lựa chọn tốt.

Tuy nhiên, nếu bạn thích nhà có một chút vườn, một cái giàn cây dù là trên sân thượng, một cái xích đu chẳng hạn. Nếu bạn thích mời bạn bè đến nhà chơi, ăn cơm, làm tiệc BBQ thì một ngôi nhà phố với một khoảnh sân nho nhỏ hay một khu vườn đáng yêu trên sân thượng lại là lựa chọn tốt.

Bên cạnh việc xác định rõ thói quen, sở thích của gia đình thì bạn cần cân đối số tiền bạn có trong tay để có lựa chọn phù hợp và khiến cho đồng tiền được sử dụng một cách giá trị nhất. Ví dụ, với số tiền đó bạn có thể mua một căn hộ cao cấp, rộng rãi, có vị trí địa lý tốt, dịch vụ tốt nhưng lại chỉ có thể mua một căn nhà phố nhỏ trong một ngõ nhỏ ô tô không vào được, lụt lội khi mùa mưa đến thì có lẽ lúc này căn hộ lại là lựa chọn tốt dù bạn thích nhà phố hơn.
    Ùi, ai mà cũng có điều kiện thế này thì ở chung cư làm cái gì bạn ơi :rolleyes:
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Hí hí vụ này hay đấy. Chắc chắn ai cũng cho quan điểm mình là đúng bác chủ thớt ạ. Ném đá vỡ đầu nhau ra Vấn đề là bác chủ thớt có bn tiền, mọi người sẽ dễ khuyên bác mua chung cư hay nhà riêng hơn. Bác thử leo một nhà 20mx5 và đi trên mặt bằng một căn chung cư 100m2 thì bác sẽ có quan điểm rõ ràng hơn. Rồi bác xem trường học, chợ búa, độ xa gần trung tâm thành phố, chỗ để xe, thói quen sinh hoạt gia đình bác, sự thoáng đãng ít nhiều của không gian xung quanh, trình độ dân trí hàng xóm... thì bác sẽ dễ quyết định cho mình. Chứ chỉ nêu chung chung là chung cư hay nhà riêng thì khó nói lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 656 Bài viết

• 892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qwerty2007 Xem bài viết
    So sánh thì các bác phải so sánh cùng tầm tiền chứ.
    Ví dụ, cầm 2 tỷ thì mua chung cư sẽ tiện hơn nhà trong hẻm.
    Cầm 10 tỷ thì mua penthouse sẽ đẹp hơn mua biệt thự (ở xa, mấy khu mới quy hoạch).
    Nhưng các bác lưu ý nhé, trong những khu dân cư mới, quy đổi giá căn hộ sẽ đắt hơn nếu mua đất trong cùng khu xây nhà.
    Nói chung có thể xếp hạng: Penthouse (biệt thự trên không) > Biệt thự > Căn hộ chung cư > Nhà trong hẻm.
    Ở đây chỉ xét tiêu chí sống, không tính đến yếu tố kinh doanh và các yếu tố khác.

Bản thân mình cũng thấy sống chung cư OK hơn, vì mình chẳng có nhiều tiền để mua biệt thự hay penthouse.
    Chung cư bố trí phòng ốc khoa học, trang trí nội thất dễ. Căn hộ 120 m2 là ở đủ 120, còn nhà phố mà diện tích sàn xây dựng 120 m2, ví dụ đất 40 m2, 3 tầng. Chỉ trừ diện tích cầu thang, giếng trời, chỗ để xe ra là hết bao nhiêu rồi.
    Chung cư lại có siêu thị, hồ bơi, nhất là sân chơi. Ở nhà riêng hiếm khu nào có khoảng sân vui chơi hay cây xanh để mỗi sáng chiều trẻ em, người lớn giao lưu lắm.

Nói chung cũng tùy thói quen và điều kiện. Nhưng mình tin rằng nếu chọn khoảng 100 cặp bạn trẻ, không bạn nào có nhà riêng, phát cho mỗi cặp 2 tỷ rồi cho tự do lựa chọn chỗ ở thích hợp để xây dựng hạnh phúc. Mình tin là >60% sẽ chọn căn hộ.
    Bạn này nói đúng này.
    Đánh 1 bài dài so sánh vì mình vừa ở đẩt dọn lên chung cư thì mất tiêu mất. Nói chung căn nhà cũ mình 47m*3 tầng, nhà chỉ sau mặt phố 1 nhà, gần hồ ( nghe giống quảng cáo bán nhà nhở:Laughing giờ ở chung cư 135m ôi thích lắm dù phải bù vào 1 số tiền khá lớn.
    Việc bán nhà đất lên chung cư cũng khối người bảo mình bị dở hơi:Laughing:
    • 630 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Đất bây giờ cũng 5,7 loại các mẹ ạ, nếu đất vùng ngoại thành dân trí thấp, S nhỏ thì thà lên chung cư ở vẫn sướng hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo_tho Xem bài viết
    Ùi, ai mà cũng có điều kiện thế này thì ở chung cư làm cái gì bạn ơi :rolleyes:
    Cũng đâu có quá khó đâu bạn. Vườn trên sân thượng cũng đâu có gì là quá cầu kỳ. Bạn sang top KHoe nhà thì sẽ thấy có nhà của chị Suty đó. Lúc nào mình xây nhà xong post lên bạn cũng sẽ thấy là không khó mà.

Hơn nữa, thật ra nhiều nhà ham ra mặt tiền hay ham rộng mà không dám lùi sâu vào sau để làm vườn nữa.
    8595ce64
    • 1,031 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Thực ra ban đầu khi mới chuyển về chung cư, mình cũng có ý nghĩ không được thoải mái lắm về chuyện rõ ràng mình đang ở nhà mình mà làm gì cũng phải xin phép...:Laughing:.... Khi sửa nhà mình có than thở với bố mình thì cụ nói là dân mình quen sống và làm việc không theo khuôn khổ. Thế nên nhà cửa mỗi ngừoi mỗi ý lô nha lô nhô màu sắc sặc sỡ loạn hết cả lên... Trong một xã hội văn minh hiện đại nhất là khi mình sống trong một khu vực nhiều hộ dân sinh sống - là chung cư , mà nếu mạnh ai nấy làm thì cũng khó....
    Nhưng công nhận về chung cư thích nhất là thoát đựoc công đoạn hầu nhà, ngày xưa riêng khoản chạy lên chạy xuống mở cửa và lau cầu thang cũng tốn nhiều thời gian sức lực quá.