TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để nhà đỡ ẩm ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.19K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,412 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Nhà em ở tầng 1 khu tập thể, đến ở mới thấy là rất ẩm! Tủ gỗ để vài ngày đã thấy một lớp mốc xanh bên ngoài, hic! Sắp tới nhà có em bé, nên em lo sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Mà đổi nhà thì không khả thi rồi. Các mẹ có cách nào để nhà bớt ẩm, hay có loại máy móc nào hút ẩm tốt ko ạ? Em đang định lắp điều hòa 2 chiều, liệu bật điều hòa có đỡ ẩm và có ảnh hưởng gì đến em bé ko? Mà nếu bật điều hòa suốt thì cũng tốn điện lắm, hic! Các mẹ có phương án gì thì cho em biết với nhé. Thanks các mẹ!:Rose:
    1176111

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em nó mua cái máy hút ẩm - khoảng 4m là dùng tốt nhưng hạn chế là dùng mùa hè hơi nóng .Tốt nhất vẫn là ĐH , ngày cho chạy khoảng 3h là mọi thứ khô thoáng ngay .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,412 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Vậy cứ điều hòa là giải quyết được ạ? Hay còn cách nào khác nữa không? Em cảm ơn ạ!
    1176111

• 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Lam` 1 thung` voi^ & than Tau` de o goc nha` hut am tot lam'
    Closed !
    • 210 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

vấn đề là tìm ra nguyên nhân sao nhà ẩm bella , tìm được nguồn ẩm để khắc phục là tốt nhất , cái này mình ko có chuyên môn , kiểu như mùa nồm , nhà mình đóng kín cửa cũng khắc phục được phần nào ý , chứ máy móc thì tốn kém , mà không đạt kết quả lâu dài , ngày nào cũng chạy ĐH thì tiền điện cũng nặng đấy

mà đồ gỗ để mấy ngày đã mốc thì cũng hơi kinh đấy
    :Battin ey: muốn không có mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu, thì tìm chồng mồ côi ý :rolleyes:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,412 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Hic., em nghĩ nguyên nhân là do không khí lưu thông kém, ít ánh nắng mặt trời (3 dãy nhà tập thể 4 tầng sát nhau, nhà em ở dãy giữa, nắng chẳng bao giờ thò được vào đến hành lang). Lúc mua thì ko phát hiện ra, về ở được mấy ngày thì mới biết :Crying:! Vậy phải làm thế nào để khắc phục ạ?:Sad:
    1176111

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 471 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

e thấy nhà e dùng cái máy hút ẩm vào mùa nồm tốt lắm nên bít đâu nhà c dùng cũng tiện
    • 767 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thegioikodu Xem bài viết
    Em nó mua cái máy hút ẩm - khoảng 4m là dùng tốt nhưng hạn chế là dùng mùa hè hơi nóng .Tốt nhất vẫn là ĐH , ngày cho chạy khoảng 3h là mọi thứ khô thoáng ngay .
    Nhà tớ chạy điều hoà cả 8 tiếng một ngày, hầu như ngày nào cũng chạy mà ẩm vẫn hoàn ẩm, kinh dị nhất là tủ gỗ, không mốc xanh như nhà Bella mà là mốc trắng, lốm đốm nhỏ xíu. Mùa nồm thì càng khủng khiếp, nước đọng trong nhà như cái ao

Đang ngâm cứu vụ hạt chống ẩm. Hôm trước đi siêu thị mua được mấy hộp chống ẩm chống mốc vứt trong tủ, nhưng hộp thì to, mà ngăn tủ thì rất nhiều, phải mỗi ngăn một hộp hoặc một túi. Tớ đang cân nhắc việc mua hạt chống ẩm theo cân về dùng, nhưng như thế phải chia nhỏ ra cho vào túi, mà lại không có túi, chưa biết nên làm thế nào. Có ai biết ở đâu bán hạt chống ẩm chống mốc đóng sẵn trong túi nhỏ không?
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ong bau Xem bài viết
    Nhà tớ chạy điều hoà cả 8 tiếng một ngày, hầu như ngày nào cũng chạy mà ẩm vẫn hoàn ẩm, kinh dị nhất là tủ gỗ, không mốc xanh như nhà Bella mà là mốc trắng, lốm đốm nhỏ xíu. Mùa nồm thì càng khủng khiếp, nước đọng trong nhà như cái ao

Đang ngâm cứu vụ hạt chống ẩm. Hôm trước đi siêu thị mua được mấy hộp chống ẩm chống mốc vứt trong tủ, nhưng hộp thì to, mà ngăn tủ thì rất nhiều, phải mỗi ngăn một hộp hoặc một túi. Tớ đang cân nhắc việc mua hạt chống ẩm theo cân về dùng, nhưng như thế phải chia nhỏ ra cho vào túi, mà lại không có túi, chưa biết nên làm thế nào. Có ai biết ở đâu bán hạt chống ẩm chống mốc đóng sẵn trong túi nhỏ không?
    Hat chống ẩm này mua ở đâu hả mẹ nó ơi? em ở HN ạ! THanks mẹ nó nhiêu nhiều
    • 69 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ở khu tập thể thì tiền đâu mà xài điều hòa. Theo mình bạn hãy tìm cách mở rộng các cửa, mở thêm các cửa sổ ở những vị trí có thể để lấy ảnh sáng. như vậy nhà sẽ kho ráo hơn
    • 767 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaLinh Xem bài viết
    Hat chống ẩm này mua ở đâu hả mẹ nó ơi? em ở HN ạ! THanks mẹ nó nhiêu nhiều
    Hộp hạt chống ẩm chống mốc tớ mua ở Fivimart. Còn hạt chống ẩm rời bán theo cân chỗ số 1 hàng Mành có bán (cửa hàng bán hoá chất).
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    • 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhà mình chạy ĐH khoảng 3h là phải dùng tiếp máy nhả hơi ẩm cho đỡ khô . máy nhà bạn chạy 8h /ngày mà vẫn ẩm thì lạ nhỉ ? Hay xời quả máy hút ẩm đi , chỗ mình vừa mua cái máy hút ẩm khoảng 8m gì đó chạy khoảng 4 h thì cho ra khoảng 5 lít nước . Loại hơn 4M thì lâu hơn chút , nhưng dùng máy hút ẩm ở nhà thì tốn điện khá đấy .Hạt chống ẩm thì chỉ chống ẩm cục bộ 1 khu vực kín như ngăn tủ thôi , vài hôm lại phải đem ra phơi hoặc sấy lích kích phết .
    • 767 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thegioikodu Xem bài viết
    Nhà mình chạy ĐH khoảng 3h là phải dùng tiếp máy nhả hơi ẩm cho đỡ khô . máy nhà bạn chạy 8h /ngày mà vẫn ẩm thì lạ nhỉ ? Hay xời quả máy hút ẩm đi , chỗ mình vừa mua cái máy hút ẩm khoảng 8m gì đó chạy khoảng 4 h thì cho ra khoảng 5 lít nước . Loại hơn 4M thì lâu hơn chút , nhưng dùng máy hút ẩm ở nhà thì tốn điện khá đấy .Hạt chống ẩm thì chỉ chống ẩm cục bộ 1 khu vực kín như ngăn tủ thôi , vài hôm lại phải đem ra phơi hoặc sấy lích kích phết .
    Mùa này nóng quá nên tối nào cũng phải bật điều hoà, nhưng mốc vẫn lên đều mặc dù đợt này không nồm vì độ ẩm rất cao. Kể cả lúc trời nồm, ban ngày vẫn phải mở cửa cho thoáng nên không tránh được, nhà tớ phải chấp nhận sống chung với lũ thôi. Chắc sẽ phải cân nhắc máy hút ẩm như bạn gợi ý. Nhưng mốc thì không biết liệu có hết được không, chắc vẫn phải dùng hạt hút ẩm, chứ lau dọn suốt mệt lắm, nhất là đợt trời nồm, thật là khủng khiếp, phải lau luôn tay, nhiều lúc phải trốn việc về nhà mà dọn nữa hic :Crying: Ah, nhà tớ mới mua hút bụi có công dụng thổi gió, nghe quảng cáo là làm khô nhà nữa, mà chưa áp dụng lần nào, không biết có hiệu quả không.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Hộp hạt chống ẩm chống mốc tớ mua ở Fivimart. Còn hạt chống ẩm rời bán theo cân chỗ số 1 hàng Mành có bán (cửa hàng bán hoá chất).
    Cảm ơn mẹ nó nhé, để cuối tuần rảnh em đi mua về sài xem sao? hix
    Nhà ẩm quá cơ:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 97 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Hạt chống ẩm chỉ dùng cho những chỗ có thể tích nhỏ thôi. Vì giá đắt lắm. Tốt nhất là tìm kts ksxd lên phương án sửa nhà. Đục vữa cũ trát loại vữa mới bằng xi măng 2 thành phần khô nhanh hoặc loại thường có phụ gia chống thấm. Sơn chống thấm, bả một lớp dày có sợi thủy tinh... Bóc nền ít nhất cũng bóc lớp gạch lát ở sát chân tường. Nếu được thì lát lại nền bằng loại gạch hút ẩm tốt hơn.
    Muốn chống ẩm tạm thời thì có thể mua vôi sống để trong thùng như thùng gạo mở nắp cho nó hút ẩm, lâu lâu thay vôi. Nhưng phải lưu ý để ở chỗ nào đảm bảo an toàn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 106 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Điều hòa là tối ưu nhất. Một chiếc điều hòa Panasonic 12000btu cho căn phòng 13m2 nhà em, đã đo thử thấy ở chế độ dry mỗi tiếng phải hút ra được 3 lít nước. Máy hút ẩm cũng là giải pháp, nhưng công suất tiêu thụ điện thì tốn gần bằng điều hòa, mà lại tỏa nhiệt, mức độ hút ẩm trong cùng thời gian thua xa so với điều hòa. Gia đình em đã từng tìm hiểu xem nó nên mua máy hút ẩm ko, loại máy Edisson, sau lại thôi vì tính kinh tế của nó không bằng điều hòa (giá thành, tiêu thụ điện, khả năng hút ẩm).
    Đối ngạn nhất chi mai
    • 2,575 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Hic hic mẹ Bella về nhà e e chia cho ít nắng, nhà em thì 4 bề là đất trống chưa xây, nắng soi tứ phía, nóng khủng khiếp . Mà các mẹ dùng ĐH nhiều thế ko sợ tốn điện à, hôm nọ nhà em có e bé lên ở mấy hôm chữa bệnh, bật ĐH khoảng 8h mà tháng đó trả tiền điện đã gần 500k , ko hiểu bật cả tháng thì còn bao nhiêu tiền nữa :Silly:
    Od9lp7iAWBp7
    • 742 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Mình có 1 cách để khử khí ẩm độc trong nhà là đốt nến thơm, trầm hương.