TIN TÀI TRỢ.

Làm sao chăm sóc gia đình mà không cần người giúp việc?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 17.6K Lượt đọc
  • 141 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Mình vừa đọc 1 lèo 2 cái topic của các mẹ về vấn đề NGV. Đúng là nhiều khi vừa tốn tiền mà lại bức bối. Có gia đình mẹ nào không có NGV thì cùng vào đây chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp việc nhà nhé.

Mình thì sống ở nước Úc nói thật là hầu hết các gia đình ở đây không có NGV. Họ chỉ có các công ty vệ sinh và một số người làm cleaner thì làm theo giờ. Và thường chỉ thuê vào các dịp phải tổng vệ sinh dọn về nhà mới, trả nhà thuê. Các gia đình ở đây cũng không sống nhiều thế hệ chung một nhà như người Việt mình, tức là rất hiếm có chuyện ông bà trông cháu, làm việc nhà hộ lắm. Vậy thì tại sao họ vẫn sống khoẻ khi không có người giúp việc.

Lúc đầu mình nghĩ có lẽ do bên này họ có nhiều thứ hỗ trợ làm việc nhà như các loại máy giặt, máy sấy, lò vi sóng, các hoá chất lau chùi... Nhưng thật ra bây giờ ở VN mình các gia đình cũng có đầy đủ đâu có thua gì.

Chút xíu viết tiếp, mời các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi, đúng là cái mình đang quan tâm. Chờ bạn chia sẻ tiếp đây. Như mình đi làm suốt cả ngày, con cái bé, hai vợ chồng ở riêng việc nhà lúc nào cũng rối như canh hẹ :Sick:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Gia đình mình chưa có con nên không có nhiều kinh nghiệm, chỉ mong các mẹ nào đã sắp xếp được mà không cần NGV thì vào cùng chia sẻ.

Nhà mình 2 người, mình tạm thời thất nghiệp nên làm việc nhà cũng nhẹ nhàng. Nhưng trước đây cùng đi làm thì cùng làm việc nhà. Tối đi làm về 2 người cùng nấu cơm hoặc ai về trước nấu trước. Ăn xong 1 ng rửa chén ng kia lau dọn. Mỗi ngày thì chỉ cố gắng lấy cái gì ra thì bỏ vào chỗ cũ, đổ hay dây cái gì ra thì lau ngay, cái này là học các mẹ trên WTT. Cuối tuần thì tổng vệ sinh, giặt, ủi và 2 người cùng làm nên nửa ngày là xong. Thậm chí bây giờ mình ở nhà dọn dẹp nấu cơm, ox đi làm về ăn xong vẫn rửa bát và cuối tuần vẫn phải tổng vs chung

Mình thấy người đàn ông bên này dù là Việt hay Tây phần lớn đều chia sẻ việc nhà và chăm sóc con với vợ. Có thể đó là 1 lí do làm cho mình cảm thấy công việc nhà cũng không đến nỗi nặng nề không kham nổi. Cái thứ hai là thuê NGV là chuyện quá xa xỉ cho nên họ chấp nhận là phải tự làm. Thu nhập dù cao hơn ở VN nhưng cái gì cũng đắt đỏ. Các mẹ VN mình nói chung giỏi chi tiêu, cuối tháng thể nào thu trừ chi cũng dôi ra, chi phí thuê NGV lại không phải là quá tầm tay nên dần dần việc đó trở thành đuơng nhiên. Nói thật thấy nhiều gia đình có 2, 3 NGV mình cứ nghĩ đến những gia đình quí tộc ngày xưa có quản gia và 1 đội giúp việc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,859 Được cảm ơn

Nhà mình cũng ko có người giúp việc đâu. Tổng nhân khẩu nhà gồm có 2 vợ chồng, 1 bé trai 3 tuổi và bà (bà rất yếu nên ko trông cháu cũng như làm việc nhà được.) Thực ra mình nghĩ là nhà ở vn phần lớn là nhỏ, ko có sân vườn rộng, nên nếu mọi thành viên trong gia đình cùng làm việc nhà thì cũng chẳng cần có người giúp việc. Quan trọng là chị em phụ nữ chúng ta đừng nên cầu toàn quá mọi thứ. Như nhà mình đây 2 vợ chồng cũng đi làm cả ngày nhé.
    - Thường thì 1 tuần mình đi chợ 1 lần mua phần lớn đủ các loại thực phẩm và đồ chính (chỉ mất khoảng 1h và 30 phút cho việc sơ chế và cấp đông) thay vì ngày nào cũng mất 30p cho việc đi chợ.
    - Sáng mình cho con ăn và đưa con đi học, chồng tự ăn sáng (thức ăn đã có từ hôm trước chỉ cho vào lvs quay thôi)
    - Chiều chồng đón con về , 2 bố con đi chơi một lát về bố cho bé uống sữa , 2 bố con thu quần áo phơi, gấp và cho vào tủ
    - Vợ đi làm về nghỉ 1 chút 6h bắt đầu nấu cơm, đảm bảo 7h cả nhà được ăn cơm
    - trong lúc Vợ nấu cơm thì bố trông con và tắm cho con, bố, lau nhà (tầng 3) gom quần áo bẩn bỏ máy giặt
    - trong lúc cả nhà ăn cơm thì vợ sẽ tranh thủ đặt cái gì đó lên bếp để chuẩn bị cho bữa trưa hôm sau (bà và bố sẽ ăn trưa ở nhà) thịt kho, cá kho,....
    - Bé con sẽ ăn chậm nhất nên trong lúc chờ thì mẹ sẽ đi rửa bát và chuẩn bị tiếp bữa trưa mai.
    - Kết thúc bữa và chuẩn bị xong cho ngày mai, sẽ lau qua khu vực bếp, sàn.
    - Vợ lên tắm và được thư giãn xem ti vi, chơi với con đã thơm tho rồi.

Nói chung là mình nghĩ là ko có người giúp việc là một điều hay, nó khiến cho mọi thành viên trong gia đình có ý thức cùng nhau làm việc nhà, ko ích kỷ, ko lười nhác.

Bé nhà mình h đã biết phân loại quần áo của con, của bố mẹ, và tự gập quần áo của mình bỏ đúng vào ngăn tủ. Tuy còn hơi vụng về nhưng mình chấp nhận sự vụng về của con, ko làm lại để con tự tin và vui thích khi được làm việc nhà cùng bố mẹ.

Cũng như vậy với các ông bố chúng ta cũng chẳng nên cầu toàn quá, cứ để các ông ấy làm có thể chưa vừa mắt chúng ta, có thể còn nhiều cái bừa bộn nhưng cứ từ từ rồi sẽ hoàn thiện còn hơn giành lấy làm tất cả rồi ko xuể lại phải thuê ngv ạ.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

@me cun ty: nhà chị sắp xếp công việc hay quá, cả mẹ, cả bố, cả con cùng làm việc nhà thì gia đình thật hạnh phúc! Em nghĩ không biết có phải cách đi chợ hàng ngày làm các mẹ quá bận rộn không? Vì mình đã quen quan điểm đồ ăn phải mua hàng ngày cho tươi ngon nên các mẹ phải đi chợ và mất thời gian sơ chế mỗi ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,859 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tim_Tams Xem bài viết
    @me cun ty: nhà chị sắp xếp công việc hay quá, cả mẹ, cả bố, cả con cùng làm việc nhà thì gia đình thật hạnh phúc! Em nghĩ không biết có phải cách đi chợ hàng ngày làm các mẹ quá bận rộn không? Vì mình đã quen quan điểm đồ ăn phải mua hàng ngày cho tươi ngon nên các mẹ phải đi chợ và mất thời gian sơ chế mỗi ngày.
    Cám ơn bạn, mình vẫn đang nỗ lực hơn nữa để các thành viên cùng vui vẻ trong công việc nhà. Thú thật nhiều người cũng phản đối mình việc đi chợ cả tuần lắm nhưng mà mình chỉ nghĩ như thế này. Thứ nhất ở nước ngoài người ta thường xuyên đi chợ như vậy và ăn đồ đông lạnh vậy sao họ vẫn to khỏe có kém gì so với người vn mình toàn ăn đồ tươi đâu. Bằng chứng là bé nhà mình từ khi bắt đầu ăn dặm toàn ăn đồ ăn cùng người lớn (tức là thịt cá đông lạnh) thậm chí còn ăn 3 bữa cùng 1 thực đơn mà bé vẫn lớn, khỏe mạnh và o hề biếng ăn. Các thành viên trong gia đình mình cũng luôn khỏe mạnh. Thứ hai việc đi chợ như thế giúp mình có thể xác định khẩu phần ăn một cách khoa học nhất cho các thành viên mà ko phụ thuộc vào tình trạng chợ và thời tiết bất chợt. Ngày mà đi chợ thì mình thường đi thật sớm và chọn những thứ tươi ngon nhất (mình đi sớm và mua nhiều nên các cửa hàng đều ưu tiên), chứ mình mua ít thì khó mà yêu sách này nọ lắm, thêm vào đó giá cả cũng được ưu đãi luôn. Các bạn cứ thử xem nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang cho bé đi nhà trẻ những ngày đầu, dự kiến nếu bé đi ổn định thì cho bà GV nghỉ. Mấy hôm vừa rồi bé đi trẻ, bà GV về quê gần 1 tuần có việc, mình thấy việc nhà cũng ổn. Nhà mình gần cơ quan, nhà trẻ.
    Mình sắp xếp cv thế này:
    Sáng: 6h dậy nấu ăn sáng cho 2vc, gọi con dậy, trong lúc đợi nó tỉnh mình chuẩn bị đồ cho nó, pha sữa, cho nó uống sữa rồi 2 mẹ con chở nhau đến trường.
    Trưa mình về nhà: ăn trưa, giặt quần áo, một phần giặt tay, một phần cho vào máy, rửa bát từ tối hôm trước, lau sàn nhà, chuẩn bị thức ăn cho bữa chiều (chiều chỉ việc cho vào xào nấu).
    Chiều: đón con về, ghé qua chợ (chợ ngay trên đường về), cho bé ăn hoa quả, cắm cơm, cho bé đi dạo, hôm nào bố về sớm thì việc này của bố (chồng mình có mấy buổi làm tối trong tuần), nấu cơm tối, tắm cho con, cho con ăn tối. Bé ăn xong thì cả nhà cùng ăn. Ăn xong mình chỉ dọn qua (ko rửa bát, giặt) để còn chơi với con (đi cả ngày mà).
    Ăn xong cả nhà lên phòng chơi, sau đó con uống sữa, 9h30 cả nhà tắt đèn đi ngủ.
    Tổng vệ sinh mình sẽ dành cho sáng thứ 7 con đi học.
    Kể ra thì cũng mệt hơn khi có bà GV, nhưng mẹ mình đến nhà bảo trông nhà cửa gọn gàng hơn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng hai bé lớn rồi (5 và 8 tuổi) và kg có NGV từ 3 năm nay.
    Đi chợ, thứ 7 or CN mua thịt cá thôi, rau thì hai ngày mua 1 lần.
    Sáng mẹ dậy từ 5h30, chuẩn bị thức ăn cho buổi chiều.
    6h30 gọi hai nhóc dậy ăn sáng. Đc cái con nhà mình tự lo cho bản thân hết rồi nên mình kg phải quan tâm đến nhiều, cứ việc ai người ấy làm thôi.
    7h30 cả nhà đi làm.
    Chiều 5h về đón hai đứa, đặt nồi cơm, nấu canh, đun nóng lại thức ăn. Hai nhóc cũng tự tắm .
    6h30 ăn cơm. Khoảng 7h15 ăn xong, nghỉ ngơi hai nhóc học bài,mẹ dọn dẹp , tắm rửa giặt giũ.
    Khoảng 9h là cả nhà đi ngủ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Nhà chị Nhich và chị Hai Vi Sao tập đựoc cho các con thời gian vậy là quá chuẩn, lên giường lúc 9h -9h30 và dậy lúc 6h. Từ hồi nhỏ em bị cái tật là đi ngủ trễ mà mẹ không có kiên quyết nên buổi sáng hò hét cho con dậy cũng là cả 1 vấn đề :rolleyes:

Chị Nhich ngày nào cũng giặt đồ và lau sàn nhà hả chị? Nhà em thì làm biếng hơn 1 tuần mới lau 1 lần và đồ thì dồn vô tuần giặt 1 hoặc 2 lần, mắc cỡ quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,859 Được cảm ơn

Nói chung để ko có NGV mà việc nhà vẫn chạy thì chỉ có cách tốt nhất là lôi kéo các thành viên vào làm việc nhà thôi, vì nếu ko một mình người phụ nữ gắng sức thì sẽ rất mệt mỏi, và sẽ chẳng còn thời gian để chăm sóc bản thân mình nữa (điều này cũng quan trọng đúng ko các bạn). Một ngôi nhà sạch bóng gọn gàng nhưng lại đứng giữa nhà là một bà chủ nhà cau có và nhăn nhúm thì cũng ko ổn phải ko??? Vì sự nghiệp ko NGV cố lên các bạn ơi,
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 785 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Me Mon vào chia sẻ với các mẹ nhé. Nhà em từ trước tới nay chưa hề có NGV, căn bản là mình ko có đủ tiền thuê. Bối cảnh nhà em thế này đây
    Nhà Mon ở Cần Thơ, cách công ty 5p chạy xe. Chồng giỏi việc kiếm tiền nhưng việc nhà thì ít khi đụng tay đến. Em thì sáng dậy đưa con đi học chiều rước về, trong 1 thaág thì đi học ban đêm hết 2 tuần. Nhà 40m2, 2 tầng lầu. Mình sắp xếp như sau
    Em đi sthị mua thịt, cá, tép, mực cho vào tủ, rau thì ăn ngày nào mua ngày đó hoặc nhổ rau trông trên tầng thường xuống mà ăn. Sáng 6h dậy chuẩn bị đồ cho con đi học (bé 40 tháng), bỏ quần áo vào máy giặt (cách 2 ngày giặt 1 lần)Trưa 11h30 đi làm về em nấu cơm, quét nhà (nhà lau cách ngày) phơi quần áo, rửa chén, lại đi làm.Chiều 5h đón con về, làm cơm chiều, cho con ăn chơi với con , 6h15 đi học (hôm nào ko đi học thì vừa làm việc nahf vừa chơi với bé)
    . Hôm nào đi học xách con mang nhà bà hàng xóm gửi, chồng đi thể thao về đón con. 21h về, cho con uống sữa, đánh răng đi ngủ, xếp quần áo, tưới rau, làm tất tần tật các việc còn cù lại và thường thì mình còn thời gian ủi đồ, học bài hoặc xem phim. Cứ thế cuộc sống mình nhẹ nhàng trôi wa.
    Nhà e vậy đó. Việc cơ bản là bản thân mình cố gắg 1 chút, có thể nhờ chồng giúp những việc như quét nhà, chơi chung với con, tưới cây chảng hạn, nhưng e thì nhờ dc mỗi vieecj giữ con thôi vì chồng e đi làm cực lắm nên về e cưng ưu tiên chút xíu.
    Mình sắp xếp gọn gàng nhà cửa cứ thế phát huy thì CV của các chị cũng nhẹ nhà lắm. Hồi trước e hay bực mình vì làm nhiều việc wa nhưng dần dần e cảm nhận dc chăm sóc chồng con là niềm vui cho nên e ko thấy cực lắm
    Chúc các chị vui khỏe nhé
    • 3,805 Bài viết

• 6,153 Được cảm ơn

Nhà em 2 vợ chồng, 1 con trai 3 tuổi, sống cùng ông bà. Trong đó thì ông và 2 VC đi làm từ sáng đến chiều, 2 bà cháu ở nhà trông nhau. Sáng em dậy đi chợ và mua đồ ăn sáng cho 2 bà cháu, sơ chế thức ăn để bà ở nhà nấu, chiều 6 h về thì nấu thêm canh rau thôi và tranh thủ trong lúc nấu cơm thì giặt quần áo của con (giặt tay). Xong đi tắm và gom quần áo cho vào máy, ăn cơm xong thì dọn rửa rồi lên chơi với con, quần áo sẽ do chồng phơi, hàng ngày bà thu quần áo và tối gấp. Vì sống cùng ông bà nên cũng được hỗ trợ nhiều nhưng đó là bây giờ khi con đã lớn chứ còn hồi con bé thì bà chỉ trông con thôi còn các việc khác thì ko làm gì. Hàng ngày em đi chợ buổi sáng, sơ chế cho vào tủ lạnh, chiều về nấu thức ăn cho 2 bữa, bữa tối hôm đấy và bữa trưa hôm sau để bà ở nhà ăn, rau cũng nhặt sẵn để trong tủ, thức ăn của con cũng thế, làm sẵn cho 2 bữa, bữa tối hôm đó và bữa trưa hôm sau để bà cho bột vào quấy thôi. Các việc khác như dọn dẹp giặt giũ thì đêu để dành đến chiều, nhà cửa thì tiện ai người đấy lau, nêu em nấu cơm xong sớm thì em lau, nếu không thì chồng lau, hoặc nếu bận nữa thì ông lau (được cái nhà nhỏ nên lau 10 phút là xong chứ ko phải là vất vả lắm). Tối cả nhà cũng xem ti vi, chơi với cháu. Nói chung là trong gia đình mọi người phải chia sẻ công việc với nhau thì sẽ ổn thôi, với lại nhà mình cũng vừa tầm thì sẽ ko mất nhiều thời gian cho dọn dẹp chứ em thấy nhiều nhà 5, 6 tầng lầu lau dọn cũng đã hết ngày rồi, chắc nhà mà to vậy thì nên thuê người dọn dẹp theo giờ.
    Em dọn sang nhà mới: https://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Chị ơi chị người quen của em không ở nhà 5, 6 tầng đâu, chung cư cao cấp 2 phòng ngủ, 2 vợ chồng và 1 con nhỏ nhưng đến 2 người giúp việc. 1 bác trông em bé, 1 bác dọn dẹp nấu nướng. Em thấy sướng thì sướng thật nhưng vào nhà đông người và bị phụ thuộc quá. Chắc chung qui cũng là thói quen mình làm quen rồi thì không thấy nặng nhọc gì nữa.
    • 865 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Tớ nghĩ là lên thực đơn cho cả tuần, rồi đi chợ cho cả tuần, về sơ chế, chia ngăn cất tủ đá.
    Khi nào ăn thì chỉ việc lấy ra rã đông là có thể nấu rồi, rau thì làm sạch, để vào hộp nhựa, đảm bảo nhanh, gọn mà lại nhàn.
    Đặc biệt mua ít bí, cà rốt, hành tây, trứng, cà chua, khoai tây để được lâu hơn và thỉnh thoảng ăn đổi bữa.
    Bữa tối ăn món gì thì sáng lấy từ tủ đá lên để trên tủ mát, chiều về chỉ việc nấu thôi, hoặc rã đông cũng nhanh hơn.
    Chứ đi chợ hàng ngày cũng mệt lắm, ra đến chợ ko biết hôm nay sẽ ăn món gì, đau hết cả đầu.
    Tốt nhất là phải có thực đơn rõ ràng, in ra như nhà hàng í, đảm bảo việc chuẩn bị bữa ăn sẽ dễ dàng hơn nhiều.
    Vấn đề dọn dẹp nhà cửa thì phải ngăn nắp ngay từ đầu, cái gì cũng phải có chỗ để của nó,
    Quần áo sau khi tắm và quần áo thay ra phải có chỗ cất đi cho gọn.
    Giờ ăn uống sinh hoạt cũng phải lên lịch làm cái thời gian biểu, không là lung tung hết cả.
    Ví dụ: 7h cả nhà ăn sáng thì phải dậy từ 6h.
    Thức ăn có sẵn trong tủ chỉ việc nấu chẳng hạn.
    7h15 phải ra khỏi nhà.
    Hết giờ làm phi thẳng về nhà nấu cơm, ko được lượn lờ lung tung.
    Trưa chuẩn bị sẵn đồ ăn, bố hoặc bà ở nhà chỉ việc lấy rau ra rửa và nấu thức ăn.
    ltN6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quytrang05 Xem bài viết
    Nói chung là trong gia đình mọi người phải chia sẻ công việc với nhau
    Bắt được chị rao bán chồng bên top khoe nhà nhé, bán rồi là phải tự làm hết việc nhà đấy :Laughing:

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyeucuame.08 Xem bài viết
    rau thì làm sạch, để vào hộp nhựa, đảm bảo nhanh, gọn mà lại nhàn.
    Chị ơi cho em hỏi những thứ củ như khoai tây, cà rốt thì không cần để tủ lạnh và lâu hư. Nhưng mà rau lá sao em để tủ lạnh nó hay bị chai, những phần lá tiếp xúc với mặt tủ lạnh (dù là qua hộp hay bao nilon) thì nó hay đóng đá và hỏng. Nhà chị có bị thế không?
    • 865 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tim_Tams Xem bài viết
    Bắt được chị rao bán chồng bên top khoe nhà nhé, bán rồi là phải tự làm hết việc nhà đấy :Laughing:

Chị ơi cho em hỏi những thứ củ như khoai tây, cà rốt thì không cần để tủ lạnh và lâu hư. Nhưng mà rau lá sao em để tủ lạnh nó hay bị chai, những phần lá tiếp xúc với mặt tủ lạnh (dù là qua hộp hay bao nilon) thì nó hay đóng đá và hỏng. Nhà chị có bị thế không?
    hihi, chắc tại em để nhiệt độ lạnh quá, với lại rau thì nên mua 1 tuần 2 lần, ăn cho tươi ngon, bảo quản đông lạnh chủ yếu là thức ăn thôi em ạ, hoặc em bọc kỹ lại, thêm 1 lớp báo nữa, chắc là ổn.
    Nhà chị chỉ để rau trong tủ 3 hôm thôi.
    Các loại củ thì ko cần để tủ lạnh mà vẫn để được lâu em a.
    ltN6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 685 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Nam giải với nhà mình đây, nhưng chắc chắn là sẽ loại NGV ra khởi cs. Mình có 1 ông chồng vừa lười vừa bẩn vừa luộm thuộm vừa bảo thủ ,,, túm lại là ko thể cải tạo nổi :Sad:, chỉ đc mỗi tình yêu dành cho vợ con là đáng trân trọng và chăm chỉ làm việc cơ quan nữa :Battin ey:. Về nhà ko khác gì em bé lướn, nói thì khó chịu, chán giờ chả nói nữa, ko làm thì để bừa ra khó chịu mình lại lao vào dọn. Hic, chán lắm rồi ý. Hiện nay dang ko có giúp việc, mình thấy như điên lên với 2 nhóc và chồng. Mình cũng đã trải qua cái cảnh như mẹ nào nói là căn ke thời gian ko có lúc nào đi lang thang nữa. Ôi càngnois càng chán, ko hiểu mình sẽ làm thế nào, chứ cứ như hiện giờ chắc mình sớm hành mụ phù thủy đứng giữ 3 bố con nó.

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 94 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Xem ra nhà em cơ chế gọn nhẹ nên thành ra có vẻ dễ dàng hơn các chị.
    Nhà em ở cùng ngõ với bố mẹ chồng nhưng mỗi gia đình một nhà, nhà em thì 4 tầng nhưng tầng 3 là bỏ không luôn, khóa lại để đấy vì nhà em có 2 vợ chồng 1 nhóc là thừa chỗ ở rồi. Tầng 1 cũng làm cái bàn nước, cái bếp nhỏ còn lại xe 2 vợ chông. Tầng 2 phòng ngủ của em và một cái phòng nhỏ cho con. Ăn uống cũng nhanh gọn nhẹ nên hầy như ít phải dọn.
    Chồng em cũng lười lắm, ra đường lịch sự đẹp đẽ thế thôi chứ ở nhà thì chán hẳn về độ lười. Em cũng từng có ý định thuê người làm, nhưng xem ra với công việc nhà như thế, em cố lên tí thì đỡ cả đống tiền. chỉ có định kì 2 tuần là thuê mấy bà ở trọ gần đấy qua lau nhà, dọn nhà, cũng rẻ mà tiết kiệm phết.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 685 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Suốt trưa nghĩ về việc nha mình, có khi cũng phải có giải pháp: thuê người dọn dẹp cuối tuần, còn trong tuần mình cố nấu nướng, rửa bát lau sơ chỗ dơ, quần áo cho vào máy hết, của con thì cho thêm vào túi giặt, lau chỗ ăn và nấu thôi, ngại nhất cái wc, nhà có 2 cái nên cuối tuần mới thuê cọ chắc kinh lắm đây.
    COn bé quá nên cũng ko sai nó giúp đc việc này nhỉ.

• 3,805 Bài viết

• 6,153 Được cảm ơn

Thực ra cái WC thì nhà mình dùng cũng ít chứ có phải công cộng đâu mà lo bẩn, bồn cầu thì quán triệt là dùng xong xả nước nếu có chỗ nào bẩn thì dùng vòi xịt xịt ngay, ko được để cáu két vào, còn nền phòng tắm thì tắm xong lấy cái chổi nhựa quét 1 lượt là khô ráo, lavabo thì rửa mặt xong khi tháo nước là dùng miếng bông tắm bỏ đi xoa một vòng là chất bẩn nó trôi theo nước. Cuối tuần rỗi thì mới tổng vệ sinh 1 lần chứ dùng nhiều chất tẩy rửa nó vừa hại da tay vừa hoặc lớp men của thiết bị vệ sinh.
    Em dọn sang nhà mới: https://my.opera.com/quytrang05/blog/
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8