Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm Thiết Kế và Xây Nhà (Tầng 7)

• 2 Lượt chia sẻ
  • 127K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duyenlong Xem bài viết
    Các bác KTS thân mến, xã em sinh năm 79, em dang định mua mảnh đất này để ở, mẹ chồng em thì bảo xã em hợp hướng nam, em đi đo thì la bàn cho kết quả như sau:

dat_zps053500b9

Theo các bác đây là hướng nam ghé tây , hay tây nam ??? và hướng này có phải là sự lựa chọn tốt cho tuổi 79 không ạ, vì em không ở thành phố nên việc mua đất cũng dễ dàng và muốn chọn hướng hợp tuổi chứ không có ý tưởng khắc phục là xoay hướng bàn thờ .

Mong các bác chỉ giáo giúp, em xin cảm ơn các bác rất nhiều.
    Chồng bạn Sn 1979 :
    - Năm sinh dương lịch: 1979
    - Năm sinh âm lịch: Kỷ Mùi
    - Quẻ mệnh: Chấn Mộc
    - Ngũ hành: Thiên Thượng Hỏa (Lửa trên trời)
    - Thuộc Đông Tứ Mệnh, nhà hướng Bắc, thuộc Đông Tứ Trạch
    - Hướng tốt: Bắc (Thiên Y); Đông (Phục Vị); Đông Nam (Diên Niên); Nam (Sinh Khí);
    - Hướng xấu: Tây Bắc (Ngũ Quỷ); Đông Bắc (Lục Sát); Tây Nam (Hoạ Hại); Tây (Tuyệt Mệnh);
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebecun2102 Xem bài viết
    Nhờ các bạn có kinh nghiệm thiết kế, tư vấn giúp.
    Mình muốn xây nhà 3 tầng 1 tum.
    Hiện tại tầng 1 nhà mình đã xây, kích thước đất 3x14m. Tầng 1 đã xây dựng như sau:
    chừa lại 2m làm sân, 6m tiếp theo là phòng khách, 2m tiếp theo dành cho cầu thang và 4m trong cùng là phòng bếp.
    Tầng 2: lan can trước đua ra 0.8m, bên trái nhà ( nếu đứng quay mắt vào thẳng nhà ) được đua ra 0.8m ( đã đua ra ), như vậy là kích thước tầng 2 sẽ là 12.8x3.8m. Mình muốn thiết kế các tầng tiếp theo như sau:
    Tầng 2: Từ cầu thang hất ra phía trước, chia tạm làm 2 phòng nhỏ cho 2 đứa trẻ con ( sau này nếu cần thiết sẽ làm thành 1 phòng lớn ), từ cầu thang vào cuối đất thiết kế 1 phòng có nhà vệ sinh bên trong, mình cũng rất muốn thiết kế để tủ quần áo chìm trong ( không biết có được không nữa ), 2 phòng nhỏ ngoài dùng vệ sinh thiết kế dưới cầu thang của tầng này.
    Tầng 3: Thiết kế như tầng 2, hoặc có thể chỉ làm 2 phòng thôi cũng được. Nếu làm 2 phòng thì thiết kế nhà vệ sinh bên trong.
    Tầng tum: Thiết kế phòng thờ, khu đặt bình nước + máy giặt, 1 góc dùng cho tập thể thao ( chả là ông xã nhà em muốn có chỗ tập tạ cho cơ tay lên tý ấy mà ), nếu có thể có 1 khu dùng để tối lên ngồi chơi cho mát ( có thêm tý tiểu cảnh thì hay nhỉ ).
    Em đang băn khoăn không biết xử lý như thế nào đây, nhà chật nhưng lại muốn không gian rộng dãi nên cũng thấy lăn tăn quá.
    Mong các bác tư vấn và chỉ giáo giùm.
    Bác nào có thời gian thì giúp em cái bản vẽ sơ bộ với ( gửi cho em qua địa chỉ email: hopnk120780@gmail.com )
    Em cảm ơn và sẽ hậu tạ các bác.
    Phương án giúp bạn đây:
    Mebecun2102_zps7f26567d
    PS: Với phòng ngủ 2 bé, bạn có thể thay giường đôi như trong bản vẽ bằng giường đơn để không gian còn lại rộng rãi hơn. Bên hông nhà nếu đua được 1m thay vì 0.8m thì càng tốt bạn nhé.
    • 474 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebecun2102 Xem bài viết
    Nhờ các bạn có kinh nghiệm thiết kế, tư vấn giúp.
    Mình muốn xây nhà 3 tầng 1 tum.
    Hiện tại tầng 1 nhà mình đã xây, kích thước đất 3x14m. Tầng 1 đã xây dựng như sau:
    chừa lại 2m làm sân, 6m tiếp theo là phòng khách, 2m tiếp theo dành cho cầu thang và 4m trong cùng là phòng bếp.
    Tầng 2: lan can trước đua ra 0.8m, bên trái nhà ( nếu đứng quay mắt vào thẳng nhà ) được đua ra 0.8m ( đã đua ra ), như vậy là kích thước tầng 2 sẽ là 12.8x3.8m. Mình muốn thiết kế các tầng tiếp theo như sau:
    Tầng 2: Từ cầu thang hất ra phía trước, chia tạm làm 2 phòng nhỏ cho 2 đứa trẻ con ( sau này nếu cần thiết sẽ làm thành 1 phòng lớn ), từ cầu thang vào cuối đất thiết kế 1 phòng có nhà vệ sinh bên trong, mình cũng rất muốn thiết kế để tủ quần áo chìm trong ( không biết có được không nữa ), 2 phòng nhỏ ngoài dùng vệ sinh thiết kế dưới cầu thang của tầng này.
    Tầng 3: Thiết kế như tầng 2, hoặc có thể chỉ làm 2 phòng thôi cũng được. Nếu làm 2 phòng thì thiết kế nhà vệ sinh bên trong.
    Tầng tum: Thiết kế phòng thờ, khu đặt bình nước + máy giặt, 1 góc dùng cho tập thể thao ( chả là ông xã nhà em muốn có chỗ tập tạ cho cơ tay lên tý ấy mà ), nếu có thể có 1 khu dùng để tối lên ngồi chơi cho mát ( có thêm tý tiểu cảnh thì hay nhỉ ).
    Em đang băn khoăn không biết xử lý như thế nào đây, nhà chật nhưng lại muốn không gian rộng dãi nên cũng thấy lăn tăn quá.
    Mong các bác tư vấn và chỉ giáo giùm.
    Bác nào có thời gian thì giúp em cái bản vẽ sơ bộ với ( gửi cho em qua địa chỉ email: hopnk120780@gmail.com )
    Em cảm ơn và sẽ hậu tạ các bác.
    Em mới gửi phương án tư vấn qua email cho mẹ nó đấy ạ, mẹ nó thử check xem ổn không mẹ nó nhé
    • 47 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Phương án giúp bạn đây:
    Mebecun2102_zps7f26567d
    PS: Với phòng ngủ 2 bé, bạn có thể thay giường đôi như trong bản vẽ bằng giường đơn để không gian còn lại rộng rãi hơn. Bên hông nhà nếu đua được 1m thay vì 0.8m thì càng tốt bạn nhé.
    Bác Hải vẫn nhiệt tình trên WTT nhỉ. Nhà em lại có việc với bác đây, bác check mail nhé, em gửi mail từ hôm kia mà không thấy bác trả lời.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 35 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi Bác, E đang có ý định xây nhà vào tầm 2 tháng nữa...
    Đang rục rịch đi ngắm nhà hàng xóm mà khổ cái mỗi nhà 1 kiểu của từng vùng # nhau du nhập nên ko ưng, Đây là Hồ sơ thửa đất nhà E :
    88b175f9b2a8a9ded67ad0c90c94c9cd_56019541.myhouse

Nhà e hướng tây nam, Và E muốn xây Nhà chiều dài 18m x 3.66m.
    Em muốn Xây 3 tầng ( Có Tum )
    Tầng 1 Có phòng khách tách biệt + nhà để xe + bếp + phòng ăn + WC.
    Tầng 2 và 3 Có 2 phòng 1 WC ( tầng 2 sẽ có sân chơi nhỏ quay ra mặt đường...)
    Tum Sẽ làm ban thở + sân phơi giặt giũ chơi bời linh tinh.
    A có thể cho E xin bản tkxd sơ qua và nếu A nhận thiết kế như nhà e thì giá cả ntn + Thời gian hoàn thiện + linh tinh e chưa rõ nên sẽ cần A tư vấn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nyclove Xem bài viết
    Đang rục rịch đi ngắm nhà hàng xóm mà khổ cái mỗi nhà 1 kiểu của từng vùng # nhau du nhập nên ko ưng, Đây là Hồ sơ thửa đất nhà E :

A có thể cho E xin bản tkxd sơ qua và nếu A nhận thiết kế như nhà e thì giá cả ntn + Thời gian hoàn thiện + linh tinh e chưa rõ nên sẽ cần A tư vấn.
    Với khổ đất như nhà bạn thì hoàn toàn có thể thiết kế được theo nhu cầu của gia đình bạn, đạt được cả công năng sử dụng và thẩm mỹ. Mình sẽ giúp bạn 1 phương án tham khảo, bạn cung cấp thêm thông tin về người đứng tuổi xây nhà của gia đình bạn nhé để bố trí theo hướng có lợi nhất cho cửa, bếp, ban thờ ... Thông tin riêng về thiết kế, thời gian ... mình PM cho bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nyclove Xem bài viết

Ph­ương án giúp bạn :
    nyclove_zpsb948b981
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các anh kts, vợ chồng em dành dụm mới mua được lô đất như hình dưới, em đang tính xây nhà nhưng chưa biết bố trí các phòng sao cho hợp lý.
    em mô tả sơ vị trí lô đất: lô đất của em là lô B6-47, hiện tại lô B6-48 chưa xây nhà, phía sau lô nhà em cũng trống, có một mương thoát nước chung, buổi chiều nắng và gió phía sông sau nhà thổi lên nên cũng mát.
    em dự định làm 2 tầng và 1 tum để ra sân thượng hóng gió, tầng 1 chừa 1 khoảng sân nhỏ để xe máy, sau đó tới phòng khách, cầu thang, phòng bếp và một phòng ngủ cho ông bà, em chưa biết nên bố trí wc khách vào gầm cầu thang hay là để riêng ra.
    tầng 2 dự tính bố trí một phòng ngủ cho 2 vc phía trước, phía sau cầu thang em đang băn khoăn không biết nên làm 1 phòng ngủ và 1 phòng shc hay là làm luôn 2 phòng ngủ (vc đang có 1 đứa con, sợ sau này muốn tăng dân số thì lại thiếu phòng).
    theo các a với các bố trí này liệu em có thể làm nhà lệch tầng được không ạ?
    mong nhận được tin của các anh.
    bản vẽ nhà em đây ạ (em ở Đà Nẵng)
    IMG_6349_zps5cfccf7c
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh,

Các anh tư vấn giùm mình có cần thiết phải rải thuốc xử lý mối trước khi xây nhà không?, vì đây là đất trống nên có người nói không cần thiết, chỉ cần thiết khi xây trên nền nhà cũ thôi.

Các anh có kinh nghiệm tư vấn giùm mình nhé

Cám ơn
    xyodp7

DDo0p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi oanh_vnh Xem bài viết
    chào các anh kts, vợ chồng em dành dụm mới mua được lô đất như hình dưới, em đang tính xây nhà nhưng chưa biết bố trí các phòng sao cho hợp lý.
    em mô tả sơ vị trí lô đất: lô đất của em là lô B6-47, hiện tại lô B6-48 chưa xây nhà, phía sau lô nhà em cũng trống, có một mương thoát nước chung, buổi chiều nắng và gió phía sông sau nhà thổi lên nên cũng mát.
    em dự định làm 2 tầng và 1 tum để ra sân thượng hóng gió, tầng 1 chừa 1 khoảng sân nhỏ để xe máy, sau đó tới phòng khách, cầu thang, phòng bếp và một phòng ngủ cho ông bà, em chưa biết nên bố trí wc khách vào gầm cầu thang hay là để riêng ra.
    tầng 2 dự tính bố trí một phòng ngủ cho 2 vc phía trước, phía sau cầu thang em đang băn khoăn không biết nên làm 1 phòng ngủ và 1 phòng shc hay là làm luôn 2 phòng ngủ (vc đang có 1 đứa con, sợ sau này muốn tăng dân số thì lại thiếu phòng).
    theo các a với các bố trí này liệu em có thể làm nhà lệch tầng được không ạ?
    mong nhận được tin của các anh.
    bản vẽ nhà em đây ạ (em ở Đà Nẵng)
    IMG_6349_zps5cfccf7c
    Với KT đất như nhà bạn thì hoàn toàn có thê làm được theo ý bạn muốn. Bạn tham khao phương án mình đã phác cho 2 bạn trên WTT nhé:
    Volehongnhung_zps78f73047
    minhhao610_zps6a06cd45
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susie-mom Xem bài viết
    Chào các anh,

Các anh tư vấn giùm mình có cần thiết phải rải thuốc xử lý mối trước khi xây nhà không?, vì đây là đất trống nên có người nói không cần thiết, chỉ cần thiết khi xây trên nền nhà cũ thôi.

Cám ơn
    Tốt nhất là nên làm bạn ạ. Chống mối mặt nền và phun chân tường.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Susie-mom Xem bài viết
    Chào các anh,

Cám ơn
    Cẩn thận vẫn nên xử lý phòng chống mối trước khi làm móng bạn ạ, không cứ nền nhà cũ hay đất trống đâu.
    • 110 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Anh Hải cho em xin địa chỉ mail của anh với ạ, em không biết up ảnh lên đây như thế nào. Em muốn gửi thông tin mảnh đất và nhu cầu nhà bố mẹ em, nhờ anh tư vấn giúp. Em cảm ơn anh nhiều ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_cadastral Xem bài viết
    Anh Hải cho em xin địa chỉ mail của anh với ạ, em không biết up ảnh lên đây như thế nào. Em muốn gửi thông tin mảnh đất và nhu cầu nhà bố mẹ em, nhờ anh tư vấn giúp. Em cảm ơn anh nhiều ạ.
    Bạn gửi vào địa chỉ: ngoviethai@gmail.com nhé, mình sẽ xem giúp bạn.
    • Thành viên webtretho
    • 11 năm
    • 1,922 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

nhà em ngày trước ko phun gì giờ có ổ mối rồi, các bác cứ cẩn thận ngay từ đầu đi ạ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,153 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi mình dự định xây nhà trên nền nhà cũ, vậy ngày động thổ chính là lúc mình bắt đầu phá dỡ nhà cũ hay mình phá dỡ nhà xong, lúc đào móng là động thổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo Tom Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi mình dự định xây nhà trên nền nhà cũ, vậy ngày động thổ chính là lúc mình bắt đầu phá dỡ nhà cũ hay mình phá dỡ nhà xong, lúc đào móng là động thổ.
    Động thổ là khi bắt đầu đào móng bạn ạ.
    • 408 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

là khi bạn bắt đầu phá dỡ nhà cũ !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trung-kts Xem bài viết
    là khi bạn bắt đầu phá dỡ nhà cũ !
    Khi bắt đầu phá dỡ là khơi công bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Khi bắt đầu phá dỡ là khơi công bạn nhé.
    Cơ bản là đúng nhưng đối với trường hợp nhà cao tầng thì làm gì có động thổ. thành ra khởi công cũng coi như động thổ trong trường hợp này.