TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm để có một thiết kế nhà ưng ý ( Tầng 2 )

• 0 Lượt chia sẻ
  • 129K Lượt đọc
  • 969 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tóp cũ đã quá 150 trang https://www.webtretho.com/forum/f112/.../index151.html với sự tư vấn nhiệt tình và đầy trách nhiệm của chị ốc hương, anh khang, anh sơn....... Theo chỉ thị và xin phép mod mình lên tầng 2. Cùng góp chút kiến thức ít ỏi tư vấn cho các bạn có một thiết kế ưng ý nhất:Smug:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bạn đã nhanh tay xây nhà mới cho Topic. Cảm ơn Khangkts, kts Son78, Ao bip và các bạn đã tham gia tư vấn trong topic này.
    Chúc mọi người một ngày mới nhiều niềm vui nhiều ý tưởng mới trong thiết kế và nhiệt tình trả lời tư vấn để cho đất nước mình không còn những căn nhà thiếu ánh sáng, thiếu gió và dây chuyền công năng lủng củng nhé.

Mừng nhà mới bằng một khung hình đẹp tặng các bạn.
    beb702
    • 193 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oc huong Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã nhanh tay xây nhà mới cho Topic. Cảm ơn Khangkts, kts Son78, Ao bip và các bạn đã tham gia tư vấn trong topic này.
    Chúc mọi người một ngày mới nhiều niềm vui nhiều ý tưởng mới trong thiết kế và nhiệt tình trả lời tư vấn để cho đất nước mình không còn những căn nhà thiếu ánh sáng, thiếu gió và dây chuyền công năng lủng củng nhé.

beb702
    Mấy cái hốc đầu giường không hợp lý, những cái đồ ở trên đó phải rất chắc chắn không rơi vào đầu thì toi, phong thủy cũng ko hợp.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Anh kiến này nhận xết chắc như đinh đóng cột dễ làm khách hàng cảm thấy mất lòng (giống hệt bác sĩ Cường viện C mắng xa xả mặt khách hàng khi thai có vấn đề). Em nghĩ anh nên nhật xét nhẹ nhàng hơn.
    Cá nhân em thấy đầu giường kê vào tường rồi, tại sao lại bảo phong thủy có vấn đề. Nhà em cũng dự định làm giường kê vào tủ, và cánh tủ sẽ trượt để tiết kiệm diện tích, như vậy có phạm phong thủy hay không?

Bây giờ cho em hỏi một chút!
    Dạng cầu thang như thế này:
    0033
    Nếu em làm dạng vuông chứ không uốn tròn thì có hợp lý hay không? Em thích đơn giản và hiện đại.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,866 Bài viết

• 1,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KtsHUNG76 Xem bài viết
    Mấy cái hốc đầu giường không hợp lý, những cái đồ ở trên đó phải rất chắc chắn không rơi vào đầu thì toi, phong thủy cũng ko hợp.
    Mình nghĩ cái hốc đầu gường không vấn đề gì. Ko liên quan đến phong thủy luôn. Khung hình này nhẹ nhàng, đẹp. Chỉ lưu ý cái đèn treo ở giữa thôi. Bỏ đi thì cảm giác an toàn hơn cả về sử dụng lẫn yếu tố phong thủy chứ ko phải cái hốc tủ đầu gường
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Gâu Xem bài viết
    Anh kiến này nhận xết chắc như đinh đóng cột dễ làm khách hàng cảm thấy mất lòng (giống hệt bác sĩ Cường viện C mắng xa xả mặt khách hàng khi thai có vấn đề). Em nghĩ anh nên nhật xét nhẹ nhàng hơn.
    Cá nhân em thấy đầu giường kê vào tường rồi, tại sao lại bảo phong thủy có vấn đề. Nhà em cũng dự định làm giường kê vào tủ, và cánh tủ sẽ trượt để tiết kiệm diện tích, như vậy có phạm phong thủy hay không?
    Ko vấn đề gì. lưu ý vấn đề thiết kế để sử dụng hợp lý thôi
    0033
    Nếu em làm dạng vuông chứ không uốn tròn thì có hợp lý hay không? Em thích đơn giản và hiện đại.
    1. Về kệ tủ :Ko vấn đề gì. lưu ý vấn đề thiết kế để sử dụng hợp lý thôi
    2. về thang:Bạn thích đơn giản và hiện đại thì nên làm vuông. và thay đổi cả dạng hoa sắt lan can nữa nhé
    Thân
    Sonkts78:https://zaodich.com/forum/f2540/kien-.../#post27749798
    Kinh nghiệm thiết kế để xây được ngôi nhà ưng ý: https://www.webtretho.com/forum/f3356...ung-y-1668914/
    • 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sonkts78 Xem bài viết
    Mình nghĩ cái hốc đầu gường không vấn đề gì. Ko liên quan đến phong thủy luôn. Khung hình này nhẹ nhàng, đẹp. Chỉ lưu ý cái đèn treo ở giữa thôi. Bỏ đi thì cảm giác an toàn hơn cả về sử dụng lẫn yếu tố phong thủy chứ ko phải cái hốc tủ đầu gường

1. Về kệ tủ :Ko vấn đề gì. lưu ý vấn đề thiết kế để sử dụng hợp lý thôi
    2. về thang:Bạn thích đơn giản và hiện đại thì nên làm vuông. và thay đổi cả dạng hoa sắt lan can nữa nhé
    Thân
    Ảnh này chị lấy trong thư viện ảnh của công ty chị. Lẽ ra có thời gian thì tìm cách xóa mấy cái đèn treo lơ lửng đi vì nó khiến cho ta có cảm giác không an toàn.
    Hình này đẹp kiểu nhẹ nhàng phóng khoáng, màu sắc phối rất tốt dù màu đỏ rất khó dùng trong phòng ngủ nên post để các bạn thư giãn một chút.

@ Mẹ Gâu:
    Tay vịn Lan can rất cần sự nghiên cứu kỹ của kts về tỷ lệ kích thước sao cho cân đối giữa thanh tay vịn, thanh đứng và thanh ngang nếu làm lan can sắt hoặc inox thuần túy.
    Ở phần gần cuối của topic (tầng 1) chị có bàn nhiều về vấn đề này. Có cả hình ảnh tham khảo nữa - nếu rảnh em lật lại để xem tham khảo nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 434 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Oc huong ơi, cuối phần 1 mình có gửi bài hỏi ý kiến Oc huong. Oc huong và các bạn ngó qua góp ý giúp mình với nhé. Mình cảm ơn.
    https://www.webtretho.com/forum/f112/.../index150.html

Mình muốn đưa link dẫn tới đúng bài post của mình mà lúa quá, không biết làm. Các bạn thông cảm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonkts78 Xem bài viết
    Thân
    Em thích cái hoa sắt lan can này í, thích cả cái đầu tay vịn luôn. Xin lỗi cả nhà máy em lỗi font, giờ ngại cài lại Win nên nhiều khi gõ sai chính tả.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 260 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

beb702
    Cái đèn đúng là không hợp nhưng mà màu sắc tổng thể nhìn rất nhẹ nhàng (tuy là sử dụng màu đỏ). Cái này chắc chị em phụ nữ vẽ chăng :Thinking: Chứ mấy ông vẽ thường hầm hố hơn tí
    khang502@gmail.com
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Gâu Xem bài viết

0033
    1.Đúng như bạn nói đầu giường kê vào mảng tường đặc rất hợp với phong thủy rồi nhưng cái không hợp ở đây là những cái đồ ở trên hốc tường ( tại vị trí người nằm ) và cả đèn treo trên trần ( cũng tại vị trí người nằm ) luôn tạo ra cảm giác bất an khi ngủ.Còn về mặt thể hiện ảnh 3d thì mình thất rất ok.
    2. Đầu giường kê vào tủ qa ko phạm về phong thủy nhưng bạn cần chú ý sao cho lấy qa đc tiện dụng nhất.Ảnh minh họa công trình bên mình đây, mời bạn tham khảo:
    sieuthiNHANH2011051313219mjmyotq1md227837
    3. Cầu thang bạn làm vuông thì càng hiện đại và thuận tiện cho việc đi lại hơn kiểu tròn như trên, hoa sắt bạn làm theo ảnh minh hoa đc nhưng nếu cầu thang nhà bạn nhỏ thì nên để hoa sắt bám vào sườn thang sẽ làm cầu thang rông hơn mà thẩm mĩ ko thay đổi nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 231 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

cái trần ko ăn với cái tủ nhỉ, và cái tủ kéo lên kịch trần khéo gọn hơn.
    Consulting architect
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chi ochuong oi. Theo thiet ke nha em neu chuyen cai bep va bar sang buc tuong doi dien de ne wc thi the nao a? Chi thay co on k? Chi tu van giup em voi. Neu nhu the on thi co nen chuyen cua bep ra san sau sang fia con lai k chi?
    • 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thiensu123 Xem bài viết
    Chi ochuong oi. Theo thiet ke nha em neu chuyen cai bep va bar sang buc tuong doi dien de ne wc thi the nao a? Chi thay co on k? Chi tu van giup em voi. Neu nhu the on thi co nen chuyen cua bep ra san sau sang fia con lai k chi?
    Nếu không đụng vấn đề hướng bếp trong phong thủy thì có thể chuyển được. Em cũng nên chuyển cửa bếp sang hướng ngược lại luôn cho đồng bộ. Làm như thế thì quầy Bar nên thiết kế ngắn để lối đi vào bếp không khó chịu khi phải đi dưới 1 phần bụng thang.

Em nên đề nghị kts nếu chuyển hướng như vậy thì nghiên cứu kỹ phần 3d trong nhà, ít nhất cũng nên có mặt đứng (nội thất) hướng nhìn từ phòng khách qua cầu thang vào phòng bếp này.

Phòng vệ sinh dưới chân cầu thang cần được kts tính toán thật kỹ (chiều cao thông thủy, chiều rộng phần lưu thông trong phòng vệ sinh sau khi đặt thiết bị) để thuận tiện khi sử dụng nhé. Chị đã từng thấy có phòng vệ sinh do đặt dưới gầm thang nên phải len lách để đi vô cũng tội lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi XSHH Xem bài viết
    Oc huong ơi, cuối phần 1 mình có gửi bài hỏi ý kiến Oc huong. Oc huong và các bạn ngó qua góp ý giúp mình với nhé. Mình cảm ơn.
    https://www.webtretho.com/forum/f112/.../index150.html

Mình muốn đưa link dẫn tới đúng bài post của mình mà lúa quá, không biết làm. Các bạn thông cảm nhé.
    Bạn ơi, mình đã đọc bài và xem bản vẽ của bạn rồi nhưng thấy kts Khang đã trả lời rất kỹ và rất tốt những vấn đề của bạn nên mình nhường sân cho Khang ấy mà.

Mỗi kts chúng mình đều có ý tưởng riêng nhưng về kỹ thuật nói chung thì thường giống hoặc gần giống nhau.

Tuy nhiên mình sẽ tìm cách thu xếp thời gian để nhìn ngó lại và gửi bạn thêm góp ý nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 434 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình đã đọc bài và xem bản vẽ của bạn rồi nhưng thấy kts Khang đã trả lời rất kỹ và rất tốt những vấn đề của bạn nên mình nhường sân cho Khang ấy mà.

Mỗi kts chúng mình đều có ý tưởng riêng nhưng về kỹ thuật nói chung thì thường giống hoặc gần giống nhau.

Tuy nhiên mình sẽ tìm cách thu xếp thời gian để nhìn ngó lại và gửi bạn thêm góp ý nhé.
    Mình cám ơn bạn nhiều.
    Hôm nay mình vừa lên xem khu đất. Thấy các nhà xung quanh đang xây rất nhiều, bằng tầng, độ cao tầng các nhà đều nhau, rất đẹp. Mình chợt nghĩ, nếu mỗi nhà mình xây lệch tầng, độ cao sẽ khác và sẽ làm mất mỹ quan tổng thể của cả khu phố, đúng không bạn?

Đất nhà mình có kích thước giống như đất của bạn thiensu123 (4mx16m), cũng chừa 1m thông thoáng phía sau. Bạn cho mình hỏi: Trong trường hợp xây bằng tầng như bạn thiensu123, nếu mình muốn bố trí một giếng trời giữa cầu thang và phòng vệ sinh thì có phù hợp và đảm bảo được việc thông gió và chiếu sáng tự nhiên cho thang và phòng vệ sinh không? Để đảm bảo thì chiều rộng tối thiểu của giếng trời này phải là bao nhiêu?

Cũng trong trường hợp xây bằng tầng, thay vì bố trí giếng trời cạnh thang bằng một giếng trời sau phòng vệ sinh (vuông góc với cầu thang) thì công năng thông gió và chiếu sáng có đảm bảo không, chiều rộng tối thiểu của khe này phải bao nhiêu. Và trong trường hợp này nếu chỉ mở giếng trời đến lầu 1 (không thông xuống tầng trệt) thì có được không?

Rất mong được bạn góp ý, cám ơn bạn nhiều :Rose:.
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu không đụng vấn đề hướng bếp trong phong thủy thì có thể chuyển được. Em cũng nên chuyển cửa bếp sang hướng ngược lại luôn cho đồng bộ. Làm như thế thì quầy Bar nên thiết kế ngắn để lối đi vào bếp không khó chịu khi phải đi dưới 1 phần bụng thang.

Em nên đề nghị kts nếu chuyển hướng như vậy thì nghiên cứu kỹ phần 3d trong nhà, ít nhất cũng nên có mặt đứng (nội thất) hướng nhìn từ phòng khách qua cầu thang vào phòng bếp này.

Phòng vệ sinh dưới chân cầu thang cần được kts tính toán thật kỹ (chiều cao thông thủy, chiều rộng phần lưu thông trong phòng vệ sinh sau khi đặt thiết bị) để thuận tiện khi sử dụng nhé. Chị đã từng thấy có phòng vệ sinh do đặt dưới gầm thang nên phải len lách để đi vô cũng tội lắm.
    Dạ em hiểu sơ sơ rồi, để em bàn thêm với kts về vấn đề chị góp ý. Cám ơn chị ốc hương nhiều nhiều
    • 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi XSHH Xem bài viết
    Mình cám ơn bạn nhiều.
    Hôm nay mình vừa lên xem khu đất. Thấy các nhà xung quanh đang xây rất nhiều, bằng tầng, độ cao tầng các nhà đều nhau, rất đẹp. Mình chợt nghĩ, nếu mỗi nhà mình xây lệch tầng, độ cao sẽ khác và sẽ làm mất mỹ quan tổng thể của cả khu phố, đúng không bạn?

Đất nhà mình có kích thước giống như đất của bạn thiensu123 (4mx16m), cũng chừa 1m thông thoáng phía sau. Bạn cho mình hỏi: Trong trường hợp xây bằng tầng như bạn thiensu123, nếu mình muốn bố trí một giếng trời giữa cầu thang và phòng vệ sinh thì có phù hợp và đảm bảo được việc thông gió và chiếu sáng tự nhiên cho thang và phòng vệ sinh không? Để đảm bảo thì chiều rộng tối thiểu của giếng trời này phải là bao nhiêu?

Cũng trong trường hợp xây bằng tầng, thay vì bố trí giếng trời cạnh thang bằng một giếng trời sau phòng vệ sinh (vuông góc với cầu thang) thì công năng thông gió và chiếu sáng có đảm bảo không, chiều rộng tối thiểu của khe này phải bao nhiêu. Và trong trường hợp này nếu chỉ mở giếng trời đến lầu 1 (không thông xuống tầng trệt) thì có được không?

Rất mong được bạn góp ý, cám ơn bạn nhiều :Rose:.
    Dù xây bằng tầng hay lệch tầng, nếu bạn được qui hoạch cho phép xây lệch tầng (Nhiều khu phố phải tuân thủ theo qui hoạch chung của cả dãy thì điều này hơi khó thực hiện) thì qua bàn tay của kiến trúc sư, bạn vẫn có cơ hội có căn nhà lệch tầng mà không hề "lố bịch" với các căn nhà trong dãy.

Kiến trúc sư có thể dùng màu sắc, dùng thủ pháp đặc rỗng, thủ pháp vật liệu để căn nhà của bạn nổi bật mà không ảnh hưởng xấu đến mỹ quan của toàn dãy phố. Ngoài ra còn có thể tô điểm thêm cho cả dãy phố ấy chứ. Bạn đừng lo. Quan trọng là kỹ năng của KTS mà thôi.

Trường hợp xây bằng tầng, giếng trời nằm giữa cầu thang và phòng vệ sinh hoặc giếng trời nằm cạnh cầu thang, phía sau phòng vệ sinh thì việc thông gió chiếu sáng thường tốt hơn (theo quan điểm của oc huong) loại giếng trời nằm kết hợp bên trong cầu thang. Cả hai phương án bạn nêu ra đều phù hợp.

Theo mình chiều rộng giếng trời nên để khoảng từ 1m đến 2m tùy theo ý đồ thiết kế của kiến trúc sư. Nếu giếng rộng 2m đương nhiên dẫn sáng sẽ tốt hơn rộng 1m.
    Việc hút gió, chiếu sáng của giếng trời còn phụ thuộc rất nhiều vào kết cấu mái che bên trên, khoảng hở của lam gió, của cửa sổ v.v... Lĩnh vực này giải thích thì hơi khó, các sinh viên kiến trúc được học bộ môn Thông gió - Chiếu sáng này cả một học kỳ nên thật khó lòng để nói rõ cho các bạn hiểu tường tận chỉ trong một vài bài viết, các bạn thông cảm nhé.

Giếng trời đôi khi chỉ mở đến lầu 1, không thông xuống tầng trệt. (Nhà của mình cũng thiết kế như thế vì tầng trệt nhà mình dành cả tầng làm chỗ để xe). Nhà bạn nếu có chức năng khác cũng hoàn toàn có thể làm như vậy.
    • 193 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thế nào là một ngôi nhà an toàn cho trẻ?
    Một nửa số tai nạn thương tích trẻ em xảy ra tại nhà, trong đó, phần nhiều do sự bất cẩn của người lớn. Dưới đây là những chỉ số xây dựng ngôi nhà an toàn do Bộ lao động thương binh và xã hội vừa ban hành.

33 chỉ số này vừa được công bố tại hội thảo xây dựng chương trình phòng chống tai nạn thương tích trẻ em diễn ra tại Hà Nội ngày 16 và 17/5 vừa qua. Theo ông Nguyễn Trọng An, phó Cục trưởng Cục chăm sóc và bảo vệ trẻ em, Bộ lao động thương binh xã hội, Ngôi nhà an toàn áp dụng đối với nơi thường xuyên có sự sinh sống, hoạt động của trẻ em (nhà ở riêng lẻ, nhà chung cư, nhà ở của các cơ sở trọ giúp trẻ em, các trung tâm bảo trợ xã hội, trường học...).

Ngôi nhà này phải đảm bảo trong năm không có trẻ em bị tai nạn thương tích tại đây và có 15 điều bắt buộc phải đạt, gồm:

- Xung quanh ao, hố chứa nước, hố vôi, cống thoát nước trong khu vực nhà ở phải có hàng rào chắc chắn đảm bảo an toàn cho trẻ em.

- Giếng, bể nước (chum vại nước ăn) có nắp đậy chắc chắn, an toàn.

- Những dụng cụ, đồ dùng nguy hiểm hoặc vật chứa chất độc hải nguy hiểm phải để trong kho chứa đồ an toàn.

- Cửa sổ phải có chấn song, các thanh dọc chắc chắn và khoảng cách đảm bảo trẻ không chui qua được.
    Ảnh minh họa: Minh Thùy.
    Không nên để trẻ một mình ở lan can trên nhà cao tầng. Ảnh minh họa: Minh Thùy.

- Khu bếp phải riêng biệt, có cửa ngăn và có khóa để trẻ dưới 6 tuổi không tiếp xúc được với bếp lửa, bình ga.

- Dây dẫn điện phải được đi ngầm trong tường hoặc có vỏ bọc chắc chắn nếu đi bên ngoài.

- Các công tắc điều khiển, cầu chì, ổ cắm được lắp đặt ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi và phải có hộp hay lưới bảo vệ hoặc có nắp đậy an toàn.

- Phải sử dụng các loại đèn có phần vỏ ngoài bằng vật liệu cách điện tại các phòng trong nhà.

- Không đặt ổ cắm điện trong phòng vệ sinh, nhà tắm, nếu có phải đặt sau cầu chì/Ap-to-mat và ở vị trí an toàn ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Cầu thang phải có lan can, tay vịn chắc chắn. Bậc cầu thang có chiều cao, bề mặt rộng phù hợp, đảm bảo an toàn cho trẻ em.

- Khoảng cách giữa các thanh dọc của lan can cầu thang đảm bảo trẻ dưới 6 tuổi không chui lọt và không có các thanh ngang để trẻ em sử dụng trèo qua.

- Phích nước phải có hộp đựng hoặc dây đai giữ và để ở vị trí an toàn, ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Các loại thuốc được để trong tủ đựng thuốc và ở vị trí ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Dao, kéo và các vật sắc nhọn dùng để cắt để ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Không cho trẻ nhỏ chơi các đồ chơi nhỏ hoặc các vật nhỏ dễ nuốt, đề phòng hóc nghẹn đường thở.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 434 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

@oc huong: Cảm ơn bạn rất nhiều:Rose:
    • 2,453 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KtsHUNG76 Xem bài viết
    Thế nào là một ngôi nhà an toàn cho trẻ?
    Một nửa số tai nạn thương tích trẻ em xảy ra tại nhà, trong đó, phần nhiều do sự bất cẩn của người lớn. Dưới đây là những chỉ số xây dựng ngôi nhà an toàn do Bộ lao động thương binh và xã hội vừa ban hành.

33 chỉ số này vừa được công bố tại hội thảo xây dựng chương trình phòng chống tai nạn thương tích trẻ em diễn ra tại Hà Nội ngày 16 và 17/5 vừa qua. Theo ông Nguyễn Trọng An, phó Cục trưởng Cục chăm sóc và bảo vệ trẻ em, Bộ lao động thương binh xã hội, Ngôi nhà an toàn áp dụng đối với nơi thường xuyên có sự sinh sống, hoạt động của trẻ em (nhà ở riêng lẻ, nhà chung cư, nhà ở của các cơ sở trọ giúp trẻ em, các trung tâm bảo trợ xã hội, trường học...).

Ngôi nhà này phải đảm bảo trong năm không có trẻ em bị tai nạn thương tích tại đây và có 15 điều bắt buộc phải đạt, gồm:

- Xung quanh ao, hố chứa nước, hố vôi, cống thoát nước trong khu vực nhà ở phải có hàng rào chắc chắn đảm bảo an toàn cho trẻ em.

- Giếng, bể nước (chum vại nước ăn) có nắp đậy chắc chắn, an toàn.

- Những dụng cụ, đồ dùng nguy hiểm hoặc vật chứa chất độc hải nguy hiểm phải để trong kho chứa đồ an toàn.

- Cửa sổ phải có chấn song, các thanh dọc chắc chắn và khoảng cách đảm bảo trẻ không chui qua được.
    Ảnh minh họa: Minh Thùy.
    Không nên để trẻ một mình ở lan can trên nhà cao tầng. Ảnh minh họa: Minh Thùy.

- Khu bếp phải riêng biệt, có cửa ngăn và có khóa để trẻ dưới 6 tuổi không tiếp xúc được với bếp lửa, bình ga.

- Dây dẫn điện phải được đi ngầm trong tường hoặc có vỏ bọc chắc chắn nếu đi bên ngoài.

- Các công tắc điều khiển, cầu chì, ổ cắm được lắp đặt ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi và phải có hộp hay lưới bảo vệ hoặc có nắp đậy an toàn.

- Phải sử dụng các loại đèn có phần vỏ ngoài bằng vật liệu cách điện tại các phòng trong nhà.

- Không đặt ổ cắm điện trong phòng vệ sinh, nhà tắm, nếu có phải đặt sau cầu chì/Ap-to-mat và ở vị trí an toàn ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Cầu thang phải có lan can, tay vịn chắc chắn. Bậc cầu thang có chiều cao, bề mặt rộng phù hợp, đảm bảo an toàn cho trẻ em.

- Khoảng cách giữa các thanh dọc của lan can cầu thang đảm bảo trẻ dưới 6 tuổi không chui lọt và không có các thanh ngang để trẻ em sử dụng trèo qua.

- Phích nước phải có hộp đựng hoặc dây đai giữ và để ở vị trí an toàn, ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Các loại thuốc được để trong tủ đựng thuốc và ở vị trí ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Dao, kéo và các vật sắc nhọn dùng để cắt để ngoài tầm với của trẻ dưới 6 tuổi.

- Không cho trẻ nhỏ chơi các đồ chơi nhỏ hoặc các vật nhỏ dễ nuốt, đề phòng hóc nghẹn đường thở.

Phần này trước nay mình hay lưu ý mọi người trong nhóm nhất - đặc biệt khi thiết kế nhà trẻ , trường học, chung cư cao tầng.