Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm chọn mua nệm tốt, bền và tiết kiệm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

KINH NGHIỆM CHỌN MUA NỆM TỐT, BỀN VÀ TIẾT KIỆM

Đối với nhiều người, mua sắm nội thất là một trong những khâu quan trọng của việc hoàn thiện tổ ấm. Trong đó nội thất phòng ngủ rất quan trọng vì nó liên quan trực tiếp đến sức khỏe của chủ nhà. Qua nhiều lần sắm sửa nội thất cho gia đình, mình đã tham khảo nhiều tài liệu nước ngoài và rút ra được một số kinh nghiệm để có thể chọn một tấm nệm đảm bảo được tính an toàn và thoải mái mà vẫn tính toán đến chi phí sao cho hợp lý. Xin chia sẻ cùng mọi người nhé

Các tiêu chí chọn nội thất phòng ngủ (trong đó có nệm) nên theo thứ tự ưu tiên như sau:

1. Tính an toàn: phòng ngủ là nơi dùng để nghỉ ngơi nạp năng lượng cho ngày lao động kế tiếp, lúc đó thân thể cần thư giản và hấp thụ năng lượng mới, vì thế không khí trong phòng ngủ phải càng trong lành càng tốt, tránh bụi bậm và các khí độc. Khí độc có thể phát sinh từ nội thất bởi các nguồn sau: keo sử dụng trong các loại gỗ công nghiệp (phần lớn sẽ phát thải formaldehyt trong quá trình sử dụng, các chất VOC và các chất hữu cơ bay hơi mạch vòng). Tương tự các loại nệm có nguồn gốc từ các chất tổng hợp từ dầu mỏ cũng dần dần phát thải các chất bay hơi nêu trên, các loại nệm có thể kể như: nệm mousse cao su tổng hợp hoặc pha cao su thiên nhiên với cao su tổng hợp, nệm bông ép làm từ sợi polyester… Vì vậy, an toàn nhất là sử dụng nệm cao su 100% tự nhiên không pha
    2. Tính hợp lý và tiện dụng: thiết kế phải phù hợp người sử dụng, nếu thiết kế sai hoặc không phù hợp sẽ gây hại dần dần cho người sử dụng, thậm chí có thể gây tật về sau. Ví dụ như chọn giường cho em bé phải thấp để bé bị té cũng không gây chấn thương, giường người già phải cao vừa với vị trí đặt mông để khỏi phải dùng sức hạ trọng tâm khi ngồi (nếu thấp quá phải cần có người đỡ khi ngồi lúc đó làm cho người già thiếu tự tin). Đối với nệm phải có độ cứng hợp lý để giữ thẳng sống lưng, song song phải có độ đàn hồi phù hợp để nâng đỡ toàn thân và độ êm vừa phải, có như vậy thì khi ngủ mới có cảm giác thoải mái và các thành mạch máu không bị chèn ép dẫn đến bị tê cục bộ khi đang ngủ

3. Giá tiền: người ta thường nói tiền nào của ấy, có thể một vài trường hợp sẽ bị cho là không đúng. Nhưng các bạn nên nhớ quy luật thị trường rất khắc nghiệt, không ai có khả năng bắt buộc một đám đông phải mua hàng kém chất lượng của mình với giá cao (trừ khi đó là hàng độc quyền). Vì vậy, hàng giá cao thường là hàng tốt, đặc biệt đúng cho loại hàng hóa có thời gian sử dụng lâu năm như nội thất (kể cả nệm). Điều này sẽ dễ dàng kiểm chứng bởi những người đã từng sử dụng.
    Hàng tốt là hàng sử dụng sẽ không làm nguy hại đến sức khỏe, sử dụng lâu năm vẫn còn giữ được công dụng như ban đầu. Nếu sau 10 đến 20 năm mà hàng vẫn còn tốt như vậy, bạn hãy đem giá tiền lúc mua chia cho thời gian sử dụng (năm hoặc tháng) bạn sẽ thấy chi phí thường xuyên phải trả cho món đồ tốt thật ra còn thấp hơn so với mua một món đồ ít tốt hơn (ví dụ 1 tấm nệm xài 20 năm vẫn còn tốt so với tấm nệm xài 5 năm bắt đầu bị lún ở một vài chỗ). Chưa kể những nguy hiểm tiềm tàng khi mua hàng không tốt mà bạn không nhận ra.
    4. Chọn hãng sản xuất có uy tín và được nhiều người tin tưởng: có thể cùng mức giá vẫn có nhiều hãng sản xuất khác nhau, việc chọn lựa sẽ dựa trên sự tin tưởng của nhiều người (nhưng phải thật sự tỉnh táo vì trong thời đại thông tin có thể công nghệ quảng cáo và đội ngủ bán hàng trên mạng sẽ làm người tiêu dùng bị “nhồi sọ” và “ảo giác” ). Các kênh thông tin cần tham khảo là: người quen đã sử dụng và cho nhận xét tốt, thông tin chính thức công bố từ nhà sản xuất rõ ràng minh bạch (các thông tin kỹ thuật, tiêu chuẩn áp dụng, giá cả, các đại lý chính thức,…), các chính sách bảo hành và hậu mãi (có lần mình mua bồn cầu của hãng kia bảo hành 20 năm, sau 3 năm quay lại cửa hàng thì người ta cho biết nhà sx đã ngưng hoạt động, thì ra hãng đó mới thành lập 5 năm mà dám bảo hành 20 năm ), sản phẩm sau sử dụng có thể bán lại được không,…

Tóm lại theo mình nếu bạn mua được hàng tốt, bền thì chắc chắn đó sẽ là một trong những giải pháp tiết kiệm chi tiêu. Chúc các bạn có được sự lựa chọn đúng đắn cho nơi thư giãn của mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Chọn nệm có độ cứng như hàng 1 của hình sau để giữ cho cột sống luôn thẳng không bị tổn thương (just right)

buyersguide_firmness_guide_400x276
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Ở hình trên, theo các chuyên gia chiếc nệm đúng là loại khi nằm lên có độ đàn hồi và độ lún vừa phải, lúc đó cột sống vẫn thẳng trong suốt quá trình ngủ. Loại này thường là nệm cao su (latex mattress), ngay cả latex mattress cũng có thể làm từ cao su thiên nhiên hoặc cao su tổng hợp (từ hóa chất) hoặc pha trộn cả 2 loại. Nệm cao su 100% thiên nhiên thường nặng hơn cao su tổng hợp, nệm cao su 100% thiên nhiên có tính năng vượt trội hơn cao su tổng hợp về độ bền, thông thoáng và thân thiện môi trường. Nệm cao su 100% thiên nhiên giá cao hơn cao su tổng hợp.

Nếu chọn nệm quá mềm khi nằm có cảm giác chìm dần xuống nệm, loại này thường làm bằng nhựa PU, tính đàn hồi không cao, khi nằm cho cảm giác rất êm nhưng lâu ngày sẽ bị võng cột sống và ảnh hưởng đến sức khỏe. Mặt khác quá trình tổng hợp polymer cần phải thêm phụ gia và cũng như các loại vật liệu có nguồn gốc dầu mỏ khác trong quá trình sử dụng sẽ dần dần phóng thích các chất hữu cơ thơm bay hơi không tốt cho sức khỏe ( các tiêu chuẩn châu Âu và Mỹ đều có quy định giới hạn các chất bay hơi này trong sản phẩm nội thất). Loại nệm này thường nhẹ, màu sáng, mềm.

Các loại quá cứng như nằm trên gỗ, các loại nệm không có độ đàn hồi (như nệm bông ép) cũng làm cột sống bị biến dạng. Ngoài ra tại các điểm tựa như cùi chỏ, gót chân hay các vị trí tiếp xúc với mặt phẳng cứng mạch máu sẽ bị chèn ép gây ra hiện tượng máu lưu thông kém, đặc biệt không tốt cho người già và người có sức khỏe yếu.

(mình sẽ viết tiếp những thông tin mình tìm hiểu được về nệm lò xo)
    • 45 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

nói về nệm cao su thiên nhiên thì Kymdan là nhất rồi, nhà mình 2 bên nội ngoại trước giờ chỉ dùng mỗi nệm Kymdan, tấm cũ nhất cũng đã gần 20 năm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Nhà ngoại mình lúc trước cũng có tấm nệm Kymdan, đã hơn hai mươi năm rồi, ngoại mình không còn nhưng mỗi lần trở về nằm lên giường vẫn còn cảm giác ngày xưa, thời còn nhỏ hay trèo lên giường nệm của ngoại nhúng và lăn lộn, nghe như mùi dầu nước xanh vẫn còn phảng phất ...
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

section_sprung_foam

Nệm lò xo cấu tạo từ hệ thống lò xo bên trong làm nhiệm vụ tạo đàn hồi cho tấm nệm, bên ngoài là 1 hoặc nhiều lớp nệm để tạo độ êm. Nệm tốt là lò xo bên trong phải chắc, không thưa, độ đàn hồi giữa các lò xo đồng đều, lớp nệm bên ngoài dày. Ưu điểm của nệm lò xo là đàn hồi tốt, nhẹ và rẻ tiền (cũng có loại đắt hơn nệm cao su). Nhược điểm là không bền (trung bình khoảng 5 năm đối với loại thường) do lò xo làm bằng thép nên chỉ đàn hồi tới một số lần nhất định, những nơi nằm nhiều lò xo bị đơ nên lún không đều, lâu ngày có tiếng kêu...
    • 67 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Nhìn bên trong nệm lò xo thấy sợ quá. Mà không hiểu sao nhiều khách sạn hay xài nệm lò xo, nằm khó chịu ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coco-mademoiselle Xem bài viết
    Nhìn bên trong nệm lò xo thấy sợ quá. Mà không hiểu sao nhiều khách sạn hay xài nệm lò xo, nằm khó chịu ghê
    Hình minh hoạ thôi chứ nệm lò xo bên ngoài có lớp mut và áo nêm rất dày bao bọc, thường thì không mở ra coi bên trong được. Các ks thường sắm nệm lò xo do rẻ nên dễ thu hồi vốn, còn nhiều ks 4 hoac 5* cũng hay xài nệm lò xo vì theo mình biết do tiêu chuẩn cấp 4,5* có quy đijnh nệm cao từ 2 tấc trở lên nên họ chọn nệm lò xo cho rẻ (nệm cao su 2 tấc thì giá đầu tư sẽ tăng cao)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà e cũng dùng nệm lò xo mà mua hàng xịn nằm cũng đc hơn chục năm rồi mà chưa phải để kho .còn nệm kimdan thì là số 1 rồi các bác ạ
    • 67 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nh0cxinh_yb Xem bài viết
    nhà e cũng dùng nệm lò xo mà mua hàng xịn nằm cũng đc hơn chục năm rồi mà chưa phải để kho .còn nệm kimdan thì là số 1 rồi các bác ạ
    Mình thì không sao quen với nệm lò xo được, mỗi lần đi du lịch ở khách sạn nằm nệm lò xo đều thấy khó chịu. Hình như cái này dân Tây họ chuộng hơn. Bữa xây nhà xong ngâm cứu mãi cuối cùng mua nệm kymdan, đúng là nằm đáng đồng tiền, đọc bài này thấy cũng yên tâm mình đã xài tiền đúng mục đích
    • 45 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

theo mình nệm lò xo do cấu tạo là từ rất nhiều lò xo ghép lại nên theo thời gian sử dụng từng cái lò xo chịu lực ko đều nhau nên sẽ co dãn ko đồng nhất với nhau. Dẫn đến sau thời gian sử dụng nó sẽ trở nên chỗ lồi chỗ lõm, gây khó chịu cho giấc ngủ, ngoài ra còn phát ra tiếng cọt kẹt nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi-ngo-nhi-nhanh Xem bài viết
    theo mình nệm lò xo do cấu tạo là từ rất nhiều lò xo ghép lại nên theo thời gian sử dụng từng cái lò xo chịu lực ko đều nhau nên sẽ co dãn ko đồng nhất với nhau. Dẫn đến sau thời gian sử dụng nó sẽ trở nên chỗ lồi chỗ lõm, gây khó chịu cho giấc ngủ, ngoài ra còn phát ra tiếng cọt kẹt nữa.
    Thật ra trên thế giới nệm lò xo tồn tại lâu năm và có nhiều hãng danh tiếng như Hastens giá lên tới năm sáu chục ngàn đô, mình nghĩ người ta bỏ ra bao nhiêu đó tiền thì chắc không phải không có giá trị đâu. Còn nệm lò xo ở Việt Nam có nhiều loại rất rẻ mình nghĩ chắc cũng xảy ra tình trạng giống như bạn nói
    • 67 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi-ngo-nhi-nhanh Xem bài viết
    Mình đồng ý với bạn này nè, nằm khó chịu kinh khủng. Mình có bà dì lúc mới xây nhà (hình như cũng gần hai chục năm rồi) do nhà ít người mà xây nhiều phòng nên sắm nội thất rẻ cho hết các phòng, dì toàn mua nệm lò xo nhưng con cháu tới chơi nằm cứ chê hoài, mấy năm sau bả mua thêm mấy tấm nệm kim đan chồng lên, nói thiệt chứ nằm lên cũng bị chóng mặt và khó chịu làm mất giá trị nệm KD hết trơn. Mình cứ khuyên dì bỏ mấy tấm lò xo đó ra đi mà tiếc của không chịu nghe, đúng là nhiều người có tiền mà không biết làm sao để tận hưởng cuộc sống
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Ở Việt Nam, về hàng tiêu dùng có lẽ mặt hàng nệm cao su thiên nhiên là loại hàng hóa duy nhất do VN sản xuất chiếm trọn thị trường. Loại danh tiếng có thể kể đến KYMDAN; hàng trung cấp có Vạn Thành, Liên Á; ngoài ra còn một số nhãn hiệu khác dành cho người thu nhập không cao như Kim Cương, Đồng Phú, vv...

Loại nệm lò xo tuy tronng nước cũng có nhiều công ty làm, nhưng dù sao thép cũng phải nhập nên cũng không thể tính là hàng nội địa 100%
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Loại nệm rẻ tiền hiện nay được nhiều người quan tâm là "nệm bông ép", thật sự đây là một mặt hàng cần phải cân nhắc khi sử dụng
    - Thứ nhất: về nguyên liệu, nệm bông ép làm từ bông tổng hợp tên là polyester (dân gian thường gọi vải có nhiều polyester là có tính nylon mặc dù nylon là 1 loại khác), đây là 1 chất có nguồn gốc từ dầu mỏ.
    - Thứ hai: về tính chất: không phải là nguyên liệu thiên nhiên, có tính nóng và không thông thoáng. Đặc biệt là rất cứng và không có tính đàn hồi. Tính chất này đáng lẽ không nên xếp loại sản phẩm bông ép này vào loại "nệm" vì nói tới nệm thì phải có tính chất êm và đàn hồi nhất định.
    - Thứ ba: về nguồn gốc thì phần lớn (nếu không muốn nói là 100%) sợi polyester đều nhập từ TQ. Mình không rõ những loại gọi là HQ có xuất xứ từ đâu, nhưng lần trước khi đi HQ mình thấy cả mấy KS toàn xài nệm lò xo, mình hỏi chị hướng dẫn người Hàn về nệm bông ép thì chị nói không biết loại đó vì ở HQ không thấy

Theo mình nếu cần xài nệm rẻ tiền thay gì xài nệm bông ép thì có thể chọn lựa nệm cao su loại mỏng, nệm chần gòn hay nệm xơ dừa. Tất cả loại này đều có giá vừa phải, nguồn gốc thiên nhiên và là hàng nội địa.
    images?q=tbn:ANd9GcTconRUB5S0N22DkwrjKyyIEFIsu2fcWp4m-_TdvwnG_eIGPUJJYQ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 34 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho em hỏi là em có căn hộ CC mới định cho thuê, đã sắm xong nội thất bàn ghế tủ bằng gỗ sồi (hàng XK). Giờ đang phân vân không biết chọn nệm nào. Ở nhà thì em xài nệm Kymdan nhưng mua cho thuê thì hơi tiếc. Em đang tính mua mấy hiệu khác cho rẻ mà sợ không bền, không biết mua loại nào thì hiệu quả hơn
    • 67 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tt2710 Xem bài viết
    Mọi người ơi cho em hỏi là em có căn hộ CC mới định cho thuê, đã sắm xong nội thất bàn ghế tủ bằng gỗ sồi (hàng XK). Giờ đang phân vân không biết chọn nệm nào. Ở nhà thì em xài nệm Kymdan nhưng mua cho thuê thì hơi tiếc. Em đang tính mua mấy hiệu khác cho rẻ mà sợ không bền, không biết mua loại nào thì hiệu quả hơn
    Nếu bạn có đủ tiền thì theo mình mua Kymdan thì hay hơn, vừa bền xài lâu vừa tăng giá trị khi bạn rao cho thuê (mình thấy bà chị mình cũng có nhà cho thuê bả hay rao nội thất sang trọng, nệm Kymdan, TV Sony,...). Nhớ mua thêm tấm lót nệm để khi có chủ khác thuê thì thay tấm mới để bảo vệ nệm nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 34 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coco-mademoiselle Xem bài viết
    Nếu bạn có đủ tiền thì theo mình mua Kymdan thì hay hơn, vừa bền xài lâu vừa tăng giá trị khi bạn rao cho thuê (mình thấy bà chị mình cũng có nhà cho thuê bả hay rao nội thất sang trọng, nệm Kymdan, TV Sony,...). Nhớ mua thêm tấm lót nệm để khi có chủ khác thuê thì thay tấm mới để bảo vệ nệm nhé
    Mới mua xong 2 tấm 1 tấc, đang mùa khuyến mãi giảm giá còn được tặng tấm an toàn vệ sinh để lót nệm cộng thêm ra trải giường và gối và phiếu quà tặng nữa. Công nhận mua đúng dịp Kymdan khuyến mãi hên thiệt.
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Một chủ đề rất hay!

Cám ơn bạn Sa-la đã chia sẻ những kiến thức rất hay về chủ đề nệm. Riêng mình, nói thực là mình cũng là người kinh doanh về nệm đã lâu. Qua thời gian tìm hiểu về các loại vật liệu nệm, mình đã chọn cung cấp sản phẩm cho mình là cao su thiên nhiên - natural latex. Mình cũng xin chia sẻ chút ít kiến thức về nệm để chúng ta có được sự chọn lựa đúng đắn nhất.

Nệm giá rẻ?
    Có rất nhiều điều để quan tâm khi mua một tấm nệm mới. Ngoài việc cảm nhận về bề ngoài, còn có sự cân nhắc về chất lượng là liệu nó có đáng với số tiền mình bỏ ra mua không?
    Để biết được giá trị của một chiếc nệm, chúng ta tham khảo qua tiêu chuẩn của một chiếc nệm tốt là gì nhé.
    1. Độ bền :
    Một tấm nệm tốt cần có độ bền từ 7-10 năm. Nhưng làm sao bạn biết được sẽ chọn được tấm nệm có độ bền tốt? Chỉ bằng cách chọn những nhà cung cấp uy tín với sự bảo hành tin cậy.
    2. Chất lượng :
    Đừng cố chọn lựa một chiếc nệm rẻ nhất bởi vì nó rẻ, hoặc mắc nhất vì bạn nghĩ nó sẽ đảm bảo về chất lượng cho bạn. Mua một tấm nệm không dễ như là quăng ra mười mấy triệu là có thể an tâm với chất lượng của sản phẩm. Bạn nên bỏ chút ít thời gian tìm hiểu để chọn cho mình tấm nệm đáng giá nhất với số tiền mình bỏ ra để không phải hoang phí.
    3. Sự hỗ trợ :
    Nó cũng sẽ chẳng đáng để có một chiếc nệm thật bền mà lại không thoải mái khi ta nằm. Những nghiên cứu chỉ ra rằng chính sự thoải mái mới là đáng giá vượt trên mọi điều khác và hỗ trợ là yếu tố thiết yếu về sự thoải mái. Sự hỗ trợ tốt nghĩa là cơ thể bạn được ở tư thế nghỉ ngơi, thư giãn tự nhiên, và được nâng đỡ suốt từ đầu đến chân cho dù bạn có xoay trở ở mọi tư thế nằm.
    Ngoài ra, những yếu tố không thể thiếu cho một chiếc nệm tốt đó là khả năng thông thoáng cho ta cảm giác mát mẻ. Chống dị ứng, chống côn trùng lưu trú, chống ký sinh bụi.. không chất độc hại.
    4. Giá :
    Một tấm nệm tốt là sự đầu tư khôn ngoan cho sức khỏe, vì thế nên mua nệm tốt nhất có thể.
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đây là những đặc tính vượt trội của sản phẩm cao su thiên nhiên 100%.

Theo tiêu chuẩn, sản phẩm cao su đạt 70% tự nhiên là đã được chứng nhận là cao su thiên nhiên. Vì vậy, khoảng 30% còn lại là gì thì các bạn cũng hình dung rồi nhỉ?

Chính vì vậy, khi chọn sản phẩm cao su thiên nhiên, yếu tố 100% là rất quan trọng. Đượng nhiên là trong thành phần cũng có một tỷ lệ phần trăm nhỏ của các chất phụ gia được yêu cầu để tạo bọt, nhưng đúng là các thành phần cao su là tinh khiết. Sản phẩm cao su thiên nhiên lý tưởng sẽ có những đặc điểm sau đây:

- 100% thành phần cao su thiên nhiên
    - Không có keo hoặc chất kết dính
    - Không có chất xơ hoặc bọt toppers
    - Không có hóa chất chống cháy
    - Không có mút phụ trợ hoặc các hệ thống hỗ trợ không cao su.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2