TIN TÀI TRỢ.

Khoe nhà mình - Tầng 11

• 764 Lượt chia sẻ
  • 258K Lượt đọc
  • 828 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 182 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

nói chung mình ko chuộng kiểu bố trí này vì hơi phí ko gian ( cái đảo bếp giữa nhà í ) , nhưng biết sao bây giờ . Ý của thầy phong thủy phải ưu tiên rùi .. hihi
    về mặt tiền thì mình ko rõ lắm kts định ốp vật liệu gì ở mảng nhấn dọc chiều cao nhà . có thể là conwood hay đá marble , bạn nên nhờ kts gợi ý giúp vì chỉ có ng thiết kế mới rõ nhất .
    Hoặc bạn nên để lên hết nguyên mặt tiền rồi đứng nhìn thực tế sẽ dễ quyết định là nên ốp vật liệu gì chỗ đó . Có khi xong chỉ để đơn giản màu trắng thôi cũng rất đẹp rồi .
    Làm nhà quan trọng bạn đừng hoang mang , nghe quá nhiều ý kiến cũng ko tốt . Cũng phải kiên định và tin vào mắt thẩm mỹ của mình chứ . Vì thiết kế nhà đẹp hay ko chủ nhà đóng góp 51% đấy nhé :-)
    đừng lo lắng quá nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bạn, phương án đảo bếp mình cũng đã nghĩ tới, nhưng bếp đặt ở giữa nhà thì lại vướng cái giường ngủ phía trên. Nếu không vì cái giường ngủ này thì mình đã chọn phương án 1 theo tư vấn của bạn từ đầu rồi. Chắc là sẽ không có phương án hoàn hảo đáp ứng được cả 2 điều kiện phong thủy rồi.

Thôi đành giải quyết theo cách: chọn 1 trong 2 điều kiện, 1 là chấp nhận quay mặt vào tường nấu ăn, 2 là chấp nhận giường ngủ ngay trên bếp nấu. Lý do phải kiêng đứng nấu quay mặt vào tường là vì sẽ mang lại cảm giác không an toàn cho người nấu, còn giường ngủ không được đặt ngay trên bếp nấu vì như vậy là nằm trên đầu ông Táo.

Mình nên chọn cái nào?

Trích dẫn Nguyên văn bởi yaourtcafe Xem bài viết
    222

a10c43a93943

hi bạn ,
    nếu ko dựa vào tường thì bạn có thể chọn cách làm đảo bếp giữa nhà như vầy cũng được , nhưng chỗ để bàn ăn sẽ ko có nên mình dời bàn ăn sang phía đối diện sofa . kệ TV đặt phía cầu thang ( có thể có vách ngăn kính hoặc lam gỗ đứng ) . Nói chung với bố trí này thì vật dụng bạn cũng nên cân nhắc đừng làm kích cỡ lớn quá nhé .
    Chán chả buồn ký nữa!!!
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hì, cái mặt tiền này mình biết không đến nỗi quá tệ, nhưng chưa thật sự ấn tượng. Mình muốn có một mặt tiền đơn giản nhưng phải ấn tượng mà chưa có được nên hơi tiếc nếu tiếp tục thực hiện như vậy.

Mình rất mong có nhiều ý kiến đóng góp từ nhiều người để lấy thêm ý tưởng, rồi mình sẽ cân nhắc ý kiến nào hợp với sở thích của mình để chỉnh sửa nếu thấy hợp lý hơn phương án cũ. Ví dụ, trong các phương án bố trí bếp bạn đưa ra, mình thích nhất phương án 1 và đang xem xét thực hiện theo phương án này, chỉ tiếc là bếp vẫn quay vào tường, hihi

nói chung mình ko chuộng kiểu bố trí này vì hơi phí ko gian ( cái đảo bếp giữa nhà í ) , nhưng biết sao bây giờ . Ý của thầy phong thủy phải ưu tiên rùi .. hihi
    về mặt tiền thì mình ko rõ lắm kts định ốp vật liệu gì ở mảng nhấn dọc chiều cao nhà . có thể là conwood hay đá marble , bạn nên nhờ kts gợi ý giúp vì chỉ có ng thiết kế mới rõ nhất .
    Hoặc bạn nên để lên hết nguyên mặt tiền rồi đứng nhìn thực tế sẽ dễ quyết định là nên ốp vật liệu gì chỗ đó . Có khi xong chỉ để đơn giản màu trắng thôi cũng rất đẹp rồi .
    Làm nhà quan trọng bạn đừng hoang mang , nghe quá nhiều ý kiến cũng ko tốt . Cũng phải kiên định và tin vào mắt thẩm mỹ của mình chứ . Vì thiết kế nhà đẹp hay ko chủ nhà đóng góp 51% đấy nhé :-)
    đừng lo lắng quá nhé
    Chán chả buồn ký nữa!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em nhờ các bác xem cho thiết kế căn hộ nhà em cái, xem đã bố trí hợp lý chưa. Căn hộ nhà em 80.5m, được chia làm 3 cục: phòng khách + bếp, phòng ngủ con+ nhà vệ sinh chung + hành lang, phòng ngủ bm + nhà vs. Nhà em có thay đổi 1 tí xiu, diện tích phòng khách và bếp ăn lấn vào phòng con khoảng 20-30 cm.

image_1403769133397_V

image_1403769152005_V

image_1403769142176_V

image_1403769125189_V

image_1403769109087_V

image_1403769116909_V
    Con là mít nhỏ
    • 182 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyengiafashion Xem bài viết
    Hì, cái mặt tiền này mình biết không đến nỗi quá tệ, nhưng chưa thật sự ấn tượng. Mình muốn có một mặt tiền đơn giản nhưng phải ấn tượng mà chưa có được nên hơi tiếc nếu tiếp tục thực hiện như vậy.

Mình rất mong có nhiều ý kiến đóng góp từ nhiều người để lấy thêm ý tưởng, rồi mình sẽ cân nhắc ý kiến nào hợp với sở thích của mình để chỉnh sửa nếu thấy hợp lý hơn phương án cũ. Ví dụ, trong các phương án bố trí bếp bạn đưa ra, mình thích nhất phương án 1 và đang xem xét thực hiện theo phương án này, chỉ tiếc là bếp vẫn quay vào tường, hihi
    nếu vậy bạn nên chọn PA2 (giống nguyên mẫu TK của bạn nhưng dời quầy bar vào 1 tý . về kiến trúc thì mình thấy vậy là ổn . Đứng nấu nhìn vào tường hầu như bếp nhà nào cũng vậy , ko có gì là bất an cả . Người ta chỉ kiêng khi đi vào cửa chính mà mặt bếp hướng ra cửa chính , thấy lưng người nấu thôi ( hao tài , nhiều lục đục - ấy là mình nghe thầy bảo vậy ) .. hi hi . Ngoài ra họ cũng kiêng bếp dưới giường ngủ , kiêng bếp lò đối diện nhà tắm/bồn rửa/tủ lạnh/ vòi nước luôn nha .
    • 182 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

[QUOTE=bemit9;31805810]Em nhờ các bác xem cho thiết kế căn hộ nhà em cái, xem đã bố trí hợp lý chưa. Căn hộ nhà em 80.5m, được chia làm 3 cục: phòng khách + bếp, phòng ngủ con+ nhà vệ sinh chung + hành lang, phòng ngủ bm + nhà vs. Nhà em có thay đổi 1 tí xiu, diện tích phòng khách và bếp ăn lấn vào phòng con khoảng 20-30 cm.

Mình ko thấy mặt bằng nhưng nhìn phối cảnh thì thấy bố trí vậy được , gọn gàng và cũng thẩm mỹ lắm . chúc bạn có nhà mới đẹp ưng ý :-)
    bạn xem kỹ kích thước bếp xem có đủ để nấu nướng làm bếp ko nhé .
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bạn, chắc mình vẫn chọn phương án 1 của bạn, và xoay ngang giường ngủ ở tầng trên ra giữa nhà, vị trí phía trên bếp nấu thì kê tủ quần áo. Vì mình thấy ở phương án 1, khu bếp kín đáo hơn, khách ngồi chỗ sofa không nhìn thẳng vào bếp được, tầm nhìn (xem TV) cũng thoáng hơn vì có khoảng trống để bàn ăn, chứ không phải cả khu bếp như phương án cũ.

Cám ơn bạn rất nhiều

Mình quote lại hình phương án mình chọn để các bạn thoải mái ném đá nếu thấy "ngứa mắt", hihi (phương án trên)

web_Model

nếu vậy bạn nên chọn PA2 (giống nguyên mẫu TK của bạn nhưng dời quầy bar vào 1 tý . về kiến trúc thì mình thấy vậy là ổn . Đứng nấu nhìn vào tường hầu như bếp nhà nào cũng vậy , ko có gì là bất an cả . Người ta chỉ kiêng khi đi vào cửa chính mà mặt bếp hướng ra cửa chính , thấy lưng người nấu thôi ( hao tài , nhiều lục đục - ấy là mình nghe thầy bảo vậy ) .. hi hi . Ngoài ra họ cũng kiêng bếp dưới giường ngủ , kiêng bếp lò đối diện nhà tắm/bồn rửa/tủ lạnh/ vòi nước luôn nha .
    Chán chả buồn ký nữa!!!
    • 542 Bài viết

• 1,805 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả nhà cho mình hỏi, đã bạn nào mua phụ kiện tủ bếp ở Gia khánh đường láng chưa nhỉ, mình định mua đồ về đóng tủ bếp mà chưa biết nên mua ở đâu, mình cần chất lượng inox tốt không rỉ. Mẹ nào biết địa chỉ nào uy tín mách cho mình với nhé. Cảm ơn các mẹ
    • 726 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

bếp nấu để bên trái hay bên phải đều được, mình chưa thấy 1 cái bếp ở quê nào mà quay mặt ra ngoài nấu hết, chỉ không để bếp nấu thẳng cửa, hay người nấu quay lưng ra cửa thôi.

Mặt tiền thì cứ định vị cấu trúc khung, vật liệu ốp lát thì để sau cũng đươc. Mặt kính hết thì thoáng đẹp nhưng mà lau bụi cũng khổ lắm + nếu nhà nào phải hướng Tây, Tây Bắc thì nóng thôi rồi (nhà mình có 1 vách kính thôi, tuy ở Đông Bắc mát mẻ, cách đường 5m vườn mà vẫn bụi thôi rồi hi hi)
    Thêm nữa, nếu nhà có đường trước rộng >6m thì nên đầu tư mặt tiền nhiều, nếu hẻm nhỏ thì bên trên cao không nên quá cầu kì (tốn kém, nhiều chi tiết dẫn đến bám bụi không vệ sinh được thêm nhớp, cao quá không ai để ý mà ngó lên cả....) Nói chung mình hướng đến sự tối giản cấu trung khung, sau này đổi style cũng dễ.

Mấy ngày nay trời nóng, mình cắm vùng ở cái ghế này luôn, vừa gần bếp, gần tủ lạnh, lại vừa coi được con trai chơi phòng khách mà vẫn thư thái đọc sách hi hi
    mình thích dành tiền cho mấy cái kiểu "hưởng thụ bản thân" thế này hơn ốp đá mặt tiền :P

no79kh
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 726 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Cái vách đằng sau lưng ghế gỗ của mình là vác kiếng, tách biệt khụ bếp với góc thư giãn của mình dù ban đầu mình muốn bàn ăn liên thông với vườn giếng trời nhưng lại nghĩ cảnh khách ngồi phòng khách người nhà ngồi ăn ngại nên làm vách kính dán decal.

-> mình thấy nhà bạn nguyengiafasion dùng quầy bar, cá nhân mình không hay dùng quầy bar và thấy ít nhà bạn bè ở VN làm quầy bar xong mà sử dụng thường xuyên nên nếu để ngăn cách phòng thì mình dùng vách kính dán decal, hoặc kệ mỏng 30cm bắn cố định vào tường làm khu vực lưu trữ cho bếp.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà bạn có góc sân đẹp quá, nhìn rất mát mẻ. Nhà mình mặt đường 10m, trước nhà có sân 4m, vỉa hè 4m rồi mới tới đường nhưng chắc chắn cũng sẽ bụi lắm. Mình biết vậy nhưng vẫn muốn có vách kính nhìn cho thoáng. Cũng may là nhà mình hướng Đông nên cũng đỡ nóng.

Tầng trệt mình tính mở văn phòng nên mới quan trọng cái mặt tiền. Xây nhà tiền cứ đi vèo vèo nên mình phải tính toán làm cái bề ngoài trước, trong tính sau bạn ạ, hihi

Trích dẫn Nguyên văn bởi leminh2012 Xem bài viết
    bếp nấu để bên trái hay bên phải đều được, mình chưa thấy 1 cái bếp ở quê nào mà quay mặt ra ngoài nấu hết, chỉ không để bếp nấu thẳng cửa, hay người nấu quay lưng ra cửa thôi.

Mặt tiền thì cứ định vị cấu trúc khung, vật liệu ốp lát thì để sau cũng đươc. Mặt kính hết thì thoáng đẹp nhưng mà lau bụi cũng khổ lắm + nếu nhà nào phải hướng Tây, Tây Bắc thì nóng thôi rồi (nhà mình có 1 vách kính thôi, tuy ở Đông Bắc mát mẻ, cách đường 5m vườn mà vẫn bụi thôi rồi hi hi)
    Thêm nữa, nếu nhà có đường trước rộng >6m thì nên đầu tư mặt tiền nhiều, nếu hẻm nhỏ thì bên trên cao không nên quá cầu kì (tốn kém, nhiều chi tiết dẫn đến bám bụi không vệ sinh được thêm nhớp, cao quá không ai để ý mà ngó lên cả....) Nói chung mình hướng đến sự tối giản cấu trung khung, sau này đổi style cũng dễ.

Mấy ngày nay trời nóng, mình cắm vùng ở cái ghế này luôn, vừa gần bếp, gần tủ lạnh, lại vừa coi được con trai chơi phòng khách mà vẫn thư thái đọc sách hi hi
    mình thích dành tiền cho mấy cái kiểu "hưởng thụ bản thân" thế này hơn ốp đá mặt tiền :P

no79kh
    • 726 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyengiafashion Xem bài viết
    Nhà bạn có góc sân đẹp quá, nhìn rất mát mẻ. Nhà mình mặt đường 10m, trước nhà có sân 4m, vỉa hè 4m rồi mới tới đường nhưng chắc chắn cũng sẽ bụi lắm. Mình biết vậy nhưng vẫn muốn có vách kính nhìn cho thoáng. Cũng may là nhà mình hướng Đông nên cũng đỡ nóng.

Tầng trệt mình tính mở văn phòng nên mới quan trọng cái mặt tiền. Xây nhà tiền cứ đi vèo vèo nên mình phải tính toán làm cái bề ngoài trước, trong tính sau bạn ạ, hihi
    Đây là góc trong nhà bạn ạ, không phải sân
    Vì mình không biết nhà bạn ở mặt tiền đường lớn vậy nên mới góp ý chút thôi, mặt đường lớn thoáng thế thì đầu tư mặt tiền đẹp là đúng rồi
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bạn leminh2012 nhiều lắm, nhờ comment này của bạn mà mình có thêm ý tưởng cho phòng bếp nhà mình. Đúng là mình làm quầy bar không nhằm mục đích sử dụng mà chỉ để làm vách ngăn với phòng khách. Ý tưởng kệ mỏng 30cm làm khu vực lưu trữ cho bếp mình thấy rất hay và phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình (mình thích sưu tầm mấy món đồ xinh xinh), lại đỡ tốn diện tích (quầy bar tối thiểu 60cm).

Mình rất thích khu vực ghế thư giãn của bạn. Không biết nhà mình có áp dụng được không vì bếp nhà mình trên tầng lửng, nhưng phía cuối nhà mình có để giếng trời và trang trí tiểu cảnh. Nếu làm vách ngăn như bạn để có không gian thư giãn riêng tư thì khi ngồi phòng ăn lại không được hưởng cái không gian này nhỉ (vướng cái vách).

Trích dẫn Nguyên văn bởi leminh2012 Xem bài viết
    Cái vách đằng sau lưng ghế gỗ của mình là vác kiếng, tách biệt khụ bếp với góc thư giãn của mình dù ban đầu mình muốn bàn ăn liên thông với vườn giếng trời nhưng lại nghĩ cảnh khách ngồi phòng khách người nhà ngồi ăn ngại nên làm vách kính dán decal.

-> mình thấy nhà bạn nguyengiafasion dùng quầy bar, cá nhân mình không hay dùng quầy bar và thấy ít nhà bạn bè ở VN làm quầy bar xong mà sử dụng thường xuyên nên nếu để ngăn cách phòng thì mình dùng vách kính dán decal, hoặc kệ mỏng 30cm bắn cố định vào tường làm khu vực lưu trữ cho bếp.
    Chán chả buồn ký nữa!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình ko thấy mặt bằng nhưng nhìn phối cảnh thì thấy bố trí vậy được , gọn gàng và cũng thẩm mỹ lắm . chúc bạn có nhà mới đẹp ưng ý :-)
    bạn xem kỹ kích thước bếp xem có đủ để nấu nướng làm bếp ko nhé .
    Mình cũng đang băn khoăn vụ bếp, vì không muốn hạn chế cửa lấy sáng từ logia, nên mình ko làm bếp hình chữ L vì vậy mà bếp có vẻ hơi chật. Mà nghe nói về phong thủy, bếp ko được đặt cạnh chậu rửa, không biết phải cách nhau tối thiểu bao nhiêu cm nhỉ? Có bạn nào biết ko ạ?
    Con là mít nhỏ
    • 726 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemit9 Xem bài viết
    Mình cũng đang băn khoăn vụ bếp, vì không muốn hạn chế cửa lấy sáng từ logia, nên mình ko làm bếp hình chữ L vì vậy mà bếp có vẻ hơi chật. Mà nghe nói về phong thủy, bếp ko được đặt cạnh chậu rửa, không biết phải cách nhau tối thiểu bao nhiêu cm nhỉ? Có bạn nào biết ko ạ?
    Theo mình biết thì bếp cách chậu rửa khoảng 60cm trở lên là ok. Hoặc giữa bếp và chậu rửa, bạn có thể làm 1 cái bục/gờ ngăn cách nếu gần hơn.
    Muốn lấy ánh sáng cũng tuyệt, nhưng mà bếp hẹp khổ lắm, thao tác khó khăn, trong khi thời gian phụ nữ tụi mình ở trong bếp nhiều hơn các phòng khác :P riêng mình thì m luôn ưu tiên bếp rộng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemit9 Xem bài viết
    bếp và bồn rửa kỵ đối mặt nhau , ko kỵ cạnh nhau . bạn tính theo kinh nghiệm cá nhân làm bếp cũng được, mình cần chỗ để sơ chế/chế biến nè , với chỗ để đồ ăn sau khi nấu . đừng đặt sát nhau quá là được . dây chuyền bếp cơ bản theo thứ tự : tủ lạnh - chậu rửa - lò nấu .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 394 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đất nhà mình 3,5x14 thì liệu có thể thực hiện ước mơ xây nhà gần với thiên nhiên đc k các mẹ?
    Mình muốn có cái bếp ngoài vườn, pn và pk đều ở tầng trệt. Tầng lầu thêm 2pn nữa. Hic liệu có thể nào k nhỉ? Các mẹ có ý tưởng gì tư vấn giúp em với. Em xin đa tạ lắm lắm.
    Cho em hỏi thêm, hiện nay chi phí thiết kế và chi phí xây nhà như của em thì mất khoảng bn ạ?
    • 1,173 Bài viết

• 1,254 Được cảm ơn

Sao mọi người toàn khoe nhà hiện đại vây? em dang hoàn thiện nhà theo kiểu bán cổ điển mà lên đây tàu ngầm, không thấy ai post nhà cổ điển hết, cso ai nha theo phong cách cổ điển post lên cho em học hỏi với
    Sẻ mãi không thay đôỉ: 1 Chồng 2 Con 3 Lầu 4 Bánh:Smiling:
    • 1,173 Bài viết

• 1,254 Được cảm ơn

em post thử thiết kế nhà em lên mọi người góp ý với ạh, đây mới là tk chưa có chỉnh sữa, em thấy màu sắc đơn điệu ko có điểm nhấn gì cả, mọi người tư vấn giúp em với

Khach_-_bep__(1)
    Khach_-_bep__(8)
    Khach_-_bep__(11)
    Sẻ mãi không thay đôỉ: 1 Chồng 2 Con 3 Lầu 4 Bánh:Smiling:
    • 726 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhhong2527 Xem bài viết
    Sao mọi người toàn khoe nhà hiện đại vây? em dang hoàn thiện nhà theo kiểu bán cổ điển mà lên đây tàu ngầm, không thấy ai post nhà cổ điển hết, cso ai nha theo phong cách cổ điển post lên cho em học hỏi với
    vi chưa có nhà ai trog đây xây theo dag bán cổ điển vì gu bán cổ điển khá kén diện tích, và làm không khéo thì lại sợ nửa vồi nên chủ nhà phải thật khéo và "tinh" mới đẹp được
    hi vọng sớm được ngắm nhà đẹp của bạn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)