TIN TÀI TRỢ.

Hướng dẫn cách trồng rau salad (xà lách) tại nhà

• 2.83K Lượt chia sẻ
  • 56.2K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng các chị em yêu trồng trọt cách trồng rau salad tại nhà nhé!

Rau salad phát triển nhanh trong khoảng 30 -90 ngày sau khi đã gieo mầm, tất nhiên còn tùy thuộc vào loại salad và điều kiện môi trường, dinh dưỡng. Thời điểm lý tưởng để gieo hạt là vào mùa xuân.

Lưu ý về:

- Chuẩn bị đất trồng: Trộn hỗn hợp xơ dừa đã xử lý và đất dinh dưỡng với tỉ lệ 1:1 (tương đương với 2kg xơ dừa xử lý + 2 kg phân trùn nguyên chất).

?url=http%3A%2F%2Fcdn.hgtvgardens.com%2F15%2F63%2Fedc5b5c74fa9ab2affe4087ee0b3%2FRX-DK-CGG20803_plant-in-drill_s3x4

- Ánh sáng: Không nên trồng salad ở nơi có ánh sáng nhiều và trực tiếp, dễ khiến lá bị cháy. Nên để chúng ở dưới bóng râm, mát.

- Nước: Đây là loại cây ưa nước nên bạn cần cung cấp nước thường xuyên.

img_3151

lettuce-seed-viability-Tom-Thumb-ready

- Cách chăm sóc khác:

• Khi gieo hạt nên xới đất có độ sâu khoảng 0,3 – 0,6cm, còn khoảng cách từng hạt tùy thuốc vào loại rau như:
    • Đất trồng trước khi gieo hạt cần trộn đều phân dinh dưỡng và tiếp tục bón phân thường xuyên để đảm bảo dưỡng chất cho cây. Chú ý tưới nước, nhổ cỏ dại và đuổi những động vật ăn lá như ốc sên, chim, gà…
    • Thu hoạch: Ngưng bón phân từ 10 - 15 ngày trước khi thu hoạch. Loại bỏ lá úa, già; cắt phần thân rau để lại gốc để tiếp tục trồng.

huong-dan-trong-rau-diep-tai-nha-9-141537552

(Theo Houzz)

Chị em có thể tham khảo thêm nhiều kinh nghiệm trồng salad hoặc các loại rau khác nhau tại Hội nhà rau Webtretho nhé!

Chúc vườn rau của cả nhà luôn xanh tươi, béo mập
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 53 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

nhìn rau xà lách xanh mát thế..tiếc là nhà mình nhỏ quá nên không làm được
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 242 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thích thật! Cho hỏi là nếu cứ để gốc chăm tiếp sẽ ra cây, vậy đến khi nào thì nên bỏ gốc cũ để thay hạt giống mới? Vì nghĩ cùng một gốc ra nhiều lứa rau quá thì sẽ không ngon bằng thay đợt trồng mới.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là cao thủ trồng rau. Nhà mình trồng hay bị hỏng sau khi chuyển từ giai đoạn lá mầm sang lá thật.
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nhìn vườn rau của mẹ nó thích quá, em trồng chưa kịp nảy mầm thì chuột đã ăn hết rồi
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

@MyMy nhà mình cũng nhỏ, trồng cây vào chậu đó bạn (chai coca, thùng xốp nhỏ 20*30*15 đó)
    • 163 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

• 163 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cho em hỏi cái chậu trồng rau thế này mua ở đâu nè, trên mạng mắc quá, ma e muon mua sl trên 10c

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thuthuy1989
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

Bạn thuthuy1989 có thể ra các cửa hàng đồng giá của Nhật, hoặc siêu thị Giant (tầng hầm ở Crescent mall, quận 7) để xem thử nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mới trồng được ít rau sạch nhưng hôm qua mua to quá nên bị rập hết lá rùi.....
    CHUYÊN CUNG CẤP SỈ & LẺ THIẾT BỊ VỆ SINH: SEN CÂY, SEN VÒI INOX 304, MÀN RÈM KHÁCH SẠN, BIỆT THỰ, NHÀ RIỀNG....WEB: https://senvoikanbel.com/
    Tel: 091.444.6306
    • 307 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mẹ nào biết cách chống chuột không ạ. E trồng rau trên sân thượng toàn bị chuột ăn thui. Nếu không muốn nó ăn thì phải hàng ngày cho chúng nó bát cơm không thì nó ăn hết rau.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Mấy cây này tưởng dễ trồng nhưng mà không đơn giản đâu.