TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về lavabo âm bàn

• 2 Lượt chia sẻ
  • 21.6K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Nhà mình định làm một cái bàn lavabo, bên dưới có cái tủ.
    Nhà mẹ nào đã làm rồi cho minh xin ít kinh nghiệm như:
    kinh phí cho cái lavabo đó khoảng bao nhiêu (tất nhiên vật liệu trung bình thôi)
    Ở HN thì chỗ nào nhận thi công cái này.
    Cám ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dh201hy Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Nhà mình định làm một cái bàn lavabo, bên dưới có cái tủ.
    Nhà mẹ nào đã làm rồi cho minh xin ít kinh nghiệm như:
    kinh phí cho cái lavabo đó khoảng bao nhiêu (tất nhiên vật liệu trung bình thôi)
    Ở HN thì chỗ nào nhận thi công cái này.
    Cám ơn các mẹ nhiều
    Bên đóng tủ bếp có thể đóng được. Chi phí tùy thuộc vào chiều dài tủ dưới của bạn. Ví dụ như nhà mình vừa đóng cong cách đây 1 tuần:
    chi phí phần gỗ 1tr5 X 80cm =1tr2
    Chi phí phần đá 500N x 80 cm =400N
    Chi phí chậu lavabo inax: 650N
    Chi phí vòi chậu: vòi loại bình thường dùng được 5 năm mà vẫn ổn: 800N (hiệu clever - cái này được đồng chí thi công tư vấn
    Tổng cộng: 3tr050

Chi phí này tùy thuộc vào việc bạn chọn loại gỗ gì, đá gì, chậu và vòi gì?
    Chậu lavabo nhà mình làm đá kim sa, giá cao hơn nhưng khi đóng nhà bà ngoại dùng đá đen bình định hay gì đó (quên mất rồi) thấy lên cũng đẹp lắm. Đá kim sa mà nhiều người không biết lau xong vẫn tưởng là còn bụi bẩn nên dùng đá thường cũng OK.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ haicongchua.
    Nhà mình cũng định đóng dài khoảng 80cm thôi. Mình có hỏi cái nơi đóng tủ bếp nhà mình thì họ bảo không thi công.
    Bạn có thể PM cho mình cái số đt của nơi bạn đóng không? cho mình luôn cái mã của lavabo và vòi của inax nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 425 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Nhà mình vừa làm nên có thể share 1 chút kinh nghiệm:
    Tuỳ theo k.thước tolet, loại chậu âm nhà bạn để quy ra kích thước của tủ, mặt đá. Chậu nhà mình là loại L2293V của inax âm hoàn toàn nên hơi sâu do đó tủ phải cao hơn bt để khi rửa k bị cúi. Kích thước cao x ngang x sâu sau khi đặt xong bàn đá là 87 x 90 x 57. Do tolet chật nên đáng lẽ độ sâu của tủ là 60 mình phải bớt đi 3cm, cũng có thợ nói là chiều cao nên để 90cm đối với loại chậu này.
    Lúc khoét lỗ vòi chậu nhớ căn theo kích thước của vòi mình mua
    Nhà mình đóng bằng gỗ xoan đào, hậu nhôm nhựa (alu), mặt đá kim sa trên đê la thành (chỗ bạn chè búp giới thiệu), ray ngăn keó, bản lề, nút êm, tay nắm mình tự mua giá khoảng 2tr/cái.
    Nhưng có 1 số điều mình chưa ưng ý lắm (do khối lượng ít nên họ k đến tận nhà mình để đo mà mình phải tự đo lấy, đáy ngăn kéo làm bằng veneer, các tấm chia ngăn của hộc tủ chắc k phải cùng loại gỗ xoan đào, khoét hậu chỗ đường nước lem nhem...). Cái này chắc lúc làm mình k đòi hỏi cụ thể nên đành chấp nhận.
    Thích đủ thứ...:Smiling:
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mẹ haicongchua.
    Nhà mình cũng định đóng dài khoảng 80cm thôi. Mình có hỏi cái nơi đóng tủ bếp nhà mình thì họ bảo không thi công.
    Bạn có thể PM cho mình cái số đt của nơi bạn đóng không? cho mình luôn cái mã của lavabo và vòi của inax nhé.
    Mã chậu Inax nhé: L2396V, đây là chậu không âm hoàn toàn mà có vành nổi lên mặt đá, cái này do thợ đá khuyên là làm vậy sau này nếu lớp silicon hỏng thì dễ thay hơn loại âm hoàn toàn.
    đường link đây
    http://www.inax.com.vn/p_detail.php?products_id=184
    vòi thì mình không mua của Inax mà mua loại Clever (chắc của anh Trung Quốc), bạn có thể tham khảo đường link này để chọn loại của Inax
    http://www.inax.com.vn/cate.php?cate_id=19
    Mình cũng đóng chỗ Chè Búp giới thiệu, quên mất địa chỉ rồi, chỉ nhớ tên Giang Nam ở Đê la Thành. Bạn cứ giải thích cho bên đóng tủ bếp, họ hiểu là họ đóng được vì khoét đá chậu rửa thì cũng như khoét đá chậu rửa bát thôi, gỗ thì đóng ý như thế, có khó gì đâu.
    Kích thước tủ lavabo nhà mình là cao 82 cm (bằng chiều cao tủ bếp), rộng 55 cm, dài 80 cm.
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nh à m ình c ũng l àm xong r i, la vabo âm b àn, đ t ti n đ á th ôi, m ình mua c a T ôto h ọ đến l p, m ình gi th đ á đ ến c t lu ôn m t th ể. nh ưng k làm tủ bên dưi v ì toilet h ơi cht. C ác m ẹ cho mình hỏi câu hơi “cua mề” chút, chỗ để chai lọ, bàn chải, KĐR các thứ mình để hết l ên tr ên b àn đ á à? Nh à m ình đang đ ể thế, thy h ơi vưng.
    ĐỒ CHƠI - ĐỒ DÙNG ĐỨC, ĐAN MẠCH
    https://zaodich.com/forum/f2758/do-ch...on-nh-1901234/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ui, cảm ơn các mẹ đã tư vấn.
    Giá như các mẹ chia sẻ thêm bằng hình ảnh thì tốt biết mấy.
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, cảm ơn các mẹ đã tư vấn.
    Mẫu xem tạm đây nhé. Đang ở cty thì muốn chia sẻ hình ảnh cũng chịu bạn ạ.
    http://www.tuvankientruc.com.vn/inde...=141&Itemid=63
    ScMdVcVScMdp7
    • HND
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Đây là một mẫu mà mình thấy thích và dự định làm cho nhà mình (vẫn chưa biết ở đâu làm).
    sieuthiNHANH2009102629844ngqwzti1mt65345
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 933 Bài viết

• 1,146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Mã chậu Inax nhé: L2396V, đây là chậu không âm hoàn toàn mà có vành nổi lên mặt đá, cái này do thợ đá khuyên là làm vậy sau này nếu lớp silicon hỏng thì dễ thay hơn loại âm hoàn toàn.
    đường link đây
    http://www.inax.com.vn/p_detail.php?products_id=184
    vòi thì mình không mua của Inax mà mua loại Clever (chắc của anh Trung Quốc), bạn có thể tham khảo đường link này để chọn loại của Inax
    http://www.inax.com.vn/cate.php?cate_id=19
    Mình cũng đóng chỗ Chè Búp giới thiệu, quên mất địa chỉ rồi, chỉ nhớ tên Giang Nam ở Đê la Thành. Bạn cứ giải thích cho bên đóng tủ bếp, họ hiểu là họ đóng được vì khoét đá chậu rửa thì cũng như khoét đá chậu rửa bát thôi, gỗ thì đóng ý như thế, có khó gì đâu.
    Kích thước tủ lavabo nhà mình là cao 82 cm (bằng chiều cao tủ bếp), rộng 55 cm, dài 80 cm.
    Chị ơi cái chậu này mà họ cũng cắt dược đá ạ? Chị có thể chụp ảnh tủ lavabo nhà chị cho em học hỏi tí được không?
    Em cảm ơn chị nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 97 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bên đóng tủ bếp có thể đóng được. Chi phí tùy thuộc vào chiều dài tủ dưới của bạn. Ví dụ như nhà mình vừa đóng cong cách đây 1 tuần:
    chi phí phần gỗ 1tr5 X 80cm =1tr2
    Chi phí phần đá 500N x 80 cm =400N
    Chi phí chậu lavabo inax: 650N
    Chi phí vòi chậu: vòi loại bình thường dùng được 5 năm mà vẫn ổn: 800N (hiệu clever - cái này được đồng chí thi công tư vấn
    Tổng cộng: 3tr050

Chi phí này tùy thuộc vào việc bạn chọn loại gỗ gì, đá gì, chậu và vòi gì?
    Chậu lavabo nhà mình làm đá kim sa, giá cao hơn nhưng khi đóng nhà bà ngoại dùng đá đen bình định hay gì đó (quên mất rồi) thấy lên cũng đẹp lắm. Đá kim sa mà nhiều người không biết lau xong vẫn tưởng là còn bụi bẩn nên dùng đá thường cũng OK.
    Mình cũng muốn làm giống nhà mẹ nó nhưng chậu nhà minhf lại bắt vào tường. Nếu chir thay chậu inax đấy rồi dùng vòi cũ Ceasar dc k nhỉ. Mình moi nhan nhà nên vòi vẫn mới thay cả thì tốn wa.
    sigpic195137_4sigpic195137_5
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 425 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Chậu nhà mehaicongchua có ưu điểm là đặt trên mặt bàn đá, k phải khoan tường đỡ chậu, k phải khoan lỗ vòi, kích thước vừa phải nên bàn đá, tủ bên dưới có thể thu hẹp kích thước, tiết kiệm diện tích tolet; tuy nhiên do hố chậu hơi nhỏ, nông nên khi rửa nước hay bị bắn lên bàn đá (nhà dì mình dùng loại này rồi nên khuyên mình k dùng nữa).

@ bichoan: Chậu đã bắt ke vào tường cũng vẫn làm được bạn ạ, chỉ có khó hơn vì thợ phải đến đo kích thước cẩn thận để đóng tủ, khi có tủ bên thợ đá sẽ đến khoét hố chậu ngay tại nhà.
    Chậu nhà mình cũng phải bắt ke vào tường để đỡ chậu nên thi công phức tạp hơn, phải khoét cả hậu tủ ra, còn khi thay thế mình nghĩ cũng k khó mấy giữa chậu và bàn đá có thể gắn silicon hoặc không, mình thấy thợ tháo ra lắp vào suốt. Hình ảnh ở đây này
    http://www.inax.com.vn/p_detail.php?products_id=183

Nhà mình và nhà mehaicongchua đều đóng ở 941 đê la thành, Tủ bếp giang nam (chị Hương 0913365237)
    Thích đủ thứ...:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @mẹ chipanh: mẹ nói chuẩn quá. Chậu nhà bà ngoại cũng hơi nông thật, nhưng vì mình thấy thi công đơn giản vì nhà không có đàn ông nên làm gì cũng phải nhanh và dễ dàng .

@bichoan: nếu vòi nhà bạn vẫn tương ứng với chậu lavabo thì vẫn được mà, không quan trọng đâu. Nhà mình dùng chậu inax, vòi clever đấy.

@hiennhu: mẹ chipanh giải thích cụ thể rồi đấy. Thợ đá cắt được hết em ạ. Chị vẫn chưa chụp ảnh được vì ở bên nhà bà ngoại cơ.

@HND: tủ lavabo này gần giống nhà mình ở vòi và chậu. Tủ phía dưới thì đơn giản hơn, đá kim sa đen, tủ màu trắng. ở đâu cũng đóng được hết á.
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 235 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Nhà mình định đóng tủ lavabo 1m, đặt dương bàn giống mẫu mẹ HND post. Mẹ nào đóng rồi chụp cho mình xem nội thất tủ với, để xem đường ống chiếm mất nhiều diện tích ko, đoạn xiphong có nên làm phần gỗ che đi ko?
    Nhà mình đặt lavabo sát góc nên định làm kệ đặt bàn chải, kem đánh răng ở phía tường bên phải. Gương cắt rộng 1m, còn cao bao nhiêu thì chưa rõ.
    Mehaicongchua làm đá gì mà có 500k/m thế nhỉ?
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tep Con Xem bài viết
    Nhà mình định đóng tủ lavabo 1m, đặt dương bàn giống mẫu mẹ HND post. Mẹ nào đóng rồi chụp cho mình xem nội thất tủ với, để xem đường ống chiếm mất nhiều diện tích ko, đoạn xiphong có nên làm phần gỗ che đi ko?
    Nhà mình đặt lavabo sát góc nên định làm kệ đặt bàn chải, kem đánh răng ở phía tường bên phải. Gương cắt rộng 1m, còn cao bao nhiêu thì chưa rõ.
    Nếu làm lavabo sát góc thì tốt nhất mua sẵn hoặc xem trước kích thước của xiphong để đặt vị trí đường nước đường thoát cho phù hợp với xiphong (không cao ,không thấp và không chéo (nhà mình bị chéo nên lắp hơi khó). Nếu đặt theo cấu tạo của chậu thì diện tích chiếm vừa phải. Xiphong của Inax thì bằng inox và cũng khá đẹp, có thể để lộ ra. Nhưng nếu bạn đã định đóng tủ lavabo thì nên đóng cả để che đi. Dù diện tích có chiếm chỗ thì những chỗ còn lại vẫn để đồ được thoải mái. Tuy nhiên chậu dương thì mặt tủ sẽ thấp hơn nên ngăn tủ sẽ thấp đi.

500N là đá đen Bình Định hay sao ý, còn kim sa trung hồi nhà mình làm là 950N/m dài. Tùy cửa hàng và tùy loại đá giá tiền sẽ khác nhau đấy.
    ScMdVcVScMdp7
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xem lại đơn đặt hàng rồi mẹ Tep con nhé. 500N/m2 là đá đen hoa sao.
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 235 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Mình cũng đang định đặt mẫu chậu inax như hình mehaicongchua post, mà vừa nghe nói hơi nông nên phải vào hỏi ngay. Vậy theo mẹ nó mình nên lấy mẫu nào trong 2 mẫu này, tủ lavabo 1m

Mẫu 1
    1228711183_L-445V

Mẫu 2
    1228711564_L-465V

Mình ưa kiểu dáng mẫu 1 hơn, nhưng nếu nông quá chắc phải lấy mẫu 2 cho thoải mái mẹ nó nhỉ? Mà mẫu 2 trông hơi xấu nhỉ
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang định đặt mẫu chậu inax như hình mehaicongchua post, mà vừa nghe nói hơi nông nên phải vào hỏi ngay. Vậy theo mẹ nó mình nên lấy mẫu nào trong 2 mẫu này, tủ lavabo 1m

Mẫu 1
    1228711183_L-445V

Mẫu 2
    1228711564_L-465V

Mình ưa kiểu dáng mẫu 1 hơn, nhưng nếu nông quá chắc phải lấy mẫu 2 cho thoải mái mẹ nó nhỉ? Mà mẫu 2 trông hơi xấu nhỉ
    Mẹ tep con ơi, chậu nông là chậu âm bàn cơ, theo mã mà mình đã gửi link. Còn hai chậu này sâu lắm nhé, không nông tí nào, mua vòi phải mua đúng của Inax chứ không có vòi nào đủ cao cho hai chậu này đâu.
    Cả hai mẫu chậu này nhà mình đều đặt cho tủ lavabo rồi. Bạn thích mẫu nào thì dùng thôi. Nhà mình phòng ông bà dùng mẫu 1, ưu điểm gọn gàng, xinh xắn.
    Phòng mình dùng mẫu 2, ưu điểm: rộng rãi, hình thức lạ mắt (ai đến cũng bảo sao cái chậu lavabo nhà chị như cái chậu tắm trẻ em thế :Laughing::Laughing::Laughing. Nhược điểm: chiếm chỗ vì hơi cồng kềnh. Mình thấy nếu là nữ hay chọn chậu mẫu 1, nam hay chọn chậu mẫu 2.
    Nếu tủ nhà bạn mà dài 1m (nhà mình dài 95cm) thì mẫu 2 là hơi chật đấy, nếu để cân. Mình làm xong rồi bảo biết thế để lệch 1 bên (nhưng chiều dài phải dài hơn nữa thì mới đẹp). Đã chụp ảnh chậu lavabo phòng mình rồi nhưng quên máy ảnh nên không post lên cho bạn xem được.

Nếu đặt tủ lavabo với chậu này thì chiều cao từ sàn lên hết mặt đá cao từ 72 -75 cm nhé. Nhà mình là 72 cm (vì mình thấp, cao có gần 1m6 thôi), tùy chiều cao của chồng và bạn mà đặt chiều cao tủ nhé.
    ScMdVcVScMdp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ảnh đây nhé. Đây là tủ lavabo dương
    lavabo-1

lavabo2
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 235 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Mình thấy nếu là nữ hay chọn chậu mẫu 1, nam hay chọn chậu mẫu 2.
    Chuẩn ko cần chỉnh mẹ nó ơi. Anh nhà mình thích mẫu 2, mình thích mẫu 1 ^^ Mình thì thấy mẫu 2 giống hình cục vàng của TQ đó hehe
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2