TIN TÀI TRỢ.

Đàn ông xây NHÀ, đàn bà xây TỔ ẤM

• 404 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 616 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 179 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngobui Xem bài viết
    Bền nhất thì là gỗ thịt cho thùng, cánh:
    Muốn cánh có bề mặt phẳng, Hiện đại thì dùng mdf phủ melamine hay veener đều được
    Nếu muốn cánh nổi rõ vân,bền và Cổ điển thì làm gỗ thịt luôn.

PA1: mfc lõi xanh chịu nước tốt nên sẽ bền, tuy nhiên, phủ melamine dán bằng máy thì nhớ là phải dán tất cả các góc cạnh kẻo nó nhanh xước, nhanh hỏng đồ lắm
    PA2: gỗ ghép cũng được coi như 1 loại gỗ thịt, đẹp. Tuy nhiên, chất lượng tùy thuộc vào loại gỗ ghép thành. Bên cạnh đó, gỗ ghép thanh thì khâu tẩm sấy và dán keo phải chuẩn kẻo nó rất dễ bung ra đấy

So sánh 3 lựa chọn thì mình nghĩ phương án 2 đạt được nhiều tiêu chí hơn cả.
    Bạn ơi ! Mình đi lượn chỗ khác thì họ giới thiệu MDF lõi xanh chống ẩm của An Cường, bề mặt là Laminate, họ nói các mép dán bằng máy. Liệu với chất liệu này sử dụng cho toàn bộ tủ có ổn không bạn? So với MFC lõi xanh mình nói ở trên thì cái nào tốt hơn ?
    Còn về thùng gỗ ghép, bạn có thể tư vấn luôn cho mình là nên sử dụng loại gỗ ghép gì? dày khoảng bao nhiêu?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotmap84 Xem bài viết
    Bạn ơi ! Mình đi lượn chỗ khác thì họ giới thiệu MDF lõi xanh chống ẩm của An Cường, bề mặt là Laminate, họ nói các mép dán bằng máy. Liệu với chất liệu này sử dụng cho toàn bộ tủ có ổn không bạn? So với MFC lõi xanh mình nói ở trên thì cái nào tốt hơn ?
    Còn về thùng gỗ ghép, bạn có thể tư vấn luôn cho mình là nên sử dụng loại gỗ ghép gì? dày khoảng bao nhiêu?
    MFC lõi xanh An Cường hay MFC lõi xanh của malay thì cũng như nhau thôi, nhưng lưu ý là malay chuẩn nhé, còn mấy thằng TQ chà trộn vào sẽ kém hơn nhiều. Cho nên lấy ở các đại lý trực tiếp của An Cường sẽ yên tâm hơn, lại còn ủng hộ hàng Việt. 1 lưu ý là cái màu xanh của lõ ko liên quan gì đến việc có chống ẩm hay ko đâu, màu là do phẩm mầu dc cho thêm vào để phân biệt dc với lõi thường thôi. Vì vậy nhiều bạn cho rằng lõi càng mầu xanh thì chống ẩm tốt là rất sai lầm.
    Còn về gỗ ghép thanh thường hay sử dụng gỗ xoan, cao su, tràm, thông...chất liệu loại này cũng ko quan trọng lắm, điều cần chú ý là nếu cơ sở sản xuất uy tín thì việc sử lý gỗ, keo ghép, máy móc tốt sẽ cho ra loại ván chất lượng thôi. Về độ dày thì theo tiêu chuẩn rồi, thường từ 15-20mm, phổ biến nhất vẫn là 18mm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

MFC lõi xanh An Cường hay MFC lõi xanh của malay thì cũng như nhau thôi, nhưng lưu ý là malay chuẩn nhé, còn mấy thằng TQ chà trộn vào sẽ kém hơn nhiều. Cho nên lấy ở các đại lý trực tiếp của An Cường sẽ yên tâm hơn, lại còn ủng hộ hàng Việt. 1 lưu ý là cái màu xanh của lõ ko liên quan gì đến việc có chống ẩm hay ko đâu, màu là do phẩm mầu dc cho thêm vào để phân biệt dc với lõi thường thôi. Vì vậy nhiều bạn cho rằng lõi càng mầu xanh thì chống ẩm tốt là rất sai lầm.
    Còn về gỗ ghép thanh thường hay sử dụng gỗ xoan, cao su, tràm, thông...chất liệu loại này cũng ko quan trọng lắm, điều cần chú ý là nếu cơ sở sản xuất uy tín thì việc sử lý gỗ, keo ghép, máy móc tốt sẽ cho ra loại ván chất lượng thôi. Về độ dày thì theo tiêu chuẩn rồi, thường từ 15-20mm, phổ biến nhất vẫn là 18mm
    Bạn ơi ! ko phải MFC lõi xanh An Cường mà là MDF lõi xanh An Cường đó bạn, vì ở trên bạn có khuyên ko sử dụng MDF để đóng tủ nên ý mình hỏi nếu là MDF loại chống ẩm mốc lõi xanh thì có sử dụng được không ? Còn nếu mình ráng 1 chút sử dụng gỗ căm xe nhưng mình sơn PU 3 lớp lên gỗ thì có được ko? do mình ko thích màu vân gỗ. Kinh phí cho bếp chỉ 50-60tr thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi ! ko phải MFC lõi xanh An Cường mà là MDF lõi xanh An Cường đó bạn, vì ở trên bạn có khuyên ko sử dụng MDF để đóng tủ nên ý mình hỏi nếu là MDF loại chống ẩm mốc lõi xanh thì có sử dụng được không ? Còn nếu mình ráng 1 chút sử dụng gỗ căm xe nhưng mình sơn PU 3 lớp lên gỗ thì có được ko? do mình ko thích màu vân gỗ. Kinh phí cho bếp chỉ 50-60tr thôi
    Về cơ bản trong 3 loại cốt gỗ công nghiệp thì độ chịu nước từ cao xuống thấp là gỗ dán (polywood) tiếp đó là ván dăm (tráng melamin 2 mặt là thành MFC) rồi kém nhất vẫn là MDF. Do đó cùng 1 hãng thì MDF phủ melamin hay sơn bóng thì cũng ko thể chịu nước bằng MFC dc cho dù cả 2 cùng là loại chịu nước. Ưu điểm của MDF là phẳng tuyệt đối, phẳng hơn ván dăm khá nhiều và hơn đứt gỗ dán. Do đó MDF hay dc dùng làm cốt của các cánh tủ theo kiểu hiện đại. Còn thùng tủ nhất là tủ bếp thì lời khuyên là dùng gỗ dán hoặc ván dăm làm cốt, loại chịu nước thì càng tốt. Lưu ý 1 điều là MDF luôn đắt hơn ván dăm cùng chiều dày cho dù là có chống ẩm hay ko. Kinh phí của bạn đang phải cân nhắc thì ko có lý do gì lại chọn MDF thay vì ván dăm làm thùng tủ. Bạn có thể lựa chọn loại có tráng sẵn melamin (MFC) hoặc chỉ cốt ván rồi sơn màu theo ý, nếu bên thi công cẩn thận bạn đã có 1 căn bếp khá bền rồi. Còn cánh cửa thì tù bạn, hiện giờ có khá nhiều chất liệu để ban chọn. Nếu thích kiểu hiện đại bạn cứ lấy cốt MDF, loại chống ẩm càng tốt còn bề mặt có thể là acrilyc, laminate, uv hay sơn bóng theo công nghệ sơn oto...
    Riêng về gỗ căm xe, nếu bạn ko thích vân gỗ mà bạn sơn màu đè lên thì quá phí, bạn có thể chon các loại gỗ ghép của cơ sở uy tín, thường cốt của nó là gỗ thông, cao su, tràm, xoan.. Nếu dc xử lý tốt, mấy loại này cũng bền ko kém gỗ thịt thường là bao, giá thành lại dễ chấp nhận, bạn có thể sơn mầu tù ý mà ko tiếc.
    • 535 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

-Nếu có điều kiện sử dụng gỗ Căm Xe làm bếp là phương án tốt nhất,MFC,MDF kháng ẩm,phủ Laminate, cũng là cốt gỗ CN,đều không chịu ẩm,ướt được.
    -Các cạnh dán bằng máy cũng chỉ thẩm mỹ hơn thôi,gặp nước mà không lau nhanh thì vấn đề chỉ còn là thời gian,các canh sẽ là nơi bung chỉ ra đầu tiên.
    -Hiện nay có bếp Acrylic,nhưng cạnh phải cán bằng máy chuyên dụng,không dán thì độ bền mới cao,nhưng so ra giá còn mắc hơn Căm Xe,mặc dù cốt là gỗ CN.
    -Bếp gỗ CN nhìn hiện đại,đơn giản,nhưng nhược điểm lớn nhất là các cánh khó làm lá xách,giúp thông thoáng,các đồ bỏ vào nên khô,ráo.
    -Các bạn thường hay sợ gỗ tự nhiên khó lấy mặt phẳng,đây có sự nhầm lẫn,gổ tự nhiên các xưởng lớn có máy chuyên dùng (nhám thùng),lấy mặt phẳng rất đơn giản,nhưng hầu hết xưởng mộc nhỏ không trang bị máy này do rất đắt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba_me_nha_gau Xem bài viết
    DSC_0361_zps992ae637
    Mẹ nó ơi cho mình xin danh mục và giá của tất cả phụ kiện của bộ tủ bếp này được không? Mình muốn đóng 01 bộ tủ bếp với các công năng và chia khoang giống thế này.
    Tiện mẹ cho hỏi luôn, bộ tủ này đóng bằng gỗ gì thế?
    bếp này dài khoảng 6m. từ bên trái sang,Ba_me_nha_gau nhé.

rổ kho 6 tầng: 6,5tr
    DSC_0360_zps1450b57c

kệ gia vị, dao thớt đa năng, inox hộp, hộc 400: 1,4tr
    DSC_0357_zps797b59e6

kệ gia vị đa năng, inox hộp, hộc 200: 1,2tr
    DSC_0358_zps486acd37

rổ xoay 180 độ, hafele, mạ crom: 1,2tr
    DSC_0359_zpsa5e7f886

ngoài ra, còn có 6 ngăn kéo ray âm giảm chấn nằm rải rác ở tủ dưới
    DSC_1101_zps065c5fe0

ở tủ trên, có các bộ úp bát đĩa và hứng nứoc. ở tủ này tổng cộng có 4 bộ úp bát, 2 bộ úp đĩa, 2 khay hứng nước ngang 900. 1 bộ úp bát, 1 đĩa, 1 khay hứng nước 600. thêm 1 móc treo ly và 3 bộ tay nâng 2 cánh HF của Blum

móc treo ly (5 hàng):700k
    bộ úp bát 900: 1042k
    úp đĩa 900: 1477k
    hứng nước 900: 978k
    bộ úp bát 600: 965k
    úp đĩa 600: 1209k
    hứng nước 600: 691k
    tay nâng: 2540+1155
    DSC_0363_zps808564ce[/QUOTE]

tủ này toàn bộ thùng bằng gỗ xoan đào, cánh làm bằng lát chun, hậu alu, mặt đá xà cừ.
    gỗ lát chun rất hiếm dù ko quá đắt nên tùy nguồn gỗ mới có thể báo giá chính xác được.
    nếu mẹ nó làm hoàn toàn bằng gỗ xoan đào, mẫu mã như trên thì 6tr/md, mẫu đơn giản hơn thì 5,5tr/md
    đá xà cừ 1,4tr
    bếp từ và hút mùi có sẵn từ trước. hiện giờ nếu bạn mua nhập Châu Âu thì bếp khoảng hơn 20, hút mùi trên 10. nếu bạn mua sp của nước thứ 3 thì giá giảm 1/2.
    nhà chị Thủy dùng máy sấy bát và chậu rữa cũng là Malloca. tùy điều kiện kinh tế mà mẹ nó có thể chọn các hãng của Châu Âu hoặc rẻ hơn.
    ở vị trí máy sấy bát, có thể sử dụng máy rửa bát hoặc lò nứớng tùy thik, giá dao động 25-50tr.
    tủ lạnh loại side by side có nhiều trên thị trường, giá dao động từ 30-80tr. nhà chị Thủy là Hitachi hàng Nhật nội địa, 68tr
    nếu mua phụ kiện bếp thôi thì mình tính giá đó còn nếu đóng tủ luôn thì sẽ giảm 5-10% tùy giá trị đơn hàng
    có nhiều loại gỗ để mẹ nó có thể lựa chọn để làm bếp. cao cấp hơn còn có gỗ hương, 9tr (dùng để lắp cánh), cả tủ làm bằng gỗ hưong (11-12tr)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Laminate là chất liệu mới được sử dụng tại các nước Châu á. Tuy nhiên nó đã trở thành vật liệu rất tốt, phổ biến tại châu âu khi sản xuất tủ bếp, cửa và các đồ nội thật khác.

Sau một thời gian ít xuất hiện, nó trở lại và gây ngạc nhiên cho người tiêu dùng vì sự phong phú về mẫu mã và tính thẩm mỹ cao. Kèm theo khả năng chống cháy chống xước cực kì ưu việt

Vật liệu gỗ laminate hiện được ứng dụng rất rộng và phổ biến ở châu âu.Hiện có khoảng trên 2.000 mẫu được cập nhật liên tục.

Vật liệu này được dùng chuyên làm bề mặt thay thế cho gỗ tự nhiên trong trang trí nội thất đang là xu thế chung của thế giới. Trên thị trường hiện nay có hai nhãn hiệu Laminatekingdom của Ấn Độ và Formica của Mỹ được sản xuất tại Thái Lan

Tính năng kỹ thuật

Vật liệu được chế biến theo công nghệ HPL (High Pressure Laminate), bao gồm 3 lớp đế chủ yếu là bột giấy được ép tuần hoàn ở chế độ cao (300kg/cm2 và nhiệt độ 125 độ). Trên bề mặt có 2 lớp, một lớp tạo mỹ thuật bằng kỹ thuật in và một lớp melamin resin bảo vệ bề mặt. Tiêu chuẩn thông thường một tấm có kích thước 1.220 x 2.440mm bề dày 0,8 mm.

Sản phẩm có nhiểu loại: bề mặt mờ (matt), mịn (satin), mặt gỗ tự nhiên, mặt thuỷ tinh.. Với tiêu chuẩn kỹ thuật trên, tấm Laminate có tính chịu lực cao, không thấm nước.

Màu sắc đồng đều và có thể uốn cong cho các yêu cầu của nội thất, tính uốn cong này giúp cho các bo góc lượn tròn rất tiện dụng trong thi công. Đây là một điểm vượt trội mà ít loại sản phẩm nào có được.

Các ưu điểm trên chỉ là các tiêu chuẩn kỹ thuật cơ bản cho loại laminate thông dụng. Ngoài ra còn có sản phẩm chuyên dụng có những đặc điểm kỹ thuật riêng cho từng loại.

Laminate có rất nhiều dòng sản phẩm tuy nhiên có thể tạm chia hai mảng, một mảng chỉ mang tính trang trí ứng dụng thông thường, một mảng cũng có tính trang trí nhưng có thêm tính năng chuyên dụng.

Với kỹ thuật vượt bậc của ngành thiết kế graphic và công nghệ in tiên tiến đã giúp cho bề mặt của các tấm laminate có màu, vân, hoa văn y như thật. Đây là nét vượt trội của sản phẩm vì có thể sản xuất hàng loạt với chất lượng và hình ảnh đồng đều. Trong ngành trang trí nội thất thì đây là ưu điểm giúp cho nhà thiết kế có thể đặt hàng làm các hoa văn, màu sắc riêng cho mình.

Đa dạng bề mặt

Đầu tiên phải kể đến các sản phẩm mô phỏng thiên nhiên, đây là loại được tiêu thụ nhiều nhất vì nó có vai trò thay thế vật liệu tự nhiên đang ngày càng khan hiếm. Sự phong phú về mẫu tạo ra nhiều lựa chọn, chỉ riêng vân gỗ đã có trên 40 mẫu.

Laminate vân gỗ, vân đá gần gũi với con người, trông bề mặt giống như tự nhiên, thậm chí bề mặt cũng có độ nhám, sần sùi của gỗ, đá. Loại này thường được sử dụng trong công trình nhà ở, văn phòng, khách sạn, những công trình công cộng.

Laminate màu dùng cho các trang trí có tính hiện đại, nó có thể làm những tấm ốp tường, làm bàn ghế. Loại này có khoảng 120 màu giúp cho người tiêu dùng thoải mái lựa chọn.

Với các công trình như quán ăn, cửa hàng, siêu thị… cần thi công nhanh, màu sắc thu hút thì các giải pháp về màu của Laminate rất thích hợp.

Với màu ánh nhũ thì bề mặt trơn nhẵn, bên trong có lớp hạt nhũ phản chiếu ánh sáng.

Loại mặt kính cũng cho cảm giác bóng bẩy và có chiều sâu. Hai loại này thích hợp cho không gian sang trọng như đại sảnh của khách sạn, cao ốc bởi tính chất phản chiếu ánh sáng sẽ làm cho khung cảnh lung linh hơn.

Mẫu vải silk có bề mặt mượt như vải, màu mờ đục có gợn sóng. Mẫu da khi sờ tay lên bề mặt cũng có độ nhăn nhẹ của chất liệu da tự nhiên. Mẫu hoa văn có chủ đề Phương Đông với các sợi nhũ vàng vương trên nền màu.

Mẫu thiết kế riêng

Loại này thường dành cho các nhà thiết kế hay những người thích sự độc đáo, các nhà kinh doanh có hàng loạt cửa hàng giống nhau.
    Dịch vụ đặt hàng của nhà sản xuất nhận làm từ một tấm trở lên, tạo điều kiện tốt cho khách hàng.Có rất nhiều ứng dụng như làm tranh khổ lớn, tấm ốp tường có hình trang trí cho nhà ở, cửa hàng.

Các công ty có nhu cầu làm quảng cáo trên mặt bàn, mặt kệ thì loại này là lựa chọn tốt. Các chuỗi cửa hàng kinh doanh theo dạng franchise cần những logo, hình ảnh sản phẩm của mình đồng nhất thì loại thiết kế riêng sẽ giúp đáp ứng tính đồng loạt tiết kiệm thời gian thi công.

Sản phẩm chuyên biệt

Đây là loại dùng cho những nơi có những yêu cầu đặt biệt, tuỳ theo công việc và nơi sử dụng, các sản phẩm này được sản xuất với tính chất kỹ thuật khác nhau.

Độ bền cao

Là loại laminate dùng cho những nơi công cộng, có cường độ sử dụng nhiều, tiếp xúc liên tục với nước, chịu được nắng mưa.

Sản phẩm này có thể dùng ngoài trời như ốp mặt tiền, bảng hiệu… chính vì vậy sản phẩm có đế dày từ 4mm- 25mm để chịu sự va chạm và tác động của môi trường.

Ví dụ cánh cửa toilet ở những nơi như trung tâm mua sắm, cao ốc, phi trường có tần suất người dùng cao nên phải dùng loại này.

Các tấm Laminate dùng cho phòng thí nghiệm, phòng không lưu, phòng mổ.

Loại này bề mặt sản phẩm không bị ăn mòn bởi trên 100 loại hoá chất, bề mặt trơn không bám, lau chùi dễ, chống lại sự đeo bám của vi khuẩn. Dùng làm bàn, ghế ốp tường cho phòng thí nghiệm, giường cho bệnh nhân.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tấm PVC FOAM là sản phẩm kỹ thuật cao, chủ yếu sử dụng nhựa PVC , với cộng tính, bọt và được nén thành hình dạng qua kỹ thuật tinh xảo. Nó không những có những ưu điểm của gỗ, mà còn có những ưu điểm khác mà gỗ không có. Nó được dùng để thay thế gỗ, gỗ làm nhà, gỗ dán và MDF.

IMG_0199_zpsd259fc06

ĐẶC ĐIỂM NỔI BẬT CỦA TẤM PVC FOAM:

Trọng lượng nhẹ, không thấm nước, chịu đựng nước, chịu đựng lửa.
    Tính dẫn nhiệt thấp, cách nhiệt tốt
    Chống lại ăn mòn hóa học, chịu đựng thời tiết.
    Dai bền, cứng với chịu được sự va đập cao.
    Thích hợp cho việc in ấn
    Có thể khoan, cưa, đóng đinh và dán keo
    Có thể đẽo, gọt, cắt và gấp lại dưới tác động của nhiệt lượng
    Màu sắc: Trắng, đỏ, vàng cam, xanh dương, xanh lá cây, đen, xám

ỨNG DỤNG TRONG THỰC TẾ
    :

Sử dụng rộng rãi cho xe bus, đường sắt, tàu điện ngầm, du thuyền, tàu sông biển, các trung tâm hội nghị, siêu thị, trang trí nội ngoại thất, vách ngăn văn phòng, phục vụ ngành in, phục vụ các dự án hoá chât chống ăn mòn, bảo quản lạnh.

Foam Board còn được sử dụng trong các dự án đặc hiệu cách lạnh, cách ly bệnh viện, phòng thí nghiệm, bảo vệ môi trường, thiết bị thể thao, phục vụ các dự án ven biển, chống ẩm, vật liệu chịu nước, vật liệu nghệ thuật...

Khi thi công làm vách, trần , chân tường có sử dụng phụ kiện nẹp (ke) nhôm trang trí làm điểm nhấn tạo thẩm mỹ cao, tiết kiệm chi phí, phù hợp mọi công trình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đang định đóng tủ bếp mà đi tìm hiểu thấy loạn quá, đúng là giá nào cũng có. Như bếp ở Thái Thịnh thì giá toàn là 4,4 tr/md gỗ sồi nga, trong khi bepxinh, bepvn, thu anh thì giá cao gấp đôi nhưng mình cũng không biết giá cả có đi đôi với chất lượng không. Đến bây giờ mình vẫn chưa biết nên đóng ở đâu cho đảm bảo đây. các bạn có tư vấn cho mình địa điểm đóng với, gửi message cho mình nhé, thankks. Mình muốn đóng gỗ sồi hoặc xoan đào
    • 535 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emkuzon Xem bài viết
    Mình đang định đóng tủ bếp mà đi tìm hiểu thấy loạn quá, đúng là giá nào cũng có. Như bếp ở Thái Thịnh thì giá toàn là 4,4 tr/md gỗ sồi nga, trong khi bepxinh, bepvn, thu anh thì giá cao gấp đôi nhưng mình cũng không biết giá cả có đi đôi với chất lượng không. Đến bây giờ mình vẫn chưa biết nên đóng ở đâu cho đảm bảo đây. các bạn có tư vấn cho mình địa điểm đóng với, gửi message cho mình nhé, thankks. Mình muốn đóng gỗ sồi hoặc xoan đào
    -Giá mỗi nơi mỗi khác,nhưng theo mình thì giá này có thể là Sồi kết hợp với veneer Sồi,gỗ Sồi thịt chỉ là các đố cửa.
    -Muốn hạn chế rủi ro,bạn có thể :
    +Làm hợp đồng chặt chẽ,trong đây bạn ghi càng chi tiết càng tốt,nguyên vật liệu,kt,cách tính...
    +Giao hàng mộc,phun sơn tại công trình,kiểm nguyên vật liệu v..v...
    +Kiểm tra khi mộc tại xưởng,lúc này có người quen biết về mộc xem giúp là tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi emkuzon Xem bài viết
    mình lưu ý các bố các mẹ là Hn hầu như ko có gỗ sồi Nga đâu, toàn là tần bì thôi. nhưng ớ HN thì sồi nga với tần bì là 1 hết.

giá cả sản phẩm thì vô chừng lắm emkuzon ah. bởi vì nó phụ thuộc rất nhiều vào thiết kế, chất gỗ (gỗ nguyên, gỗ ghép, gỗ dán...), chất lượng đóng (tay nghề thợ mộc, thợ sơn...) rồi cả phụ kiện đi kèm, chế độ hậu mãi nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Laminate được sử dụng khá rộng rãi để trang trí bề mặt cho sản phẩm nội thất như bàn ghế, giường tủ, sàn nhà, cầu thang, trần thả, vách ốp…

So với những vật liệu truyền thống như venner, đá… laminate là vật liệu bề mặt nhân tạo nên tính năng ổn định, không bị phai màu, biến màu, nứt hay thấm nước.

Bên cạnh đó, kỹ thuật gia công Laminate đơn giản cùng với sự đa dạng về màu sắc giúp cho Laminate có thể ứng dụng khá linh hoạt và đáp ứng được yêu cầu của nhiều khách hàng.

Tùy theo màu, vân và hoa văn khác nhau mà Laminate có thể được sử dụng vào các mục đích khác nhau.

- Laminate vân gỗ, vân đá gần gũi với con người, thậm chí bề mặt cũng có độ nhám, sần sùi như gỗ, đá tự nhiên. Loại này được ưa chuộng nhất trên thị trường, thường sử dụng cho các công trình nhà ở, văn phòng, khách sạn hay công trình công cộng.

IMG_0193_zps54df06df

- Laminate màu trơn dùng cho các trang trí có tính hiện đại như tấm ốp tường, ốp trần, quầy kệ. Loại này có hơn 100 màu để người tiêu dùng thoải mái lựa chọn.

- Với các công trình như quán ăn, cửa hàng, siêu thị, showroom… cần màu sắc bắt mắt thì các giải pháp về màu của Laminate rất thích hợp.

Laminate màu nhũ với bề mặt gương bóng, lấp lánh phản chiếu ánh sáng hay bề mặt kính cho cảm giác bóng bẩy và có chiều sâu. Hai loại này thích hợp cho không gian sang trọng như đại sảnh, hành lang hay hội trường của khách sạn, cao ốc bởi tính chất phản chiếu ánh sáng sẽ làm cho khung cảnh lung linh hơn.

- Ngoài ra, mẫu vải silk có bề mặt mượt như vải, màu mờ đục có gợn sóng. Mẫu da khi sờ tay lên bề mặt cũng có độ nhăn nhẹ của chất liệu da tự nhiên. Mẫu hoa văn 3D hay màu nhôm xước đêm lại cảm giác mới lạ và độc đáo cho không gian.

IMG_0188_zps1a3be04e

Ngay nay, con người ngày càng hướng tới những vật liệu tự nhiên và thân thiện với môi trường, trong khi đó gỗ và đá không phải là nguồn tài nguyên vô tận.

Laminate xuất hiện với khả năng mô phỏng vân gỗ, giả đá, đã làm thỏa mãn nhu cầu thị giác của người sử dụng, khả năng biến hóa đa dạng đáp ứng được tâm lý yêu thích sự mới lạ của con người. Vì thế, các sản phẩm sử dụng gỗ dán Laminate đang dần chiếm lĩnh trên thị trường đồ gỗ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mylinhlovely Xem bài viết
    mình thích ốp đá granỉt hơn nhưng thấy có vẻ phức tạp quá nên có khi mình lại dùng kính thôi. Chắc mình sẽ dùng kính màu vàng sáng như màu đá granit cho nhã nhưng không biết có ổn không
    khách trẻ hay chọn kính màu vàng chanh, cam và xanh cốm để ốp bếp, mình thấy nó sáng sủa, sạch sẽ mà ko "rợ" như những tông màu khác.
    MÀU CAM NHÉ
    64f96916-001a-486d-b28a-e53a7dbaf412_zps5abf4e1d

XANH CỐM NÀY
    DSC_1114_zps3320f338

NÀY LÀ VÀNG CHANH
    DSC_1079_zpse8f778a7
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 1,922 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

ngobui ơi giá cả của chất liệu laminate này có cao lắm ko bạn????????
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNa08 Xem bài viết
    Em thích chất liệu acrylic quá nhưng nghe nói vấn đề chống xước ko đc ổn lắm nên sẽ tìm hiểu thêm nữa rồi quyết định sau vậy! Bếp nhà em hiện giờ cũng lát gạch granit lai chùi cũng ko quá khó khăn đâu! Lại rẻ và cũng đẹp nữa!
    Bạn chú ý nhé, về chất liệu bề mặt thì laminate nhất là của các hãng tên tuổi như kingdom hay formica sẽ cứng hơn acrylic khá nhiều. Nhưng acrylic có độ bóng và chiều sâu hơn, thêm nữa tấm bề mặt thường có chiều dày 0,7-1mm, chất liệu đồng nhất nên với nhưng vết xước vừa phải chỉ cần lấy thêm chai dầu đánh bóng (giá chỉ 2-300k) là có thể lại như mới, với nhưng vết lớn hơn thì cũng khó nhận ra do bên trong vết xước vẫn là acrylic cùng màu. Còn laminate tuy cũng có loại tấm bề mặt dày dến 1mm nhưng thực chất lớp cứng bóng bề mặt lại khá mỏng, khi có lực đủ lớn làm hỏng lớp bề mặt này sẽ lộ ra các lớp khác bên dưới và ko còn cách nào sửa chữa nữa.
    Nhưng xét cho cùng, ta đang bàn về chất liệu làm cánh cửa, theo phương thẳng đứng, các tác nhân gây xước thông thường chỉ có thể làm hại đến các góc, cạnh của cánh tủ, trừ khi cố tình hoặc em bé dùng vật sắc nhọn gạch vào. Do đó nơi cần chống trày nhiều nhất là các cạnh tủ và các bề mặt nằm ngang có vật khác đặt lên trên. Vậy ta cần phải lựa chon xem loại chỉ nhựa dán cạnh nào chống xước tốt là ok. Hoặc cao cấp hơn ta có thể dùng nẹp bằng nhôm có độ cứng cao hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Về cơ bản trong 3 loại cốt gỗ công nghiệp thì độ chịu nước từ cao xuống thấp là gỗ dán (polywood) tiếp đó là ván dăm (tráng melamin 2 mặt là thành MFC) rồi kém nhất vẫn là MDF. Do đó cùng 1 hãng thì MDF phủ melamin hay sơn bóng thì cũng ko thể chịu nước bằng MFC dc cho dù cả 2 cùng là loại chịu nước. Ưu điểm của MDF là phẳng tuyệt đối, phẳng hơn ván dăm khá nhiều và hơn đứt gỗ dán. Do đó MDF hay dc dùng làm cốt của các cánh tủ theo kiểu hiện đại. Còn thùng tủ nhất là tủ bếp thì lời khuyên là dùng gỗ dán hoặc ván dăm làm cốt, loại chịu nước thì càng tốt. Lưu ý 1 điều là MDF luôn đắt hơn ván dăm cùng chiều dày cho dù là có chống ẩm hay ko. Kinh phí của bạn đang phải cân nhắc thì ko có lý do gì lại chọn MDF thay vì ván dăm làm thùng tủ. Bạn có thể lựa chọn loại có tráng sẵn melamin (MFC) hoặc chỉ cốt ván rồi sơn màu theo ý, nếu bên thi công cẩn thận bạn đã có 1 căn bếp khá bền rồi. Còn cánh cửa thì tù bạn, hiện giờ có khá nhiều chất liệu để ban chọn. Nếu thích kiểu hiện đại bạn cứ lấy cốt MDF, loại chống ẩm càng tốt còn bề mặt có thể là acrilyc, laminate, uv hay sơn bóng theo công nghệ sơn oto...
    Riêng về gỗ căm xe, nếu bạn ko thích vân gỗ mà bạn sơn màu đè lên thì quá phí, bạn có thể chon các loại gỗ ghép của cơ sở uy tín, thường cốt của nó là gỗ thông, cao su, tràm, xoan.. Nếu dc xử lý tốt, mấy loại này cũng bền ko kém gỗ thịt thường là bao, giá thành lại dễ chấp nhận, bạn có thể sơn mầu tù ý mà ko tiếc.
    Bạn ơi !Vậy bếp xài MFC chống ẩm có vẻ ổn nhất. Bạn cho mình hỏi luôn là giường, tủ áo, bàn trang điểm nếu sử dụng dụng gỗ công nghiệp thì nên xài loại nào, mình thấy các cơ sở họ hay sử dụng MDF thường, nhờ bạn tư vấn thêm cho mình! Cảm ơn bạn nhiều !
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi !Vậy bếp xài MFC chống ẩm có vẻ ổn nhất. Bạn cho mình hỏi luôn là giường, tủ áo, bàn trang điểm nếu sử dụng dụng gỗ công nghiệp thì nên xài loại nào, mình thấy các cơ sở họ hay sử dụng MDF thường, nhờ bạn tư vấn thêm cho mình! Cảm ơn bạn nhiều !
    Bạn thik theo phong cách nào. Mặt trắng tráng melamine, laminate hoặc sơn bóng hay dán veneer?
    Nếu thik mặt trắng bóng thì chọn cốt ván dăm, vừa rẻ lại chịu ẩm tốt hơn. Bên mặt cần phẳng như cửa tủ thì dùng mdf
    Nếu bạn thik kàu gỗ tự nhiên thì dùng ván gỗ dán hoặc gỗ ghép thanh phủ veneer sơn pu bóng
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNa08 Xem bài viết
    ngobui ơi giá cả của chất liệu laminate này có cao lắm ko bạn????????
    Vật liệu phủ laminate có nhiều loại. Bề mặt đẹp của những hãng có tên tuổi thường rất đắt, ngang hoặc cao hơn cả acrylic.
    Những loại cấp thấp hơn thường của tq sx, giá có mềm hơn nhưng khi hoàn thiện 2 mặt, giá vật liệu thường đắt gấp đôi ván tráng melamine, mfc...
    • 114 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ cho mình hỏi chút: đã có mẹ nào dùng chậu rửa bát đặt âm dưới mặt đá chưa, cách này có nhược điểm gì ko vậy
    mình xin cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuandoanh Xem bài viết
    các mẹ cho mình hỏi chút: đã có mẹ nào dùng chậu rửa bát đặt âm dưới mặt đá chưa, cách này có nhược điểm gì ko vậy
    mình xin cảm ơn
    Châu rửa đặt âm dưới mặt đá có ưu điểm là ko có gờ nên dễ dàng lau nước xuống chậu, vệ sinh mặt đá dễ dàng hơn, đá nếu khoét và bo cạnh chuẩn sẽ rất sang, chậu sẽ sâu hơn do được lợi chiều dày của đá.
    Nhưng cũng có khá nhiều nhược điểm, do cạnh khoét đá bị hở ra nên phải gia công phần này rất tỉ mỉ mới đẹp dc, chậu không dc đỡ bằng mặt đá nên phải làm hệ thống đỡ bằng gỗ trong tủ khá phức tạp, thêm nữa do chậu âm xuống nên khoang tủ dưới chậu sẽ mất rất nhiều diện tích, sẽ khó để đồ đạc vào đây. Do chậu đặt dưới mặt đá nên khó vệ sinh khe tiếp giáp giữa đá và chậu, thêm nữa về lâu về dài rất dễ bị dò nước vào tủ khi keo silicon dùng lâu sẽ lão hóa.