TIN TÀI TRỢ.

Đàn ông xây NHÀ, đàn bà xây TỔ ẤM

• 404 Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 617 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Star light-Bề mặt siêu bóng lấp lánh ánh sao trời

starlight-red
    starlight-red_zpsc39d2fe2

starlight sapphire
    starlightsapphire_zpse8952e94

starlight white
    starlightwhite_zps74c7f6ea

starlight-black
    starlight-black_zpsadac9d5f

starlight ruby
    starlightruby_zps946b80ab

starlight violet
    starlightviolet_zpsb4a0891a

starlight red
    starlightred_zps6001eabf

starlight brown
    starlightbrown_zps7477cdaf

starlight blue
    starlightblue_zps391596a9

starlight citrine
    starlightcitrine_zpsdf759723

starlight green
    starlightgreen_zps0f9112b7

starlight grey
    starlightgrey_zps2713ca7f

starlight black
    starlightblack_zpsd529d468

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    dòng Venetian với kiểu dáng sang trọng, nghệ thuật nhưng hơi kén không gian và nội thất

venetian-sunset
    venetian-sunset_zps78940197

venetian sunset
    venetiansunset_zps5e8b5169

venetian-duck
    venetian-duck_zps2f7bb332

venetian night
    venetiannight_zps2d2cf544

venetian-day
    venetian-day_zps63cd9f19
    • 535 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngobui Xem bài viết
    Star light-Bề mặt siêu bóng lấp lánh ánh sao trời

starlight-red
    starlight-red_zpsc39d2fe2

starlight sapphire
    starlightsapphire_zpse8952e94

starlight white
    starlightwhite_zps74c7f6ea

starlight-black
    starlight-black_zpsadac9d5f

starlight ruby
    starlightruby_zps946b80ab

starlight violet
    starlightviolet_zpsb4a0891a

starlight red
    starlightred_zps6001eabf

starlight brown
    starlightbrown_zps7477cdaf

starlight blue
    starlightblue_zps391596a9

starlight citrine
    starlightcitrine_zpsdf759723

starlight green
    starlightgreen_zps0f9112b7

starlight grey
    starlightgrey_zps2713ca7f

starlight black
    starlightblack_zpsd529d468
    -Các mẫu nhìn đẹp,chắc hầu hết nhân tạo thì phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hunglocfurniture344 Xem bài viết
    -Các mẫu nhìn đẹp,chắc hầu hết nhân tạo thì phải.
    dạ, có bạn hỏi về đá nhân tạo nên em post hình mẫu lên cho mọi người tham khảo luôn ah.
    tuy nhiên, chưa có nhiều thời gian nên em mới chỉ up sp của technistone thôi, vẫn còn rất nhiều mẫu đá đẹp của vicostone em đang tổng hợp dở dang
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có một nơi thường bị bỏ quên, phủ bụi, nhưng hóa ra lại là “mảnh đất hứa” cho những ai khéo léo và sáng tạo. Đó chính là những góc nhà, chúng có thể dễ dàng sinh động và đẹp hơn hẳn, trở thành nơi mà bạn yêu thích nhất trong nhà mình chỉ nhờ vài thao tác và thay đổi đơn giản, chẳng hạn như:

Đặt kệ

Những chiếc kệ không chỉ giúp bạn giấu góc xấu mà còn tận dụng diện tích. Trên kệ, bạn bày vài cuốn sách đang đọc, vài món đồ kỷ niệm, đồ trang trí; nếu có điều kiện, bạn có thể đầu tư thêm ít âm thanh và ánh sáng, khiến nơi này trở thành một “phòng trưng bày” nho nhỏ. Với những chiếc kệ thế này, bạn vừa được bày đồ mà lại chẳng phải bận tâm tìm mua tranh treo trang trí nữa đấy chứ.

Có rất nhiều kiểu kệ có thể được "trưng dụng" làm điểm nhấn cho góc nhà đẹp:

webtretho_corner_floating_500
    (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_orange_500

webtretho_corner_box_500

webtretho_corner_pipe_500

webtretho_corner_diningroom_495

Bạn có thể dùng kệ ở bất cứ căn phòng nào trong nhà: phòng bếp, phòng ăn, phòng ngủ, phòng làm việc, phòng tắm. Những chiếc kệ áp góc cũng có thể phối hợp với các món đồ chính khác như giường, bàn, tủ… để hoàn chỉnh vẻ đẹp hiện đại của căn phòng mà không đòi hỏi phải có thêm những món trang trí rườm rà - rất dễ biến căn nhà nhỏ trở nên bừa bộn, rối mắt.

webtretho_corner_bathroom_495
    Những ngăn kệ nhẹ nhàng để gọn những món lặt vặt trong phòng vệ sinh (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_bedroom_500
    Chiếc kệ lớn áp vào góc phòng ngủ (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_studyroom_500
    Góc làm việc thoáng đãng mà vẫn đảm bảo cho chủ nhân có chỗ bày bừa và cất trữ đồ đạc (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_livingroom_500
    Những ngăn kệ đơn giản, gọn gàng theo phong cách căn phòng (Ảnh: Internet)

Tạo không gian riêng
    Nhà bạn không có đủ diện tích để có một thư phòng riêng đáng mơ ước như trên phim trên báo, thì đây, một góc khuất trong nhà cũng có thể trở thành nơi đọc sách lý tưởng cho bạn trau dồi kiến thức hoặc chìm đắm vào thế giới tưởng tượng của mình… 1-2 chiếc ghế thoải mái, 1-2 chiếc đèn đủ sáng (nếu góc này ở cạnh cửa sổ sáng mát thì càng tuyệt), cùng chiếc kệ sách chữ L hoặc chỉ đơn giản là vài cuốn sách chồng lên nhau là ổn rồi đó!

webtretho_corner_readingnook_2_495
    Tận dụng góc nhà cạnh cửa sổ chan hòa ánh nắng để đọc sách (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_relax_495
    Thay đổi một chút, bạn đã có thể có một góc riêng nho nhỏ thôi nhưng hợp tính cách (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_readingnook_495
    Một góc nhỏ ghi chép vào cuối ngày (Ảnh: Internet)

Lắp đặt ánh sáng hợp lý cũng có thể làm nổi bật khu vực góc nhà, khiến nó xinh đẹp hơn, để trở thành góc ăn bánh uống trà hay góc ngồi thư giãn của bạn. Hoặc không kê bàn ghế hay bất cứ gì, bạn chỉ cần dán những tấm ảnh chụp xinh đẹp của mình lên tường và gọi đây là góc kỷ niệm cũng rất dễ thương đó!

webtretho_corner_photosframe_500
    Bạn có thể chọn những khung hình hơi đặc biệt một chút... (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_photos_500
    ... hoặc dùng cách trổ tài sắp xếp hình ảnh ấn tượng (Ảnh: Internet)

Với các bé cũng vậy, những góc nhà không nhất thiết phải là nơi đáng sợ và đáng ghét – nơi bé thường bị bố mẹ phạt úp mặt vào tường để suy nghĩ về “tội lỗi” của mình. Bạn có nên biến nơi đây thành góc chơi đùa của bé, để bé không đi phá phách lung tung và không bị phạt nữa chăng?

webtretho_corner_kid_495
    Thử nghĩ xem, nếu ngày nhỏ được bố mẹ làm cho một góc chơi đùa thế này, bạn có thích mê tơi? (Ảnh: Internet)

Góc xanh
    Góc trồng và bày những chậu cảnh, hoặc nếu góc này nằm trong bếp, bạn có thể trồng vài chậu cây rau thơm vừa trang trí, vừa để dùng dần…

webtretho_corner_plant_2_500
    Tùy theo không gian và sở thích, bạn có thể đặt những chậu cây to hoặc nhỏ (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_plant_495
    Bạn cũng có thể dùng nhiều chậu cây để làm thành một khu vườn xinh xắn (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_plant_500
    Chậu cây ở góc phòng và những "bạn đồng hành" được đặt rải rác (Ảnh: Internet)

Hãy cùng trổ tài biến hóa những góc nhà yêu nào!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 535 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Có một nơi thường bị bỏ quên, phủ bụi, nhưng hóa ra lại là “mảnh đất hứa” cho những ai khéo léo và sáng tạo. Đó chính là những góc nhà, chúng có thể dễ dàng sinh động và đẹp hơn hẳn, trở thành nơi mà bạn yêu thích nhất trong nhà mình chỉ nhờ vài thao tác và thay đổi đơn giản, chẳng hạn như:

Đặt kệ

Những chiếc kệ không chỉ giúp bạn giấu góc xấu mà còn tận dụng diện tích. Trên kệ, bạn bày vài cuốn sách đang đọc, vài món đồ kỷ niệm, đồ trang trí; nếu có điều kiện, bạn có thể đầu tư thêm ít âm thanh và ánh sáng, khiến nơi này trở thành một “phòng trưng bày” nho nhỏ. Với những chiếc kệ thế này, bạn vừa được bày đồ mà lại chẳng phải bận tâm tìm mua tranh treo trang trí nữa đấy chứ.

Có rất nhiều kiểu kệ có thể được "trưng dụng" làm điểm nhấn cho góc nhà đẹp:

webtretho_corner_floating_500

webtretho_corner_orange_500

webtretho_corner_box_500

webtretho_corner_pipe_500

webtretho_corner_diningroom_495

Bạn có thể dùng kệ ở bất cứ căn phòng nào trong nhà: phòng bếp, phòng ăn, phòng ngủ, phòng làm việc, phòng tắm. Những chiếc kệ áp góc cũng có thể phối hợp với các món đồ chính khác như giường, bàn, tủ… để hoàn chỉnh vẻ đẹp hiện đại của căn phòng mà không đòi hỏi phải có thêm những món trang trí rườm rà - rất dễ biến căn nhà nhỏ trở nên bừa bộn, rối mắt.

webtretho_corner_bathroom_495
    Những ngăn kệ nhẹ nhàng để gọn những món lặt vặt trong phòng vệ sinh (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_bedroom_500
    Chiếc kệ lớn áp vào góc phòng ngủ (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_studyroom_500
    Góc làm việc thoáng đãng mà vẫn đảm bảo cho chủ nhân có chỗ bày bừa và cất trữ đồ đạc (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_livingroom_500
    Những ngăn kệ đơn giản, gọn gàng theo phong cách căn phòng (Ảnh: Internet)

Tạo không gian riêng
    Nhà bạn không có đủ diện tích để có một thư phòng riêng đáng mơ ước như trên phim trên báo, thì đây, một góc khuất trong nhà cũng có thể trở thành nơi đọc sách lý tưởng cho bạn trau dồi kiến thức hoặc chìm đắm vào thế giới tưởng tượng của mình… 1-2 chiếc ghế thoải mái, 1-2 chiếc đèn đủ sáng (nếu góc này ở cạnh cửa sổ sáng mát thì càng tuyệt), cùng chiếc kệ sách chữ L hoặc chỉ đơn giản là vài cuốn sách chồng lên nhau là ổn rồi đó!

webtretho_corner_readingnook_2_495
    Tận dụng góc nhà cạnh cửa sổ chan hòa ánh nắng để đọc sách (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_relax_495
    Thay đổi một chút, bạn đã có thể có một góc riêng nho nhỏ thôi nhưng hợp tính cách (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_readingnook_495
    Một góc nhỏ ghi chép vào cuối ngày (Ảnh: Internet)

Lắp đặt ánh sáng hợp lý cũng có thể làm nổi bật khu vực góc nhà, khiến nó xinh đẹp hơn, để trở thành góc ăn bánh uống trà hay góc ngồi thư giãn của bạn. Hoặc không kê bàn ghế hay bất cứ gì, bạn chỉ cần dán những tấm ảnh chụp xinh đẹp của mình lên tường và gọi đây là góc kỷ niệm cũng rất dễ thương đó!

webtretho_corner_photosframe_500
    Bạn có thể chọn những khung hình hơi đặc biệt một chút... (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_photos_500
    ... hoặc dùng cách trổ tài sắp xếp hình ảnh ấn tượng (Ảnh: Internet)

Với các bé cũng vậy, những góc nhà không nhất thiết phải là nơi đáng sợ và đáng ghét – nơi bé thường bị bố mẹ phạt úp mặt vào tường để suy nghĩ về “tội lỗi” của mình. Bạn có nên biến nơi đây thành góc chơi đùa của bé, để bé không đi phá phách lung tung và không bị phạt nữa chăng?

webtretho_corner_kid_495
    Thử nghĩ xem, nếu ngày nhỏ được bố mẹ làm cho một góc chơi đùa thế này, bạn có thích mê tơi? (Ảnh: Internet)

Góc xanh
    Góc trồng và bày những chậu cảnh, hoặc nếu góc này nằm trong bếp, bạn có thể trồng vài chậu cây rau thơm vừa trang trí, vừa để dùng dần…

webtretho_corner_plant_2_500
    Tùy theo không gian và sở thích, bạn có thể đặt những chậu cây to hoặc nhỏ (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_plant_495
    Bạn cũng có thể dùng nhiều chậu cây để làm thành một khu vườn xinh xắn (Ảnh: Internet)

webtretho_corner_plant_500
    Chậu cây ở góc phòng và những "bạn đồng hành" được đặt rải rác (Ảnh: Internet)

Hãy cùng trổ tài biến hóa những góc nhà yêu nào!
    -Bạn bổ sung thêm một số kệ rượu góc cũng đẹp nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    -Bạn bổ sung thêm một số kệ rượu góc cũng đẹp nữa.
    bài viết trên em sưu tầm trên WTT đấy anh ah. trình của em thì ko đủ để có bài viết hay như thế đâu
    trước em chụp nhiều lắm nhưng trong 1 lần đi du lịch bị mất lap và máy ảnh nên giờ gần như tay trắng rồi, hikhik
    em post tạm hình 1 số tủ rượu em vừa làm cả nhà nhé

tủ này làm bằng gỗ dổi, tiệp màu với bàn thờ
    DSC_1200_zpse857865b

tủ này làm bằng gỗ CN
    DSC_0917_zps38df85cf
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẫu này thì đơn giản thôi. tủ tượu thực chất chỉ là 1 khoang thuộc tủ bếp trên nhưng chủ nhân của nó rất chăm chút và đầu tư cho những chai rượu đặt trên đây

DSC_0361_zps992ae637
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNa08 Xem bài viết
    đây là mua 2 bếp riêng lẻ rồi về nhờ thợ lắp chung lại đúng ko ạ?
    đúng rồi mẹ MeNa08 ah, bếp này gọi là bếp domino, người ta thiết kế để ghép 2 hoặc 3 bếp với nhau.

Nếu ghép cùng hãng, với những model phù hợp thì rất đẹp và đồng bộ, tuy nhiên do cũng có những chuẩn chung nên dù khác hãng vẫn có thể ghép lại mà hình thức cũng tương đối.

như trong hình mình chụp là bếp do Hafele VN phân phối. và giá 2 bếp từ và điện ghép lại với nhau rẻ hơn bếp có 2 điện và 2 từ là giá của bếp Hafele mẹ nó nhé
    • Toh
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 40 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

thật sự là cần phải đánh dấu top này để nghiên cứu!cám ơn chủ top ,bài viết thật hữu ích ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 117 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

ngobui ơi cho mình hỏi: Mình có tham khảo tủ bếp, có nơi báo cho mình: tủ bếp gỗ xoan đào là 3,6tr/m dài, tủ bếp thùng gỗ dổi mặt cánh gỗ MDF lõi xanh chống ẩm, phun sơn chống ố là 3,5tr/m dài.

Mình cũng ít thấy các mẹ trên này làm tủ bếp gỗ dỗi, theo bạn gỗ này làm tủ bếp có ổn không? Giá đấy thế nào (về chất lượng thì chỗ tủ bế này cũng được nhiều mẹ trên này phản hồi tốt, ở mức hợp lý).

Nếu gỗ dổi không ổn thì mình làm thùng gỗ xoan đào mặt cánh mdf lõi xanh phun sơn được không?

(Giá báo trên đã bao gồm các loại tay nắm, bản lề... thường của TQ).

Cảm ơn bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebong08 Xem bài viết
    ngobui ơi cho mình hỏi: Mình có tham khảo tủ bếp, có nơi báo cho mình: tủ bếp gỗ xoan đào là 3,6tr/m dài, tủ bếp thùng gỗ dổi mặt cánh gỗ MDF lõi xanh chống ẩm, phun sơn chống ố là 3,5tr/m dài.

Mình cũng ít thấy các mẹ trên này làm tủ bếp gỗ dỗi, theo bạn gỗ này làm tủ bếp có ổn không? Giá đấy thế nào (về chất lượng thì chỗ tủ bế này cũng được nhiều mẹ trên này phản hồi tốt, ở mức hợp lý).

Nếu gỗ dổi không ổn thì mình làm thùng gỗ xoan đào mặt cánh mdf lõi xanh phun sơn được không?

(Giá báo trên đã bao gồm các loại tay nắm, bản lề... thường của TQ).

Cảm ơn bạn nhé.
    gỗ dổi mình thường làm cửa và thang. khi nào có khách yêu cầu bên mình mới làm thêm tủ rượu chứ chưa thấy xưởng nào dùng gỗ dổi làm tủ bếp cả mebong08 ah

giá cả mình ko đánh giá dược là đắt hay rẻ vì còn phụ thuộc vào kiểu dáng tủ, chất liệu gỗ, tay nghề thợ, chất lượng phụ kiện...

phương án làm tủ bếp với thùng gỗ xoan đào, mặt cánh mdf lõi xanh phun sơn được đấy. chú ý công đọan phun sơn mẹ nó nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 117 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó trả lời rất nhanh. Cho mình hỏi kỹ hơn là mặt cánh tủ gỗ MDF lõi xanh: xuất xứ của gỗ này? (ngoài An cường ra còn nhiều loại không, kiểm tra thế nào để biết chính xác?). Hị hị, có đọc bào của mẹ nó về các loại gỗ, nhưng mà vẫn mù mịt lắm.
    Hai nữa là công đoạn phun sơn, mẹ nó cho biết sơn PC, sơn bóng, sơn màu, sơn 2K, sơn trắng chống ố.... thì sơn nào tốt nhất. Mình muốn sơn tủ dưới màu ghi, tủ trên màu trắng, thì dùng loại sơn gì là tốt, bền màu và chống xước. Yêu cầu xưởng phải có sơn máy hay sơn thủ công, sơn mặt cánh hay đủ các cạnh?
    Ba là gỗ mdf có sẵn mặt phẳng chỉ việc sơn hay phải dán veerer?

Hị hị, cảm ơn mẹ nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebong08 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó trả lời rất nhanh. Cho mình hỏi kỹ hơn là mặt cánh tủ gỗ MDF lõi xanh: xuất xứ của gỗ này? (ngoài An cường ra còn nhiều loại không, kiểm tra thế nào để biết chính xác?). Hị hị, có đọc bào của mẹ nó về các loại gỗ, nhưng mà vẫn mù mịt lắm.
    Hai nữa là công đoạn phun sơn, mẹ nó cho biết sơn PC, sơn bóng, sơn màu, sơn 2K, sơn trắng chống ố.... thì sơn nào tốt nhất. Mình muốn sơn tủ dưới màu ghi, tủ trên màu trắng, thì dùng loại sơn gì là tốt, bền màu và chống xước. Yêu cầu xưởng phải có sơn máy hay sơn thủ công, sơn mặt cánh hay đủ các cạnh?
    Ba là gỗ mdf có sẵn mặt phẳng chỉ việc sơn hay phải dán veerer?

Hị hị, cảm ơn mẹ nó.
    Gỗ MDF lõi xanh ngoài an cường thì còn rất nhiều hãng cung cấp, nếu là ván nhập Malaixia cũng có chất lượng tốt. Bạn lưu ý lõi xanh chỉ về mặt hình thức, dc các hãng sản xuất cho thêm phẩm mầu trong quá trình sản xuất, để dễ phân biệt. Hóa chất chống ẩm ko có màu nên ván chống ẩm loại tốt ko cứ phải lõi màu xanh và ngược lại. Do đó ván có chất lượng hay ko phụ thuộc hoàn toàn vào nhà thầu thi công, cách tốt nhất là bạn cắt 1 phần tấm ván dùng làm tủ của bạn ngâm nước và kiểm nghiệm thực tế.
    Về sơn đúng là cũng có rất nhiều loại, mỗi loại lại có rất nhiều nhà sản xuất, chất lượng cũng rất khác nhau. Đến mình cũng chưa biết hết dc. Tùy từng hình thức mà chọn loại thích hợp, bạn cứ nói bên cung cấp cho bạn vài mẫu đã sơn hoàn thiện rồi kiểm tra cho nó cẩn thận, sau đó khi nào có sản phẩm thì mang ra so sanh là ok. Thường các xưởng gỗ đều dùng máy nén khí và phu sơn thủ công, nên chất lượng phụ thuộc rất lớn vào tay nghề ng thợ sơn, sơn bằng máy như sơn ôtô thì còn rất hiếm.
    Cánh của bạn sơn màu trắng và ghi, ko còn thấy vân gỗ thì tốt nhất sơn thẳng lên mặt MDF, việc dán veneer vừa tăng giá thành lại làm bề mặt sơn khó mà phẳng dc.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heolun2006
    Chào anh ngobui!
    Cám ơn anh đã trả lời góp ý. Rất tiếc là anh ở HN nên không thể nhờ anh giúp cho.
    Vì vậy mình đã đi khảo sát vài nơi trong SG nhưng giờ rối quá muốn nhờ anh tư vấn giúp.
    Số là cái tủ bếp nhà mình bị mối ăn hư mất cái thùng tủ (mấy cái cánh tủ thì còn nguyên) do trước đây thùng đóng bằng mấy loại gỗ tạp ghép từng thanh từng thanh lại với nhau (như ván lót sàn ấy) nên giờ muốn đóng mới lại cái thùng bằng gỗ tốt 1 chút để tránh mối mọt.
    Đi vài nơi thì có nơi bảo đóng gỗ thịt căm xe nguyên tấm có chỗ lại bảo đóng gỗ căm xe nhưng ghép lại từng thanh từng thanh giống hiện nay (mình thấy giống như là loại dùng để lót sàn vậy) còn có nơi thì lại bảo đóng bằng MDF Mã lai, rồi bằng MFC của An Cường...
    Nhiều loại quá mình chả biết đâu mà lần...
    Vì vậy nhờ anh giúp cho nên đóng bằng loại nào thì tốt nhất, gỗ thịt hay ghép (cái này cũng không hiểu) hoặc MDF hay MFC gì đó (cái này cũng không hiểu nốt)?
    Nếu được anh có thể cho giúp cái tầm giá để còn biết mắc rẻ thế nào...
    Rất cảm ơn anh!
    1-Gỗ cămxe là loại gỗ tốt đấy bạn, gỗ rất cứng, chịu nước tốt, rất khó bị mối mọt.

2-Tất cả các tủ gỗ thịt thật ra đều phải ghép theo chiều dọc gỗ, bạn hình dung cây gỗ thì chiều cao thoải mái nhưng kiếm cây gỗ mà đường kính khoảng 1m thì rất khó.

trung bình cây gỗ thành phẩm có đường kính khoảng 60-70cm do đó sau khi cắt hết phần vỏ và bìa ngoài, tấm gỗ xẻ thành phẩm có chiều rộng 30-40cm là nhiều, các khổ gỗ lớn hơn rất hiếm và nếu có thì đắt hơn rất nhiều.

Chính vì vậy để làm dc 1 bộ tủ sâu 60cm thì ít nhất phải ghép 2 bản gỗ lại với nhau. Tất nhiên mối ghép có khít, đều vân, chất lượng tốt phụ thuộc hoàn toàn vào tay nghề ng thợ.

Thêm nữa việc ghép như vậy còn làm cho gỗ hạn chế bị cong, mo theo thớ gỗ, dù tấm gỗ có to cũng nên xẻ nhỏ ra và ghép lại (đối với nhưng tấm gỗ dày thì ko cần thiết)

Còn loại gỗ ghép thanh chính xác là loại chỉ có bản thanh khoảng 5-7cm, loại này còn ghép nối các thanh theo chiều dài để đạt đủ chiều cao.

do tận dụng được các mẩu gỗ vụn nến giá thành chắc chắn sẽ rẻ hơn, chất lượng cũng ko bằng do nhưng thanh ghép đuổi nhau nên chịu lực sẽ yếu đi và tồn tại những đường cắt ngang dù kỹ thuật ghép có cao đến bao nhiêu đi nữa.

3-MDF ko nên làm thùng bếp cho dù loại chống ẩm đi nữa, do đặc tính dễ bị trương nở, thêm nữa giá thành lại đắt hơn ván dắm, nếu làm thùng tủ bằng gỗ công nghiệp thì nên chọn MFC, tức là ván dăm phủ melamin 2 mặt, loại chống ẩm nhé, của an cường hay malay đều tốt, ko nên lấy loại của TQ.

MFC thì quan trọng là việc dán cạnh. Giá thành làm bằng MFC tất nhiên rẻ hơn gỗ cămxe rồi, nhưng bền chắc thì ko bằng, đc cái kiểu dáng đa dạng, hiện đại hơn.

Giá thành trong nam có khác biệt với ngoài bắc, nên mình ko tính cụ thể cho bạn dc.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heolun2006
    Cám ơn anh đã góp ý...
    Theo như anh vậy tốt nhất là nên làm bằng gỗ căm xe. Như vậy nếu dùng loại gỗ ghép bằng căm xe từng thanh 5-7cm (như ván sàn) thì thực có loại này không vậy anh hay chỉ là mấy loại gỗ tạp ghép lại, làm sao để nhận biết bây giờ?

có lọai ấy đó bạn nhưng để kiểm tra và nhận biết chất gỗ thì bạn phải nhờ người có hiểu biết về nghề mộc nhé
    • 535 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

có lọai ấy đó bạn nhưng để kiểm tra và nhận biết chất gỗ thì bạn phải nhờ người có hiểu biết về nghề mộc nhé
    -Mình bổ sung là gỗ ghép thanh 5-7 cm là loại ghép finger,tận dụng các miếng gỗ thừa ra,loại này nên sử dụng sản phẩm có thương hiệu tí,vì keo ghép không tốt rất dễ bị nứt.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 413 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

đồng ý với bác hungloc, bản thân thanh gỗ rất tốt mà keo ghép không tốt thì lúc thi công đã bị tét ra rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    -Mình bổ sung là gỗ ghép thanh 5-7 cm là loại ghép finger,tận dụng các miếng gỗ thừa ra,loại này nên sử dụng sản phẩm có thương hiệu tí,vì keo ghép không tốt rất dễ bị nứt.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gavaran Xem bài viết
    đồng ý với bác hungloc, bản thân thanh gỗ rất tốt mà keo ghép không tốt thì lúc thi công đã bị tét ra rồi
    Cũng chỉ đúng 1 phần thôi, thường thì ván gỗ ghép này các cơ sở sản xuất chỉ cung cấp cho các xưởng mộc, nên với các loại gỗ chất lượng cao như căm xe... thường sẽ được dùng với các loại keo tốt, máy móc sử lý cũng kỹ càng, giá thành cũng cao cấp. Khi các xưởng mộc cần giảm chi phí họ sẽ lấy các loại ván ghép bằng các loại gỗ rẻ tiền hơn, vì chi phi nguyên liệu gỗ cao hơn keo và các nguyên liệu khác nhiều. Nên khi dùng các loại ván ghép bằng gỗ rẻ tiền như thông, cao su...mới cần phải xét kỹ nơi sản xuất, vì tuy gỗ rẻ tiền nhưng nếu dc xử lý tốt, máy móc chuẩn thì chất lượng hầu như ko kém các loại gỗ cao cấp. Tất nhiên trừ trường hợp các xưởng gỗ đặt hàng hoặc tự sản xuất lấy mới có hiện tượng cọc cạch này..
    • 373 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Gỗ MDF lõi xanh ngoài an cường thì còn rất nhiều hãng cung cấp, nếu là ván nhập Malaixia cũng có chất lượng tốt. Bạn lưu ý lõi xanh chỉ về mặt hình thức, dc các hãng sản xuất cho thêm phẩm mầu trong quá trình sản xuất, để dễ phân biệt. Hóa chất chống ẩm ko có màu nên ván chống ẩm loại tốt ko cứ phải lõi màu xanh và ngược lại. Do đó ván có chất lượng hay ko phụ thuộc hoàn toàn vào nhà thầu thi công, cách tốt nhất là bạn cắt 1 phần tấm ván dùng làm tủ của bạn ngâm nước và kiểm nghiệm thực tế.
    Về sơn đúng là cũng có rất nhiều loại, mỗi loại lại có rất nhiều nhà sản xuất, chất lượng cũng rất khác nhau. Đến mình cũng chưa biết hết dc. Tùy từng hình thức mà chọn loại thích hợp, bạn cứ nói bên cung cấp cho bạn vài mẫu đã sơn hoàn thiện rồi kiểm tra cho nó cẩn thận, sau đó khi nào có sản phẩm thì mang ra so sanh là ok. Thường các xưởng gỗ đều dùng máy nén khí và phu sơn thủ công, nên chất lượng phụ thuộc rất lớn vào tay nghề ng thợ sơn, sơn bằng máy như sơn ôtô thì còn rất hiếm.
    Cánh của bạn sơn màu trắng và ghi, ko còn thấy vân gỗ thì tốt nhất sơn thẳng lên mặt MDF, việc dán veneer vừa tăng giá thành lại làm bề mặt sơn khó mà phẳng dc.
    Bạn Ngobui cho mình hỏi ở HN có thể mua MDF lõi xanh An Cường ở đâu được? Mình định đóng tủ bếp với thùng bằng xoan đào, còn mặt làm bằng MDF để có thể lựa chọn màu sắc phong phú theo ý mình và sau này nếu không thích có thể thay thế dễ dàng mặt.
    Con là thiên thần của ba mẹ :LoveStruc:
    FB nhà Sao: https://www.facebook.com/home.php#!/p...?id=1021654398
    eM00eM00p7