TIN TÀI TRỢ.

Cúng Tết: cần gì, vào lúc nào ?

• 797 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 393 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Hôm qua đêm giao thừa e cúng trong nhà trước rồi cúng ngoài sân, ko biết thế có đúng ko nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Làm theo mẹ Rennes là chuẩn đó. Hỏi anh google mấy bài văn khấn nửa là pờ phéch.
    • 55 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho em hong hot hoc tap kinh nghiem voi a
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 295 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Mèo Mun Xem bài viết
    Trời ơi đúng chỗ ấm ức của mẹ cháu rồi. Năm ngoái vừa H5N1 vừa năm con gà, chiều 30 mẹ cháu ra chợ mua đôi cá chép về cúng giao thừa. Thật ra theo kinh nghiệm các cụ thì mâm cỗ cúng sáng mùng 1 mới phải "cẩn trọng" nhất chứ lúc giao thừa thì cũng tuỳ, có nơi thiếu cái gì cũng được nhưng đừng thiếu chè lam, có nơi lại chú trọng nhất bát chè kho chứ cái khác có khuyết cũng không sao. Nhà em thì nhất nhất không được thiếu rượu, chè, đĩa mứt (nhà em năm nào cũng tự làm mứt cà rốt, mứt khoai tây và mứt gừng)...
    Em cũng đang lo không biết mâm cỗ cúng sáng mồng 1 của nhà mình năm nay sẽ như thế nào đây.
    Về người xông nhà thì cơ bản là hợp tuổi gia chủ (hợp mệnh), đừng xung/kỵ gì với năm đó, năm vừa qua làm ăn tấn tới cuộc sống suôn sẻ..., và người đó phải chúc gia đình mình Happy New Year một cách thật tâm.
    Em cũng đang chờ cao kiến của các mẹ đây.
    cỗ nhà mình chưa bao j có chè lam cả
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi nhà em ở Chung cư tầng 3 thì cúng giao thừa ở đâu vì cửa vào là hành lang va ban công sau nhưng hướng ra đường chính
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà e cũng chỉ có bàn thờ ông công ông táo, hình như tổ tiên gọi là ông bà ông vải ( phải k nhỉ))
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nha me carot giong nha minh qua.ca nha tu truoc ra sau chi co 1 ban tho duy nhat de cung ram thoi.minh cung dang ban khoan ko biet cung bai the nao day.Nha minh ko tho cung ai ca nen cung thi ko biet noi gi,khan gi.ai giup minh voi
    • 79 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bạn mua cái quyển cúng ý...sẽ có tất cả các ngày cúng..mùng 1, ngày rằm, ông táo, tất niên, giao thừa có hết mà bạn
    • 97 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

tùy vào phong tục tập quán từng nơi...ở ngoài này cúng xong được ăn. cúng thì tùy thuộc vào từng ngày cúng...có thể là làm mâm cơm canh, nay chỉ hoa quả không
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 551 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hix , em cũng đang thắc mắc lắm về vụ này . Cứ đến mùng 3 mùng 4 tết là vợ chồng em lại đi lễ chùa , em mang tâm niệm là thành tâm là chính nên chỉ mang thẻ huơng với giọt dầu thôi ạ . năm nay có baby em muốn lễ khác , thấy các cô các mẹ chuẩn bị nào là hoa quả , sớ ... em thì chẳng biết gì . Mong các mẹ chỉ cho em , cách chuẩn bị đồ lễ , và cách khấn với ạ em rất cám ơn các mẹ
    • 291 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuminhvtv123 Xem bài viết
    bạn mua cái quyển cúng ý...sẽ có tất cả các ngày cúng..mùng 1, ngày rằm, ông táo, tất niên, giao thừa có hết mà bạn
    Tớ cũng mua quyển này 7y rồi nhưng chỉ để tham khảo thôi, còn lại cúng theo tâm mình nghĩ gì, cầu gì, xin gì.....
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cúng giao thừa thì cúng ngoài trời trước: Tiễn ông quan đương niên năm cũ, đón ông đương niên đương cảnh thành hoang năm mới sau đó vào cúng trong nhà: Thổ công, gia tiên nội ngoai nhà mình: Cúi xin các ngài linh thiêng về thụ hưởng lễ vật chứng giám lòng thành độ cho con chau an ninh khang thái mọi sự tốt lành gia đình hòa thuận....Hóa vàng bên ngoài sau đó vãi gạo muối tránh cô hồn chúng sinh lai vãng ....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 127 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình thì thấy việc cúng ông Táo hơi mâu thuẫn, trong bộ quần áo của ông Táo đã có con cá bằng giấy, nghĩa là cá để ông Táo cưỡi về trời, vậy cá sống làm gì nữa, đã cá sống thì thôi cá giấy, mà theo mình thì cúng cá giấy là hợp lý, vì cái gì liên quan đến cõi bên kia là dùng đồ giấy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Reenes rành chuyện cúng kiếng thật đấy!! Em xin bái phục.
    Năm nay nhà em bố em đi vắng rồi, để lại nguyên cái Tết cho em tự xoay sở. @@ Phải nói là choáng lắm luôn @@
    Cho em hỏi thêm xíu là 2 chị em em vừa xử lý xong đống thịt gà kho, mà ngày mốt là giao thừa rồi... có thể cúng món gì khác món gà được không các mẹ Ăn gà nữa chắc 2 chị em em chết mất @@
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có sưu tập được bài văn cúng ngày mùng 1 gửi bạn tham khảo

http://tuyentaphay.com/bai-cung-gia-...-tet-dung-nhat
    Tìm hiểu chia sẻ kiến thức nuôi bé cùng các mẹ
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4