TIN TÀI TRỢ.

Cúng Tết: cần gì, vào lúc nào ?

• 797 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Không biết có thể cúng bằng cá rán lên không nhỉ? Các mẹ truyền kinh nghiệm nhé.
    Chị Phương ơi, em mù tịt về chuyện cúng bái nhưng mà cúng táo quân ko thể cúng cá rán được đâu, hihi chị làm em buồn cười quá, cá phải còn sống thì mới cõng ông táo về chầu Ngọc Hoàng được chứ
    Hương Giang (Hà Nội)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 378 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bà, các chị, các mẹ... ơi!
    Thế người cúng (khấn, vái) thường là ai (bố, mẹ, chồng, hay vợ)? Em ở cùng bố mẹ chồng, nhưng gia đình chồng (ở Nam) chẳng biết cúng kiếc gì cả - các cụ cứ đại khái thôi (cho nên năm vừa rồi hạn ghê quá!), trong khi bố mẹ em (ở Bắc) thì cúng kỹ càng lắm. Em năm nay về làm dâu (dù là út) nhưng ở cùng các cụ, được (hay bị) các cụ giao hẳn cho chuyện lo việc cúng Tết, sưu tầm của các chị và "gia giảm" cho hợp với gia đình nhà em, nhưng không lẽ để "bà bầu bụng vượt mặt" đứng khấn à? Các chị cho em ý kiến sớm nhé. Thanks nhiều!
    CIyU
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các bác ơi , nhà em tình hình rất chi là tình hình. Đúng ngày 23 Tết phải đi công tác. Vậy em cúng cho ông Táo đi ngày 22 được không nhỉ. Đi sớm cho đỡ kẹt xe, lên sớm lại trình bày được nhiều hơn . Ôi không thì làm sao bây giờ các bác ơi......
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Huong Giang
    Chị Phương ơi, em mù tịt về chuyện cúng bái nhưng mà cúng táo quân ko thể cúng cá rán được đâu, hihi chị làm em buồn cười quá, cá phải còn sống thì mới cõng ông táo về chầu Ngọc Hoàng được chứ
    Cúng cá rán thì các cụ chỉ có nước ngồi xó bếp mà ăn thôi, lên trời gì nổi???
    Ơ, mà không biết nhà mình thì múc cá vàng trong bể cá lên cúng, đưa các cụ đi xong xuôi rồi lại thả vào bể, thì có sao không nhỉ? Nếu không sao, thì liệu năm nay các cụ có mắng cho là không chịu tậu "xe" mới cho các cụ không nhỉ? Còn nữa, nhà mình cúng ông Táo toàn bày lên ban thờ thôi (học theo mẹ), lại chẳng bao giờ làm lễ đón cụ về (hay là ngầm ý 30 Tết cụ về, mình làm mâm cơm cúng ngày tất niên luôn ý). Mà cúng giao thừa năm nào cũng chỉ 1 hướng ở ban công thôi, híc híc..

Giải hạn thì khoán gọn cho mẹ chồng lên chùa làm cho cả nhà
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Chị Lan ơi, lúc trước nhà em cũng giống như nhà chị đấy, có mỗi bàn thờ ông địa thôi nên cúng rằm, mùng 1 thậm chí cúng các cụ cũng tại bàn thờ đó luôn vì các cụ có bố mẹ cúng rồi mình chỉ thắp nhang tưởng nhớ thôi. Mấy năm nay có thêm bàn thờ Ông táo nên không phải cúng trên bếp nữa. Nhà chị chưa có bàn thờ ông táo thì cúng trên bếp cũng được. Gần tết em thường ra chợ TĐa mua giấy tiền vàng bạc có ghi sẵn ngày để cúng, còn mâm cúng thì có gì cúng nấy, nhà có những gì thì đem ra hết, cả nước ngọt và bia luôn. Em chưa cúng ông táo bằng cá chép bao giờ toàn cúng bằng thèo lèo và cò bay ngưa chạy thôi. Năm nay chị ăn tết ờ nhà hả, tết mẹ con em sang nhé.
    3Xqip7
    73cPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumeo
    Ơ, mà không biết nhà mình thì múc cá vàng trong bể cá lên cúng, đưa các cụ đi xong xuôi rồi lại thả vào bể, thì có sao không nhỉ? Nếu không sao, thì liệu năm nay các cụ có mắng cho là không chịu tậu "xe" mới cho các cụ không nhỉ
    Nếu sợ ông táo mắng thì chị tậu cho ông máy bay và DTDĐ luôn để ông lên tâu ngọc hoàng cho nhanh khỏi bị kẹt xe. Cá vàng cúng xong lại thả vào bể thì lam sao ông lên chầu trời được. Xe mọi người còn lên đời liên tục mà cá cứ dùng hoài một con kẻo ông giận đấy
    3Xqip7
    73cPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

- Welcome 2 mẹ con Bob sang nhà Carrot Tết này nhé ! Nhưng sang mồng 1 Tết đi, vì mồng 2 nhà tớ về thăm bà ngoại rồi :4:
    - Bác SN ơi ! em thấy MC em cũng cúng ông Táo 11h đêm 22 âm lịch đấy. Cụ nói là cho ông đi sớm khỏi kẹt xe kịp gặp Ngọc Hoàng để report cái sự ăn uống của gia đình
    - Nhân tiện mecarrot post cái bài tổng hợp cúng kiếng 3 miền lên đây, mẹ nào cần thì in ra, cứ thế mà cúng. Năm nay có cái list này rồi, em sẽ giao duyên 3 miền hehe
    Tập tin đính kèm
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 288 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

He he, Chị Sóc Nhím ơi !
    Chắc điệu này ông Táo nhà em phải lên chầu ngọc hoàng lúc ngọc hoàng chưa mở cửa quá. :4: :4: :4:
    Sáng 21 tết em phải về nhà nội đám giỗ rồi. Chiều 23 mới về lại. Là sao bây giờ.
    Chắc thà sờm hơn muộn chị nhỉ.
    Me Tun Em(TPHCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Híc híc, nhà S&N phải cúng từ 21 Tết rồi vì đi từ 22 . Thôi thì cho ông đi sớm ông về sớm vậy . Bây giờ thì lại lo không biết thả cá ở đâu? Mẹ Bob & me Rốt ở TD thì ra ngay cầu Kinh mà thả nhỉ. Nhà mình chỉ ra kênh Nhiêu lộc là gần, mà thả xuống đó là cá kẹt bùn ngay, bơi sao nổi đây?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 290 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecarrot
    - Nhân tiện mecarrot post cái bài tổng hợp cúng kiếng 3 miền lên đây, mẹ nào cần thì in ra, cứ thế mà cúng. Năm nay có cái list này rồi, em sẽ giao duyên 3 miền hehe
    Mẹ carrot ơi, cái file acrobat của chị bị lỗi, ko đọc được. Chị post lên bằng file excel được ko?

Cám ơn chị!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

À, nhân cái vụ cúng kiếng này em có thắc mắc nhỏ muốn hỏi các mẹ miền Trung, nhất là mẹ Rennes: MC em thường gọi cúng "cô bác" là sao? Em nghe lạ quá vì ở nhà mẹ em chỉ có cúng ông bà (cúng trên bàn thờ tổ tiên ấy, chắc các mẹ ngoài Bắc gọi là cúng cụ đúng không, nhờ các mẹ confirm luôn nha), cúng đất đai thổ trạch và cúng cô hồn (ờ ngoài sân) thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

- MeoU ơi ! Cúng cô bác chính là cúng cô hồn ngoài Bắc đó
    - lanhu: WTT ko cho tải file excel lên bạn a. ! Nhắn tin cho mình email di mình sẽ gửi file excel cho
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 182 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Rốt và mẹ Bo , em nhận được file rồi.

Có mẹ nào đã nói là cúng sao có trong quyển "Lịch vạn sự" nhưng em đọc thấy khó hiểu quá, và những "bài vị" thì ko biết phải mua ở đâu nhỉ? Lại còn phải cúng hàng tháng nữa.

Lại có mẹ nói cúng giải sao trên chùa vào 8 tháng Giêng.

Em chưa hiểu rõ thế nào là đầy đủ lệ bộ ah.

Em chưa tự làm mấy vụ này bao giờ, nên bô lô ba la hỏi hơi nhiều, các mẹ đừng giận em spam nhé :4:.

PS: Em ở HN, mẹ nào biết chỗ mua chỉ em với nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 471 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Các bác ơi, giao thừa năm nay cúng gì hở các bác???
    Chọn người xông nhà năm mới tuổi gì thì tốt nhỉ???
    • 723 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntung
    Trời ơi đúng chỗ ấm ức của mẹ cháu rồi. Năm ngoái vừa H5N1 vừa năm con gà, chiều 30 mẹ cháu ra chợ mua đôi cá chép về cúng giao thừa. Thật ra theo kinh nghiệm các cụ thì mâm cỗ cúng sáng mùng 1 mới phải "cẩn trọng" nhất chứ lúc giao thừa thì cũng tuỳ, có nơi thiếu cái gì cũng được nhưng đừng thiếu chè lam, có nơi lại chú trọng nhất bát chè kho chứ cái khác có khuyết cũng không sao. Nhà em thì nhất nhất không được thiếu rượu, chè, đĩa mứt (nhà em năm nào cũng tự làm mứt cà rốt, mứt khoai tây và mứt gừng)...
    Em cũng đang lo không biết mâm cỗ cúng sáng mồng 1 của nhà mình năm nay sẽ như thế nào đây.
    Về người xông nhà thì cơ bản là hợp tuổi gia chủ (hợp mệnh), đừng xung/kỵ gì với năm đó, năm vừa qua làm ăn tấn tới cuộc sống suôn sẻ..., và người đó phải chúc gia đình mình Happy New Year một cách thật tâm.
    Em cũng đang chờ cao kiến của các mẹ đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 422 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntung
    Chọn người xông nhà thì bạn mua quyển lịch vạn sự năm 2006 trong đó có hướng dẫn tìm người xông nhà đấy (tìm sao cho hợp mệnh), trong đó có cả thời gian và hướng xuất hành năm mới để mọi điều tốt đẹp. Không thì cứ ra 1 nhà ông/bà bói mà hỏi tuổi nào hợp tuổi chủ nhà để xông đất. Cái chính là tìm người nhẹ vía, giỏi giang mà xông đất. Em thì vài năm gần đây toàn xông nhà (bố mẹ đẻ), giờ lấy chồng rồi thì chưa có kế hoạch gì... Cái chính là tâm lý thôi. Và em lì xì bố mẹ anh chị em nhiều, thế là ai cũng thích.
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,999 Bài viết

• 2,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ké vô đây 1 tí nhe mẹ cuntung (cười cầu tài cái nè :4: ):
    Các mẹ thông thái cho mình hỏi thăm cúng Ông Táo thì cúng những món gì vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 290 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co?
    Ké vô đây 1 tí nhe mẹ cuntung (cười cầu tài cái nè :4: ):
    Các mẹ thông thái cho mình hỏi thăm cúng Ông Táo thì cúng những món gì vậy?
    Mẹ mình dặn cúng ông Công ông Táo gồm:
    1. 1 lá sớ cầu an ( bán ở chùa, chỉ việc điền một số thông tin về gia đình)
    2. 3 con cá chép loại nhỏ bằng 2 ngón tay thôi
    3. Tiền vàng ( nhiều ít tuỳ gia chủ)
    4. Bộ mũ gồm 3 ông mua ngoài chợ rất nhiều.
    Ngoài ra có thể cúng thêm hoa quả và làm cơm canh nữa.
    Mẹ mình cũng dặn cúng cá và thả cá phải làm trước 12h trưa để ông Tao còn kịp chầu trời. :1:
    Sợ bị tắc đường!
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,999 Bài viết

• 2,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mắt nai
    Mẹ mình dặn cúng ông Công ông Táo gồm:
    1. 1 lá sớ cầu an ( bán ở chùa, chỉ việc điền một số thông tin về gia đình)
    2. 3 con cá chép loại nhỏ bằng 2 ngón tay thôi
    3. Tiền vàng ( nhiều ít tuỳ gia chủ)
    4. Bộ mũ gồm 3 ông mua ngoài chợ rất nhiều.
    Ngoài ra có thể cúng thêm hoa quả và làm cơm canh nữa.
    Mẹ mình cũng dặn cúng cá và thả cá phải làm trước 12h trưa để ông Tao còn kịp chầu trời. :1:
    Sợ bị tắc đường!
    Cám ơn Mắt nai nhiều nghen.
    • 179 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Có MẸ nào có kinh nghiệm cho e hỏi nhanh đáp gọn với!

Cúng giao thừa trong nhà trước hay ngoài trời trước hả các Mẹ?
    *Kha'nh Anh*
    kTlCafqkTlCp7

zqkPNrzzqkP
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4