TIN TÀI TRỢ.

Cúng Tết: cần gì, vào lúc nào ?

• 797 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mẹ R ơi, nhận đi cúng thuê đi. Thấy nhu cầu hơi bị nhiều thế này, mỗi nhà lì xì cho 1 ít, đủ tiền offline cả năm sau

Buồn cười Mẹ Rốt quá, cứ như là cúng cho xong nhiệm vụ nhỉ.

Các mẹ cúng gì thì cũng cẩn thận nhé. Nhớ năm đầu tiên lấy chồng em cũng "hăng" lắm. Dù là chỉ có 2 VC nhưng cũng muốn trổ tài. 23 nghỉ phép nguyên ngày để cúng vì nghe người ta nói cá phải thả trước 12h trưa nên sợ tối về cúng không kịp. Mua đủ kiểu vàng bạc, giầy hay hia gì đó, rồi thắp nến. Lúc 2 VC đang chờ hết nhang đứng nói chuyện ngoài đường. Một lúc sau nhìn vào thì sợ hết hồn, hết vía. Nến cháy đổ vào tiền vàng cháy đùng đùng, cháy sém cả bàn thờ

mẹ R cho hỏi "Cắm 28 cây đèn cầy cúng sao" là nhà nào cũng vậy? Không phụ thuộc vào sao của người nào à? Thế có phải cúng chân giò hay gà gì vào lúc giao thừa không??

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Ơ lạ nhỉ, mẹ Rens ơi, em tưởng cúng sao giải hạn người ta làm vào rằm tháng giêng chứ.
    Đúng là việc thờ cúng mỗi nhà mỗi kiểu, nhà em thì khi cúng mặn bao giờ cũng phải đủ 6 cái bát và 6 đôi đũa, đơm cơm thì đơm 5 bát vơi, một bát đầy vun... Rồi là khi làm cơm cúng thì không được nêm nếm...
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Đọc được thảo luận này thấy thú vị quá. Đúng là mỗi vùng miền, mỗi gia đình đều có cách làm khác nhau. Mẹ S&B xin góp chút kinh nghiệm như thế này:

- 23 âm lịch cúng ông công ông táo: gồm có cá chép (bắt buộc). [Có thể cá sống thì sau khi cúng phải đi phóng sinh ở hổ) hoặc cá chép rán: sau khi cúng thì thụ lộc :1: ]. Ngoài cá chép còn có thể có những lễ vật khác tuỳ tâm như hoa quả, vàng mã.

- 30 tết: cúng tất niên và giao thừa: gồm có gà và xôi kèm mâm ngũ quả. Mâm ngũ quả có chuối xanh, quất, bưởi, và các loại quả khác có màu sắc tươi đẹp (5 thứ quả). Mâm ngũ quả này cần chọn quả xanh, vì cần để cúng trong suốt thời gian tết. Vàng hương và một chút gạo muối để khao chúng sinh. (sau giao thừa sẽ rắc ra ngoài sân, ngõ để khao chúng sinh, những người không có ai hương khói, chết cầu bơ cầu bất).

- 4 hoặc 6 tết: cúng hết tết (lễ hoá vàng, lễ đưa ông vải): gồm lễ vật mặn: xôi + giò nạc, gà hoặc chân giò, hoa quả. Cúng xong là hoá vàng luôn. Sau đó là chuẩn bị các món ăn ngon để liên hoan cùng khách khứa và gia đình.

Ngoài ra trong thời gian từ 30 tết đến khi hoá vàng, mình nên thắp một nén nhang vào buổi sáng. Luôn để một chén nước lã trên ban thờ, thay mới mỗi lần thắp hương. Từ 23 đến 30 kiêng không thắp hương.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Thì đi cúng thuê mỗi năm đấy, cho nhà chồng đấy, đủ lặc lìa lặc lọi rồi mẹ S&N ui! :4:

Thì tất nhiên là cúng bái mỗi miền mỗi khác rồi, giống như nằm cữ cũng thế, mấy mẹ nhỉ!

Cái 28 cây đèn cầy ấy, mình nghe mẹ mình giải thích là tượng trưng cho "nhị thập bát tú", tức là 28 vì sao trên trời, người nào mang sao nào cũng dính hết :4:

Mẹ S&B ơi, nhà mình cũng khao chúng sinh nữa, nhưng nhiều quá, hôm qua type thiếu trước, hụt sau! Cũng cầm chén muối+gạo đi tung ra ngoài hẻm, hồi trước cũng mắc cở lắm, cứ như bà lên đồng , sau thì kệ, chai mặt luôn! Vì nhiều người cũng giống mình.
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhièu nhièu, cúng la ván đề nan giải của em nũa, huhu vạy các mẹ co biét quyẻn sách dạy cách cúng bán ở đâu không, chỉ em vói
    TPHCM
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Khiếp nghe bác Bôi list mà em... choáng. Mẹ đẻ em cũng cúng gần giống như thế nhưng em chẳng học được gi cả, giống mẹ Bi bầu, sao năm nay thì biết năm nay, cứ sang năm là quên tiệt. May nhà ông bà nội Tít cũng đơn giản hơn chuyện cúng tế, cũng có cúng 23 này, cơm tất niên này, cúng giao thừa này, cúng cơm sáng mồng 1, thế là hết, đến mông 3, mông 4 gì đó là hoá vàng. Nhớ ngày trước còn ở nhà với bố mẹ, cứ suốt ngày nịnh bố để bố đồng ý cho hoá vàng sớm (mồng 2), chứ ko thì bữa nào cũng phải cúng.. ối zời đi đâu nhanh nhanh chóng chóng cũng phải về kịp giờ cúng..
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình nghĩ lòng thành là chính. Sai xót gì chắc các cụ cũng lượng thứ. Có người khấn bài bản nghe hay lắm. Mình thì chịu, nghĩ gì nói nấy. Nhiều lúc đang khấn 2 đứa bên cạnh còn hỏi lung tung làm mẹ nó chẳng nhớ đang nói đến đoạn nào, tên tuổi tùm lùm nữa.

Mẹ R năm nay để DT 24/24 nhé. Có gì còn hỏi thêm
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Quả thật là choáng với cái lít của mẹ Rennes và Mẹ Sếu Bờm. Năm nào em cũng hỏi mẹ và MC vào 20 Tết, nhưng lại quên tiệt.Em sẽ trộn cúng Nam Bắc giao duyên vậy
    - Cúng ông Táo: có hoa quả và cá chép, nhưng sẽ chiên lên hehe, kẻo lại phải đi xe máy ra sông SG thả cá. À, mà em thấy nhà chông em cúng vào 11h đêm ngày 22 Tết đấy, MC nói phải cho ông Táo đi sớm tí, sợ kẹt xe :4:
    - Cúng sao : thế là 8 tháng giêng hay 15 tháng giêng đấy? Hay cúng cả 2 ngày cho chắc ăn? Năm nay barot theo tuổi thì không tốt nên phải cúng thôi. Buồn cười nhớ lại năm ngoái em cúng sao (quên mất ngày nào rồi ), vì barot rất ghét mê tín dị đoan nên em phải làm giấu diếm. Ai dè đang luộc cua và trứng cúng thì Ax xuống bếp thấy và hỏi sao bây giờ mà luộc cua (10h đêm luộc để 11h cúng). Em ậm ừ nói: thì cúng kiếng cho ấm cửa ấm nhà - trong lòng đang lo AX sạc cho 1trận. Không ngờ ổng ngó quanh 1 hồi rồi phán : cúng xong nhớ để cho anh con cua???

* Em sẽ note lại 1 list hoàn chỉnh cúng theo 2 miền Nam Bắc (của mẹ Rennes em cho vào miền Nam). Mấy cô dâu thảo ơi ! Cần thì 1 tuần nữa nhắn tin mecarrot nhé
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Theo mình biết thì nhà mình thường cúng sao ở chùa vào ngày mồng 8, mình từ nhỏ đến lớn rất sợ ngày này, vì phải lên chùa, quỳ cho đến khi nghe tên gia đình nhà mình, eo ôi hải quá, vì quỳ lại từ 8h sáng đến 12h trưa luôn. Nên nhớ mãi.
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose:
    • 15 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Rennes
    Cái vụ 2 chén nước, 3 chén nước í mà, hình như mỗi nhà mỗi khác. Tiện thể Meo U làm chị nhớ ra 1 cái thiếu nữa là khi cúng mặn thì phải có chén, đũa nữa. Cái này cũng mỗi nhà mỗi khác luôn, có nhà thì bày 4 chén/đũa, có nhà thì 6, nhà thì 8. Meo U ơi, lại thêm 1 cái giống nữa mà chị quên, đó là cúng Ông Bà thì luôn luôn phải có bình trà nóng. Sau khi cháy được 1/2 cây nhang thì đổ chén nước trong đi và rót trà vào. Lúc đầu rót ít thôi, để còn chỗ mà châm trà thêm cho đủ 3 lần suốt buổi cúng.
    Đúng là mỗi nhà mỗi khác. Nhà em thì trên bàn thờ Ông Bà bày 4 cái chén/đũa (để không), cơm đơm ra dĩa riêng, còn trên bàn cúng đất đai thổ trạch thì 5 chén/đũa, đơm vào lưng cơm luôn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecarrot
    Ai dè đang luộc cua và trứng cúng thì Ax xuống bếp thấy và hỏi sao bây giờ mà luộc cua (10h đêm luộc để 11h cúng).
    Ủa mẹ rốt ơi, cúng sao có cả cua và trứng luộc nữa à (như vậy là bộ tam sên phải không, có thêm thịt luộc nữa đó?). Nhà mình chỉ cúng nhang đèn, mâm ngũ quả, giấy vàng và một trái dừa tươi thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đúng rồi đó MEO U ơi ! Người ta bày cho thì làm y chang, nhưng xấu hổ quá vì 11h đêm tự nhiên ra ngã ba đường khấn vái xì xụp :4:
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 16 năm
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ Rốt oi! nhớ list xong gửi cho chị 1 bản nhé, lúc chưa lấy chồng chẳng bao giờ biết cúng kiến gì còn bây giờ ai chỉ cúng gì là cúng theo ngay vì đang ở nhà thờ tự của gia đình chồng mà.
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

23 Tết cúng ông Táo. Cúng cá chép thì cũng phải mua 3 con. Mình thường bảo mẹ mua 1 con to làm như kiểu minivan cho các cụ Táo đi chung cho ấm. Mẹ mắng cho tơi bời Ngoài cá chép phải mua cho 3 cụ táo quần áo, khăn mũ và tý tiền vàng lộ phí để các cụ lên đường về bẩm Ngọc Hoàng. Cũng vì thế mà cũng phải cúng trước 12h trưa và cúng trong bếp. Ngày 23 Tết cũng có năm nhà mình dọn bát hương. Những chân hương cũ được bỏ ra đốt, dọn sạch sẽ. Trước khi làm thế cũng phải làm cái lễ xin với tổ tiên kẻo lại phạm cái tội "động bát nhang".

Tất niên. Có nhà cúng 28 nhà cúng 30 nhưng là cái lễ với tổ tiên vào dịp cuối năm. Mâm cỗ cúng thì phải super to vì cả năm có một dịp con cháu báo cáo tổ tiên. Nếu không cúng gà thì mẹ mình làm chân giò. Ở quê, mổ con heo thì cúng các cụ cái thủ.

Giao thừa. Cái món này phải cúng ngoài trời. Đồ cúng thì cần hương, đăng (đèn/nến), trà, quả. Nhà nào có cái bàn thờ ngoài trời thì đặt ra đó. Hướng cúng thì tuỳ năm và tuỳ vào chủ nhà. Vì tuỳ theo tuổi mà mỗi năm lại có 1 vì sao tốt chiếu vào, một hướng tốt... nên phải quay về hướng đó.

Năm mới. Sáng mùng một ngủ dậy là lục tục ăn mặc chỉnh tề cả nhà cúng tổ tiên rồi đi chúc tết.

Hoá vàng. Theo phong tục cũ thì phải đến mùng 7 mới hoá vàng, coi như hết Tết vì mùng 7 là ngày người ta hạ cây nêu. (Cây nêu thì dựng lên để xua đuổi tà ma từ 23- mùng 7 Tết) Nhưng ngày nay ít nhà còn cúng vào ngày 7 vì hết mùng 3 đã phải đi làm rồi. Các nhà cúng hoá vàng để kết thúc Tết sớm từ mùng 3 trở đi. Những đồ vàng mã thờ cúng các cụ ngày tết đến hôm hoá vàng mới đem đi đốt.

Cúng sao. Tuỳ năm, tuỳ chủ nhà mà mỗi năm cúng riêng 1 sao. Mỗi sao lại có những đồ lễ khác nhau với màu sắc chất liệu khác nhau, số lượng đèn thắp, hướng cúng cũng khác. Trên chùa người ta làm lễ cúng sao là cho tất cả những người có cùng 1 sao trong 1 ngày. Cùng với cúng sao người ta làm lễ giải hạn. Nếu năm nào có sao xấu chiếu cần giải hạn thì người ta đốt hình nhân thế mạng cho người bị sao xấu chiếu. Cúng sao giải hạn người ta cúng trong tháng Giêng. Còn quanh năm, hàng tháng, cứ đến ngày của vì sao đó thì ở nhà cũng nên thắp hương.

Cúng rằm. Rằm tháng Giêng nhiều nhà ăn to hơn cả Tết. Cúng rằm bà ngoại mình hay làm xôi vò. Quanh năm không đi chùa nhưng rằm tháng Giêng thì cả nhà dứt khoát phải đi hết. Nhà nào cũng đi hay sao nên vào chùa cứ đông như nêm.

Đồ cúng thì nhiều ít tuỳ tâm. Nhưng ở ban thờ Phật thì tuyệt đối cúng đồ chay. Ban thờ tổ tiên, thần linh thì mới có đồ mặn và vàng mã. Nhà mình không có bàn thờ thổ địa ở dưới đất. hihihi chắc vì thế mà không giàu được
    Success is a journey, not a destination.
    • 17 năm
    • 327 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái việc cúng tế này cầu kỳ thật đấy. May mà mình không phải làm, chứ không thể nào cũng quên cái nọ cái kia mà thành "thất lễ" với các cụ. Không biết nhà các mẹ khi cúng ông táo 23 tháng chạp thì để cá thế nào nhỉ? Nhà mình để vào một cái chậu con con, nó cứ nhảy bịch bịch xuống đất rồi giẫy đành đạch. Bàn thờ nhà mình thì cao và nhỏ nên k thể để vào cái gì to hơn được. Không biết có thể cúng bằng cá rán lên không nhỉ? Các mẹ truyền kinh nghiệm nhé.
    chíp-chíp
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Cúng sao. Tuỳ năm, tuỳ chủ nhà mà mỗi năm cúng riêng 1 sao. Mỗi sao lại có những đồ lễ khác nhau với màu sắc chất liệu khác nhau, số lượng đèn thắp, hướng cúng cũng khác. Trên chùa người ta làm lễ cúng sao là cho tất cả những người có cùng 1 sao trong 1 ngày. Cùng với cúng sao người ta làm lễ giải hạn. Nếu năm nào có sao xấu chiếu cần giải hạn thì người ta đốt hình nhân thế mạng cho người bị sao xấu chiếu. Cúng sao giải hạn người ta cúng trong tháng Giêng. Còn quanh năm, hàng tháng, cứ đến ngày của vì sao đó thì ở nhà cũng nên thắp hương.
    Mẹ Rennes ơi, mẹ Kiki ơi, thế làm sao để biết năm nay nhà mình sao gì? Lên Chùa hỏi hay có thể xem ở đâu hở các mẹ?

OX mình là con trai 1, nên cúng kiến gì cũng đến tay mình cả, oải người lắm. Nhưng cũng tuỳ hoàn cảnh, năm nào rãnh thì minh bày biện nhiều, năm rồi và năm nay, con còn bé, cũng chỉ cúng đơn giản thôi, tất nhiên là vẫn phải bảo đảm cúng đủ : đưa đón ông Táo, cúng Giao Thừ, cúng đón đưa ông bà.

Chỉ có cái vụ cúng sao thì mình không rành lắm, nhưng hình như càng già người ta càng "dị đoan" hơn, nên Tết Ất Dậu này mình rất quan tâm tới cúng sao, mặc dù năm khỉ năm nay mới đang là năm tuổi, mà chẳng biết cúng sao gì cả !

Mẹ Rốt ơi, sựu tầm xong nhớ gửi cho chị Thúy 1 cái list để ngâm cứu với nhé. Thanks nhiều nhiều
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mẹ B&P ơi, chị cũng có thể mua mấy tờ bói được photo bán 1000d/tờ (đọc cho vui thôi nhưng cũng có cái đúng ra phết) bán ở trước cổng chùa Vĩnh Nghiêm (hoặc trong chợ ). Sắp Tết rồi họ bán nhiều lắm. Chị nói tuổi (ví dụ Kỷ Dậu...), nam hay nữ...họ sẽ lấy cho tờ bói đó. Trong tờ này có nói sao năm nay của mình là sao gì, trong trang thứ 2 nói luôn cúng sao ngày gì, hướng nào, thắp bao nhiêu nến....
    • 359 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trời đất quỷ thần ơi ! Đọc phần sắm lễ của chị Bôi em thấy... xoảng quá ! Phục chị Bôi luôn. Đúng là con gái gốc Huế có khác.
    Lạc đề tý : cho em ké 1 hũ dưa kiệu muối với iiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Ồ thế mà mình cúng mỗi một con cá thôi.
    Các thứ khác thì mình quên nhưng lễ giải hạn thì mình nhớ vì hay phải đi.
    Trước Tết nhà mình hay đi chùa nào thì đến đó xin làm lễ giải hạn, đăng ký sớm không thì đông đến hết tháng giêng mới được làm.
    Muốn nhanh thì list hết ra giấy
    Hộ 1 - Hộ 2 - Hộ 3...: Ngụ tại, Chủ nhà và các thành viên (Nam - nữ, tuổi mụ, sao chủ - tra tại quyển Lịch vạn sự).
    Trong Lịch vạn sự cũng nói rõ là cúng sao như thế nào vào ngày nào hàng tháng...
    Mẹ Rốt ơi mail cho mình 1 bản nhé: bi_ll2002@yahoo.com. Thank U.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Cái mục "cúng" của Ki ki vừa là cúng, vừa có hơi hướng văn học, đậm đà bản sacdân tộc nhỉ. Người ở nước ngoài đọc chắc nhớ nhà lắm.

Cúng thì hình như còn có thêm quần áo thần linh nữa. VÌ nhà nào cũng có bát hương thần linh , bát hương gia tiên, bát hương bà tổ cô (nếu có).
    Cầu kỳ hơn thì cuối năm hay đầu năm gửi biếu các cụ bộ quần áo.
    CÚng giao thừa theo hướng mình mới nghethấy lần đầu đấy! Cái đó có thể xem được ở đâu nhỉ?
    Cúng sao thì giở sách ra xem hạn xem sao theo tuổi, có cả hướng dẫn cách cúng. Không thì lên chùa nhờ các bà vãi xem, đăng ký dâng sao giải hạn đầu năm luôn. Sao nặng thì giải cả năm nếu có điều kiện, nhẹ thì dâng đầu năm là được rồi. Đến ngày thì cố nhớ thắp hương ở nhà.
    Ở Hà Nội thì nhiều chùa làm lắm, chắc là tất cả các chùa. Mình gần đây làm ở chủa Phúc Khánh thấy tổ chức gọn ghẽ bài bản lắm. Còn đến ngày thì đông khủng khiếp, đành đứng ngoài lễ vọng thôi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,297 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Hiền ơi,
    đốt quần áo cho các cụ phải đốt và rằm tháng 7 cơ... Ngày xá tội vong nhân mà nên đốt ngày đó các cụ mới nhận được. Em ở riêng nhưng cũng chịu khó làm đủ các thủ tục lắm. Mê tín dị đoan thì em không tin đâu nhưng những phong tục tập quán thì em tôn trọng lắm nhiều lúc còn thấy tự hào nữa... Em chỉ mong có con gái để dạy nó như em học được của bố mẹ em vậy...

Nhà chồng em cũng đơn giản chẳng ai biết cúng lễ gì cả. Từ khi em về thì cứ nhìn thôi, chẳng có ý kiến gì cả No ideal... Nhưng chồng em thì thích vợ làm như vậy lắm, hăng hái phục vụ hoặc bế con đế mẹ vái tổ tiên... tuy nhiên chỉ sợ mỗi một điều là sau khi cúng chúng sinh ngoài trời đêm giao thừa xong em hay sai ông ấy mang gạo muối với cháo trắng hất ra đường là ông ấy hãi nhất... nhà em ở tập thể mà... năm nào cũng mặc cả: Em ơi, bỏ cái đó đi được không?
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4