TIN TÀI TRỢ.

Cúng Tết: cần gì, vào lúc nào ?

• 797 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mọi năm toàn đi ăn ké hết bà nội lại đến bà ngoại, năm ngoái còn 2 VC chả biết cúng đưa/đón ông Táo , cúng giao thừa , cúng tất/tân niên , cúng hạ nêu... như thế nào nên làm tùm lum, chả ra ngô khoai gì cả. Tiện đây hỏi các mẹ có kinh nghiệm luôn để em in ra, từ 22 Tết cứ thế giở bửu bối ra mà làm cho phẻ (năm ngoái em quên mất ko mua đồ cúng giao thừa, thế là vặt ngay đồ cúng tất niên thay thế , ko biết có phải vậy ko mà năm con Khỉ vừa qua bết bát quá )

- Ngày giờ cúng, cúng ở đâu (trong nhà, ngoài sân)
    - Có phải lảm nhảm gì không :4:
    - Cần mua cái gì để cúng
    - Cúng xong để ăn hay ko ăn (em hỏi cho chắc vì trong nay có cúng cô bác ko được ăn)
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Me ca rot oi. Cung 23 la dua ong Tao chu ko phai la don ong Tao dau. Cung nao thi cung phai mam com de cung nhung khac 1 dieu la:
    -Cung 23 ong Tao thi phai co ca chep de ong Tao con co phuong tien len troi chu. cung xong thi mang ca ra ho^` hoac song de tha.
    -Cung giao thua thi co ga song hoa (y' quen nam nay ga mat mua co the mua cai chan gio ve cu'ng cu~ng duoc)
    -Cung ha. cay ne^u la cung hoa' vang`, cai nay co the chon ngay nao tuy gia chu. (khi nao hoa vang co the moi cac me tren DD den hoa vang cung cho xo^m tu.

Chu' y': Ca?ba cai'cung deu duoc an ngay ko can phai lan tan suy nghi dau, ma khan cai gi thi tuy lo`ng tha`nh (VD: cho con sang nam kiem duoc nhieu tien, co them vai thang cu hay cai te.t gi` gi` do'
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đưa ông Táo đi thì phải đón ông ấy về chứ? ko thì cà năm sau ra ăn tiệm à Bin La Đen:4:.
    Năm ngoái mecarrot cúng đưa ông táo vào ngày 22 Tết, đón ông về ngày 29 Tết(vì ko có 30)
    thế cá chép có cho lên bàn thờ cúng ko, cho vào cái chậu con con à? Bàn thờ nhỏ quá thì làm sao?
    Ái chà, nhiều vấn đề phết nhỉ?
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Ca chep cho vao bat to ^ hoac cai chau sach ke^ cai ghe^' de ben canh chu ko can phia de len ban` tho dau
    • 359 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Còn tớ ! tết đầu tiên về làm dâu, bắt trước mẹ đẻ cúng giao thừa , ha ha, giao thừa dọn đồ ra sân cúng thì MC hỏi : "Cúng gì vậy hả con? "
    Hóa ra nhà chồng chẳng cúng kiếng ông bà ông vải gì cả. Thành ra mấy ngày Tết mình khỏe , chứ ngày nào cũng chuẩn bị cơm cúng , đồ ăn như nhà mẹ đẻ mình thì....
    Nhà Chồng mình thì gần kề Tết có ông anh làm phi công bay ra bay vô nên mang măng lưỡi lợn , bánh chưng, miến dong , nếp cái hoa vàng , hũ dưa hành muối , giò chả , giò thủ vào. Thành ra mình đỡ mệt hơn các mẹ làm dâu mà lại là dâu trưởng. Chiều 30 cúng tất niên thì mình chỉ trổ tài mỗi bữa đó thôi ( thế mà đã được BMC khen rồi - xấu hổ quá đi mất ) còn mấy ngày Tết thì 04.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

That day cu nhu Thuy la khoe, chang phai lo tet cung gi, cung ngay nao
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Nói tới mấy cái vụ cúng kiếng là thế nào cũng có "mụ già cổ lổ hủ" này rón rén tham gia

Dưới đây là cách cúng của Bà Ngoại Rennes, mấy mẹ tham khảo nhé. Admin ơi, có bị phạm quy "mê tín dị đoan" không thế???

1. Đưa Ông Táo về Trời - 23 tháng chạp:
    - Lễ vật : Tùy tâm, thường chỉ cần có hoa, trái là đủ, nếu sang thì thêm gà, xôi, chè cháo gì cũng được. Bày ra cúng ngay trước bàn thờ Ông Táo.
    - Giấy cúng : ra chợ mua 2 bộ "cò bay ngựa chạy đưa Ông Táo về Trời" (hehehe... giống rao bán quá!). Một bộ đốt ngay hôm 23, còn 1 bộ để dành lại trên bàn thờ Ông Táo, đến đêm 30 cũng hoa, trái, thắp nhang, đốt giấy mời Ông về lại.
    - Càm ràm : xưng tên, ở số nhà, xin khấn tiễn Ông Táo về trời, rồi xin xỏ cho gia đình bình yên gì gì nữa thì tùy cái miệng dẻo của Mẹ Rốt :4:

2. Cúng Tất Niên, tùy thuận tiện, ngày nào cũng được, miễn trước Giao thừa. Nếu có mời Ông Bà Tổ Tiên về ăn Tết thì tốt nhất nên cúng vào trưa 30, làm 2 mâm : 1 mâm cúng "Thổ Thần Đất Đai, trong nhà trong cửa" bày ra trước cửa nhà (nhưng vẫn còn trong nhà) 1 mâm cúng Ông-Bà Tổ Tiên bày ra trước bàn thờ Ông Bà.
    - Lễ vật cũng có hoa, trái và mâm cơm tùy tâm.
    - Giấy cúng : ra chợ mua giấy cúng Tất Niên để cúng bàn Thổ thần, giấy cúng Ông Bà (có giấy tiền, vàng bạc, dollars, vàng SJC, áo quần, giày dép gì đó, tùy ý thích). Cúng xong đốt hết.
    - Càm ràm : Thắp nhang bàn Thổ thần trước, cũng xưng tên, ở số nhà xin khấn "Thổ thần đất đai, trong nhà trong cửa" xin xỏ gì đó, tiện thể xin cho rước Ông Bà Tổ Tiên về ăn Tết cùng gia đình. Rồi sau đó thắp nhang mời Ông Bà về.
    - Ghi nhớ : mỗi bàn cúng nhớ có 2 chén nước trong và 2 cây đèn cầy.

3. Cúng giao thừa :
    - Lễ vật : mâm ngũ quả, hoa, bánh chưng, mứt món, dưa hấu... nói chung có gì cúng nấy. Từ 11h trở đi là có thể bày bàn ra trước sân cúng được.
    - Giấy cúng : ra chợ mua bộ giấy cúng Giao thừa, mua thêm Đồ thế (tức hình nhân) nhà có bao nhiêu Nam, bao nhiêu Nữ, kể cả em bé thì mua bấy nhiêu cái, về viết tên, tuổi của từng người lên ảnh thế (cẩn thận đừng nhầm viết tên Ba Rốt lên tờ Nữ nhé). Cắm 28 cây đèn cầy cúng sao trên 1 cái mâm (nhớ cho tí nước vào kẻo cháy mâm nhé), để tất cả đồ thế bên cạnh. Khi cúng thì thắp sáng 28 ngọn đèn lên. Ngoài ra, trên bàn cúng cũng phải có thêm 2 cây đèn cầy 2 bên, 2 chén nước trong nữa.
    - Càm ràm : (ko rành lắm, nhưng đại khái là khấn các vị Phật Thánh, Thần linh 4 phương 8 hướng....), vào giờ phút Giao thừa.... xưng tên ở số nhà.... cầu xin mọi xui xẻo năm cũ qua đi, để đón năm mới cái gì Dậu đó tốt đẹp hơn,.....

4. Cúng Ông Bà: nếu có mời Ông Bà về thì mỗi ngày phải làm cơm sáng, trưa, tối, mình ăn gì thì mời Ông Bà dùng nấy, bày ra và thắp nhang mời Ông Bà dùng :4: Cho đến thường là trưa mùng 3, làm mâm cơm thịnh soạn để đưa Ông Bà đi, có người gọi là Hoá vàng. Lễ vật và giấy cúng cũng giống như hôm mời Ông Bà về vậy.

Xong rồi đó, mẹ Rốt có quyết tâm làm theo không? :4: Thì ngay cuối tuần này ra chợ mua trước giấy cúng đi, ghi rõ từng gói cúng gì, ngày nào, kẻo ngày đó ra mua thì chen chân ko nổi đâu. Nếu không biết nữa thì cuối tuần, đến mời mẹ Rennes đi ăn sáng, mẹ Rennes dẫn đi mua giùm cho hehehe....
    MBKB (T/P HCM)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Đấy may quá để em nghiên cứu lại bài của mẹ Rennes, em cứ năm trước thì năm sau quên lại đi hỏi lại, em cũng muốn nghiên cứu kỹ rồi gõ lại thành cái cẩm nang lúc nào cần thì dở ra.
    Lại còn cúng rằm tháng 7, rằm tháng giêng.
    Còn bài cúng thì mình mua quyển sách khấn nôm ở chùa.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mẹ Bống ơi, có Mẹ R cũng giống mẹ Bống này, Bà Ngoại thì cúng kiếng nhiêu khê lắm, còn Bà Nội ko biết gì hết, nhưng xui là Bà Nội biết Mẹ R rành cúng, nên từ khi về làm dâu, bà "nhường" hết việc cúng kiếng cho "dâu trưởng" - suốt năm luôn. Trong cái rủi cũng còn cái may, lần đầu tiên thấy mình định làm cơm cúng sáng-trưa-tối mấy ngày Tết thì Bà la lên "úi trời, lại bày vẽ chi cho mệt! Con cứ bày cái bánh chưng, mứt lên bàn thờ, cúng suốt mấy ngày luôn. hohoho.... mừng quá "xin vâng" ngay! Chứ tưởng tượng lại giống như hồi con gái, suốt 3 ngày Tết đi đâu cũng phải mấy chị em chia ca ra trưa, tối về nấu cơm cúng, oải hết cả người (lạy Ông Bà tha tội cho con )

Bây giờ, vẫn phải lo cúng đủ Ông Táo, Tất Niên, Giao thừa, và Hoá vàng cũng đủ oải rồi, may mà còn có oshin để sai, ko thì chắc tôi chết!!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Phục chị quá mẹ Rennes ơi ! đọc xong toát mồ hôi hột.EM phải in cái bài này ra mới được nhưng em còn vài thắc mắc
    1/ Nhà em ko có bàn thờ ông Táo -> em cúng trên bếp được phải ko?
    2/ 2VC em đều là út cả nên ko có bàn thờ tổ tiên (chỉ có 1 cái treo lên gọi là bàn thờ để cúng rằm, mồng 1 thôi). Vậy em cúng bình thường thôi nhỉ? Có mời ông bà về không?
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Cúng ông Công ông Táo, mình hay chuẩn bị hoa, quả, đèn, nến, vàng mã (mình thường mua ba bộ mã để cúng hai ông một bà), cá - bây giờ hiện đại rồi, người ta cúng cá giấy nên cũng mua cũng tiện. Các món mặn, mình thường nấu món chay vì mua ngoài hàng cũng dễ, rồi gia giảm gia vị vào, thắp hương xong ăn cũng lạ miệng. Mâm cỗ thắp hương mặn bao giờ cũng có 6 quả trứng sống, một chút muối, 6 bát cơm, 6 đôi đũa, 1 chén rượu.
    Cơm tất niên thì mình cũng làm như các mẹ thôi, còn thêm một nồi cháo thí, một chút gạo muối, vài bộ vàng mã, quần áo...(cái này thì hơi duy tâm he he).
    Giao thừa, mình cũng chuẩn bị một mâm ngọt (hoa, quả, bánh, kẹo, rượu.. nhà có gì mang lên thắp hương cái ấy), mâm mặn (gà or thịt or giò), rượu, bánh chưng, đèn, nến... Thắp hương xong thì hoa quả bày lên ban thờ, thức mặn cho vào tủ lạnh, bánh kẹo để đãi khách.
    Ngày hạ nêu thì thêm món bún thang.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Ối giời ơi,
    Mẹ cháu mở topic này ra đọc, vừa làm việc vừa gõ đến 5 h mới post lên được. Đến lúc đọc xong bài của mẹ Ren, sợ quá...
    Hú hồn, tự nhủ, may mà ngay xưa chẳng có anh chàng người Huế nào cưa cẩm, không thì
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Rennes
    . Nếu không biết nữa thì cuối tuần, đến mời mẹ Rennes đi ăn sáng, mẹ Rennes dẫn đi mua giùm cho hehehe....
    Bôi ơi vụ này Loan cũng "cực kém" học mót mỗi nơi một tý , đành phải an ủi lòng thành mà thôi. Loan cũng muốn rủ Bôi đi ăn sáng để Bôi mua giùm. Nhưng than ôi "đắt quá "...... một cặp vé MB +...
    Cảm ơn Bôi nhé !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mẹ Rennes ơi, sao mẹ em không phải người Huế mà cúng i sì chị vậy? Bởi vậy em sợ Tết lắm, cứ nấu nướng, bưng bưng dọn dọn suốt ngày, chẳng có lúc nào mà enjoy Tết nhất gì hết. Nhà em ở quê, có vườn, có giếng nên lại có màn cúng giếng cúng vườn rồi mới được xài nước nữa kìa, vô số thủ tục luôn.

Nhà em không có con trai, chỉ có 2 chị em gái thôi, mai mốt đứa nào mà ôm sô cái nhà thờ tự thì chỉ có chết
    • 13,780 Bài viết

• 11,375 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    AX mình bảo VN ta nghèo bởi vì chuyện.. cúng đấy, eo ôi Mẹ Rennes ôi, nhìn cái lít bà viết tui... hãi hùng quá. Bên đây tui cúng ông địa và thắp nhang lúc giao thừa là xong có biết gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 239 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Troi oi ! may chi oi ,nghe noi cung em so qua !.Tu hoi trước toi gio hêt o chung voi Bo Me ruôt , roi bo me chong chua biết phai cung kiêng ra sao , bay gio ra riêng roi , tết nam nay em cung phai cung de ong ba phu ho , nhung nghe may chi noi sao ma nhiêu loai cung qua !!!! em khung hoang luôn..
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình thấy nhà mình cúng ông Táo thì đặt 1 đĩa trái cây, 1 bình hoa nhỏ trên bếp, thắp cây nhang rồi xong. Khi thắp nhang mẹ mình vái 3 cái rồi thì mẹ mình lảm nhảm gì đấy

Cúng tất niên thì từ 20 - 28 tháng chạp cúng ngày nào cũng được. Mình thấy nhà mình cúng cũng linh đình lắm, vì cúng xong thì xơi nhậu mà.

Cúng giao thừa thì tối khoảng 10h30 tối Ba mình bày trên bàn trước cửa nhà 1 đĩa trái cây, 1 bình hoa, mức, bánh tét, và vài loại bánh khác, 1 ít giấy tiền vàng bạc rồi thì đợi đến khi vừa qua 12h giao thừa thì cúng vái gì gì đó (ai mà biết).

Rồi thì từ mồng 1 - 3 thì Mẹ mình cứ cúng chén cơm với 1 món ăn chay nào đó trên bàn thờ ông bà. Còn cúng tân niên thì cũng từ mùng 3 - 10 cúng khi nào cũng được. Nói chung sao mình thấy rườm rà quá đi thôi. (tội lỗi tội lỗi )..

Khi có chồng rùi thì theo đạo không phải cúng kiếng gì hết nhưng cứ phải đi nhà thờ suốt. À nhà MC mình thì đúng 12h giao thừa là cả nhà đọc kinh trước bàn thờ Chúa, xong thì ăn bánh chưng củ kiệu nhâm nhi rồi đi ngủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mẹ Rốt ơi, chúc mừng em không phải làm dâu trưởng, cũng không phải con trưởng nhé!!! :4: Thế thì nhường cho ông anh chồng mời Ông Bà. Còn em chỉ việc cúng Phật Thánh Thổ Thần phù hộ cho gia đình em được bình yên thôi. Cái vụ cúng Ảnh thế đêm giao thừa í mà, là để giải sao, giải hạn đầu năm đấy! Nhà chị cũng không có bàn thờ Ông Táo đâu, chị cũng chỉ bày hoa, trái ngay trên bếp và vái thôi.

Meo U ơi, thế bây giờ đã được thoát cái vụ bưng bưng, dọn dọn chưa???

Mẹ Zonzon à, em nói thế thì mấy anh người Huế ế hết thì chít. Dạo này ít thấy 2 vợ chồng nhà Cuheo nhỉ, cũng là người Huế đấy, cả Gamnham nữa. Bớ đồng hương..... :1:
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Chưa thoát, chưa thoát, vì chỉ có mùng 1 là về nhà chồng thôi, còn thì vẫn trực chiến ở nhà mẹ. May mà mẹ chồng em chỉ cúng cơm buổi sáng mùng 1 thôi.

À, mà em thấy mẹ em cúng có khác một chút là bày 3 chén nước trong chứ không phải 2, khi cúng xong dọn mâm xuống thì lại thay bằng 3 chén nước trà. Ngoài những ngày như chị nói mẹ em còn cúng sao vào mùng 8 nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Cái vụ 2 chén nước, 3 chén nước í mà, hình như mỗi nhà mỗi khác. Tiện thể Meo U làm chị nhớ ra 1 cái thiếu nữa là khi cúng mặn thì phải có chén, đũa nữa. Cái này cũng mỗi nhà mỗi khác luôn, có nhà thì bày 4 chén/đũa, có nhà thì 6, nhà thì 8. Meo U ơi, lại thêm 1 cái giống nữa mà chị quên, đó là cúng Ông Bà thì luôn luôn phải có bình trà nóng. Sau khi cháy được 1/2 cây nhang thì đổ chén nước trong đi và rót trà vào. Lúc đầu rót ít thôi, để còn chỗ mà châm trà thêm cho đủ 3 lần suốt buổi cúng.

Mùng 8 tháng giêng đúng là ngày cúng sao. Lúc xưa bà Ngoại Rennes cũng có cúng luôn, mặc dù hôm Giao Thừa đã có cúng sao rồi. Nhưng mà đến F2 thì cúng 1 lần đêm Giao Thừa luôn. Chỉ năm nào bị sao xấu Thái Bạch, La hầu hay tam tai gì đấy thì mới chịu khó làm thêm lần nữa vào mùng 8.
    MBKB (T/P HCM)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4