TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm giữ nhà sạch - gọn - đẹp - an toàn và ấm cúng theo phong cách Nhật - Hàn - Việt hóa (tầng 23)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.65M Lượt đọc
  • 7.46K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 483 Bài viết

• 1,953 Được cảm ơn

Mẹ ALEM: Mẹ post hình này lên em mới nghĩ ra. Cùng lô hộp xịt nước rửa bát cty e còn dư 1 lô gọi là hộp xịt đựng nước rửa tay nhưng là bằng Inox, cũng gắn lên tường và có cái vòi ra (Đơn giản hơn cái mẹ nó post). E nghĩ là nếu đựng nước rửa tay cho gia đình thì k hợp vì dung tích nó hơi to mà nó chỉ hợp cho các nơi công cộng. Nhưng nếu dùng đựng nước rửa bát lại rất hợp. E sẽ mang về nhà dùng luôn. E không quảng cáo bán hàng nên mẹ ALEM mà quan tâm e sẽ gửi hình riêng cho chị xem.[/QUOTE]

Bạn ơi mình cũng quan tâm cái gắn tường này, mình pm mail cho mình xin hình tí nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lucyluck Xem bài viết
    Tớ không phải mẹ nhớ khè khè, các bạn đừng có khoan vào chậu khi đang lắp trên bàn đá nhé đảm bảo là hỏng chậu đó bởi vì khi khaon bạn cần nhấn một lực khá lớn xuống, vị trí khaon lại ở mép chậu thế nên bạn sẽ làm vênh chậu nếu làm theo cách này.
    Em thì xin xác nhận là đã khoan theo cách này để lắp máy lọc nước, không hề phải gỡ chậu đi và hoàn toàn ổn ạ. Nhà em dùng chậu Fagor.
    8595ce64
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • ccr
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,688 Bài viết

• 14,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác nào có kinh nghiệm may rèm cho em hỏi thăm với.

Thợ rèm tư vấn cho em là: ví dụ với chiều ngang của cửa nhà em là 4m thì họ tư vấn là phải may gấp 3 lần, tức là 12m để rèm có độ rủ, độ gấp khúc đẹp. Tất nhiên càng tốn vải nhiều thì giá cũng đội lên theo. Em thắc mắc ví dụ may chỉ gấp 2 lần thôi, nghĩa là 8m thì vẫn đảm bảo độ rủ và đẹp ko hoặc standard là thế nào?

Ngoài ra, chăn ra gối đệm, em đi Parkson đang sale 50% thì mấy hiệu rẻ nhất cũng tầm 2,5tr (có cả chăn đắp). Bác nào biết chỗ nào đẹp rẻ khác thì chỉ em với
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 569 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết

Thợ rèm tư vấn cho em là: ví dụ với chiều ngang của cửa nhà em là 4m thì họ tư vấn là phải may gấp 3 lần, tức là 12m để rèm có độ rủ, độ gấp khúc đẹp. Tất nhiên càng tốn vải nhiều thì giá cũng đội lên theo. Em thắc mắc ví dụ may chỉ gấp 2 lần thôi, nghĩa là 8m thì vẫn đảm bảo độ rủ và đẹp ko hoặc standard là thế nào?

Ngoài ra, chăn ra gối đệm, em đi Parkson đang sale 50% thì mấy hiệu rẻ nhất cũng tầm 2,5tr (có cả chăn đắp). Bác nào biết chỗ nào đẹp rẻ khác thì chỉ em với
    Mình đang học hỏi để tự may hoàn toàn rèm trong nhà đây. Qua 1 thời gian đọc bên topic tự may rèm cửa thì mình thấy đa số mọi ng may với tỉ lệ 2.3 hoặc 2.5 kích thước cửa sổ là đủ độ rủ cần thiết bạn ạ. Đó là loại rèm Ô-rê thông thường.
    Bình an, ngoan hiền và khỏe mạnh nhé các con yêu dấu của bố mẹ
    • 23 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tỉ lệ 2,5 là đủ độ rủ rồi, nhưng may 1m cửa 3m vải thì rèm sẽ đẹp hơn. Nếu trần nhà bạn thấp 2,5 - 2,7m thì may hết khổ vải, rèm treo từ sát trần nhà xuống thì sẽ đẹp hơn rèm treo ngay phía trên cửa.

Chăn ra gối đệm vào siêu thị mua rẻ hơn. Ra giường nếu bạn chọn loại có chần bông thì giặt sẽ rất nặng đấy.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 117 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ALEM Xem bài viết
    .
    Cảm ơn chị Chè nhé . Em cũng thấy phức tạp quá . Em đang định mua cái loại gắn tường kiểu này cho nhanh:
    11078041_Touch_Soap_Dispenser
    Mình ủng hộ nhà mẹ nào không có lỗ đục sẵn ở bồn rửa nên dùng loại này, vừa rẻ, vừa bền, treo lên tường cũng gọn (nhà mình hiện dùng để nước rửa tay). Nhà mình dùng loại inox thay 2 lần rồi, lần đầu mua loại tầm gần 200k thì bị hỏng lò xo, sau mua cái 450k inox bóng loáng, nặng tay, thế mà hình như bị bào mòn thủng hay sao ấy nên mỗi lần bấm cứ phải xịt mãi mới ra mặc dù mới đổ thêm nước rửa bát.

Vì có sẵn lỗ rồi nên mình cũng đang phân vân k biết nên thay lọ inox của mẹ chitq hay mua loại này đây.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

@chè búp và các mẹ dùng bình nước rửa chén: Bồn rửa nhà mình có sẵn cái lỗ tròn, vì không dùng nên có một cái nắp đậy lại. Tuy nhiên cái nắp này không khít nên khi nước bắn vào đấy, nước bị chảy xuống tủ bếp bên dưới. Mình thắc mắc nếu lắp bình nước rửa chén thì bình và bồn rửa có khít không? Nước chảy xuống bên dưới được không? Cảm ơn các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,861 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ALEM Xem bài viết
    .
    Cảm ơn chị Chè nhé . Em cũng thấy phức tạp quá . Em đang định mua cái loại gắn tường kiểu này cho nhanh:
    Nhà c dùng cái này, lắp từ hồi xây nhà xong, giờ 5 năm rồi vẫn dùng tốt. Tiếc là hồi đó ko lắp 2 cái 1 cái rửa tay, 1 cái rửa bát, giờ ngại khoan quá, mà dính thì ko chắc.

Nhà mình làm rèm ore, mình chỉ dùng x2 thôi vẫn thấy ổn, rèm vẫn gấp khúc, rủ. Còn tiêu chuẩn là x2,5 nhé
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 73 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Nhà em cũng dùng loại này, tiện lợi, nhất là gọn gàng k vướng víu gì cả.
    Một bên là vòi của máy lọc nước, bên kia vòi rửa em đã thấy đủ rồi. Có khi theo như gợi ý của các chị em lại lắp thêm 1 cái nữa để nước rửa tay cho tiện.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 34 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

@ Mẹ Mechicho: Nhà mẹ phí thế, cái của nhà mẹ đều có vấn đề ở lò xo rồi, nhưng mẹ nó hơi ... phí vì chỉ cần tháo ra thay lò xo là lại ngon ngay, vì để lắp được lò xo người ta đều phải bắt vít mà mẹ nó
    @ Mẹ rau muống: phải có gioăng để ko bị chảy nước chứ mẹ nó.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,344 Bài viết

• 10,182 Được cảm ơn

Gửi các mẹ hình xếp ổ cho em bé khỏi giật mình nè

Quankhanchonggiatminh_zpsbd5624bc

Lamthenaodegiupbe_zpsddc1f48f

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Me thanggieng oi, em xin phep copy nhung thong tin quy bau cua chi de send cho cac me dang mang bau va sap sinh em be o topic khac de moi nguoi cug biet cach cham con tot hon, chi nhe.
    (em xin loi ca nha vi ipad cua e tu nhien do chug ko go duoc dau ah)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 34 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Vì nhìu mẹ pm hỏi hình và hỏi giá quá nên em lại post lên đây. Trao đổi chi tiết các mẹ pm cho em nhé.
    Giá 180k, dung tích khoảng 700ml. Chiều dài bằng chiều ngang tờ Ã,chiều rộng bằng nửa chiều dài (e ko có thước nên đo tạm bằng cách này) Có 2 lỗ để vít vào tường. Nắp mở, đậy ở trên hộp.
    579638_624268357588854_1335473854_n

538843_624268147588875_459077701_n
    Các mẹ đừng quota lại bài của em để khỏi phản cảm khi xem 1 trang mà đến mấy cái hình giống nhau các mẹ nhé.
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lâu lắm e mới vào nhà vì bận bé quá. Lanh chanh góp chuyện về cái đựng xà phòng ạh. Nhà e dùng cái loại đúng y như nhà mẹ Chitq cũng gần 2 năm nay. Mua ở Cát Linh. Cơ mà cá nhân em thì thấy dùng ko thích bằng đựng tring lọ dầu gội to có vòi ấy. Em bấm em in oc này nó cứ sao sao ấy, k thích tẹo nào. Mỗi lần bấm e y lấy dc có 1 ít, phải bấm đến vài lượt mặc dù lọ đầy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 34 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

To các mẹ muốn mua bình xịt đựng nước rửa tay:
    E vô cùng xin lỗi các mẹ vì em đã chủ quan mà nhầm giá cái bình xịt đựng nước rửa tay. Vì cứ nhớ lẫn lôn giá bình rửa tay rẻ hơn bình rửa bát nhưng trên thực tế là nó đắt hơn. E vừa lên ký xin giá 180k thì check lại giá nó những gần 400k cơ ạ. E vẫn xin giá thanh lý và năn nỉ gãy lưỡi nhưng Sếp em chỉ đồng ý với giá 210k.
    Thành thật xin lỗi các mẹ.
    @ MOD: Nhờ Mod xóa giá giúp em ạ. Hoặc nếu không tiện MOD giúp em xóa cả bài đã post cũng được ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ nhà N-H, mình đang làm nhà, mấy tháng nay tầu ngầm học hỏi các mẹ kinh nghiệm để thực hiện công trình của mình. Các mẹ trên này thật thông thái, mình họ đợc bao nhiêu điều bổ ích cho tổ ấm của mình. Bây giờ công trình dã thi công xong tầng 1 rồi, mình đang cân nhắc về tủ bếp, nhờ các mẹ tư vấn gúp mình kinh nghiệm mọi mặt về tủ bếp. Mình ở miền trung khí hậu khắc nghiệt, ở nơi mình ở lại k có đơn vị thiết kế và thi công tủ bếp mà phải đặt làm ở xa nên rất khó khăn. Mình thích tủ gỗ tự nhiên sơn màu trắng, Đơn vị tư vấn khuyên mình nên đóng thùng tủ là gỗ thịt tự nhiên, còn cánh tủ là gỗ công nghiệp vì gỗ tự nhiên sơn trắng k đẹp, các mẹ thấy có nên theo phương án này k? Rất mong được sự giúp đỡ của các mẹ. Mình cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,677 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả nhà ơi, có ai có thông tin chính xác về nước diệp lục K-link của Malaysia không thì cho mình xin với. Ông bà ngoại mình k hiểu sao như bị bùa mê của bọn này, từ Tết đến giờ bỏ ra cả chục triệu mua sản phẩm này về để uống - biếu họ hàng, dụ họ hàng cùng mua (k phải take profit đâu mà là hàng tốt cho sức khoẻ, khuyên dùng với ý tốt)...rồi cũng lôi cả 2 đứa con mình ra uống cùng nữa. Mình nói thì ông bà k nghe, mà k tìm được tài liệu hợp lý thuyết phục ông bà đừng nghe bọn bán hàng lừa đảo đấy nữa, hic hic, đâm ra mình đang bị ghét.
    Chiều nay mình search, ít nhất thấy thông tin nó trưng ra về giải Nobel năm 1911, 1915, 1930 là k đúng rồi, càng khẳng định nghi ngờ của mình về kiểu hàng này - giống như Amway, Herblai vậy.
    Cả nhà mà có thông tin thì cho mình xin với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 117 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chitq Xem bài viết
    @ Mẹ Mechicho: Nhà mẹ phí thế, cái của nhà mẹ đều có vấn đề ở lò xo rồi, nhưng mẹ nó hơi ... phí vì chỉ cần tháo ra thay lò xo là lại ngon ngay, vì để lắp được lò xo người ta đều phải bắt vít mà mẹ nó
    Cái trước thì bị bung lò xo mẹ nó à, mình lắp mãi k được, ax thì đi ctac, nên đành bỏ mua cái khác.
    Cái hiện đang dùng thì lò xo vẫn tốt, nhg ấn mỏi tay mà k ra nước. Cái hộp đựng thì mình sờ vào luôn thấy nhơm nhớp xà phòng rửa bát, mình đoán có khi nó bị bào mòn rồi. Kiểu này chắc về xem lại vậy.
    Nhưng mình ũng dđang thích cái hộp inox 210k quá cơ, thôi cứ đăng ký mẹ nó 1c nhé.
    Cám ơn mẹ nó nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun1969 Xem bài viết
    Chào các mẹ nhà N-H, mình đang làm nhà, mấy tháng nay tầu ngầm học hỏi các mẹ kinh nghiệm để thực hiện công trình của mình. Các mẹ trên này thật thông thái, mình họ đợc bao nhiêu điều bổ ích cho tổ ấm của mình. Bây giờ công trình dã thi công xong tầng 1 rồi, mình đang cân nhắc về tủ bếp, nhờ các mẹ tư vấn gúp mình kinh nghiệm mọi mặt về tủ bếp. Mình ở miền trung khí hậu khắc nghiệt, ở nơi mình ở lại k có đơn vị thiết kế và thi công tủ bếp mà phải đặt làm ở xa nên rất khó khăn. Mình thích tủ gỗ tự nhiên sơn màu trắng, Đơn vị tư vấn khuyên mình nên đóng thùng tủ là gỗ thịt tự nhiên, còn cánh tủ là gỗ công nghiệp vì gỗ tự nhiên sơn trắng k đẹp, các mẹ thấy có nên theo phương án này k? Rất mong được sự giúp đỡ của các mẹ. Mình cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.
    mẹ nó chọn gỗ thịt là loại nào rồi? thường thì tủ bếp nên dùng xoan đào, dổi, những loại gỗ khác ko biết miền Trung có ko nên em ko thể tư vấn thêm được.
    nếu mẹ nó thik tủ bếp theo phong cách hiện đại thì nên chọn cánh tủ là chất gỗ công nghiệp vì nó phẳng, sơn lên sẽ mịn, bóng hơn. tuy nhiên, nếu thik phong cách cổ điển, truyền thống thì vẫn có thể chọn gỗ thịt.
    chất lượng sản phẩm sẽ phụ thuộc rất nhiều vào tay nghề, kinh nghiệm của KTS thiết kế và đội ngũ thợ mộc thi công và cả sự giám sát kĩ lưỡng cùng sự am hiểu của chủ nhà
    • 1,246 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

e vừa ăn cơm xong, ăn giá tự làm ngon quá. Cảm ơn các mẹ đã giúp e làm giá, nhờ kinh nghiệm đó mà e làm thấy hết sức đơn giản, mà e vốn là đứa vụng về nhất trần đời. Mẻ giá đầu tiên của e đây ạ:
    392606_586177941393560_2008436510_n_zps55facccd
    Cách làm của e như sau:
    Bốc 1 nắm đỗ xanh vẫn còn nguyên vỏ
    Ngâm vào nước khoảng 8-10 tiếng, để đỗ xanh trương lên nứt vỏ là được, e cũng chẳng cần nước nóng pha với nước lạnh, e cứ lấy nước ở vòi bình thường (bản tính lười ạ)
    Lấy 1 bao tải dứa (mỗi lần mua gạo e lại có 1 bao tải dứa, nên sẵn có lắm), gấp làm đôi, 1 nửa trải lên cái rổ rau (rổ có các kẽ để chảy nước), làm ướt bao tải dứa đó, rồi trải đều lớp đỗ xanh lên, sau đó phủ nửa bao tải dứa còn lại lên bề mặt
    Hàng ngày tưới ngập nước 2 lần vào sáng tối, sau đó nước sẽ tự róc và chảy xuống
    3 ngày sau là có giá ăn, ngon tuyệt
    Chẳng cần cầu kì lá tre, chẳng cần cầu kì ủ ngâm các kiểu, e thấy làm giá theo cách này đơn giản nhất. Hihi, mỗi tội hơi còi, dài và còi, đúng là người làm sao của chiêm bao làm vậy (e vốn còi nhẳng mà)
    Chị nào có bí kíp để giá mập lên thì chỉ e nhen