TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm đi chợ không dùng túi nilông - kêu gọi các mẹ cùng thực hiện

• 27 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 307 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

em thì em cũng dùng túi ni lon.Nhưng như khi mua rau muống,rau cải chẳng hạn,nếu cầm ở tay dc thì em cầm,không lấy túi.Ngoài ra những khi đi chợ về có túi nào cõn sạch em cất lại,ra chợ cho mấy bà hàn rau,tái sử dụng nhiều lần:Battin ey::Battin ey::Battin ey:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có ý kiến thế này: Các mẹ mua túi zip về dùng. Dùng xong rửa sạch và để khô, dùng lại vẫn được, mà đi chợ ko phải mang theo hộp hay j cả.
    • 929 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Topic này tuyệt vời quá! Em ủng hộ nhiệt tình!
    Giá mà gia đình nào, công dân nào cũng có ý thức như các mẹ của nhà mình thì tốt biết bao.
    Một con én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân. Nhưng em tin, sẽ có ngày càng nhiều các cá nhân có cùng suy nghĩ và hành động như vậy.
    Simple life, simple love
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,238 Bài viết

• 3,231 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hehe tiết kiệm túi nylon dễ lắm mà.

Ví du: xe mình có 2 cái hộc nhỏ 2 bên, mua gì nhỏ nhỏ mình toàn từ chối k0 lấy túi, nhét ngay vào hộc.

Nếu đang xách giỏ cũng nhét luôn vào giỏ.

Đi chợ thì cái gì ướt gộp chung với nhau, khô gộp chung.

Đi siêu thị thì mình k0 từ chối lấy túi, vì túi đó toàn túi tốt, lấy về xài vào việc khác được. Ví dụ như lót thùng rác :d
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã cùng nâng cao tinh thần hạn chế dùng bao nilông, nếu có được luật thì đã tốt quá, thôi giờ coi như các mẹ WTT đang vận động hành lang, tạo sức ép của dư luận để ông nhà nước ra luật.

WTT với hơn 300.000 thành viên, đại đa số là các mẹ - người nắm hầu bao và phụ trách việc đi chợ của gia đình, cộng đồng WTT mà cùng ủng hộ thực hiện "chiến dịch kêu gọi Hạn chế sử dụng bao nilông" thì mình nghĩ cũng hạn chế được đang kể bao nilông bị sử dụng, đồngt ời cũng tạo được tiếng vang đánh động được các cơ quan chức năng.

Các mẹ ủng hộ topic bằng việc làm thiết thực, hãy để link topic trong chữ ký để kêu gọi các mem WTT khác cùng tham gia nhé.

Tớ muốn tặng hoa cho tất cả các mẹ mà sao máy của tớ chả nhấn đc vào nút nào cả. Thui nói mồm vậy. Tặng 10000.........bông hoa đến các mẹ nè.
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Dễ ung thư vì màng bọc thực phẩm chứa chất hóa dẻo

Các bà nội trợ hiện nay thường sử dụng màng bọc như một bảo bối giúp bảo quản đồ ăn. Theo các chuyên gia, nên hạn chế sử dụng loại màng này vì chúng có thể gây độc...

Sau khi kiểm tra cho thấy, 50% màng bọc là nhựa PVC còn 50% còn lại là chất hoá dẻo và phụ gia sản xuất

Không hoàn toàn là hạt nhựa PVC

PV đã mang mẫu màng bọc thực phẩm đang được bán trên thị trường đến kiểm định tại Trung tâm Vật liệu Polyme (Đại học Bách khoa Hà Nội).

Theo quảng cáo của sản phẩm này, màng bọc được sản xuất tại nước ngoài, nhập khẩu và đóng gói tại Việt Nam. Thành phần là hạt nhựa PVC đã qua xử lý, không độc hại cho cơ thể. Có thể sử dụng màng bọc trong lò vi sóng...

Tuy nhiên, sau khi kiểm tra bằng máy quang phổ hồng ngoại, chất chiết li ra cho thấy, 50% màng bọc là nhựa PVC còn 50% còn lại là chất hoá dẻo và phụ gia sản xuất...

ThS. Đặng Việt Hưng, Trung tâm Vật liệu polyme, cho biết hiện nay vẫn chưa có kết luận về chất hoá dẻo có trong màng là gì, nhưng bước đầu đã cho thấy màng không hoàn toàn là hạt nhựa PVC như đã quảng cáo!

Màng bọc thực phẩm độc!

Theo ThS Hưng, nhựa PVC có khối lượng phân tử lớn, trơ về mặt hoá học, cứng nên không loại trừ nhà sản xuất cho chất hoá dẻo vào để dễ gia công và làm màng bọc có độ dẻo, dai và co giãn.

Bản thân chất hoá dẻo có nhiều loại như DOP, CD... đều là chất ít được dùng trong sản xuất thực phẩm, nếu sử dụng phải có hàm lượng rất nhỏ như một vài mg/dm3 vì các chất này rất độc hại cho sức khoẻ người tiêu dùng.

Còn PGS.TS Phạm Gia Điền, Viện Hoá học (Viện KH&CN Việt Nam) cho rằng, bản thân màng PVC bọc thực phẩm là đã không tốt. Khi cho vào lò vi sóng hoặc bọc thức ăn nóng, màng sẽ bị phân huỷ và giải phóng các hợp chất clo thuộc nhóm dioxin gây độc.

Ngoài ra, việc lạm dụng và sử dụng như bảo quản các đồ ăn nóng và đồ ăn chín sẽ nguy hiểm vì trong quá trình sản xuất sẽ có những chất không đi vào hệ thống polyme. Các chất này sẽ xâm nhập vào các thực phẩm gây độc cho sức khoẻ con người.

Các chuyên gia khuyên, chỉ nên sử dụng màng bọc các loại thực phẩm chưa chín hoặc sẽ sơ chế lại vì có thể rửa, nấu chín và ít bị phai chất độc có trong màng. Không nên dùng màng để bảo quản thức ăn chín, ăn ngay hoặc cho vào lò vi sóng...

Nếu lạm dụng hoặc sử dụng sai, chất độc có thể có trong màng sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ như gây dị ứng, viêm da, ung thư, làm thay đổi hormon theo chiều hướng nữ tính hoá ở nam giới, nhất là bé nam...

Không nên dùng nilon bọc giò chả

Túi nilon chủ yếu được làm bằng chất PE, nếu là chất PE tinh khiết sẽ không có nhiều độc hại. Nhưng theo các tài liệu nghiên cứu thì chỉ có một công nghệ ở Mỹ được đánh giá là an toàn với sức khoẻ và hãng này sản xuất độc quyền.

Còn ở thị trường Việt Nam hiện nay, các cơ quan có chức năng vẫn chưa thể kiểm soát hết được chất lượng sản xuất của loại vật liệu này. Vì thế, có những xưởng sản xuất họ cho thêm nhiều chất không được phép vào chất hoá dẻo CD (catdimi) giúp nilon mềm, dẻo hơn.

Chất này rất độc hại cho cơ thể con người như gây ra các bệnh nan y, ung thư vì khi nấu lên ở nhiệt độ cao, các chất trong nilon sẽ bị thôi ra và ngấm vào thực phẩm. Do vậy, nó hoàn toàn bị cấm sử dụng để chế tạo các đồ dùng liên quan đến thực phẩm

PGS.TS Nguyễn Duy Thịnh, (Viện Khoa học Công nghệ thực phẩm, Đại học Bách khoa Hà Nội)

Theo Bee.net
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 250 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cho nhà tớ ủng hộ với nhé, nhà tớ đã thực hiện việc này từ cách đây 2-3 năm vì bọn tớ ở trong ngành hóa, biết rác nilon sẽ là một thảm họa cho môi trường. Hơn nữa, các túi nilong đựng đồ ngoài chợ còn rất kém chất lượng và vệ sinh nữa. Tớ thường đi chợ bằng cái làn (hì hì ... có vẻ mợ xề còn những khi mua hàng bất ngờ thì có túi để trong cốp xe rùi.
    Hay, cám ơn mẹ bongxinhxinh nhé, tớ nghĩ việc thay đổi thói quen này vừa sẽ làm gương cho các bé, lại vừa bảo vệ ngay môi trường cho mình sau vài năm nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinhxinh_ben Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ đã cùng nâng cao tinh thần hạn chế dùng bao nilông, nếu có được luật thì đã tốt quá, thôi giờ coi như các mẹ WTT đang vận động hành lang, tạo sức ép của dư luận để ông nhà nước ra luật.

WTT với hơn 300.000 thành viên, đại đa số là các mẹ - người nắm hầu bao và phụ trách việc đi chợ của gia đình, cộng đồng WTT mà cùng ủng hộ thực hiện "chiến dịch kêu gọi Hạn chế sử dụng bao nilông" thì mình nghĩ cũng hạn chế được đang kể bao nilông bị sử dụng, đồngt ời cũng tạo được tiếng vang đánh động được các cơ quan chức năng.

Các mẹ ủng hộ topic bằng việc làm thiết thực, hãy để link topic trong chữ ký để kêu gọi các mem WTT khác cùng tham gia nhé.

Tớ muốn tặng hoa cho tất cả các mẹ mà sao máy của tớ chả nhấn đc vào nút nào cả. Thui nói mồm vậy. Tặng 10000.........bông hoa đến các mẹ nè.
    • 63 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhà mình cũng làm thế này gần năm nay rồi.
    Mặc dù trước đó mình dùng túi nilon khủng khiếp
    nhưng có hôm con gái đi học về nói .... Thế là tự nhiên thay đổi, mình may quần áo ở nhà may Đức Hùng, khi lấy đồ họ đưa cái túi vải mầu hồng rực, có chứ ĐH. mình toàn giữ lại để đi chợ. Đầu tiên giặt lần 1 nó thôi như trút, mấy lần sau bạc gần hết rồi thì giặt thoải mái. Đi chợ về bảo cháu giúp việc giặt sạch túi rồi phơi, snág hôm sau lại dùng. Hạn chế tối đa lấy túi nilon, chỉ trừ mua cá thì mình vẫn lấy, còn tôm thì mình mang cái hộp có lỗ lấm chấm để thoát nước ra. Thịt lợn thì lấy một mặt ở cơ quan vứt đi ấy, đem về lấy mặt trắng gói thịt, chả biết thế nào hơn nhưng dùng ít túi đi nhiều lần.
    • 147 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

đọc xong topic của mẹ nó là em phải sa thải hết nilon kô cần thiết của nhà ngay.Bi giờ chỉ dùng đựng rác thôi không dùng để đựng thức ăn nữa
    • 483 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

chị chủ top ơi, em thấy topic này vẫn còn ít người reply hưởng ứng quá :Sad:
    em thấy ở các siêu thị thông thường tại HN (vì em ở HN nên chỉ biết thế thôi) toàn sử dụng túi nylon để đựng hàng cho khách, ngay cả các cửa hàng bánh ngọt lớn cũng thế.
    mà không chỉ đi chợ mới dùng túi, đi mua đĩa dvd, hay đi mua sách, người bán hàng cũng sử dụng túi để đựng hàng cho khách -> mà mặt hàng này có lẽ không cần thiết phải dùng túi đựng lắm.
    nhưng em lại không biết làm thế nào để gửi thư góp ý đến hệ thống siêu thị về việc này.
    nghe có vẻ hơi to tát các chị nhỉ em nghĩ là việc này không nên chỉ từ một phía (hơi ít) người mua mà còn nên từ phía người bán hàng nữa ạ.
    Cháo sườn thích ăn cháo sườn, biết nấu cháo sườn :LoveStruc:
    Topic kêu gọi mọi người hạn chế sử dụng túi nylon :Angel:
    https://webtretho.com/forum/showthread.php?p=10413255
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ủng hộ topic này
    đi chợ em cũng hạn chế dùng lắm. Mỗi tội hay đi chợ mua đậu phụ, không cho vào nilong không được, thịt thà cá tôm nữa. Biết là dùng thế này có hại cho môi trường lắm lắm, con cháu đời sau phải chịu nhiều hậu quả.
    Các mẹ mỗi người mỗi ngày giảm sử dụng túi nilong 2 cái là đã tạo ra sự thay đổi lớn rồi.
    Nhưng những nỗ lực này mà không có các bác TW vào cuộc thì chẳng ăn thua. các bác ở trển cứ bắt chước đc bác Tàu cấm tiệt và chế ra loại túi thay thế thì mới gọi là thay đổi cục bộ.
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ripe Papaya Xem bài viết
    ủng hộ topic này
    đi chợ em cũng hạn chế dùng lắm. Mỗi tội hay đi chợ mua đậu phụ, không cho vào nilong không được, thịt thà cá tôm nữa. Biết là dùng thế này có hại cho môi trường lắm lắm, con cháu đời sau phải chịu nhiều hậu quả.
    Các mẹ mỗi người mỗi ngày giảm sử dụng túi nilong 2 cái là đã tạo ra sự thay đổi lớn rồi.
    Nhưng những nỗ lực này mà không có các bác TW vào cuộc thì chẳng ăn thua. các bác ở trển cứ bắt chước đc bác Tàu cấm tiệt và chế ra loại túi thay thế thì mới gọi là thay đổi cục bộ.
    Mẹ nó ơi hôm nọ có 1 mẹ chia sẽ kinhnghiệm, từ hôm đó tớ hay mang theo 2 cái hộp nhựa, 1 hộp dựng đậu và thịt, 1 hộp đựng tôm cá, tớ thấy rất ổn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 444 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Uhm, nếu tiếng nói của các chị em ở đây đủ sức gây tiếng vang trong dư luận rồi kéo được cái ông Nhaf nước vào cuộc thì tuyệt quá rồi! Có lẽ cũng không phải không có khả năng ấy đâu! Mẹ nào ở đây mà làm báo chí thì có lẽ một vài bài viết được đăng sẽ rất có ích đấy ạ! :Smiling:
    Đời người là một chuyến đi, và chuyến đi ấy vui vẻ hay buồn chán là tùy thuộc vào bạn và người bạn đồng hành !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 479 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Mình thấy có 2 cách góp phần làm giảm túi nilon : thứ nhất là kêu gọi các siêu thị cung cấp cho khách hàng loại túi giấy tái chế (cái này các siêu thị bán đồ organic ở Mỹ hay có, họ để sẵn 2 loại túi nilon và túi giấy để cho khách hàng lựa chọn), thứ 2 là làm sao để những nơi công cộng như siêu thị, plaza có thêm 1 thùng rác chuyên để đựng túi nilon, đồ nhựa plastic, để những thứ này dễ dàng đem đi tái chế.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Ngoài vụ đi chợ dùng túi nilon thì các mẹ có ý kiến gì về vụ bảo quản rau tươi trong tủ lạnh không?
    Nhà mình hiện tại toàn dùng túi nilon đựng rau cất tủ lạnh. Cả vụ túi đựng rác thì vẫn không thoát nổi cái túi nilon.
    Mình có sáng kiến dùng giấy A4 gấp thành túi rồi cho ớt hoặc rau sống chẳng hạn vào rồi cho tủ lạnh. Nhưng mình lại nhớ có bài báo đả kích vụ dùng giấy trắng có hóa chất gì gì đó. Tuy nhiên giấy thì khổ nhỏ nên chỉ trữ được ít đồ thôi, chứ cả một mớ rau muống chẳng hạn, muốn để vài hôm mà không dùng túi nilon thấy :Thinking:
    Cảm ơn chủ topic nhé! :Rose:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • 483 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

ôi đúng thật là rau củ để trong tủ lạnh vẫn phải cất vào túi nylon. ớt thì có thể để trong hộp nhỏ, chứ rau làm sao mà để chung được các chị nhỉ :Sigh:
    lần trước đi mua mấy thứ lặt vặt em k mang túi thế là cầm tay rồi để vào cốp xe :Silly: bây giờ chắc nhét sẵn cái túi vào xe cho khỏi quên.
    em cũng chị mới hạn chế dùng túi nylon được thôi, chứ chưa thay thế được bằng loại nào cả.
    Cháo sườn thích ăn cháo sườn, biết nấu cháo sườn :LoveStruc:
    Topic kêu gọi mọi người hạn chế sử dụng túi nylon :Angel:
    https://webtretho.com/forum/showthread.php?p=10413255
    • 127 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tentation nhớ tới một khẩu hiệu cổ vũ cho bảo vệ môi trường thế này: Think globally, Act locally.
    Thế đấy, coi việc bảo vệ môi trường là vấn đề to tát toàn cầu, cần có sự quan tâm đầu tư vĩ mô của thế giới( globally).
    Nhưng hãy hành động từ những việc nhỏ nhất để bảo vệ môi trường, ngay từ trong nhà mình, trong cơ quan mình( locally).
    Không ba hoa nữa nhé, em tập trung vào chuyên môn này.
    Em sống ở VN rồi qua China, Sing rồi sang châu Âu, ý thức môi trường nó tăng dần đều. Đến độ bây giờ sẵn sàng mắng bọn Tây nếu nó xả rác lung tung. Không bắt được quả tang thì cũng lầm bầm càu nhàu. Kinh nghiệm của em nhé:
    Đi chợ thì mua xe đấy, cái loại xe để đi mua hàg ấy. Có 4 bánh và tay kéo. Để được nhiều thứ lắm. Đừng có chê nó già, xấu vì nhiều màu rất thời trang. Em chọn xanh nước biển ánh ngọc, đi chợ xong kéo xe vào hiệu thời trang ..cũng vẫn đẹp.
    Trong cái xe ấy thủ sắn vài ba túi nylon sạch( để đựng rau, trái cây), vài hộp nhựa đựng thịt cá.

Đó là phụ kiện khi đi bộ mua sắm, còn đi xe đạp hoặc xe hơi thì em chuẩn bị túi to, hoặc balô to. Trong cũng nhét túi nylon nhỏ, hộp nhựa.

Đừng có vứt mấy cái túi giấy nâu nâu khi mua bánh mỳ đi. Gập lại, lần sau mua bánh mì thì đưa ra cho người ta bỏ bánh vào.

Tránh ..tiếp thu túi nylon. Kể cả túi đẹp, khi đi mua sắm thời trang em thường tự xách theo túi to, mua cái gì thả vào túi của mình là ok rồi. Cần gì mấy cái túi carton to đẹp của người ta, xách để giải quyết khâu oai một tí rồi về rác đầy nhà.

túi nylon bt có thể xả nước cho sạch rồi dùng tiếp.
    • 864 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

[QUOTE=Bongxinhxinh_ben;10413255]Hic hic, mình biết là sự cố gắng của mình cũng chỉ là "Hạt cát trên sa mạc" nhưng mỗi khi dùng đến túi nilông mình vẫn thấy áy náy, khi đi chợ mình hạn chế tối đa, mình mang giỏ xách nhựa đi, các đồ Rau, Quả mình để thẳng vào giỏ,Thịt thì mình mang giấy báo đi yêu cầu người bán hàng gói vào, về nhà rửa đồ cho vào hộp nhựa cất trong tủ lạnh, nhưng Cá, thịt bò bê thái sẵn thì mình vẫn phải dùng bao nilông.

giay bao có chì không tôt dau
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

[QUOTE=Happy Me s;10598651]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinhxinh_ben Xem bài viết
    Hic hic, mình biết là sự cố gắng của mình cũng chỉ là "Hạt cát trên sa mạc" nhưng mỗi khi dùng đến túi nilông mình vẫn thấy áy náy, khi đi chợ mình hạn chế tối đa, mình mang giỏ xách nhựa đi, các đồ Rau, Quả mình để thẳng vào giỏ,Thịt thì mình mang giấy báo đi yêu cầu người bán hàng gói vào, về nhà rửa đồ cho vào hộp nhựa cất trong tủ lạnh, nhưng Cá, thịt bò bê thái sẵn thì mình vẫn phải dùng bao nilông.

giay bao có chì không tôt dau
    Tớ nghe các mẹ không dùng giấy báo nữa rồi, đi chợ tớ mang theo hộp nhưa để đựng thịt cá rồi.
    • Chờ kích hoạt
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng dị ứng với việc sử dụng nhiều túi nilon. Nhưng mẹ mình... mặc dù đọc sách báo, xem tivi nhiều vẫn đòi phải có 2 túi nilon cho mỗi món đồ khi đi chợ . Nói kiểu gì mẹ cũng mặc. Còn bảo mình hâm. Nhà mình đầy bao nilon. Tất tần tật mọi thứ cứ phải bọc nilon lại rồi mới cho vào tủ lạnh. Chẳng biết nói làm sao cho mẹ từ bỏ bao nilon. :Sad::Sick: