TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm đi chợ không dùng túi nilông - kêu gọi các mẹ cùng thực hiện

• 27 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 307 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 186 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thấy cái túi đựng đồ của Metro và Big C mà có loại nhỏ thì đi chợ tiện hơn và tiết kiệm việc dùng túi nilong, mẹ mình ra chợ bà đi bộ tay xách cái làn, thế là cũng đỡ đi cái túi to, còn những cái lặt vặt cho chung vào 1 túi .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Được nhiều mẹ ủng hộ mình mừng quá, mong ngày càng có nhiều nhiều các mẹ nữa ủng hộ, nếu tạo được thành 1 "nhóm", hay "hội" gì đó thì mình nghĩ có thể sẽ tác động được đến các phưong tiện truyền thông, từ đó sẽ có cơ hội thu hút nhiều người khác cùng tham gia. Hy vọng topic cũng được admin và mod ủng hộ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 479 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Em cũng xin tham gia hạn chế dùng túi nilon. Nhưng em nghĩ ngoài túi nilon ra chúng ta còn có thể hạn chế dùng đồ nhựa xài 1 lần rồi bỏ. Nhà em khi cần mua bún miến, cháo phở ...về nhà thường mang theo cặp lồng (cà mên) để dựng, nghĩ là mình mang đồ nhà mình đi đựng cho sạch hơn, ở ngoài hàng họ đựng cho mình vào hộp nhựa, hộp nhựa gặp nóng sẽ sinh ra nhiều chất độc hại ... nay còn thêm ý nghĩa giảm dùng plastic nữa :Smiling:. Và khi mua xôi, cơm hộp ... em xài thìa inox nhà mình chứ không lấy thìa nhựa của họ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 415 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Em cũng ủng hộ phong trào này. Xem xong phim 2012 mới thấy được phán ứng của thiên nhiên đáng sợ thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 798 Bài viết

• 1,448 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ các mẹ. Ở nước ngoài thì người ta cực kỳ khuyến khích dùng túi dứa, túi vải. Túi ni lon thì phải mua. Cái túi dứa kiểu Metro, IKEA bên này toàn là hàng made in VN, vậy mà tới khi sang đây mình mới biết chứ ở nhà có mấy ai dùng đâu. Bản thân mình cũng dùng túi vải, cho vào túi đi làm, khi về đi chợ thì có cái dùng luôn.

Trong nhiều trường hợp ko thể ko dùng túi ni lon thì mình hạn chế tối đa, như là chỉ dùng cho thịt cá, đồ tươi sống thôi chẳng hạn. Vì nói thực túi nilon ở ngoài chợ cũng chẳng sạch sẽ gì, nếu các mẹ nhìn thấy người ta làm túi thì chắc cũng kinh hoàng luôn.
    Từng bông tuyết nhẹ rơi, từng hàng bạch dương trắng trong lòng tôi ...
    • 326 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Em cũng giơ 1 tay hoan nghênh nhiệt liệt topic này! Mong min mod chú ý và gây dựng tiếng vang cho topic.
    • 335 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Nhà em cũng hạn chế tối đa dùng túi nilon đó chị.Topic của mẹ nó quá tuyệt.E ủng hộ chị nhiệt liệt.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,080 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Mình cũng chỉ hạn chế thôi chứ chưa thể bỏ được hẳn, nghĩa là các loại rau để chung 1 túi, thịt chung 1 túi, cá thì vẫn phải để riêng....

Nhớ năm ngoái sang Bắc Kinh, hồi đó vẫn chưa có khái niệm hạn chế dùng túi nilon, vào tất cả các hàng từ hoa quả, bánh kẹo, văn phòng phẩm .... đều bắt mua túi nilon - nếu có nhu cầu (hình như 1 tệ/cái), nghĩ bụng hình như mình bị bắt chẹt , sau này mới biết họ làm vậy để hạn chế dùng túi.
    • 810 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Hoan hô bạn Bongxinhxinh_ben đã lập ra topic hữu ích.

Mình cũng có ý thức, khi đi chợ mình xách giỏ nhựa, hạn chế dùng bịch nilon.

Mong sao ý nghĩ tốt đẹp của chủ top và chúng mình được xã hội ủng hộ nhỉ !
    • 414 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ủng hộ nhiệt tình topic này! Từ trước nay em đi chợ, thấy em cứ từ chối khi người bán hàng chủ động cho nhiều túi nilong, rồi gom cái j cùng nhau được thì gom, bạn em cứ bảo hâm :Smiling:.
    Nói chung thì những kinh nghiệm hạn chế túi các mẹ đều nói cả rồi. Em thì cũng để dành túi để đừng rác, trong trường hợp cần vứt nhiều rác là túi nilong hay đồ nhựa thì em tách riêng thành một túi chứ ko vứt chung vào túi rác hữu cơ. Cũng chẳng có thùng phân loại rác đâu nhưng đôi khi em thấy những người lượm rác thường phải dốc những thứ đã bốc mùi bên trong để lấy túi nilong thấy rất tội nghiệp nên nghĩ làm thế sẽ...tiện hơn cho họ hơn chăng:rolleyes:. Nói chung trong khi chưa có túi tự phân hủy thì chị em ta cứ mỗi ngày bớt dùng cái túi nilong này được cái nào là hay cái nấy nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 178 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Mình góp thêm một kinh nghiệm giảm dùng túi nilon là gom các túi còn sạch, có thể dùng lại đem cho các chị bán hàng ngoài chợ, nhất là hàng rau củ, các chị ấy dùng lại được đấy ạ.
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Sáng nay đi chợ, mình đã hạn chế lắm lắm nhưng ẫn phải sử dụng túi để đựng cá, mình bảo cô bán hàng mình cầm túi cô ý chút vào thì chỉ cần 1 cái thôi, nhưng cứ theo thói quen họ lồng luôn cả 2 cái, sợ thật đấy. Như ý kiến 1 mẹ, mai mình sẽ mang theo 2 cái hộp nhựa, mua thịt cho vào 1 cái, cá cho vào 1 cái.
    Sáng mình cũng định mua cua xay, xôi, nhưng mình nghĩ ko đựng túi, ko biết đựng bằng gì nhỉ. Các mẹ có cao kiến gì không?
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng ủng hộ nhiệt liệt, Bi giờ dùng túi nilông là người không văn minh rùi.
    Chán mấy ổng nhà mình, làm hẳn 1 chương trình phê phán túi nilông hoành tráng phát trên tivi, nhưng những hoạt động khác, hay phim ảnh thì vẫn thấy thản nhiên sử dụng, phải chăng các ổng chỉ cần chú ý đến những chi tiết nhỏ này thôi cũng đã khuyến khích được ý thức của bao nhiêu người
    • 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Từ trước tới giờ mình cũng nêu cao tinh thần hạn chế sử dụng túi ni lông cho cả nhà quán triệt, nhưng cũng hơi khó khăn vì có những thứ chưa tìm ra cách đựng hợp lý khi đi chợ.
    Hôm nọ chỉ vì trả lại cái túi nilon cho cô bán hàng mà rơi oạch, vỡ mất chục trứng :Silly:. Nhưng mình vui vì mình đã góp phần nhỏ tí ti vào việc hạn chế sử dụng túi nilon.
    Giá mà có cái làn nhựa có thể gập gọn lại được nhỉ. Treo ở xe máy đi chợ, lúc về thì để ở trước bụng mình. Đồ khô để ở làn. Đồ ướt thì cho vào từng hộp nhỏ, bỏ trong làn.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 483 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

em cũng ủng hộ phong trào này :LoveStruc:
    trước giờ em mới nghĩ đến việc tái sử dụng túi nylon ở nhà thôi, những lần sau đi siêu thị sẽ mang túi của mình đi đựng
    Cháo sườn thích ăn cháo sườn, biết nấu cháo sườn :LoveStruc:
    Topic kêu gọi mọi người hạn chế sử dụng túi nylon :Angel:
    https://webtretho.com/forum/showthread.php?p=10413255
    • 226 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em cũng thấy chị em nhà mình nên ủng hộ đi ạ. Hi hi.Chị em phụ nữ đi đầu phong trào này thì ai cũng nghe theo thôi. Em đi siêu thị hay chợ, lúc nào cũng mang đúng cái túi to bằng chất liệu bạt mỏng mỏng nhưng dai lắm, made in VietNam nữa chứ, hãnh diện ghê ^^ (cái này ở Malay nó phát free cho em). Tha hồ mà đựng, riết quen rồi, ko cần xài nilông nữa.
    - Khi yêu nhau thì người ta thề sống chết có nhau , còn khi ghét nhau rồi thì người ta thường thề sẽ sống chết với nhau.

- Không ít phụ nữ già đi nhanh chóng có khi do họ động não suy nghĩ phải làm sao để mình trẻ lại.

- Chết cho người phụ nữ mình yêu vẫn dễ hơn là phải sống chung với họ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 151 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em thấy đựng bằng giấy rất hay ạ. Nhưng mà ko phải dùng giấy báo, loại giấy mà họ làm sẵn thành túi rồi ấy ạ. các chị ở SG ăn qua "bánh mì tươi" thì thấy họ dùng loại này ấy, mà e ko biết bán ở đâu cả. Hôm nào em đi mua bánh mì , chụp lại cái túi giấy ấy rồi send lên đây
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 444 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Hoan nghênh ý thức của các mẹ! Em thấy khâm phục các mẹ lắm!

Nhưng em nghĩ để có thể làm việc này được triệt để thì chỉ có ra luật là tốt nhất! Cứ như việc đội mũ bảo hiểm ấy, lúc đầu ai cũng than vãn là bất tiện, không có chỗ để, tốn tiền mua, nóng, vướng ...nhưng rồi thì cũng vào nề nếp hết thôi. Thay đổi một thói quen là điều có thể làm được, nếu biết cách làm ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 161 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmuaha Xem bài viết
    Em ủng hộ chị. Đi chợ hay siêu thị ,em rất hạn chế túi nilông. Người bán hàng cứ mà trố mắt nhìn. :Laughing:
    Tớ cũng giống bạn, suốt ngày phải bảo người bán hàng bỏ bớt túi nilon lại, người ta lại tưởng mình bị làm sao....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

e hạn chế xài nhất mức có thể, đi mua sắm bình thường e cũng ko lấy, như đi mua quần áo ếh, nó cứ cho mình cái vừa to vừa dày, khiếp!! e kiu là đưa bill thui khỏi bỏ bao. ng` bán hàng thấy kì thì e kiu "nhà e nhìu bao lắm để chật nhà ko bít dùng làm j`", thế là xong. với lại họ cũng fải mua bao nylon mà, đỡ $ cho họ thui

đi chợ thì thịt cá, đồ sống mình nên xài bao nylon ss àh. cái đó đáng xài thì mình xài, mình có ý thức đã là tốt rồi:Smiling: chớ jấy báo độc lắm.
    rau củ thì hốt chung zô 1 cái túi vải ko dệt để đi chợ, túi đó nhẹ mà khó rách
    còn đi siêu thị(như coopmart) nó hay bắt bỏ vào bao nhỏ thì e tự mang bao theo (bao lần trước đi về e jữ lại)
    đựng rác thì fải xài bao roài, mờ mình xài loại mỏng như của coopmart ếh, khỏi mua loại "bao đựng rác" màu đen

àh, nếu có thể thì các ss chọn sp đựng trong chai thủy tinh, đừng chọn loại trong chai nhựa-tuy nó rẻ hơn