TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm đi chợ không dùng túi nilông - kêu gọi các mẹ cùng thực hiện

• 27 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 307 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Hic hic, mình biết là sự cố gắng của mình cũng chỉ là "Hạt cát trên sa mạc" nhưng mỗi khi dùng đến túi nilông mình vẫn thấy áy náy, khi đi chợ mình hạn chế tối đa, mình mang giỏ xách nhựa đi, các đồ Rau, Quả mình để thẳng vào giỏ,Thịt thì mình mang giấy báo đi yêu cầu người bán hàng gói vào, về nhà rửa đồ cho vào hộp nhựa cất trong tủ lạnh, nhưng Cá, thịt bò bê thái sẵn thì mình vẫn phải dùng bao nilông.

Các mẹ có kinh nghiệm nào hay mà ko phải dùng đến bao nilông cùng chia sẻ nhé!!!

Nói "Bảo vệ môi trường" thì hơi to tát, mình nghĩ mình làm được tí nào thì hay tí đó vậy, mình rất mong vận động được thêm nhiều người cùng tẩy chay bao nilông, các mẹ hãy đăng ký trên diễn đàn "Không dùng bao nilông" và cố gắng thực hiện góp phần bảo vệ môi trường nhé!!!!!!
    177 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 445 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Ủng hộ ý kiến của mẹ nó. Mỗi người ý thức một tí sẽ cải thiện dần. Mình đi chợ cũng mang giỏ đi đựng. Cảm ơn mẹ nó đã phát động phong trào.
    Bố mẹ yêu các con nhiều lắm

Dù em chưa ngoan nhiều nhưng em ngày càng ngoan hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,048 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

hix, em cũng muốn thế nhưng mà em đi làm về rồi tạt vào chợ luôn
    ko mang giỏ đi được :Sigh:
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    https://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pillory Xem bài viết
    hix, em cũng muốn thế nhưng mà em đi làm về rồi tạt vào chợ luôn
    ko mang giỏ đi được :Sigh:
    Nan giải nhỉ, ngày trước hồi mình bé phải đi chợ bán rau cho mẹ, hồi đó ko có túi nilong như bây giờ, mình thấy các cô công nhân khi đi làm về toàn cầm theo 1 cái túi lưới, khi ko dùng đến thì các cô vo tròn lại nhét vào túi xách, khi mua hàng thì bắt đầu bỏ ra đựng, bây giờ khôgn biết có bán loại túi này không các mẹ nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,406 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Em vẫn biết là thế nhưng nhiều khi ko tiện lắm chị ơi vì đi làm hay đi học về thì toàn đi xe máy rồi tạt vào chợ, ko thể lúc nào cũng đeo thêm cái giỏ bên người được :Sad: Mà kể cả là đi chợ từ nhà, có mang giỏ theo thì vẫn cứ phải xài túi ni lông vì mình mua rất nhiều thứ khác nhau, cần cho vào túi ni lông để ngăn cách, chứ ko thịt quay mà để cạnh cá sống, bánh đúc để cạnh thịt ếch mà ko được gói hắn hoi thì hỏng hết đồ ăn.
    Nói chung, có ý thức bảo vệ môi trường là đáng hoan nghênh lắm lắm chị à :Rose:, mỗi ng ý thức một chút thì môi trường sẽ tốt hơn nhưng em thấy thực hiện đc là cả một vấn đề :Crying:
    PinkLily

I am really happy when being with my hubby.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ủng hộ ý kiến của mẹ nó về vấn đề bảo vệ môi trường. Mình nên cố gắng hạn chế việc sử dụng bao nilông càng nhiều càng tốt. Tuy nhiên, mình không nên gói đồ ăn trong giấy báo các mẹ ah vì chì có trong mực in sẽ gây ảnh hưởng không tốt cho sức khỏe của người sử dụng thực phẩm được gói trong giấy báo.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,275 Bài viết

• 3,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ khó mà không sử dụng túi nilon trong hoạt động đi chợ lắm. Mình chỉ hạn chế sử dụng thôi, mỗi người hạn chế được 1, 2 túi trong 1 lần đi chợ cũng là tốt lắm rồi. Metro yêu cầu khách hàng phải mua túi tái sử dụng, nhưng thực ra túi đó chỉ thay thế 1 cái túi to đựng tất cả, còn bên trong thì trái cây, quần áo, thực phẩm cũng vẫn phải có túi nilon riêng.
    Theo em thì các mẹ nên để chung các loại rau củ với nhau (và không cần túi nilon), những loại củ cho xuống dưới cùng (su hào, củ cải, khoai tây...), trên để các loại rau hơi cứng (bắp cải, bông cải...), trên cùng là rau lá dễ dập (rau muống, rau thơm,....), thịt sống thì cho vào túi hoặc có thể dùng lá lớn (lá chuối, lá sen, lá dong) gói lại (tránh dùng giấy báo, tiện hơn nhưng không tốt cho sức khỏe). Cá thì kiểu gì cũng phải cho trong túi nếu không sẽ dây mùi sang món khác. Hồi em nhỏ, thấy người ta hay dùng sợi lạt xâu qua miệng và mang cá xách về. Như thế sẽ không cần túi nhưng mình phải sát sinh ở nhà, hơi bất tiện cho những mẹ nhà chật và ....không biết mổ cá.
    Tốt nhất là mua rau củ ở 1 hàng, vì như thế thì để chung lại sẽ tiện hơn là đi nhiều hàng mua, mình cũng ước lượng được mà lấy cái túi lớn hay nhỏ để vừa đựng.
    Túi nilon sau khi đựng (Trừ túi thịt cá là phải bỏ) có thể tận dụng làm túi đựng rác...
    Em nghĩ mỗi người ý thức 1 chút xíu, dùng ít túi nilon lại đã là 1 thành công lớn rồi ạ.
    Heo mập
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    theo mình thì để hạn chế dùng túi nilon ko khó đâu cả nhà ạ. Mình rất ủng hộ phong trào này. Nếu mọi người đi làm hoặc đi học về tạt qua chợ mua, sợ ko mang làn hoặc túi cồng kềnh thì mọi người nên tự sắm một cái túi vải, màu tối cho đỡ bẩn. Nên may bằng vải dù cho nó bền. Ở nhà mẹ mình cũng toàn làm thế mà. Kích thước tùy vào nhu cầu mua nhiều hay ít. Trước khi đi làm gấp nhỏ bỏ vào túi xách, khi đến chợ mua xong thì cho vào túi mang về. Rất tiện mà.

Mọi người hãy cố gắng ủng hộ phong trào này đi. Như mình đang ở Úc, mọi siêu thị đều bán loại túi gần như vải để người đi mua hàng mua dùng nhiều lần, hạn chế dùng túi nilon. Người dân ở đây hầu hết là rất có ý thức, nếu mua ít thì họ cho vào back pack hoặc cầm tay, mua nhiều thì họ dùng túi recycle bag đấy. Mình thấy như vậy rất văn minh, lại tốt cho môi trường. Mỗi người có ý thức giữ gìn một chút thì chắc chắn là cộng đồng sẽ tốt hơn lên.

Cám ơn mẹ chủ topic đã phát động phong trào :Rose::Rose::Rose:
    • 1,050 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ủng hộ chị. Đi chợ hay siêu thị ,em rất hạn chế túi nilông. Người bán hàng cứ mà trố mắt nhìn. :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 544 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Dùng 2 hoặc 3 cái hộp nhựa to các chị ơi , các loại thịt mua cứ thả chung 1 hộp, đóng nắp lại, cá tôm thả chung 1 hộp ạh . Em ở 1 mình nên em dùng cái hộp chữ nhật người ta hay bán đồ ăn mang về là đủ, còn các chị mua cho cả gia đình thì dùng hộp to hơn . thịt ướp xong em cũng cho vào hộp đóng nắp lại , cho vào tủ lạnh để chiều tối nấu .
    •*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*. ¸.•*´¨`*•.¸¸.•
    ::: (\_(\ …*…*…*…*…*…*…*…*…*…*…*…*
    *: (=’ :’) :::::QUYẾT TÂM GIẢM CÂN :::::::::
    •.. (,(”)(”)¤…*…*…*…*…*…*…*…*…* …*…*
    ¸.•*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*•.¸¸.•*´¨` *•.¸¸.•*´¨`*•.¸

(●´ω`●) Đã giảm cân thành công Ố dè (●´ω`●)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 558 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Đúng là rất khó mang giỏ nhựa với các mẹ đi làm về rồi tạt qua chợ, mình thấy ý kiến mang Túi Vải của mẹ Lisangoan rất hay, nếu các mẹ ngại túi vải bẩn khó giặt thì dùng túi bạt như ở metro vậy, túi này gấp gọn gàng cũng rất dễ.

Công nhận bọc giấy báo thì độc hại, nhưng lá gói thì lấy đâu ra, vì mình phải tự trang bị mà, người bán hàng thì người ta cứ cho vào túi cho tiện. Các mẹ có cao kiến khác không.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,894 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

các mẹ đi làm, chị khó nhét thêm 1 cái túi may bằng bao dứa đó vào xe, ở Big C hay Metro đều có bán. Chiều về đi chợ có cái dùng. Em đi chợ, toàn mua làn, nếu ngừoi bán có cho túi, cái nào cần thì em xin, còn không em trả lại hết à. Ở nhà cũng vậy, hạn chế dùng túi nilong, trừ cái túi đựng rác. Cái nào gói bằng báo được thì gói, còn không cho vào hộp thuỷ tinh đựng, cũng hạn chế dùng cả đồ nhựa nữa cơ. Đúng là hành động của mình chỉ là nhỏ nhưng nó tạo nên thói quen, để con mình nhìn vào học nữa mà.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,022 Bài viết

• 953 Được cảm ơn

Em ít đi chợ vì chủ yếu là mama đi. Từ trước tới giờ, mẹ em đi chợ toàn mang theo giỏ. Đi siêu thị cũng mang theo 2, 3 cái túi to, cuộn lại trong túi xách, khi nào đồ nhìu quá thì đem ra đựng. Nhưng xóm em nhiều người từ nhà ra chợ toàn đi tay không, rồi xách cơ man nào túi nilong lớn bé về.
    Thỉnh thoảng đi làm rồi tạt ngang chợ hay cửa hàng, cũng phải dùng túi nilong thôi, nhưng túi nào đựng đồ khô, sạch thì em toàn xếp lại, vẫn còn dùng cho việc khác được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ủng hộ nhiệt liệt topic của mẹ này :Smiling:

Mình thì đang hạn chế dùng túi ni lông đến mức tối đa. Sẽ ngâm cứu vụ mang túi bạt và dùng dần cho quen :d
    • 616 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Nhà mình cũng đã hạn chế tối đa dùng túi nilong rồi. Nếu có túi nào khô, sạch mình giữ lại để đựng rác. Nhà mình vẫn phải sử dụng túi đựng rác bằng nilong.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 285 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng hô hào cả nhà hạn chế tối đa dùng túi nilong. Cũng như nhà thocnep, túi nào to để dành bọc thùng để đựng rác. Tớ toàn đi làm mới tạt qua chợ. Hôm nào đi xe có giỏ bảo người bán hàng là không cần túi, để giỏ xe rau, củ, quả luôn. Không thì: mua hàng đầu tiên xin hai cái túi lồng vào nhau cho chắc rồi để những thứ có thể để chung được. Còn hôm nào mama đi chợ thì đã có 1 cái làn đặt trên cái xe kéo rùi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,034 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinhxinh_ben Xem bài viết
    Nan giải nhỉ, ngày trước hồi mình bé phải đi chợ bán rau cho mẹ, hồi đó ko có túi nilong như bây giờ, mình thấy các cô công nhân khi đi làm về toàn cầm theo 1 cái túi lưới, khi ko dùng đến thì các cô vo tròn lại nhét vào túi xách, khi mua hàng thì bắt đầu bỏ ra đựng, bây giờ khôgn biết có bán loại túi này không các mẹ nhỉ.
    Các chị mua hoặc may 1 cái túi vải bố, hoặc cái túi của metro – Big C hay bán ý là okie rồi, chị đi làm thì cho vào cốp, vào giỏ, vào ngáng xe máy, gấp lại cái túi đó nó bé xíu à.
    Đi chợ thì bỏ ra đựng. nếu xe máy có giỏ xe rồi thì để thẳng lên đó những gì có thể để được. Tất nhiên mình ko thể bỏ thịt, rau, cá, đồ ăn chin vào chung 1 túi, nhưng mình có thể làm thế này: Đồ ăn chin vẫn phải để riêng, trừ khi mình mang hộp nhựa đã rửa sạch sẽ, cất vào cốp xe (rộng) để đựng, như thế còn sạch hơn so với việc bỏ vào túi. Thịt cá cũng thế, em chỉ tiết kiệm được bằng cách mua 2 -3 loại thịt cùng lúc thì bảo họ bỏ vào luôn 1 túi. Nhưng rau mình có thể để chung với cà chua, hành, rau sống, hoa quả (cam quýt, chuối bưởi) vào giỏ xe hoặc vào cái túi mình mang đi đó, mình xếp lại 1 chút là được thôi mà. Các bà ngoài chợ thì dù mình mua 3 củ hành hay vài nhánh hành tỏi cũng bỏ cho mình vào cái túi ni long, mình bảo không cần, bỏ thẳng vào cái túi to là được.
    Nếu rau ko bị quá ướt, về mình dung giẻ ẩm lau là sạch, rồi treo lên, hôm sau lại mang đi làm được mà.
    Như vậy mình ít ra cũng tiết kiệm được 3-4 cái túi ni long mỗi lần đi chợ rồi!
    Hiện nay thì em toàn làm vậy!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Trong lúc chưa tìm ra biện pháp gì thì mình "giảm dần", tức là lấy 1 túi nilon để thực phẩm, 1 túi nilon để các loại rau củ, 1 túi nilon để trái cây. Mình đi chợ 1 tuần 1 lần vào sáng thứ bảy nên cũng k bị bọn túi nilon này quấy rầy.

Mình thấy các bà nội trợ về hưu thường dùng làn nhựa hoặc làn có xe đẩy inox, cũng đỡ túi nilon, nhưng các bà "triệu phú thời gian" nên tung tăng đi bộ tập thể dục kèm đi chợ nên mới dùng được loại này.

Mình ủng hộ vụ loại túi nilon này lắm lắm!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 561 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

topic này rất có ý nghĩa, nhưng theo mình thấy, một số phương tiện truyền thông bây jờ không những khuyến khích bỏ dùng túi ni lông mà dường như còn kích thích thêm.
    Các bạn thử xem chương trình "Nếm và nấu" ở kênh RealTV truyền hình cáp mà xem, MC thu hiền và thu trang tung tăng đi chợ mua đồ nấu, mua có 10-15' mà dùng không biết bao nhiêu túi ni lông đựng.
    Mình xem cũng thấy bất bình quá.
    • 381 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

ý kiến của mẹ nó quá ok đó mọi người ủng hộ em....Chị cũng hạn chế tối đa dùng nilon khi đi chợ..có lẽ mua thêm nhiều hộp đựng thức ăn thôi,nilon giữ trong nhà đựng rác thôi....