TIN TÀI TRỢ.

Cần tìm người thiết kế căn hộ chung cư ở Hà Nội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.07K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Dear các bố mẹ,

Em đang có nhu cầu tìm người/đơn vị tư vấn thiết kế một căn hộ chung cư 123m2 ở Mỗ Lao, Hà Nội. Em đã tham khảo 1 số chỗ nhưng nhìn chung chưa tìm được người có phong cách hợp ý mình, chủ yếu là cách thiết kế có vẻ hơi thương mại, ghép chỗ nọ chỗ kia, bản vẽ đưa ra nhạt nhòa nên em vẫn chưa thấy ưng ý. Thực ra thương mại thì cũng chả có vấn đề gì, business mà, nhưng cái chính là em muốn người thiết kế phải có chút tâm huyết vào sản phẩm của mình, làm sao để tạo ra một sản phẩm có phong cách một chút.

Yêu cầu của em cũng đơn giản thôi ạ, em không cần quá cầu kỳ bóng bẩy, em thích phong cách đơn giản, tối giản, màu sắc hiện đại, nhà em cũng không có nhu cầu để quá nhiều đồ đạc trang trí nên những bản vẽ 3D mà có quá nhiều chi tiết (mang tính đánh lừa thị giác là chính) là em thấy rối mắt lắm, cảm giác mình không thể tập trung vào ý đồ thiết kế của kiến trúc sư. Thêm nữa là em muốn bản vẽ phải mang tính thực tế, không phải vẽ 1 đằng rồi đến lúc làm ra lại 1 nẻo. Em cũng hiểu là nếu em thuê đơn vị thiết kế riêng và thi công riêng thì sẽ có khả năng 2 khâu này không đồng bộ, kiến trúc sư không chịu trách nhiệm nếu sản phẩm làm ra không giống sản phẩm mình vẽ. Do đó em muốn kiến trúc sư phải có trách nhiệm 1 chút ạ, trước khi thiết kế phải khảo sát thực địa kĩ để đưa ra được phương án khả thi nhất.

Vậy mong các bố các mẹ có thể đưa ra lời khuyên/giới thiệu những đơn vị thiết kế phù hợp giúp em. Hoặc có bạn kiến trúc sư nào cảm thấy mình có thể phù hợp với công việc thì có thể pm mình. Mình cảm ơn nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 134 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

lên mạng thiếu gì bạn, gặp trực tiếp một số đơn vị , xem ý tưởng của họ có hợp vói mình không , nếu hợp thì làm việc.Giờ đơn giản mà bạn,,,jhiiic
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 337 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

123 m2 là căn có 3 phòng ngủ rồi, để thiết kế đơn giản nhẹ nhàng cũng ko khó lắm. Ngoại trừ các phòng ngủ và WC thì đập thông hết đi là thoáng nhất.

Chủ topic cho cái mặt bằng lên đây. Nếu nhìn mặt bằng mà mình nghĩ ra ý tưởng gì hay hay và cảm thấy làm được thì mình sẽ đề xuất. Tất nhiên mình sẽ có trách nhiệm với bản vẽ, với phong cách và cả bảng dự toán luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanoiarc Xem bài viết
    123 m2 là căn có 3 phòng ngủ rồi, để thiết kế đơn giản nhẹ nhàng cũng ko khó lắm. Ngoại trừ các phòng ngủ và WC thì đập thông hết đi là thoáng nhất.

Chủ topic cho cái mặt bằng lên đây. Nếu nhìn mặt bằng mà mình nghĩ ra ý tưởng gì hay hay và cảm thấy làm được thì mình sẽ đề xuất. Tất nhiên mình sẽ có trách nhiệm với bản vẽ, với phong cách và cả bảng dự toán luôn.
    Gửi bác sơ đồ mặt bằng đây ạ[IMG]image[/IMG]
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 337 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuxitieu Xem bài viết
    Gửi bác sơ đồ mặt bằng đây ạ[IMG]image[/IMG]
    Không có kích thước cụ thể từng cạnh. Nhưng nhìn vào căn hộ này thì khi lên thiết kế lúc nào cũng có 2 phương án:

PA1- Ưu tiên cho việc ngủ nghỉ: Nghĩ là toàn bộ các phòng ngủ, nghỉ ngơi, đọc sách hay nghe nhạc được thiết kế bên ngoài, nơi nhiều ánh sáng và không khí nhất, còn phòng khách bên trong. Ngôi nhà được chia đôi theo chiều ngang, phòng khách và ăn khá vuông vắn. Phương án này ít tốn kém hơn, đỡ đập phá nhiều, thời gian thi công nhanh hơn.

PA2- Chia căn hộ theo chiều dọc, hài hòa hơn PA1: Khách, ăn, bếp liên thông nhau ngay từ cửa chính đi vào, còn các phòng ngủ và giải trí nằm ở phần còn lại. Phương án này phải đập phá nhiều, thậm chí đập cả tường chịu lực để làm cửa thông. điện nước hầu như đi lại toàn bộ, chi phí lớn.

Trong việc cải tạo sửa chữa căn hộ chung cư thì phức tạp nhất là đường nước, vì làm không cẩn thận sẽ bị thấm, ngấm ngay xuống tầng dưới, lúc đó thì điếc tai luôn.

Như vậy phương án nào cũng phải đập phòng study đi, đảm bảo thông thoáng kể từ ngoài cửa vào. Chi phí chênh lệch dự kiến khoảng 30-50 triệu xây dựng trang trí. Mình nghĩ bạn cũng chỉ có thể chọn 1 trong 2 phương án này thôi chứ khó có thêm phương án nào khả thi hơn. CHọn phương án nào còn tùy phong thủy nữa, nhưng đảm bả cả 2 phương án đều đẹp.

Tòa nhà này nếu mình không nhầm thì bên Long Giang thi công, chất lượng cũng được.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, em có anh bạn là kiến trúc sư, trc là du học sinh Pháp 7 năm ngành kiến trúc. Tư duy thiết kế rất chất, cực kỳ nhiệt tình và có trách nhiệm trong công việc. A ý tên Thành, sđt: 0943619988. Có gì chị cứ llac vs a ý qua khảo sát mặt bằng với hai bên trao đổi, nếu hợp tác được thì tốt ạ ^^ chị xem qua các mẫu a ý thiết kế này
    https://m.facebook.com/le.n.tienthanh/albums/10152092937781823/
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà em bên mỗ lao cũng được anh này thiết kế cho và chim ưng luôn này mẹ. giá thì cũng rẻ mà thấy chuyên nghiệp hơn nhiều chỗ lắm. mẹ gọi anh ấy sẽ có cách tư vấn và thiết kế cho nhé. 0943.882.834
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 34 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuxitieu Xem bài viết
    Dear các bố mẹ,

Em đang có nhu cầu tìm người/đơn vị tư vấn thiết kế một căn hộ chung cư 123m2 ở Mỗ Lao, Hà Nội. Em đã tham khảo 1 số chỗ nhưng nhìn chung chưa tìm được người có phong cách hợp ý mình, chủ yếu là cách thiết kế có vẻ hơi thương mại, ghép chỗ nọ chỗ kia, bản vẽ đưa ra nhạt nhòa nên em vẫn chưa thấy ưng ý. Thực ra thương mại thì cũng chả có vấn đề gì, business mà, nhưng cái chính là em muốn người thiết kế phải có chút tâm huyết vào sản phẩm của mình, làm sao để tạo ra một sản phẩm có phong cách một chút.

Yêu cầu của em cũng đơn giản thôi ạ, em không cần quá cầu kỳ bóng bẩy, em thích phong cách đơn giản, tối giản, màu sắc hiện đại, nhà em cũng không có nhu cầu để quá nhiều đồ đạc trang trí nên những bản vẽ 3D mà có quá nhiều chi tiết (mang tính đánh lừa thị giác là chính) là em thấy rối mắt lắm, cảm giác mình không thể tập trung vào ý đồ thiết kế của kiến trúc sư. Thêm nữa là em muốn bản vẽ phải mang tính thực tế, không phải vẽ 1 đằng rồi đến lúc làm ra lại 1 nẻo. Em cũng hiểu là nếu em thuê đơn vị thiết kế riêng và thi công riêng thì sẽ có khả năng 2 khâu này không đồng bộ, kiến trúc sư không chịu trách nhiệm nếu sản phẩm làm ra không giống sản phẩm mình vẽ. Do đó em muốn kiến trúc sư phải có trách nhiệm 1 chút ạ, trước khi thiết kế phải khảo sát thực địa kĩ để đưa ra được phương án khả thi nhất.

Vậy mong các bố các mẹ có thể đưa ra lời khuyên/giới thiệu những đơn vị thiết kế phù hợp giúp em. Hoặc có bạn kiến trúc sư nào cảm thấy mình có thể phù hợp với công việc thì có thể pm mình. Mình cảm ơn nhiều.
    Đơn vị này làm ổn lắm, trước đây làm cho nhà mình. Thi công cực nhanh gọn. Họ có xưởng đồ gỗ nội thất nên làm rẻ và đẹp lắm. Ai vào nhà mình cũng khen. Bản vẽ 3d thế nào lên như vậy luôn. Công ty này ở Hà Đông thì phải. hồ đó nhà mình làm là anh kiến trúc sư tên Hải thiết kế.
    các mẹ nên cảnh giác với kiểu câu khách miễn phí thiết kế nhé. Hàng xóm nhà mình là một ví dụ. Ko biết bên nào làm cho mà kêu miễn phí thiết kế, khi thi công phí đội lên các kiểu, làm thì ko gọn gàng, lên nhà và 3d khác xa nhau, nhìn lởm chởm lắm. Xong rồi đạp đi cũng không được. đô gỗ thì ọp ẹp, nói chung là thiếu chuyên nghiệp. Tóm lại họ miễn phí thiết kế, độn phí thi công cũng chết.
    Đợt này sửa nhà cho ông bà, mình cũng nhờ thiết kế nội thất T&Q. Nói chung là không tin tưởng bên nào kc.
    Chúc các mẹ sớm có nhà đẹp!
    à!! mình khoe nhà với các mẹ nè! đẹp lắm
    P_DOC_SACH

P_NGU_2

PHONG_KHACH