Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cách trồng cây bạc hà - không tốn kém, đuổi muỗi cực tốt!

• 9.1K Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmy0707 Xem bài viết
    mua cây bạc hà ở dâu z ban?
    Hiện tại mình đang những loại cây thảo mộc, ngoài bạc hà còn có hương thảo, húng tây, xạ hương, kinh giới tây. Những cây này ngoài tác dụng đuổi muỗi còn có mùi hương giúp giải stress rất hiệu quả, làm gia vị nấu ăn và pha sinh tố.
    Nếu bạn ở Sài Gòn có thể ghé nhà mình 383/35 Lê Đức Thọ, P17, Gò Vấp (0974648723) để mua cây. Cây của mình như trong hình mình chụp cách đây 10 ngày, bây giờ lớn hơn nhiều rồi.

1436237161787_6210 1436237161731_6209

1436237162130_6211 1436237162130_6211

Bạc hà: 90k/chậu
    Hương thảo: 70k/chậu
    Húng tây: 50k/chậu
    Kinh giới tây: 60k/chậu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Trong Nam đi mua húng lủi mà bảo bạc hà thì người ta sẽ đưa cho cây bạc hà để nấu canh chua.

Nói túm lại:
    Bắc: Bạc hà
    Nam: Húng lủi
    Bắc: Dọc mùng
    Nam: Bạc hà
    Nhứt đầu chưa
    Em đồng ý với bác này hiiii miền Nam gọi là húng lủi nhé.
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

đánh dấu
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Húng lủo ko phải bạc hà. Chỉ là họ bạc hà thôi. Bên em có bán cây bạc hà. Chôclatemint, bạc hà chanh, bạc hà âu. 40k/ chậu. E ở q9 ạ .01283252844
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở Sài Gòn, hôm trước có mua 1 cây bạc hà âu của chị kia ở thủ đức, cây dễ trồng mà mùi thơm cực luôn (nghe nói là thơm nhất và tinh dầu nhiều nhất trong các loại bạc hà), mình mua cây có 2 nhánh thì là 40k, có cây nhỏ hơn 20k, và cây to 60k nữa^^
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ban oi khong phai dau, cay bac ha khac cay hung nhe, nhin be ngoai thi rat giong nhung cay bac ha co mui bac ha nhe ban.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PatrickVan Xem bài viết
    Chậc chậc, hôm đi hỏi lá bạc hà về làm mojito thấy dì bán hàng lấy ra cành bạc hà (dọc mùng) nấu canh chua, mình mới nói ko phải, rồi nhìn quanh, thấy lá này mới chỉ, lá này cơ mà, bị chửi cho té tát, húng lủi mà nói bạc hà. Câm nín
    ban oi khong phai dau, cay bac ha khac cay hung nhe, nhin be ngoai thi rat giong nhung cay bac ha co mui bac ha nhe ban.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ellietran Xem bài viết
    Mình ở Sài Gòn, hôm trước có mua 1 cây bạc hà âu của chị kia ở thủ đức, cây dễ trồng mà mùi thơm cực luôn (nghe nói là thơm nhất và tinh dầu nhiều nhất trong các loại bạc hà), mình mua cây có 2 nhánh thì là 40k, có cây nhỏ hơn 20k, và cây to 60k nữa^^
    Hihi. E biết chị noi ai ý. Vì e cũng lấy từ chị ý . ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cây như trong hình là cây húng lủi, còn cây bạc hà là loại cây giống ra húng để trọn gỏi ( nộm ) ấy. gọi là húng bạc hà cho đủ
    • 152 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

không còn thấy hình nữa
    • 135 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Giờ lại nhiều muỗi, lại phải làm vài chậu về trồng thôi
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạc hà là cây nào các mẹ có thể cho hình được không?
    Vì ở miền nam có 2 loại bạc hà, một loại nấu canh chua, một loại khác giống cây rau húng (rau thơm ấy)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phần lớn độc giả đều nhầm lẫn, về lá bạc hà hãy xem trên vỏ kẹo Singum, lá gần giống húng bạc hà (húng lủi) nhưng trên lá có phủ lớp lông như lông tơ, rất mịn và có mùi đậm hơn, hắc hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PatrickVan Xem bài viết
    Chậc chậc, hôm đi hỏi lá bạc hà về làm mojito thấy dì bán hàng lấy ra cành bạc hà (dọc mùng) nấu canh chua, mình mới nói ko phải, rồi nhìn quanh, thấy lá này mới chỉ, lá này cơ mà, bị chửi cho té tát, húng lủi mà nói bạc hà. Câm nín
    Em cũng giống bác này , nhờ đó mới biết em nó là Húng Lủi
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hiện nay mình đang cung cấp tinh chất từ lá bạc hà tươi, lá bạc hà, cây bạc hà
    Tác dụng của bạc hà thì quá tuyệt vời rồi nhé, mình post phí dưới cho mọi người tham khảo nha
    - Làm sáng, đẹp da
    - Sạch mụn, se lỗ chân lông
    Bạc hà của mình là bạc hà Âu chưa rất nhiều tinh dầu
    mình bán 200ml/50k (Khuyễn mại cho dùng thử 350ml/50k số lượng có hạn)
    Cách bảo quan vô cùng đơn giản các bạn chỉ cần bỏ vào khay đá để đông, mỗi lần xài 1 viên nhé, mua xài cả tháng cũng ok nha
    13432147_1768800876738485_6423219689313084239_n

12417745_1711985329058782_3045020072942962067_n
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 123 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

ko ngờ trồng cây bạc hà lại đơn giàn và có nhiều tác dụng tốt đến vậy nhỉ?? Mình sẽ thử xem saoo
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    15 cách làm đẹp với lá bạc hà ai cũng có thể áp dụng

Bạc hà không chỉ là gia vị cho món ăn mà còn được dùng để làm đẹp hiệu quả. Những cách dưới đây bạn có thể dễ dàng áp dụng để làm đẹp với lá bạc hà nhé.

1. Làm se khít lỗ chân lông

Đơn giản là nghiền nát một vài lá bạc hà và trộn chúng với mật ong, đắp hỗn hợp lên da chừng 20 phút và rửa lại với nước mát. Cách này giúp làm sạch vè se khít lỗ chân lông trên da mặt.

2. Điều trị mụn trứng cá

Axit salicylic có trong lá bạc hà điều trị mụn trứng cá hiệu quả. Bạn hãy xay nhuyễn lá bạc hà với nước hoa hồng và đắp lên mặt. Nếu mặt có nhiều mụn trứng cá thì hãy đắp chúng qua đêm nhé.

3. Điều trị sẹo mụn

Trộn nước ép lá bạc hà và nước ép cà chua và trộn chúng với một ít đất sét dùng cho việc đắp mặt nạ để tạo thành hỗn hợp trị sẹo mụn và chữa trị mụn trứng cá cho da.

4. Tự làm toner cho da

Đun sôi lá bạc hà với nước sao cho một nửa lượng nước trong nồi bốc hơi hết thì vớt lá bỏ và giữ lại phần nước còn để làm toner cho da. Nước lá bạc hà làm sạch da và loại bỏ dầu thừa đấy.

5. Loại bỏ các đốm đồi mồi

Bạc hà với dưa chuột trị thâm nám.

Trộn nước ép bạc hà và dưa chuột và bôi lên da hàng ngày để chừng 20 phút là cách để bạn đánh bay các đốm đồi mồi, chữa nám.

6. Ngăn ngừa nếp nhăn

Dùng lòng trắng trứng, mật ong và nước ép bạc hà trộn với nhau để tạo thành một gel đắp mặt ngăn ngừa nếp nhăn. Nên làm cách này mỗi tuần một lần bạn nhé.

7. Tẩy tế bào chết cho da

Để tẩy tế bào chết bạn hãy trộn nước ép bạc hà với bột yến mạch để tạo thành một hỗn hợp đặc quánh và bôi hỗn hợp này lên da để loại bỏ các tế bào chết, bụi bẩn, vi khuẩn, dầu thừa.

8. Làm dịu vết côn trùng cắn

Nếu bạn bị côn trùng cắn thì chỉ cần thoa một chút nước bạc hà vào vết cắn sẽ làm dịu vết đốt và tránh cho da bị viêm, sưng.

9. Làm sáng da của bạn

Xay nhuyễn lá bạc hà và đắp lên mặt để làm sáng da nhé. Mặt nạ này cũng có tác dụng giảm thâm vùng quanh mắt, giảm sưng bọng mắt đấy.

Dùng lá bạc hà để làm sáng da.

10. Ngăn ngừa mùi hôi chân, hôi nách

Mùi hôi chân có thể bị đánh bay đi chỉ với cách là bạn ngâm chân với nước lá bạc hà đã được đun sôi, để ấm.

11. Làm mềm đôi chân của bạn

Chứng nứt gót chân cũng được chữa trị nhanh chóng với việc bôi nước ép bạc hà và dầu oliu lên chân, sau đó đi tất và để qua đêm nhé. Chỉ một tháng sau khi áp dụng phương pháp này làn da chân của bạn sẽ mềm mại trở lại đấy.

12. Làm bóng tóc

Đun sôi lá cần tây và bạc hà trong 20 phút, dùng nước này để gội đầu sẽ mang lại mái tóc sạch, khỏe mạnh và mọc nhanh hơn cho bạn.

13. Trị gàu

Lá bạc hà cũng giúp chăm sóc tóc.

Xay lá bạc hà, nước cốt chanh và đất sét để tạo thành hỗn hợp bôi lên da đầu bạn sẽ loại bỏ được gàu ngay lập tức.

14. Tự làm dầu xả cho tóc

Ép nước bạc hà và sử dụng chúng như một loại dầu xả cho tóc sẽ giúp mái tóc mượt mà và óng ả như ý muốn đấy.

15. Loại bỏ chấy

Nếu bạn chẳng may có chấy trên tóc thì hãy thoa dầu bạc hà lên tóc khoảng 3 lần một tuần để xua lũ cháy rận, côn trùng đi xa.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 99 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mau giống cây bạc hà ở đâu được các mẹ nhỉ?? e cũng thích trồng một cây nhỏ nhỏ ở sân nhà mà ko biết mua giống ở đâu để cây chuẩn nhất
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có bán đấy bạn, Bạc hà mình bán là bạc hà Âu nhé, trên thị trường giờ rất nhìu loại bạc hà : Bạc hà nhật, Bạc hà việt Nam, bạc hà âu
    bạc hà âu chứa nhiều tinh dầu nhất nhé, 1 chậu mình bán là 90k ( chậu nhỏ)
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhuyendhkt2 Xem bài viết
    Mình có bán đấy bạn, Bạc hà mình bán là bạc hà Âu nhé, trên thị trường giờ rất nhìu loại bạc hà : Bạc hà nhật, Bạc hà việt Nam, bạc hà âu
    bạc hà âu chứa nhiều tinh dầu nhất nhé, 1 chậu mình bán là 90k ( chậu nhỏ)
    bạn ở đâu thế