TIN TÀI TRỢ.

Xin kinh nghiệm đi Du lịch bụi Hạ Long - Sapa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.92K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,384 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Mình dự định đi HL-SP vào dịp tết nhưng không thích đi theo tour. Ai có kinh nghiệm và lịch trình thì cho mình xin tham khảo nhé. Mình chưa đi 2 nơi này lần nào mong cả nhà giúp đỡ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 944 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Mình cũng có cùng mối quan tâm với kimquybinhminh, hy vọng các mẹ giúp đỡ được nhiều !

Đi HL, nếu muốn ngủ trên tàu trên vịnh mà vẫn đi chơi những nơi khác theo ý mình thì phải đi dài ngày ạh? Vì thực sự chỉ ở trên tàu không thì cũng không thú vị lắm ạ.

Còn SP em định đợi sau tết hoa ban, hoa đào nở đẹp mới đi. Không biết có ổn không các mẹ ha ?

tks các mẹ, tặng hoa các mẹ nè
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,035 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

- Hạ Long:
    Không biết nhà mẹ nó định đi bằng phương tiện gì ạ? Xe khách hay xe máy, xe riêng?
    Nhà nghỉ, khách sạn Hạ Long mùa này thấp điểm nên giá cũng không cao, mà cũng không lo hết phòng.
    Bến tàu du lịch thì ít khách nội địa rùi. Nhà chị ra cảng tàu Bãi Cháy, mua vé thắng cảnh, vé thuyền ghép, đi tham quan Vịnh (khoảng 4h), thăm Động Thiên Cung, Hang Đầu Gỗ và làng chài nổi.
    Đến Hạ Long, nhà mẹ nó cũng có thể qua Tuần Châu chơi, tắm biển Tuần Châu cũng khá thú vị, trời nắng đẹp như hôm nay là tắm được

- Sa Pa:
    Phương tiện đi lại: phổ biến và tiện nhất hiện nay là tàu hỏa và xe giường nằm. Em nghĩ là không nên đi xe máy vì đường dốc với xóc lắm.
    Trung tâm thị trấn Sa Pa thì khá nhỏ, hít thở không khí 1 ngày, và lượn lờ là hết. Tuy nhiên không khí và thời tiết rất là thích.
    Nhà mẹ nó có thể leo núi Hàm Rồng để ngắm toàn cảnh thị trấn, đi Thác Bạc, thác Tình yêu chơi, hoặc đi vào các bản làng.

Tùy vào thời gian cho phép mà 1 chuyến HL- SP ít nhất 4 ngày 5 đêm là phù hợp.

Chúc nhà mẹ nó đi chơi vui vẻ nhé. . Năm nay e mà xếp được thời gian nữa là cũng sẽ lại đi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,035 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cua_de_danh_nn Xem bài viết
    Mình cũng có cùng mối quan tâm với kimquybinhminh, hy vọng các mẹ giúp đỡ được nhiều !

Đi HL, nếu muốn ngủ trên tàu trên vịnh mà vẫn đi chơi những nơi khác theo ý mình thì phải đi dài ngày ạh? Vì thực sự chỉ ở trên tàu không thì cũng không thú vị lắm ạ.

Còn SP em định đợi sau tết hoa ban, hoa đào nở đẹp mới đi. Không biết có ổn không các mẹ ha ?

tks các mẹ, tặng hoa các mẹ nè
    Các mẹ nghĩ chương trình ngủ tàu đêm trên Vịnh nhàm chán là không đúng lắm. Từ bản thân em thì thấy chương trình ngủ tàu rất hay. Tàu ngủ đêm sẽ có nhiều khoảng thời gian trên VỊNH, tham quan được nhiều cảnh đẹp cũng như đảo đẹp mà đi du lịch bằng tàu tiếng khó mà nắm bắt hết được. Các chương trình chèo kayak, dạy nấu ăn, tham quan Vịnh Lan Hạ, Đảo Khỉ.. cũng rất hay nữa.

Ngoài ra nếu đi chương trình ngủ 1 đêm trên tàu, 1 đêm ở Cát Bà thì hoạt động còn nhiều hơn đi Hạ Long tàu tiếng rùi ra Cát Bà ợ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,438 Bài viết

• 1,981 Được cảm ơn

đi sapa mọi người chuẩn bị 1 đôi giày thể thao nhé
    để việc đi lại cho thuận tiện nhé
    vì đi bộ rất nhiều
    đi đến nổi là đi k nổi nữa đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 347 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Đây là lịch trình của mình, vì gia đình có trẻ nhỏ nên hơi ít điểm tham quan

1. Ngày 1: HCM – Hải Phòng
    Tập trung tại sân bay Tân Sơn Nhất đi Hải Phòng
    Đáp chuyến bay đến Hải Phòng lên xe về Hạ Long, nhận phòng tại Hạ Long, tự do ngắm cảnh Hạ Long/ Tuần Châu
    2. Ngày 2: Hạ Long – Hà Nội
    Dùng buffet tại khách sạn
    Di chuyển lên thuyền thăm vịnh Hạ Long
    Ăn trưa trên tàu/hoặc ăn trưa ở khách sạn, trả phòng. Lên xe đi Hà Nội
    Đến Hà Nội, ăn tối, dạo phố/café
    21h lên tàu đi Lào Cai, nghỉ đêm trên tàu
    3. Ngày 3: Sapa – Cát Cát
    6h00: Tới Lào Cai, xe đón tại ga Lào Cai đi Sapa.
    Đến Sa Pa gửi hành lý, dùng bữa điểm tâm sáng, nghỉ ngơi tại khách sạn, tự do ngắm cảnh Sapa.
    Sau bữa trưa tại khách sạn. Buổi chiều, đi thăm bản Cát Cát của người H’mông, Thác Bạc/thác tình yêu.
    Ăn tối và nghỉ đêm tại Sa Pa.
    4. Ngày 4: Sa Pa – Hàm Rồng - Lào Cai
    Ăn sáng tại tại khách sạn, tham quan khu du lịch Hàm Rồng ngắm nhìn toàn cảnh Sa Pa từ trên cao, thăm tháp truyền hình rồi xuống vườn Lê, vườn Táo Mèo, thăm vườn Lan 1, vườn Lan 2, cổng trời.
    Ăn trưa tại khách sạn, nghỉ ngơi, hoặc tự do mua sắm. Trả phòng khách sạn trước 12h.
    Tự do mua sắm, chụp ảnh
    15h00. lên xe trở về Lào Cai đi chợ Cốc Lếu/đi Hà khẩu. Làm thủ tục lên tàu. Nghỉ đêm trên tàu.
    5. Ngày 5: Hà Nội
    5h00 Tàu về đến ga Hà Nội.
    Ăn sáng
    8h00 lên xe đi thăm lăng Bác
    Ăn trưa tại nhà hàng.
    Xe đưa ra sân bay Nội Bài về TP.HCM
    • 1,384 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

ui không ai share cho mình kinh nghiệm book KS, book vé và từ HN đi Hạ Long như thế nào ạ? Help với pà kon ơi.....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 347 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Nhà mình đi đông nên sau khi bay tới HP thì đã thuê sẵn 1 xe đưa đến ks đã đặt trước. Vì đi tự túc và gia đình đông nên mình đặt trước các khách sạn, alô ks đặt xe, book vé tàu, còn ăn uống thì cũng tùy hứng. Nói chung chuyến đi vui, thoải mái, mọi ng hài lòng. Bạn vào topic Halong, Sapa nêu yêu cầu để các thổ địa ở đấy hướng dẫn và book phòng, xe giúp cho. Mình ở Ks Công đoàn Hạ long và Châu Long, đặt qua cty du lịch giá cũng ổn dù đi dịp lễ
    • 115 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi msty Xem bài viết
    Đây là lịch trình của mình, vì gia đình có trẻ nhỏ nên hơi ít điểm tham quan

1. Ngày 1: HCM – Hải Phòng
    Tập trung tại sân bay Tân Sơn Nhất đi Hải Phòng
    Đáp chuyến bay đến Hải Phòng lên xe về Hạ Long, nhận phòng tại Hạ Long, tự do ngắm cảnh Hạ Long/ Tuần Châu
    2. Ngày 2: Hạ Long – Hà Nội
    Dùng buffet tại khách sạn
    Di chuyển lên thuyền thăm vịnh Hạ Long
    Ăn trưa trên tàu/hoặc ăn trưa ở khách sạn, trả phòng. Lên xe đi Hà Nội
    Đến Hà Nội, ăn tối, dạo phố/café
    21h lên tàu đi Lào Cai, nghỉ đêm trên tàu
    3. Ngày 3: Sapa – Cát Cát
    6h00: Tới Lào Cai, xe đón tại ga Lào Cai đi Sapa.
    Đến Sa Pa gửi hành lý, dùng bữa điểm tâm sáng, nghỉ ngơi tại khách sạn, tự do ngắm cảnh Sapa.
    Sau bữa trưa tại khách sạn. Buổi chiều, đi thăm bản Cát Cát của người H’mông, Thác Bạc/thác tình yêu.
    Ăn tối và nghỉ đêm tại Sa Pa.
    4. Ngày 4: Sa Pa – Hàm Rồng - Lào Cai
    Ăn sáng tại tại khách sạn, tham quan khu du lịch Hàm Rồng ngắm nhìn toàn cảnh Sa Pa từ trên cao, thăm tháp truyền hình rồi xuống vườn Lê, vườn Táo Mèo, thăm vườn Lan 1, vườn Lan 2, cổng trời.
    Ăn trưa tại khách sạn, nghỉ ngơi, hoặc tự do mua sắm. Trả phòng khách sạn trước 12h.
    Tự do mua sắm, chụp ảnh
    15h00. lên xe trở về Lào Cai đi chợ Cốc Lếu/đi Hà khẩu. Làm thủ tục lên tàu. Nghỉ đêm trên tàu.
    5. Ngày 5: Hà Nội
    5h00 Tàu về đến ga Hà Nội.
    Ăn sáng
    8h00 lên xe đi thăm lăng Bác
    Ăn trưa tại nhà hàng.
    Xe đưa ra sân bay Nội Bài về TP.HCM
    Đi thế này khác gì hành xác. Còn một điểm nữa là mình nghĩ nếu các bạn ở phía miền nam ra thì có thể không đi vịnh Hạ Long. Trời này đang đổ lạnh, ra ngoài Hạ Long thì ngoài ngắm cảnh ra không có nhiều cái để chơi. Trời lạnh thì các hoạt động vui chơi liên quan đến biển, đến nước là không thể rồi.
    Bãi biển ở Hạ Long theo mình là không đẹp và bẩn nên cũng không có cảnh nắm tay trên bãi cát dài đâu.
    Đi Tuần Châu thì mình nghĩ không nên luôn.
    Có lẽ nên dành thời gian đi sapa rồi loanh quanh phố cổ, ăn uống, chụp ảnh thì có khi thích hơn.
    Đợi đến bao giờ mình làm bà chủ đã nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 347 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Không phải hành xác đâu bạn à, vì nhà mình có bé 20 tháng thì làm sao có kiểu hành xác đc. Ngày đầu tiên về đến Hạ Long là nhận phòng nghỉ ngơi chứ cũng chẳng đi Tuần Châu làm gì vì mấy bé di chuyển nhiêu đó cũng là đủ mệt rồi. Những chỗ mình ghi là "/" là cho bạn thêm lựa chọn thôi. Nhà mình đi otô lên ngang Thác Bạc chụp hình cái rồi vô nhà hàng cá tầm ăn chứ ko có lội bộ cũng như ko có đi Hà Khẩu. Còn đi Cát Cát với Hàm Rồng thì mình thấy khá thú vị, đi đoạn nào mệt thì nghỉ còn thấy không khả năng nữa thì leo xuống. Về đến Lào Cai thì mấy mẹ thích shopping thì đi Cốc Lếu còn thành phần còn lại lấy 1 phòng khoảng 3-4h để các em bé nghỉ ngơi. Ngày cuối cùng thì ra hồ Gươm uống cà phê. Mình đi rồi thấy khả thi nên mới đưa lên đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,035 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Em cũng xem qua lịch nhà mẹ msty, cũng khả quan mà. Nhà có bé thì đi như thế, chứ bọn em còn trẻ, khỏe, leo trèo còn nhiều hơn
    • 1,384 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

mình băn khoăn nhất là đọan từ Hạ Long về HN đến ga để đi Lcai. không biết thuê xe như thế nào? Các mẹ giúp nhé. tks
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,035 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Nhà chị ra Bến xe Bãi Cháy là có xe Hạ Long - Hà Nội. Có xe về đến bến xe Lương Yên, có xe về đến Mỹ Đình. Từ bến xe Lương Yên đến ga Hà Nội khoảng 4 - 5km nên có thể đi taxi cho cả nhà ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 283 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Ui, mình từ trong HCM ra HN, cũng dự định sẽ đi 2 nơi Hạ Long và Sa Pa.

Vì hạn chế thời gian nên mình dự kiến sẽ đi ngắm cảnh HL trên thuyền và ngủ lại 1 đêm trên thuyền cho biết cảm giác ntn . Còn Sa Pa cũng muốn thưởng thức không khí ở đây.

Cả nhà chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé, nên đi theo lịch trình như thế nào là hợp lý, mình bay thẳng từ SG-HN chứ k ra Hải Phòng.

Cảm ơn cả nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,035 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi picasa84 Xem bài viết

Vì hạn chế thời gian nên mình dự kiến sẽ đi ngắm cảnh HL trên thuyền và ngủ lại 1 đêm trên thuyền cho biết cảm giác ntn . Còn Sa Pa cũng muốn thưởng thức không khí ở đây.

Cả nhà chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé, nên đi theo lịch trình như thế nào là hợp lý, mình bay thẳng từ SG-HN chứ k ra Hải Phòng.

Cảm ơn cả nhà.
    Mẹ picasa84 tham khảo lịch trình như thế này xem có hợp lý không nhé: Vì nó còn tùy thuộc nhà mẹ nó định ở Hà Nội mấy ngày nữa.

Ngày đầu: Sài Gòn - Hà Nội.
    Mẹ nó có thể bay chuyến muộn 1 chút (chuyến bay chiều) - bắt taxi về nội thành Hà Nội, ăn tối rùi lên tàu đi Lào Cai. Hoặc ở lại Hà Nội 1 đêm.

Ngày 2:
    + Nếu mẹ nó đã lên tàu rùi thì ngày hôm nay sẽ về Sa Pa ăn chơi. Có thể xếp chơi ở Sa Pa 2 ngày hoặc 3 ngày. Ngoài mấy điểm tham quan ở trung tâm thì mẹ nó cũng có thể đi sâu hơn xuống các bản.
    + Nếu vẫn ở Hà Nội thì mẹ nó tranh thủ tham quan thủ đô, tối gửi hành lý tại khách sạn, lên tàu đi Lào Cai.

Ngày 3- 4 : Sa Pa - Hà Nội (lên tàu về lại Hà Nội)

Ngày 5: Về đến Hà Nội - Hạ Long.
    Tàu về đến ga, mẹ nó hẹn nhà tàu đón tại khách sạn đi Hạ Long hoặc ở điểm hẹn nào đó trong khu vực phố cổ

Ngày 6: Hạ Long - Hà Nội.
    Mẹ nó sẽ được nhà tàu cho xuống ở khách sạn thời gian khoảng từ 15h00 - 17h00 tùy thuộc vào các nhà tàu và địa điểm khách sạn. Mẹ nó có thể ở lại Hà Nội thêm 1 đêm hoặc về Sài Gòn ngay trong ngày.

Chỉ là tham khảo mẹ nó nhé. Điều quyết định cho chuyến đi du lịch của mình là quan điểm và mục đích chuyến đi của chị.
    Chúc chị có chuyến đi thật vui vào tháng 4 năm sau
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 283 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rocy03 Xem bài viết
    Mẹ picasa84 tham khảo lịch trình như thế này xem có hợp lý không nhé: Vì nó còn tùy thuộc nhà mẹ nó định ở Hà Nội mấy ngày nữa.

Ngày đầu: Sài Gòn - Hà Nội.
    Mẹ nó có thể bay chuyến muộn 1 chút (chuyến bay chiều) - bắt taxi về nội thành Hà Nội, ăn tối rùi lên tàu đi Lào Cai. Hoặc ở lại Hà Nội 1 đêm.

Ngày 2:
    + Nếu mẹ nó đã lên tàu rùi thì ngày hôm nay sẽ về Sa Pa ăn chơi. Có thể xếp chơi ở Sa Pa 2 ngày hoặc 3 ngày. Ngoài mấy điểm tham quan ở trung tâm thì mẹ nó cũng có thể đi sâu hơn xuống các bản.
    + Nếu vẫn ở Hà Nội thì mẹ nó tranh thủ tham quan thủ đô, tối gửi hành lý tại khách sạn, lên tàu đi Lào Cai.

Ngày 3- 4 : Sa Pa - Hà Nội (lên tàu về lại Hà Nội)

Ngày 5: Về đến Hà Nội - Hạ Long.
    Tàu về đến ga, mẹ nó hẹn nhà tàu đón tại khách sạn đi Hạ Long hoặc ở điểm hẹn nào đó trong khu vực phố cổ

Ngày 6: Hạ Long - Hà Nội.
    Mẹ nó sẽ được nhà tàu cho xuống ở khách sạn thời gian khoảng từ 15h00 - 17h00 tùy thuộc vào các nhà tàu và địa điểm khách sạn. Mẹ nó có thể ở lại Hà Nội thêm 1 đêm hoặc về Sài Gòn ngay trong ngày.

Chỉ là tham khảo mẹ nó nhé. Điều quyết định cho chuyến đi du lịch của mình là quan điểm và mục đích chuyến đi của chị.
    Chúc chị có chuyến đi thật vui vào tháng 4 năm sau
    Cảm ơn chị, em sẽ bàn với chồng xem ntn rùi quyết và nhờ chị tư vấn tiếp giúp, tặng hoa vì sự nhiệt tình của chị nè
    • 232 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi picasa84 Xem bài viết

Cảm ơn cả nhà.
    Mình thấy mẹ đã ra 1 lịch trình đi cũng ok, nhưng mình sẽ tư vấn thêm cho bạn 1 lịch trình nữa. mẹ nó tham khảo nha.Thường tham quan Hạ Long - Sapa thì tham quan ít nhất 5 ngày 5 đêm
    Ngày 01: buổi chiều ( bay từ Tp.HCM đi Hà Nội)
    Ngày 02: có thể ghép tour hoặc tự túc đi 2n1 đêm Hạ Long. 08h00: Xe đón quý khách tại Hà Nội, đi bằng xe du lịch hoặc xe minibus, đến Hạ Long 11h30. Tại bến phà, nhân viên tàu Aclass sẽ đón quý khách lên du thuyền Aclass 3 sao, quý khách nghỉ ngơi, uống nước. Ăn trưa với đồ biển ngay sau đó trên nhà hàng sang trọng của tàu Aclass Cruise.
    Tàu khởi hành lúc 13h00. Hành trình thăm vịnh với những mỏm đá vôi muôn hình muôn vẻ. Quý khách dừng chân tại làng Chài Vung Viềng nghỉ ngơi, hoặc quý khách tham gia chèo thuyền kayak tại đây trong vòng 1h00. Quý khách sẽ có nhiều thời gian để tắm nắng và bơi tại vùng nước lặng. Trở lại thuyền và tham gia vào lớp học nấu ăn với các món ăn dễ làm và thưởng thức thành quả của mình ngay trên tàu.
    Ăn tối và nghỉ ngơi thư giãn. Nghỉ đêm trên tàu Aclass Cruise 3 sao.
    NGÀY 02: DU THUYỀN ACLASS - HÀ NỘI
    Những ai thức dậy sớm ( và nên thế) có thể ngồi nhâm nhi ly trà hoặc cà phê, ngắm cảnh vịnh vào buổi sáng thật yên bình. Dùng bữa sáng trên thuyền trong khi Thuyền tiến dần về hang Sửng Sốt, Quý khách lên bờ thăm hang Động đẹp nhất Hạ Long với nhiều hình thù nhũ đá kỳ ảo, bất ngờ.
    Quý khách trở lại thuyền thưởng thức bữa trưa sau khi đã thấy đói sau khi tắm biển. Quý khách làm thủ tục trả phòng. Có chương trình tour ngủ trên du thuyền 2 ngày 1 đêm.Chiều: 12h30 về lại Hà Nội. Đến Hà Nội khoảng 16h30. Chuẩn bị lên tàu khuya lên Sapa.
    Ngày 04: lên đến sapa nhận phòng, nghỉ ngơi. Buổi chiều tham quan khu du lịch núi Hàm Rồng - xem biểu diễn múa hát dân gian các dân tộc thiểu số (Nếu khách xem ca múa nhạc dân tộc tự trả tiền). Sau khi dùng bữa tối, Quý khách đi chợ tình Sa Pa, tham quan thị trấn Sa Pa về đêm.
    Ngày 05: Sa Pa - Lào Cai - Hà Nội
    Sau khi dùng bữa sáng, tham quan Thác Bạc – Cổng trời. Sau khi dùng bữa trưa, lên xe ô tô về Lào Cai. Đến Lào Cai nếu đi Chợ Cốc Lếu bằng xe ụ tụ. Sau đó ga Lào Cai lên tàu về Hà Nội.
    Ngày 06: từ Hà Nội bay về Tp.HCM or tham quan Hà Nội 1 ngày rồi chiều bay về Tp.
    CHÚC CÁC MẸ LUÔN VUI VẺ VÀ HẠNH PHÚC
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,390 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimquybinhminh Xem bài viết
    mình băn khoăn nhất là đọan từ Hạ Long về HN đến ga để đi Lcai. không biết thuê xe như thế nào? Các mẹ giúp nhé. tks
    Bạn có thể mua vé ghép cùng tour hà nội - hạ long chạy hàng ngày ấy, giá cũng tương đương đi xe của Hoàng Long, nhưng mà đi xe 16 chỗ, hoặc 24 chỗ ổn hơn. Về đến HN, họ trả ở trong phố cổ, đi ra ga HN rất gần, tiết kiệm được tiền taxi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 66 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Kinh nghiệm đi Sapa bạn có thể xem bài viết chi tiết hướng dẫn của mình ở đây nhé: Kinh nghiệm du lịch, phượt bụi Sapa từ A-Z
    An Le - Nhiếp ảnh và Phượt.
    Blog phượt và tips nhiếp ảnh: https://travelpx.net/
    Gallery ảnh: https://anlephotography.com