TIN TÀI TRỢ.

Xin kinh nghiệm đi biển Thiên cầm - Hà Tĩnh

• 14 Lượt chia sẻ
  • 166K Lượt đọc
  • 379 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 242 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeu_Bi Xem bài viết
    Nhà mình đã từ TC về rồi và cập nhật chút với các bạn!

1- TC đúng là bãi còn mới, phù hợp ai thích nghỉ dưỡng thôi chứ vui chơi thì đúng là vẫn lèo tèo lắm! Bù lại, bãi ở TC sạch, nước trong, sóng nhỏ, ko đông đúc xô bồ, con ng lành!
    Túm lại cá nhân tớ thấy là phù hợp gđ con nhỏ!

2- Về ở: như đã nói ở trên vì TC chưa phát triển nhiều nên các lựa chọn ăn ở thì ko nên so sánh với CL. Tuy nhiên so với 2 năm trc mình đi thì lần này đã tiến bộ rất nhiều! Hạ tầng đầu tư nhiều hơn, có quy hoạch, làm ăn bài bản hơn, ko bát nháo, xô bồ!
    Qua 2 năm đi mình khuyên các bạn ở nhà nghỉ Bộ CA, nó ở trung tâm, khuôn viên rộng rãi (nên chọn khu nhà B), tiêu chuẩn đúng mức 2*, phòng nhà B thoáng vì hành lang ở giữa, 2 bên là dãy phòng nên phòng nào cũng thoáng vì có ban công. Phòng thì sạch sẽ, đầy đủ các tiện nghi cơ bản! Nhân viên okie. Giá thì vẫn chấp nhận được! Vd như đoàn mình giá là 680K/đêm!
    Do khuôn viên rộng rãi nên có khu vui chơi cho trẻ con trong đó nên tối có thể cho trẻ con chơi cho đỡ chán, ng lớn thì ngồi quán cafe ngay cạnh!
    Túm lại là ổn!

3- Về ăn: đồ ăn giá cả cũng là cao! Tuy nhiên TC ngoài giống mọi bãi biển khác có món cá ngon thì đến đây các bạn nên ăn 2 món rất đặc trưng là mực 1 nắng (nhìn họ phơi mực vừa câu ở biển về lúc sáng sớm, phơi đến tầm 2h chiều là okie) rất ngon, ngọt và mềm! Ngoài ra còn có món "tôm hùm thôi bú" (tôm hùm nhỏ tầm 3 or 4 or 5 con/kg) rất thú vị!
    Nhà mình ko bao giờ ăn trong ks mà thường ra nhà hàng dọc bờ biển, chọn lấy 1 nhà hàng đặt ăn ngày 2 bữa thì rất okie! Đoàn mình đi nói chung ai cũng thấy việc ăn uống rất thích!

Túm lại là tớ vẫn vote cho TC thay vì CL!!!!!!

Ah, riêng quà cáp, nhà tớ chả bao giờ mua cả nên ko dám cmt nhưng lúc về đc ng quen ở đấy hd mua kẹo cuđơ đúng chính hiệu của Nghệ An (hiệu ông già thư viện) thì về đến cq ăn ai cũng khen vì nó khác hẳn loại mọi ng hay mua về!

Chúc các bạn có kỳ nghỉ vui vẻ!
    bạn ơi cho mình hỏi là mực 1 nắng và tôm hùm thôi bú như bạn nói ở đấy bán bao nhiêu 1 kg hả bạn và bạn ra chợ mua về cho ng ta nấu hay bạn đặt tai nhà hàng mà quên bạn cho mình xin tên nhà hàng mà bạt đặt cơm với tuân sau nhà tớ cũng vào thiên cầm đây. cám ơn bạn nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 120 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình 14/7 này cũng đi TC cùng cty ax, cho cả con trai 24 tháng tuổi đi cùng, các mẹ nào có con nhỏ đã đi TC rồi, cho mình chút kinh nghiệm, vì đây là lần đầu tiên mình cho con đi nên đang băn khoăn quá (ăn uống cho con như thế nào?).Rất mong
    • 120 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

14/7 tới cty ax cũng tổ chức đi TC, mình định cho con trai 2 tuổi đi cùng nhưng đang băn khoăn không biết con sẽ ăn uống như thế nào. Có mẹ nào đã cho con nhỏ như mình đi TC rồi thì cho mình chút kinh nghiệm nhé.Rất cần.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 408 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Nhà mình cần 4 phòng ở Thiên Ý ở 3 đêm 15.16.17/7, mẹ nào giúp mình với. Nếu full thì có thể giới thiệu cho mình KS khác cũng đc.
    Cảm ơn trước nhé.
    santruong002
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,446 Bài viết

• 1,079 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phalexanh Xem bài viết
    mình 14/7 này cũng đi TC cùng cty ax, cho cả con trai 24 tháng tuổi đi cùng, các mẹ nào có con nhỏ đã đi TC rồi, cho mình chút kinh nghiệm, vì đây là lần đầu tiên mình cho con đi nên đang băn khoăn quá (ăn uống cho con như thế nào?).Rất mong
    Bạn ơi, vấn đề là con bạn có dễ ko? và cái chính bạn có yc cao ko thôi! Còn tớ thì vác cả 2 đứa, lần đi đầu tiên vào TC còn mang theo đứa 3 tháng kìa! Lần này thì nó bằng tuổi con bạn nên nhàn tênh ah!
    Ở đấy, bạn có thể gọi cháo dễ dàng (lưu ý gọi cháo thôi nhé, ở đấy ko phải là chuyên nghiệp như HN nên đừng có gọi súp, họ nấu tệ lắm, đoàn tớ đi bọn trẻ con hăm hở gọi rồi lúc mang ra nó bảo chả giống như ở HN nên bỏ hết, tốn khối tiền). Còn con bạn mà ăn cơm đc rồi thì quá vô tư bạn nhé!
    Ăn sáng thì có thể ăn ngay các quán sát bãi biển (mỳ tôm tôm hoặc mỳ tôm bò hoặc mỳ tôm mực, khuyến cáo ăn mực nhé vì họ nấu mực trứng ngon ngọt lắm, khoảng 30K/bát).

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhanganh Xem bài viết
    bạn ơi cho mình hỏi là mực 1 nắng và tôm hùm thôi bú như bạn nói ở đấy bán bao nhiêu 1 kg hả bạn và bạn ra chợ mua về cho ng ta nấu hay bạn đặt tai nhà hàng mà quên bạn cho mình xin tên nhà hàng mà bạt đặt cơm với tuân sau nhà tớ cũng vào thiên cầm đây. cám ơn bạn nhiều
    Mực bạn ăn tại quán hoặc đi mua đều okie, nhưng khuyên bạn ăn quán ngay sát bờ biển, các quán mà bán nước, rồi cho gửi đồ để tắm ah! Bạn cứ thấy quán nào có mực phơi thì vào đặt họ để ăn! Đảm bảo hàng ngon, chuẩn! Giá bán theo con thì tùy 200k hoặc 250k, còn mua kg thì họ tính 600k hoặc 700K/kg. Tôm thì cũng vậy, tầm 1tr/kg bạn ah!
    Hic, quán tớ ăn thì tớ quên tên rùi, để tớ hỏi lại mọi ng trong đoàn rùi báo lại sau nhé!
    AGZdp7iZo4p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cuối tháng này 2 vợ chồng em cũng định đi TC , bác này vừa đi về update hộ em giá phòng ở đâu rẻ giúp vc với nhé ^^
    cám ơn mọi người trước nhé !
    • 407 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi thêm về vụ ăn uống trong này với. Cty em tổ chức đi khoảng 50 người, ăn ở ngoài hay khách sạn thì hơn, và suất ăn trung bình khoảng bao nhiêu 1 suất ạ? Các mẹ đi rồi chia sẻ để mọi người cùng biết nhé. Em tặng hoa cả nhà :Rose::Rose::Rose:
    0_7928MTI2MjI0Mzg2NA
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duchieusvkt Xem bài viết
    cuối tháng này 2 vợ chồng em cũng định đi TC , bác này vừa đi về update hộ em giá phòng ở đâu rẻ giúp vc với nhé ^^
    cám ơn mọi người trước nhé !

KS bộ Công An là trung tâm nhất, phòng đẹp, gần biển. KS Công đoàn 2sao gần đó luôn. sau KS Công an là KS Thanh Lịch ( giá rẻ hơn 2 nơi kia) 3 tầng, sân rộng, đủ tiện nghi, thái độ nhân viên ổn, Cty mình vừa đi ở đó về 600k/phòng. Ăn, nên ra nhà hàng ngoài bãi biển đặt ngon và rẻ hơn nhiều. Tuyệt nhất là bãi biển, nước trong, sạch sẽ.Lưu ý: đồ ăn vặt rất hiếm không như ở cửa lò (kiểu như lạc luộc, trứng...)nên bãi biển khá sạch và trong. nhưng điểm nhấn chỉ có biển thôi.hơi buồn!!!!
    :Rose:
    Lấy chồng đâu chỉ riêng chồng
    Còn cha, còn mẹ, còn ông, còn bà
    Còn là nội, ngoại gần xa.
    Còn là anh chị trong nhà sớm hôm
    :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 408 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Nhà mình vừa đi về, khuyên các mẹ nên chọn Thiên Ý 900K/đêm, Sông La 1350K/ đêm.
    Sông La thì ko khác gì nhà nghỉ còn Thiên Ý dù sao cũng đc 3*, đẳng cấp khác hẳn mà giá thấp hơn nhiều.
    Biển Thiên Cầm thì tạm đc nhưng vẫn còn nhiều rác.
    Nếu có đk đi ra Vũng Áng ăn mực nhảy rất ngon, cách Thiên Cầm khoảng 60km.
    santruong002
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 132 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Lúc đến TC em ở ks Công Đoàn, phòng ốc sạch sẽ thôi chứ ko đẹp lắm.
    Em thấy TC chỉ có biển trong là điều đáng nói nhất. Chứ dịch vụ còn kém lắm. Quanh khu biển ko có nơi nào để vui chơi cả. Nói chung đã ra TC thì chỉ biển và biển thôi
    Em ăn ở nhà hàng Nga Lộc thì phải, em ko nhớ rõ tên lắm. Thấy đồ ăn tươi, giá rẻ. Em đặt ng ta nấu món cháo hàu ăn rất ngon ^^
    Đã ra đến TC, các chị ghé ra hồ Kẻ Gỗ chơi. Hôm đó đi, em thuê tàu của kiểm lâm hết 500k, lượn 1 vòng hồ, mua cá tươi ở dưới hồ bắt lên, rùi lên rừng nướng. Thú vj lắm. Đi ngắm mấy khe suối trong rừng cũng hay Em ấn tượng với hỗ Kẻ Gỗ hơn cả biển TC. Hi
    • 2,422 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangsang Xem bài viết
    Nhà mình vừa đi về, khuyên các mẹ nên chọn Thiên Ý 900K/đêm, Sông La 1350K/ đêm.
    Sông La thì ko khác gì nhà nghỉ còn Thiên Ý dù sao cũng đc 3*, đẳng cấp khác hẳn mà giá thấp hơn nhiều.
    Biển Thiên Cầm thì tạm đc nhưng vẫn còn nhiều rác.
    Nếu có đk đi ra Vũng Áng ăn mực nhảy rất ngon, cách Thiên Cầm khoảng 60km.
    Sông La cũng 3* đấy ợ mà về mức độ hoành tráng và số phòng thì Sông La là to nhất ở Thiên Cầm, nhưng mờ cuối bãi tắm và view bãi tha ma của cả xã Cẩm Nhượng dài hơn 1km....
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sun1812 Xem bài viết
    Lúc đến TC em ở ks Công Đoàn, phòng ốc sạch sẽ thôi chứ ko đẹp lắm.
    Em thấy TC chỉ có biển trong là điều đáng nói nhất. Chứ dịch vụ còn kém lắm. Quanh khu biển ko có nơi nào để vui chơi cả. Nói chung đã ra TC thì chỉ biển và biển thôi
    Em ăn ở nhà hàng Nga Lộc thì phải, em ko nhớ rõ tên lắm. Thấy đồ ăn tươi, giá rẻ. Em đặt ng ta nấu món cháo hàu ăn rất ngon ^^
    Đã ra đến TC, các chị ghé ra hồ Kẻ Gỗ chơi. Hôm đó đi, em thuê tàu của kiểm lâm hết 500k, lượn 1 vòng hồ, mua cá tươi ở dưới hồ bắt lên, rùi lên rừng nướng. Thú vj lắm. Đi ngắm mấy khe suối trong rừng cũng hay Em ấn tượng với hỗ Kẻ Gỗ hơn cả biển TC. Hi
    Công Đoàn đầu bãi đi bộ ra chỗ góc bãi có mỏm đá và đồi thông chụp ảnh thì đẹp.... nhưng mà theo mình và một số bạn của mình đã đi TC thì ... một là đi CL hai là đi đi quá vào Đồng Hới chứ TC thì buồn vì dịch vụ kém quá....
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác nào có mối thuê xe khách cho đoàn khoảng 20 người từ Vinh về Thiên Cầm không ới em cái, em đang cần gấp ạ.

Đa tạ !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 408 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Sông La cũng 3* đấy ợ mà về mức độ hoành tráng và số phòng thì Sông La là to nhất ở Thiên Cầm, nhưng mờ cuối bãi tắm và view bãi tha ma của cả xã Cẩm Nhượng dài hơn 1km....
    Biết là 3* nhưng chẳng hơn mấy nhà nghỉ, giá phòng cuối tuần những 1350K/ đêm mà phòng ko có thảm, nước ướt lướt thướt mỗi khi bước từ nhà tắm ra, của sổ thì lấy hết bình sinh lực kéo vào mà vẫn hở, rèm thì mỏng tang, ngủ trưa ko đc vì sáng quá ( đành treo tạm cái chăn lên), ăn sáng nghèo nàn thì ko nói làm gì nhưng khách ăn gần xong thì nhân viên hơn 10 tụ nhau lại ngồi ăn nốt, nói chuyện cười đùa, húp cả muôi cháo trong xoong ko cần múc ra bát...
    nói chung kể ra thì nhiều hạt sạn lắm, toàn sạn to...
    Lần sau có đi nữa thì tốt nhất nên ở KS BMC ở trung tâm thành phố Hà Tĩnh 4*, có 600K/ đêm, đẹp và sang trọng cách Thiên Cầm 30p đi xe thôi, sáng chạy xe ra tắm biển, trưa ăn ở bãi biển, chiều về thế là ok.
    santruong002
    • 2,422 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangsang Xem bài viết
    Biết là 3* nhưng chẳng hơn mấy nhà nghỉ, giá phòng cuối tuần những 1350K/ đêm mà phòng ko có thảm, nước ướt lướt thướt mỗi khi bước từ nhà tắm ra, của sổ thì lấy hết bình sinh lực kéo vào mà vẫn hở, rèm thì mỏng tang, ngủ trưa ko đc vì sáng quá ( đành treo tạm cái chăn lên), ăn sáng nghèo nàn thì ko nói làm gì nhưng khách ăn gần xong thì nhân viên hơn 10 tụ nhau lại ngồi ăn nốt, nói chuyện cười đùa, húp cả muôi cháo trong xoong ko cần múc ra bát...
    nói chung kể ra thì nhiều hạt sạn lắm, toàn sạn to...
    Lần sau có đi nữa thì tốt nhất nên ở KS BMC ở trung tâm thành phố Hà Tĩnh 4*, có 600K/ đêm, đẹp và sang trọng cách Thiên Cầm 30p đi xe thôi, sáng chạy xe ra tắm biển, trưa ăn ở bãi biển, chiều về thế là ok.
    3 sao kiểu tự phong mà ở một thị trấn nhỏ hẻo lánh như TC thì làm sao bằng nhà nghỉ ở tp được cho nên cứ bực mình về số tiền và thời gian phải bỏ ra để đi đến đó, mình thì đi cùng cty chồng bánh bao chứ bảo phải bỏ tiền ra đi thì ko bao giờ tớ đi TC cả .
    • 69 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em vừa mới đi Thiên Cầm về đây.
    Theo ý kiến của riêng em thì biển có xanh và trong thật vì không có tẹo sóng nào nhưng không đáng để đi từ Hà Nội vào, xa quá.phòng thì đắt đỏ và rất tệ so với cái đồng tiền bỏ ra.
    Bọn em nghỉ ở nhà nghỉ dưỡng Thiên Cầm - Công an. Các bác nên view google map lên mà nhìn, cái nhà nghỉ dưỡng này được cái trung tâm ở đấy, gần bờ biển. Tuy nhiên em không có cảm tình lắm, hôm em đặt phòng thì có 3 mức giá này:
    650k - khu C Một khu gồm 5 phòng riêng biệt, có 1 tầng thôi.
    IMAG0544
    680k - 730k khu B, 4 tầng, đẹp hơn nhiều
    IMAG0550
    500k khu E, xấu xí, cũ kĩ
    IMAG0545
    Em đặt khu C các bác ợ vì nghỉ chênh nhau có mấy chục chắc cũng không khác nhau là mấy,Trời ơi, đến nơi cái khu C thật tệ hại, ảnh phòng đây:
    IMAG0561
    IMAG0546
    Xuống cấp trầm trọng và hôi hám, cái giá quá đắt. Lại còn ngắt đường nước vào nóng lạnh để mình có bật thì tự công tắc nhảy xuống.Đi kêu phục vụ phòng thì kêu năm lần bảy lượt xuống rồi lại đi, bực mình. Tất cả các điều hoà đều không có điều khiển. Đêm nằm chết rét phải dạy đi tắt, lên lễ tân kêu thì được trả lời láo toét là:" lạnh thì đừng bật điều hoà"
    Em vào KS Sông La ngó nghiêng thì thấy đẹp lắm, có nhiều dịch vụ như: đi thuyền ra đảo, đốt lửa trên bãi biển,nhưng ở chỗ hơi hẻo lánh, đằng sau toàn nghĩa địa, trên đường đi ra chợ cá
    Còn một chuyện nữa mà em thấy buồn ở biển này. Các bác xe ôm rủ chị em thuê xe đi chợ hải sản tất cả đều là cò của các hàng hải sản dưới chỗ tàu cá đánh bắt lên. Mình vào đấy mua đắt hơn ở Hà Nội nhiều. Nói chung không nên mua hải sản về rồi thuê nhà hàng nấu. Bọn em đã dính trái đắng này.
    Cách đặt bàn ăn của em như thế này cho rẻ: Em nói với nhà hàng mỗi suất 80k nhà hàng lên món cho em xem có hợp lý không thì em đặt, rẻ hơn rất nhiều so với em tự chọn món.
    Ví dụ: Nếu em chọn mực hấp thì ở đó người ta sẽ tính 150k/1 đĩa, rau 35k/đia. Bọn em đi đông thì nhân lên theo mâm nhiều lắm.
    Nhưng chọn kiểu suất 80k như bọn em vừa đi là: Cá thu kho tiêu, Mực nướng, Cơm rau canh, Ngao hấp, Trứng đúc thịt, Canh chua cá, hến xào giá. Vì toàn tắm biên lên ăn lúc đói quá nên em không chụp mâm thức ăn bữa nào cả (Đĩa rất đầy đặn - bọn em toàn phải ăn cố)
    Phục vụ ở nhà hàng Sóng biển - bên hông nhà C của nhà nghỉ dưỡng Thiên Cầm Công An rất Ok, giá rẻ, mỗi tội không biết chế biến nhiều món như Của Hội, Cửa Lò. Quanh đi quẩn lại 4 ngày ở đó là mực hấp, mực nướng, mực xào, tôm hấp, tôm nướng, tôm xào, ghẹ hấp.cá thu kho, hix
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

EM tìm mấy cái ảnh ở Thiên Cầm post lên cho mọi người xem nhé.
    Bên phải này:
    IMAG0554
    Bên trái này:
    IMAG0555
    Toàn cảnh nhìn từ bãi đá:
    IMG_6089
    Chợ cá:
    IMAG0600
    IMAG0591
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,782 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

úi, giá nhà nghỉ CA mà đắt thế cơ ạ, ko hiểu tháng 8 có giảm giá chút nào ko ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người cho mình 1 lời khuyên về việc thuê phòng tại các ks của Thiên Cầm đc k?
    Nhóm mình đi tầm 25 ng, đi khoảng 3 ngày 2 đêm
    Có chỗ nào nghỉ ở đấy phòng giá tầm 400-500k mà có thể cho 5 người.
    Vì mình đi cùng đám sinh viên (bạn của con) nên số tiền đầu tư cũng k đc nhiều cho lắm nên cần mọi thứ tiết kiệm nhất có thể.

Xin cảm ơn!

• 2,422 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuB Xem bài viết
    Mọi người cho mình 1 lời khuyên về việc thuê phòng tại các ks của Thiên Cầm đc k?
    Nhóm mình đi tầm 25 ng, đi khoảng 3 ngày 2 đêm
    Có chỗ nào nghỉ ở đấy phòng giá tầm 400-500k mà có thể cho 5 người.
    Vì mình đi cùng đám sinh viên (bạn của con) nên số tiền đầu tư cũng k đc nhiều cho lắm nên cần mọi thứ tiết kiệm nhất có thể.

Xin cảm ơn!

Khuyên chân thành bạn đừng đi TC, giá phòng như yêu cầu của bạn cũng ko có đâu mà nhất là lại ở 5 người.... dịch vụ ở khu này chưa phát triển và phòng ốc các ks thì cũ kỹ, phục vụ cực kỳ kém, biển thì ko có sóng lặng như tờ - y như Hạ Long nhưng xanh và sạch hơn, nói chung ko đáng bỏ tiền và thời gian để đi mất gần 01 ngày từ HN vào nơi này.
    • 13 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn ơi ks ở Thiên Cầm khá đắt đấy, ko có giá như vậy đâu hik