TIN TÀI TRỢ.

Review phượt HN-Huế của gia đình mình (có trẻ nhỏ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.65K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với mọi người chuyến phượt Hà Nội - Huế, 7 ngày 6 đêm cuối tháng 7 của nhà mình.
    Phương tiện: xe sedan 5 chỗ, 1 tài lái (1 tài rởm chỉ huy), 1 khách nhí 5 tuổi.
    Hành lý: thuốc men đồ dùng cá nhân, quần áo sống ảo, đồ bơi, đồ ăn vặt, đồ ăn khô cho bé (rắc cơm, rong biển vv), sữa, đồ uống. Bé nhà mình dễ bị táo nên luôn phải có hoa quả. Nhà mình dùng thùng xốp đi cắm trại để đựng nước uống, hoa quả, làm mát bằng đá gel và hai chai nước đá.
    Chỗ ở: đúng theo tiêu chí vui đâu sà vào đấy nên mình chỉ book trước 2 nơi ở Lăng Cô và Phong Điền còn lại là book trước giờ G, nhưng cũng may là rate cũng ổn.
    Chi phí: tổng thiệt hại 16 củ làm tròn lên bao gồm ksan 7tr, xăng xe: 2.5tr, phí cầu đường hơn 600k, ăn uống vui chơi gần 6tr.
    Lịch trình: nhà mình đi đường QL1A, đường đẹp, hầu hết đều có dải phân cách, các tỉnh đều có đường tránh, qua Thanh Hoá là đường thoáng và trộm vía ít xe nên đi rất thích!
    Ngày 1: Hà Nội - Huế. Xuất phát 6h30 sáng ở HN, đến Huế lúc 9h30 tối. Nghỉ trưa ở Vinh lúc 12h, ăn cháo lươn bà Lan số 2 Trần Hưng Đạo và cafe Highland gần đấy. Nghỉ thêm làm một chầu cafe ở Đồng Hới lúc 17h và ăn tối ở cuối Quảng Trị lúc 20h. Ăn ở quán cơm xe tải Hoài Thương, rất đông xe tải và container, rất rẻ và khá ngon miệng. Bạn nhỏ thì mê tít vì được thấy bao nhiêu xe to. Đến Huế nhận phòng ksan The Moonlight Phạm Ngũ Lão. Nhà mình đến vào cuối tuần nên phố đi bộ cấm xe vào, chỉ được đỗ xe ở khách sạn sau 11h đêm. Các mẹ book ksan chú ý mấy tuyến phố đi bộ vào cuối tuần nhé, nhưng được cái nhạc sống hát hò tây ta đủ cả khá vui.
    Ngày 2: Huế- Lăng Cô. Ăn sáng khách sạn, tham quan thành phố (nắng quá nên chỉ đi chùa) trước khi về trả phòng. Ăn trưa bánh Huế tại Hàng Me Mẹ ngay cạnh khách sạn. Khá ngon và rẻ 🙂. Tới Lăng Cô nhận phòng tại Lăng Cô Beach Resort. Resort có bãi tắm riêng rất sạch và rất đẹp, cát mịn biển xanh môiz tội nắng vỡ đầu. Nhà mình chọn ở đây vì resort nằm ngay thị trấn đi lại ăn uống rất tiện. Buổi chiểu cả nhà ra đầm Lập An cách đó hơn 1km chụp ảnh sống ảo và ăn hải sản ở nhà hàng Bé Thân, lại combo ngon rẻ nữa. Các mẹ thích sống ảo có thể vào nhà hàng Vietpearl ngay sát đấy có mấy cái chòi thuyền đẹp lắm.
    Ngày 3: Lăng Cô - Huế - Phong Điền: ăn sáng chơi biển xong nhà mình vào Huế ăn trưa tại quán Cơm Niêu Gia Đình đường Bến Nghé, ngon và rẻ (nữa) rất ưng. Ăn xong mát trời nên cho bạn bé đi Đại Nội. Lần này tham quan Đại Nội còn được trải nghiệm AR (cn thực tế ảo) rất thích. Giá các mẹ xem dưới ảnh nhé. Chơi xong cả nhà lên đường vào Alba Wellness Resort ở huyện Phong Điền, mình tham khảo bên ndarank.com và đã lựa chọn. Resort rất đẹp kiểu làng quê VN pha >h2IWSKQ87r5TucwKOl7c42dLV-QyeAIiUR6sOCTnEoUL1Bwl3B5ht8fBnIpFmCciY8-b_dDealzNdPoXd-uwyZrGY108. Cả nhà dành cả thanh xuân để tắm ở đây hết ngâm suối nước nóng lại kéo nhau ra bể bơi. Thư giãn vô cùng. Ăn tối nhà hàng Madame Châu- đắt mà không ngon, bún bò Huế - 160k cho 1 tô bằng tô cháo nhỡ ở nhà, topping lèo tèo 😞.
    Ngày 4: Phong Điền - Quảng Bình. Buổi sáng ở Alba trải nghiệm các hoạt động rất vui, bạn nhỏ được đi bộ vào rừng ngắm hươu sao, chơi highwire và trượt zipline, 2 bạn già thì đi tắm onsen và massage. Tất cả trong package tiền phòng. Cực ưng, dịch vụ rất tốt, nhân viên thân thiện nhiệt tình, kiểu gì cũng sẽ quay lại 🙂. Checkout xong cả nhà lên đường ra Quảng Bình và dừng lại ăn trưa ở Đông Hà, Quảng Trị, quán Tân Châu ngay QL1A, ngon rẻ phục vụ chu đáo, cô chủ quán nhiệt tình tư vấn vì sợ mình ... gọi nhiều quá 🙂. Qua Quảng Trị phải cố đến check in Cầu Hiền Lương và sông Bến Hai để kể cho cu con nghe lịch sử hào hùng của vùng đất này. Đến Quảng Bình, check in ksan Mường Thanh Holiday QB, đặt last minute trên booking. Khách sạn nhìn thẳng ra biển Nhật Lệ, view đẹp lắm. Buổi chiều bạn bé được ra bãi tắm Nhật Lệ tắm. Bãi không quá đông dù là cuối tuần, nước khá trong, bờ nông. Nhà mình khá hài lòng. Bữa tối ăn ở nhà hàng Chang Chang Trần Hưng Đạo, có món móng giò chiên giòn ngon lắm.
    Ngày 5: Quảng Bình vui quá nên nhà mình ở lại thêm ngày nữa. Buổi sáng đi Phong Nha - Kẻ Bàng, chỉ thăm động Phong Nha thôi, ăn trưa nhà hàng Thu Huế gần đó. Chiều về đi trượt cát đồi cát Quang Phú cách khách sạn có 6km. Rất vui và lên hình đẹp 🙂. 30k/ ván trượt thoả thích. Tối cả nhà lên Vincom Đồng Hới chơi (ở đây chỉ có đúng 2 hàng fastfood nhé các mẹ) và cho bạn bé đi xem Lion King.
    Ngày 6: Đồng Hới - Diễn Châu, Nghệ An. Sau bữa sáng rất ... chán ở khách sạn, cả nhà lên đường ra Nghệ An. Trên đường kịp đáp Bãi Đá Nhảy chơi. Bãi rất đẹp, nhưng các mẹ đừng vứt rác nhé 😞. Gần ra khỏi QB trời bắt đầu mưa, mưa xối xả gần 100km qua Hà Tĩnh, xe đi chậm nên nhà mình quyết định dừng ăn trưa ở Hà Tĩnh. Cháo chim bà Mân, chim quay cực ngon. Ăn xong lên đường vào Vinh trời cũng ngớt mưa, đến Diễn Châu check in khách sạn Mường Thanh Diễn Lâm Luxury. Khách sạn nằm trong khu sinh thái thoáng đãng, núi rừng hồ nước rất đẹp.
    Ngày 7: Diễn Châu - Hà Nội: bữa sáng ở MT vẫn .. chán nhưng có món soup lươn cực kỳ chất đã vớt vát lại. Sau bữa sáng cả nhà đi chùa và safari trong khu sinh thái. Safari khá sạch sẽ, thoáng đãng, rất nhiều loài và mỗi loài nhiều cá thể chứ không lèo tèo đâu ạ. So với mấy khu safari nhà mình đã đi thì ở đây mình khá hài lòng. Chơi xong cả nhà lên đường về HN, dừng lại ăn trưa ở Thanh Hoá. Về đến Hà Nội lúc 5h chiều.
    Kết thúc chuyến phượt đầu tiên của cu bé, háo hức từ lúc đi đến lúc về nhà. May mắn nhà mình đã có chuyến đi an toàn (dù lúc về mưa bão), bổ ích (cả nhà học được nhiều về lịch sử, địa lý, con người miền Trung), và vui quên lối về. Tóm lại là ngon- bổ -rẻ là có thật các mẹ ạ. Mảnh đất miền trung nắng gió, khắc nghiệt, nhưng con người hồn hậu, hiếu khách, đồ ăn ngonnnn rẻ đã để lại trong ký ức cậu bé 5 tuổi thật nhiều màu sắc tươi đẹp. Nhà mình sẽ tiếp tục đi (chưa biết khi nào h2IWSKQ87r5TucwKOl7c42dLV-QyeAIiUR6sOCTnEoUL1Bwl3B5ht8fBnIpFmCciY8-b_dDealzNdPoXd-uwyZrGY108 vì quê hương đất nước mình đẹp lắm các mẹ ạ!
    PH3Yv2qk4zjwGShZsivMBfOEs3XOl4KFIWrZtTJF5cqBIFm1cctJzWLMYZfF89VAcJeKHORjxXhPOiPdsvXMeM5YUmSDwR33-Dodm5Dx0XB_0fDQLZi4uVhLqq69-8MxLrimLq5EFByOVhuZa61is4huysdRr9N7iUfigngBlivRghGbM4UWbDXRpc6hAwVI_C2qdTDeAxTn6xw6Q0srgtL9WOHRz96c6awIiWaree_OzDbGsXcnyG00KR1bc7LIVuT9Fw5CbAhXN_AWzCfTrlqnMYYVl5OL7fgb4fwpHYM0SHQaHJ8r1bYyndFAuabm6cufG7mrtEQLQZHnFpMwzsUHvUv-U27MBDK2c0QoYSMpDklXiAZUNrq5vkuOvn35uvApq74ag0QJTFHdXCuKsDe1orAX5ixQZL6kfRxyw3p5F85d33vE_n_e9-O_IBJ9bXhxPTx3NNclNyCg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bài viết rất có ích, mình sẽ tham khảo để đưa gia đình cùng đi
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiachopxanh1236@gmail.com Xem bài viết
    hihi chờ các bài review khác của mình nha
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà mình cũng hay đi du lịch ntn, cảm giác rất thoải mái
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chỉ sợ ko có tiền đi chơi thôi b nhỉ ^^
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có dịp sẽ làm 1 chuyến như thế này
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có dịp sẽ làm 1 chuyến như thế này
    lâu lâu cũng tự thưởng cho mình 1 chuyến bác nhỉ
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm nào ngẫu hứng nhỉ
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hôm nào ngẫu hứng nhỉ
    hứng cái là lên xe luôn bác ơi
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn đã có nhận xét về nơi bạn đến là quê tôi. Chúc bạn và gia đình luôn sức khỏe Hạnh phúc và an khang
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hihi chờ các bài review khác của mình nha
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 57 Bài viết