Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm chuẩn bị hành lí trước khi đi du lịch

• 3.04K Lượt chia sẻ
  • 46.9K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 167 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Các mẹ đi du lịch thường có lên kế hoạch không? Lúc trước em cũng không thường xuyên chu đáo nếu có dịp đi đâu chơi, nhưng dần dần thấy thói quen đó hại mình sống dở chết dở khá nhiều lần. Có hôm đi Campuchia nắng dữ dội mà lại quên dù. Hôm đi Phan Thiết ở lều gần biển thì lại quên đem kem chống muỗi. Lần thì đi Buôn Mê Thuột về đen nhẻm vì “Sao mình không chịu mang theo bao tay, khổ ơi là khổ. Do đó, rút nhiều lần kinh nghiệm rồi em mới tạm có 1 kế hoạch tương đối ổn trước mỗi lần du lịch.

Gọi là “kế hoạch” có vẻ to tát, nhưng em chỉ muốn chia sẻ cách mà em thường chuẩn bị hành lí, để cho ko tiết kiệm thời gian mà vẫn chẳng bỏ sót những cái quan trọng. Chị nào có kinh nghiệm khác thì cho em xin thêm. Vì điều này trông có vẻ nhỏ nhặt, nhưng lại quyết định đến niềm vui của cả chuyến đi.

Thường để mọi thứ ngăn nắp, quy củ và gọn nhẹ, em thường theo các quy tắc riêng sau đây (em chỉ mới du lịch nước ngoài là Campuchia, chứ toàn du lịch trong nước ngắn ngày nên đây là kinh nghiệm đi du lịch trong nước)

Không cần mang theo những gì “có sẵn” hoặc “có thể mua được”.

Ví dụ, khăn tắm, kem đánh răng, dầu gội bla bla là những thứ có sẵn trong khách sạn. Do đó, theo em thì chúng ta không cần mang theo những thứ này, Chỉ cần mang theo 1 chiếc bàn chải là ổn nếu các mẹ sợ ko muốn đánh bàn chải của KS. Vì khăn tắm ở KS giặt giũ cũng khá sạch sẽ lại thơm tho, và em nghĩ có vài ngày thì mình cũng ko cần nhất thiết phải tắm đúng loại sữa hay xài. Mang theo những thứ này khiến hành lí của mình đầy lên, không có chỗ cho các thứ quan trọng khác.

540619_213037732136322_712538641_n_large

Những thứ bắt buộc phải mang theo:

- Quần áo: Đi bao nhiêu ngày mang bấy cái áo, do di chuyển nhiều nên mang những oại vải nhẹ hoặc mỏng, còn quần có thể mặc lại nên mang 2-3 cái là vừa. Đồ lót các mẹ chuẩn bị cẩn thận. Mang theo nón mũ, áo mưa mỏng, dù.
    - Tiền: Không mang quá nhiều tiền và nên đem nhiều mệnh giá : ví dụ như có nếu đem theo 3 triệu chẳng hạn thì nên là 3 tờ 500K. 2 tờ 200K, 6 tờ 100K, và tiền lẻ 50K, 20K…
    - Giấy tờ: Nên chỉ mang theo CMND và thẻ ATM để tránh mất giấy tờ.
    - Nên chuẩn bị 1 ít thuốc men thong thường như chống ói, thuốc cảm, thuốc tiêu chảy và 1 ít bông băng, và kem chống muỗi hoặc côn trùng, dầu gió bỏ túi.
    Nên có 1 chai gel rửa tay bỏ túi.
    - 1 cuốn sổ nhỏ và bút viết.
    - 1 ít đồ ăn khô (snack, mì gói..) nhưng đừng mang nhiều, chỉ để phòng trường hợp đói về đêm tại KS hoặc ko quen với thức ăn lạ thôi.
    - Sạc điện thoại và chấu cắm điện phòng trường hợp tại KS ko có loại giắc cắm điện như của mình.
    - Lược, gương nhỏ, thun buộc tóc
    - Túi nilon sạch để đựng đồ dơ.

summer

Chuẩn bị hành lý dựa vào thời tiết nơi mình đến:

Đầu tiên em nghĩ mình nên nghiên cứu thời tiết nơi mình sắp đi.
    Ví dụ: Thời điểm này ở SG rất nóng như ở HN thì đang rất lạnh lại có mưa phùn. Nên nếu đi Hà Nội mùa này cần chuẩn bị áo quần dài tay, khăn quàng, găng tay, dù và nên mang theo giày hoặc dép nhựa để tiện đi lại.
    Hoặc nếu Từ Hà Nội vào SG thì nên chuẩn bị: Quần short, áo mỏng, thêm áo khoác kẻo nắng, dù, nón mũ, kính mát và giày bata để đi lại cho nhẹ nhàng và đỡ nắng chân.Đem theo kem chống nắng, nhớ nhé cả nhà.

rain4

Chuẩn bị hành lý dựa vào lộ trình và địa hình nơi đến:

Nếu như các mẹ đi nghỉ mát ở biển, thì nhớ phải mang theo nhiều đồ lót hơn thường lệ, vì có thể thích chí lên tắm biển bất kì lúc nào, khi đó đồ lót sạch sẽ là vấn đề đấy ạ, đừng quên kem chống nắng, khăn tắm to, dép kẹp (dép lào) để đi bộ trên bãi biển, kính mát, túi ni lông sạch để đựng đồ ướt, 1 ít đồ ăn khô và 1 lọ nhỏ dầu xả tóc.

Ngược lại nếu gia đình mình chỉ đi nghỉ mát ở những thành phố như Đà Nẵng, Hà Nội hay Đà Lạt thì nhớ mang theo giày đế bệt hoặc có quai hậu vì khi đấy phải đi bộ nhiều.

Đó là kinh nghiệm của em, còn của các chị sao ạ?

(Hình ảnh: sưu tầm trên mạng)
    MẸ YÊU CON, YÊU CON NHẤT ĐỜI.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 42 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hữu ích quá, cảm ơn bạn nhé. Sắp hè rồi, sắp được đi du lịch rồi hihi
    • 213 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mình thường có thói quen làm 1 list đồ dùng, quần áo của cả nhà, tính toán đủ đồ đạc. Sau đó đến lúc đi cứ thế mà sắp xếp, theo danh sách kiểm tra lại 1 lần như thế cũng đỡ quên. Nhất là gia đình có con nhỏ cần mang nhiều đồ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meome1984 Xem bài viết

Không cần mang theo những gì “có sẵn” hoặc “có thể mua được”.

Ví dụ, khăn tắm, kem đánh răng, dầu gội bla bla là những thứ có sẵn trong khách sạn. Do đó, theo em thì chúng ta không cần mang theo những thứ này, Chỉ cần mang theo 1 chiếc bàn chải là ổn nếu các mẹ sợ ko muốn đánh bàn chải của KS. Vì khăn tắm ở KS giặt giũ cũng khá sạch sẽ lại thơm tho, và em nghĩ có vài ngày thì mình cũng ko cần nhất thiết phải tắm đúng loại sữa hay xài. Mang theo những thứ này khiến hành lí của mình đầy lên, không có chỗ cho các thứ quan trọng khác.
    Nếu bạn đã là một người hay đi du lịch, bạn nên sắm 1 set đồ du lịch riêng, mình luôn có sẵn 1 set trong vali bao gồm sữa tắm, dưỡng ẩm, dầu gội (có thể dùng loại bịch) kem đánh răng - Tất cả size nhỏ cho du lịch, và bàn chải đánh răng . Tất cả những thứ này có thể để trong 1 cái bóp nhỏ, chẳng tốn chỗ gì cả
    Bạn sẽ không thể biết được mình có thể bị dị ứng những gì từ hoá mỹ p hẩm của khách san.

Phần khăn tắm, chắc bạn chưa từng đưa quần áo cho 1 khách sạn giặt, và nhận lại bộ đồ bạc màu do dùng quá nhiều thuốc tẩy ?! Nếu mình đi du lịch dạng đi bụi và ở nhà nghỉ - hoặc khách sạn rẻ tiền - Bạn hoàn toàn nên chọn mang theo khăn tắm dạng vải xô - thấm hút nhanh, và lại mau khô, xếp lại cực kỳ gọn, không chiếm chỗ trong hành lý

Những thứ bắt buộc phải mang theo:

- Quần áo: Đi bao nhiêu ngày mang bấy cái áo, do di chuyển nhiều nên mang những oại vải nhẹ hoặc mỏng, còn quần có thể mặc lại nên mang 2-3 cái là vừa. Đồ lót các mẹ chuẩn bị cẩn thận. Mang theo nón mũ, áo mưa mỏng, dù.
    Cái này tuỳ thuộc vào địa điểm mình đến nữa . Dù : có thể cân nhắc mang theo nếu có con nhỏ, còn lại thì mang áo mưa giấy, nón mũ là đủ!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng là 1 người hay đi du lich nhà mình đi gồm 2 người lớn 1 trẻ con . Việc chuẩn bị của mình những thứ cơ bản là :
    + Quần Áo , Giầy Dép , khăn tắm , túi nylon đựng đồ dơ nếu đi biển . ( chuẩn bị đủ cho số ngày mình dự định đi dư thêm 2 bộ gi đó sơ cua )
    + 1 Bag đồ dùng du lich mini gồm đầy đủ dầu gội , dầu xả, kem đánh răng , bàn chải đánh răng hoặc chai nhỏ chiết từ nhà ra , Thuốc hạ sốt cho con , cảm ho , tieu chảy đau bụng , băng keo cá nhân .Kem chống nắng , kem chống muỗi .
    + Kính mát .
    + Đồ ăn đóng hôp đem ít thôi vì chỉ dùng khi trường hợp khẩn cấp đói về đêm , hoặc cho con ăn .
    + Sữa , tả cho bé .
    + Máy chụp hình , pin sạc .

Đây là cơ bản của nhà mình . Hình phía dưới là mình chuẩn bị cho kỳ nghỉ sắp tới .
    10174983_691055744291765_2426083739723430253_n
    10155757_691055747625098_7507010056682122684_n
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì ko thường xuyên đi du lịch nhưng lại thường đi công tác (tb 2 tháng/ lần) nên việc sắp đồ cho chuyến đi đã trở nên quen thuộc đến mức ko cần lên kế hoạch trước, chỉ 15' sắp đồ là xong cho một chuyến đi dài. Theo mình thấy là những đồ như sữa tắm, dầu gội, kem đánh răng, xà bông...bạn ko cần mang theo, vì ở đâu cũng có sẵn những tiệm tạp hóa dù nông thôn hay thành thị. Trừ phi da bạn nhạy cảm và chỉ dùng được mấy loại chuyên dùng ko phải nơi nào cũng bán. Đặc biệt nếu bạn đi máy bay thì càng ko nên mang, vì những đồ dạng lỏng ko được xách lên khoang ngồi, bạn sẽ phải gửi hành lý rất mất time. Những đồ ăn nhanh như mì tôm, snack...cũng thế, ở đâu cũng bán. Khi đến ks, trong ngày đầu tiên bjo mình cũng đi sắm những thứ vật dụng này một loạt cho cả đoàn, chỉ mất 30' ra tạp hóa khuân về. Những đồ cần mang là quần áo phù hợp với chuyến đi, đủ giày dép, nhớ thêm một ít mắc áo nếu bạn phải mặc đồ chỉn chu một chút, vì ks thường cho mình rất ít mắc áo (mình toàn phải kêu thêm nhưng năm lần bảy lượt mới có). Máy sấy tóc, bàn là ( nếu quần áo phải là), một ít thuốc cá nhân, mỹ phẩm dưỡng da và trang điểm. Thế thôi, đấy là đi du lich bình thường, còn đi kiểu phượt thì còn nhiều đồ khác.
    • 1,224 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là những thứ nho nhỏ như vậy cũng là vấn đề lớn á. Em thì toàn đem từa lưa, nghĩ đến là sẽ cần, mà cũng cần thiệt, nhưng không quá mức cần thiết. Nên lần nào đi là 1 vali đầy, :0 kiểu này chắc phải rút kinh nghiệm quá.

flowers_grass_nature_background_1680x1050
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

minh nghĩ nên chuẩn bị 1 set đồ chuyên đi du lịch sao cho nhỏ gọn và đầy đủ là ok, tới chỉ việc vui chơi không phải lo tìm mua cái này cái kia
    • 799 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ các chị trong này ai cũng kinh nghiệm hết ta ui!!! Lót dép hóng thôi!!!
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có kinh nghiệm quả là có khác
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là đi du lịch mang càng ít đồ càng tốt, nhất là khi đi kham quan, nếu bạn mang nhiều sẽ rất mệt khi di chuyển....hi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 98 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Kinh nghiệm: có 1 cái túi nhỏ (loại toilet kit) luôn bỏ sẵn những vật dụng linh tinh hay dùng như bàn chải, kem đánh răng/dầu gội/tắm (chai nhỏ), sewing kit, dao cạo râu, gương/lược, 1 cục đổi giắc cắm điện đa năng, vv... đi đâu chỉ cần xách 1 nhát là xong, kể cả gấp mấy cũng chả lo quên cái gì, để dành đầu óc chuẩn bị cái khác
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tks bạn nhé. Mình cũng sắp có chuyến du lịch ngắn ngày nè
    Chuyên cung cấp hũ thủy tinh giá rẻ https://vochaigiare.vn/
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bạn nên gấp đồ theo dạng cuộn tròn lại sẽ đỡ tốn diện tích rất nhiều đấy, mình rất hay đi du lịch nên đã phát hiện ra điều đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

theo mình thì đi du lịch bây giờ không cần nhiều. cầm ít tiền có thể thanh toán tiễn xe và tiền taxi, thay vì cầm tiền hãycầm thẻ ATM,quần áo giầy dép, và vài cái mũ rộng vành thế thôi, những nơi lạnh như đà lạt thì có lẽ nên mang áo lạnh, còn những thứ thiết yếu sinh hoạt trong ngày thì ở nhà nghỉ hay khách sạn đều trang bị như gương lược....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 241 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đã làm mấy cái này
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì chuẩn bị đồ đi du lịch vừa giúp thoải mái cho chuyển đi, tiết kiệm chi phí, đồng thời đảm bảo an toàn về mọi vấn đề như sức khỏe, chăm sóc cơ thể... vì thế nên chuẩn bị mọi thứ cần thiết, nặng một chút cũng ko sao. vừa giúp rèn luyện sức khỏe nữa. Nhìn các mẹ tây đi du lịch là biết.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bai viết hữu ích quá, cám ơn chủ top, mình cũng muốn đi du lịch mà chưa biết nên chuẩn bị gì
    Bà mẹ trẻ ham học hỏi, thích đi du lịch và lưu trú tại những Beach resort 5 sao
    • 334 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bài viết hay
    • 101 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

đang chuẩn bị đi đà nẵng. Mà thấy bao nhiêu đồ phải mang, sợ quá
    0_tgwtt1223345666777888
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2