TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm cho con đi du lịch nước ngoai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã từng cho con cùng đi du lịch nước ngoài không cho mẹ BOb một chút kinh nghiệm với. Công ty của mẹ Bob chuẩn bị cho đi du lịch Thailan, Ba mẹ Bob định cho Bob đi cùng nhưng không biết có nhỏ quá không. Bob nhà em hiện được 13 tháng, có mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ giúp mẹ Bob với, thật tình cũng muốn cho con đi, để ở nhà thì tội nghiệp quá.
    3Xqip7
    73cPp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 89 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ Bob, cứ dắt cu cậu đi theo cùng vì TL cũng chẳng Vn là mấy, khí hậu, thời tiết cũng na ná, chỉ có điều hơi mệt cái vụ ăn uống của bé thôi. Chịu khó đem theo sữa và bánh Mina và một số loại bánh thả vào sữa ăn chung đó, để khi không có gì ăn hợp với bé, thì cho bé ăn đỡ vậy. Nếu thích thì cho bé dùng mì ăn liền vậy.và nhớ đem theo thuốc cảm, tiêu chảy cho trẻ con nhé. Đi chơi chắc chắn là bé thích lắm, chỉ khổ là sẽ xuống ký một tí, vì thay đổi thời khoá biểu ăn uống mà.
    CHúc cả nhà đi chơi vui.
    Phạm Nguyễn Diệu Anh
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Cám ơn meThuy nhiều nhé, thế ngoài bánh mina ra còn loại bánh nào khác không? Em sợ đi theo tua du lịch thì vất vả lắm, cứ lo chạy theo họ. Không biết như vậy trẻ con có chịu nổi không nữa. Chị đã cho bé nhà chị đi lần nào chưa?
    3Xqip7
    73cPp7
    • 89 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có những loại bánh thả vào sữa để ăn, ngon và lại dễ ăn nữa đó. của hãng Nestle đo. Siêu thị bán nhiều lắm. Mẹ Bob cứ yên tâm, nếu thời tiết không thay đổi và đừng cho bé ăn bậy bạ, thì có khi bé còn khoẻ hơn cả bố mẹ ấy chứ.
    Phạm Nguyễn Diệu Anh
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu đi theo tour thì bạn đừng nên cho bé đi. Đi theo tour rất mệt, đến người lớn còn mệt chứ đừng nói chi em bé nhà bạn mới 13 tháng. Thời gian ngồi trên ôtô rất nhiều nên bé sẽ rất khó chịu, có khi còn chẳng có thời gian và chỗ phù hợp để cho bé ăn, tội nghiệp bé lắm, bé nhà bạn còn nhỏ quá mà.
    Lúc mình đi du lịch là Zim nhà mình được gần 12 tháng, chăm hắn trên máy bay không thôi là cũng đã thấy mệt rồi chứ đừng nói là nhông nhông cả ngày ngoài đường với hắn.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 218 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có lẻ là ko nên cho bé còn nhỏ như thế đi du lịch xa vì khi sang TL bé chưa cảm nhận được gì nhiều mà cả hai vợ chồng sẽ rất là cực đấy.Vi2 đi theo đoàn nên nhịp hoạt động rất cao có khi từ sáng 7h30' khởi hành mà đi miết tới 8,9 giờ tối luôn ko có giờ nghĩ trưa đâu thế bé sẽ a7n nghĩ ra sao và cả vấn đề vệ sinh nữa.Do là kinh nghiện riêng của mình ,bé nhỏ chỉ nên đi trong nước và điều kiện di chuyển ăn ngũ phải thoải mái mới được
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, chắc em phải suy nghĩ lại thôi. Nghĩ cũng tội nghiệp, thay đổi sinh hoạt như vậy chắc cu cậu cũng mệt lắm. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    3Xqip7
    73cPp7
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,040 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể các Mẹ ngại cục cưng của mình bị ảnh hưởng nhiều về ăn uống ngủ nghỉ khi đi du lịch nên lo lắng phải không? Mình nghĩ đưa bé đi du lịch cũng là dịp để bé tập luyện thích nghi với sự thay đổi môi trường sống, vì sau này lớn hơn 1 chút bé sẽ phải đi "bộ đội" mà. Theo mình nếu chuẩn bị đầy đủ các đồ dùng cần thiết & chuẩn bị đầy đủ tinh thần "cả nhà cùng chiến đấu" thì chuyến đi du lịch sẽ vui lắm, & chắc chắn sẽ có nhiều kỷ niệm "vừa vui vừa mệt".
    NHà mình được cái hơi bị khoái đi lung tung nên 2 đứa nhỏ nhà này chỉ 4 tháng là bị Bố Mẹ vác đi du lịch rồi. 2 nhỏ con gái mình được Mẹ bắt luyện từ bé nên bây giờ đi đâu cũng "chuyên nghiệp" lắm. Hè rồi mình có dắt 2 đứa đi HK theo SG tourist 4 ngày, 2 đứa nhà mình khoa re, đến giờ là đi, đến giờ là ăn, ngủ, Bố Mẹ đi đến đâu 2 con đi đến đấy, chẳng than mệt & đòi hỏi gì. Trong khi có 3 đứa nhỏ cùng đoàn thì suốt ngày mè nheo, đòi hỏi, lại còn vác cả gối ghiền lên xe nữa chứ.
    Ý kiến riêng của mình như vậy, các Mẹ thấy sao?
    C.Y (xi wai)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 995 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

me Charlene Yeh oi, trom via 2 be nha chi "de xu ly" roi, chu em thay di BangKok met pho rau, len xe xuong xe la da phat met chu chua noi thoi gian ngoi tren xe nua, ma ben Bangkok cung oi nhu Saigon minh vay nen thoi de be o nha la tot nhat, me Bob oi
    Di theo tour, minh luon bi dong, ko muon lam anh huong toi ca doan...the nen khi nao gia dinh Bob di rieng hoac voi vai 3 gia dinh khac thi hay nen cho di (du di bat cu dau).
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

hôm nay em lọ mọ lôi cái topic này lên hỏi thêm các mẹ cho kĩ càng ạ
    cuối tháng này cả nhà em đi Singapore chơi ạ, vì có con chim hư hư nên không theo tour mà tự mua vé và đặt KS, kèm theo chương trình tự do thoải mái, sợ con không theo kiểu đi tour được ạ
    lúc đấy con chim hư hư cũng 20 tháng rồi
    các mẹ đã cho con đi chơi xa, đi máy bay, đi nước ngoài rồi thì tư vấn cho em với, khi bé đi máy bay phải chú ý gì, ra nước ngoài phải chú ý gì, mang theo những đồ dùng gì cho mẹ và con, em đọc mấy cái topic liên quan rồi nhưng không có nhiều thông tin mấy
    các mẹ chia sẻ với em nhé, em xin cảm ơn và hậu tạ
    :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Hi!Chị Lam.Chị cho CCHH đi máy bay nhớ mang quần áo phòng hờ cho bé (phòng hờ bé bị ói) và cho cả mẹ nữa,khi máy bay cất cánh và hạ cánh nhớ cho CCHH uống sữa or nước,hoặc hát hò nói chuyện gì đó để bé hoạt động vùng khoang miệng,tránh bị ù tai (ng lớn cũng vậy thôi).Đi nước ngoài mang thuốc đồ dùng thông thường,mang theo xe đẩy để khỏi bị bế bé nhiều nghen chị.Good trip...
    Tập tin đính kèm
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Timay Xem bài viết
    Hi!Chị Lam.Chị cho CCHH đi máy bay nhớ mang quần áo phòng hờ cho bé (phòng hờ bé bị ói) và cho cả mẹ nữa,khi máy bay cất cánh và hạ cánh nhớ cho CCHH uống sữa or nước,hoặc hát hò nói chuyện gì đó để bé hoạt động vùng khoang miệng,tránh bị ù tai (ng lớn cũng vậy thôi).Đi nước ngoài mang thuốc đồ dùng thông thường,mang theo xe đẩy để khỏi bị bế bé nhiều nghen chị.Good trip...
    cảm ơn mẹ Timay nhiều nhé, đang liệt kê các thứ cần mang, mà nhiều quá,
    lâu quá không thấy mẹ Timay pót bài nhỏ
    à mà bao giờ ra Hn chơi đấy, bây giờ con chim hư hư lớn rồi hay đc đi chơi lắm, khi nào em bé ra HN để chị đến chơi với em nhé
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MiQuay Xem bài viết
    Mẹ CCHH cố gắng căn giờ cho bé ngủ trên máy bay nhé, nó mà thức là nhục lắm đấy :Sad:

Quậy vừa ốm dậy vẫn bị vác đi chơi nên hư lắm. Lúc chưa được tháo dây an toàn, giữ không cho nó đi nó gào ầm lên, khóc lóc thảm thiết như ai oánh nó :Crying: Được tháo dây rồi, nó đi lên đi xuống cả vài chục lần không chán. Lúc hạ cánh gạ mãi nó mới chịu ngồi, nhưng mà là ngồi lên cái bàn ăn ở đằng trước, tiếp viên thấy nó quậy quá cũng thôi không thèm nhắc cài bàn ăn nữa :RollingEy:

Nhưng ăn uống thì ngon nghẻ cực kỳ nhé, cái gì cũng ăn, sữa uống bùm bụp :Kiss:
    ôi, trộm vía Quậy đi chơi ngoan thế, chịu ăn uống là tốt rồi, tớ thì không lo con chim hư hư nghịch đâu vì con gái nên cũng đỡ hơn Quậy, mà ai bảo đặt tên con là Quậy cơ
    tớ sợ nhất là vụ ăn uống, sữa thì ok rồi, nhưng con chim hư hư không ăn lọ, không ăn bột ăn liền, chỉ ăn cháo bà nấu thôi, tớ hỏi thăm mẹ Đậu ở Sing thì có cháo trắng bán ở khắp nơi, nghe có vẻ yên tâm, mang cái máy xay đi xay thịt + rau xẹt xẹt trộn vào cháo xong nhờ ng ta cho vào lò vi sóng chắc đc nhỉ
    chắc là ngày 2 bữa cháo thôi, còn thì sữa với hoa quả, à mà con chim hư hư còn không chịu ăn sữa chua phomai gì đâu, chán lắm í
    hơ, nhưng nhiều mẹ nói con đi xa lại ngoan nhé, biết ăn nhiều thứ, thay đổi môi trường sống tốt cho bé
    nên tớ mới mạnh dạn mang con đi đấy, hy vọng con chim hư hư sẽ ngoan hơn, chịu ăn chai lọ, sữa chua, phomai, và ăn đc các món của người lớn
    Quậy đi đợt 30/4 vừa rồi đấy à, đi đâu thế? trộm vía Quậy chịu ăn nên khoản ăn uống mẹ không phải lo, chứ con chim hư hư trộm vía cũng ngoan lắm, mỗi vụ ăn uống khó khăn mà hay trớ, cực sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Em chưa có KH ra HN chị ơi!:Sad: .E mới cho bé đi ĐL vừa rồi,bé thích lắm nên ngoan hẳn, em chỉ cho ăn 2 bữa thôi,còn lại là uống sữa.Đi chơi có mấy ngày mà lích kích quá thì khổ.Chị cho CCHH đi ZOO ban ngày của SING nhé,đẹp lắm,mà sở thú thì bé nào chẳng thích, chị search thêm để đi Metrol cho tiện,còn có bán cháo ăn liển của Pigeon ở các department.Chúc chị không bị viêm màng túi quá (đồ ở SING mê li tội mắc):Smiling: Bé em lên máy bay kô chịu ngủ,nghịch suốt.À quên chị nhớ mang vật gì mà bé hay chơi khi đi ngủ để bé khỏi lạ khách sạn..Cái check list đó để tham khảo thôi.
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

@mẹ CHHH và các mẹ có kinh nghiệm:
    Mình cũng định cho bé đi du lịch nước ngoài nhưng không biết làm thủ tục hộ chiếu cho bé như thế nào. Vợ chồng mình đều đã có hộ chiếu rồi, hộ chiếu của chồng thì đã hết hạn, chuẩn bị làm thủ tục gia hạn hộ chiếu. Mình chỉ cần dán ảnh có bé vào hộ chiếu của chồng hay phải làm hộ chiếu riêng cho bé.
    CHHH đi chơi về rồi nhỉ. Mẹ CHHH có kinh nghiệm gì truyền lại cho bà con biết với.
    Cám ơn các mẹ!
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Mình cũng cho con đi Thailand theo tour lúc con mới 1 tuổi, nói chung là vất vả bố mẹ, nhưng vui lắm, trộm vía con mình cứ đi chơi là lại không sao cả:
    - Hộ chiếu: nhà mình làm riêng cho bé, vì phòng khi có thể bé tranh thủ đi công tác với bố hoặc mẹ. Cũng khai tờ khai như người lớn và xin xác nhận của Công an, và phải bế bé tới lúc nộp tờ khai để họ nhìn mặt.
    - Đồ mang theo: ngoài quần áo, nhớ máng đồ dài tay nữa cho khỏi cháy nắng: thì cần thêm 1 số thứ cơ bản như:
    + men tiêu hóa (phòng bé bị đau bụng do thay đổi giờ ăn và phải ăn nhiều đồ ăn săn..);
    + thuốc hạ sốt; bổ phế; đề phòng có dấu hiệu ho thì uống luôn;
    + kem chống nắng cho bé;
    + mũ mềm và rộng vành.
    + quạt giấy, hì hì, cần thiết lắm nhé
    + Xe đẩy lọai cực nhẹ và nhỏ gọn (chỉ khoảng 1-2kg thôi; tớ ko nhớ nữa) hoặc địu (hơi nóng tí);
    + máy đun nước siêu tốc để đun nước và luộc trứng,...
    + 1 vài thứ đồ thichsnhor gọn mà bé thích

- đồ ăn: đồ ăn sẵn các laoij của nestle như các mẹ nói và 1 ít trứng gà (cho đủ chất: 1quả/1ngày). Bên đó hoa quả cực nhiều nên mẹ cháu cứ yên tâm, mua cho bé thật nhiều.

- KHi đi máy báy thì con mình ngoan, nói chung cứ lên ô tô thì bé ngủ, còn lên máy bay thì như mặt đất. Chỉ lúc cất/hạ cánh thì hơi khó chịu 1 tí, bạn ôm bé và nhét bông vào tai bé 1 lúc cho đỡ ù tai và đưa cho bé thứ đồ chơi mà bé thich nhất í, để quên đi cảm giác chao đảo, thay đổi độ cao. Nhưng mình cùng thấy nhiều em bé đi máy bay khóc ghê lắm.

- Vệ sinh của bé, thì con nhà mình xi thì mới tè, nên không lo ngại gì.

(Trộm vía bé nhà mình đi theo tour mà theo lịch trình rất là ok, mà ko hề bị ốm nhé)

Mình mới nhớ có thế, sẽ update nếu nhớ thêm điều gì hay, chúc các mẹ đưa bé đi vui vẻ và khỏe mạnh
    • 870 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Bạn nên làm hộ chiếu riêng cho bé. Thủ tục bây giờ nhanh gọn hơn nhiều rồi, chỉ mất có 1 tuần thôi. Nếu bạn ghép bé vào hộ chiếu của bố or mẹ thì bé chỉ đc đi cùng ng` đó thôi.

Quan trọng là bạn định cho bé đi đâu? Nếu đi mấy nước như Thailand, Malay or Sing thì nên mang theo một vài cái áo dài tay, có cổ vì mặc dù thời tiết ở mấy nước này nóng quanh năm nhưng đi vào mấy khu mua sắm và tàu điện ngầm họ để máy lạnh lạnh lắm. Cái này mình k thấy có mấy người quan tâm, nhưng mình nghĩ rất quan trọng đấy.

Nếu bé nhà bạn vẫn đóng bỉm thì vô tư đi. Vì trong WC nào của họ cũng có 1 chỗ dành riêng để thay bỉm em bé.

Bạn nên mang theo xe đẩy cho bé vì thoải mái hơn cho cả bé lẫn bố mẹ. Hơn nữa hầu như chỗ nào họ cũng có hệ thống lên xuống riêng cho xe đẩy (thực ra là cho người tàn tật :laugh: ), không phải bê xe mỗi khi lên xuống vỉa hè như mình.

Đi du lịch rất tốt cho bé đấy. Bé sẽ dạn người hơn nhiều.
    OP67h21OP67p9
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebau Xem bài viết
    Mình cũng cho con đi Thailand theo tour lúc con mới 1 tuổi, nói chung là vất vả bố mẹ, nhưng vui lắm, trộm vía con mình cứ đi chơi là lại không sao cả:
    - Hộ chiếu: nhà mình làm riêng cho bé, vì phòng khi có thể bé tranh thủ đi công tác với bố hoặc mẹ. Cũng khai tờ khai như người lớn và xin xác nhận của Công an, và phải bế bé tới lúc nộp tờ khai để họ nhìn mặt.....
    Cho mình hỏi cụ thể 1 chút về việc làm hộ chiếu cho bé. Bé mới gần 2 tuổi thì không thể tự khai được, vậy bố/mẹ khai và ký tên với tư cách là người giám hộ phải không? Ngoài trình giấy khai sinh để chứng minh tư cách của người giám hộ thì còn giấy tờ gì nữa không? Vì mình đang ở HN, nhưng hộ khẩu ở HP nên mình muốn hỏi kỹ để đỡ phải đi đi lại lại.
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông Xem bài viết
    Cho mình hỏi cụ thể 1 chút về việc làm hộ chiếu cho bé. Bé mới gần 2 tuổi thì không thể tự khai được, vậy bố/mẹ khai và ký tên với tư cách là người giám hộ phải không? Ngoài trình giấy khai sinh để chứng minh tư cách của người giám hộ thì còn giấy tờ gì nữa không? Vì mình đang ở HN, nhưng hộ khẩu ở HP nên mình muốn hỏi kỹ để đỡ phải đi đi lại lại.
    Ối hộ khẩu ở đâu thì về đó làm bạn ơi. Nếu không thì phải có đăng ký tạm trú dài hạn ở Hn thì Ok. Lúc đó CA chứng nhận vào tờ khai của bé sẽ là phường mà bạn đăng ký tạm trú.

Đúng là bố mẹ phải khai hộ 2 tờ khai đấy (có chứng nhận của CA, nơi có hộ khẩu của bé/ỏ nơi đăng ký tạm trú dài hạn nhé)+giấy khai sinh của con là OK.
    Theo mình bạn nên ra chỗ A18 mà xem quy định cho rõ ràng, vì quy định hay thay đổi lắm, mà mình làm cách đây 4 năm rồi.
    Ảnh thì nên ra hiệu ảnh Quốc tế ở Hàng Khay (???) gần Bờ Hồ hoặc TTXVN chụp cho chắc ăn, mấy hiệu này họ quen chụp ảnh hộ chiếu, ....này nọ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 111 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em xin tí kn với, hộ chiếu của bé có hiệu lực trong bao nhiêu lâu vậy? Em nghe nói đi mbay trong nước bé dưới 2t ko mất vé, thế còn đi nước ngoài thì sao?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2