Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khỏi cần Cty Tour nào, cả nhà du lịch hè Đà Nẵng vẫn ngon-bổ-rẻ & hài lòng mỹ mãn !!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.67K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thời đại @ chúng ta tư mình du lịch khám phá là tuyệt vời nhất.

Tuần rồi , chỉ với ngân sách 15 triệu đồng , gia đình mình gồm 6 người ( Ông Bà nội, hai vợ chồng & 2 cháu bé) đã có 1 chuyến du lịch 3 ngày 3 đêm ở Đà Nẵng khám phá toàn bộ Đà Nẵng gồm đủ các danh thắng :Hội An,Ngũ Hành Sơn, bán đảo Sơn Trà, Bà Nà Hills & thăm quan gần như hết cả thành phố Đà Nẵng.

Tiền đi lại thường là tốn kém nhiều nhất. Sau khi cân nhắc mình chọn phương án đi xe khách Hoàng Long: chỉ có 900.000 đồng /người cho vé khứ hồi. Xe Hoàng Long chạy từ Hà Nội lúc 18g hôm trước và đến Đà Nẵng khoảng 8g-9g sáng hôm sau đã đến Đà Nẵng tưong đương thời gian đi tàu hỏa.

Các trang web du lịch chỉ là nơi để nhà mình tham khảo & tìm hiểu thông tin giá cả & các điểm danh thắng cần khám phá.

Mình chọn nơi ở là khách sạn Bin Star ở K184/20 Nguyễn Duy Hiệu, Q.Sơn Trà, Tp.Đà Nẵng. Khách sạn năm ở khu dân cư đông vui, nhiều quán ăn & gần biển Mỹ Khê vì cả nhà đều thích tắm biển . Khách sạn này cách biển Mỹ Khê có 150m và giá cả phòng chỉ khoảng 400K/ngày/phòng đôi ( ở được 2 người lớn & 2 trẻ nhỏ ). Mình được bạn bè tư vấn đến quán Phúc Thu Trang ở 193 Nguyễn Văn Thoại, cách đó 30m, ở đó phục vụ ăn uống cho khách du lịch, cho thuê ô tô, xe máy. Quán này có web khá chuyên nghiệp nên mình có thể tham khảo được đầy thông tin mình cần tìm (danang-tours.com). Anh Cường chủ quán ( Mobile: 0901137868)là người gốc Hà Nội nên rất am hiểu Đà Nẵng cũng như biết được gu & sở thích người Bắc mình nên giúp mình rất nhiều. Nhờ vậy mình chẳng cần bất kỳ hướng dẫn viên du lịch nào mà vẫn có thể khám phá & tìm hiểu Đà nẵng trong suốt 2 ngày 2 đêm. Nếu thuê hướng dẫn viên thì sẽ tốn 1 triệu đồng cho 2 ngày ở Đà Nẵng. Chưa kể còn có thể mất tiền ngu vì bị hướng dẫn viên tư vấn dẫn v ăn uống & mua sắm ở những nơi bị chặt chém. Đà Nẵng tuy là thành phố đáng sống nhưng chúng ta thiếu hiểu biết là vẫn cứ bị chém & mất tiền ngu như thường. Nình được biết taxi & hướng dẫn viên du lịch Đà Nẵng hay dẫn khách vào các nhà hàng đã có thỏa thuận hoa hồng từ trước nênchắc chắn là mình sẽ phải mất tiền ngu & bị chặt chém rùi.

Ăn uống ở quán Phúc Thu Trang đạt tiêu chí ngon bổ rẻ , vệ sinh & hợp khẩu vị dân Bắc . Chỉ với 60.000 đồng/bữa /người nhưng bữa nào cũng có cá, tôm, mực ăn cùng cơm canh nấu theo khẩu vị người Bắc rất nóng sốt & ngon miệng. Hai ngày ở Đà Nẵng , gia đình mình có 4 bữa ăn tại quán , chỉ chi hết 1,5 triệu đồng tiền ăn các bữa chính. Nhà mình có 2 ông bà cụ đi theo và 2 cháu bé ( 8 tuổi & 3 tuổi) nhờ đặt quán nấu ăn theo từng người nên cả nhà đều ăn ngon miệng. Quán Phúc Thu Trang này có bán bún chả Hà Nội cả ngày & sát cạnh có thêm quán Phở Tuấn Anh (cũng ở số nhà 193 Nguyễn Văn Thoại) & quán cà phê Ken cách đó có 10m nên hàng ngày gia đình mình ăn sáng & cà phê rất ngon miệng, riêng cà phê Đà Nẵng thì ngon & rẻ ngoài sức tưởng tượng 7K/ly ngon tuyệt .Do gia đình mình đặt quán nấu ăn hàng ngày nên họ cũng khá ưu đãi về giá thuê xe ô tô. Gia đình mình thuê xe tự lái , tiền thuê xe Innova đời 2007 khá tiên nghi hết 600.000 đồng/ngày.Ở Đà Nẵng hai ngày hết 1,2 triệu đồng cộng thêm tiền xăng đi cũng chỉ mất thêm chưa đến 600.000 đồng. Các địa điểm du lịch ở Đà Nẵng cũng dễ tìm vì đều có biển chỉ dẫn & có bản đồ của anh Gút Gồ nên nhà mình tự khám phá & tiết kiệm tiền thuê taxi & không mất tiền thuê hướng dẫn viên du lịch.

Tính ra chi phí đi du lịch Đà Nẵng 3 ngày 3 đêm chưa đến 2,5 triệu đồng /người :

- Tiền xe ô tô khứ hồi Hà Nội - Đà Nẵng : 6 triệu đồng / 6 người
    - Tiền đi lại khi ở Đà Nẵng 2 ngày : 2 triệu đồng / 6 người ( gồm tiền thuê xe & đổ xăng & 200K taxi đi về khách sạn)
    - Tiền ăn uống ( ăn sáng - ăn trưa - ăn tối ) : 2 triệu đồng / 6 người
    - Tiền khách sạn : 1,6 triệu đồng / 6 người
    - Tiền vé thăm quan Bà Nà , vòng quay Sunweel...: 3.4 triệu đồng / 6 người .

Trước khi về Hà Nội, mình được anh Cường tư vấn mua hải sản về làm quà cho gia đình & người thân rất rẻ . Mình mua được cá, cua ghẹ, tôm rất ngon & rẻ ở chợ hải sản ở gần đường Đống Đa, đóng thùng xốp & kèm đá mang về bỏ tủ lạnh ăn cả tuần vẫn còn ngon.Chuyến này mình cũng mua đồ đá mỹ nghệ ở làng đá Ngũ Hành Sơn nhưng với giá hợp lý. Mình mua 1 cặp tỳ hưu đẹp chỉ hết 900K trong khi bạn mình đã từng mua cặp tương tự với giá 1,5 triệu đồng ở shop nằm trên đường đi Hội An.

Lần đi năm nay, mình không bị cuốn theo cuộc chạy đua theo lịch trình mà các Cty tour vẽ ra mà lắm khi bực mình & ăn không ngon,bị chặt chém. Chịu khó tìm hiểu thì ai cũng có thể tự tổ chức du lịch cho cả nhà mà tiết kiệm & được trải nghiệm đúng tinh thần " ngon, bổ, rẻ & hài lòng mỹ mãn " với Đà Nẵng , thành phố đáng sống duy nhất còn sót ở Việt Nam.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ông xã nhà em biết lái xe nhưng không biết đường phố Đà Nẵng nên phương án thuê xe tự lái khi đi du lịch Đà nẵng hơi khó thực hiện.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu bạn biết lái xe thì hàng ngày cố gắng lên lịch trình đi , dùng gút gồ map để có chỉ dẫn đi đến các điểm cần đến trong ngày. Ở Đà nẵng cũng ít tuyến đường nên chỉ đi 1 buổi sáng là có thể bao quát được các lối ra vào & khu trung tâm & khu biển.

Nếu bạn không muốn mất thời giờ dò tìm khám phá đường phố Đà nẵng thì cũng có dịch vụ thuê xe có tài xế. Tất nhiên sẽ tốn kém hơn vì phát sinh thêm tiền thù lao tài xế . Bạn tham khảo bảng giá cho thuê xe ở link sau :http://vi.danang-tours.com/thue-xe-d...lich-1011.html. Nếu mình kết hợp sử dụng dịch vụ đặt nấu ăn thì Cty Phúc Thu Trang họ sẽ có ưu đãi giá thuê xe ( khoảng 15-20%). Ở Đà nẵng con người tử tế & thân thiện lắm nên bạn sẽ tự du lịch khám phá theo cách mà nhà mình mới đi đầu tháng 6.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị ơi em hỏi hơi vô duyên nhưng ông bà nhà chị bao nhiêu tuổi rồi ạ? Đi xe khách từ HN đến ĐN có mệt lắm không ạ? Bố mẹ em vẫn khỏe nhưng cũng gần 60t rồi nên em đang phân vân không biết có nên đi xe khách không! :'(
    • 21 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bố chị 65 tuổi, mẹ chị 60 tuổi. Ông bà đi xe giường nằm Hoàng Long không có vấn đề gì vì lái xe họ chạy cũng vừa phải, xe đi ban đêm có WC trên xe , ít dừng nên cũng chợp mắt nghỉ ngơi được. Xe vào đến Đà Nẵng lúc 8g sáng , sau khi về khách sạn cả nhà nghỉ ngơi rồi cho các cháu bé đi tắm biển , hai ông bà đi dạo biển. Chiều mới bắt đầu lịch trình khám phá Đà nẵng. Vì cháu lớn đi học nên nhà mình đi Đà nẵng muộn, nếu sớm hồi tháng 4 , trước nghỉ Lễ thì vé máy bay khứ hồi cũng khá rẻ , chỉ vào khoảng 1,2 triệu đồng/ người. Chứ mùa hè mà đi mát=y bay thì riêng tiền vé máy bay đã ngốn hết 2,5 triệu đồng rồi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nó cho m địa chỉ mua hải sản nhé, tks b!
    • 16 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bạn đến chợ hải sản nằm trên đường Lương Ngọc Quyến, cắt ngang đường Đống Đa. Từ ngã ba cắt đường Đống Đa đí vào khoảng 1km thì đến khu bán hải sản. Ở đây hải sản rất tươi & đầy đủ , chủng loại . Các nhà hàng khách sạn ở Đà nẵng họ cũng đi chợ ở đây thôi. Giá cả hợp lý đến bất ngờ !!!
    • 21 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chợ Hải sản Đống Đa mà bạn vừa chỉ là nơi mua hải sản số 1 tại Đà Nẵng . Ngoài ra nếu sáng sớm bạn chịu khó dậy sớm ( 5g-6g) ra bờ biển mua cá của ngư dân đánh bắt gần bờ cũng rất rẻ & cực kỳ tươi sống. Chợ cá của ngư dân nằm ở gần ngã ba Hoàng Sa và Nguyễn Phan Vinh. Bạn cứ vào Gút Gồ map tìm sẽ thấy. Nếu bạn muốn mua hải sản khô thi bạn đến chợ Cồn ở trên đường Ông Ích Khiêm.
    • 8 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị ơi

Đầu tháng 7 này gia đình em vào Đà Nẵng nhưng đã lỡ đặt khách sạn từ trước . Em đã book khách sạn ở đường Ngô Quyền gần cầu Rồng. Em có thể đặt ăn uống ở quán Phúc Thu Trang được không vì khách sạn em ở cách khoảng 2km, mỗi lần ăn uống đi lại hơi xa mà xung quanh chỗ em ở hình như không có quán cơm Bắc nào hết, sợ cả nhà em sẽ không hợp khẩu vị vì nhà em cũng đi 6 người ( phụ huynh & vợ chồng em & 2 cháu nhỏ).

Nhà em chắc không có tiền thuê xe ô tô đi lại chỉ đi ghé tour hoặc thuê xe máy. Giá thuê xe máy tay gaz đẹp mới khoảng bao nhiêu ? sở dĩ em hỏi kỹ là vì em rất sợ thuê xe máy kém, đi rất tốn xăng & hay trục trặc thì rất bực mình. Nghe nói Bà Nà & Hội An chỉ cách Đà nẵng khoảng 30km , vậy nhà em đi xe máy từ Đà Nẵng đến đó có dễ dàng không chị?

Với kinh nghiệm chuyến đi vừa rồi của chị, thì nếu nhà em đi chơi 3 ngày 2 đêm ở Đà Nẵng thì lịch trình đi du lích khám phá Đà Nẵng như thế nào là hợp lý. Nhà em đi máy bay buổi sáng, có mặt ở Đà Nẵng lúc 9g sáng.

Bố em kiêng ăn hải sản, mẹ em thì ăn chay , chỉ có 2 vợ chồng em là chén hải sản được , còn 2 cháu bé thì chỉ ăn cháo & mỳ, phớ ... Liệu ở quán Phúc Thu Trang họ có phục vụ được cả nhà em không chị.

Xin lỗi vì đã làm phiền chị tư vấn. Em cảm ơn chị nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

em xin hỏi chị thêm 1 câu hỏi :

Em chưa đi Đà nẵng lần nào cả và nhà em lại không đi theo Tour của Cty du lịch , vậy thì việc đi lại thăm quan và hiểu biết các danh thắng sẽ bị hạn chế rất nhiều so với khi đi theo Tour của Cty du lịch. Chị có thể hướng dẫn rõ hơn giúp em cách thức mà nhà chị đã khám phá Đà nẵng trong chuyến vừa rồi. Hy vọng những chỉ dẫn của chị sẽ giúp nhà em có 1 chuyến du lịch Đà nẵng cũng đạt được tiêu chí " ngon - bổ - rẻ & hài lòng mỹ mãn ".

Cảm ơn chị nhiều.
    • 8 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho e hỏi chút xíu ạ, 28/6 này nhà e có mặt ở ĐN rồi,ngày 29/6 bọn e tính đi CLC và HỘI AN cùng 1 ngày luôn vì 29/6 là ngày rằm ở HA e thấy mng bảo có thả hoa đăng nên tính chơi ở đó đến tầm 10-11h tối mới về lại ĐN thì liệu có muộn ko ạ.gia đình e ko muốn ngủ lại HA nên dự tính về ks muộn.mng xem giúp e đi như vậy có ổn ko? Tks mng nhiều ạ 💐💐💐
    • 43 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi halomabo Xem bài viết
    Mọi người ơi cho e hỏi chút xíu ạ, 28/6 này nhà e có mặt ở ĐN rồi,ngày 29/6 bọn e tính đi CLC và HỘI AN cùng 1 ngày luôn vì 29/6 là ngày rằm ở HA e thấy mng bảo có thả hoa đăng nên tính chơi ở đó đến tầm 10-11h tối mới về lại ĐN thì liệu có muộn ko ạ.gia đình e ko muốn ngủ lại HA nên dự tính về ks muộn.mng xem giúp e đi như vậy có ổn ko? Tks mng nhiều ạ ���������������� �
    chào chị, 10h về thì được nhưng 11h về thì quá muộn chị ạ, đi lại xa mà e cũng đi một lần 11h về với đoàn đường Đà Nẵng vắng lắm ( mặc dù e đi dịp lễ nha)
    Tốt nhất nên về sớm hoặc chị lưu trú lại 1 đêm ở hội an
    Đi cù lao chàm và hội an là 1 tour mà chị, bên em có tour đón tiễn hội an - cù lao chàm mà giá cũng bằng giá mua ở đó luôn :v.
    • 21 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em hoàn toàn có thể đi Cù Lao Chàm & Hội An trong vòng 1 ngày 29/06 mà tối vẫn về Đà Nẵng ngủ được ( giá & chất lượng khách sạn ở Đà Nẵng tốt hơn Hội An rất nhiều )

Em nên tham khảo lịch trình đi Cù Lao Chàm & Hội An trong 1 ngày 29/06 như sau :

- Sáng thức dậy & ăn sáng xong lúc 6g30 , sau đó thuê xe ô tô hoặc xe máy đi ra Cửa Đại . Đi từ Đà Nẵng đến Cửa Đại khoảng 45 phút. Cố gắng có mặt ở Cửa Đại khoảng 7g30 để kịp đi tàu thủy ra Cù Lao Chàm vì rẻ & an toàn cho cả gia đình ( vé tàu thủy chỉ 40K). Ở chơi & khám phá Cù Lao Chàm từ 9g sáng đến 12g trưa thì ăn trưa ở Cù Lao Chàm. Sau đó nghỉ ngơi đến 14g chiều lên tàu thủy trở về Cửa Hội.
    - Từ Cửa Hội đi về Ngũ Hành Sơn chơi khoảng 2g : tham quan Chùa Linh ứng - Ngũ Hành Sơn và làng đá ở đây.

- Khoảng 18g lên đường vào Hội An, ăn tối ở Hôi An : thưởng thức cơm gà Bà Nga, Bà Buội..., bánh mì Phượng...
    - Khoảng 19 tối đi tham quan phố cổ, chùa .... đến 21g lên đường về lại Đà Nẵng. Đường về Đà nẵng rất an toàn & đông người đi nên đi trong khoảng 21g-22g là không lo lắng gì cả.

Nên ngủ ở Đà nẵng vì giá hợp lý, phòng tốt hơn ở Hội An.

Chúc bạn đi vui & như ý !!!

P/S : Cách đây 3 tuần mình đã trả lời câu hỏi của bạn nhưng chẳng biết vi lý do gì Quản trị mạng xóa mất. Mình chỉ là người đi khám phá & chia sẻ với mọi người, chẳng quảng cáo cho ai hết. Hy vọng phần trả lời này ko bị xóa.
    • 16 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tuần vừa rồi mình đi công tác vào Đà Nẵng có ghé quán Phúc Thu Trang ở 193 Nguyễn Văn Thoại .
    Gửi các mẹ hình ảnh quán này & ông chủ quán người Hà Nội nhiệt tình tốt bụng . Món Bún hải sản ở quán này cực kỳ ấn tượng bởi vị thơm ngon của các món hải sản tươi & hương vị đậm đà chua cay của miền Trung. Món Bún chả Hà Nội ở quán này cũng đúng bản sắc của Hà Nội . Đặc biệt quán này có món nước giải khát hiếm có ở Việt Nam là nước rong biển rất ngon, không hề có vị tanh như mình tưởng tượng lúc ban đầu. Món nước rong biển này có giá rẻ giật mình luôn 5 K /ly to bự...

20150523_200105

Bun_hai_san

Chu_quan
    • 16 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đà Nẵng tuy là thành phố đáng sống nhưng có một số điểm chưa hoàn hảo & mình cung cấp giải pháp khắc phục như sau :

1- Taxi Đà Nẵng quá đắt so với Hà Nội : 16K/km vì thế nên mình khuyên mọi người nên thuê xe tự lái hoặc thuê xe máy khám phá là tốt nhất. Ở Đà Nẵng đi xe ô tô rất khỏe đầu vì không cảnh sát giao thông rình rập, đường phố to rộng, vắng người nên chỉ cần có bản đồ là đi lại dễ dàng.

2- Các quán hải sản nổi tiếng ở Đà nẵng cũng chặt chém dân du lịch ra trò . Cách khắc chế tốt nhất là mua hải sản tươi sống về ăn ở các quán không quá đông khách , thuê họ nấu ăn là được giá cả hợp lý, đồ tươi & ngồi ăn thoải mái vì quán vắng họ quý người .Nếu không có thời gian mua hải sản thì đặt nấu ở nhà hàng cũng rẻ & ngon. Đợt rồi mình cũng đặt nấu ăn cho cả nhà ở quán Phúc Thu Trang -193 Nguyễn Văn Thoại. Ở đấy còn có rất nhiều món mà bọn nhóc nhà mình thích là Hamburger, Mỳ Ý và nhiều loại nước giải khát ngon của 3 miền, đặc biệt rẻ & ngon là nước rong biển. Chỉ 5 K/ ly nhưng ngon không thua gì ly nước 25K-30K ở các quán giải khát xung quanh. Mấy hôm đi chơi ở trong đó nhà mình có mua thêm mấy chai 1,5 lít nước rong biển để mang theo uống , vừa rẻ & vừa giải khát trong tuần nóng kỷ lục vưa rồi. Mình gửi ảnh Menu ăn sáng - trưa - tối của quán Phú Thu Trang để mọi người tham khảo & so sánh giá cả các quán ở Hà nội.
    3- Chỗ ở cũng là vấn đề với đoàn gia đình chưa có đi Đà Nẵng lần nào. Đa số các Cty du lịch đều đưa chúng ta đến ở các khách sạn đẹp, tiện nghi khá nhưng nằm ở xa nơi tắm biển, xa trung tâm. Khi đó muốn tắm biển , muốn khám phá ẩm thực ngon thì sẽ phải tốn tiền taxi hoặc nếu có thuê xe tự lái thì cũng tốn rất nhiều tiền. Vì thế các mẹ đừng thấy Cty Tour chào giá rẻ mà đặt nhé. Tốt nhất nên hỏi han kỹ những người đã từng đi Đà Nẵng nhiều lần hoặc người đã sống ở Đà Nẵng lâu năm như ông chủ quán Phúc Thu Trang ( Mr. Cường 0901137868). Tốt nhất là tìm khách sạn gần biển , không cần nhiều sao chỉ cần giá hợp lý & cho phép ở thêm người mà không tính tiền. Đợt rồi đoàn nhà mình đi 6 người, thuê 1 phòng 550K ở khách sạn Hoàng Lan - 189 Nguyễn Văn Thoại. Phòng rộng đủ 6 người ngủ & có 1 phòng nhỏ tiếp khách mà chủ khách sạn dễ tính không tính phụ phí. Thú vị nhất khách sạn này chỉ cách biển Mỹ Khê có 150m. Khu đó vui, nhộn nhịp sầm uất mua sắm & ăn uống rất thuận tiện cả đêm lẫn ngày .

4- Cần có lịch trình du lịch khám phá hợp lý cho cả nhà để tiết kiệm chi phí đi lại, vừa giữ gìn sức khỏe & vẫn đảm bảo khám phá nhiều điểm du lịch ở Đà Nẵng. Tuần rồi nhà mình ở Đà Nẵng 4 ngày nhưng khám phá được hầu hết các điểm chính ở đây mà cả nhà vẫn khỏe & tiền cũng đỡ tốn. Nên tham khảo người bản địa để cập nhật điểm du lịch mới lạ. Đợt rồi nhà mình đi trượt thác ở Hòa Phú Thành , ở gần Bà Nà rất vui & giải nhiệt trong ngày nóng 40 độ C. Sau đó buổi chiều nhà mình thưởng thức suối khoáng Phước Nhơn cách đó 20km cũng rất thú vị & rất khỏe cho cả nhà sau cả buổi sáng trượt thác.

5-Cà phê Đà Nẵng ngon rẻ nhưng đa số đều có chất phụ gia không có lợi cho sức khỏe vì thế nên chọn quán có máy pha cà phê hạt sẽ được ly cà phê ngon & đảm bảo không độc hại ( tốt nhất là mua cà phê hạt đem đến quán cafe nhờ họ pha qua máy, mình trả tiền ).

6- Các món đặc sản địa phương : mỳ quảng, cao lầu, bún cá, bánh canh ... đều không hợp khẩu vị người Bắc chúng ta nên nếu đi cả đoàn mà ăn chung thì dễ bỏ phí . Tốt nhất là cứ ăn các món Bắc sở trường như cơm Bắc, phở Bắc, bún chả Hà Nội, súp lươn... ở Đà Nẵng các món này ẵn cũng ngon & giá hợp lý hơn ở Hà Nội ( 20-25K). Nếu muốn khám phá thì có 2 món đáng ăn nhất : bánh tráng thịt heo Trần, Bê Thui Cầu Mống.

Vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với mọi người, hy vọng năm sau vào lại Đà Nẵng sẽ khám phá được nhiều hơn những trải nghiệm du lịch ở đây.
    Tr_t_th_c_HPT

Tr_t_th_c_HPT_1

Phuc_Thu_Trang_Menu_Jul_2015_Page_1

Phuc_Thu_Trang_Menu_Jul_2015_Page_2
    • 8 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đầu tháng 7 em cũng mới vào chơi Đà nẵng , em cũng có điện thoại tham khảo trước với anh Cường về lịch đi, khách sạn, ăn nghỉ... Nói chung anh ấy rất nhiệt tình & tốt tính nên các vấn đề mình băn khoăn đều được giải thích cặn kẽ. Khi vào Đà Nẵng đoàn nhà em cũng có ghé quán Phúc Thu Trang ăn 1 bữa sáng & 1 bữa tối. Quán này sạch , ăn cũng ngon , giá không đắt , không rẻ và không quá đông người nên mọi người ăn uống cũng thoải mái. Ở quán này khá phong phú về nước giải khát và khá rẻ so với Hà Nội. Em cũng có thuê xe máy Blacde 3 ngày của quán này, xe khá mới , đồng hồ km chỉ có khoảng 700km , nhưng giá thuê cũng ổn 130K/ngày. Em cũng ở khách sạn Bin Star ở gần đường Nguyễn Văn Thoại , phòng cũng khá ổn , giá phòng cũng chỉ 400K/phòng cũng cho phép ở 4 người. Ở khu này vui nhộn hơn chỗ em đã đặt phòng ở đường Ngô Quyền ban đầu , sau đó nhờ anh Cường tư vấn nên em mới chuyển về ở khu Nguyễn Văn Thoại.
    • 14 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mẹ nó biết giá thuê xe tự lái của quán Phúc Thu Trang thì chia sẻ cho mình với.. cảm ơn.
    • 8 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatrang250403 Xem bài viết
    Đà Nẵng tuy là thành phố đáng sống nhưng có một số điểm chưa hoàn hảo & mình cung cấp giải pháp khắc phục như sau :

1- Taxi Đà Nẵng quá đắt so với Hà Nội : 16K/km vì thế nên mình khuyên mọi người nên thuê xe tự lái hoặc thuê xe máy khám phá là tốt nhất. Ở Đà Nẵng đi xe ô tô rất khỏe đầu vì không cảnh sát giao thông rình rập, đường phố to rộng, vắng người nên chỉ cần có bản đồ là đi lại dễ dàng.

2- Các quán hải sản nổi tiếng ở Đà nẵng cũng chặt chém dân du lịch ra trò . Cách khắc chế tốt nhất là mua hải sản tươi sống về ăn ở các quán không quá đông khách , thuê họ nấu ăn là được giá cả hợp lý, đồ tươi & ngồi ăn thoải mái vì quán vắng họ quý người .Nếu không có thời gian mua hải sản thì đặt nấu ở nhà hàng cũng rẻ & ngon. Đợt rồi mình cũng đặt nấu ăn cho cả nhà ở quán Phúc Thu Trang -193 Nguyễn Văn Thoại. Ở đấy còn có rất nhiều món mà bọn nhóc nhà mình thích là Hamburger, Mỳ Ý và nhiều loại nước giải khát ngon của 3 miền, đặc biệt rẻ & ngon là nước rong biển. Chỉ 5 K/ ly nhưng ngon không thua gì ly nước 25K-30K ở các quán giải khát xung quanh. Mấy hôm đi chơi ở trong đó nhà mình có mua thêm mấy chai 1,5 lít nước rong biển để mang theo uống , vừa rẻ & vừa giải khát trong tuần nóng kỷ lục vưa rồi. Mình gửi ảnh Menu ăn sáng - trưa - tối của quán Phú Thu Trang để mọi người tham khảo & so sánh giá cả các quán ở Hà nội.
    3- Chỗ ở cũng là vấn đề với đoàn gia đình chưa có đi Đà Nẵng lần nào. Đa số các Cty du lịch đều đưa chúng ta đến ở các khách sạn đẹp, tiện nghi khá nhưng nằm ở xa nơi tắm biển, xa trung tâm. Khi đó muốn tắm biển , muốn khám phá ẩm thực ngon thì sẽ phải tốn tiền taxi hoặc nếu có thuê xe tự lái thì cũng tốn rất nhiều tiền. Vì thế các mẹ đừng thấy Cty Tour chào giá rẻ mà đặt nhé. Tốt nhất nên hỏi han kỹ những người đã từng đi Đà Nẵng nhiều lần hoặc người đã sống ở Đà Nẵng lâu năm như ông chủ quán Phúc Thu Trang ( Mr. Cường 0901137868). Tốt nhất là tìm khách sạn gần biển , không cần nhiều sao chỉ cần giá hợp lý & cho phép ở thêm người mà không tính tiền. Đợt rồi đoàn nhà mình đi 6 người, thuê 1 phòng 550K ở khách sạn Hoàng Lan - 189 Nguyễn Văn Thoại. Phòng rộng đủ 6 người ngủ & có 1 phòng nhỏ tiếp khách mà chủ khách sạn dễ tính không tính phụ phí. Thú vị nhất khách sạn này chỉ cách biển Mỹ Khê có 150m. Khu đó vui, nhộn nhịp sầm uất mua sắm & ăn uống rất thuận tiện cả đêm lẫn ngày .

4- Cần có lịch trình du lịch khám phá hợp lý cho cả nhà để tiết kiệm chi phí đi lại, vừa giữ gìn sức khỏe & vẫn đảm bảo khám phá nhiều điểm du lịch ở Đà Nẵng. Tuần rồi nhà mình ở Đà Nẵng 4 ngày nhưng khám phá được hầu hết các điểm chính ở đây mà cả nhà vẫn khỏe & tiền cũng đỡ tốn. Nên tham khảo người bản địa để cập nhật điểm du lịch mới lạ. Đợt rồi nhà mình đi trượt thác ở Hòa Phú Thành , ở gần Bà Nà rất vui & giải nhiệt trong ngày nóng 40 độ C. Sau đó buổi chiều nhà mình thưởng thức suối khoáng Phước Nhơn cách đó 20km cũng rất thú vị & rất khỏe cho cả nhà sau cả buổi sáng trượt thác.

5-Cà phê Đà Nẵng ngon rẻ nhưng đa số đều có chất phụ gia không có lợi cho sức khỏe vì thế nên chọn quán có máy pha cà phê hạt sẽ được ly cà phê ngon & đảm bảo không độc hại ( tốt nhất là mua cà phê hạt đem đến quán cafe nhờ họ pha qua máy, mình trả tiền ).

6- Các món đặc sản địa phương : mỳ quảng, cao lầu, bún cá, bánh canh ... đều không hợp khẩu vị người Bắc chúng ta nên nếu đi cả đoàn mà ăn chung thì dễ bỏ phí . Tốt nhất là cứ ăn các món Bắc sở trường như cơm Bắc, phở Bắc, bún chả Hà Nội, súp lươn... ở Đà Nẵng các món này ẵn cũng ngon & giá hợp lý hơn ở Hà Nội ( 20-25K). Nếu muốn khám phá thì có 2 món đáng ăn nhất : bánh tráng thịt heo Trần, Bê Thui Cầu Mống.

Vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với mọi người, hy vọng năm sau vào lại Đà Nẵng sẽ khám phá được nhiều hơn những trải nghiệm du lịch ở đây.
    Tr_t_th_c_HPT

Tr_t_th_c_HPT_1

Phuc_Thu_Trang_Menu_Jul_2015_Page_1

Phuc_Thu_Trang_Menu_Jul_2015_Page_2
    Hầu hết các tour du lịch Đà Nẵng giá rẻ là cạm bẫy với khách du lịch vì :

+ Giá rẻ nhưng không rẻ vì họ chỉ bán phòng rẻ nhưng dẫn đến chỗ không ăn được hoặc không hợp khẩu vị,

+ Giá rẻ nhưng hướng dẫn viên sẽ dẫn vào các cửa hàng họ được thỏa thuận hưởng hoa hồng trên đầu khách mua, chúng ta ăn uông & mua sắm đều phải trả khoản hoa hồng này cho các Cty Tour & hướng dẫn viên.

+ Giá rẻ vì họ ép thời gian cho chúng ta không thể theo được , nếu bỏ cuộc thì chúng ta tự lo cho bản thân, có nghĩa mất tiền thêm ngoài giá trị tour đã mua.

Cần chú ý tránh tham khảo giới taxi về nơi ăn hải sản & mua sắm đồ đá vì họ sẽ dẫn bạn vào các nơi đã hứa trả hoa hồng cho họ trên đầu khách. Chúng ta sẽ là người trả tiền món ăn & tiền hoa hồng taxi .

Để tránh các thảm họa này chúng ta cố gắng du lịch tự túc , chỉ cần tham khảo thật kỹ các thông tin nơi ở, nơi ăn, nơi mua sắm trước chuyến đi từ các địa chỉ tin cậy mà bạn bè & cộng đồng mạng giới thiệu. Có sự chuẩn bị trước thì chúng ta sẽ tự du lịch khám phá mà không bị mất tiền vô ích với các Cty Tour và đội ngũ ăn theo : hướng dẫn viên, taxi, các shop chặt chém...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aioituvanchotoi Xem bài viết
    Chị ơi

Đầu tháng 7 này gia đình em vào Đà Nẵng nhưng đã lỡ đặt khách sạn từ trước . Em đã book khách sạn ở đường Ngô Quyền gần cầu Rồng. Em có thể đặt ăn uống ở quán Phúc Thu Trang được không vì khách sạn em ở cách khoảng 2km, mỗi lần ăn uống đi lại hơi xa mà xung quanh chỗ em ở hình như không có quán cơm Bắc nào hết, sợ cả nhà em sẽ không hợp khẩu vị vì nhà em cũng đi 6 người ( phụ huynh & vợ chồng em & 2 cháu nhỏ).

Nhà em chắc không có tiền thuê xe ô tô đi lại chỉ đi ghé tour hoặc thuê xe máy. Giá thuê xe máy tay gaz đẹp mới khoảng bao nhiêu ? sở dĩ em hỏi kỹ là vì em rất sợ thuê xe máy kém, đi rất tốn xăng & hay trục trặc thì rất bực mình. Nghe nói Bà Nà & Hội An chỉ cách Đà nẵng khoảng 30km , vậy nhà em đi xe máy từ Đà Nẵng đến đó có dễ dàng không chị?

Với kinh nghiệm chuyến đi vừa rồi của chị, thì nếu nhà em đi chơi 3 ngày 2 đêm ở Đà Nẵng thì lịch trình đi du lích khám phá Đà Nẵng như thế nào là hợp lý. Nhà em đi máy bay buổi sáng, có mặt ở Đà Nẵng lúc 9g sáng.

Bố em kiêng ăn hải sản, mẹ em thì ăn chay , chỉ có 2 vợ chồng em là chén hải sản được , còn 2 cháu bé thì chỉ ăn cháo & mỳ, phớ ... Liệu ở quán Phúc Thu Trang họ có phục vụ được cả nhà em không chị.

Xin lỗi vì đã làm phiền chị tư vấn. Em cảm ơn chị nhiều.
    Đi du lịch theo Tour giá rẻ có thường gặp các vấn đề sau :

- Cty du lịch báo giá tour nửa vời, chưa bao gồm hết các dịch vụ nên chi phí phát sinh sẽ nằm ngoài dự tính: Họ cho ở khách sạn đẹp nhưng lại nằm xa trung tâm, xa nơi mua sắm , ăn uống giá hợp lý, cái gì cũng phải mua & ăn ở khách sạn nên rất tốn kém, chưa kể taxi đi lại tham quan phát sinh chi phí sẽ rất lớn

- Cty Tour sẽ bố trí ăn uống ở các nhà hàng họ đã thỏa thuận hoa hồng trên đầu khách nên nhà hàng cứ đếm đầu người thu tiền ko quan tâm đến khách ăn uống ngon miệng hay hợp khẩu vị hay không. Chưa kể họ sẽ bố trí trong lịch trình đi sẽ ghé một số shop mua sắm cũng ăn hoa hồng trên đầu khách & doanh số khách mua nên chúng ta sẽ bị chặt chém ra trò. Đó cũng là lý do vì sao Cty Tour cho giá tour rẻ vì họ phải kiếm lại từ nguôn này.

- Taxi & hướng dẫn viên hầu hết chỉ muốn đưa khách vào các quán & shop ăn uống mua sắm mà họ đã thỏa thuận trước . Họ được hưởng hoa hồng trên đầu khách ghé vào ăn & mua đồ n. Vì thế ở những nơi mà giới taxi & hướng dẫn viên giới thiệu thì chúng ta sẽ bị chặt chém ra trò.

---> Chúng ta nên du lịch tự túc , chịu khó tìm hiểu trước & năng động tự đi khám phá sẽ thấy thú vị & tiết kiệm rất nhiều. Tour giá rẻ mùa hè 2015 vào khoảng 4-6 triệu/ người ( đi 4 ngày 3 đêm ) nhưng chúng ta tự đi thì chỉ hết 3-4triệu đồng/người ( nếu đoàn đi trên 4 người ) mà vẫn hài lòng , chủ động như ý...