TIN TÀI TRỢ.

Hội An - Thân thiện và trìu mến!

• 101 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,163 Bài viết

• 4,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh ra và lớn lên tại Yên Khánh – Ninh bình, và con đường sự nghiệp mình mong muốn được làm là : ngành du lịch. Bởi mình thích nhất là cầm chiếc máy ảnh và du hí đến những vùng đất xa lạ đề có dịp khám phá, lưu giữ những khoảnh khắc đẹp làm kỷ niệm.
    Và cuối cùng là năm 2013 mình thi đỗ vào trường đại học Du lịch Huế - ước mơ trở thành hiện thực, tại mái trường này mình có nhiều sinh viên ở nhiều nơi khác đến học và đều cùng chung chí hướng. Những ngày hè của sinh viên vui lắm các bạn à, điều mình thích thú nhất là cùng các bạn sinh viên đi về quê các bạn ấy, mỗi nơi mình đến đều có một điều thú vị riêng.
    Những đêm sinh hoạt của sinh viên chúng mình rất vui,vừa đốt lửa trại,vừa ôm đàn và hát.Mình có nhớ Nguyễn Khắc Vinh – người bạn sinh viên đến từ phố cổ Hội An với đôi kính cận hay ôm đàn và hát:
    “Chiều về Hội An mênh mông mênh mông hai bên đường gió cát.
    Rì rào hàng cây trong gió xôn xao nghe như một khúc hát .
    Về những ngôi nhà còn in dấu xưa một thành phố nhỏ trông ra biển đông.
    Dọc theo bến sông vẫn ngôi chùa cổ, vọng vang thoi rộn ràng Mùa xuân đang tới đó ….”
    Lúc ấy mình chưa hình dung được một phố cổ Hội An thực sự sẽ như thế nào,và có đẹp đẽ như những câu hát ấy hay không? Để rồi mới năm ngoái đây,trong dịp làm hướng dẫn viên du lịch cho một đoàn khách Pháp – mình mới có dịp sống trong cái không khí rất cổ kính – mộc mạc – và hiền hòa của con người Hội An – đã để lại trong tâm trí mình và những du khách cùng đoàn một ấn tượng khó phai nhòa.
    wAh1yF8naM-nV-fp-URAD2HxU72Izzep2RghnhGASjV2-N1SIpvna_n16W6jvO6yjitaR56H1SJ6TrA3jtKBdvyi7kdnhw
    Tại Hội An – buổi sáng mình thức dậy thật sớm,trong trang phục thể dục thể thao,mình cầm trên tay chiếc máy ảnh đi dọc theo con sông Hoài hiền hòa, buổi sáng của Hội an hiện lên trong ống kính của mình là cảnh đẹp chài lưới với những chiếc thuyền nhỏ chạy dọc theo con sông uốn cong.Hai bên đường là những hàng quán caphe cóc hiện lên với những chiếc ghế gỗ vừa nhỏ vừa xinh, thỉnh thoảng lại xuất hiện những tiếng rao lanh lảnh vang vọng của những phụ nữ bán hàng rong ““…..ai…xôi…hông”….”””…ai bánh…đúc…hông….”.
    VDSCdPpcfOZy-5HbYO-Q5NacoeqY6-PY46zJp5Aqnh3PyNAWEVBnZjDbA_PGuY0QKTg8sdebIWWXuY9VyPTDwmXGlGEZ
    Không chỉ dừng lại ở những cảnh đẹp của Sông Hoài,của những hàng quán,,,mà mình còn khám phá được Hội An là một khu phố cổ kính với những con ngõ hẻm dài, với những mái nhà mọc đầy rêu xanh, với những ngôi chùa cổ kính,,,,khác với cảnh yên bình ban ngày – ban đêm thích nhất là ngắm Hội An với phố đèn lồng,giống như một nàng tiên mặc chiếc áo lấp lánh vậy, bởi Hội An vốn đã đẹp và hiền hòa lại càng đẹp hơn khi đêm đến Hội An được khoát lên mình những chiếc đèn lồng xinh xắn, đầy màu sắc,có những hôm tôi đã vô tình đánh rơi cả chiếc máy ảnh trên tay khi ngắm cảnh về đêm của Hội An khi nguyên một dãy phố dài sáng lấp lánh với những chiếc đèn lồng đủ màu sắc.
    g2tdXXf1lde33ZU_lbUJ_UynKIcIcF6hbkVviWmR3qpNzX0NHyYt__vFy2n5ojUXdN7C3HSgmmL7W-zQk4q-xkQY5B57
    Khi rong ruổi ngắm cảnh Hội an đến mỏi mệt thì cũng là lúc những khu phố ăn uống bình dân lại vãy gọi mình. Đi bộ hết cầu Cẩm Nam là đến khu phố với những món ăn ngon như hến trộn, bánh đập, chè bắp….vừa ngon,vừa rẻ nữa nhưng đối với mình đó chỉ là những món ăn chơi cho vui. Vì mình vẫn thích nhất là các món có liên quan đến Cơm, bởi chỉ có Cơm mới làm mình ấm bụng, lúc ấy mình nghĩ ngay đến món ăn nổi tiếng tại Hội An là Cơm Gà .Mình mê mẩn cái món cơm gà này bởi lẽ cơm được nấu với một công thức riêng khiến cho cơm có màu vàng, mịn và thơm. Cùng với nó là thịt gà ta rất chắc thịt và ngọt,được ướp gia vị đậm đà, ngoài ra còn ăn kèm với rau thơm được lấy từ làng rau sạch Trà quế _ Hội An, nhờ vậy mà khi ăn mìnhrất thích thú bởi một hương vị rất riêng của Hội An khi cơm được tăng thêm độ chua nồng bằng đu đủ ngâm chua và miếng chanh vắt cốt đậm đà.
    Chuyến dẫn khách du lịch đến Hội An chỉ trong 5 ngày nhưng Hội An đã chiếm trọng tình cảm của mình. Mình yêu lắm sự thân thiện, trìu mến của những con người phố cổ vớimột nền văn hóa - ẩm thực và du lịch rất đặc sắc.Mình hy vọng một ngày nào đó lại có dịp dẫn đoàn khách khác đến Hội an để được du hí điểm du lịch hấp dẫn này.
    Đây là hình ảnh của tôi cùng đoàn khách du lịch tại chùa cầu hội an
    0ey321tJ62TpELNT8-IOEajSoUL3Mei_uZUtqUUM5Vkp5Rh2K__Nyx51S7wqNqnDzPBjpXBO9gj7DMuxglsdMnFEeUZYobE

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

rất đẹp
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hội An rất đẹp, đẹp cách người ta tạo ra giá trị của du lịch, không cầu kỳ và nhiều công trình như Đà Nẵng hay các địa điểm khác, Hội An gần như khai thác mọi thứ từ tự nhiên và không làm quá lố. Hội An giản dị mà vẫn đẹp mê hồn và đầy màu sắc. Hội An có những món ăn dân dã mà làm say đắm lòng người, ăn một lần nhớ mãi.

Đi Hội An không cần phải quá cầu kỳ, chỉ cần đặt một homestay nho nhỏ, mộc mạc nơi xa xa phố cổ để cảm nhận được làng quê Hội An, đó là đại diện của làng quê con người miền Trung, không quá ồn ào, chỉ nhẹ nhàng với những cánh đồng lúa và những vườn rau. Hãy tưởng tượng, đêm đến đạp xe đi dạo phố cổ, hòa mình vào dòng người tấp nập nơi đây, rồi bổng dưng ta rời đi và về với vùng đồng quê ấy, thật yên tĩnh và tự do.

Đi Hội An không cần phải ăn những món ăn đắt tiền, chỉ cần thưởng thức những món đúng với cái nết cổ của phố cổ này, bạn sẽ cảm thấy chuyến đi của mình không phí chút nào. Đói bụng? Bạn chỉ cần tạt ngang quán Bánh Mỳ để mua ổ lót dạ mới nhận ra, ôi bánh Mỳ Hội An ngon quá đổi. Cảm thấy khát? Hãy lượn quanh phố và tìm cho mình cốc chè vỉa hè, món chè bắp đơn giản ngọt vị bắp, thanh vị đường làm ta nhớ lại cả chuỗi tuổi thơ.

Đi Hội An không cần phải mua quà đắt tiền, chỉ cần mua một ít bánh đậu xanh thế là đã có quà Hội An, hay đơn cử, ghé Đặc Sản Làm Quà làm vài món bánh kẹo xứ Quảng, chỉ vài chục bạn đã có một bị quà đầy ắp, quà Hội An không mắt cũng không quá hiện đại, quà Hội An chỉ mộc mạt như gói bánh đậu xanh, gói bánh đơn giản chỉ là gói bánh, không hộp giấy hay hộp nhựa, chỉ đơn giản thế thôi mà biết bao khách hàng không thể quên.

RFUXK74iHYkoLyUEZiD45DO8MVOSNIvVbYnyPKrFZPyG9JWWBYtsx6dQTjqu84Tf0-Gs1qpZ1QP7lhyUECb2HzHt_waTZA
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

phải công nhận Đà Nẵng và Hội An là 2 điểm du lịch gần nhau và đều rất đẹp. Trong đời nhất định phải đến đó 1 lần
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em không biết các bác thế nào, nhưng khi quay lại Hội An đến lần thứ 4 em đã có những trải nghiệm thật sự tồi tệ. Service cực kỳ chán, ai đời khách phản ánh nhà vệ sinh bẩn cũng mặc kệ không ai giải quyết, thái độ hời hợt. Hay giờ Hội An nhiều khách Tây quá rồi nên nhìn thấy người Việt cảm thấy không cần.
    Bay+ Booking – Ứng dụng đặt sân golf trực tuyến số 1 Việt Nam!

Hotline: 0868890929 Website: https://bayplus.vn/