Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Váng sữa Nga?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 95.2K Lượt đọc
  • 163 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé Bầu nhà mình được 17 tháng tuổi mà mới có hơn 10 cân 1 chút. Mình được một cô bạn khuyên cho bé ăn Smetana (váng sữa của Nga) vì con cô bạn mình 22 tháng tuổi ăn có vẻ cao lên còn trọng lượng thì chưa thấy có kết quả rõ rệt. Có mẹ nào biết thông tin gì về váng sữa của Nga thì phổ biến kinh nghiệm cho mình biết với. Mình đả mua 2 hộp cho nhóc nhà mình ăn thử rồi nhưng vẩn còn băn khoăn về tác dụng của nó lắm. Ví dụ như: cách bảo quản khi đã mở hộp ra (vì bé con phải ăn 3 ngày - 4 ngày mới hết một hộp), ăn nhiều có tốt không, ăn bao nhiêu là vừa...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhóc nhà bạn mới 3 tháng thì ko nên cho ăn váng sữa vội vì ruột của bé chưa hấp thụ được đâu. Thấy mọi người bảo bé trên 1 tuổi hãy cho ăn. 1 hộp chia 3 - 4 lần ăn. Chỉ nên ăn 1lần/ngày
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Mình vừa mua Smetana của Nga cho bé John ăn (ở CH đối diện với V Tower), chí có 25.000 thôi. Đó là loại Smetana mới của trẻ con, dễ ăn hơn loại của người lớn, một hộp có thể ăn được khoảng 2 lần.

Mình cũng chỉ dám cho John ăn 2 hộp/tuần thôi vì sợ thừa chất béo thì cũng không tốt.
    .................
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To Khánh Hòa

Mình mới cho nhóc ăn được 5 hộp thôi. Lúc đầu nhóc thích ăn lắm nhưng nếu ngày nào cũng ăn thì bé ngấy. Lại phải cho ăn cách ngày. Mình cũng đang theo dõi xem tác dụng của CMETANA thế nào. Mình có quen 1 chị đi Nga về, chị ấy bảo ăn CMETANA tốt lắm vì ngoài tác dụng làm tăng cân còn có tác dụng tiêu độc. Thành phố chị ấy sống là thành phố công nghiệp rất ô nhiễm, người Nga khuyên chị ấy nên ăn nhiều váng sữa để tiêu độc.
    Nhà mình ở Thụy Khuê và cơ quan thì ở đường Thanh niên chứ ko gần Đê La thành. Nhưng no problem, chúng mình vẫn giao lưu qua DD được mà. John 26 tháng thì biết nhiều thứ lắm nhỉ. Bạn cho nhóc đi trẻ chưa?
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bé Gấu đựoc 9 tháng thì theo Hoà thì chưa nên cho ăn váng sữa vội vì váng sữa rất nhiều chất sợ bé chưa tiêu hoá được , bay giờ cho né ăn phomat là được rồi vì phomat cũng có nhiều chất béo gần giống như váng sữa.

Trộm vía, bé Gấu nhìn thích quá, mẹ Gấu nuôi giỏi ghê. Còn chuyện bé Gấu lười ăn thì cũng bình thường thôi và trẻ em trong quá trình phát triển thỉnh thoảng lai có một gian đoạn biếng ăn, qua thời gian đó đi thì lại đâu vào đấy ngay thôi. Nếu bé đã không thích ăn thì cũng không nên ép bé ăn nhiều quá vì làm như vậy dần dần bé sẽ sợ ăn , tốt nhất là nên cho bé ăn những gì bé thích , cố gắng cho bé uống nhiều sữa (có thể thay đổi nhiều loại sữa cho bé đõ chán) để đảm bảo đủ lượng dinh dưỡng cần thiết.

Mẹ Gấu đã đi làm chưa hay là vẫn ở nhà để chăm Gấu thế? Nhà Hoà ở Hoàng Quốc Việt, hơi xa trung tâm nhưng lại gần Metro , nhưng may là đi làm cũng không xa lắm nên đỡ ngại.

Còn bé Bầu, trộm vía, ăn như vậy là khá nhiều đấy, bé cũng chịu khó ăn nữa. Như anh John thì từ bé đến bây giờ cũng chỉ ăn có 2 bữa cháo chính/ ngày còn buổi sáng nếu có ăn cháo thì cũng chỉ ăn tí tẹo thôi và 3 bữa sữa. John bây giờ được 16,5kg và cao 96cm rồi (theo gien cao kều của bố mẹ mà), còn cái khoản nghịch ngợm và bướng bỉnh thì No.1

Cho mẹ Hoà hỏi "nhỏ" tí nhé, Mẹ bé Bầu SN bao nhiêu vậy? (Hoà hỏi để cho dễ xưng hô thôi mà ) còn mẹ Hoà thì SN 78 giống mẹ bé Gấu đấy. Có ai là dân Kế toán giống mẹ Hoà không nhỉ?
    .................
    • Administrator
    • 17 năm
    • 23,273 Bài viết

• 10,468 Được cảm ơn

Hình như chủ đề váng sữa gì đấy đi lạc đề rồi thì phải. Những bài mang tính giới thiệu, cá nhân thì nên trao đổi bằng mail hoặc tin nhắn các bạn ạ. Xin lưu ý các bạn đang ở chuyên mục Dinh dưỡng, chủ đề có nội dung "có nên cho bé ăn váng sữa..". Nếu chủ đề đi lệch hường thì Admin sẽ phải khoá chủ đề lại.

Thân chào,
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Chào mẹ Linh_cún nhé ,

Em cũng cho bé John nhà em ăn loại Cmetana như của chị mua đấy , loại đấy là loại mới dành cho trẻ con, dễ ăn hơn loaị của người lớn đấy.

Em thấy hạn sử dụng của Cmetana cũng không phải là quá ngắn đâu, cũng được hơn 1 tháng đấy , mỗi lần chỉ nên mua 2-4 hộp để bé ăn trong khoảng 1-2 tuần là vừa. Em chỉ cho bé John ăn khoảng 2 hộp 1 tuần thôi , không biết các mẹ khác cho bé ăn như thế nào?

Hôm nay em cũng phải đi mua Cmetana đây , có mẹ nào muốn mua không thì đi cùng nào???
    .................
    • 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em bé nhà mình được 08 tháng và mình cũng đã cho bé ăn váng sữa của Nga. Mình thấy các mẹ có nói đến váng sữa made in Vietnam. Mẹ nào có thể cho mình biết là váng sữa made in Vietnam và made in Russia thì có gì khác nhau khổng Vì nói thật là váng sữa của Nga cũng hơi mắc tiền.
    Mẹ Tít
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 594 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Theo mình thì công nghệ SX váng sữa của VN chắc ko thể bằng công nghệ của Nga được. Vì thế nó khác nhau ở chỗ đó.
    To Khánh Hoà : Nếu hộp váng sữa đã mở ra thì có thể để được mấy ngày? Mình cũng chỉ dám cho bé ăn 2-3 lần / tuần thôi
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Không phải là mình xính đồ ngoại đâu nhưng mà phải công nhận là tiền nào của đấy thôi. Mình chưa mua váng sữa của VN lần nào cả nhưng mình đọc trên nhã của Cmetana thì thấy là có rất nhiều chất, trong đó có cả một số vitamin nua (A,D,E) nên cho bé ăn mình cũng yên tâm.

To mẹ Linh_cún: Theo mình thì một hộp có thể cho bé ăn trong vòng tối đa là 3 ngày, và những lần ăn đầu tiên thì nên xúc ra một chén khác, phần còn lại thì nên buộc kín lại và cất vào tủ lạnh , không nên ăn luôn ở hộp và cất đi phần thừa như vậy sẽ rất nhanh hỏng.

Chúc các bé luôn hứng thú và ngon miệng với Cmetana.
    .................
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Mình không hiểu váng sữa thì bổ hơn sữa ở chỗ nào? Váng sữa (plain cream) có thể chứa tới 40% chất béo. Cũng chính vì hàm lượng chất béo cao nên tỷ lệ can xi và các vitamin sẽ giảm xuống. (Có phải vì ăn vào thấy béo nên gọi là bổ không?)
    Success is a journey, not a destination.
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To các mẹ
    Nhóc nhà mình ăn CMETANA trộm vía thấy nhỉnh hẳn lên. Không biết con các mẹ thế nào. Mẹ nào cho con ăn váng sữa nhớ là chỉ nên ăn trong vòng 3 ngày kể từ khi mở hộp thôi nhé, khi váng sữa thành nước bã đậu thì bỏ đi vì cố ăn bé sẽ bị đi ngoài đấy.
    To Khánh Hòa
    Hôm chủ nhật chị đi Metro, định rủ Hòa đi nhưng mạng cơ quan hỏng cả ngày thứ 6 nên không vào WTT được để liên lạc.
    To Kiki
    Mình nghĩ rằng khái niệm béo và bổ là hoàn toàn khác nhau. Có những thứ bổ mà không béo hoặc có những thứ béo mà hoàn toàn ko bổ. Có lẽ váng sữa thuộc nhóm 2 trong 1 (vừa béo vừa bổ). Nói vui vậy thôi chứ bổ ra sao chưa rõ nhưng nhóc nhà mình ăn thấy có vẻ nhỉnh lên là mình thấy khoái rồi, ngoài ra CMETANA còn có tác dụng tiêu độc nữa đấy Kiki ạ.
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

To các mẹ :Các mẹ ơi , theo em biết thì Cmetana mà các mẹ cho các bé ăn là rất tốt đấy vì loại đấy đã được tách bớt chất béo đi rồi chỉ còn 15% chất béo thôi và còn bổ sung một số vitamin như A,D,E nữa. Bọn Tây nó thường cho trẻ con từ 2 tuổi trở lên 1 hộp nhỏ 1 ngày đấy , cho nên với lượng mà các mẹ cho con ăn thì không có gì đáng phải lo ngại về lượng chất béo cả.

To mẹ Phương:

Hôm chủ nhật chị đi Metro có phải chờ thanh toán lâu không , em sợ đi vào những ngày cuối tuần lắm vì có lần em phải chờ gần 1 tiếng để thanh toán đấy. Em hay đi sau giờ làm việc các ngày thường ấy. Nhóc nhà chị ăn được lâu chưa mà đã thấy tác dụng rồi, còn bé John nhà em đã ăn được 4 hộp rồi nhưng mà vẫn chưa thấy thay đổi gì cả.
    .................
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mẹ Phô Mai cũng đã thử mua về cho bé thử vài muỗng, hắn ta liền oẹ oẹ 1 hơi, thế là mẹ hết hồn, đành phải bỏ, chả lẽ mẹ ù lại tiếc rồi ăn vào cho ù thêm? Chị Bím thì cũng đến lúc phải stop bớt đà ăn uống rội Thế là hũ xmetana ế rồi .

Nhưng mình sẽ thử lại 1 lần nữa, theo cách các mẹ bảo là cho thêm tí đường cho dễ ăn nhỉ.

Các mẹ có con lớn thử trộn xmetana với salad xem sao, Phô Mai còn bé quá, chưa ăn món salad đươc. Hồi mình học bên Nga, thấy người Nga hay có món salad trứng, trộn khoai tây, hành tây, củ dền đỏ, đậu trắng, rồi đổ xmetana lên , ăn cũng ngon lắm, nhưng béo. Mẹ nào đã sẵn "quá đà" thì đừng có thử của con nhé
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 14 năm
    • 1,503 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Có cả loại váng sữa hoa quả nữa ,cũng rất ngon và thơm,bé ăn sẽ thích hơn nhiều,còn Cmetana em phải cho thêm 1 chút mật ong và đường thì thấy ngon hơn nhiều,con ăn cũng nhanh hơn,các mẹ thử xem sao nhé
    • hai anh Khách
    Hôm nay, mình ra cửa hàng mua thử 1 hộp váng sữa với độ béo 15% về cho cún nhà mình. Loại này chắc dễ ăn chứ hôm trước mình mua thử váng sữa Mộc Châu thấy ghi 50% chất béo về hai mẹ con ăn mà thấy ngấy quá chừng. Mình thấy ở CH có loại váng sữa 15%, 20% va 25% chất béo thì không biết cho bé ăn loại nào là hợp lý nhất hả các mẹ ơi? (con mình 3 tuổi)
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi!

Hôm qua đọc phần dinh dưỡng thấy các mẹ nói smetana váng sữa nga, có tốt cho em bé. Chiều về lặn lội ra ngay Trần Hưng Đạo mua thử 1 hộp về cho kitty nhưng mà cũng chưa ăn thử. Lần trước mình có nghe chị dâu mình nói là bên nước ngoài họ toàn nấu cháo cho em bé toàn cho váng sữa vào ăn rất bổ. Đã có mẹ nào nấu cháo mà cho váng sữa vào chưa? mà cho vào cháo thì cho lúc nào? Mách giùm mình với...
    Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ, mình cũng là thành viên mới, cun con nhà mình gầy quá :1: đọc trên wtt thấy các mẹ cho con ăn váng sữa Nga để tăng cân nhanh, mình cũng mua thử cho con ăn, nhưng thấy ơ cửa hàng bán đồ ăn Nga trên đường LaThành bán đắt quá 25k một hộp, mẹ rôrô muốn hỏi các mẹ mua ơ chỗ nào thì rẻ hơn. Hôm nay cho cu cậu ăn thấy cũng có vẻ khoái khẩu lắm chắc là phải cho ăn dài dài. Có mẹ nào biết mua ở đâu rẻ chỉ cho mình với nhé. Thank
    • 14 năm
    • 643 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dangatrongsan
    Đoạn nào trên đường La Thành mẹ rôrô ui, chi cho to biết với. Định cho con trai ăn thử xem có thích không.
    Dưng mà ăn nó thế nào hả mẹ rôrô???
    Nó gần giống sữa chua nhưng nó ngậy hơn, và bùi bùi khó tả lắm nhưng nói chung là ngon. Nhưng lúc cho con ăn nhớ cho thêm tí đường nhé. Mình còn xay cả hoa quả vào nữa cơ
    CH naynó nằm đối diện với V - Tower cạnh hàng Wow nhưng vì nó hơi nhỏ và khuất sau 1 cái cây thì phải nên phải nhòm cho kỹ ko lại đi qua mất. Nếu ko bạn có thể mua ở CH thực phẩm Nga đối diện Bến xe Kim mã ý
    • 14 năm
    • 643 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hehe
    váng sữa này cách ăn thế nào hả các mẹ? em bé nhà mình 8 tháng ăn được chưa?
    mẹ nào biết thì chỉ giùm mình cái nhá!
    Thui đừng, để ngoài một tuổi đã vì cái này mình nghĩ nó béo và khó hấp thụ hơn sữa. Bà chị mình hồi trc ở Nga cũng bảo bọn trẻ con Nga muốn tăng cân mới ăn cái này
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9