Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thắc mắc về sữa chua

• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.4K Lượt đọc
  • 228 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 92 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Tôm nhà mình được tám tháng tuổi mình cho cháu ăn sữa chua cho tới khi cháu được mười tháng rũơi ( Đầu tiên mỗi ngày nửa hộp sau đó thì mỗi ngày một hộp ) tự dưng cháu ăn gì cung bị nôn hết ,ăn bữa sau thì nôn ra bữa trước. và cháu rất hay khóc và khó chịu khi bế trên tay cháu cũng khóc. Sợ quá mình cho cháu đi khám bác sỹ khoa nhi của bệnh viện Xanhpôn. bác sỹ bảo cháu bị rối loạn tiêu hóa. và cho ưông men tiêu hóa và thuốc chống nôn nay đã bình phục. nhưng lý do chính để gây ra rối loạn tiêu hóa thì bác sỹ không nói cho mình biết. Và Hôm sau Ông xã mình đi làm và gọi điện thoại về và bảo " không cho cu Tôm ăn sữa chua nữa vì trong sữa chua có chất bảo quản dễ gây cho cháu bị rối loạn tiêu hóa sau bị bệnh đường ruột." Vì có một bác xem ở kênh VT2 co nói đến vấn đề này. Nên mình viết bài này để tham khảo các Mẹ xem mẹ nào có biết không thì mách dùm cho mình với. Và khi trẻ lên mấy thì mới được ăn sữa chua?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 969 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Sao lại thế nhỉ. Minh lại thấy nhiều người nói là trong sữa chua có 1 loại men giúp cho hệ thống tiêu hoá rất tốt mà. Em bé nhà mình được hơn 9 tháng mình vẫn cho ăn sữa chua cách ngày ( mỗi lần 1 hộp) sữa chua TE của Nestle trộm vía con tiêu hoá vẫn tốt.

Một lần bé bi RLTH mình thử ko cho uống men tiếu hoá như mọi lần mà mình vấn tiếp tục cho ăn sữa chua ngày nào cũng ăn mỗi lần nửa hộp. kết quả là sau 2 hôm bé đi ngoài trở lại bình thường.Tất nhiên là trong hầu hết các loại thực phẩm ,đồ uống đóng hộp ,người ta có cho chất bảo quản nhưng mình nghĩ là trong giới hạn cho phép chứ nhỉ.( Vì date của nó cũng rất ngắn mà)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 177 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình đồng ý với Cunbe. Sữa chua không gây RLTH mà còn tốt cho đường ruột của bé. Sữa chua Nestlé không những không có chất bảo quản mà còn có men tiêu hoá tự nhiên nữa.
    Con mình ăn sữa chua từ lúc 5 tháng đến giờ trộm vía chưa từng bị đi ngoài bao giờ.
    Các bé dưới 1 tuổi thường hay gặm đồ chơi linh tinh, RLTH có thể từ đây mà ra chăng?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình hay bị táo. Mình cho bé ăn sữa chua. Nhung bé nhất định ko ăn. Cứ ép ăn là bé ọe. Thế là mình cho sữa chua vào sữa công thức của bé. Không biết là như thế có ảnh hưởng đến chất lượng sữa của bé ko ? Có mẹ nào đã làm như mình ko?

Có cách gì để cho bé ăn sữa chua ko? Mình đã rất kiên nhẫn, cho bé ăn từng tí một nhưng bé vẫn ko chịu
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitconcoi Xem bài viết
    Bé nhà mình hay bị táo. Mình cho bé ăn sữa chua. Nhung bé nhất định ko ăn. Cứ ép ăn là bé ọe. Thế là mình cho sữa chua vào sữa công thức của bé. Không biết là như thế có ảnh hưởng đến chất lượng sữa của bé ko ? Có mẹ nào đã làm như mình ko?

Có cách gì để cho bé ăn sữa chua ko? Mình đã rất kiên nhẫn, cho bé ăn từng tí một nhưng bé vẫn ko chịu
    Không biết la em be của ban may thang tuoi? Đã ăn dặm chưa? Nếu đang ăn dặm thi xay nhuyễn rau khoai lang hoặc khoai lang (lấy nước) ăn thêm đu đủ. Còn đã chuyển sang ăn cháo thì băm nhỏ rau khoai lang hoặc ninh nhừ khoai lang với cháo.
    Kiên nhẫn cho ăn sữa chua từng tí một. Có thể mua sữa chua dành cho tre em của hãng Neslei, cũng dễ ăn lắm.Chào nhé. Chúc hai me con thành công với món sữa chua nhé. (lớn lên thì mỗi ngày một hộp nhé). Tốt lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 410 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 7 tháng rồi. Mình trộn sữa chua nấm K vào sữa công thức (sữa Hipp) cho bé ăn từ lúc hơn 5 tháng kia. Trộm vía bé ăn nhiều hơn. Tháng vừa rồi lên được 1kg cơ đấy (trộm vía trộm vía). Mình chẳng hỏi ai cả và cũng ko biết như thế có sao ko nhưng bé nhà mình thích ăn như thế. Thấy vẫn lên cân nên kệ,
    • 522 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có nhà tớ thường xuyên làm thế đây, còn xui nhiều nhà khác làm theo rồi ấy chứ. Trước kia thì tớ cũng ko nghĩ ra đâu, cho con ăn sữa chua đến khổ vì con ko thích gì chua cả, ăn sữa chua ko cẩn thận lại ọe cả bữa trước ra ấy chứ. Sau đó có đọc loạt bài của cô Freida trên wtt này và biết là sữa chua pha được với sữa uống hàng ngày nên mình làm luôn như thế cho con. Cách đây khoảng 1 tháng Bí vẫn còn chưa biết ăn sữa chua đâu, thế mà giờ thì chỉ 10 phút là hết hộp Nestle rồi.
    Tớ làm thế này nhé, mua hộp sữa chua trắng có đường của Nestle, chia làm 3, mỗi bình sữa 180ml của con tớ hòa 1/3 sữa chua vào. Kết quả là sữa thì sánh hơn, có vị chua chua ngọt ngọt, con càng dễ uống. Rồi bạn nâng dần tỉ lệ sữa chua lên một thời gian sau là con bạn sẽ quen với vị chua và ăn được sữa chua. Khi cho con ăn sữa chua, bạn lấy hộp sữa chua ra khỏi tủ lạnh và ngâm vào nước nóng, khi nhấc ra sờ vỏ hộp vẫn thấy ấm ấm là được. Mở hộp, dùng thìa quấy đều lên và cho con măm, lúc này sữa chua vẫn ấm mà lại sánh mềm, ăn lạnh thì vẫn cảm giác chua hơn ăn ấm ấm đấy.
    Nói chung là phải kiên nhẫn tập dần dần cho con bạn ạ, ko phải là con ghét đồ chua đâu mà là con chưa quen thôi.
    Sữa nấm K cũng hòa được với sữa CT để uống hàng ngày đấy.
    633024
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 153 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Tem nhà mình là chuyên gia ăn thế này đây. Nhưng không phải như con của bạn là không ăn được sữa chua mà bé nhà mình không chịu uống sữa công thức còn sữa chua thì bao nhiêu cũng được. Nên mỗi lần cho bé uống sữa là mình toàn cho thêm sữa chua vào. Cho sữa chua vào sữa không chỉ giúp bé ăn ngon mà còn giúp tiêu hóa tốt nữa, chẳng có gì xấu cả.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà tớ được 6 tháng, nghe mọi người nói tầm này cho bé ăn được sữa chua rồi. Tớ mua thử sữa Netsle có đường cho bé ăn nhưng bé vẫn nhăn mặt khi ăn (chắc là bé cảm thấy chua quá). Tớ muốn tăng ngọt lên Vì thế tớ liều bỏ thêm sữa bột vào sữa chua cho ngọt và cũng là để tăng dinh dưỡng.Làm như thế thấy bé ăn nhiều hơn mà lại không nhăn nhó. Chả biết có làm sao không? mình có liều quá không? Mẹ nào có kinh nghiệm cho mình biết ý kiến nhé. thanks các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 153 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methanhbao Xem bài viết
    Bé nhà tớ được 6 tháng, nghe mọi người nói tầm này cho bé ăn được sữa chua rồi. Tớ mua thử sữa Netsle có đường cho bé ăn nhưng bé vẫn nhăn mặt khi ăn (chắc là bé cảm thấy chua quá). Tớ muốn tăng ngọt lên Vì thế tớ liều bỏ thêm sữa bột vào sữa chua cho ngọt và cũng là để tăng dinh dưỡng.Làm như thế thấy bé ăn nhiều hơn mà lại không nhăn nhó. Chả biết có làm sao không? mình có liều quá không? Mẹ nào có kinh nghiệm cho mình biết ý kiến nhé. thanks các mẹ nhiều.
    Theo mình bạn không nên bỏ sữa bột vào sữa chua vì như thế sữa bột sẽ không có đủ nước để hòa tan -> không hấp thu được. bạn nên khuấy sữa với đúng lượng nước cần thiết rồi sau đó cho ít sữa chua vào và cho bé ăn. bé nhà mình không thích uống sữa nhưng lại rất thích sữa chua nên mình toàn làm thế để bé ăn sữa được nhanh hơn và cũng giúp bé tiêu hóa thức ăn tốt.
    • 2,623 Bài viết

• 3,004 Được cảm ơn

Mẹ nó thử sữa chua loại dành riêng cho trẻ em ấy. Hình như là đỡ chua hơn.

Mẹ Bé Tem pha sữa chua vào sữa ct lượng như thế nào ạ? VD bình 150ml là khoảng mấy thìa cafe sữa chua? Em cũng đang tính thử như vậy để bữa phụ em cho bé ăn cái khác, khỏi ăn sữa chua nữa.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 1,928 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

ý kiến này có vẻ hay đấy nhỉ. mình phải áp dụng cho Bill ăn thế xem sao vì hiện nay Bill vẫn chưa ăn thêm được sữa chua. Mình mua ở Fivimart sữa chua Elle & Ville dâu cho trẻ em không biết cho Bill ăn có được không nhỉ? Bé lớn nhà mình vẫn ăn sữa chua này mà
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 367 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Mình đồng ý với mẹ Tem là không nên trộn sữa bột trực tiếp vào sữa chua mà phải pha ra. Có điều pha như vậy thì sữa chua loãng hơn không biết em bé có thích không?
    Các mẹ cũng chú ý xem con có bị đi ngoài không nữa nhé vì mình đã chứng kiến một mẹ lấy sữa chua uống để pha sữa bột vào và thế là con bị đi ngoài, chữa mãi mới khỏi.
    Sữa chua mà chua quá là bị để ra ngoài nhiệt độ bình thường lâu rồi mới cho vào tủ lạnh. Các mẹ cẩn thận thì nên tự làm sữa chua là yên tâm nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 206 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho Nina hỏi : có phải sữa chua là ya ua? Nina nghe nói, bé trên 6 tháng mới được ăn ya ua mà? Bé nhà mình rất lười bú sữa, nhưng có vẽ thích ăn ya ua ( mình chỉ cho bé thử chút xíu khi mình ăn ya ua). Như vậy, mình có thể pha ya ua vào trong sữa cho bé bú? Nina đang bị stress về chuyện bú sữa của con.
    Cám ơn các mẹ nhiều
    o3Dr
    04FD
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 153 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Mẹ nó thử sữa chua loại dành riêng cho trẻ em ấy. Hình như là đỡ chua hơn.

Mẹ Bé Tem pha sữa chua vào sữa ct lượng như thế nào ạ? VD bình 150ml là khoảng mấy thìa cafe sữa chua? Em cũng đang tính thử như vậy để bữa phụ em cho bé ăn cái khác, khỏi ăn sữa chua nữa.

~ Đậu Dế ~
    Mỗi ngày mình lấy một hộp sữa chua Vinamilk 120ml chia làm 2 cho 2 bình sữa 150ml. Còn bình thứ 3 thì mình cho sữa chua Kefir vào, bình này uống trước khi đi ngủ. bạn có thể cho ít sữa chua hơn, mình cho nhiều vì bé nhà mình rất thích sữa chua mà lại chán sữa ngoài nên phải làm sao để có vị chua bé mới ăn.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng là mình hơi liều. May mà mới thử một lần. Sau lần đó mình cũng pha sữa xong mới cho sữa chua vào...nhưng bé cũng không chịu ăn. Giờ mình đang thử cho bé ăn sữa yourlai của Pháp. cũng phải ép lắm. mọi nguời biết loại sữa chua dành cho trẻ em nào ngon thì cho mình biết tên chính xác để tìm mua cho bé nhé. thanks
    • 256 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có một thắc mắc muốn hỏi các mẹ, mẹ nào biết trả lời giúp nhé. Bé nhà mình dạo này chẳng chịu ăn sữa công thức gì cả, chỉ thích ăn sữa chua uống thôi (sữa hộp giấy í). Mà mình xem công thức thì thấy nó chẳng có giá trị dinh dưỡng mấy. Mình bèn làm sữa chua từ sữa công thức cho con ăn. Mình làm thế này: 150ml nước + 6.5 thìa sữa + 2 thìa sữa chua (xúc bằng thìa Meiji vì con mình ăn sữa này), đánh tan sau đó ngâm trong nước nóng già khoảng 1-1.5h thì được sản phẩm là hỗn hợp sữa rất sánh. Mình ăn thử thấy ngon (không chua hẳn như sữa chua đóng hộp). Bé nhà mình lại rất thích ăn. Nhưng mình có thắc mắc là nếu ăn hoài như vậy thì có tốt cho dạ dày ko (vì nó là sữa chua mà, mặc dù cũng không chua lắm) và thành phần dinh dưỡng trong sữa bị biến đổi như thế nào? Mẹ nào biết giải thích hộ mình với. Cám ơn nhiều nhé!
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

200405072336290036lg
    Từ khi Mún và Gấu cùng mẹ sang nghỉ hè 2007 với ba, ba Mún Gấu bắt đầu quan tâm đến thị trường sữa.
    Thật là bất ngờ khi nhận thấy rằng: Thị trường sữa bột khô ở bên này cực kỳ kém phong phú nếu đem so với thị trường bé xíu ở Hải Phòng chứ đừng so với thị trường khổng lồ ở Hà Nội.
    Thứ nhất: Không có cửa hàng nào chuyên bán sữa và bánh kẹo như dãy phố Quang Trung. Nếu ai đã một lần đến khu vực sữa ở Quang Trung thì không lo không mua được sữa mà người ta "quảng cáo" là tốt nhất, ở đó các cửa hàng san sát nhau, bên trong bầy la liệt là sữa, nhãn mác đủ loại: Nhật, Mỹ, Hàn,... đủ cả. Thế nhưng ở giữa Đông Kinh này lại không tìm được nơi nào như thế. Vậy sữa cho trẻ con bán ở đâu?
    Thứ nhì: Quyết tâm tìm bằng được sữa bột khô cho Gấu (mùa hè 2007, Gấu 2 tuổi), ba Mún Gấu bắt đầu chiến dịch truy lùng:
    1. Các convenient store (Siêu thị nhỏ bán hàng 24/24): Không thấy bóng dáng một hộp sữa nào.
    2. Các siêu thị cỡ vừa: Cũng không có sữa bột khô
    3. Các tập đoàn siêu thị, chuỗi siêu thị lớn: Mênh mông là hàng hóa, có hẳn một tầng lầu rộng khoảng 500~1000 mét vuông là nơi dành cho trẻ em. Tại khu vực dành cho trẻ em có đủ thứ, từ quần áo, sách vở, bút mực, đồ chơi... cũng có luôn một chỗ để các bé chơi, lăn lê bò toài, lại còn có một phòng riêng dành cho các bà mẹ vào đó cho con bú. Nhưng sữa bột khô ở đâu? Tìm không thấy, đành phải hỏi, nhân viên siêu thị dắt ra tận nơi, thật là thất vọng quá, toàn bộ sữa bột khô chỉ vỏn vẹn có trên 2 cái giá để hàng. Nói về nhãn hiệu thì lèo tèo, đâu như chỉ có 2 hay 3 thương hiệu của bản địa. Không lẽ ở đây ít trẻ em thế? hay là họ không quan tâm đến trẻ? Cả hai đều vô lý. Vậy lý do là sao?

SỮA TƯƠI, SỮA CHUA và PHÔ-MÁT

Bác MORITA Xuân Hương nói: Từ khi 1 tuổi, hai đứa nhà chị chỉ uống sữa tươi thôi!
    Bà Lan Anh nói: Sao lại phải pha sữa bột khô cho nó, sữa tươi tốt như thế sao không cho uống?
    Mẹ Gấu: Cháu tưởng sữa bột khô đủ chất hơn sữa tươi.
    Bà Lan Anh: Không phải đâu, cô cháu dâu, sữa tươi vắt trực tiếp từ bò sữa, sau đó sữa tươi được chắt lọc và tách một số thành phần dễ ảnh hưởng đến bộ phận tiêu hóa của trẻ sơ sinh, như các thành phần chất béo chẳng hạn, từ đó làm thành sữa bột khô. Ở bên này, sau khi bộ phận tiêu hóa của trẻ đã khoẻ khoắn, từ 12~18 tháng tuổi là người ta cắt dần sữa bột khô, chuyển sang cho uống sữa tươi, ăn sữa chua và phô-mát.

Chẳng biết bà Lan Anh được tư vấn từ đâu, ba và mẹ cũng không phải nhà nghiên cứu về sữa, tuy nhiên những lời bà Lan Anh nói rất hợp lý. Vậy là từ hôm sau, ba mẹ quyết định dùng những gì có nguồn gốc tự nhiên nhất cho Mún và Gấu. Đó là:
    - Hoa quả tươi
    - Sữa tươi 100%
    - Sữa chua được làm từ 100% sữa tươi: muốn có mui vị thì pha thêm mật ong nguyên chất (pure honey) hoặc mứt trái cây.
    - Nước ép hoa quả 100%
    - Phô-mát.

Sữa tươi, sữa chua ở ĐÂY và ở VN có khác nhau không?

Một lần mẹ Gấu thắc mắc:
    - Ba Mún này, tại sao sữa tươi và sữa chua ở đây hạn dùng lại ngắn thế nhỉ? Chỉ có 2 TUẦN kể từ ngày sản xuất!
    - Có thể là vì nó 100% sữa tươi chứ không phải là "sữa tươi làm từ sữa bột khô" như ở nhà.
    - Không, ở nhà cũng có sữa tươi 100%, sau cái vụ rùm beng ấy, bây giờ phải đề rõ "sữa tươi 100%", như hộp đây này, hạn dùng 3 tháng.
    Ba lấy hộp sữa và đọc: "98% sữa tươi tiệt trùng, có đường"
    - Ơ hay... "tiệt trùng" thì còn gọi gì là "sữa tươi", thế thì mới hạn dùng lâu vậy!
    - Ừ... thế thì khổ thân mấy bác nông dân, trên ti-vi đưa tin về mấy bác chăn nuôi bò sữa, đến khi có sản phẩm mang đi bán thì không ai mua, tối về nhà bỏ tủ lạnh, giá như mọi người hiểu rằng đó là thứ sữa tốt nhất thì đỡ biết mấy!
    - Ừ... không biết các bác sĩ, các nhà tư vấn tiêu dùng ở mình có trung thực với khoa học hay không? có trung thực với chính bản thân họ hay không? trẻ 5, 6 tuổi rồi vẫn khuyên uống sữa bột khô.
    - Trước khi đi, cô Huế nhờ mua sữa cho Bông đấy! cô ấy bảo bên này sữa nó xịn...
    - Hì... sữa tươi, sữa chua không mang về được, tặng cho Bông mấy thanh phô-mát xịn vậy.
    --------------------

Cần phải nghe lời tư vấn, nhưng rất cần quan sát bằng chính mắt mình, và cực kỳ nghiêm túc tư duy bằng chính cái đầu của mình.
    https://annonymous.online.fr/Thivien/
    Thi thành thảo thụ giai thiên cổ
    • 1,102 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

Không biết sữa ghi là sữa tươi nhập khẩu (fresh milk) , đóng trong túi giấy, hạn dùng 1 năm :Sad: có được coi là sữa tươi không nhỉ? Cũng muốn dùng sữa trong nước lắm nhưng sợ dư nhiều kháng sinh mà nguồn cấp cũng không ổn định nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mỗi ngày trẻ cần khoảng 500ml sữa (hai hộp sữa tươi) để đảm bảo cho nhu cầu phát triển chiều cao và thể trạng của bé cho đến khi trưởng thành.

23476547

Với thời gian eo hẹp cho bữa ăn sáng hay khi cho các bé đi chơi xa, các bà mẹ vẫn có thể đảm bảo cho con mình có đủ lượng vi chất cần thiết từ các hộp sữa tươi mang theo cho bé

Cần cho trẻ tuổi đến trường

Đặc biệt là khi bé đang ở giai đoạn tiểu học. Đây là giai đoạn cơ thể hình thành khối lượng xương và khung xương cho sự phát triển về tầm vóc cho trẻ cũng như việc phát triển bộ răng trẻ. Do vậy, sữa rất cần thiết cho trẻ ở giai đoạn này. Khác với điểm của một số phụ huynh là không cần sữa ở lứa tuổi tiểu học nữa vì các em có đủ chất dinh dưỡng nhờ vào các bữa ăn, nếu nhìn vào chất dinh dưỡng từ sữa, có thể nói rằng đó là nguồn dinh dưỡng không nên bỏ qua. Thành phần calci trong một lít sữa tươi chiếm đến 1.200mg, trong sữa có lượng protein cân đối, dễ tiêu hóa, có giá trị sinh học cao và đường lactose giúp cho sự hấp thụ calci và sự phát triển của vi khuẩn đường ruột. Đứng về mặt khoa học thì sữa bột dùng cho trẻ lớn thực chất cũng là làm từ sữa tươi nên khi chúng ta pha đúng tiêu chuẩn thì thành phần protid, lipid, glucid sẽ tương đương sữa tươi.

Một số người có cảm giác là sữa tươi dễ bị đau bụng do "lạnh bụng". Tuy nhiên, ý kiến của các nhà chuyên môn cho rằng điều này không đúng vì uống sữa đau bụng có rất nhiều lý do. Có thể do sữa không được chế biến và bảo quản tốt (Sữa tươi chế biến thủ công trực tiếp từ các trang trại bò sữa, sữa quá hạn sử dụng hoặc là do cơ thể trẻ không dung nạp đường lactose có trong sữa. Điều này xảy ra là do cơ thể trẻ thiếu men tiêu hóa sữa do bỏ uống sữa lâu ngày hoặc do bản thân thiếu men. Trong trường hợp này thì uống sữa nào cũng bị đau bụng chứ không phải chỉ dùng sữa tươi. Theo ý kiến của các nhà chuyên môn, những người uống sữa bị đau bụng nên tập uống sữa lại bằng cách uống ít một hoặc uống khi no thì có thể giảm đi các triệu chứng này. Nếu vẫn bị đau bụng thì có thể cơ thể chúng ta đã bị dị ứng với protein của sữa bò. Trường hợp này thì người tiêu dùng nên chọn các sản phẩm sữa thay thế như sữa đậu nành hay sữa chua uống...

Theo bài viết từ tạp chí "Sức khỏe thế giới" của Linda Gilbert, calcium và protein trong sữa là các chất dinh dưỡng mà các bà mẹ quan tâm nhất và quyết định có sử dụng sản phẩm hay không.

Ngoài ra, chất sắt giúp trẻ tránh được sự mệt mỏi, có thể giúp trẻ tăng cường lòng can đảm theo một số lý thuyết do trẻ luôn tỉnh táo và nhận thức mọi điều. Tuy nhiên, các nhà khoa học vẫn chưa chính thức ủng hộ sự liên đới này.

Lưu ý: Tổ chức Y tế thế giới khuyến cáo sử dụng các sản phẩm tăng cường vitamin A, sắt và iốt cho các trẻ suy dinh dưỡng ở khu vực Đông Nam Á. Nồng độ thành phần vitamin và các chất tăng cường không vượt quá mức 25% liều dùng được đề nghị dành cho trẻ trên mỗi hộp sữa.

Bảng các chất dinh dưỡng dành cho trẻ

Theo Sức Khoẻ 360