Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 5)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Hôm qua tớ đã mua hồ nước về bôi chân cho con sau khi tắm nước lá. Đi ngủ bận 2 quần, thì thấy ngủ yên lành hẳn! Hi vọng sẽ cải thiện được tình hình! Sáng nay thì bôi vaseline mua ở viện da liễu Nguyẽn Khuyến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,444 Bài viết

• 1,028 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi 1 chút, mình làm chủng kefir, sau đó đáng lẽ phải đổ sữa vào để làm sữa chua bằng chủng kefir thì mình lại quên cho vài thìa sữa chua kefir vào ly chủng, ủ nóng khoảng 8h, sáng dậy thấy đông rồi như sữa chua nhưng không biết có thể coi đó là sữa chua không nhỉ?
    kvSBp7XyDyp7
    • 2,861 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi phomai em làm xong thì thấy dẻo, quyện, vị ngon, hơi chua 1 chút ít thôi nhưng để tủ lạnh đến hôm sau lại thấy chua hơn làm sao các mẹ nhỉ? em làm sữa chua ủ trong nồi cơm rồi tách nước trong nồi nước nóng, cho vào lọc trong tủ lạnh sau đó cho vào hộp thủy tinh của Hipp. Các mẹ chỉ giúp em với nhé!
    catcatard20080131_-8_Minh+Châu+is
    squsqutdr20030131_18_Minh+Ngoc+is
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ minh ngọc Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi phomai em làm xong thì thấy dẻo, quyện, vị ngon, hơi chua 1 chút ít thôi nhưng để tủ lạnh đến hôm sau lại thấy chua hơn làm sao các mẹ nhỉ? em làm sữa chua ủ trong nồi cơm rồi tách nước trong nồi nước nóng, cho vào lọc trong tủ lạnh sau đó cho vào hộp thủy tinh của Hipp. Các mẹ chỉ giúp em với nhé!
    Theo em thì là tách nước chưa hết chị ạ. Có lần em làm cũng bị chua hơn, nghiêng lọ nhìn kỹ thì thấy có ít nước. Tách lại thì ngại nên em đem rán với bột luôn.
    BTEfp7
    • 4,904 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình làm phomai tươi lần này có vị the the là hỏng à các mẹ?
    • 798 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mẹ ơi giúp con với. Chiều qua con mua nửa lít sữa dê tươi, về nhà làm như sau :
    Đun sữa sôi, sau đó cho nước lọc phomai (lạnh) vào khuấy đều, lát sau thấy tách nước, lúc đó lu bu quá nên con ko lọc liền, đến khi nhớ ra thì OX con đã để trong tủ lạnh rùi, con đem lọc thì sau khi lọc thấy lợn cợn quá Mẹ ạ, không có nhuyễn mịn gì cả, làm sao đây Mẹ ơi ?:Sigh: Con đã làm thử 1 lần rùi, bằng sữa bò , nhưng lúc đó sữa vừa âm ấm là con lọc liền, sản phẩm ngon và đẹp lắm ạ.
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

@ chị Freida: Cảm ơn chị chúc mừng sinh nhật Pepsi. Em đang tập cho con uống sữa tươi Long Thành loại không đường. Mỗi ngày Pepsi uống được 100ml. Ở tuổi này thì lượng sữa tươi/ sữa công thức bao nhiêu là thích hợp? Bữa ăn hàng ngày của con, thịt cá các loại em vẫn làm một tuần một lần và để ngăn đá, khi nào bé ăn thì lấy ra một cục nấu cháo cho con. Rau củ vẫn là đồ tươi mỗi ngày. Hôm rồi làm tiệc thôi nôi cho con, ai cũng chê con gầy quá giống suy dinh dưỡng, mọi người la em vì em cho con ăn đồ đông đá nên không đủ chất. Có đúng là vậy không chị?
    Giờ hiện tại mỗi ngày con uống được 500ml sữa công thức + 100ml sữa tươi và 3 bữa ăn. Ngoài ra con còn ăn yaourt và phomai khoảng 200ml/ngày. Em không nôn nóng nhưng em sợ con có bệnh gì bên trong không hấp thụ được thức ăn chứ thực ra với lượng ăn như vậy mà con tăng cân rất chậm làm em cũng thắc mắc. Mà đi khám bác sĩ thì bs lại nói bình thường.
    2S2kjHy2S2kp7

600300
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Bác Freida ơi, cho em tham khảo tí thông tin. Em đọc thông tin này bên giao diện mới của wtt thấy lịch ăn các con từ 1-2 tuổi thắc mắc quá, sao chẳng thấy sữa đâu. Mà sữa mẹ tầm này xuống dốc hẳn. Nhờ bác tham khảo lại theo đường dẫn này rồi tư vấn cho em với nhé https://www.webtretho.com/home/index.php/news/view/175em cám ơn chị trước
    • 435 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình trộn phomai với sữa chua hoặc hoa quả nhưng pho mai để tủ lạnh nên lạnh quá. Ko biết cho vào lò vi sóng làm ấm lên một chút có được ko các mẹ hà Nội ơi? Các mẹ giải quyết vụ này thế nào truyền kinh nghiệm cho mình với.
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngân Xem bài viết
    Mình trộn phomai với sữa chua hoặc hoa quả nhưng pho mai để tủ lạnh nên lạnh quá. Ko biết cho vào lò vi sóng làm ấm lên một chút có được ko các mẹ hà Nội ơi? Các mẹ giải quyết vụ này thế nào truyền kinh nghiệm cho mình với.
    Nhà em nếu chỉ có phô mai với sữa chua hoặc hoa quả vẫn thấy đặc, con k thích nên em thêm sưa tươi vào, làm nóng sữa tươi bằng lò vi sóng là ok ạ! Sữa chua và phô mai thì chưa cho vào lò vi sóng bao giờ, nhưng mẹ nó có thể để cốc hỗn hợp đó vào 1 bát nước nóng ủ 1 lúc cũng làm ấm thức ăn của con lên được đấy ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Freida ơi thời tiết hà nội bây giờ toàn 17,18 độ thôi trong phòng em chắc khoảng 19,20 độ . Nấm kefir thì không thể đậy kín được vậy em nên làm thế nào để giữ được nhiệt độ từ 22,23 độ bây giờ
    Trong quá trình làm sữa nấm em thấy có một điều rất lạ là : khi em ủ 24h sữa không đông hết chỉ đông một ít xung quanh con nấm em vẫn bỏ vào lọc sau đó thấy sữa chưa đông em lại đổ sữa với nấm trở lại thì chỉ sau nửa tiếng là sưa đông .Vậy sữa đó có hỏng không ?Và sữa nấm như thế nào là hỏng hả chị
    Hôm nay em lấy sữa nấm tẻ nước và được phô mai rồi chị ạ ,chỉ có điều bận đi làm nên em chưa bỏ phô mai ra khỏi khăn tẻ nươc em cứ để như thế trong tủ chiều về bỏ ra hộp được không chị
    • 215 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitamin C Xem bài viết
    @ chị Freida: Cảm ơn chị chúc mừng sinh nhật Pepsi. Em đang tập cho con uống sữa tươi Long Thành loại không đường. Mỗi ngày Pepsi uống được 100ml. Ở tuổi này thì lượng sữa tươi/ sữa công thức bao nhiêu là thích hợp? Bữa ăn hàng ngày của con, thịt cá các loại em vẫn làm một tuần một lần và để ngăn đá, khi nào bé ăn thì lấy ra một cục nấu cháo cho con. Rau củ vẫn là đồ tươi mỗi ngày. Hôm rồi làm tiệc thôi nôi cho con, ai cũng chê con gầy quá giống suy dinh dưỡng, mọi người la em vì em cho con ăn đồ đông đá nên không đủ chất. Có đúng là vậy không chị?
    Giờ hiện tại mỗi ngày con uống được 500ml sữa công thức + 100ml sữa tươi và 3 bữa ăn. Ngoài ra con còn ăn yaourt và phomai khoảng 200ml/ngày. Em không nôn nóng nhưng em sợ con có bệnh gì bên trong không hấp thụ được thức ăn chứ thực ra với lượng ăn như vậy mà con tăng cân rất chậm làm em cũng thắc mắc. Mà đi khám bác sĩ thì bs lại nói bình thường.
    Chị Vitamin C ơi. Em thương chị quá, vẫn đau đầu vì vụ Pepsi không bụ bẫm bằng chị bằng em phải không ạ. Nhà bạn em, có cô em, nó sinh cháu đầu nặng hơn 3kg, nuôi ba tháng đầu mỗi tháng lên 2kg (sữa mẹ không nhé), sau đó mỗi tháng lên ít hơn. Hồi được 13 tháng, nặng 10kg. ăn nhiều, và không thiếu chất. vẫn sữa mẹ + sữa công thức + phômai (mua) + sữa chua + hoa quả + cơm nát + bánh kẹo linh tinh. Mà em tổng hợp thấy ăn rất nhiều và cũng phơi nắng suốt. Ai đến cũng kêu sao mà bé, ai gặp cũng than sao không cho con ăn. Mẹ thì bê chê là không chăm con chu đáo, ông bà thì bảo tạng người nó thế. Chuyện như vậy mà cũng loạn cả nhà lên. Nhưng khổ nỗi, thằng ku vẫn ăn tốt và chơi ngoan, thông minh thấy rõ. Giờ được 3 tuổi, cao và rắn rỏi. Ai gặp cũng khen, cũng xuýt xoa bảo nhà ấy nuôi khéo.
    Hôm rồi, em điện thoại hỏi thăm bảo được 20kg, ăn tự xúc và nghich không ai bằng.
    Em nghĩ, cơ thể con người rất kỳ diệu. Với bé, mình không thể ép cũng không thể tác động quá lớn. Mình chỉ có thể giúp con phát triển hết khả năng tối ưu. Nghĩa là, phải kiên nhẫn thôi chị ạ. Chị đừng sốt ruột quá. Cơ bản là chị để ý Pepsi vẫn phát triển bình thường: về ngôn ngữ, cử chỉ, biết đi, biết chạy, chế độ ăn đầy đủ và ngủ tốt. Nhoáng một cái có khi lại làm mẹ VitaminC giật mình, vì bỗng dưng con lớn nhanh ấy chứ.
    Chị đừng lo lắng quá nhé. Chúc cả nhà vui để bé luôn được sống trong tình yêu thương và hạnh phúc của cả nhà. Thơm Pepsi miếng nhé, chụt chụt:Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 472 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

sinh nhật con
    con gái mẹ được 1 tuổi với bao cố gắng vất vả của mẹ. mỗi ngày con học được một điều mới, chỉ là cái vỗ tay, chỉ là cái nhăn mặt, chỉ là một tiếng cười nhưng tất cả với mẹ là yêu thương. mẹ chẳng biết gì tất cả kinh nghiệm mẹ học được để chăm sóc con là từ đây từ nhà phomai và từ basc Freida mà ra đấy. em cám ơn bác nhiều lắm và tất cả những người mẹ khác đã chia xẻ những kinh nghiệm của bản thân giúp em một năm qua.
    cả nhà mình đi vườn thú nhé.
    MiQDp8
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gdtit Xem bài viết
    sinh nhật con
    con gái mẹ được 1 tuổi với bao cố gắng vất vả của mẹ.
    Con gái An Yi của mẹ Tit, chúc mừng con hôm nay tròn Một tuổi :Kiss:
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Phômai tươi (không chua)

Mình đã làm như sau: 4 lít sữa rất tươi, thanh trùng, để nguội đến ~ 42-45 độ C cho men cái (chủng từ nấm tươi kefir làm trong gia đình) lượng là 100ml. Ủ trong nồi cơm điện 12 giờ.

(1)
    qRFmRSsKGM

(2)
    5U5B0y35TV

(3)
    UK7O7YgtH2

(4)
    xUuN2VckxS

(5)
    N7wBm4qcKp

(6)
    RqccA0F8V3

(7)
    PPaOCm594s

(1) Sau 12 giờ ủ trong nồi cơm điện; (2) Dùng dao cắt sau khi ủ chín lạnh 12 giờ trong tủ lạnh gia đình; (3)+(4) Lọc; (5) Nước còn lại sau khi lấy khối phômai; (6)+(7) Tạo hỗn hợp với dâu xay nhuyễn, váng sữa, xíu muối và ít sữa đặc có đường.

Chú thích:
    - Làm chua sữa nhận phômai tươi có bề mặt nhuyễn mịn mình thường dùng gấp đôi lượng men cái (tự làm) ~ 200-300ml/4lít sữa, ủ trong nồi cơm điện nhiệt độ >40 độ C, thời gian 6-8 giờ, phômai tươi vị chua nhẹ, nước lọc vị chua nhẹ. Lọc phômai trên vải mịn
    - Cách làm trên cho khối phômai tươi tảng xốp lớn, mùi rất thơm, nước lọc không chua và phômai không chua. Lọc phômai trên lưới.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • 2,861 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tredowata Xem bài viết
    Theo em thì là tách nước chưa hết chị ạ. Có lần em làm cũng bị chua hơn, nghiêng lọ nhìn kỹ thì thấy có ít nước. Tách lại thì ngại nên em đem rán với bột luôn.
    Uh, cám ơn em cũng có thể thế vì chị nhìn vào lọ hình như có chút nước thì phải. Làm sao để lọc thật kỹ nhỉ?
    @ Chị Frieda: Có phải làm ít men thôi thì sẽ bớt chua phải ko chị? em thấy chị làm 4l sữa tươi mà có 100ml, nếu em ko có chủng K thì làm bằng men vinamilk được ko? lượng men giữa chủng K và VNM có khác nhau ko? Cho em hỏi bé <1t ăn phomai từ sữa tươi được ko ạ? Nếu làm phomai từ sữa CT thì có tốt ko? Cảm ơn chị nhiều :LoveStruc:
    catcatard20080131_-8_Minh+Châu+is
    squsqutdr20030131_18_Minh+Ngoc+is
    • 2,355 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Con gái An Yi của mẹ Tit, chúc mừng con hôm nay tròn Một tuổi :Kiss:
    Pác Freida ui ui: phô mai này bé nhà em 6 tháng ăn được chưa ạ hic hic, em thực tập làm mấy lần cho cu kon thứ 1 mà toàn bị hỏng thui huuuuuuuuu chả hỉu sao nữa, bác có cái nào đơn giản hơn chỉ em với ạ vì ku thứ 2 em cũng mún tự làm cho bé ăn, mà hình như nhà bác cũng gần khu nhà em thì phải (nghe nhời 1 mẹ khác nói em vậy hiiii) có phải nhà pác gần khu Trung Kính, Yên Hòa ko ạ
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    • 1,018 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

@chị Freida và cả nhà; sáng nay em làm hỏng mẻ sữa chua ủ nồi cơm điện. Biết là sai bét nhưng không biết sai ở đâu, huu, chị chỉ cho em với:

260ml sữa tươi + 10ml chủng, ủ trong nồi cơm điện với nước ấm từ 5h30 chiều qua. 10h em thay nước. Không cắm điện ạ.
    Tới 6h sáng nay thấy sữa chua chưa đông đặc em cắm phích điện keep warm trong hơn 1h, bỏ ra thì đã thấy tách nước tới hơn 2/3 dưới đáy mỗi lọ. Sữa nổi lên trên rỗ chằng chịt:Crying::Crying::Crying: và khô cong. Em đành bỏ ra làm phomai.

Thời tiết mùa này buổi tối rất lạnh, không đảm bảo nhiệt độ phòng để ủ sữa. Em định ủ sữa chua vào hộp xốp cho nóng hơn. Như vậy có được không ạ?
    Em cảm ơn chị nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean Hạt Đậu Xem bài viết
    @chị Freida và cả nhà; sáng nay em làm hỏng mẻ sữa chua ủ nồi cơm điện. Biết là sai bét nhưng không biết sai ở đâu, huu, chị chỉ cho em với:

260ml sữa tươi + 10ml chủng, ủ trong nồi cơm điện với nước ấm từ 5h30 chiều qua. 10h em thay nước. Không cắm điện ạ.
    Tới 6h sáng nay thấy sữa chua chưa đông đặc em cắm phích điện keep warm trong hơn 1h, bỏ ra thì đã thấy tách nước tới hơn 2/3 dưới đáy mỗi lọ. Sữa nổi lên trên rỗ chằng chịt:Crying::Crying::Crying: và khô cong. Em đành bỏ ra làm phomai.

Thời tiết mùa này buổi tối rất lạnh, không đảm bảo nhiệt độ phòng để ủ sữa. Em định ủ sữa chua vào hộp xốp cho nóng hơn. Như vậy có được không ạ?
    Em cảm ơn chị nhiều
    Chị iu, sai ở cái 1h keep warm ý... chị cắm 15 phút thôi là nước đã sắp sôi roài...rút điện ra đi ngủ, chứ chị cắm 1h thì bao nhiêu men chit hết cả...:Laughing::Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhnhanhim Xem bài viết
    Chị Vitamin C ơi. Em thương chị quá, vẫn đau đầu vì vụ Pepsi không bụ bẫm bằng chị bằng em phải không ạ.
    @ giadinhnhanhim: sáng nay đọc lời chia sẻ của em, chị cảm động lắm. Cảm ơn em. Chị vẫn kiên nhẫn cho con ăn như bình thường, trộm vía con vẫn ăn uống bình thường, chơi đùa tốt.. Chị "than van" với các mẹ là để các mẹ góp ý xem trong cách nuôi của chị có vấn đề gì về dinh dưỡng hay không để kịp thời sửa cho con. Làm mẹ cũng chỉ mong muốn điều tốt đẹp nhất cho con thôi mà . Con chị không bụ bẫm con người khác nhưng con có thói quen ăn uống tốt :-), cũng tại chị ít bản lĩnh, nên khi nghe nhiều người chê con gầy lại đâm ra buồn, lo đủ thứ.

Đường phát triển của con còn lâu dài, mong sau này con sẽ tốt hơn để còn chạy qua quận 2 chở em Nhím đi chơi nữa chứ
    2S2kjHy2S2kp7

600300