Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 5)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Chào cả nhà nhà mới :Rose:.

Phômai tươi cho bé phần 4 đã 100 trang, mình mở tiếp phần 5 Phômai tươi cho bé để các mẹ gặp gỡ và trao đổi về việc làm phômai tươi cho con.

Các bạn có thể theo dõi :

Làm sữa chua yoghurt và phômai tươi :
    https://www.webtretho.com/forum/showt...46635&page=100

Làm sữa chua kefir :
    https://www.webtretho.com/forum/showp...postcount=1198

Mục lục các món từ phômai tươi, sản phẩm của sữa :
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=15584

========================
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Em xung phong mở nhà mới đây ạ! Các mẹ chuyển lên nhà mới nhé!

Link mục lục tổng hợp về các vấn đề món phô mai tươi đây ạ :http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=15584

https://www.webtretho.com/forum/f108/phomai-tuoi-cho-be-phan-1-a-32831/

Đây là nhà phomai tươi tầng 2:

https://www.webtretho.com/forum/f108/phomai-tuoi-cho-be-phan-2-a-46635/

Đây là nhà phomai tươi tầng 3:

https://www.webtretho.com/forum/f108/phomai-tuoi-cho-be-phan-3-a-70505/

Các mẹ mới bắt đầu bước chân vào nhà phomai tươi thì quan tâm đến Thư viện chuột nhé!

http://my.opera.com/Phan%20Qu%E1%BB%...u-vien-chuot-2
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Chào cả nhà nhà mới :Rose:.

Phômai tươi cho bé phần 4 đã 100 trang, mình mở tiếp phần 5 Phômai tươi cho bé để các mẹ gặp gỡ và trao đổi về việc làm phômai tươi cho con.

Các bạn có thể theo dõi :

Làm sữa chua yoghurt và phômai tươi :
    https://www.webtretho.com/forum/showt...46635&page=100

Làm sữa chua kefir :
    https://www.webtretho.com/forum/showp...postcount=1198

Mục lục các món từ phômai tươi, sản phẩm của sữa :
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=15584

========================
    Em xin lỗi về chậm! hì hì lại để bác phải lọ mọ rồi! bác bỏ quá cho em nhé!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Mod ơi nhờ mod xóa hộ em cái topic này nhé! Em k kịp kiểm tra là đã có Bác Freida mở rồi nên em mở trùng ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 677 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chào cả nhà Phômai tươi!
    Em theo dõi nhà phômai đã lâu nhưng hôm nay nhân dịp nhà mới em xin phép ra mắt kính mong các mẹ chỉ bảo!

Bác Freida ơi! Bác tư vấn cho em với, 7h tối qua em ủ 1 lít sữa tươi cùng 100ml men sữa chua của Vinamilk để làm phômai và sữa chua. Vì bình ủ k đủ ủ hết 1 lít sữa nên sữa còn thừa em làm đc 4 cốc sữa chua. Phần sữa đc ủ trong bình ủ thì đông thành sữa chua và hiện tại đang đc làm chín trong tủ lạnh còn 4 cốc sữa đc ủ trong nồi cơm điện thì k đông lắm.

Sáng nay em cắm nồi cơm điện lên (vì em sợ trời lạnh sữa k đông nên ủ cùng nước nóng) (e chỉ dự định đun nóng nóng chút thôi để sữa tiếp tục lên men và thành sữa chua).

Hic hic, nhưng chẳng may em lại quên mất. Đến khi nhớ đến thì cái nồi cơm điện đang sôi, em vội rút điện và thấy 4 cốc sữa chua ấy tách nước hoàn toàn thành nửa là sữa đông và nửa là nước vàng (sữa đông chuyển thành mầu hơi vàng). Em vẫn mang lọc (lọc nhanh cực luôn) em treo túi lọc thêm 15p nữa lấy sp cho vào bát và cất vào tủ lạnh.

Vấn đề em muốn hỏi bác là sp thu đc ở trên có cho bé ăn được không ah? Bé nhà em 19tháng rồi. Em thấy sp vẫn ngậy ngậy béo béo nhưng k chua (chính xác là k chua) và hơi có mùi của sữa tươi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 231 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cảm ơn Bác Freida, mấy hôm nay cứ hỏi và được bác trả lời thấy vui ghê. Cho em hỏi nhé, làm thế nào để được trở thành thành viên nhà Phômai, như em đã được coi là thành viên chưa hay là khách ạ.Ngôi nhà Phô mai của mình có nhiều điều hay và bổ ích để chăm sóc bé, các chị, các mẹ cho em chính thức gia nhập nhé.
    • 5,746 Bài viết

• 1,734 Được cảm ơn

Mẹ Nam và Gấu,

Bạn kể cho mình lúc sanh con mấy ký, giờ con mấy ký, con dài bao nhiêu? Con có mấy giấc ngủ ngày, mỗi giấc cách nhau bao nhiêu phút và giấc ngủ dài bao nhiêu, giấc ngủ đêm của con bao nhiêu tiếng. Ngày con ị mấy lần. Con lật lúc mấy tháng. Bạn có cảm nhận gì về con?.

Vài lời : khi 3 tháng con chán sữa mẹ, con chưa được chăm sóc đúng . Ăn lúc ngủ.....

Bạn ghi lại về con rồi bàn tiếp về con nhé.

------------------------------
    Chị Freida :Smiling:
    Em cảm ơn chị đã trả lời em.
    Em cóp lại những gì chị viết ở nhà tầng 4 để chị tiện theo dõi nhé.
    Gấu nhà em khi sinh được 3,5kg chị ạ.
    Tháng đầu bé được 5kg.
    Tháng thứ 2 được 6kg.
    Các tháng về sau bé tăng chậm cân hơn hẳn. Tăng rất ít nhưng đều đặn. Mỗi tháng tăng khoảng 3 lạng hic hic.
    Hiện nay bé được 5 tháng 26 ngày tuổi. Được khoảng 7,5 - 7,6kg ( em đoán thế vì 5 tháng bé đi cân được 7,1kg. Hiện nay em cho bé lên cân tại nhà, cả quần áo mùa thu được 8kg. Em trừ bì đi, chắc bé được khoảng 7,5 - 7,6kg ). Dài khoảng 67cm ( hic, nhùn đúng không chị :Crying: )
    Bé nhà em ngủ tương đối tốt. Ngủ thẳng giấc tối đến sáng. Không bú đêm ( thực ra em có cố thức dậy cho bú đêm con cũng không bú :Sad: ). Giấc ngủ đêm thường từ 10 -12 tiếng.
    Sáng bé có một giấc khoảng 1-2 tiếng.
    Chiều có một giấc dài sau bữa trưa.
    Và một giấc ngắn vào lúc khoảng 5h30 -6h.
    Trước đây bé nhà em 3-4 ngày mới ị một lần vào giai đoạn bé lười ăn. Em đưa đi bác sỹ khám. Bác sỹ kết luận không phải con táo bón mà do ăn không đủ. Hiện nay bé đã ăn dặm thêm cháo, vì vậy đi ị ngày 1 lần. Phân bình thường chị ạ.
    Bé nhà em 2 tháng tự lật được người. 2,5 tháng lẫy tốt. 3 tháng thì đã lẫy rất nhanh.
    Con bắt đầu giữ người ngồi được khi 5 tháng. 5 tháng 3 tuần tuổi ngồi vững, vừa ngồi vừa chơi mẹ không phải giữ. Tuy nhiên em chưa cho con ngồi nhiều vì bác sỹ nói con ngồi sớm gù lưng.
    Bé nhà em, trộm vía em nghĩ là ngoan. Bé bú sữa mẹ hoàn toàn cho đến khi bắt đầu mới ăn dặm thời gian gần đây, sức khỏe bình thường. Từ bé đến giờ mới duy nhất một lần hơi xổ mũi vì em chủ quan bế con ra ngoài gió khi vừa tắm xong chứ chưa ốm đau gì chị ạ.
    Con ngoan, không khóc quấy, khá nghịch. "Bệnh duy nhất" là lười ti mẹ và sữa mẹ.
    Về việc chăm sóc con, quả thực em cũng lên diễn đàn, học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi trước nên em không cho con bú bình khi ngủ bao giờ ( thời gian gần đây khi em đã...hết cách rồi nên đành làm vậy ). Khi mới sinh em bé rất chăm ti mẹ. Ti mẹ rất đều. Sau đó vì điều kiện em phải đi làm, nên em hút sữa mẹ ở nhà cho con bú.
    Con chuyển sang bú bình, lập tức bỏ bú mẹ. Dỗ thế nào cũng không được. Em thường xuyên phải hút sữa ra bình cho con bú. Con bú lúc thức. Bú tốt ngày khoảng 700 - 800ml.
    Nhưng bú bình như thế này cũng chỉ được một thời gian ngắn. Sau đó con bỏ bình, chuyển về bú mẹ... Hic hic, bú mẹ được một thời gian ngắn, bé lại có dấu hiệu chán bú mẹ và cũng không chịu bú bình... Mỗi lần cho con bú, em phải bế bé trên tay, đứng lên đu đưa đu đưa bé mới chịu. Bế ngồi bú như trước bé chỉ ưỡn lên, kiên quyết không ăn.
    Sau đó bé cứ lười sữa đi hẳn. Dần bỏ bú mẹ luôn. Đút thìa cũng ọe. Em khủng hoảng nhất có giai đoạn bé chỉ bú 300-400ml cả ngày. Vì em nhiều sữa nên cố gắng kiên trì cho con bú mẹ, bú bình, đút thìa với sữa mẹ, chưa muốn cho con ăn dặm sớm. Thế nhưng tình hình vẫn rất tệ chị ạ. Không khả quan chút nào hết.
    Em không ép ăn. Có khi cứ để con đói rồi ăn. Mà có lần, bé nhà em nhịn luôn 8 tiếng, cho ăn vẫn chưa ăn.
    Cứ như thế khi bé hơn 5 tháng, em nghe nhiều lời khuyên có thể bé chán sữa đòi ăn dặm, em chuyển sang cho bé ăn bột ăn liền của Hipp. Trộm vía bé có vẻ thích ăn hơn. Ăn thêm bột. Lượng sữa không đổi.
    Sau đó, chỉ vừa vặn hết một gói bột Hipp 200g, bé lại chán bột. Giờ em đã cho bé ăn cháo nghiền, ăn mặn. Em cũng nói thêm là bé nhà em có vẻ rất chán sữa, ghét sữa vì bột ngọt bé không ăn hoặc ăn rất ít. Bột mặn bé thích và thích ăn.
    Hiện tại bé nhà em ngày ăn 2 bữa cháo nghiền mặn ( thịt bò, thịt lợn, đậu hũ, bí đỏ, bí xanh, thịt gà.... ). Cộng hai bữa lại được khoảng gần 1 bát ăn cơm người lớn. Bé ăn cháo nghiền khá đặc, không ăn loãng chị ạ.
    Và lạ nhất là, cho ăn thêm cháo thì bé uống sữa cũng từng ấy, chỉ khoảng 400ml -500ml một ngày. Mà em có giảm toàn bộ cháo đi, không cho cháu ăn thêm bất cứ cái gì để cháu uống sữa, thì Gấu nhà em cũng chỉ 400ml - 500ml sữa một ngày.
    Việc cho Gấu bú khi ngủ mới chỉ trong thời gian ngắn gần đây. Vì Gấu nhà em không chịu ti mẹ ( mẹ cho tí là cắn, ưỡn người, khóc ....), không chịu bú bình ( nhai nhai, ọe ọe ), đút thìa chỉ được khoảng vài muỗng là ọe hic hic. Khi con lơ mơ ngủ, đút bình thì con bú. Lúc bú tốt lúc miễn cưỡng. Được khoảng 4 bình/ ngày. Mỗi bình 100 -120ml.
    Thực sự là, nếu không cho Gấu nhà em bú khi ngủ, em nghĩ con sẽ không uống một giọt sữa nào :Crying::Crying::Crying:
    Em nói thêm chút là hiện tại em có cho con ăn thêm Phômai Petit dành cho bé trên 4 tháng tuổi. Bé nhà em thích ăn lắm. Hồi đầu bé ăn 1,2 thìa. Sau tăng dần lên nửa hũ. Giờ bé nhà em ăn 1 lần/ ngày/ 1 hũ.
    Em đã học cách làm phômai tươi của chị. Đã làm thử và đã thành công. Tuy nhiên sản phẩm hầu hết đều anh xã em ăn vì em làm lần nào cũng bị hơi chua dù anh xã khen ngon :Smiling:. Em dự định khi con 7 tháng tuổi sẽ cho con ăn phô mai tươi do em tự làm.
    Chị chỉ em cách để phô mai bớt chua và có thêm hương vị các loại để con thích ăn chị nhé
    Em cảm ơn chị :LoveStruc:. Chờ tin chị lắm lắm :LoveStruc:
    Gấu và Bí Ngô yêu thương của mẹ
    • 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình đã lên tầng 5 rồi, nhanh kỷ lục thật. Cho em điểm dan hcais ạ rồi em phải out đây, dạo này công ty kiểm soát mạng mẽo nghiêm ngặt lắm.
    Yêu con gái nhất nhà

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Chào nhà mới:Battin ey:
    • 1,018 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Chào nhà mới!Chị Freida ơi, sao mấy đường link chị chỉ dẫn bên dưới em không vào được nhỉ?E đang muốn xem lại cách làm sữa chua K, dạo này toàn làm hỏng thôi
    • 631 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Em vào điểm danh ạ

Em cắm hoa cho nhà thêm xinh
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose:
    Q3FF

7yJA
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có chị nào ở khu Trung Hòa Nhân Chính có nấm Kefir không cho em xin một ít với. Em ở tận Thái Nguyên cơ nhưng hình như không có ai ở Thái Nguyên có nấm Kefir cả, nếu chị nào ở khu THNC thì em sẽ xuống đó lấy, em có người nhà gần đó mà. Con em đang bị rối loạn tiêu hóa kéo dài, thấy mọi người bảo cho ăn sữa chua kefir hoặc phômai tươi rất tốt. Em mong tin hồi âm. Điện thoại của em là : 0989126700
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 101 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào bác Freida và các mẹ nhà Phômai!
    Báo cáo bác, trưa về em cho cháu ăn cơm nhưng cháu không ăn. Thế là em cho cháu ăn 1 bát phômai + xoài + sữa nấm. Ăn được mấy thìa là nó nôn ra, xong em lại cho ăn tiếp thì nó ăn được 100ml. em làm như thế đúng hay sai?
    - Các mẹ ơi, ngoài xoài ra thì có thể kết hợp với quả nào nữa ( trừ chuối ra vì con em nó không thích).
    - Còn nữa em gõ mãi mà không xuông hàng được, mẹ nào biết chỉ giúp.
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Chào nhà mới ,hôm nay bận quá , nhưng phải vào điểm danh cái .:Smiling::Smiling:
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 1,932 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Cho em hỏi với ạ: Mẹ susu bảo là ko nên cho bé ăn chủng K cùng với đường. Vậy nếu mình làm sữa chua K thì vị của sữa chua có giống chủng ko? Nếu cũng nhạt như vậy thì bé sẽ ko chịu ăn (nhà em đã thử rồi nên mới phải pha thêm đường vào). Các mẹ gỡ rối giùm cái ạ.

@ mẹ susu1811: con gái có tên "dễ thương" ghê, giống hệt bé nhà mình:Laughing:
    • 775 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    :Rose::Rose:CHúc mừng nhà mới.

Cho em điểm danh luôn nhé!
    Tặng hoa cho cả nhà nè....
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹtúnton Xem bài viết
    Cho em hỏi với ạ: Mẹ susu bảo là ko nên cho bé ăn chủng K cùng với đường. Vậy nếu mình làm sữa chua K thì vị của sữa chua có giống chủng ko? Nếu cũng nhạt như vậy thì bé sẽ ko chịu ăn (nhà em đã thử rồi nên mới phải pha thêm đường vào). Các mẹ gỡ rối giùm cái ạ.

@ mẹ susu1811: con gái có tên "dễ thương" ghê, giống hệt bé nhà mình:Laughing:
    he he chị ơi, em theo nhà phomai tươi nên thấy Mẹ Freida khuyên là k nên cho con ăn nhiều đường thui ạh:LoveStruc::Rose:
    1. Em hồi trước con thích ngọt nên em toàn nuôi chủng bằng sữa có đường+không đường. Bi giờ thì toàn không đường.(bước đệm kia chỉ là giúp con quen với sữa K thui)
    2. Để con chấp nhận chủng K tốt thì chị phải ủ chín, nếu k ủ nghe mùi khó chịu, k uống được vì chưa đúng quy trình:Rose:
    3. Để chủng hết có vị nhạt , chỉ còn cách trộn chung với sữa công thức, với trái cây ... cuối cùng là với ít đườngrooling:
    Dạ còn cái tên của con em thì giống nhiều nhà lắm ạh:Laughing: cám ơn chị:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

troi dat, co tu sang toi trưa mà nhà ta đã lên tầng thế này rồi... chúc mừng nhà ta..
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,710 Được cảm ơn

Chào nhà mới!
    Mẹ Siêm, mẹ Cò..., hôm nọ off mà chẳng ới Alo một câu. Hu hu.
    Tiếc của giời. Tuần sau trời đẹp, lại ới nhé, để các nàng và các chàng gặp gỡ!

*Bác Freida ơi! Mẹ cháu hỏi bác về món kem pho mai tươi một chút ạ. Lòng đỏ và lòng trắng, chỉ việc đánh lên là chín mà không cho qua một lần lửa nào hả bác?
    • 1,102 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alo Xem bài viết
    *Bác Freida ơi! Mẹ cháu hỏi bác về món kem pho mai tươi một chút ạ. Lòng đỏ và lòng trắng, chỉ việc đánh lên là chín mà không cho qua một lần lửa nào hả bác?
    Cho em lanh chanh tý bác Freida nhé :cool:

Đúng xế mẹ Alo ạ, chẳng qua tý lửa nào, trứng "chín" nhờ đường và tốc độ máy đánh trứng.
    Mấy hôm HN chưa lạnh tớ bon chen cũng làm 1 mẻ, ngon nhắm :LoveStruc:
    Sản phẩm đây, điểm mỹ thuật = 0 :Sad:
    Untitled-1