Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 4)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào bác Freida và các mẹ trên forum Pho mai tươi,

Nhờ có sự hướng dẫn của bác Freida và các mẹ, em đã làm thử món phomai tươi cho con ăn. Thành phẩm của em có vị chua nhạt, béo, cho thêm chút sữa đặc thì con ăn rất ngon. Có điều sản phẩm của em ko được mịn đều, sau khi lọc xong, phần xung quanh thì mịn, nhưng ở giữa thì lại lấm tấm như hạt cát. Bác Freida ơi, giúp em với, như vậy có sao ko bác, có phải em làm sai gì ko ạ?
    Apkpp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,955 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Chị Freida ơi, em đã làm thành công món phomai tưoi rồi, sản phẩm mịn, chua nhẹ, trộn với nước quả ăn ngon lắm chị ạ (con ăn hết veo, mẹ thì thòm thèm, bây giờ hôm nào em cũng làm để con ăn. Chị ơi, em làm 250ml sữa tươi thì sẽ thu được khoảng 60 g phômai tươi đúng kô ạ?.
    CHo em hỏi chút nữa, con gái em 2.5 tháng phơi nắng 1 ngày khoảng 15-30p là đủ chưa chị. Trộm vía cháu ngủ suốt đêm (khoảng 10tiếng), ngày ngủ khoảng 5-6 tiếng, chơi ngoan chị ạ.
    Mẹ yêu bé Bi và bé Bông nhất đời
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Chị Freida ơi , cho em hỏi tý , con gái em 6 tháng hôm trước em làm sữa chua bằng sữa bột CT cho bé ăn, bé rất thích . MẶc dù bé rất ghét bú sữa CT . Nhưng sữa chua bé thích lắm . Em muốn hỏi chị liều lượng ăn của bé, bé 6 tháng 1 ngày nên ăn bao nhiêu hả chị ? ngày nào cũng cho ăn đc kg chị. Em cho bé nhà em ăn 1 ngày 50ml được kg ? có thể tăng lên kg nếu bé thích .
    Thanks chị. Vô đây hỏi là sai nhà nhưng mà em sợ post bên kia chị kg để ý.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Chị Freida ơi , cho em hỏi tý , con gái em 6 tháng hôm trước em làm sữa chua bằng sữa bột CT cho bé ăn, bé rất thích . MẶc dù bé rất ghét bú sữa CT . Nhưng sữa chua bé thích lắm . Em muốn hỏi chị liều lượng ăn của bé, bé 6 tháng 1 ngày nên ăn bao nhiêu hả chị ? ngày nào cũng cho ăn đc kg chị. Em cho bé nhà em ăn 1 ngày 50ml được kg ? có thể tăng lên kg nếu bé thích .
    Thanks chị. Vô đây hỏi là sai nhà nhưng mà em sợ post bên kia chị kg để ý.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bluelucky Xem bài viết
    Hôm nay tớ phải về sớm phá cỗ trung thu với con ở trường. Đồng chí cứ qua lấy thôi, tớ gửi bác bảo vệ. Khi nào đến lấy thì bảo bác ấy là đến lấy đồ Phương gửi.Bác ấy ở đây cả ngày. dt của tớ: 0983 800 919
    Cảm ơn mẹ Bluelucky về số nấm nhé. Tặng mẹ nó này :Rose:
    Báo cáo tình hình là em thấy làm sữa chua từ sữa Kefir đơn giản hơn làm yahourt vì không phải canh nhiệt độ. Hôm đầu em để 12 tiếng thì chua nhẹ, hơi loảng. Hôm sau em để 24 tiếng thì có một lớp nước trong, gạn lớp nước đi thì thấy chua hơn một chút, ăn so với sữa cbhua không đường của ANCO thì chất lượng không kém.
    Các mẹ cho em hỏi chút nếu mùa đông thì có cần ủ với nước ấm một chút không và để bao lâu thì được?
    Yêu con gái nhất nhà

• 824 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bác Freda và các mẹ cho em hỏi với ạ.
    Hôm qua em đã làm phomai tươi cho con ạ, sản phẩm có vị chua nhẹ, hơi ướt vì em để tách nước trong tủ lạnh thôi chứ không chèn ạ. Nhưng em băn khoăn không biết sữa chua và phomai tươi có phải là một không ạ? Vì em thấy vị nó giống nhau, cách làm cũng tương tự, chỉ khác ở công đoạn tách nước phải không ạ. Con em 8 tháng mà còi lắm, vậy em nên cho con ăn sữa chua hay phomai tươi trộn hoa quả? Em cám ơn bác nhìu lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Tớ la bluelucky đây ạ.Vừa đổi được tên theo yêu cầu của bố!!Mới lại mợi người thác mắc cái nickname!!
    Quynhanh_t:
    Thành phẩm cứ ngon lành tớ là mừng rồi vì cứ lo số lượng nấm hơi ít!!Vì hôm đó không để ý nên nhận lời cho cả hai người! Nghĩ mãi không biết từ chối ai nên nhận lời cả hai mẹ với cách chia đôi số nấm! Kể ra cũng thông minh nhể!:Battin ey:Hẹ hẹ..May quá sản phẩm ngon!
    Cảm ơn hoa đẹp nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 170 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky Luc Xem bài viết
    Tớ la bluelucky đây ạ.Vừa đổi được tên theo yêu cầu của bố!!Mới lại mợi người thác mắc cái nickname!!
    Quynhanh_t:
    Thành phẩm cứ ngon lành tớ là mừng rồi vì cứ lo số lượng nấm hơi ít!!Vì hôm đó không để ý nên nhận lời cho cả hai người! Nghĩ mãi không biết từ chối ai nên nhận lời cả hai mẹ với cách chia đôi số nấm! Kể ra cũng thông minh nhể!:Battin ey:Hẹ hẹ..May quá sản phẩm ngon!
    Cảm ơn hoa đẹp nhé!
    Chị lucky Luc oi, chiều em qua chỗ chị lấy nấm nhé. Tối nào em cũng cho cháu uống sữa CT trước khi đi ngủ, giờ uống sữa nấm thay thế có đc không chị nhỉ:Thinking:
    ticker4
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

ok.Bạn cứ qua lấy thôi. Còn vụ uống sữa K thì nghe các bác trên diễn đàn này nói nhiều rồi. Mình nhớ không nhầm thì con uống trước khi đi ngủ sẽ rất ngon lành cho bữa sáng hôm sau. Lanh chanh trả lời thế không biết đúng không? Có gì nhờ các mẹ ở nhà mình chỉnh hộ nhé! Hoặc bạn cứ hỏi bác Freida chắc ăn nhất!!:Smiling:
    • 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác Freida ơi, cho em hỏi: em cho con vừa uống sữa công thức vừa ăn sữa chua thì có vấn đề gì không ạ. Mấy hôm nay con ngủ giấc đêm không ngon, cứ trăn trở, em phải ép con bữa sữa tối trước khi đi ngủ vì mẹ giờ không còn nhiều sữa nữa rồi. Nhưng con là thiên tài ngậm sữa, em phải kèm theo 1 cốc sữa chua, 1 thìa sữa thì thêm 1 tý sữa chua vào đầu lưỡi con mới nuốt. 20p thì xong 120 sữa + 100 sữa chua. 11h thì ty mẹ, con ngủ ngoan đến sáng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Lucky Luc :Smiling:,

Cuối tuần bạn mang sữa tươi (thanh trùng và làm lạnh) rồi về bà ngoại làm. Hoặc bạn làm chua sữa, làm lạnh xong rồi mang về ngoại lọc. Hoặc làm ra thành phẩm thì cần bảo quản lạnh mang về ngoại cất tủ lạnh. Nhiệt độ bảo quản phômai tươi 2-4 độ C bạn bảo quản 1 tuần đến 10 ngày.

Chúc con những ngày nghĩ với ngoại vui (nhớ con lắm đây).

@ Mẹ Hiphop (me_hiphop),

Sữa chua bạn tách nước nhận được đạm sữa. Đạm sữa gọi là phômai. Phômai làm bằng phương pháp lên men chua sữa gọi là phômai tươi. Phương pháp này gọi là Phômai tươi theo phương pháp chua. Tên và lý thuyết do các nhà sản xuất qui định.

Sữa chua kefir là sữa chua kefir, bạn tách nước lọc lấy đạm sữa được.

@ Mẹ MitSiem,

Con gái chưa hết ốm à ? Mong con gái mau khỏe.

@ Mẹ Doanh_Le,

Con bú mẹ ? Bé 6 tháng bé bước vào ăn dặm : bột. Khi nào bé cần dặm và dặm như thế nào?

Bé là đứa bé đang uống sữa, vậy món tiếp theo của sữa lúc 6 tháng của bé làm quen là sữa chua, vị chua con cần quen.
    Dặm = thêm, do vậy bạn thêm vào, bữa ăn cách 3 tiếng giờ kéo dài được 3,5 tiếng. Bữa ăn đương nhiên sẽ ít hơn, nhưng lượng ăn mỗi bữa sẽ tăng dần theo tuổi của con. Rồi bữa ăn sẽ cách 4 tiếng.

Do đó để con dặm mà không giảm sữa vào lứa tuổi này vẫn là bước đầu bạn tập con dặm vừa phải + sữa. Tức bạn làm sao để mức sữa của con từ 150ml - 170ml - 200ml - 220ml. Khi bé uống được 220ml là lúc con cũng tăng lượng dặm lên từ 60-100-150-200ml bát ăn của con. Từ 1 bát lên 2 bát và 3 bát. Vào 12 tháng bé ăn được 2 bát mỗi bát 250ml. Và trong các bát thì có một bát là cháo sữa. Cháo sữa gần như là món bắt buộc cho các bé trước 3 tuổi, đơn giản vì bé cần và tiêu hóa tốt. Bạn đừng quên món này.

Như vậy bạn hiểu, nếu một đứa bé không uống đủ 1 lần uống sữa đến 200ml tức bé chưa thuộc bài sữa. Do đó quá trình dặm cũng là quá trình tập con uống đủ lượng sữa theo tuổi của con. Sữa cần thiết cho con và quan trọng trong 6 tuổi đầu đời. Tức khi bạn dặm cho con, có thể bữa sữa sau khi con ăn sẽ ít hơn, nhưng bữa sữa hoàn toàn con luôn phải biết cách uống đạt. Quá trình ăn dặm kéo dài do vậy đừng sốt ruột. Tập ăn luôn dễ hơn tập uống 1 lượng đủ.

Lý thuyết là sau khi bé sữa mà đói tức con đòi ăn và cần ăn, lý thuyết cũng chỉ ra rằng vào 6 tháng nên tập cho bé dặm, do vậy bạn nhìn vào con để phân định con dặm thế nào là hợp lý, cụ thể theo con thôi bạn. Con ị ngày 2 lần là con ăn đúng và đủ (kinh nghiệm của mình).

@ Mẹ bé cuki (cukicuame),

Chúc mừng thành công của bạn. Không sao bạn à, bạn đánh nhuyễn hoặc xay nhuyễn, hoặc cà qua cái rây nhỏ, sản phẩm sẽ mịn.

@ Mẹ Hoàng Hải Nam (Me_hoanghainam),

1 lít sữa bạn nhận được ~250g phômai tươi, 250ml bạn nhận được ~60g phômai tươi.

Con 2,5 tháng : có 3 giấc ngủ ngày, mỗi giấc ngủ là 2 giờ (có giấc dài hơn (2,5h), nhưng giấc ngủ trung bình là 2 giờ). Giấc ngủ đêm là 10 tiếng. Bạn cần quan sát để tập con có nếp ngủ tốt. Chú ý giấc ngủ đêm của con, đêm con ngủ thẳng, sâu là con đủ nắng, ăn của con tốt. Tuy nhiên hạn định nắng của con bạn cần quan sát thường xuyên hơn vì con tuổi này tăng tốc nhanh lắm và nguy cơ thiếu nắng luôn thường trực. Nếu được nên cho con một giấc ngủ ngoài trời vào tuổi này, dưới tàn cây xanh, nắng chiếu lên chân của con, bạn che mặt con lại nếu sợ gió bụi. Ngoài nắng con rất cần oxi sạch. Ra trời, ra nắng là tuổi này đó bạn, cố gắng giúp con, con thích nghi tốt, con ít bệnh. Biết rằng bạn mới sanh còn yếu, nhưng việc ra trời cũng rất cần cho chính bạn.

@ Trái Ớt dễ thương,

Bé 6 tháng cần tập quen và thành thạo món sữa chua và con cần sữa chua mỗi ngày để bổ xung vi sinh đường ruột giúp con tiêu hóa tốt hơn. Lượng ăn đầu tiên là 60ml rồi tăng dần và con ăn đạt bằng 1 lần con uống sữa. Tức vào tuổi này cho đến 7 tháng tuổi con có một bữa sữa và bữa sữa đó là sữa chua.

@ Mẹ quynhanh_t,

Sữa chua kefir có nhiệt độ chứ bạn, nếu bạn tuân thủ nhiệt độ đúng 23-25 độ, sản phẩm của bạn rất đẹp và không bị lớp tách bên trên. Mình ở Sài gòn, quanh năm nhiệt độ trung bình 29 độ C nên hôm nào trời mát (25 độ C) làm ra sản phẩm rất đẹp. Bình thường thì đành chấp nhận 29 độ C, đi từ sữa lạnh nên quá trình 29 độ C cũng bớt đi trong giai đoạn lên men.

Ở khu vực phía bắc nếu vào mùa đông bạn tìm cách giữ nhiệt độ ốn đinh vừa phải, nếu lạnh quá thì quấn tí "chăn".

Lên chua sữa là quá trình tự nhiên, bản thân trong sữa tươi có sẵn men lactic và chúng tự lên men lấy (như mình muối dưa vậy thôi). Việc can thiệp chúng vào là định hướng sự lên men tích cực theo hướng mong muốn.

@ Mẹ cofhuong, bạn đọc ý kiến mình vừa trả lời mẹ Hiphop bên trên nghen bạn.

@ Mẹ Gấu Poel,

Các bạn ở đây vẫn pha 1/2 sữa + 1/2 sữa chua cho con uống đó bạn. Tốt thôi bạn. Chuẩn là giấc ngủ của con, bạn nên dùng thước đo này khi chăm con, bạn luôn đúng nếu quan sát được như vậy.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,636 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

@Chị Freida: Là em đây ạ, đã lâu em ko post bài ở nhà mình, chị còn nhớ em không? Bé con nhà em bị viêm phổi, phải nằm viện gần 1 tuần rồi, tiêm kháng sinh và uống thuốc liên miên. Giờ con gầy và biếng ăn lắm. Em vẫn cố gắng cho con ăn hoa quả và sữa chua song tình hình này mẹ cháu sốt ruột vì thương con quá. Chị có món gì bổ dưỡng mà ngon ngon, dễ ăn cho bé không chị? Em cảm ơn chị nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamDuy Xem bài viết
    @Chị Freida: Là em đây ạ, đã lâu em ko post bài ở nhà mình, chị còn nhớ em không? Bé con nhà em bị viêm phổi, phải nằm viện gần 1 tuần rồi, tiêm kháng sinh và uống thuốc liên miên. Giờ con gầy và biếng ăn lắm. Em vẫn cố gắng cho con ăn hoa quả và sữa chua song tình hình này mẹ cháu sốt ruột vì thương con quá. Chị có món gì bổ dưỡng mà ngon ngon, dễ ăn cho bé không chị? Em cảm ơn chị nhiều.
    Thời tiết thật tai hại, giờ chăm con từ từ lại thôi bạn, cho con cháo sữa, sữa chua (quan trọng để con tái tạo lại vi sinh đường ruột), hoa quả nghiền, phômai tươi rồi từ từ cháo các loại. Nói chung cho con sữa nhiều một chút để sữa giúp con tải hết các thứ không cần của thuốc ra rồi con sẽ ăn lại thôi. Cho con ra trời, giữ ấm chân và ngực. Lần sau không được để con bị sâu như vậy nghen. Giai đoạn đầu là phải chặn ngay.

Khi con mới ốm dậy món của con giống các em bé tập ăn dặm, đừng sốt ruột.

Mình nhớ hồi con gái bị quai bị (12 tuổi), mình toàn ra cửa hàng mua lọ thức ăn 4 tháng tuổi về nuôi con (các lọ trái cây) :Smiling:.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [quote=Freida;2157529]@ Mẹ Lucky Luc :Smiling:,

@ Mẹ quynhanh_t,

Sữa chua kefir có nhiệt độ chứ bạn, nếu bạn tuân thủ nhiệt độ đúng 23-25 độ, sản phẩm của bạn rất đẹp và không bị lớp tách bên trên. Mình ở Sài gòn, quanh năm nhiệt độ trung bình 29 độ C nên hôm nào trời mát (25 độ C) làm ra sản phẩm rất đẹp. Bình thường thì đành chấp nhận 29 độ C, đi từ sữa lạnh nên quá trình 29 độ C cũng bớt đi trong giai đoạn lên men.

Ở khu vực phía bắc nếu vào mùa đông bạn tìm cách giữ nhiệt độ ốn đinh vừa phải, nếu lạnh quá thì quấn tí "chăn".

Lên chua sữa là quá trình tự nhiên, bản thân trong sữa tươi có sẵn men lactic và chúng tự lên men lấy (như mình muối dưa vậy thôi). Việc can thiệp chúng vào là định hướng sự lên men tích cực theo hướng mong muốn.

Em cảm ơn chị ahj,. Chị ơi nhưng không hiểu sao em cho con ăn SC Kefir hôm chủ nhật, lọc xong để tủ lạnh 3-4 tiếng thì không sao, nhưng tối hôm qua em cũng cho con sữa chua Kefir em lọc từ tối hôm trước (lọc xong để trong tủ lạnh gần 24h, em nếm thử vẫn không quá chua, tương tự SC không đường của ANCO thôi) mà không hiểu sao sáng nay dậy con em lại đi ị lỏng phân hơi sống, có bọt. Như thế có phải tại SC em để trong tủ lạnh lâu quá không chị? Hic, chán lắm cơ vì con nhà em lười ăn lắm, như hôm qua chẳng hạn gần như bé sống bằng sữa chua còn cháo được khoảng 1-2 thìa cafe con con, sữa CT cũng được một tý. Đang hy vọng con nấm Kefir sẽ giúp bé tốt hơn. À, mà con nhà em đang nhú răng, hay là tại mọc răng nên bị đi tướt nhỉ>
    Yêu con gái nhất nhà

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

@bác Freida: con gái gần như khoi rồi ạ. Còn hơi ho húng hắng. May nhất cho mẹ cháu là có dịp làm đủ các thể loại súp sữa để con ăn mà không bị phun ra, thành ra con ốm nhưng luợng ăn mẹ cháu tính ra vẫn vậy.
    Bác cho em hỏi han kinh nghiệm để lần sau còn tránh. Ở hn, khác với Sài gòn, có mùa này là mùa chuyển mùa, từ hè sang thu, thời tiết khá..ĐỘC, trẻ con ở ngoài này cứ vào dịp này là rất hay ốm. Viêm phổi và viêm họng là phổ biến nhất.
    Siêm từ bé chưa bao giờ sốt viêm họng cả nên em ko có kinh nghiệm. Thấy con chán ăn 2, 3ngày mà ko biết là con đau họng.
    Bác có kinh nghiệm gì để giúp con qua đợt..chuyển mùa mà không có vớ phải mấy thứ viêm họng vớ vẩn kia không hả bác. hihi...Mẹ cháu lo cho ..đợt chuyển mùa năm sau rooling:

@sussu1811: Bạn ơi, web bị lỗi, không bỏ hình vào bài được. Để tớ làm sao nhỉ, hay tớ post hình lên blog tớ rồi ấy vào coi nhé. Trong dịp con ốm này, tớ thần tượng các loại súp sữa lắm rooling:
    Món pudding táo ấy làm như thế nào mà con ăn vào cho ra hết. Lúc con ăn có ngon miệng không. Các món có táo bạn nên cho thêm chút bột quế vào rất thơm. Táo thường đi bột quế hợp vị lắm.
    Sau hôm làm pudding táo ổn, tớ còn làm thế này, các mẹ thử coi nhé.
    Táo tớ xắt thật thật nhỏ (con tớ đang ho nên phải thế, còn tùy độ to nhỏ của các con), tớ xào lên bếp (xào không dầu mỡ), rắc chút xíu đường (cái này cho dậy mùi thôi, tùy các mẹ) xào cho mềm táo, rắc chút bột quế lên, bắc ra.
    Lúc táo còn nóng thế, tớ cho một thìa phomai to ra đĩa, đổ táo nóng lên.
    Khi con ăn, phomai sẽ nguội không bị lạnh, táo cũng còn hơi ấm ấm, vị chua nhẹ của phomai hòa với vị thơm và ngọt của táo và quế rất dễ chịu.
    Cái này cũng là một biến thể của món pudding táo thôi, làm đơn giản hơn tý và gọi là thay đổi cho con í mà.
    • 1,504 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    @ Mẹ Doanh_Le,

Con bú mẹ ? Bé 6 tháng bé bước vào ăn dặm : bột. Khi nào bé cần dặm và dặm như thế nào?

Bé là đứa bé đang uống sữa, vậy món tiếp theo của sữa lúc 6 tháng của bé làm quen là sữa chua, vị chua con cần quen.
    Dặm = thêm, do vậy bạn thêm vào, bữa ăn cách 3 tiếng giờ kéo dài được 3,5 tiếng. Bữa ăn đương nhiên sẽ ít hơn, nhưng lượng ăn mỗi bữa sẽ tăng dần theo tuổi của con. Rồi bữa ăn sẽ cách 4 tiếng.

Do đó để con dặm mà không giảm sữa vào lứa tuổi này vẫn là bước đầu bạn tập con dặm vừa phải + sữa. Tức bạn làm sao để mức sữa của con từ 150ml - 170ml - 200ml - 220ml. Khi bé uống được 220ml là lúc con cũng tăng lượng dặm lên từ 60-100-150-200ml bát ăn của con. Từ 1 bát lên 2 bát và 3 bát. Vào 12 tháng bé ăn được 2 bát mỗi bát 250ml. Và trong các bát thì có một bát là cháo sữa. Cháo sữa gần như là món bắt buộc cho các bé trước 3 tuổi, đơn giản vì bé cần và tiêu hóa tốt. Bạn đừng quên món này.

Như vậy bạn hiểu, nếu một đứa bé không uống đủ 1 lần uống sữa đến 200ml tức bé chưa thuộc bài sữa. Do đó quá trình dặm cũng là quá trình tập con uống đủ lượng sữa theo tuổi của con. Sữa cần thiết cho con và quan trọng trong 6 tuổi đầu đời. Tức khi bạn dặm cho con, có thể bữa sữa sau khi con ăn sẽ ít hơn, nhưng bữa sữa hoàn toàn con luôn phải biết cách uống đạt. Quá trình ăn dặm kéo dài do vậy đừng sốt ruột. Tập ăn luôn dễ hơn tập uống 1 lượng đủ.

Lý thuyết là sau khi bé sữa mà đói tức con đòi ăn và cần ăn, lý thuyết cũng chỉ ra rằng vào 6 tháng nên tập cho bé dặm, do vậy bạn nhìn vào con để phân định con dặm thế nào là hợp lý, cụ thể theo con thôi bạn. Con ị ngày 2 lần là con ăn đúng và đủ (kinh nghiệm của mình).
    Cám ơn bác Freida nhiều lắm.

Có những câu hỏi, em hỏi bác, bác chưa kịp trả lời...nhưng chỉ 02 - 03 ngày theo dõi con, em có thể rút ra cho mình được câu trả lời, thấy càng tâm đắc câu bác thường hay nói: "lắng nghe con".

Vụ ăn dặm của con, em cũng đang bắt đầu cho con ăn thêm những phần thức ăn như chị tư vấn " lòng đỏ trứng gà", "phomai tươi", "trái cây nghiền" và sắp tới là sữa chua. Cũng từ từ thôi, vẫn tập cho con uống 150ml sữa. Phấn đấu dần dần đạt mức 180ml - 200 ml :Smiling:.

Phomai con ăn tốt bác àh, ăn không thế thôi, làm loãng ra với một tí sữa, tròn 06 tháng là cho con ăn 30g luôn bác nhỉ?

Cám ơn bác lần nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 655 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Hic, các chị ơi, giúp em với, mất bao nhiêu công làm phômai tươi mà cu nhà em nó cứ lắc nguây nguẩy. Em đã học các chị và làm ra thành phẩm hơi hơi chua, đặc, mịn, ngậy, hơi beo béo (em làm bằng sữa công thức con đang ăn), e cũng đã thử, thấy khá dễ ăn mặc dù em là đứa không ăn được bơ, pho mát. Em đã trộn cùng chuối (món yêu thích của con) ở nhà mẹ cố gắng cho con ăn thì còn được chút nhưng thấy tội quá, cứ ọe ọe. Còn mẹ đi làm bà ở nhà cho ăn thì bà thấy ọe ọe là bà sợ rùi, hu hu, các chị có cách gì share cho em với. tks nhìu nhìu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Siem Xem bài viết
    @bác Freida: con gái gần như khoi rồi ạ. Còn hơi ho húng hắng. May nhất cho mẹ cháu là có dịp làm đủ các thể loại súp sữa để con ăn mà không bị phun ra, thành ra con ốm nhưng luợng ăn mẹ cháu tính ra vẫn vậy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Siem Xem bài viết
    Bác cho em hỏi han kinh nghiệm để lần sau còn tránh. Ở hn, khác với Sài gòn, có mùa này là mùa chuyển mùa, từ hè sang thu, thời tiết khá..ĐỘC, trẻ con ở ngoài này cứ vào dịp này là rất hay ốm. Viêm phổi và viêm họng là phổ biến nhất.
    Siêm từ bé chưa bao giờ sốt viêm họng cả nên em ko có kinh nghiệm. Thấy con chán ăn 2, 3ngày mà ko biết là con đau họng.
    Bác có kinh nghiệm gì để giúp con qua đợt..chuyển mùa mà không có vớ phải mấy thứ viêm họng vớ vẩn kia không hả bác. hihi...Mẹ cháu lo cho ..đợt chuyển mùa năm sau

@sussu1811: Bạn ơi, web bị lỗi, không bỏ hình vào bài được. Để tớ làm sao nhỉ, hay tớ post hình lên blog tớ rồi ấy vào coi nhé. Trong dịp con ốm này, tớ thần tượng các loại súp sữa lắm
    Món pudding táo ấy làm như thế nào mà con ăn vào cho ra hết. Lúc con ăn có ngon miệng không. Các món có táo bạn nên cho thêm chút bột quế vào rất thơm. Táo thường đi bột quế hợp vị lắm.
    Sau hôm làm pudding táo ổn, tớ còn làm thế này, các mẹ thử coi nhé.
    Táo tớ xắt thật thật nhỏ (con tớ đang ho nên phải thế, còn tùy độ to nhỏ của các con), tớ xào lên bếp (xào không dầu mỡ), rắc chút xíu đường (cái này cho dậy mùi thôi, tùy các mẹ) xào cho mềm táo, rắc chút bột quế lên, bắc ra.
    Lúc táo còn nóng thế, tớ cho một thìa phomai to ra đĩa, đổ táo nóng lên.
    Khi con ăn, phomai sẽ nguội không bị lạnh, táo cũng còn hơi ấm ấm, vị chua nhẹ của phomai hòa với vị thơm và ngọt của táo và quế rất dễ chịu.
    Cái này cũng là một biến thể của món pudding táo thôi, làm đơn giản hơn tý và gọi là thay đổi cho con í mà.

Cám ơn Mẹ Mít, chị cứ đưa kinh nghiệm lên blog rồi em theo dõi luôn, em vẫn hay vào ra blog của chị nhưng chưa biết login vào nhà như thế nào (tại em chuối mấy vụ này lắm) Chị nhớ cho em địa chỉ mua đĩa Play Along luôn chị nhé. Bé nhà em cũng sinh tháng 11/2007, cháu đang tập nói rồi.
    Món táo em cho bé ăn cầm cả miếng để tập nhai (bé nhăn mặt và vờ ói), còn xay nhuyễn rồi trộn với sữa hay phomai (lần đầu tiên em làm) bé vẫn ăn, nhưng được 2 thìa, qua thìa thứ 3 là ói luôn mấy cái vừa ăn trước đó . hồi trước em trộn với sữa chua. Cuối cùng em suy đại là con em không hợp với táo thì phải. Em suy như vậy không biết có đúng không, Tiện thể em hỏi luôn bác Freida, bác cho em ít kinh nghiệm.
    Cái bột quế có phải vỏ quế thơm thơm mình thường dùng để ngậm khi bị ho không chị Mít Siêm. (Mít tố nữ ngon lắm ẹ )
    Còn em xin chia ít kinh nghiệm cho bé khi chuyển mùa. Chị hấp lá húng chanh với đường phèn hoặc mật ong lấy nước uống cho bé mỗi ngày(mỗi lần 5 lá cộng thêm 1 ít mật ong hoạc đường phèn) cháu sẽ rất ổn vấn đề họng. Con em cũng hay bị khi giao mùa, nhưng từ hôm biết bài thuốc này em làm cho con, thấy ổn lắm mẹ Mít àh.
    • 798 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

[I]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida;2157529[/I

Bác Freida ơi, con của em cũng 6 tháng rồi , mỗi lần bé bú chỉ khoảng 150ml nước pha với sữa, mà ko bú hết cứ dư 20 hay 30 ml. Như vậy con em ko quen sữa phải không Bác ? Mỗi ngày con bú khoảng 6 hay 7 lần. Em đã tập cho con ăn dặm , nhưng cho ăn ít ,mỗi ngày 2 lần, vì thấy con cũng ko hào hứng lắm. Con được 9,2kg , khi sinh được 3kg .
    Hôm rồi em tập làm phomai tươi , mỗi ngày em trộn vào bột cho con 2 muỗng.
    Cả tuần nay con ho và sổ mũi, uông thuốc chưa khỏi mà còn có vẻ nặng hơn. Bú được gần hết thì con ho 2 , 3 tiếng là nôn ra hết. Em buồn lắm.
    Mong Bác cho em lời khuyên trong việc cho con ăn uống, vì là con đầu lòng nên khó tránh khỏi vấp váp.
    Chân thành cảm ơn Bác.
    :Rose:
    • 1,504 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Ah, bác Freida cũng có bài thuốc chữa viêm họng "tắc + gừng + mật ong" chữa bệnh ho hay lắm.

Bé nhà mình sau đợt bị viêm phổi, mẹ nghiên cứu mấy bài thuốc nam dữ lắm. Rút ra một số bài như sau:

Con hắt xì hơi: dùng hành nén (hoặc tỏi) đập dập + đường phèn, chưng trên nồi cơm, cho con uống.

Con ho: Tắc + lá húng chanh (tần dày lá) + đường phèn

Con người lớn thì dùng bài của bác Freida.

Bé sốt: dùng lá diếp cá chắt nước uống, còn xác thì chà ở 02 gan bàn chân.

Ah, các mẹ có con tập đi nhớ lưu ý bàn chân bé nhé. Theo các cụ thì bé bệnh là bệnh từ bàn chân đấy. Cái này bác Freida cũng có nói rồi thì phải. Có đọc một bài của bác Freida hướng dẫn cách giữ ấm cho bé theo muà, nhất là giai đoạn bé 06 tháng, 09 tháng, 12 tháng....thế mà tìm lại mãi không thấy :Sigh: