Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 4)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluelucky Xem bài viết
    Mẹ Gâu ơi cái vụ đun sữa chuẩn thì phải đáp ứng những yêu cầu gì?MÌnh bị hỏng mất gần 2l sữa con bò tiếc quá cơ.Bác Cường đưa đến cho vao nồi đun, mặt sữa nổi bong bóng cho ra chậu nwuwocs lạnh, nguội hẳn thì cho vào tủ lạnh.để từ tối t4 đến chièu t6 bỏ ra dùng thấy bị chua, đắng và có mùi khó chịu.
    Chị ơi mấy lần trước đã có lần nào chị để lâu mà bị thế chưa? ĐỢt sữa lấy hôm thứ 4 nhà em dùng đến T6 khôgn vấn đề gì. Nếu mấy lần trước dùng hết ngay thì chị hạ nhiệt độ tủ lạnh xuống thấp hơn nữa đi. Còn đun sôi thì chị đun sôi (theo đúng sách là nửa tiếng), nhưng em đun sôi có 10' thôi rồi làm nguội cũng không sao chị ạ. Thêm một vấn đề nữa là đồ đựng cũng phải sạch chị nhé.
    Từ hồi mua sữa nhà anh Cường đến h, em chưa bao h thấy sữa bị đắng cả đâu.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,953 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

bluelucky ơi, mình học các mẹ giao sữa tươi bên lamchame thì cách mình tiệt trùng sữa như thế này nhé: đổ sữa vào nồi, đặt vào 1 nồi to hơn có đổ 1 ít nước (ít thôi, ~ 200ml), sau đó đun cách thủy, thỉnh thoảng khuấy sữa, đến khi nào sữa sủi bọt là được. Đem nồi sữa ra ngâm vào chậu nước lạnh, lúc này không khuấy sữa (nhờ đó thu được nhiều váng sữa hơn), nhưng thi thoảng thò tay vào chậu nước lạnh khuấy :Smiling:, có thể thay nước để sữa được nguội nhanh. Sữa nguội cho vào ngăn đá để 2h rồi hẵng bỏ lên ngăn mát. Ngăn mát phải đặt nhiệt độ 5-7 oC. Chú ý giữ vệ sinh cho sữa (nồi, đồ đựng sữa phải thật sạch, uống thì rót ra cốc mà uống chứ đừng như ông chồng nhà này, toàn tu :Sad. Mẹ nó sao lại để nguyên 2l sữa đến 2 ngày 0 động đến thế? Nhà này giờ cả bố cả con uống, mỗi ngày phải gần 1l, đấy là mẹ chưa uống & chưa làm sữa kefir hay phomai tươi gì đó đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

nhà em xa,Bác Cường đưa sữa chỉ đưa 2 lần 1 tuần nên mỗi lần lấy em lấy 4l.đun được 2 nồi, 1 nồi thì để làm sữa nấm + uống + làm phô mai = ngon, nồi kia chưa dùng đến.Đến khi dùng thì thấy bị như thế? E đang nghĩ xem có phai do lúc lấy váng mà bị như thế không? Mọi khi thì em vẫn để được tới nagyf thứ 4 mà sữa vẫn ngon, Nhà e nếu cứ thả hết công suất cả bố, mẹ, dì nữa thì phải 2l/ ngày.Nhưng ưu tiên con trai.
    Mọi khi thì em vẫn đun trực tiếp. lần tới học mẹ nó cách đun cách thủy! Sẽ lưu ý lại nhiệt độ tủ lạnh và dụng cụ ạ!
    Cảm ơn các mẹ!!!
    • 4,904 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ thân mến
    Sau khi đọc kỹ mình đã làm fomai tươi như sau, không biết đã thành công chưa nhé
    200ml sưa tươi + 50g nấm thu được chủng K
    Lấy toàn bộ chủng K đó +200ml sữa tưoi cho lên men 20 tiếng sau đó cho vào tủ lạnh lọc thu được hỗn hợp mềm và mượt ( 1 lọ kem caramen đầy), khá chua ( có lẽ do lên men lâu quá), nước lọc sữa thì mẹ cháu uống ( tiết kiệm quá nhỉ). Mình chưa dám cho bé ăn vì thấy chua
    Nhờ các mẹ tư vấn bé nhà mình 5,5 tháng, nặng 8,6kg thì cho ăn liều lượng thế nào và cho trộn với gì sẽ đỡ chua?
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào mẹ Freida, em vào báo cáo tình hình nhóc Pepsi nhà em tháng rồi và xin chị ý kiến về việc cho con ăn trái cây. Con tròn 9 tháng cân được 8,3 kg và 72 cm. Con đã mọc được 2 răng và bám vào thành giường đứng lên đi được vài bước , thấy con đi đi như vậy em rất vui nhưng liệu đi sớm như vậy con có bị cong chân không chị ha, vì hiện tại con rất thích được mẹ đi đằng sau ôm nhẹ nách con để con bước đi.

Mỗi ngày em cho con ăn chừng 2 muỗng cafe phomai tươi bằng cách trộnchung vào cháo và 2 hũ yaourt kefir em làm bằng sữa tươi không đường Vinamilk Quy trình làm sữa chua y chang làm phomai tươi nhưng không tách nước thôi, thấy con cũng có vẻ thích ăn. Lịch ăn của con là cách 3h ăn hoặc uống 1 lần, giữa các bữa chính là 2 hũ yaourt. Lúc nhỏ con ăn được trái cây trộn yaourt nhưng giờ chẳng hiểu sao con lại tẩy chay trái cây. Em thử xay trái cây như bơ, chuối trộn yaourt con ăn vài muỗng lại ói ra hết. Em ép nước nho, lê, táo mỗi ngày cho con uống khoảng 50 ml thì con hợp tác được vài bữa, xong lại ói ra hết. Về lượng thức ăn và sữa trong ngày thì em thấy con cũng đã tương đối đủ nhưng em lại muốn con ăn thêm trái cây cho tốt và thêm vitamin C cho có sức đề kháng nhưng chẳng biết làm sao cả. Thực tình giờ ăn của con cũng kín rồi em chẳng biết nên đưa lịch ăn trái cây vào bữa ăn nào là hợp lý nữa. Chi góp ý cho em với nhé.

Chị ơi, em phát động cả khu nhà em ở cho em bé ra ngoài trời chơi hết ah, trộm vía, sau 1 tháng thưc hành, mẹ các bé đều thấy con mình lanh lợi hơn và nhanh nhẹn hơn. Em thấy vui và gởi lời cảm ơn mẹ Freida nhiều lắm lắm :Rose::Rose:. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé.
    2S2kjHy2S2kp7

600300
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,953 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

@bluelucky: ừ, nhà mình cũng loay hoay mãi dùng thử đến 4-5 nguồn cung cấp sữa rồi mà vẫn chưa chốt lại được ở nhà nào. Các tiêu chí đặt ra là sữa tốt, đưa hàng ngày hoặc cách nhật (vì sữa tươi để lâu 0 được), thuận tiện trong cả việc lấy sữa & sử dụng (có phải đun tiệt trùng không), & rẻ :Battin ey:, tất nhiên. Đang thử sữa của anh Dự mẹ Thuydt giới thiệu. À, mẹ thuydt gọi "bác Dự" làm mình cứ tưởng già lắm. Gọi điện thấy giọng trẻ quá mạnh dạn xưng "chị", ai ngờ đến lúc gặp "bác Dự" ấy gọi mình là "cô" :Laughing:.
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,710 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VuKhuc Xem bài viết
    @bluelucky: ừ, nhà mình cũng loay hoay mãi dùng thử đến 4-5 nguồn cung cấp sữa rồi mà vẫn chưa chốt lại được ở nhà nào. Các tiêu chí đặt ra là sữa tốt, đưa hàng ngày hoặc cách nhật (vì sữa tươi để lâu 0 được), thuận tiện trong cả việc lấy sữa & sử dụng (có phải đun tiệt trùng không), & rẻ :Battin ey:, tất nhiên. Đang thử sữa của anh Dự mẹ Thuydt giới thiệu. À, mẹ thuydt gọi "bác Dự" làm mình cứ tưởng già lắm. Gọi điện thấy giọng trẻ quá mạnh dạn xưng "chị", ai ngờ đến lúc gặp "bác Dự" ấy gọi mình là "cô" :Laughing:.
    Cho chị xin số máy của "bác DỰ" ấy với, mẹ Vũ Khúc ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,953 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

097 306 3765 mẹ alo nhé, nhưng em ấy chỉ giao tiện đường thôi. May quá, hôm qua đang buồn vì có người gọi mình là cô thì hôm nay lại được làm em rồi :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 472 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

em cam on bac F truoc vi may em ko danh duoc tieng viet.
    MiQDp8
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Chúc cả nhà trung thu dzui dze..hi hi..qua rồi mới chúc rooling:

Em bé nhà em đang ho nên chả đi được đâu. Hai hôm sốt, hết rồi nhưng trugn thu cũng...hết rồi...Đành hen trugn thu năm sau.

Báo cáo bác Freida, bác khen mẹ cháu tốt bụng lần sau bác viết font to to tý rooling:
    Mẹ cháu đã thành công món pudding táo pho mai tươi. Hị hị, mẹ cháu còn món này nữa đẻ share lên đây cho các mẹ nhé. Số là cháu bị ho, nên mọi thứ đồ ăn chuyển sang hệ xay nhuyễn hết. Trộm vía là cháu ho sốt 2 ngày thôi nhưng vì mọi thứ dễ nuốt nên cháu vẫn giữ tốc độ ăn.
    Vì phải lo đồ nhuyễn nên mẹ cháu có món này: đậu phụ, chuối làm nhuyễn, trộn quện vào nhau, cho thêm thìa phomai tươi.. Thế là thành một món tráng miệng rất dễ chịu. Các mẹ thử làm cho con nhé.

Tháng này con ốm chưa đi cân được, chắc là vẫn khoảng khoảng đó, không có vấn đề gì. Nhưng cao lên nữa, nhìn bắp chân của con gái dài ra mẹ sướng... sắp dược làm mẹ Hoa hậu rùi.

MẸ Gâu, mẹ Vu Khúc, Mẹ Alo, em cugn vẫn chưa tìm ra một nơi nào cugn cấp sữa cho ổn định. Bác Dự cũng là tiện đừong mới đưa. Mẹ Sưa tuoi cũng thế. Sữa Vinh Nga cugnx vậy. Hôm nọ đặt sữa Vinh Nga. Gui tin nhắn địa chỉ. Mai chả thấy. Alo lại, họ tỉnh bơ bảo là Tại không tiện đường ..chán chả buồn nói:Nottalkin:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Tình hình là em Siêm sau khi gặp anh Cò về nhà ốm tương tư... thế mà mẹ chả hiểu gì cả... cho em Siêm đi gặp anh Cò lần nữa là hết ốm ngay ý mà... :Laughing::Laughing::Laughing:...

Bác Freida ui, hôm trước em đun sữa tươi, chắc là lửa hơi to, vì vừa đun vừa làm việc khác nữa nên ko để ý hết... sau đó sữa tủa hết bác ạ... phần tủa em lọc tách riêng, sữa còn lại vị nhạt, nhưng ko chua ko đắng gì cả, em vẫn cho con ăn bình thường, chắc ko sao bác nhỉ :Sad::Sad::Sad:... à mà con gái bác 21 tuổi rồi, bác cho em gọi bác xưng em nhé, chứ gọi chị em ngại quá, em hơn con gái bác có 8 tuổi thôi... hàng con cháu mất rồi...
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,710 Được cảm ơn

[QUOTE=VuKhuc;2149680]097 306 3765 mẹ alo nhé, nhưng em ấy chỉ giao tiện đường thôi. May quá, hôm qua đang buồn vì có người gọi mình là cô thì hôm nay lại được làm em rồi

Chị cảm ơn mẹ Vukhuc nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Phômai tươi là món của trẻ con, dành cho trẻ con, xin các bạn nhớ điều đó để giúp con và chịu khó làm lấy cho con vì làm cũng đơn giản.

----------------------------------------------------------

Mình nói lại về thanh trùng sữa nghen các bạn (thấy các bạn đang bàn luận nhiều) :

Nhiệt độ thanh trùng sữa là 75 độ C trong vài phút. Trong gia đình để thanh trùng sữa các bạn làm như sau :

1- Đun MẠNH (lớn) sữa đến khi nắp nồi có ít nước (nhiệt độ lúc này khoảng 40-60 độ C). Tùy lượng sữa đun có thể là 5 phút, 10 phút hoặc 15 phút (mình đun 5 lít sữa là 15 phút với lửa bếp ga lớn nhất).

2- Dùng xẻng gỗ khuấy đều và vẫn đang đun mạnh đến khi thấy xuất hiện ít bọt khí (khoảng 1 dúm). Với 5 lít sữa thời gian này của mình là 5 phút. Nhiệt độ ~75-80 độ C

3- Đậy nắp và đun với ngọn lửa YẾU (nhỏ) nhất, để yên 15 phút. Sau đó tắt bếp.

4- Tắt bếp, để yên 10-15 phút nữa.

5- Sau đó ngâm lạnh.....

Lưu ý : Đừng đun sữa sôi, sữa sôi lượng chất béo sẽ bị tách ra (tức lớp bơ sau khi sữa làm lạnh sẽ nhiều, và béo trong sữa sẽ giảm), đun sôi sữa thì chất lượng tươi của sữa bị giảm. Với sữa tươi nguyên hàm lượng chất béo ~3,7%. Sau khi thanh trùng làm lạnh có ít chất béo được tách ra sữa sẽ đạt hàm lượng béo ~3,5%

(Mục 2 được coi là đồng hóa sữa, mục 3 được coi là giữ nhiệt độ thanh trùng theo nguyên lý tiệt trùng Pasteur.)

Sữa thanh trùng bảo quản ở nhiệt độ 4-6 độ C, để được 1 tuần lễ (mình chưa dịp để lâu hơn để đưa ra kết luận chính xác)

Chúc các bạn tìm được thời gian thích hợp khi thanh trùng sữa cho con.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Các mẹ thân mến
    Sau khi đọc kỹ mình đã làm fomai tươi như sau, không biết đã thành công chưa nhé
    200ml sưa tươi + 50g nấm thu được chủng K
    Lấy toàn bộ chủng K đó +200ml sữa tưoi cho lên men 20 tiếng sau đó cho vào tủ lạnh lọc thu được hỗn hợp mềm và mượt ( 1 lọ kem caramen đầy), khá chua ( có lẽ do lên men lâu quá), nước lọc sữa thì mẹ cháu uống ( tiết kiệm quá nhỉ). Mình chưa dám cho bé ăn vì thấy chua
    Nhờ các mẹ tư vấn bé nhà mình 5,5 tháng, nặng 8,6kg thì cho ăn liều lượng thế nào và cho trộn với gì sẽ đỡ chua?
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Chị ơi sao chị dùng ít sữa nhiều nấm thế? Trường hợp làm chủng K thì tỷ lệ chuẩn theo SGK là 50g nấm thì 950ml sữa cơ, nhưng nhà em thường dùng 100g nấm cho khoảng 1-1.5l sữa (cho nhanh phân tầng để còn lọc được riêng phần lên men axetic)
    Còn khi chị làm phomai tươi thì với 200ml sữa tươi chị chỉ dùng khoảng 1 thìa canh chủng là OK rồi.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ bluelucky,

Con không ăn tức con không có nhu cầu, bạn đừng ép con. Bạn cứ thư thả cho con ăn ít và từ từ thôi. Chúc mừng bạn làm được SP cho con.

@ Mẹ Hoàng Hải Nam :Smiling: (me_hoanghainam),

1- Nhiệt độ ủ trong quá trình lên chua không ổn định
    2- Trong quá trình ủ chua bạn để tĩnh chứ không nên làm động.

Bạn làm lại nhé (vỏ ủ của bạn không giữ nhiệt tốt :Sigh.

@ Mẹ Vi Thảo Anh (vithaoanh),

Bạn có thả ít bánh lạt của bé vào sữa rồi cho con ăn, cháo sữa, ngũ cốc sữa cho con bữa sáng (bữa ăn đầu tiên của bé).

Tuổi này con vào giai đoạn nghịch ngợm vậy đó, nếu con được tắm nắng tốt, dinh dưỡng đủ, giấc ngủ thanh bình, 9 tháng con tự đi được (tất nhiên là việc này con tự quyết chứ không phải ai giúp cả).

@ Mẹ VuKhuc,

Con gái "lớn" chưa :Kiss:

@ Mẹ Vitamin C,

Tuổi này là tuổi con đi, bạn hãy để con tự, cho con một đôi giày vừa chân con, có độ bám tốt trên mặt đất, cổ giày cao ôm trùm mắt cá chân con. Đang có tranh luận về giày tập đi cho bé, mình vẫn thiên hướng con đi phải có giày đúng chân con, mỗi ngày cần cho đi chân trần độ 30 phút để gang bàn chân con được mát-xa, còn lại chân trẻ con nên ấm. Mình cứ nghiệm từ bé thứ 2 của mình, con được BS xương tư vấn về giày tập đi tốt, khi con tập đi và đi tốt, chưa bao giờ con bị té (ngã). Mình thấy các mẹ hay kêu con té, nhưng chưa tìm hiểu lý do tại sao con hay vấp té :Sigh:

Con ra trời luôn tốt, chỉ cực mẹ. Khi xưa chăm con giai đoạn con ngủ ngoài trời phải nhờ một bà giúp giữ giấc ngủ cho con, khi con chơi đùa trên sân luôn phải rủ rê một đống trẻ con để trẻ con chơi với nhau, còn các mẹ thì tám :Smiling: Khi con ra sân chơi luôn bận đồ "bảo hộ" tức áo dài tay và quần dài để con dễ bề chà lết mà da không trầy xước, đồ chơi (tức luôn có dụng cụ để đi chơi ngoài trời), nón, nước...v.v. Mùa hè con chơi cát, chơi cầu tuột..... đạp xe, mùa đông con chơi tuyết, trượt tuyết. Chơi là một việc không thể thiếu trong sinh hoạt thường nhật của con, con chơi con lăn lộn, lên nhà, đói con hào hứng ăn.

Phômai tươi trộn sữa chua, món ngon. Bạn cho con ăn vậy thôi. Nước quả ép, bạn cho con sau bữa sáng (tất nhiên sau ăn sáng 1 đến 1,5h). Tuổi này con uống được 90ml/ngày. Hoặc bạn có thể cho con vào bữa cháo (trưa). Có bé thích cháo rồi nhấm nháp ít nước quả ép tươi. rồi cháo.... Bạn có thể vắt ít nước cốt chanh tươi cho vào bát cháo của con, bé thích lắm đó, và đủ Vitamin C :Smiling:. Vậy thôi, tối không nên cho con quả ép. Các thứ ăn nặng, các món "thí nghiệm" nên dồn trong bữa sáng và trưa. Từ chiều trở đi con ăn những món đã quen thuộc, nhẹ nhàng để bụng con ổn định và đi vào giấc ngủ đêm dài 10 tiếng. Giấc ngủ của con quan trọng.

@ Mẹ alo,

Chúc con trai và mẹ vượt qua thử thách :Rose:

@ Mẹ MitSiem,

Bụng tốt vì được ăn sữa chua mỗi ngày :Angel::Rose:
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

@ Mẹ bluelucky,

Con không ăn tức con không có nhu cầu, bạn đừng ép con. Bạn cứ thư thả cho con ăn ít và từ từ thôi. Chúc mừng bạn làm được SP cho con.

T7 vừa rồi em cho con về quê với bà ngoại rồi ạ!Mẹ căng thẳng quá nên cho con về chơi với bà mấy hôm.Tranh thu trời còn ấm áp và nhiều nắng, nhà bà lại rộng chỗ con chạy. Về không có dự đinh trước nên cả trănm cây số khi đi xe máy khi đi bus, may quá về tới nhà con không bị ốm.Ngủ 1 giấc sáng dậy rõ sớm chạy đuổi gà và xem chim hót.Hôm nay biết con gà trống gáy ò ó o chứ không còn con nào cũng bảo là "chú vịt con", "chú vịt kêu cạc cạc". Kể ra sống ở phố cũng thiệt thòi ghê cơ! Chàng ấy về quê chạy hùng hục, uống nước như rồng cuốn, uống sữa cũng ngon lành, Mỗi tội ăn là vẫn chưa thích ạ!
    Em định gửi con ở đó nửa tháng xem sao.Tạm thời ngày đầu tiên có mẹ thì rất hứng khởi, không hiểu hnay mẹ không ở cùng thì ra sao?
    Con đã ăn lại được phômai tuy lượng không nhiều lắm. Lần này là phô mai trộn mứt cho T7, phô mai tươi trộn sữa chua hoa quả của Nga (Loại 6 hộp/vỉ - em không nhớ tên lắm) cho CN.
    Cố gắng thuyết phục bà thực hiện chế độ sữa và sữa. Em sẽ báo cáo lại tình hình con với mẹ Freida để tái khàm và "nghiệm thu công trình".:Smiling: Hôm qua đo lại thì con 83cm (khôn ghiểu lần trước chính xác hay lần này chính xác - cứ lấy lần này làm mốc vậy)
    Em muồn hỏi thêm là phô mai tươi mình làm như vậy thì trữ ở ngăn mát tủ lạnh được mấy ngày là an toàn cho con ạ? Vì em chỉ về nhà được vào cuối tuần, và mang phô mai từ Hn về chứ ở quê k có sữa con bò và bà cũng chưa biết làm!!

Ngoài lề tí ạ! Hôm nọ đọc bài bên nhà " Sữa, quà cho bé", thắc mắc quá vì cứ gọi chị ngại ngại ghê vì tính ra em chỉ same tuổi baby nhà bác!:Battin ey::Battin ey:.!Nhưng thôi hôm nay nghe bác nói thế rồi em cứ như cũ nhé!:Battin ey::Battin ey:
    Thank you bác nhiều lắm ạ!Vì có bác mà em tự tin hẳn lên, chứ trước đây thì thật sự là luẩn quẩn không biết bắt đầu lại từ đâu nữa!! Bây giờ thì có phương hướng rồi! Đúng là kiểu chết đuối vớ được cọc đấy ạ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi em thấy ngoài thị trường có bán sữa chua nấm K của Vinamilk loại sữa chua này mình co thể dùng làm phomai tươi dược không
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Siem Xem bài viết
    Mẹ cháu đã thành công món pudding táo pho mai tươi. Hị hị, mẹ cháu còn món này nữa đẻ share lên đây cho các mẹ nhé. Số là cháu bị ho, nên mọi thứ đồ ăn chuyển sang hệ xay nhuyễn hết. Trộm vía là cháu ho sốt 2 ngày thôi nhưng vì mọi thứ dễ nuốt nên cháu vẫn giữ tốc độ ăn.
    Vì phải lo đồ nhuyễn nên mẹ cháu có món này: đậu phụ, chuối làm nhuyễn, trộn quện vào nhau, cho thêm thìa phomai tươi.. Thế là thành một món tráng miệng rất dễ chịu. Các mẹ thử làm cho con nhé.
    :Nottalkin:
    Gửi mẹ Mít siêm: Món Táo Phomai tươi (em thay thành sữa KF)cháu nhà em không hợp thì phải (em xay nhuyễn táo) nhưng cháu ăn vào là cho ra ngay(ói). Còn món đậu phụ+chuối+phomai (em thay thành sữa chua) cháu ăn tốt. Rất tiếc là Phomai tươi em vẫn chưa làm được tốt như mọi người khoe. Em làm hơi dẻo(nhớt). Bé nhà em thì trộm vía chưa bị đau bụng đi nhiều lần nào, nhưng em vẫn k dám thử nghiệm vì cả nhà la quá.:Smiling:
    Cháu hiện tại gần 10tháng. Nếu có thể Mẹ Mít siêm cho em xem hình bột dinh dưỡng - Bột bắp Polenta; Bột Bledia bột dinh dưỡng; Vitamin tổng hợp Kiddi Biovital.
    Vì em đã đi tìm nhưng người ta bảo không có loại vitamin của nga như chị chỉ. Và vào siêu thị Metro Đà nẵng cũng không thấy loại bột bắp như các chị đã mua.
    Mẹ Mít siêm được khen tốt bụng nay thể hiện giúp em với nhé:LoveStruc::Rose:
    • 1,504 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Chúc nhà Phomai tươi tuần mới vui vẻ nhé. Con ăn khỏe, ba mẹ vui vẻ, cả nhà đều ...phẻ :Laughing:

Bác Freida ơi, cuối tuần ở nhà đọc bài của bác và các mẹ ở đây nhưng không làm sao post bài được :Sad:. Em có chuyện này muốn kể gấp cho bác nghe. Bé nhà em bình thường 1 ngày/1 lần output. Thế mà 03 hôm nay 2 output/ngày, riêng hôm qua là 3 output/ngày. Em ngạc nhiên lắm vì bé ăn cũng bình thường như từ trước đến giờ, chẳng tăng lên được tí nào. Như vậy là sao hả bác. Ah, em vừa nghe lời tư vấn của mẹ Mít Siêm, đổi sữa cho con. Con từ phân xanh -> phân vàng, từ 01 lần -> 02 lần. Ui, cám ơn mẹ Siêm nhiều lắm. Như vậy trước giờ em bé nhà em hơi bị bón, đúng không bác Freida?

Còn kế hoạch ăn lúc thức, không ăn lúc ngủ, bước đầu có kết quả. Con chịu ăn lúc thức và ngủ ra ngủ (trộm vía con yêu nhé).

Còn vấn đề lịch ăn của con, hiện giờ em bối rối quá bác Freida và các mẹ ah. Không biết sắp xếp ăn uống cho con thế nào là hợp lý và đủ chất, đủ lượng.

Ví dụ buổi sáng:
    6g: dậy uống sữa (được 120 ml - 150 ml)
    6g30 - 7g30: tắm nắng
    7g30 - 10g00 (10g30): bé ngủ giấc 1

Như vậy, từ lúc bé dậy vào 06 giờ sáng đến khi bé thức vào 10g30, bé chỉ có 150ml sữa trong bụng. Trong khi hồi còn nhỏ bé ăn 02 cữ, cữ 06g và 09g đến 240ml. Con đói :RaisedEye

Buổi trưa:
    10g30: 2 thìa phomai tươi + hoa quả xay
    11g00: 150 ml sữa
    11g30 hoặc 12g00: ngủ giấc 02

Khi bé tròn 06 tháng, em dự định cho bé ăn bột vào cữ này, nhưng ăn thế nào mà không mất cữ sữa hả bác? Hu hu...lo bé ăn bột rồi không uống sữa nữa, thế thì con càng uống ít sữa.

Buổi chiều:

14g30: bé thức dậy ăn 120 ml sữa

16g00: bé ngủ giấc 03

17g00 (hoặc 17g30): bé thức

18g00: 120 ml sữa (khi nào vui bé uống 150ml)

19g00: bé ngủ

Tối bé uống thêm 180ml sữa vào lúc 09g và 12g.

03 ngày này bé ăn uống thế này thì output 2 lần/ngày, nhưng lượng ăn như thế này đến khi ăn dặm thì không ổn.

Bác Freida dễ thương đáng yêu...Bác tư vấn cho mẹ con em ăn uống sao cho hợp lý khi bé được 06 tháng đi bác (còn 15 ngày nữa àh). Điều kiện là không bớt sữa :Sad:. Đặc biệt là vào buổi sáng.

Cám ơn bác nhiều.

Mẹ bé Doanh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào bác Freida và các mẹ trên forum Pho mai tươi,

Nhờ có sự hướng dẫn của bác Freida và các mẹ, em đã làm thử món phomai tươi cho con ăn. Thành phẩm của em có vị chua nhạt, béo, cho thêm chút sữa đặc thì con ăn rất ngon. Có điều sản phẩm của em ko được mịn đều, sau khi lọc xong, phần xung quanh thì mịn như kem, nhưng ở giữa thì lại lấm tấm như hạt cát. Bác Freida ơi, giúp em với, như vậy có sao ko bác, có phải em làm sai gì ko ạ?
    Apkpp7