Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 4)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết làm phô mai tươi và những thứ khác cho bé có thể hướng dẫn mẹ em bé Bắc Giang làm cho bé được không? Cảm ơn các mẹ trước nhé.
    "NÓ KHÓC THÌ KỆ NÓ" - EM BAC GIANG TRA LOI

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,504 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitamin C Xem bài viết
    hehehe, trộm vía bé Siêm tỉ lần nhé . Nuôi con thì vất vả thật nhưng nhìn khỏe mạnh, tươi tắn là quên hết cả mệt mẹ Siêm nhỉ
    Con nhà mình 06 tháng 8kg4, nhưng không biết đến 12 tháng có được 10kg không? :Sigh::Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Bác Freida ơi, bác không cần nhấn nút gì đâu, bác cứ tập trung trả nhời câu hỏi rooling:..
    Em bức xúc lại vô đây tâm sự. Sáng nay em mới thử một nguồn sữa Ba Vì mới. Em dặn họ cho em sữa tươi bò và sữa chua dê.
    Uống xong sữa tươi thấy ngon đê mê, sứong quá. thấy nó đạm đà vị sữa, nó thơm, và hương vị còn ...để lại mãi.. ha ha..
    Nhưng sau đó lại thấy chữ dê trên nắp chai... Gọi đt check lại, hóa ra chị ấy đưa sữa tươi dê. Chị ấy bảo sữa dê mới là sữa ngon hơn bò, mát hơn, đậm hơn. Hai bé nhà chị ấy uống sữa dê từ lúc 6 tháng. Mẹ đi làm, cho bú và ăn thêm sữa tươi dê.
    Nghe xong chị ấy nói em lại càng băn khoăn về sữa tươi dê và lạch bạch vào đây tám. Cơ mà sữa tuoi dê ngon thật cơ.. Bác Freida ơi ời...thế bác cho em vài thông tin về sữa dê đi. Em có nên cho con hưởng sự ngon đấy ko ạ.

Bác cho em làm phiền thêm (dài quá rồi :Battin ey. Mấy hôm nay con đi ngoài hơi lạ. Đi lỏng, mùi hơi không ổn, hơi tanh. Em cho uống lại sữa công thức, thì đi lại bình thường hơn, phân ko tanh nữa. Nhưng lại đi làm nhiều lần 3-4 lần/ ngày cớ. Không hiểu cái gì làm bé đi ngoài nhiều lần nhỉ bác nhỉ.
    Em đã đọc bác trả lơi mẹ nào hôm qua kia thôi, là bé đi 2 lần vẫn tốt hơn, nhưng mà đúng là tự dưng bé đi nhiều thế là không hiêu ra sao hở bác.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ. :Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 266 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Mít là thành viên mới toanh,xin ra mắt cả nhà
    Bạn Doanh này bằng tuổi Mít nhà mình đấy.nhưng Mít nhà mình( trộm vía) vẫn đì đẹt 8kg từ 5 tháng đến giờ,đang buồn đê...
    Àh,báo cáo mẹ Freida và cả nhà,sao vài ngày cày xới blog nhà Mit Siêm,sáng nay mình đã cho ra lò mẻ phomai tuoi đầu tiên,mẹ thấy cũng ngon ngon:Thinking:
    Nhưng chắc còn phải học lóm mẹ Freida,mẹ Siêm và các mẹ khác nhìu nhìu nữa thì Mít mới mau lớn như các anh,các chị được,hihi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky Luc Xem bài viết
    Con gái dũng cảm! Thương con quá! Mẹ cho con tự đi lên cầu thang dần thôi. EM Lucky k thích dắt, tự trèo cầu thang từ 18 tháng, giờ mẹ yên tâm để con tự lên xuống được rồi, em í hôm kia đi học bị kẹp tay vào cửa 2 ngón liền,chắc sẽ thay mất 1 móng, khóc là khóc, đúng lúc mẹ đến đón nước mắt ngắn dài:" cắc ky kẹp tay chảy máu đau quá", mẹ rủ ra chơi đu quay nín liền. Mẹ đang đi tìm mua xe đạp cho con mà chưa tìm được cái nào ưng ý, cũng chưa biết là cho con đi xe cỡ nào nữa? Mẹ nó gợi ý nhé!
    Ôi Gâu toàn đi từ lâu lắm rồi, chả sao, tự nhiên hôm qua lại ngã chứ :Sad:
    Còn về xe đạp thì tớ mua cái xe đạp to lắm, cho bọn trẻ 6 tuổi vẫn đi được í, rồi hạ hết cỡ xuống, tớ mua ở dochoithongminh.com
    Bây h hắn đap được hết vòng rồi, nhưng mới biết đạp bằng chân trái
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

0_185e0_25c15e76_XL
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Cò nhà tớ khi bụng dạ yếu thì dừng sữa tươi, chỉ ăn sữa chua và phomai tươi thôi thức ăn khác cũng là đồ lành, củ quả thôi... dù sao thì Siêm mới 1 tuổi, cứ cho ăn đồ lành một tí, bao giờ ngon lành lại sữa tươi như cũ mẹ nó ạ... hic hic... ko biết giải thích thế nào cho nó khoa học một tí, khoản dùng từ tệ quá... đại loại ý tớ là khi bụng dạ yếu thì nên dừng tạm sữa tươi vài ngày... hic hic...

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Siem Xem bài viết
    Cò ơi, thế cho Siêm hỏi. Tớ thì suy ra như nguoi lớn, nếu ăn cái gì mát mát mà đi hết hôm đó thì chắclà thôi chứ nhỉ, đây dây dưa ra 2, 3 ngày nên tớ mới phải dừng sữa tưôi. Mà back về sữa ct lại ổn lại.
    Mà lúc bụng da yếu thế tớ đầu tiên cũng stop thanh trùng, cho tiệt trùng đấy, nhưng nó vẫn ko xong.
    Vậy khi bụng yêu tuót cho ăn sua chua hết à--> vụ này confirrm lại tớ phát với.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Có gì đâu, sang 1 tuổi các hệ trong cơ thể con hoàn thiện... hệ tiêu hóa tốt hơn, con ăn được nhiều hơn trong một bữa, nhiều loại thức ăn hơn... ---> mẹ nấu nướng tiện hơn, các vấn đề về tiêu hóa ít gặp hơn, gặp các thức ăn lạ ko bị xì xoẹt nữa...---> mẹ yên tâm hơn thoải mái chế biến các kiểu, hệ miễn dịch của con cũng hoàn thiện... ---> con ít ốm đau hơn(trừ những bệnh đã mắc trước 1 tuổi)... nói chung là các kiểu đều hơn, mẹ cứ thoải mái sáng tạo các kiểu, chỉ sợ lúc đấy lại lười thôi... như Cò bây giờ cho ăn là cứ phải nấu các món luộc thôi( để anh ý tiện bốc, chứ cứ nghĩ đến các món sốt mà anh ý bôi toe toét ra đầu tóc quần áo thì...:Sad::Sad::Sad

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Siem Xem bài viết
    Me VitC kia, thêm chứ (trộm vía)n lần đi ..... Vất vả lắm. Đang chờ mẹ Cò bảo, mẹ nó chờ đi, sau 1 tuổi con đường dinh duỡng của con như thế nào. Hôm đó mẹ Cò bảo thế...tưc là như thế nào tớ cũng chưa thông nữa..tiện thẻ mẹ nó giải thích đi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Bạn vào blog nhà Siêm hoặc nhà Huy voi còi hay nhà Gâu xem nhé, có chỉ dẫn rất cụ thể bằng ảnh nữa đấy ( blog ở dưới chữ kí ấy nhé)

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Bắc Giang Xem bài viết
    Có mẹ nào biết làm phô mai tươi và những thứ khác cho bé có thể hướng dẫn mẹ em bé Bắc Giang làm cho bé được không? Cảm ơn các mẹ trước nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

:Rose::Rose::Rose::Rose:bác Freida. Tối mới 8ruoi mà bác đã post lên cho em cái đó rồi. Đúng cái em đang hỏi. NGoài ra còn thông tin nào về calcium, Fe hay Folic Acid không hả bác. Sau đó bác cho em một lời khuyên với.

Bác thấy hỏi nhiều quá, bác chỉ vào post một phát lên cho mẹ cháu đỡ bức xúc rooling: Cảm ơn bác iu quý.

Mẹ Cò ơi, thế nếu Siêm một ngày 540 sữa tươi + 170 sữa nấm + phomai tươi , khi yếu bụng phải tuốt là sữa chua thì lượng nhiều nhất nên ăn là bao nhiêu, khoảng 220 thì phải, nhưng hình như ko limit đúng ko.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nhà Gâu dùng B1 ngâm mật ong để đánh tưa lưỡi cho con, mỗi lần một đầu tăm. Ấy thế mà chưa bao h con bị đi ngoài đâu. Một số mẹ dùng cách này cũng bảo con OK cực.
    Các mẹ dùng cho con còn sơ sinh nhé! :Rose:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 384 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Dạo này em bị dí thi cử ngập cả đầu. Nên không vào được nhà phomai tươi. Mẹ Gâu! Sao quay lai SG mà không gọi chị thế? Chị Freida ơi cho em hỏi 1 chút ạ. Con dạo này trộm vía được 8.3kg . Bác sỹ nói nhỏ con nhưng không sao ạ. Con đã đi được 2 --> 3 bước không cần mẹ dắt. Em đang lăn tăn vụ ăn uống thôi bác ạ. Con có 8 răng, 13 tháng đã ăn được cơm nát chưa ạ? Liều lượng của con ăn thế nào là đủ bác ơi? Mấy hôm nay con 2 ngày mới ị nên em đang lo con ăn thiếu lượng. Sữa của con được từ 800ml --> 1000ml (sữa tươi, sữa chua và 1 bình sữa pha ạ). Bác tư vấn giùm em lượng ăn của con với ạ. thịt cá thì em vẫn chỉ cho ăn 40gr--> 50gr 1 ngày thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Về tua lưỡi, mẹ Gâu nói đúng đó, tớ có hai cách này làm sạch tưa lưỡi. Một là pha loãng mật ong vơi nứoc, lượng mật ong loãng lắm.
    Hai là pha loãng nước tâm sen. Tâm sen khô mua ngoài chợ, pha vơi nước sôi như pha chè, rồi pha loãng ra đánh tua cho con. Hôm nào luoi Siêm trắng, cho tớ cho chút tâm sen với nước lọc cho uống là sạch lưỡi.

@Me cucao: to lanh chanh tu kinh nghiem cho chau va con an (mod oi lai ko type duoc dau, ko xoa cua em nhe), ngoai `1 tuoi la be an com nat tot roi, den 1.5 tuoi la an com nguoi lon. Ve do dam, me no chi nen dung o 40-50gr thoi, ko can tang them dau.
    Lieu luong to duoc bac sy tu van cho em be tu 12-18 thang:
    Com nat (các loại khoai, mì) 90-110gr/bua, đạm 20gr/ bữa (30g-40gr/ ngay), rau 40gr, dầu ăn 3 thia cafe.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Các bác ơii! MẸ Gâu ơi! Lại tình hình cái mẻ sữa lần này của Bác Cường sao sao ấy.Hay là con nấm của mình làm sao? Làm 2 mẻ sữa chua đều k thành công, làm chủng mẻ 1 thì có đông nhưng k chua, mẻ 2 chỉ hơi chua nhưng thành phẩm nhìn không mịn đẹp, đông chắc như mọi khi, lấy chủng đó làm sữa chua thì sản phẩm có mùi đặc trưng nhưng cũng không đông chắc, mịn mà cứ rời rạc thế nào í! CŨng k chua nhiều như mọi khi mà chỉ hơi tí tẹo phớt qua chua.Nói chung là k yên tâm cho con ăn.Để thử bụng bố và dì xem sao vì mẹ chưa kịp ăn!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

@me cucao: tớ nói thêm là nếu so lượng này với lượng ở viện dinh dưỡng ở VN thì sẽ thấy bằng 2/3 thôi. Đây là lượng ăn của các bé ở nước ngoài. Nhưng với lượng ăn này thì bé mới tiêu thụ lượng sữa và sản phẩm sữa từ 700-1000 được. Còn không thì chỉ khoảng 400-600 thôi. Lượng ăn này giữ đến năm bé 2-3 tuổi cũng ok. Nhưng mà lượng thô của thức ăn tăng lên, chình vì thế mà lượng thô được chú trọng ở tuổi này. Nên tưởng là giữ nguyên số lượng thế, nhưng thực ra bé lớn lên dạ dày cũng làm việc nhiều hơn do lượng thô của thức ăn tăng lên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,589 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Mẹ Freida và các mẹ ơi, cho em tham gia tô píc này với ạ:
    Con em được 15.5 tháng, dài 80cm, cân nặng được 11.6kg, là con trai.
    Hôm nọ e có mua 1 hộp fo-mai tươi và 2 hộp váng sữa về cho con ăn thử. Fo-mai thì ok, váng sữa trái cây (chua chua hơi giống sữa chua) cũng ok, nhưng váng sữa va-ni thì nó từ chối, e nếm thử thì đúng là ngán thiệt. Bi giờ e lén vào tô píc này để học tập các mẹ đây ạ:
    Lịch của con e như sau:

6h: dậy, đánh răng (khóc la làng)
    6h45: 1 chén cháo rồi đi chơi, tắm nắng khoảng 10 đến 15 phút
    8h15: ngủ đến khoảng 9h30 dậy
    9h45: 150 - 170ml sữa Công thức (Nurture 3 của Heizn) (hoặc 100ml sữa CT và 1 hũ sữa chua Susu của Vinamilk)
    12h: 1 chén cháo, chơi 1 tí, tắm
    13h15': ngủ đến 15h30
    15h13: 180ml sữa CT
    chơi, ăn tí trái cây nghiền, hoặc uống tí nước cam
    18h: 1 chén cháo
    20h20: 150 ml sữa CT
    21h: đi ngủ đến sáng

Nó ngủ đến khoảng 3h sáng là lăn lộn, cách đây hơn 3 tháng e có cho 1 liều Vit D
    Con e biết đi từ lúc 13.5 tháng, bây giờ đi nhiều, chạy rồi, đòi đi chơi suốt ngày. Chỉ nói măm măm ba bà, rồi nói tầm bậy tầm bạ e chẳng hiểu nói gì cả.

Các mẹ ơi, con e ăn cháo đặc, vậy e tập cho nó ăn cơm được chưa ạ? Và tập như thế nào? Lượng ăn như vậy có đủ cho con e không ạ? Em cho con ăn thịt heo, bò (rất ít ăn), gà, cá, lươn, cua biển, cua đồng và các loại rau, củ chỉ có cà rốt, khoai tây và bí đỏ thôi.
    Các mẹ ơi, tư vấn cho e với ạ!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Vitamin C,

Tuổi này con ăn 2 bữa cháo là được (nếu con không đói và đòi ăn nữa). Tổng lượng chất lỏng con cần nạp ngày đêm là ~ 1400ml :Sigh:. Bạn thử cộng lại xem con đủ thiếu sao. Đi của con là con thiếu lỏng đó bạn (đừng ham cho con ăn đặc quá), đầu ra của trẻ phải luôn dễ dàng. Sữa chua/ngày của con bạn có thể tăng lên 1 chút, tức sữa chua ăn thành bữa luôn chứ không phải chỉ là tráng miệng (bạn có thể trừ vào phần sữa uống của con). Yohurt hay kefir đều được, miễn là sữa chua (sữa có vi khuẩn lactic).

Con tự đi được chưa? Con thường cứng cáp và tự tập đi vào tuổi này. Đi đánh dấu phát triển của con, cân nặng chiều cao kèm theo thôi :Smiling:. 3,8 + 600x6 + 500x6 = 10,4 (kg), sẽ được thôi (coi lại tổng lượng/ngày của con). Đấy là nói con đạt 100% chứ nếu con đạt 95-98% tốt rồi, sau 12 tháng con lại tăng, không mất đi đâu mà sợ, con còn đó, mẹ còn đó, tiền của bố còn đó, lại nuôi tiếp rooling:. Vào nhà phômai hết buồn (tại con chứ không phải tại mẹ nghen).

Con trai xinh quá.

@ Mẹ uninbe,

Con trai :Kiss:, lại ốm hả con. Con chỉ có 2 nơi phải chăm : đường ruột và hô hấp, các loại bệnh còn lại đã được chủng ngừa.

Ăn uống bạn đã dùng đúng món sữa chua. Tuy nhiên trong ăn bạn cần lưu ý các thức ăn bảo vệ và phòng bệnh cho con theo mùa, ví dụ hành lá, hành củ là kháng sinh tự nhiên, cháo cá nhớ cho ít gừng, ít giọt chanh tươi, thì là, ngò....Mẹ MitSiem còn can thiệp bằng tỏi cho con lúc phát hiện con ươn người. Thức ăn tự nhiên, phòng và tránh bệnh tốt cho con, và gia đình. Mình huấn luyện được thằng nhỏ cầm lá hành sống ăn đấy.

Theo mình không phải con chưa quen môi trường :Sigh:, bạn đã rất cố gắng cho con ra trời và hoạt động ngoài trời, con đi trẻ. Phòng các bệnh bắt đầu từ họng, bạn nên làm nước muối (muối hột) loãng để sẵn trong nhà, chỉ con khọt. Đầu tiên là cho con ngậm rồi nhổ ra, ba mẹ thử nghiệm trước, con sẽ làm theo. Sau đó khọt, ba mẹ làm trước, con làm theo. Trẻ con học nhanh lắm. Mình luôn nhìn chai nước muối mà kiểm soát các con. "Thuốc" phòng đơn gian vậy thôi bạn. Muối hột là muối biển chưa qua tinh chế còn đầy đủ "hương vị" biển tự nhiên.

Thêm nữa, bận ấm cho con. Có những bé phải bận 2 áo (1 áo lót bên trong) để thấm hút mồ hôi, ướt áo trong thay cho con. Bé trai của mình do sống ở xứ lạnh bé quen cách bận vậy, về nhà mình vẫn duy trì, ai cũng kêu nóng bức nhưng con không kêu. Con rất vui vẻ thích ứng như vậy, đi học luôn mang theo 1 áo 3 lỗ, trưa con thay áo trong ra ngủ, chiều mang về cái áo ướt nhẹp. Có những cái rất đơn giản. Cứ cách 2 năm mình lại mua một loạt áo lót và quần lót cho con trai (mỗi thứ một chục). Áo 3 lỗ dệt kim đông xuân của Hà nội. Vớ cũng vậy, tuy sống ở Sài gòn nóng bức, con bận vậy nhưng không có rôm sẩy.

Hồi con đầy năm đến nay có thử phản ứng lao tố cho con chưa? Nên thử để biết đề kháng lao của con để biết chăm con tốt hơn.

@ Mẹ heoconbusu,

Bạn cho ăn sáng vậy đúng rồi, trái cây tươi ăn lúc khác. Trái cây cho vào cháo sữa là loại trái cây khô : nho khô, chuối khô, mậm khô (tất nhiên chúng được ngâm để mềm ra và được cắt nhỏ). Quả khô cũng rất tốt cho bé, chúng chứa nhiều kali.

@ Mẹ Gâu,

Thương con gái, xem lại giày đi của con, vào lứa tuổi này, giày dép nên kiểm tra, giày dép của con bền vững đúng chân con giúp con tự tin và vững chắc trên mặt đất cũng như chạy chơi vui đùa.

Trẻ con làm gì cũng ngược :Angel:, có ngược mới có xuôi, bạn cứ kệ, vài lần con có kinh nghiệm, bạn dạy con và giúp con. Trẻ con nhanh lắm, chỉ sợ không có phuơng tiện thôi, có cứ liệng đó cho tập luyện chúng sẽ quen rất nhanh. Con gái đạp xe sẽ dài chân.

@ Mẹ Diệp Ngố,

Bạn làm chưa đủ giờ :

Làm chủng : sữa (23-25 độ C) + nấm kefir (5%) thời gian 20 giờ*
    Làm sữa chua kefir : sữa (23-25 độ C) + chủng, thời gian 12-14 giờ + Làm lành ủ chín (14-16 độ C), thời gian 12 giờ. Làm lạnh và bảo quản.

* Nếu bạn muốn đi từ giai đoạn làm chủng rồi lấy sản phẩm này dùng luôn thì sau khi được chủng bạn qua giai đoạn ủ chín lạnh rồi sau đó mới lọc lấy nấm ra.

Sữa chua kefir : đồng nhất, sệt, vị chua nhẹ, the.

@ Mẹ binhminh_mua05,

Con 6 tháng đầu đời chỉ ăn sữa lớn, bạn có sữa không? 4,4 +3,6 = 8 (kg), con dư 1,3 kg rooling:. Vào ăn dặm con sẽ lên cân chậm lại thôi, lúc ấy đừng than thở. Thay vì mỗi tháng lên 500g, con chỉ lên 200g, 300g. Bạn đừng lo lắng quá, biết như vậy để an tâm về cân ký của con sau này chứ đừng cuống cuồng tống thuốc men cho con vì thấy con không lên ký so với lúc 6 tháng. Chỉ vậy thôi. Quan tâm chiều dài của con để xác định cho con ăn con có "lớn" không thôi.

Cho con ra trời nhiều, em bé bụ khả năng thiếu nắng cao để làm cứng xương. Người ta không khuyến khích em bé bụ vì xương chưa đủ "cõng" thịt. Các bé bụ vận động khó khăn, mà vận động là yêu cầu phát triển của bé.

Bé tròn 6 tháng con bắt đầu ăn sữa chua, bột, quả. Phômai tươi bạn làm từ sữa tươi cho con được bạn à, con có uống sữa tươi đâu. Các chế phẩm của sữa bò con dùng được và mẹ nên tự làm (vì không có để mua :Sigh.

@ Mẹ Doanh_Le,

Bạn tập huấn con tốt :Rose: và quan sát con đúng. Thường giấc buổi chiều con sẽ ngủ ít lại nếu 2 giấc đầu con đã ngủ đẫy giấc (2 tiếng), nếu 2 giấc trước đó con ngủ 1h30 mỗi giấc thì chiều giấc của con cũng là 1h30. Giấc ngủ là tùy con như vậy, con phân chia giỏi lắm. Giấc thứ 3 chính là giấc khi 12 tháng con bỏ. Và giấc 1 chính là giấc con sẽ bỏ khi 18 tháng. Giấc thứ 2 sẽ là 3 giờ (nói đúng ra là khi con ngủ được một giấc ngày dài đủ 3 giờ là con đã chuyển được cách ngủ chỉ còn 1 giấc).

Ai nuôi con cũng vậy, cần tin vào mình và vào con. Không tin tưởng nhau thì vào nhà phômai gặp nhau, động viên nhau, lại yêu thương con :Smiling:.

Mẹ con vui cuối tuần :Rose:

@ Mẹ Lucky Luc,

Thật ra con uống sữa tốt cũng không nên ép con phômai tươi. Sữa chua thì cần, nên động viên con. Bạn cứ vui vẻ vậy một thời gian con quen sữa rồi tính tiếp phômai. Phômai tươi trộn sữa chua rất ngon, bạn xay thêm quả nghiền, chon quả ngọt (chuối), cho con từ từ. Con có chính kiến ăn uống đó, con chưa quen thôi. Vẫn phải tập thôi chứ có cách nào đâu? Thử vẫn cứ thử, bạn không sợ phômai tươi nặng bụng đâu. Bạn cho phômai tươi vào chuối và các thứ linh tinh đó rooling:

Không ăn phômai tươi vẫn vào nhà phômai tươi được mà, vào uống sữa.

@ Mẹ MitSiem,

Mẹ thuydt03 "giúp đỡ" rồi nghen. Theo mình không phải tại sữa mà là tại con hết trục trặc là con hết chứ không phải tại đổi sữa. Nếu bạn đã thật sự tin tưởng tay nghề của mình và tin sự "cố gắng" của con, trục trặc của bé nhỏ, giới hạn là 2 ngày, bạn chẳng làm gì, con tự hết. Ly bình uống sữa của con nên tráng nước sôi, bình chứa sữa cũng phải tráng nước sôi (2 lần).

Sữa dê với sữa bò khác nhau phần đạm và phần béo (năng lượng ở sữa dê cao hơn sữa bò), sữa dê quí hơn sữa bò vì kháng thể ở dê tốt hơn bò. Còn lại thành phần dinh dưỡng cũng giống sữa bò, sữa dê thường dùng cho bé suy dinh dưỡng. Sữa dê quí vì khai thác khó nên đắc tiền (mắc gấp 2,5 lần so với sữa bò). Chúc mừng nhà tìm được nguồn sữa dê và động viên bố kiếm nhiều tiền để nuôi Siêm, con gái vui tính và xinh đẹp :Kiss:

@ Mẹ Mitmum :Rose:

Đào xới nhà Siêm thì nói nhỏ thôi chứ nói to lỡ tường rào đỗ mẹ MitSiem lại bắt "đền bù".

(Tạm thời vậy nghen, có gì bổ xung tiếp :Smiling
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

@Chị Freida : con em đã tạm ổn, bây giờ ngày đi 3 lần nhưng đầu ra không xì xoẹt nữa , mặc dù phân còn hơi lợn cợn .Cảm ơn chị.
    @MitSiem: cảm ơn ấy nhé, tớ sẽ vào blog cậu học hỏi thêm.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,589 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Mẹ Freida ơi, còn sót 2 mẹ con em mới vào, chắc là mới quá nên chị quên mất tiêu! Khi nào có tg rảnh chị đọc bài của mẹ con em với nghe chị!:Smiling:
    • 1,018 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Chị Freida và các mẹ ơi cho em hỏi tí. Làm chủng K thì dùng sữa tươi tiệt trùng hay thanh trùng tốt hơn ạ? Em có đọc trong thư viện Chuột, mẹ Gâu hướng dẫn nên dùng sữa tươi, là các sữa có hạn sử dụng dưới 20 ngày làm nguyên liệu đầu vào. Em thấy sữa tươi thanh trùng của Mộc Châu có hạn sử dụng ngắn, và note là dùng trong ngày thì tốt, nhưng em mới bắt đầu làm chủng K, dùng một chai một ngày thì không hết. Còn sữa tươi hộp-tiệt trùng thì em chưa kịp xem hạn nhưng chắc là dài hơn. Có lần em nghe thấy mẹ nào trong nhà mình nói là nên nuôi nấm bằng một loại sữa cho ổn định, thay sữa sẽ làm chết nấm, có đúng không ạ? Các mẹ giải thích cho em nhé. Cảm ơn các mẹ, chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ