Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 3)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Nhocme,

Bạn cho con nắng lốm đốm qua lá cây xanh sau 9 giờ. Nắng gắt con không chịu nổi đâu. Nhà mình nắng nhiều bạn cho con nắng lốm đốm vậy và thời gian dài ra.

@ Mẹ MitSiem,

Ôi bạn nuôi con giỏi quá, không ngờ bạn có "năng khiếu" vậy :Rose:. Bạn đã làm đúng khi thảy con ra trời.

Mùa hè rất quí với các vùng có mùa đông. Mùa đông nước mình vẫn có mặt trời mà. Bạn bận ấm cho con và cho con ra trời chơi. Con phơi nắng ở đâu :Sigh: Cái mặt bạn ạ. Và bạn giúp vậy cho con hàng ngày, con vẫn đủ nắng. Nuôi con trước 2 -3 tuổi luôn "chiến đấu" giành mặt trời.

Mưa buốc quá mới để con trong nhà, còn lại cứ bận ấm cho con rồi cho con đi dạo ngoài trời với mẹ. Quá trình đi con vận động, nắng chiếu lên da mặt của con, nắng mùa đông nhạt. Bạn sẽ thấy mùa đông con thích ra trời hơn vì được chơi lâu, không khí lạnh, sạch và trong lành.

Ở các nước, mùa hè trẻ con chơi xúc cát, cầu tuột, đạp xe, tung tăng trên bãi cỏ. Mùa đông chúng xúc tuyết, trượt tuyết và lăn lôn trên tuyết. Mùa nào trẻ con cũng được ra đường để tiếp xúc khí trời và nắng. Con quen khí hậu và sự thay đổi thời tiết, phổi và họng con tốt.

@ Mẹ cu In,

Theo mình Vitamin giống nhau thôi, bạn cần xem lại lọ thuốc của bạn, hạn dùng và cách bảo quản thuốc. Ví dụ thuốc yêu cầu bảo quản ở 20 độ C chẳng hạn, nếu không dạt nhiệt độ đó, thuốc hết tác dụng.

Lọc phômai kiểu đó : Được :Rose:

@ Mẹ Diệp Ngố,

Mẹ thuydt03 :Rose: trả lời và hẹn đi chơi. Sữa đắng là hỏng, không ăn được nghen.

@ Mẹ Vitamin C,

:Angel: Thế mỗi ngày con ị mấy lần và ngủ mỗi ngày mấy tiếng???. Giấc ngủ ngày của con?, giấc ngủ đêm?. Con bị tươm mồ hôi lưng không???
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

@mẹSubin: đúng là mình sơ xuất chả có lưu cách lên men phomai tươi từ chủng K gì cả, mình gõ lại ở đây rồi lưu luôn bài này vào thư viện chuột, sau này tìm thấy bài nguyên thủy của bác Freida thì mình sẽ update sau vậy.
    Trước hết là mẹ Gâu xin đưa ra hệ thống một chút các món từ sữa tươi, nấm K, để các mẹ nào bắt đầu bước chân vào nhà phomai khỏi hoa mắt.
    1. Sữa tươi: là sữa của con bò, vắt ra sau đó áp dụng phương pháp Pasteur để tiệt trùng, bảo quản trong ngăn mát tủ lạnh được 3 ngày. Các mẹ mà thấy sữa nào bảo quản lâu hơn 1 tuần thì 100% đó là sữa hoàn nguyên, hoặc sẽ là sữa đắng (sữa hỏng là sữa đắng, sữa chua chưa phải sữa hỏng).
    2. Con nấm K: là một loại thực vật thì phải, nó ăn sữa và lên men sữa, tạo hệ men lactic và hệ nấm men rất tốt cho đường ruột.
    3. Lấy con nấm K cho vào sữa tươi thì nó lên men sữa tươi, tạo ra chủng K và dấm, lọc bỏ dấm đi thì còn lại chủng K ăn chua dịu, tăng sức đề kháng cơ thể, cân bằng đường ruột (bé bị đi ỉa vẫn ăn được).
    4. Lấy sữa tươi + chủng K (dùng chủng K làm men), lên men trong 4-6h ở nhiệt độ phòng rồi cho vào tủ lạnh ngăn mát trong 4-6h nữa thì thu được sữa chua K.
    5. Lọc sữa tươi + chủng K (dùng chủng K làm men), lên men trong 10-18h ở nhiệt độ phòng rồi cho ra lọc lấy cái, cho phần lọc đó vào tủ lạnh ngăn mát để quá trình tách nước diễn ra trong tủ lạnh thì sản phẩm còn lại sau khi tách nước là phomai.
    6. Sữa tươi + sữa chua không đường (lên men bằng sữa chua) trong 4-6h rồi làm mát trong tủ lạnh thì sản phẩm thu được là sữa chua.
    7. Sữa tươi + sữa chua không đường (lên men bằng sữa chua) trong 10h-12h rồi lọc tách nước trong tủ lạnh thì sản phẩm thu được là phomai. Nhưng sản phẩm phomai này không có hệ nấm men phong phú như phomai lên men từ chủng K.

Cách làm phomai tươi lên men từ chủng Kefir:
    1. Sữa tươi: 1l lấy trong tủ lạnh ra (khoảng 4-6 độ C)
    2. Chủng K: 5% = 50g lấy trong tủ lạnh ra (khoảng 4-6 độ C).
    Đổ chủng K vào sữa tươi, khuấy đều. Đậy cái gì đó lên để đảm bảo không có con gì bay vào. Để trong phòng (23-25 độ C - đó là nhiệt độ theo sách giáo khoa, chứ như nhà Gâu làm thì nhiệt độ đó lâu đông lắm, nhà Gâu thường để ở nhiệt độ 30-35 độ C) trong vòng 10-12h thì nó đông đặc như tào phớ, trên mặt sữa có một lớp nước mỏng, đó là đã đông đến độ tách nước.
    Đổ sản phẩm vào cái rá kê trên cái nồi để tách nước, cho cả cái nồi đó vào tủ lạnh. Để thêm 6h cho nó khô hết nước, chú ý chắt nước nếu nó chảy ra nhiều ngập lên phần cái bên trên thì cho ra, vét vào hộp. Đó là phomai.

Các mẹ mới tập cho con ăn lần đầu nên tập cho con 3 thìa cà phê mỗi ngày (chừng 30g) trong 15 ngày cho con quen với vị chua đơn của phomai tươi. Khi con đã quen rồi và muốn tăng lượng lên thì có thể trộn với sữa công thức đã pha hoặc hoa quả cho con ăn mỗi ngày. Gâu hiện tại mỗi ngày ăn 100g phomai + 300g chủng K + 100g chuối.
    Chúc các mẹ thành công! :Rose:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

May quá mẹ Freida trả lời em rồi, cảm ơn chị. Lọ thuốc có hạn đến t1/2009, chỉ y/c bảo quản ở nhiệt độ dưới 30, tránh ánh sáng và đóng nắp chặt, hay là em mua phải hàng dởm rồi chị?
    Mấy em nấm lại có vấn đề rồi ạ, em cho chúng vào sữa chỉ 15-20 phút sau là đã có đa số nấm nổi lên mặt và bề mặt đông như thịt cua phía dưới vãn là sữa và dưới đáy bình là một số em nấm. Em sợ do nhiều nấm quá nên đã bỏ bớt đi chỉ để lại 2 thìa cafe cho 400ml sữa nhưng vấn có hiện tượng đó. Dùng chủng K này làm men thì sữa rất lâu đông, em để từ 10h tối qua đến hôm nay 3h chiều rồi mà vẫn chưa đông hẳn để cho tủ lạnh được.Không biết con nấm bị làm sao nữa, cả chủng K va SC kefir em thu được đều ko có vị đắng.
    68 39 13
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm.
    Tình hình là hôm qua sốt ruột quá, mẹ cháu cho cháu ăn luôn sữa nấm. Cháu ăn không được nửa chén uống nước. Còn 50ml, mẹ cháu xay với 1 quả chuối tây, thế là cũng xong béng.
    Mẹ cháu chỉ ngại mỗi là ăn thẳng sữa nấm thì hơi chua so với cháu thôi? Có phải không các mẹ ơi?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 894 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Cảm ơn bác Freida nha. Mẹ cháu sẽ cố gắng phơi nắng cho cháu vào những lúc có thể vì mẹ cháu đi làm, con ở nhà với ông bà, ông bà chỉ cho cháu chơi trong bóng râm của mấy tòa nhà cao tầng thôi. Con đợi mẹ cuối tuần cho đi chơi vậy, hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,408 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DiệpNgố Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm.
    Tình hình là hôm qua sốt ruột quá, mẹ cháu cho cháu ăn luôn sữa nấm. Cháu ăn không được nửa chén uống nước. Còn 50ml, mẹ cháu xay với 1 quả chuối tây, thế là cũng xong béng.
    Mẹ cháu chỉ ngại mỗi là ăn thẳng sữa nấm thì hơi chua so với cháu thôi? Có phải không các mẹ ơi?
    Sữa nấm thì chua hơn và ko để được lâu chị ạ... fomai tươi hoặc sữa chua Kefirr thì để được 3 ngày chứ sữa nấm để 2 ngày là chua lắm rùi... em vẫn thấy sữa nấm ko được ổn định như sữa chua và fomai tươi, có thể là nhiệt độ mùa này ko được ổn định lắm...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    @ Mẹ Vitamin C,

:Angel: Thế mỗi ngày con ị mấy lần và ngủ mỗi ngày mấy tiếng???. Giấc ngủ ngày của con?, giấc ngủ đêm?. Con bị tươm mồ hôi lưng không???
    Chị ơi, con ị ngày 2 lần, thỉnh thoảng ngày 1 lần, con ị nhiều, phân vàng đặc , xin lỗi các Mẹ. Ban ngày con ngủ 3 giấc, mỗi giấc chừng 45phut - 1h30. Tối con ngủ từ 7h30 ngon lành đến 12h đêm, từ 12h đêm con hay trở người, lật, phải dỗ dành, vuốt lưng con mới ngủ yên giấc. Con ngủ đến 6h sáng thì dậy. Em không thấy con ra mồ hôi lưng khi ngủ nhưng khi bú con ra mồ hôi đầu. Trong lúc con chơi hàng ngày, thỉnh thoảng em thấy con ra mồ hôi lạnh cả tay.

Em vẫn cho con ra ngoài chơi thường xuyên, chỉ trừ những ngày mưa gió và em thấy con rất thích ra ngoài chơi, mỗi lần như vậy nhìn con hớn hở thấy vui lắm chị ah.
    2S2kjHy2S2kp7

600300
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Vitamin C,

Vạy là con tốt mà (ăn đủ, ngủ đủ, chơi đủ), bạn đừng lo lắng nữa nghen. Con "lớn" theo con thôi. Bạn chăm con như đang chăm rồi từ từ con sẽ tốt lên, cân ký con tự quyết mà, miễn con khỏe mạnh. Thường trẻ con xuất mồi hôi nhiều thì người mát như vậy, lau khô cho con thôi.

@ Mẹ cuIn,

Đứng là lọ thuốc bạn mua hạn gần hết hạn là không tốt. Mua thuốc hay sữa nên chọn hạn mới.

Ví dụ sữa hạn 3 năm bạn nên mua hạn 3 năm chứ không nên chọn sữa hạn còn 1 năm. Thuốc cũng vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, chiều em đi mua cho con lọ thuốc khác vậy:Clown:
    Mẹ Freida và các mẹ kíu em vụ nấm gấp với ạ, khi rửa nấm em ko còn thấy nấm nhớt như trước nữa, cho sữa vào nấm thì rất nhanh chua và thường có mùi rượu, nhưng dùng chủng K thu được để lên men SC và phômai tươi thì rất lâu đông, em phải để tới 24h mới đông, có hôm 24h vẫn chưa đông để thêm vài h nữa thì sữa kết tủa hết nước một nơi cái một nơi, em sợ ko dám cho con ăn còn bố vẫn ăn đều và ko sao cả. Từ trước đến giờ em vẫn dung 1 loại sữa tươi 100%cua Vinamilk, hiện tượng em vừa trình bày chỉ mới xuất hiện 3-4 hôm nay thôi ạ.
    Chị Freida ơi con lại đang bị ho kèm theo chảy nước mũi rất nhiều ạ, con 10.5 tháng nhưng chưa bị thế bao giờ, trộm vía con ko bị ốm nên giờ mẹ bối rối quá. Con bị như thế có duy trì tắm nắng và ra trời được không chị?Trộm vía khó chịu thế mà con vẫn chơi ngoan lắm ạ, chỉ lười ăn thêm thôi.
    68 39 13
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

@me cu in: tớ nhòm laij rồi, vitamin Nga là Kiddi biovital, dạng týp.

@ me Freida: trời đất, cái năng khiều bác khen em là vật lộn vơi con từng bình sữa cả tiếng đồng hồ, khóc dạ đề từ 8h tối đến 5h sáng... Giá như em có năng khiếu chăm con hơn về chuyện tắm nắng, ăn phomai tươi sớm hơn thì đã ko có mấy cái vụ đó trước kia.
    Cho em hỏi chị, em đọc thấy chị nói, bé 11 thang đã nếm được sữa tươi thanh trùng...vậy sao không cho tiệt trùng cho yên tâm hả chị :Thinking:
    Ngoài ra em thấy mọi người kêu chất lượng sữa tươi Vietnam lắm, và kêu là nếu ơ nước ngoài cho con sữa tươi lúc 1 tuỏi ko sao vì chất lượng tốt, còn ở nước mình thì ko nên cho vội ----> chị thấy quan điểm này thế nào.

Nếu em mua sữa tươi nhập ngoại của Úc, đức thì có yên tâm hơn ko ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 73 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

To chị Freida

Em cũng ko nhớ lọ Vit đó bao nhiêu ml, nhưng mà phải gần 200ml chị ạ. Tính 15 giọt khoảng bao nhiêu ml hả chị ? Cái lọ này không có dụng cụ để hút, nhỏ giọt, em đành quy ra ml để cho con uống vậy. Uống 1 đợt 10 ngày. em cho tủ lạnh đợt sau uống tiếp được chị nhỉ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 116 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

chị freida ơi, giúp e với, con e 10 tháng rồi mà sao dạo này lười ăn wa, tháng trước đc 10kg còn tháng này sụt còn có 9kg ah, lo wa chị ah, bữa giờ bé nóng sốt miết ah, răng thì mới đc có 3 cái, có 1 cái sưng nướu lâu rồi mà ko mọc gì cả, dài thì có 72cm ah, vậy có lùn ko chị, em vẫn jhọc theo chị cho bé tắm nắng và ăn pho mái, sáng ăn cháo sữa nữa mà sao càng ngày bé càng ăn ít mà ngủ cũng ít nữa chị ah.e cũng có cho bé uống thêm cãni chai sữa đó chị, ko biết vậy có tốt ko chị nhỉ
    Gió đưa cây cải về trời, rau răm ở lại chịu đời đắng cay
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,636 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu In Xem bài viết
    Chị Freida ơi con lại đang bị ho kèm theo chảy nước mũi rất nhiều ạ, con 10.5 tháng nhưng chưa bị thế bao giờ, trộm vía con ko bị ốm nên giờ mẹ bối rối quá. Con bị như thế có duy trì tắm nắng và ra trời được không chị?Trộm vía khó chịu thế mà con vẫn chơi ngoan lắm ạ, chỉ lười ăn thêm thôi.
    Bé nhà mình cũng vừa bị vậy. Lần trước cũng cách đây hơn 1 tuần thôi mà ko biết nên để con phát sốt mới phát hiện vì con ko ho. Lần này mình thấy con có hiện tượng sổ mũi, ho nhẹ là nhỏ nước muối sinh lí vào mũi cho con, mỗi bên 1-2 giọt, ngày 2-3 lần. Kết hợp cho con uống bổ phế loại dành cho trẻ em, liều lượng như trong tờ hướng dẫn. Hai hôm làm vậy, mình thấy con đỡ nhiều. May wa'. Bạn cũng thử làm như vậy xem con có đỡ ko. Nếu hai hôm mà thấy con sốt thì phải cho con đi khám Bs nha. Chia sẻ và chúc con mau khỏe.
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Freida ơi, cho em hỏi cách làm bơ với.Hàng ngày, nhà em vẫn đun sữa từ con bò để uống. Váng sữa em thu được cũng tống vào ngăn lạnh. Đến nay đã nhiều nhiều rồi.Hôm trước em bỏ ra, rã đông, rồi dùng máy đánh trứng đánh.Đánh mãi mà không thấy sữa đi đằng sữa, bơ đi đằng bơ. Nó vẫn chỉ là một hỗn hợp sệt sệt. Em cho vào tủ lạnh (ko phải ngăn đá) nó đông lại, ăn giống bơ (nhưng không đặc như bơ). Em không biết làm sao để tách bơ ra nữa.Chị à, Con bao nhiêu tuổi mới ăn được sản phẩm này và liều lượng như thế nào ạ?Em cám ơn chị nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 384 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Em lâu lắm mới vào lại được ạ. Mẹ Freida ơi,dạo này con lười ăn sữa bột lắm ạ. Em liều chuyển sang sữa tươi con bò 100% của vinamilk thì thấy con chịu uống. cứ 2 ngày 1l (trộm vía). Ngoài sữa tươi ra em có cho 150ml sữa CT buối sáng và 100gr --. 200gr sữa chua ạ. Mặc dù vậy em vẫn không biết con uống được sữa tươi nhưng liệu có sớm quá không ạ?
    Em bổ sung thêm là con đã hết tiêu chảy rồi ạ. Răng đã được 6 cái và thêm 2 em đang nhú là 8 ạ. con chơi ngoan, ngủ 3 giấc 2 ban ngày, 1 tối. Ban ngày giấc của con từ 2 --> 3h. Tối thì từ 9h đến 6h sáng ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Mẹ Freida và các mẹ ơi, em có thể cho con một hũ sữa chua trước khi đi ngủ được không ạ.
    Thường thì em thấy các mẹ hay cho con một bình sữa ct trước khi đi ngủ, nhưng vì con em ăn bữa tối là 6h, 8.30 bé đã nhăm nhe đi ngủ, cách có 2h, bé chưa đủ đói để ăn ngoan bình sữa, nên bữa này rất hay ăn lâu. Em định cho một hũ sưa chua để dọn dẹp bụng, sáng ra ăn sáng cho ngoan nữa. ĂN chua như vậy trước khi đi ngủ có vấn đề gì khong ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ MitSiem,

- Sữa thanh trùng và tiệt trùng khác nhau ở thời hạn bảo quản. Thức ăn của trẻ con tốt ở chỗ tươi và hạn bảo quản ngắn để con nhận được nhiều dinh dưỡng tự nhiên. Về dinh dưỡng sữa như nhau nhưng về lượng vi sinh có ích trong sữa khác nhau. Sữa nước của Việt nam hay nước ngoài khác nhau ở chỗ sữa của Việt nam không "tươi" 100% (sữa tươi từ sữa bột hoàn nguyên), sữa tươi của các nước từ sữa tươi của con bò và tiệt trùng.

Con uống cái nào cũng được, tùy vào điều kiện kinh tế gia đình.

- Con ăn sữa chua buổi tối trước khi đi ngủ tốt, và nên như vậy. Với người lớn cũng vậy, cơm chiều với cốc sữa chua luôn làm dễ chịu bụng.

@ Mẹ cúc áo,

Con sau 9 tháng nếu không dị ứng uống sữa bò tươi tốt (3,5% béo, không đường). Cúc áo dạo này tốt rồi đó, biết tự tìm sữa thích hợp với mình :LoveStruc:

@ Mẹ bobocung,

Lợi xưng con đau nên khó ăn, bạn cần chà lợi giúp con bớt đau và răng con mọc được. Con ốm sụt cân, hết ốm con ăn bù lại.

Chịu khó cho con ra trời nhiều (trừ khi con có nhiệt độ), con ngủ thẳng mới ăn tốt. Theo dõi con thêm, con sốt răng lợi hay vì cái gì. Bé sụt cân nhanh không tốt đâu.

@ Mẹ TomNhim,

25* giọt = 1ml. Thuốc bảo quản lạnh khi mở nắp lọ. Vặn chặt nắp lọ lại khi cất.

* mình không nhớ chính xác 20 hay 25 giọt, hôm nay sẽ "đong" lại chính xác.

@ Mẹ Diệp Ngố,

Váng sữa lạnh, bạn dùng máy đánh trứng đánh thời gian lâu (tốc độ trung bình). Các hạt bơ vàng xuất hiện và quện vào nhau, sữa tách ra. Bạn tiếp tục đánh khi các hạt bơ lớn dần quện thành khối. Bạn tẻ sữa nước ra, chịu khó làm sao sữa tẻ ra hết. Bơ còn lại bạn dùng máy đánh trứng đánh mạnh, bơ quyện mềm thành khối thống nhất. Lớp sữa tách ra là sữa gầy, bạn cho men ủ chua làm phômai tươi. Bơ nhận được cho vào lọ cất.

Trung bình bạn nhận được 1/2 bơ, 1/2 sữa nước từ váng sữa vớt này.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu In Xem bài viết
    Cảm ơn chị, chiều em đi mua cho con lọ thuốc khác vậy:Clown:
    Mẹ Freida và các mẹ kíu em vụ nấm gấp với ạ, khi rửa nấm em ko còn thấy nấm nhớt như trước nữa, cho sữa vào nấm thì rất nhanh chua và thường có mùi rượu, nhưng dùng chủng K thu được để lên men SC và phômai tươi thì rất lâu đông, em phải để tới 24h mới đông, có hôm 24h vẫn chưa đông để thêm vài h nữa thì sữa kết tủa hết nước một nơi cái một nơi, em sợ ko dám cho con ăn còn bố vẫn ăn đều và ko sao cả. Từ trước đến giờ em vẫn dung 1 loại sữa tươi 100%cua Vinamilk, hiện tượng em vừa trình bày chỉ mới xuất hiện 3-4 hôm nay thôi ạ.
    Chị bỏ quên em rùi, con hai hôm nay ko được ăn SC mong bác Freida mãi hu hu Mẹ NamDuy ơi con em đỡ nhiều rồi ạ, cảm ơn chị.
    68 39 13
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

@ Mit Siem: Tớ tìm mấy hiệu thuốc rồi chả mua được cái Kiddi dạng tuýp, nhớ chị Freida bảo Vit. như nhau cả thôi nên lười ko đi tìm nữa, mua cho con lọ dd vậy, date dài đến 2011 luôn. Mẹ hư nhỉ! Mẹ Siêm chỉ tớ chỗ mua với để lần này Ỉn ko chịu ăn ngoan tớ cho nó làm chuột bạch hi hi. Cảm ơn mẹ Siêm nha.
    68 39 13
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

@me Cu In, tớ sorry, tớ quên là vitamin này nhập khẩu của Nga, bán ở shop mẹ Bưu 0904393688. Tớ thì lúc nào có người ở Nga về là nhờ mua, ko thì mua ơ shop này. Bạn chồng tớ có mấy gia đình người Nga rất tín nhiệm loại vit này và tớ thấy cho Siêm uống ok, tớ cũgn bổ xugn đều đặn 10 ngày/ tháng. Tớ cũgn nghì la cứ vit tổng hợp là tốt.

@me Cucao: Cucao bao nhiều thágn rồi hả mẹ nó. Siêm nhà tớ hơn 10 tháng rồi và tớ rất muôn cho con milk thanh trùng Mộc Châu, tớ bắt chước Cucao được ko.

@me Freida: cảm ơn chị, chắc em sẽ lựa chon cho con sữa thanh trùng Mộc Châu, nó cũng như sữa Long Thành trong đó. Và sẽ cho con hũ sữa chua trước khi đi ngủ. Nhiều người bảo không nên cho con ăn chua trước khi đi ngủ, vì như cam, bười có vit C làm thần kinh bị...báo thức..Nhưng cái chua của sữa chua khác mừ..