Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 3)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Gâu Xem bài viết
    À, chị Freida ơi! Váng sữa em làm là váng sữa em vớt từ sữa đun sôi ý, thế là 100% váng sữa tự nhiên phải không chị?
    Váng sữa luôn tự nhiên (nên rất đắc tiền). Sữa tươi bạn thanh trùng hay tiệt trùng, để lạnh qua đêm trong tủ lạnh, bạn vớt được váng sữa bên trên (1 lớp bơ mỏng). Nếu sữa đun sôi rồi để lạnh rồi để lạnh qua đêm trong tủ lạnh bạn sẽ nhận được lớp váng sữa bên trên nhiều hơn.

Theo kinh nghiệm của mình, lớp váng sữa này ~ 50% béo, dó đó để làm váng sữa chua có hàm lượng béo thấp (20-25%) bạn cần cho thêm sữa rồi đồng hóa lại (khuấy mạnh cho đều), sau đó cho men cái và làm chua.

Váng sữa chưa cần làm gì bạn trữ đông, khi đạt được lượng mong muốn, bạn để váng sữa rã đông tự nhiên, cho thêm sữa lạnh, đồng hóa, cho men, làm chua.

Nếu trữ đông nhiều váng sữa, bạn lại rã đông tự nhiên váng sữa, dùng máy đánh trứng đánh với tốc độ lớn (để li tâm), bạn sẽ tách được bơ ra, sữa tách ra là sữa gầy. Để đồng hóa sữa thì bạn dùng tốc độ nhỏ.

Bằng cách này bạn sẽ nhận được bơ và bạn sẽ điều khiển được độ mềm của bơ. Nếu bạn quan tâm thì bàn tiếp....kem trang trí bánh, kem tươi. Váng sữa rất tuyệt vời.

Với sữa uống khác : sữa tươi tự nhiên và sữa tươi hoàn nguyên*.

(Sữa tươi hoàn nguyên là dùng sữa bột rồi pha lại cho đúng tỉ lệ giống sữa tươi).

Với váng sữa chỉ có tự nhiên chứ không có váng sữa hoàn nguyên.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,194 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bác ơi, cảm ơn bác các cháu có đỡ hơn tí xíu, em vẫn hy vọng theo vị bác sĩ này để con khỏe và khỏi phải nạo VA ạ. Việc ăn uống của chúng vẫn khá nan giải. Em nghĩ là do con không khỏe nên cũng không ép nhiều. Đầu bữa cho các cháu chơi nghịch tự xúc sau đó mẹ mới xúc thêm một ít nữa. Em đang mong hai đứa khoe khỏe hơn tý đi học lại, đến lớp đông vui hy vọng cháu ăn nhiều hơn ạ.

Việc uống sữa giờ lại đổi sang hướng mới bác ơi, sữa Abbort đến trường quảng cáo thế là cứ đòi uống sữa hươu cao cổ:Sad: . Con chị đòi trước, cô em bắt chước theo. Một tuần nay hai đứa ở nhà chỉ uống sữa này và lại uống ngon lành.Em đưa sữa tươi ra chúng lắc đầu nguầy nguậy, lại còn thò tay vào mút thử xem có đúng là sữa hươu cao cổ không nữa cơ. (ngọt và thơm hơn mà). Em lo lắm làm sao để “uốn” chúng quay lại sữa tươi hả bác?
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:Con sẽ là mùa xuân của Mẹ. Con sẽ là màu nắng của Cha.:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bác ơi cho em hỏi:
    1. Em mới nuôi Kefir được 1 tuần, cách em làm là 1 thìa Kefir + 200ml sữa Vinamilk - để ở nhiệt độ phòng khoảng 24h, cũng hơi chua chua - tỷ lệ đó đã đúng chưa ạ?. Nếu em muốn làm chua khoảng 1l sữa tươi Mộc Châu thì cần khoảng bao nhiêu thìa canh Kefir ạ??? Món sữa chua chua đó có thể uống liền được hoặc dùng làm men cái để làm sữa chua cho bé phải ko ạ???
    2. Bác Freida cho em hỏi thêm: Bé nhà em được 5 tháng 1 tuần (nặng 8,4kg, dài 70cm - bé sinh mổ, 4,1kg, khóc to), ngày ăn 6 bữa, mỗi bữa khoảng 120-150ml, tập ăn bột ngọt chút chút, ăn đêm 1 cữ nhưng bé chẳng khi nào ngủ liền mạch cả đêm được, cứ khoảng 1,5-2h là dọc dạch 1 lần, em lại phải mò dậy vỗ, chuyển tư thế hoặc bế lên dỗ, gần sáng tời gian ngủ yên chỉ khoảng 45p (bé nằm cũi riêng), ngày bé ngủ được 4-4,5 tiếng, thành 2-3 - bác bắt bệnh giúp em cái, làm sao cho con em ngủ ngon đây???
    • 1,098 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Cám ơn chị Freida,em đã làm đc rồi ạ,nó có vị nhạt,béo và vị chua nhẹ thôi,như vậy là thành công rồi phải k chị?
    • 3,760 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Hôm nay em với vào nhà để hỏi bác được, em đã làm thành công sữa nầm kefir và làm bằng sữa tươi có đường, nhưng khi để trong tủ lạnh thấy có hiện tượng tách nước, phía dưới là nước phía trên là cái, cái rất ngậy và chua nhẹ, còn phần nước thì lên men hơi cay cay. Em cho con ăn phần trên nhưng vì con ko ăn được lạnh nên em ngâm vào nước nóng thì nó chảy ra ko đông đặc nữa và rất khó ăn, ko ngon bằng để bình thường chị ạ. Chị cho em lời khuyên là có nên làm bằng sữa có đường ko có hại gì ko con em được 9th ạ. thanks chị
    Hạnh Phúc Của Mẹ Là Khi Các Con Cười
    Mẹ Yêu Lắm Hai Chàng Trai Bé Nhỏ Của Mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

CHị Freida ơi, em đang làm lại lần 2 phômai twowi sau khi lần 1 bị thất bại ạ. Bước đầu thành công chị ạ, em làm từ 9h tối hôm qua, đên sáng nay sản phẩm đã đông đặc. Nhưng vì vội nên sáng nay em ko đặt cái tô đông đặc đó vào nứoc nóng để tách nước mà em cho vào tủ lạnh và lọc luôn qua khăn xô. Trước khi đi làm em có ngó qua xem thi thấy là sản phẩm lọc qua khăn ngoài cái nứoc vàng vàng ra còn có cả trắng trắng như sữa ở dưới đáy chị ạ. Em không biết có phải vì em không cho vào tô nước nóng để tách nước nên nó mới chảy cả sữa trắng xuống không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 819 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

@mẹ Gâu: cảm ơn đã nhắc mình về thư viện chuột của bạn. :LoveStruc: Đúng là món nước lọc phô mai tươi pha chế ấy, mình đã đọc rồi mà không nhớ. Mẹ Gâu đã làm thành công món váng sữa chưa. Mình cũng thèm món ấy lắm.

@chị Freida: Chắc em phải số điện thoại của người bán sữa tươi cho chị & xin kinh nghiệm mua sữa tươi của chị để còn làm được váng sữa chị ạ. Chị thường mua sữa mỗi ngày hay mỗi tuần hả chị? :LoveStruc:

@mẹ Cá mè xinh: Phô mai tươi của bạn bị chảy sữa trắng trắng là bình thường thôi bạn ạ. Chắc là lúc đổ sữa qua khăn xô bạn hơi mạnh tay hoặc hơi đè mạnh ngay lúc ban đầu ấy mà. Lần sau, bạn làm nhẹ nhàng hơn 1 chút thì phần sữa ấy sẽ ít, hoặc là không có. Mình cũng thường lọc ngay mà không tách nước đâu bạn ạ. Chúc mừng bạn làm thành công phô mai tươi nhé. :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tekka Xem bài viết
    @mẹ Gâu: cảm ơn đã nhắc mình về thư viện chuột của bạn. :LoveStruc: Đúng là món nước lọc phô mai tươi pha chế ấy, mình đã đọc rồi mà không nhớ. Mẹ Gâu đã làm thành công món váng sữa chưa. Mình cũng thèm món ấy lắm.

@chị Freida: Chắc em phải số điện thoại của người bán sữa tươi cho chị & xin kinh nghiệm mua sữa tươi của chị để còn làm được váng sữa chị ạ. Chị thường mua sữa mỗi ngày hay mỗi tuần hả chị? :LoveStruc:

@mẹ Cá mè xinh: Phô mai tươi của bạn bị chảy sữa trắng trắng là bình thường thôi bạn ạ. Chắc là lúc đổ sữa qua khăn xô bạn hơi mạnh tay hoặc hơi đè mạnh ngay lúc ban đầu ấy mà. Lần sau, bạn làm nhẹ nhàng hơn 1 chút thì phần sữa ấy sẽ ít, hoặc là không có. Mình cũng thường lọc ngay mà không tách nước đâu bạn ạ. Chúc mừng bạn làm thành công phô mai tươi nhé. :Rose::Rose::Rose:
    èo cái món ý béo lắm bác ạ. Tại vì bánh sourcream gatoe cần có nó, em mua một lần mất 55K-200g nên xót ruột mới làm ạ, chứ em chả dám ăn đâu :Sad:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • 148 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chị Freida em lại làm thất bai nữa rồi, lần thứ 3 rồi, vậy mà cũng không đông đặc , hix, chắc em ráng tìm nuôi nấm kefir rồi làm lại thử xem sao, em chưa hề biết qua loại nấm K này.
    "Mình tự hỏi liệu mẹ có nghe thấy tiếng thì thầm của trái tim mình?" ^_^

2605
    • 148 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ah chị ơi, nếu em làm phomai tươi từ sữa đặc trộn sữa tươi có được không chị?
    "Mình tự hỏi liệu mẹ có nghe thấy tiếng thì thầm của trái tim mình?" ^_^

2605
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 916 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chị Freida ah, Cún nhà em bữa nay được 14 tháng 3 tuần rồi. Hàng ngaỳ con dậy từ 7h sáng, ti ti mẹ một chút, 8h đút thìa được 200ml sữa công thức(em đang cho uống En-falac vì vừa qua đợt tiêu chảy và viên họng mủ, uống kháng sinh nhiều), trong ngaỳ ăn 3 bữa cháo đặc, bữa cuối có khi là 8h tối.Sau mỗi bữa cháo em cho con ăn 1 hũ ya-ua. Đêm ty mẹ, không uống thêm sữa bữa đêm khi ngủ.Tính tổng cộng, 1ngày của cún là 200ml sữa công thức+3 bữa cháo đặc(nhà nấu, đủ 4 nhóm thực phẩm)+2-3hũ ya-ua(khoảng 200ml ya-ua), ty mẹ.Khẩu phần như thế có ổn không ah? Cún không ăn trái cây. Hàng ngày uống 5-6ml si ro Ferlin +1ống Tonicalcium 5ml + thuốc bổ dạng si rô, uống nước(đút thìa)tương đối dc khoảng 100-120ml nước mỗi ngày. Em thấy con có tăng cân, hồng hào lên, nghịch ngợm suốt ngày, bớt ngất. Nhưng không biết ăn ya-ua như vậy có nhiều không?Ngày con đi ị 2 lần, phân vàng-đen vì uống sắt nhưng mềm (xí xui, tả kỹ quá)
    Vừa rồi thử máu, hồng cầu của con có tăng nhưng ít lắm, 3 tháng uống sắt, chỉ tăng từ 28% lên 28,8% thôi, nhưng mà em cho uống sắt liều thấp(1ngày 2,5ml si ro sắt thôi), đợt này con uống liều điều trị. Em có cho uống kèm Vitamin C dạng si ro nữa. Con ra ngoài trời chơi ngày 2 cữ sáng và chiều, khoảng 4h/ngày(chơi dưới bóng cây)
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@ Mẹ Bin_06,

- Con ăn chuối tốt, ăn một quả (150g), bạn có thể mua cho con chuối cao, chuối ....Chuối rất dễ tiêu và nhuận trường*.
    - Phômai là đạm sữa, mỗi loại phômai đều có thành phần, bạn cần đọc. Với con bạn có thể chọn phômai khoảng 22%** béo chứ loại bò cười béo đến 36-38% :Sigh: . Hàm lượng béo cao thì hàm lượng đạm sẽ thấp, đạm sữa có tỉ lệ Canxi/Phospho hợp lý cho cơ thể của con.
    - Món của con là món phômai tươi 6% béo con ăn được 60g hoặc 60gx2/ngày. "Nhà" này các mẹ tự làm lấy phômai tươi cho con.

* Ở mình quanh năm ăn chuối. ** Cũng giống hộp phômai bò cười, cũng viên tam giác, trên thị trường hiện có bán (khi người ta SX định mức nhỏ như vậy tức lượng ăn cũng vậy :Sigh: - Bạn quan sát con để biết con ăn thế nào vừa đủ và ngon miệng)
    ......................Con làm sao mà phải tập VLTL (bạn sanh mổ?), không sớm phát hiện các bất trắc của con lúc nhỏ ?. Mẹ con cố gắng nghen, chúc con mau biết đi.[/quote]

Chị Freida mến!
    Em bị nhau tiền đạo nên phải sanh mổ, nhưng bé sanh ra 3 kg bình thường đủ tháng không bị ngạt đâu chị. Cân nặng của bé luôn thuộc dạng thừa cân, hơn 3 tháng biết lật nhưng không tự ngồi, ko đứng hay đi được nên e m đang cho bé đi tập VLTL.
    Bây giờ bé được 18 tháng ngồi chơi lâu hơn nhưng vẫn thích nằm, em đã cho đi nhà trẻ khổ nỗi do xài tã nhiều nên lại bị hăm đít chán ghê!
    Chị Freida cho em hỏi tí về phân loại, chức năng của các loại như phomai tươi gevait (ko biết em viết có đúng ko) váng sữa Monte, rồi cả pho mai hoa quả nữa....nhiều loại quá em rối tung cả lên. Như tình hình của bé nhà em thì nên ăn loại nào?
    Cám ơn mẹ Freida nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 438 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Em đăng ký WTT lâu rồi mà ko được admin gửi mail xác nhận, nên chỉ được vào đọc ké (hôm nay mới được vào chính thức). Vừa rồi em đọc được topic làm phomai tươi của chị Freida, em mừng quá, về nhà làm thử thì thấy được luôn, có điều nó có vẻ khô và không ngon lắm (em làm bằng sữa tươi và sữa nấm Kefir).
    Em băn khoăn một điều là nếu trộn cho con ăn thì trộn với gì được ạ, vì đường bình thường ngọt quá (con em mới 7 tháng). Với lại con em rất lười uống sữa ngoài (7 tháng mà được có 6,5kg thôi chị ơi, huhu) thì phomai tươi này có thể là món ăn thay thế cho sữa không chị? Nếu được vậy thì em mừng lắm vì cho con ăn thử, thấy con ăn ngon lành lắm ạ. Và ăn một ngày như thế nào cho hợp lý ạ?
    Chị có thời gian tư vấn giúp em với nhé. Em cảm ơn chị nhiều ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ tekka ah, Em làm thành công rồi nhưng bé nhà em có vẻ chưa hưởng ứng lắm. Chắc tại mẹ chưa biết fa chế.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Songu Xem bài viết
    Em đăng ký WTT lâu rồi mà ko được admin gửi mail xác nhận, nên chỉ được vào đọc ké (hôm nay mới được vào chính thức). Vừa rồi em đọc được topic làm phomai tươi của chị Freida, em mừng quá, về nhà làm thử thì thấy được luôn, có điều nó có vẻ khô và không ngon lắm (em làm bằng sữa tươi và sữa nấm Kefir).
    Em băn khoăn một điều là nếu trộn cho con ăn thì trộn với gì được ạ, vì đường bình thường ngọt quá (con em mới 7 tháng). Với lại con em rất lười uống sữa ngoài (7 tháng mà được có 6,5kg thôi chị ơi, huhu) thì phomai tươi này có thể là món ăn thay thế cho sữa không chị? Nếu được vậy thì em mừng lắm vì cho con ăn thử, thấy con ăn ngon lành lắm ạ. Và ăn một ngày như thế nào cho hợp lý ạ?
    Chị có thời gian tư vấn giúp em với nhé. Em cảm ơn chị nhiều ạ!
    Bạn có thể cho con ăn trực tiếp. Nguyên tắc ăn tăng dần nhé, đừng sốt ruột.
    Còn khi bé ăn được hoa quả (nhưng hình như từ 6 tháng là ăn được rồi), bạn cho bé ăn cùng chuối xay.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ DHBA, nếu con thích sữa bột thì cho con. Sữa tươi của mình cũng làm từ sữa bột, mấy khi "tươi" đâu (trừ mua sữa nhập). Rồi chúng sẽ đổi lại, bọn này như con sóng nước ấy, muốn chúng đổi lại lại phải áp dụng "chính sách" của các em bé, lại pha loãng dần ra ....:Smiling: Chúc các con mạnh.

@ Mẹ Cúc Áo :Smiling: , đọc chỉ số dài và nặng của con giống chỉ số "người mẫu" quá (số đẹp). Con cần chỉnh ị 2 lần ngày :Smiling: , bạn cho con sữa chua kefir 120ml/ngày.

Đừng tập con ăn lắc nhắc, tập con ăn bữa lớn cách 4 giờ, nâng dần lượng sữa uống tuổi này của con lên, bạn đọc lại trong hộp sữa xem tuổi này con uống đạt bao nhiêu. Mình nhớ là con uống đạt 170-210ml/lần uống :Sigh: . Và nếu con uống đạt vậy bạn tăng lượng sữa chua của con lên. Phômai tươi thì vẫn vậy 60g/ngày (6% béo). Đừng ham bắt con ăn quá, con còn ăn lâu dài, con trước hết cần biết cách uống đạt một lần sữa uống rồi con ăn đạt/lần ăn theo tuổi.

@ Mẹ boeing07, lượng nấm 3-5%. Sữa chua kefir sánh, đồng nhất, vị chua nhẹ. Sau khi nhân chủng xong bạn dùng "sữa chua" này cũng tỉ lệ 5% (bạn có thể dùng 75ml/ 1 lít sữa) làm chua sữa tiếp cho con chứ không cần bắt đầu từ nấm tươi kefir. Nấm tươi kefir bạn vẫn làm chua nhưng bạn làm chậm thôi, chúng chua đặt trong sữa, để ngăn mát, khi cần lấy sữa chua bạn lọc tách nấm ra rồi lấy sữa chua ấy làm chua sữa....

Giấc ngủ của con bạn cần tập trước hết giấc ngủ ngày cho con thành cữ, ngủ đủ, cho con ra trời để con tắm nắng , để con lấy khí trời. Tắm con vào lúc trước cữ ngủ tối, bận quần áo cho con thật rộng rãi, đặt con nằm sấp. Chúc con ngủ ngoan :Rose:

(con có hiện tượng còi xương, thiếu nắng).

@ Mẹ Suri, :Applause: :Rose:

@ Mẹ Kid yêu, bạn làm đạt độ chua tách nước để lọc lấy phômai tươi. Khi bạn làm nóng ấm thì quá trình tách nước sẽ tăng lên, sản phẩm sẽ mất nước nhiều hơn. Muốn không có hiện tượng này bạn đừng làm nóng nữa. bạn để bên ngoài (nhiệt độ phòng) 15-20 phút là "ấm" rồi, con ăn được. Nước uống của con ở nhiệt độ phòng đấy thôi.

@ Mẹ Tekka, sữa tươi hiện giờ là 12 ngàn đồng/lít. Mình thường lấy 2 lần tuần (vì tiện thao tác thanh trùng lượng lớn một lần). Nếu bạn cần mình sẽ nhắn tin cho bạn số điện thoại.

@ Mẹ o0osumio0o, bạn làm lại thôi :Smiling:

@ Mẹ babyone, con ăn sữa chua đủ (bạn có thể cho con 250ml/ngày). Trong 3 bữa cháo, có 1 bát cháo sữa + 2 bát cháo súp. Con thiếu sắt trong giai đoạn tăng trưởng cũng là chuyện bình thường, bạn cần cho con liều điều trị (2 tuần) rồi ngưng (thử lại). Bạn có thể chọn con đường khác là cho con các món giàu sắt (lòng đỏ trứng gà, rau muống....) tự con sẽ cân chỉnh. Đừng cho con C, khi bạn tăng sắt chỉ sắt không thôi, không kết hợp gì đâu. Con ị tốt rồi, màu đen kệ nó, thậm chí lưỡi đen xì (nếu uống dung dịch), sau đó con hết.

Thiếu sắt (khi con đang tăng trưởng) chuyện nhỏ thôi, đừng lo lắng và để thiếu nhiều hơn :Smiling:

@ Me_Bin06, bạn cho con phômai có hàm lượng béo thấp là được. Vì lượng béo thấp thì lượng đạm sẽ tăng. Các chỉ số về canxi/sắt/phospho ...khoáng nằm ở phần đạm.

Hàm lượng béo cao con cũng ăn được nhưng con chỉ ăn được ít thôi. Mình bận quá nên không đi "dạo" để xem được các loại phômai như bạn mô tả. Nếu có thể được bạn hay mẹ nào đó Post lên hàm lượng béo của mấy loại phômai trẻ con, mình sẽ thảo luận cùng nhau.

Hãy cho cô TIỀN để cô rửa cho con (và hãy nói rõ điều đó), đừng để con hăm, đau lắm. Bạn rửa cho con bằng xà bông, bôi cho con bột kẽm (bột kẽm trị chống hăm). Và không bận tả nữa (con lớn), chỉ bận khi ngủ đêm, bạn may nhiều quần để cô thay, vì thay thì cô mới lau rửa cho con.

Chúc con mau biết đi và vui vẻ :Rose:

@ Mẹ songu, :Crying: , con ăn và thích ăn là con đang cần. Tuổi này của con bạn chỉ pha thêm với sữa của con cho hỗn hợp nhão và sệt con dễ ăn (độ béo cũng giảm đi), bạn có thể pha với sữa chua, bạn có thể pha với nước quả ép.

Lượng con ăn 60g/ngày, 60g tương đương với một thìa canh vun (bạn tìm đọc lại dơn vị đong đo trong thư viện).

Tuổi này của con cần thành thạo món sữa chua không đường, bạn tập cho con nghen, khi con ăn tốt sữa chua con đủ vi sinh tiêu hóa sữa, con sẽ uống sữa tốt hơn, con LỚN. Con chưa ăn được đường.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 438 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết

@ Mẹ songu, :Crying: , con ăn và thích ăn là con đang cần. Tuổi này của con bạn chỉ pha thêm với sữa của con cho hỗn hợp nhão và sệt con dễ ăn (độ béo cũng giảm đi), bạn có thể pha với sữa chua, bạn có thể pha với nước quả ép.

Lượng con ăn 60g/ngày, 60g tương đương với một thìa canh vun (bạn tìm đọc lại dơn vị đong đo trong thư viện).

Tuổi này của con cần thành thạo món sữa chua không đường, bạn tập cho con nghen, khi con ăn tốt sữa chua con đủ vi sinh tiêu hóa sữa, con sẽ uống sữa tốt hơn, con LỚN. Con chưa ăn được đường.
    Em cảm ơn chị Freida nhiều lắm. Em lại phải làm phiền chị một ít nữa rồi. Chị bảo nên cho con ăn sữa chua không đường, nhưng hàng ngày em đều cho con ăn sữa nấm Kefir, sữa đó nếu không cho đường thì chua lắm, không ngon miệng chút nào. Hay tốt hơn hết là em nên cho con ăn sữa chua không đừong giành cho trẻ em và không dùng món sữa nấm Kefir nữa ạ?
    Chị giải đáp giùm em nhé. Em cảm ơn chị nhiều.
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị freida ới ời! Em là thành viên mới, vào diễn đàn thấy các mẹ được chị trợ giúp cách nuôi con hay quá trời đi!:Applause: Em cũng muốn được chen một chân vào đại sảnh của chị :Smiling: Chị cho em hỏi chút nha. Cún nhà em 23 tháng rồi nhưng rất lười ăn nhai, em đã tập cho cháu ăn những thứ như rau, bánh mì, bánh quy,...nhưng khi cho ăn cơm cháu vẫn không chịu nhai, cứ đảo một cái là nuốt trọng, rồi lại nôn ra hết:Sad: Em toàn phải cho ăn cơm xay hoặc cháo. Chị có tuyệt chiêu nào mách em với! Thanks chị nhiều!:Rose:
    :Rose: :Rose: :Kiss: Mẹ yêu con nhất! :LoveStruc: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 916 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ babyone, con ăn sữa chua đủ (bạn có thể cho con 250ml/ngày). Trong 3 bữa cháo, có 1 bát cháo sữa + 2 bát cháo súp. Con thiếu sắt trong giai đoạn tăng trưởng cũng là chuyện bình thường, bạn cần cho con liều điều trị (2 tuần) rồi ngưng (thử lại). Bạn có thể chọn con đường khác là cho con các món giàu sắt (lòng đỏ trứng gà, rau muống....) tự con sẽ cân chỉnh. Đừng cho con C, khi bạn tăng sắt chỉ sắt không thôi, không kết hợp gì đâu. Con ị tốt rồi, màu đen kệ nó, thậm chí lưỡi đen xì (nếu uống dung dịch), sau đó con hết.

Thiếu sắt (khi con đang tăng trưởng) chuyện nhỏ thôi, đừng lo lắng và để thiếu nhiều hơn :Smiling:

Em cám ơn chị nhiều ah.:Rose: Em sẽ tăng thêm sữa chua cho con vì con uống sữa công thức đút thìa được ít. Ăn sữa chua thì tự nguyện và vui vẻ hơn nhiều mà ăn cháo cũng ngon miệng hơn và được nhiều hơn. 10 ngày con ăn sữa chua nhiều con đã có tăng cân, được 3 lạng chị ah, lên 2 cm.:Rose: :Rose: Ngủ ban ngày giờ thường chỉ ngủ 1 cữ buối trưa, từ 1 tiếng 30phút-2tiếng, nhưng buổi tối ngủ sớm hơn, khoảng 8h30 tối là con buồn ngủ và ngủ ngoan đến 7h sáng. Ngịch suốt ngày.:Rose: :Rose:Hôm qua đitiêm ngừa viêm não Nhật bản, cân con được 10.7kg, dài 79cm, con được 14 tháng 3 tuần.
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 710 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết

Đừng tập con ăn lắc nhắc, tập con ăn bữa lớn cách 4 giờ, nâng dần lượng sữa uống tuổi này của con lên, bạn đọc lại trong hộp sữa xem tuổi này con uống đạt bao nhiêu. Mình nhớ là con uống đạt 170-210ml/lần uống :Sigh: . Và nếu con uống đạt vậy bạn tăng lượng sữa chua của con lên. Phômai tươi thì vẫn vậy 60g/ngày (6% béo). Đừng ham bắt con ăn quá, con còn ăn lâu dài, con trước hết cần biết cách uống đạt một lần sữa uống rồi con ăn đạt/lần ăn theo tuổi.

@ Mẹ Tekka, sữa tươi hiện giờ là 12 ngàn đồng/lít. Mình thường lấy 2 lần tuần (vì tiện thao tác thanh trùng lượng lớn một lần). Nếu bạn cần mình sẽ nhắn tin cho bạn số điện thoại.

Chị Freida ơi cho em hỏi lại về 2 vấn đề chi tư vấn cho các mẹ ở trên nhé:
    1. Em đã kể cho chị nghe là con em ăn rất ít sữa, hiện thời tkb hàng ngày của con em như sau:
    - 7h-7h30 dậy, khoảng 8h pha 1 bình sữa 90ml nếu tốt thì uống hết còn thông thường chỉ được 60ml
    - ngủ đên 10h30 dậy, ăn bột mặn 1 bát 200ml, dạo này cũng bỏ thừa nhiều khoảng 2-3 thìa cafe
    - ăn hoa quả, phomai hoặc sữa chua, ít thôi
    - 12h45ti mẹ, ngủ
    - 15h30 dậy, ăn bột mặn nữa, tương tự trên
    - 18h thêm 1 bình sữa nữa 90ml, tình trạng uống vẫn vậy thừa ít nhất 30ml (bác ơi nếu pha 60ml thì nó cũng vẫn để thừa 30ml, cứ như là nó biết đọc chữ ấy bác ạ)
    - ti mẹ
    - 20h 1 bát bột sữa loại bột ăn liền ấy, bát này thì ít thôi cỡ khoảng 100ml.
    - 21h30-10h ngủ, ti mẹ suốt đêm hoặc bú nước, dứt khoát không bú sữa.
    Với TKB thế này, bác cho em ý kiến nhé, có cần thay đổi hay giãn bớt gì k? Làm thế nào để em bé ăn thêm được nhiều k?

2. Bác ơi bác làm tiệt trùng là bằng máy hay gì, nếu k thì có thể chỉ cho mẹ cháu cách làm được k. Hiện giờ em đang mua sữa tươi của ÚC loại có hình cối xay ở ngoài ấy nhưng giá sữa giờ lên quá nên đang tìm cách cắt giảm bớt chi phí mà

3. Do tủ lạnh nhà em k rộng nên khi em làm sữa chua thành từng cốc nhỏ sau khi ủ ở ngoài trời thì cho vào tủ lạnh em đậy nắp kín để tránh lẫn mùi, như thế có được k hay bắt buộc phải để mở để có không khí cho quá trình ủ lạnh?

Cám ơn chị, và các mẹ nhiều