Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 171K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Rubi, nếu gia đình có cơ địa dị ứng...bé có di truyền, nếu chỉ có mình bé thì chỉ nhất thời do con còn bé và yếu nên mọi sự thay đổi gì đó cũng làm con "đỏ mặt", rồi lớn hơn con sẽ tự khỏi. Bạn đừng lo lắng lắm. Bạn chỉ cẩn thận hơn thôi khi cho con "dặm". Đỏ tí hết thì bạn cứ kệ, "đỏ mãi" vài ngày mới lo. Đỏ + ngứa...v.v mới sợ. Trẻ con nhạy cảm mà. Hy vọng từ từ con ổn hơn. (Bạn có thể hỏi trong gia đình các "người nhỏ" trước đây có như bé của bạn không?...bao giờ thì khỏi).

Hôm nay mình thử dùng nấm tươi kefir lên men sữa đậu nành, bạn chờ 2 hôm nữa "nghe" kết quả nghen. Mình cho một thìa cà phê nấm tươi kefir thả vào cốc sữa đậu nành (300ml) (không đường) mua của vinamilk.

@ Mẹ Gâu, cám ơn bạn. Mình rất tin vào huyệt, sáng nay đi mát xa bấm huyệt bàn chân....tay thấy nhẹ và hết đau.

@ Mẹ Nguyetva,:Rose:

@ Mẹ Bubuxinh, con 7 tháng chưa uống được sữa tươi bạn à. Nhưng sữa chua làm từ sữa tươi con uống được vì tên sản phẩm là sữa chua....món của con tuổi này. Con hơi tròn đó, bạn cho ăn bột rau củ, bột trái cây...con sẽ cứng hơn (đương nhiên phải có sữa :Smiling: ). Tay của bạn ổn chứ, phải hết đau và quên đau để "chiến đấu". Chúc cái tay không đau, các con luôn vui vẻ. Cám ơn bạn chia sẽ.

@ Mẹ Bống Sâu Còi, con đầy năm uống được sữa tươi rồi bạn, bạn có thể thay từ từ (nếu con ngán sữa CT). Định kỳ bổ xung cho con ít vitamin tổng hợp, giúp con ngon miệng và vui hơn. Nếu dùng sữa CT thì không cần vì trong sữa CT "có nói" đã bổ sung vitamin. Trẻ con cũng có giai đoạn ngán sữa...phải đổi sữa, đổi đi đổi lại cuối cùng vẫn là sữa tươi (3,5% béo) không đường và uống mãi mãi.

@ Bé May, hôm nay con "ăn" ngoan không. Con sợ ba mẹ hết tiền sao mà ăn ít thế :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    @ Bé May, hôm nay con "ăn" ngoan không. Con sợ ba mẹ hết tiền sao mà ăn ít thế :Kiss:
    Hihi, đúng đấy bác ơi, con thương ba mẹ nghèo nên ăn ngày có 4 bữa sữa và 1 bữa bột thôi à, hôm nay con 5 tháng rưỡi em cân, trộm vía con nặng 7.95kg rồi, tức là tăng được 3,5 lạng trong nửa tháng.
    Em không stress về chuyện ăn của con nữa đâu, con ăn ngoan là em vui lắm rồi . Hôm nay em bế con ra sân tập thể chơi nửa tiếng, con thích lắm, ngó nghiêng rồi cười :LoveStruc:
    Yêu bác Freida lắm :559: :559: :559: ! Bác động viên, em vui, con thấy mẹ vui cũng vui lây -> ăn ngoan ngủ ngoan :Angel:
    Tặng bác mấy bông hồng vườn nhà em nè :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Gâu, (số đầu tiên lạc đâu rồi)

Phômai tươi mặn trộn váng sữa (108)

Thành phần : 250 g phômai tươi mềm, 50g váng sữa, muối

Phômai tươi làm nhuyễn với váng sữa và cho muối. Món này trét lên bánh mì.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ QUANH, (xin lỗi bạn, món bạn đề nghị toàn là món của bố ?)

27- Phômai tươi chanh (113)

Thành phần : 500g phômai tươi, 2 lòng đỏ trứng gà, 3-4 muỗng canh đường cát, vỏ 1 quả chanh cắt nhỏ, 2 muỗng canh nho khô, 200ml sữa béo, 2 muỗng canh bột mì

Cách làm : Phômai tươi trộn với sữa béo, đường, nho khô rửa sạch, bột mì, vỏ chanh tươi cắt nhuyễn, cho hỗn hợp trên bếp ngọn lửa nhỏ, khuấy trộn. Sau cùng cho lòng đỏ trứng gà, khuấy rồi hâm nóng lại. Cho ra từng phần ra đĩa và làm lạnh. Món ăn cùng với trái cây hoặc sốt trái cây*

*- Sốt trái cây đã chỉ cách làm trước đây. Freida

28- Phômai tươi cam (113)

Thành phần : 2 quả cam, 2 muỗng canh rượu rhum, 2 muỗng canh đường bột, 200g phômai tươi, sữa đặc có đường, 1 cốc sữa béo.

Cách làm : Cam gọt vỏ chia thành từng miếng, nhúng rượu Rhum, rắc đường bột (đường nhuyễn). Phômai tươi trộn với sữa đặc có đường, sữa béo đánh bông rồi cho các miếng cam vào. Món được trang trí bởi các lát cam hình vòng tròn.

29- Phômai tươi trái cây (113) (có rồi)

30- Phômai tươi - lạc (113)

Thành phần : 500g phômai tươi, 2 lòng đỏ trứng gà, 100g đường, 100g lạc* bóc vỏ, chút xíu vani, 200g sữa béo.

Cách làm : Sữa béo trộn với lòng đỏ trứng gà, làm nóng hỗn hợp, khuấy, thêm đường, vani và lạc cắt nhỏ. Khi hỗn hợp đặc hơn cho phômai tươi và hâm nóng trở lại, chia ra từng phần nhỏ, để lạnh. Ăn cùng với sốt trái cây hoặc sốt sô-cô-la **

* Lac - walnut, hồ đào, quả óc chó (lạc tây). Thay bằng lạc hay hạt điều. Freida

** Sốt sô-cô-la

Thành phần : 0,5 lít sữa, 50g đường, 40g sô-cô-la, 1 muỗng canh tinh bột khoai tây***

Cách làm : Đun nóng 375 ml sữa, sữa còn lại cho tinh bột khoai tây, đường rồi đổ vào sữa nóng trên bếp có ngọn lửa, làm chảy sô-cô-la rồi cho vào sau cùng.

***- Có thể thay bằng tinh bột bắp, tinh bột sắn dây, hoặc bột năng. Freida

31- Phômai tươi - lạc và trái cây (114)

Thành phần : 200g phômai tươi, 20 quả hồ đào (lạc), 50g váng sữa, 20g bơ, 150g trái cây, mật ong.

Cách làm : Phômai tươi làm nhuyễn với bơ và mật ong, thêm lạc cắt nhỏ, đảo qua trong chảo. Cho hỗn hợp ra đĩa và bày trái cây lên trên, mứt hoặc váng sữa.

Phômai tươi với bí đỏ (114) ( Món không số, tặng con, không có trong thư mục thư viện)

Thành phần : 200g bí đỏ, 250g phômai tươi, mật ong, lạc

Cách làm : Bí đỏ gọt vỏ, nấu mềm làm nhuyễn. Cho phômai tươi, mật ong làm nhuyễn đều nhau, cho thêm lạc cắt nhỏ hoặc giả nhuyễn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Cả nhà ơi ai xin món gì thì chịu khó tìm Thư viện chuột dưới chữ ký của Mẹ Gâu, món gì có rồi thì đừng xin nữa không có khổ thân chị Freida bận rộn và đau tay lại mất công ngồi gõ lại. Khi nào chị Freida gõ công thức mới, nếu có trong 2 ngày nghỉ thì đầu T2 mình đã update ngay lập tức nên các mẹ chịu khó xem lại trước khi hỏi món nhé!
    @QUANH: bạn xin 2 món đã có rồi:
    29- Phômai tươi trái cây (113)

@Chị Freida: món đầu tiên em làm sót là món gì thế chị?
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,194 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bác Freida kính mến,

Em nhớ có lần bác nói Phomai tươi “nuôi” xã. Không kêu đói. Em cũng tò mò muốn biết món nào nhưng thấy bác bận quá và xã em dạo ấy tòan được “nhà nước” nuôi nên chưa kịp hỏi. Hóa ra mấy món này đấy ạ? Các món này cho ăn tráng miệng hay cho ăn "no" luôn có được không ạ hay là theo sở thích ?

Hôm nào thật thư thả còn món nào cho bố, bác giúp bọn em bác nhé. Trước mắt phối hợp cùng nhà nước nuôi xã tạm bằng mấy món này đã .Cảm ơn bác nhiều nhiều bác ạ.Bác chu đáo và giúp chúng em quá nhiều. Hết cho con giờ đến bố.rooling: .. Thế em chờ tiếp các món đặc biệt cho Mẹ nữa chứ nhỉ:Laughing: rooling:

Chúc bác bớt đau tay bác nhé.

và Cảm ơn bạn mẹ Gâu hệ thống các món và bài cho cả nhà.
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:Con sẽ là mùa xuân của Mẹ. Con sẽ là màu nắng của Cha.:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em chào chị Freida
    Em là thành viên mới toanh của Topic này, nhưng thực ra em theo dõi lâu lắm rồi ạ. Em rất cám ơn các mẹ trong diễn đàn và nhất là mẹ Freida đã rất nhiệt tình hướng dẫn mọi người những kiến thức mà có dẫn con đi khám bác sĩ dinh dưỡng cho đến già cũng chẳng bác nào hướng dẫn cho.
    Em xin báo cáo là nhờ học lóm các mẹ mà em đã thành công từ lần làm phomai tươi đầu tiên, sản phẩm mịn đẹp và rất ngon (theo đánh giá của chuyên gia mê ăn phomai là AX nhà em, nhưng AX bảo nó giống Mayonaise hơn ).
    Nhưng chị ơi bé nhà em nó lại ko thích ăn mới buồn chứ, mặc dù nó rất mê ăn phomai con bò cười (mỗi lần ăn hết vèo 1 miếng),có lẽ phomai tươi em làm lạt và hơi có vị chua nhẹ nhưng em lại không muốn pha thêm muối vì ko muốn cho con ăn muối quá sớm. Cho nên em chẳng biết thế nào hết. Em rất muốn cho bé ăn phomai tươi chị giúp em với.
    À chị ơi, phomai tươi và sữa chua K em đều làm bằng sữa tươi Úc tiệt trùng mà bé nhà em mới 9 tháng thôi, ăn sữa tươi như thế có được ko chị. Em phan vân quá :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 259 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Chị Freida ơi, hôm trước chị có tư vấn giúp em về tình hình ăn ngủ của con rồi, em đã làm theo cho con phơi nắng thêm vào nhưng hôm nay vẫn sì trét quá. Con ngủ không thẳng giấc cả đêm. Cứ khoảng 1,5h-2h đồng hồ lại dậy đập tay đập chân, em cho bú thì cũng chỉ được chút chút, sau đó lặp lại cho đến sáng. Sáng thì bé dậy rất sớm 5h-5h30 là dậy rồi.
    Ban ngày thì bé ăn ít quá nên tối đến em không dám không cho ăn. Mà không cho cũng không được, nếu đói thì con sẽ vật vã không ngủ được. Mà muốn cho con ăn thật nó trước khi đi ngủ cũng chịu vì con không chịu ăn. Hic...hic, chị ơi, cứu em với.
    tGf9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Freida ơi,

Em làm phomai tươi bằng sữa tươi thanh trùng Mộc châu không đường, sữa Kefir bằng sữa tươi tiệt trùng Vinamilk không đường, có vẻ cả 2 món đều thành công chị ạ, có điều hơi chua...Đổi sang sữa có đường thì có ảnh hưởng đến chất lượng phomai và sữa KF không chị ? Em thấy sữa KF có vẻ hơi loãng, giống như sữa chua đánh đá, không sánh lắm...
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Nguyetva ơi,

Em là Thuỷ, hôm qua xin nấm của của chị đây, em làm và hôm nay thấy nó chua rồi, có điều là không sánh lắm chị ạ. Cảm ơn chị nhiều
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntthuy Xem bài viết
    Chị Nguyetva ơi,

Em là Thuỷ, hôm qua xin nấm của của chị đây, em làm và hôm nay thấy nó chua rồi, có điều là không sánh lắm chị ạ. Cảm ơn chị nhiều
    Để thêm thời gian lên men thì sữa sẽ sánh bạn ạ, chỉ có điều nếu để lâu quá thì nấm nhanh hỏng đấy nhé, nó sẽ bị tách nước :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Gâu, thiếu số thứ tự, hôm qua mình không đem list thư viện về. Bạn coi nó thuộc đâu nhét vào đó. Món phômai tươi với bí đỏ không có trong thư viện nhưng đọc thấy ngon và món các con cần, bạn cho nó số thứ tự (ví dụ 32* chẳng hạn).

@ Mẹ DHBA, món cho xã.....rất dễ, phômai tươi trộn với váng sữa = hết, để 1 lọ to ụ, xã ăn hết lại làm. Xã rất dễ thương chứ không biết mèo nheo như các công dân nhỏ tuổi. Xã nhà mình bị Gout nên chỉ "trị" được bằng món này (tăng thể lực). Nhà nước không nuôi nổi vì Nhà nước chỉ cho "nhậu".

@ Mẹ Mysuong, Bé 9 tháng đã ăn được cháo sữa bằng sữa bò tươi, có bé chê sữa CT và đổi sang sữa tươi được. Nếu bé không dị ứng thì sữa bò tươi bé uống được và uống tốt....bé lớn tốt.

Phômai tươi bạn trộn thêm nước ép quả hoặc trộn thêm sữa béo hoặc trôn thêm quả xay : chuổi, dâu, quả bơ....con sẽ ngon miệng (bạn tìm món trong thư viện chỗ chữ ký của mẹ Gâu). Phômai bò cười con chỉ ăn được 1 miếng (17g). Phômai tươi con ăn được 60g (hàm lượng béo của "con bò cười" 55%, món của con béo 6%).

@ Mẹ Bin2007, nếu bạn không tập được con....bạn kiếm một cái thùng nào lớn cho con vào đó rồi ra bưu điện gởi cho mẹ Freida-WTT nghen.

Bây giờ bạn làm toán cộng : giờ ngủ/ngày đêm của con, ăn/ngày đêm của con, ra trời/ngày đêm của con, ị/ngày đêm của con. Con có cái gì bạn hài lòng nhất, cái gì bạn ghét nhất. Ký lô con bao nhiêu...nếu không "bí mật". Các mẹ sẽ giúp bạn.

@ Mẹ ntthuy, bạn đã thành công, thành công thế nào, bạn có thể nói rõ hơn cách làm của bạn từ khi làm đến nhận sản phẩm được không?. Có mẹ đã làm từ sữa có đường = thành công, mình thì chưa thử.

@ Mẹ Tine, nếu để lâu quá...nấm vẫn sống...chỉ có mình chết tiền vì sữa chua quá không nuốt nổi (mà chỉ dùng làm cái). Nước tách bên trên là quá trình lên men dấm, nước này chua lắm, vớt bỏ đi rồi lọc....sữa sánh đặc hơn. (Quá trình lên men : phần yếm khí tạo vi sinh bacilli/cocci (vi sinh có ích cho ruột), phần tiếp xúc với không khí tạo axit acetic (dấm ăn).

Hôm nay con gái vẫn ngủ giỏi đúng không?:Angel:

@ Mẹ RUBI, cốc sữa đậu nành mà mình thả nấm kefir tối nay đã đông cứng....mình đang để tủ lạnh, sáng mai lọc và đo độ pH....rồi ăn thử. Sau đó lấy cái này làm sữa chua yaourt đậu nành, rồi làm phômai đậu nành (tàu hủ). Bạn nhớ "ngó" vào nghen....nếu bạn còn quan tâm. Mình làm việc này vì con của bạn. Bạn không "nhận" mình mời các mẹ trong nhà Phômai tươi này ăn hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 193 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

@ Mẹ Gâu, thiếu số thứ tự, hôm qua mình không đem list thư viện về. Bạn coi nó thuộc đâu nhét vào đó. Món phômai tươi với bí đỏ không có trong thư viện nhưng đọc thấy ngon và món các con cần, bạn cho nó số thứ tự (ví dụ 32* chẳng hạn).

@ Mẹ DHBA, món cho xã.....rất dễ, phômai tươi trộn với váng sữa = hết, để 1 lọ to ụ, xã ăn hết lại làm. Xã rất dễ thương chứ không biết mèo nheo như các công dân nhỏ tuổi. Xã nhà mình bị Gout nên chỉ "trị" được bằng món này (tăng thể lực). Nhà nước không nuôi nổi vì Nhà nước chỉ cho "nhậu".

@ Mẹ Mysuong, Bé 9 tháng đã ăn được cháo sữa bằng sữa bò tươi, có bé chê sữa CT và đổi sang sữa tươi được. Nếu bé không dị ứng thì sữa bò tươi bé uống được và uống tốt....bé lớn tốt.

Phômai tươi bạn trộn thêm nước ép quả hoặc trộn thêm sữa béo hoặc trôn thêm quả xay : chuổi, dâu, quả bơ....con sẽ ngon miệng (bạn tìm món trong thư viện chỗ chữ ký của mẹ Gâu). Phômai bò cười con chỉ ăn được 1 miếng (17g). Phômai tươi con ăn được 60g (hàm lượng béo của "con bò cười" 55%, món của con béo 6%).

@ Mẹ Bin2007, nếu bạn không tập được con....bạn kiếm một cái thùng nào lớn cho con vào đó rồi ra bưu điện gởi cho mẹ Freida-WTT nghen.

Bây giờ bạn làm toán cộng : giờ ngủ/ngày đêm của con, ăn/ngày đêm của con, ra trời/ngày đêm của con, ị/ngày đêm của con. Con có cái gì bạn hài lòng nhất, cái gì bạn ghét nhất. Ký lô con bao nhiêu...nếu không "bí mật". Các mẹ sẽ giúp bạn.

@ Mẹ ntthuy, bạn đã thành công, thành công thế nào, bạn có thể nói rõ hơn cách làm của bạn từ khi làm đến nhận sản phẩm được không?. Có mẹ đã làm từ sữa có đường = thành công, mình thì chưa thử.

@ Mẹ Tine, nếu để lâu quá...nấm vẫn sống...chỉ có mình chết tiền vì sữa chua quá không nuốt nổi (mà chỉ dùng làm cái). Nước tách bên trên là quá trình lên men dấm, nước này chua lắm, vớt bỏ đi rồi lọc....sữa sánh đặc hơn. (Quá trình lên men : phần yếm khí tạo vi sinh bacilli/cocci (vi sinh có ích cho ruột), phần tiếp xúc với không khí tạo axit acetic (dấm ăn).

Hôm nay con gái vẫn ngủ giỏi đúng không?:Angel:

@ Mẹ RUBI, cốc sữa đậu nành mà mình thả nấm kefir tối nay đã đông cứng....mình đang để tủ lạnh, sáng mai lọc và đo độ pH....rồi ăn thử. Sau đó lấy cái này làm sữa chua yaourt đậu nành, rồi làm phômai đậu nành (tàu hủ). Bạn nhớ "ngó" vào nghen....nếu bạn còn quan tâm. Mình làm việc này vì con của bạn. Bạn không "nhận" mình mời các mẹ trong nhà Phômai tươi này ăn hết.
    mẹ cháu vẫn mong tin bác hàng giờ đó, một ngày online ít nhất 4 lần để xem nấm kefir của bác có thành công không. Nhà cháu cũng có làm sữa chua kefir. Bây giờ mới biết nó là kefir chứ trước đây nghe người ta nói là nấm Tây Tạng rất tốt cho để làm, mẹ cháu nghe thì biết vậy và làm cho cả nhà ăn thử. Lúc đó mẹ cháu đang mang bầu không dám ăn vì không rõ nguồn gốc. Bây giờ biết rồi cũng lại không dám ăn vì đang bị béo phì. Rất mong tin của bác
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Em lại lên đây để update thư viện chuột (dưới chữ ký).
    Mẹ nào xin món thì qua xem thử rồi hãy xin nhé!
    @Chị Freida: em bổ sung số thứ tự rồi. Chị nhớ chăm bấm huyệt cho khỏi đau nhé! :LoveStruc:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

@ Mẹ Bubuxinh, con 7 tháng chưa uống được sữa tươi bạn à. Nhưng sữa chua làm từ sữa tươi con uống được vì tên sản phẩm là sữa chua....món của con tuổi này. Con hơi tròn đó, bạn cho ăn bột rau củ, bột trái cây...con sẽ cứng hơn (đương nhiên phải có sữa :Smiling: ). Tay của bạn ổn chứ, phải hết đau và quên đau để "chiến đấu". Chúc cái tay không đau, các con luôn vui vẻ. Cám ơn bạn chia sẽ.

s:
    Cảm ơn chị Freida! :Kiss: em cũng biết là 2 bé hơi tròn - em muốn cho bé ăn bột mà khó khăn quá, không biết tại Mẹ nấu dở hay tại con chưa "sẵn sàng" với việc ăn bột nữa?? cứ mỗi lần cho con ăn mới chỉ chạm thìa bột đầu tiên vào miệng thôi là bé đã khóc ré lên rồi phun phì phì ra (mà lại cả 2 bé luôn bác ạ). Em cũng không muốn ép uổng con ăn đâu nhưng chẳng biết đến bao giờ con mới chịu ăn ngoan mà lại không thể không ăn bột được phải không bác?
    Em xin hỏi thêm Bác chút nữa về cô con gái 4 tuổi của em. Cháu được 21kg (cũng hơi dư cân phải k bác?) 1 ngày chỉ uống được 200ml sữa CT, 200ml sữa KF, 150ml nước trái cây, 1 quả chuối, mỗi bữa ăn 1 bát cơm nhưng lười ăn rau lắm Mẹ toàn phải ép thôi. Thực ra em cũng muốn cho bé uống thêm sữa tươi nữa nhưng chẳng biết cho uống vào lúc nào vì bé đi học cả ngày chiều đón về thì cũng chỉ bổ sung thêm được nước trái cây, chuối và uống thêm 200ml sữa KF thôi - sữa CT uống buổi sáng. Có 1 vấn đề lớn là bé nhà em bón quá bác à, bác giúp em với!
    Cảm ơn Bác nhiều, cái bệnh đau tay của em giờ em toàn phải sống chung với nó luôn Bác à, chăm con để quên đi bác ạ! :Kiss: :Rose: :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Freida a

sữa KF thì hơi sánh thôi, nhưng chua và ngậy, em thấy ngon nên nghĩ là thành công rồi :-). Còn phomai thì có cả bé lớn nhà em và ox kiểm định đúng là phomai, nên yên tâm hơn. Hôm qua em đã đánh nhuyễn phomai và đu đủ,phomai bớt chua đi, ko cần cho đường, 2 cháu ăn ngon lắm. Có khi em chuyển thử sang sữa Úc như các mẹ hay làm, có khi ngon hơn sữa Mộc Châu chị nhỉ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 199 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Thành phần : 500g phômai tươi, 2 lòng đỏ trứng gà, 3-4 muỗng canh đường cát, vỏ 1 quả chanh cắt nhỏ, 2 muỗng canh nho khô, 200ml sữa béo, 2 muỗng canh bột mì

Cách làm : Phômai tươi trộn với sữa béo, đường, nho khô rửa sạch, bột mì, vỏ chanh tươi cắt nhuyễn, cho hỗn hợp trên bếp ngọn lửa nhỏ, khuấy trộn. Sau cùng cho lòng đỏ trứng gà, khuấy rồi hâm nóng lại. Cho ra từng phần ra đĩa và làm lạnh. Món ăn cùng với trái cây hoặc sốt trái cây*

*- Sốt trái cây đã chỉ cách làm trước đây. Freida

28- Phômai tươi cam (113)

Thành phần : 2 quả cam, 2 muỗng canh rượu rhum, 2 muỗng canh đường bột, 200g phômai tươi, sữa đặc có đường, 1 cốc sữa béo.

Cách làm : Cam gọt vỏ chia thành từng miếng, nhúng rượu Rhum, rắc đường bột (đường nhuyễn). Phômai tươi trộn với sữa đặc có đường, sữa béo đánh bông rồi cho các miếng cam vào. Món được trang trí bởi các lát cam hình vòng tròn.

29- Phômai tươi trái cây (113) (có rồi)

30- Phômai tươi - lạc (113)

Thành phần : 500g phômai tươi, 2 lòng đỏ trứng gà, 100g đường, 100g lạc* bóc vỏ, chút xíu vani, 200g sữa béo.

Cách làm : Sữa béo trộn với lòng đỏ trứng gà, làm nóng hỗn hợp, khuấy, thêm đường, vani và lạc cắt nhỏ. Khi hỗn hợp đặc hơn cho phômai tươi và hâm nóng trở lại, chia ra từng phần nhỏ, để lạnh. Ăn cùng với sốt trái cây hoặc sốt sô-cô-la **

* Lac - walnut, hồ đào, quả óc chó (lạc tây). Thay bằng lạc hay hạt điều. Freida

** Sốt sô-cô-la

Thành phần : 0,5 lít sữa, 50g đường, 40g sô-cô-la, 1 muỗng canh tinh bột khoai tây***

Cách làm : Đun nóng 375 ml sữa, sữa còn lại cho tinh bột khoai tây, đường rồi đổ vào sữa nóng trên bếp có ngọn lửa, làm chảy sô-cô-la rồi cho vào sau cùng.

***- Có thể thay bằng tinh bột bắp, tinh bột sắn dây, hoặc bột năng. Freida

31- Phômai tươi - lạc và trái cây (114)

Thành phần : 200g phômai tươi, 20 quả hồ đào (lạc), 50g váng sữa, 20g bơ, 150g trái cây, mật ong.

Cách làm : Phômai tươi làm nhuyễn với bơ và mật ong, thêm lạc cắt nhỏ, đảo qua trong chảo. Cho hỗn hợp ra đĩa và bày trái cây lên trên, mứt hoặc váng sữa.

Phômai tươi với bí đỏ (114) ( Món không số, tặng con, không có trong thư mục thư viện)

Thành phần : 200g bí đỏ, 250g phômai tươi, mật ong, lạc

Cách làm : Bí đỏ gọt vỏ, nấu mềm làm nhuyễn. Cho phômai tươi, mật ong làm nhuyễn đều nhau, cho thêm lạc cắt nhỏ hoặc giả nhuyễn.
    em cám ơn chị nhé.
    Sáng nay em đã làm Phômai tươi với bí đỏ cho con ăn thay cho bữa cháo sữa chị ạ.
    Dựa vào công thực trên, em có thể làm món như thế này dc không chị : Em mới mua được 1 gói rau củ hỗn hợp của Đà lạt : khoai tay, ca rốt, đậu hòa lan, đậu cove... cắt hột lựu đông lạnh. thay vì cho bí đỏ, em cho hỗn hợp trên dc không chị ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 819 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Chị Freida ơi, tình hình sữa đậu nành Kefir của chị thế nào rồi ạ? Em mong chờ kết quả của chị đấy. Em cũng đã định làm thử nhưng vì nấm nhà em nở chưa nhiều nên em chưa dám làm. May quá đã có chị thí nghiệm. Chị đã đo độ PH chưa? Chị đo bằng dụng cụ gì vậy ạ? Em có giấy quỳ thì có đo được không? Sữa chua mấy độ PH là tốt nhất ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 259 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Hị...hị, vừa đọc đến đoạn kiếm cái thùng bỏ con vào em hết cả hồn...chả là sau cái vụ bé BTrân bị dán băng keo í mà. Chị ơi, không gửi con được đâu, hị...hị... nên em kiên quyết sẽ học theo kinh nghiệm của chị và các mẹ gấp.
    Đây ạ, em làm toán rùi ạ:

Giờ ngủ ngày đêm của con: Sáng: 2-2,5h; Chiều: 2-2,5h; Tối: 9-10h. Tổng cộng bé em ngủ khoảng 14-15h/ngày đêm.

Ăn: 200ml bột sáng+chiều, 600ml sữa cả ngày+đêm, hoa quả nghiền, nước ép trái cây, yaourt, còn phomai tươi trộn lẫn trong bột ạ.

Ra trời: sáng 30-45phút; Chiều: 30 phút

Ị: Cái này tệ nhất ạ, em quên chưa nói vấn đề này. Bé của em bị bón rất lâu từ lúc trong tháng, cứ phải bơm mãi, có khi 4,5 ngày không đi lại phải bơm. Mãi đến lúc 3,5-4 tháng bé mới tự đi nhưng vẫn 3,4 ngày mới đi một lần. Đến bây giờ sau khi ăn dặm thì bé đi thường hơn, có hôm ngày/lần nhưng cũng có hôm 2 ngày/lần ạ.

Cái em hài lòng nhất về con: luôn tươi cười, không khóc nhè kể cả lúc mới ngủ dậy. Có hôm nửa đêm bé thức dậy lật và ngóc đầu lên nói chuyện một mình với mấy con thú bông ở đầu cũi.

Cái em chán nhất ở con: Ăn èo uột và không ngủ thẳng giấc cũng như không thể tự ngủ khi không có võng. Chưa bao giờ bé bú qua vạch120ml. Từ 8p.m đến sáng bé bú được khoảng 300ml (bắng/2 cả ngày) nên nếu bỏ luôn bú đêm thì sao đây chị ơi...

Em nói dài dòng thế để chị và các mẹ trên DD nghiên cứu xem nếu có kinh nghiệm gì thì chia sẻ giúp em với. Chứ em stress quá rùi. Mỗi sáng đi làm không mở mắt nổi nữa. hic...hic... tình hình thế đó chị ạ.

Cảm ơn chị nhiều và chúc chị sức khỏe thật tốt, đừng đau tay nữa nha chị. Em tặng chị nè :Rose: :Rose: :Rose:
    tGf9p7
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,710 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QHANH Xem bài viết
    em cám ơn chị nhé.
    Sáng nay em đã làm Phômai tươi với bí đỏ cho con ăn thay cho bữa cháo sữa chị ạ.
    Dựa vào công thực trên, em có thể làm món như thế này dc không chị : Em mới mua được 1 gói rau củ hỗn hợp của Đà lạt : khoai tay, ca rốt, đậu hòa lan, đậu cove... cắt hột lựu đông lạnh. thay vì cho bí đỏ, em cho hỗn hợp trên dc không chị ?
    MẸ QHanh ơi, cho mẹ Alo hỏi một chút. Cái món bí đỏ và phô mai tươi, mẹ QHanh làm số lượng bao nhiêu cho con? (Cụ thể bao nhiêu gam phô mai tươi, bí đỏ, mật ong).
    Mẹ ALo nghĩ, thay bằng bí đỏ bằng hỗn hợp cũng được. Nhưng nên lưu ý trong đó có cả ngô, nếu không cẩn thận, sẽ bị lẫn cái mày ngô, con dễ bị hóc.
    * Bác Freida ơi, bác chỉ dẫn lại cho em món cháo bột bắp với ạ. EM cảm ơn bác.