Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phômai tươi cho bé (Phần 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 171K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Cindy....Cindy, sữa đã chua (hư :Smiling: ) là đạt độ pH cần thiết để bảo quản sữa. Bạn có thể để trong tủ lạnh (5 độ C) 10 ngày đến 2 tuần ổn....sẽ không "hư" nữa đâu. Trong công nghiệp sữa lên chua, dán hộp bảo quản 3 tuần. "Ốm nghén" hay sao mà ngủ nhiều? :Smiling:

@ Mẹ Gâu, bón là con thiếu nước (thiếu sữa :Smiling: ) chứ không phải do bơ đâu bạn. Hoặc bà cho nhiều đạm trong bát của con. Gâu hôm nay có cái ảnh mới ngộ ghê :Kiss:

@ Mẹ Cún Đạt, được mà bạn. Con ăn đạt 200-250ml sữa chua/ngày...con giỏi :Kiss: (Sữa chua cũng là sữa được bổ xung vi sinh có ích cho ruột). Bản thân người lớn hôm nào thấy "khó ở" cứ ăn sữa chua rồi đi ngủ vẫn rất vui thôi :Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 103 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

[QUOTE=Freida;1205869]@ Mẹ Uninbe,

Con 8 tháng đúng không? Tuổi con ăm dặm nên rất ham ăn, tuy vậy bạn vẫn phải giúp con ăn + uống để con đủ "chất lỏng" thì con mới "thảy" tốt (con ị 2 lần/ngày). Bạn đừng sốt ruột cho nhiều thứ "bổ" vào bát của con....con đủ rồi (no) nên con không muốn uống sữa (con chỉ đòi nước). Bạn quan sát xem con có như vậy không?....Bạn điều chỉnh cho con.

Thật ra ăn của con là do mẹ tập và do nhu cầu của con, nhưng nói chung một bé nhỏ dưới 12 tháng cần "lỏng" nhiều, con phải được làm mới, sạch...con mới lớn ổn định sau này. Sữa giúp con 1 phần dinh dưỡng đồng thời giúp con làm sạch, lọc sạch những thứ không thích hợp ra khỏi cơ thể.

em cám ơn chị, vui quá chị nhớ là bé của em 8 tháng tuổi. đúng là em cũng thấy hình như cháu chỉ muốn uống nước, em cho bình sữa vào mồm thì đẩy ra nhưng cho nước lọc vào thì lại mút lấy mút để, em cũng tính là nếu bé không muốn ăn sũa thì em tạm ngừng một vài hôm rồi cho bé ăn lại nhưng em lại lo là chị nói dứoi 12 tháng tuổi sữa vẫn là nguồn thức ăn chính vậy mà bé lại không ăn nên em không biết phải làm sao.trước đây ngày bé ăn 4 bữa sữa, 2 bữa bột, giờ bé không ăn sữa nữa nên những bữa sữa của bé em thay đổi trộn pho mai trộn hoa quả, trộn sua chua vào sua cho be ăn. thế theo chị giờ bé chưa muốn ăn sữa thì em cắt một hai bữa sữa gì đó của bé khi nào bé có nhu cầu thì em lại cho bé ăn có được không hả chị? cắt bữa của bé em lại lo sau này bé quen bé không ăn nữa thì cũng dở, nói chung em vụng lắm chả biết gì, có gì chị chỉ cho em với chị nhé, cám ơn chị nhiều nhiều lắm
    Me Uninbe
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    @ Mẹ Gâu :Rose:

@ Mẹ DHBA :Rose:

@ Mẹ Paul, bé ngủ giấc đêm 10 tiếng vào tuổi này bé có dậy ăn 1 lần (nhưng ăn xong là lăn ra ngủ ngay).....đó là giấc ngủ sinh lý của con. Ban ngày bé ngủ có giấc 2 giờ hoặc 1 giờ....tùy giấc, không quan trọng đâu bạn, cộng lại bé vẫn đủ giờ ngủ ngày đêm của tuổi bé là được. Bé hay tỉnh ngủ vì tuổi này bé lớn rồi, ham chơi, rồi bé sẽ tự chỉnh được để ngủ đủ. Bạn cần nắm rõ "tiến trình" giấc ngủ của con để giúp con không bị thức giấc. Giấc ngủ của con trãi qua các giai đoạn : ngủ sâu trong 30 phút đầu, sau đó con lơ mơ...rồi mới chuyển vào giấc ngủ sâu để đạt "hết giờ". Do vậy trong thời gian "lơ mơ" con cựa quậy cần giúp con : lời ru của mẹ, cái lắc nôi....v.v nhưng đừng đụng vào con.

@ Mẹ cumi, :Smiling: . Thế nào cũng dược bạn à....miễn con chấp nhận :Rose:

@ Mẹ Trúc Đào, bạn làm đúng rồi, nhưng mà sau đó có ai "ăn" không?. Nói chung cũng khó ăn lắm, nếu không ai ủng hộ.....đừng buồn. Làm món cho con như mẹ cumi làm cho con ấy (con cần).:Rose:

@ Mẹ banglang, bạn làm chưa chua (dù đã để 6 giờ), lý do nằm ở nhiệt độ hoặc ở men cái. Bạn làm lại thôi. Bạn nhớ gõ chữ có dấu để dễ đọc hơn :Smiling:
    Cảm ơn chị Frieda nhiều lắm.
    Báo cáo chị Frieda và cả nhà về sản phẩm em vừa làm ngày hôm qua. Em làm 2 bịch sữa tươi tiệc trùng không đường vilnamilk (1/2 lí) và 35ml sữa chua nestle k đường - em ủ 5h và có tách nước giống các mẹ chỉ. khi tách nước thì đạm sữa tụ ở giữa to và nước ở dưới và xung quanh. sản phẩm của em chua và béo ngậy ngậy, chua hơn phômai con bò cười một chút. nghe mọi người hay nói mịn là như thế nào vì sản phẩm của em lọc trong khăn sô nên khi lấy phômai ra nó có in dấu của khăn nên chẳng thấy mịn. như thế có phải là phômai chưa chị?
    Ông xã thi chê vì không thích các món tây. Em chưa biết cho con thử thế nào nên đánh với nước trái nho cho con uống...trộm vía là con rất thích...Paul nhà em thì vẫn thích nho và ưa ngọt lắm...nên pha thêm phomai vẫn thích...
    Em chưa tạo thành nhiều món cho con vì chưa biết làm thế nào để ăn hết nó trong 3 ngày. Paul nhà em được 5 tháng 2 ngày, chị Frieda và các mẹ chỉ cho em cách cho con ăn phomai đi ah và chế biến với loại trái cây nào cho con ăn được ở tuổi này ah? Mong nhân được trả lới sớm để cho con ăn.
    Rất cảm ơn chị đã mở topic hữu ích này...em sẽ nghiên cứu thêm để hoàn thiện sản phẩm của mình và sẽ báo cáo tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Gâu Xem bài viết
    Nếu bạn tách nước bằng cách tăng nhiệt độ thì sản phẩm thu được sẽ dạng thô và chặt hơn, khó cho các bé ăn hơn.
    Sản phẩm tách nước trong môi trường lạnh này mềm, mịn dễ ăn hơn cho các bé.
    Mình vừa làm giống mẹ cách tách nước bằng cách tăng nhiệt độ như chị Frieda chỉ thì đúng là sản phẩm thu được thô và chặt hơn. đúng là khó cho bé ăn thật. Mẹ Gấu chỉ cho em cách của chị đi ah. tách nước trong môi trường lạnh là sao ah?
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

@ Cindy....Cindy, sữa đã chua (hư :Smiling: ) là đạt độ pH cần thiết để bảo quản sữa. Bạn có thể để trong tủ lạnh (5 độ C) 10 ngày đến 2 tuần ổn....sẽ không "hư" nữa đâu. Trong công nghiệp sữa lên chua, dán hộp bảo quản 3 tuần. "Ốm nghén" hay sao mà ngủ nhiều? :Smiling:
    Cám ơn chị, thường em hay làm sữa chua cho con lần 2 hũ, 150ml/hũ, ăn 2 ngày.Nhưng vì dạo này bận thật (nhà em có khách ở quê lên ở nhờ, điều trị bệnh), nên cứ làm luôn 1 lèo 4,5 hũ cho vô tủ lạnh, con ăn dần!!!

"Ốm nghén" hử???:Sick: :Sick: :Sick:

Khi nào ốm nghén thiệt em báo cáo ngay ạ!!:Smug: :Laughing:

Vài ngày nữa con gái 17 tháng (nhanh quá chị nhỉ, mới hôm nào em "loạn xạ" rằng, con em 9tháng, sao sao, sao sao...), em đưa bé đi chích ngừa, sẽ báo cáo số đo 3 vòng với bác Freida cụ thể!!:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepaul Xem bài viết
    Mình vừa làm giống mẹ cách tách nước bằng cách tăng nhiệt độ như chị Frieda chỉ thì đúng là sản phẩm thu được thô và chặt hơn. đúng là khó cho bé ăn thật. Mẹ Gấu chỉ cho em cách của chị đi ah. tách nước trong môi trường lạnh là sao ah?
    Bạn ơi đây là cách mà chị Freida và các mẹ khác làm rất nhiều mà. Sau khi sữa đã lên men đông đặc, bạn cho vào khăn để lọc luôn (không tách nước) rôi cho cả cái bọc đấy vào tủ lạnh để sữa không tiếp tục lên men nữa, sau 2h bạn lấy ra là được phomai tươi. Bạn cho ra hộp, lấy đũa đánh đều là ổn. Chúc thành công :LoveStruc:
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bạn ơi đây là cách mà chị Freida và các mẹ khác làm rất nhiều mà. Sau khi sữa đã lên men đông đặc, bạn cho vào khăn để lọc luôn (không tách nước) rôi cho cả cái bọc đấy vào tủ lạnh để sữa không tiếp tục lên men nữa, sau 2h bạn lấy ra là được phomai tươi. Bạn cho ra hộp, lấy đũa đánh đều là ổn. Chúc thành công :LoveStruc:
    Mình mới làm lần đầu không rành gì cả. Đọc thấy bảo là tách nước nên mình tách vì vậy sản phẩm thu được thô và không mịn và mềm gì cả. có vẻ hơi chua và khó ăn. Tối nay mình sẽ thử lại với sữa khác và làm như mẹ Gâu chỉ thử.
    Mình ủ 5giờ mà thấy đâu có đông cứng như mẹ Gâu nói đâu. lớp trên thấy đông nhưng lớp dưới thấy còn hơi lỏng. Mẹ Gâu ủ thế nào bày cho mình với. Ah, với lại làm sữa vinamilk ngon hay sữa khác sẽ ngon hơn. Mẹ Gâu có kinh nghiệm chỉ cho mình sữa nào làm ngon đi ah. Cảm ơn mẹ Gâu nhiều nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepaul Xem bài viết
    Mình mới làm lần đầu không rành gì cả. Đọc thấy bảo là tách nước nên mình tách vì vậy sản phẩm thu được thô và không mịn và mềm gì cả. có vẻ hơi chua và khó ăn. Tối nay mình sẽ thử lại với sữa khác và làm như mẹ Gâu chỉ thử.
    Mình ủ 5giờ mà thấy đâu có đông cứng như mẹ Gâu nói đâu. lớp trên thấy đông nhưng lớp dưới thấy còn hơi lỏng. Mẹ Gâu ủ thế nào bày cho mình với. Ah, với lại làm sữa vinamilk ngon hay sữa khác sẽ ngon hơn. Mẹ Gâu có kinh nghiệm chỉ cho mình sữa nào làm ngon đi ah. Cảm ơn mẹ Gâu nhiều nhé.
    Mình dùng sữa tươi mới vắt của con bò mang về đun sôi tiệt trùng theo cách của chị Freida, rồi cho sữa chua nấm Kefir vào, trộn đều lên rồi để cạnh cái thành tủ lạnh, cũng phải 8-12h mới đông được. Các loại sữa khác mình k0 dùng nên k0 rõ chất lượng thế nào. Nhưng ngày xưa mình có làm bằng sữa tươi Mộc Châu, chai 900ml mua trong siêu thị, men lấy sữa chua không đường Nestle thấy ăn cũng được.
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ Uninbe,

Mình nghĩ bạn nuôi con thế nào nếu em bé vui, bạn vui là được. Em bé vui bao gồm : em không ốm vặt, lớn ổn định, ngủ ngoan, chơi ngoan. Về thông tin dinh dưỡng các mẹ ngày nay có đầy đủ phương tiện để tra cứu mà. Diễn đàn là trao đổi với nhau trãi nghiệm mà mỗi người mẹ đã thành công với con của mình.

Bạn có thấy hài lòng về cách ăn hiện nay của con không?....Thì cứ hãy như vậy. Muốn "hướng dẫn con" thì từ từ, đừng vội vàng.

Thật ra mình luôn đứng về các bé, một đứa bé uống sữa tốt và tự giác...một đứa bé khỏe mạnh về lâu dài. Vào tuổi ăn dặm, con được ăn dặm đúng (có sự chuẩn bị và bắt đầu từ từ). Một đứa bé ngoan là uống đủ lượng sữa vào tuổi của mình + ăn dặm. Sữa lúc nhỏ là thức ăn, sau đó sữa không phải thức ăn chính nữa mà phải có "dặm" mới đủ. Bé Gâu "không dặm" mà ăn thay sữa luôn...nhưng bé vẫn lớn tốt....tùy bé bạn à. Ông cha ta xưa nuôi con chỉ có sữa mẹ rồi ăn chứ làm gì có bò, chúng mình vẫn lớn ấy thôi.

"Sữa để em thơ, lụa tặng già", sữa là quà của con, là quyền lợi của con. Tập một thói quen uống sữa cho con là tập một thói quen tốt. Đừng căng thẳng, con cần con sẽ uống, con không uống sữa chỉ vì sữa "dỡ" quá thôi (con biết chê đấy).

Điều kiện sống đô thị hiện nay ô nhiễm, thực phẩm hàng trăm mối nghi ngờ....sữa giúp cơ thể tự vệ (thải độc). Mẹ vẫn phải uống sữa đấy.:Smiling:

@ Các mẹ, định tách ra mục riêng "thư viện chuột" nhưng thấy lích kích (chờ hoài Mod không trả lời). Thôi thì để đúng phần dự định ban đầu. Các mẹ chịu khó giúp nhau tìm món vậy :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

3- Thư viện.

- Dẫn nhập:

Các món làm từ phômai tươi được soạn từ một thư viện lớn để lấy ra một số món có nguyên liệu dễ tìm : phômai tươi, sữa, váng sữa, bơ, bột mì, bột bắp, trứng gà, hoa quả, rau củ…..đường, muối.

Các món trong thư viện dễ làm, không cầu kỳ, chỉ cần đủ thành phần. Đa số các món tác giả chưa được nếm (thi thoảng có cuộc vui trong gia đình mới mở ra “thực tập” và cả nhà có cuộc vui nhỏ, bổ dưỡng).

Các mẹ nuôi con rất vất vả và làm lấy phômai tươi cho con, rất cố gắng. Việc làm được phômai tươi là chìa khoá mở ra một cánh cửa của một thế giới ẩm thực khác. Thư viện “chuột” (các món làm từ phômai tươi) là góc nhỏ của bức tranh này.

Cuộc sống phong phú luôn mang hạnh phúc đến cho mỗi gia đình.

- Sử dụng thư viện:

Bạn thích món nào viết ra yêu cầu với đầy đủ các con số, nằm ở mục nào : A, B…….G. Sẽ được cung cấp. Trong dịch thuật nếu có vấn đề gì sẽ cùng bàn lại hoặc giải thích thêm.

Bạn cần Post các món làm từ phômai tươi theo cách mà bạn đã thành công để cùng chia sẽ và làm phong phú thư viện.

CÁC MÓN TỪ PHÔMAI TƯƠI (thư viện “chuột”).

A- PHÔMAI TƯƠI VÀ PHÔMAI GIA ĐÌNH

1- Chuẩn bị phômai tươi (103)
    2- Phômai tươi gia đình (103)
    3- Phômai gia đình (104)
    4- Phômai kiểu Estonia (105)
    5- Phômai “Đainava” (105)
    6- Phômai chín (Latvi) (105)
    7- Phômai tươi mềm (vội) (106)
    8- Cách làm phômai tươi mềm gia đình (106)
    9- Làm tươi phômai (106)

B- PHÔMAI TƯƠI TRÁNG MIỆNG VÀ HỖN HỢP.

10- Phômai tươi mùi hồi (107)
    11- Phômai tươi ngọt (107)
    12- Phômai tươi với sữa hoặc sữa béo (107)
    13- Phômai tươi với sữa và nho khô (107)
    14- Phômai tươi mặn với váng sữa (108)
    15- Phômai tươi chiên (108)
    16- Phômai tươi trộn phômai (109)
    17- Phômai tươi trộn váng sữa và củ quả (109)
    18- Phômai tươi trộn váng sữa và cà rốt (109)
    19- Phômai tươi trộn váng sữa, trứng và hành lá (109)
    20- Phômai tươi trộn váng sữa, hành lá, salát và củ cải đỏ (110)
    21- Phômai tươi trộn với rau thơm (110)
    22- Phômai tươi trộn với dưa leo và thì là (110)
    23- Phômai tươi trộn cà chua (111)
    24- Phômai tươi trộn mứt hoặc mật ong (kiểu Balan) (111)
    25- Phômai tươi trộn cơm (112)
    26- Phômai tươi cùng với cơm và táo (112)
    27- Phômai tươi chanh (113)
    28- Phômai tươi cam (113)
    29- Phômai tươi - trái cây (113)
    30- Phômai tươi - lạc (113)
    31- Phômai tươi - lạc và trái cây (114)
    32- Gan bò với phômai tươi (115)
    33- Trứng từ phômai tươi kiểu Latvi (115)

C- PATÊ.

34- Patê thịt và phômai tươi (116)
    35- Patê phômai tươi với thịt (116)
    36- Patê phômai tươi với thịt nguội (117)
    37- Patê phômai tươi với cá (117)
    38- Hỗn hợp nhồi bánh mì từ phômai tươi với thịt xông khói (117)
    39- Patê phômai tươi tỏi (118)
    40- Patê phômai tươi với rau (119)
    41- Patê phômai tươi ớt ngọt (120)
    42- Patê phômai tươi với hành lá (121)
    43- Patê phômai tươi với cà rốt (121)
    44- Patê phômai tươi và mứt (121)
    45- Patê phômai tươi với mật ong (121)
    46- Patê táo và phômaitươi (122)
    47- Trứng cá làm bởi phômai tươi (122)
    48- Trứng cá làm bởi phômai tươi và cà chua (122)

D- HỖN HỢP PHÔMAI TƯƠI.

49- Hỗn hợp phômai tươi nấu (122)
    50- Hỗn hợp phômai tươi nhiều béo (123)
    51- Hỗn hợp phômai tươi béo (123)
    52- Hỗn hợp phômai (123)
    53- Hỗn hợp phômai tươi ngọt (124)
    54- Hỗn hợp phômai tươi ngọt qua lửa (124)
    55- Hỗn hợp phômai tươi với mật ong (124)
    56- Hỗn hợp phômai tươi với váng sữa (124)
    57- Hỗn hợp phômai tươi với nho khô (125)
    58- Hỗn hợp phômai tươi với mứt hoặc mật ong (125)
    59- Hỗn hợp phômai tươi với sirô trái cây và trái cây (126)
    60- Hỗn hợp phômai tươi với cà phê (126)
    61- Hỗn hợp phômai tươi với sô-cô-la (126)
    62- Hỗn hợp phômai tươi với cacao (127)
    63- Hỗn hợp phômai tươi với nhục quế (127)
    64- Hỗn hợp phômai tưoi với hồi (128)
    65- Hỗn hợp phômai tươi với hồi, thì là và tiêu (128)
    66- Hỗn hợp phômai tươi với cà chua bột và tiêu (128)
    67- Hỗn hợp phômai tươi với hành lá (129)

E- NƯỚC CHẤM PHÔMAI TƯƠI.

68- Nước chấm phômai tươi (129)
    69- Nước chấm salát phômai tươi với rau xanh (Thụy Sĩ) (129)
    70- Mai-ô-nez từ phômai tươi (130)
    71- Mai-ô-nez phômai tươi (Thụy Sĩ) (130)

F- SALÁT PHÔMAI TƯƠI.

72- Salát từ phômai tươi (131)
    73- Salát từ lê với hỗn hợp phômai tươi (131)
    74- Lát bánh bì rán với phô mai tươi (132)

G- MÓN NẤU TỪ PHÔMAI TƯƠI.

75- Mằn thắn lười I (133)
    76- Mằn thắn lười II (133)
    77- Mằn thắn lười với khoai tây (133)
    78- Mằn thắn lười với nho khô (134)
    79- Thịt viên với phômai tươi (134)
    80- Bóng tròn phômai tươi (135)
    81- Viện bột nấu canh từ phômai tươi (137)
    82- Viên bột nấu canh phômai tươi với váng sữa (137)
    83- Vo viên từ phômai tươi (137)
    84- Vo viên từ phômai gia đình (138)

H- BÁNH RÁN PHÔMAI TƯƠI, BÁNH RÁN NHÂN PHÔMAI TƯƠI.

85- Bánh rán phômai từ phômai tươi (138)
    86- Bánh rán phômai với váng sữa (139)
    87- Bánh rán phômai nấu qua lửa (139)
    88- Bánh rán phômai, nướng với váng sữa (139)
    89- Bánh rán phômai kiểu Nga (140)
    90- Bánh rán phômai với cà rốt (140)
    91- Bánh rán phômai từ phômai tươi với hồi (140)
    92- Bánh rán phômai ủ men (141)
    93- Bánh rán phômai từ phômai tươi với khoai tây và nho khô (141)
    94- Bánh rán phômai phômai tươi (142)
    95- Bánh rán phômai tươi (142)
    96- Bánh rán phômai tươi với váng sữa (143)
    97- Bánh rán phômai tươi hồng (143)
    98- Bánh rán phômai tươi kiểu Sla-vơ (143)
    99- Bánh rán phômai tươi với cà rốt (144)
    100- Bánh rán phômai tươi với khoai tây (145)
    101- Bánh rán phômai tươi «Kỹ niệm» (146)
    102- Bánh rán phômai tươi với nho khô (147)

I- MÓN TỪ PHÔMAI TƯƠI CHIÊN

103- Vo viên từ phômai tươi (147)
    104- Gạo vo viên với phômai tươi (148)
    105- Vo viên từ phômai tươi và cá (148)
    106- Viên bột nấu canh từ phômai tươi chiên (148)
    107- Bánh rán phômai tươi (150)
    108- Bánh rán phômai tươi với mứt (150)
    109- Bánh rán mì sợi với phômai tươi (150)
    110- Bánh rán phômai tươi với hành củ (151)
    111- Bánh phômai tươi với nho khô (152)
    112- Bóng tròn phômai tươi chiên (152)
    113- Bánh mì nhỏ phômai tươi (152)

J- BÁNH NƯỚNG.

114- Bánh nuớng phômai tươi (153)
    115- Bánh nướng phômai tươi (154)
    116- Bánh nướng nuôi với các lớp phômai tươi (154)
    117- Bánh nướng nuôi với phômai tươi (154)
    118- Bánh nướng nuôi với phômai tươi và lạc (155)
    119- Bánh nướng phômai tươi với mì sợi (157)
    120- Bánh nuớng bánh mì phômai tươi (157)
    121- Bánh nướng gạo với phômai tươi (158)
    122- Bánh nướng bắp với phômai tươi (159)
    123- Bánh nướng khoai tây với phômai tươi (160)
    124- Bánh nướng phômai tươi với cà rốt (160)
    125- Bánh nướng phômai tươi với bí đỏ (161)
    126- Bánh nướng phômai tươi với mơ khô (162)
    127- Bánh nướng hồng và phômai tươi (163)
    128- Bánh nướng phômai tươi và táo (163)
    129- Bánh táo phômai tươi nuớng với nho khô (163)
    130- Bánh nướng phômai tươi, rau và trái cây (164)
    131- Bánh nướng phômai tươi kiểu Rumani (166)
    132- Bánh nướng các viên bột phômai tươi nấu canh (166)

K- PU-ĐINH (BÁNH NHÂN PHÔMAI) VÀ ĐẾ BÁNH (BÁNH).

133- Pu-đinh từ phômai tươi (167)
    134- Pu-đinh với phômai tươi (167)
    135- Pu-đinh phômai tươi (hấp cách thuỷ) (167)
    136- Pu-đinh phômai tươi với nho khô (168)
    137- Pu-đinh phômai tươi với nho khô và nhục quế (168)
    138- Pu-đinh phômai tươi với đào đóng hộp (170)
    139- Pu-đinh phômai tươi với nuớc quả, si rô hoặc nuớc quả ép (170)
    140- Pu-đinh phômai tươi với mứt vỏ quả (171)
    141- Pu-đinh với mơ khô và cà rốt (171)
    142- Pu-đinh với nho khô và táo (172)
    143- Pu-đinh với phômai tươi và rau củ (172)
    144- Pu-đinh phômai tươi và cà rốt (172)
    145- Pu-đinh phômai tươi với cà rốt và gạo (173)
    146- Pu-đinh phômai tươi với gạo (174)
    147- Pu-đinh phômai tươi-táo
    148- Đế bánh (bánh mỏng) từ phômai tươi với khoai tây (174)
    149- Bánh với phômai tươi (174)
    150- Bánh từ phômai tươi và váng sữa (175)
    151- Bánh phômai tươi và trứng gà (175)
    152- Bánh từ phômai tươi và gạo (176)

L- SU-PHLÊ (SUFFLÉ)

153- Sufflé từ phômai tươi (176)
    154- Sufflé phômai tươi (177)
    155- Sufflé phômai tươi với táo hoặc đào (177)
    156- Sufflé phômai tươi (hấp cách thuỷ) (177)
    157- Sufflé phômai tươi nướng (178)
    158- Sufflé chanh-phômai tươi (178)
    159- Sufflé phômai tươi với bánh qui (hấp cách thuỷ) (178)
    160- Sufflé phômai tươi với mơ khô và lạc (179)

M- PHỤC SINH (BÁNH)

161- Bánh phục sinh (180)
    162- Phục sinh váng sữa (180)
    163- Phục sinh thông thường (182)
    164- Phục sinh nấu chín (182)
    165- Phục sinh trộn I (183)
    166- Phục sinh trộn II (183)
    167- Phục sinh hồng (183)
    168- Phục sinh thôn quê (184)
    169- Phục sinh đỏ (công thức cổ điển) (185)
    170- Phục sinh sô-cô-la (185)
    171- Phục sinh Nga (186)

N- KEM PHÔMAI TƯƠI.

172- Kem với hành lá (186)
    173- Kem phômai tươi ngọt (187)
    174- Kem phômai tươi với sữa béo và cacao (187)
    175- Kem phômai tươi với váng sữa (187)
    176- Kem sữa béo-phômai tươi (188)
    177- Kem phômai tươi quả rừng (188)
    178- Kem phômai tươi với cam (189)

O- BÁNH NƯỚNG, BÁNH NGỌT, BÁNH GA-TÔ TỪ PHÔMAI TƯƠI.

179- Bánh nướng phômai tươi với quả rừng (191)
    180- Bánh nhân phômai tươi với trái cây (191)
    181- Bánh phômai tươi xốp với trái cây (191)
    182- Bánh lớp (tầng) từ bánh mì và phômai tươi (192)
    183- Bánh nuớng phômai tươi (192)
    184- Bánh nướng với quả mâm xôi và phômai tươi (193)
    185- Ga-tô phômai tươi (193)
    186- Ga-tô dâu tây và phômai tươi (193)
    187- Ga-tô phômai tươi với jelly (giê-li) (193)
    188- Ga-tô « Xi-xi-li-a » (không nướng) (194)
    189- Jelly (giê-li) phômai tươi-cam (196)
    190- Ga-tô kem trái cây (196)

P- CÁC MÓN PHÔMAI TƯOI NGON (phần của các ID)

191- Hỗn hợp phômai tươi với quả bơ (ID T&D)
    192- Hỗn hợp phômai tươi với chuối (ID Bill-Bờm)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,194 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bác ơi, cảm ơn bác. Bác cho em khai trương thư viện bác nhé. Món nào đọc cũng muốn thử rooling: .

Trước tiên bác giúp em tìm hiểu về các món sau ạ.

9- Làm tươi phômai (106)
    21- Phômai tươi trộn với rau thơm (110)
    22- Phômai tươi trộn với dưa leo và thì là (110)
    23- Phômai tươi trộn cà chua (111)
    25- Phômai tươi trộn cơm (112)
    34- Patê thịt và phômai tươi (116)
    47- Trứng cá làm bởi phômai tươi (122)
    48- Trứng cá làm bởi phômai tươi và cà chua (122)

Cảm ơn bác thật nhiều.

Mấy hôm nay em bắt đầu làm lại phomai tươi cho con. Hai chị em giành nhau ăn mà thương quá. Mẹ cháu thật tệ phải không ạ. :Laughing:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:Con sẽ là mùa xuân của Mẹ. Con sẽ là màu nắng của Cha.:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,120 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Chị ơi ! em lại phải phiền chị rùi ah. Con em được tròn 15 tháng rúi ah, 11,4kg và cao 79cm. Nhưng khoảng 1,2 tuần nay bé ăn cháo rất chậm ah, toàn ngậm thôi, em có cho thếm 1 miếng bánh nhỏ thì bé nhai và ăn nhanh hơn, còn k thí cứ ngậm chị ah. Gần tuần nay em chỉ đút con trong 30 phút, ăn duoc bao nhiêu thì ăn, sau đó bé uống sữa bù. Nhưng chị ah, nó vẫn ok, nó k đói hay gì hết, em chỉ sợ kéo dài tình trạng này thì con có bị rối loạn ăn uống k ah ? Hay là em phải thay đổi món ăn như thế nào ? chị giúp em nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 103 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

chào chị freida
    em cám ơn chị nhiều lắm, trộm vía bé nhà em uống sữa lại rồi chị ạ, cũng bỏ công mẹ pha chế lỉnh kỉnh cho con ăn để con không bỏ bữa, giờ bé ăn lại rồi tất nhiên là cũng không bằng lúc trước nhưng bé không mút thấy sữa là nhả ra như trước nữa chị ạ, em mừng quá, tặng chị nè:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: ::Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    đọc thư viện của chị thấy choáng luôn, nhiều món quá mà món nào cũng muốn làm muốn thử, thế mới tệ chưa, nếu được chị chỉ cho em một só món sau chị nhé, không dám nhờ vả bác nhiều bác thì bận mà còn thời gian dành cho các mẹ khác nữa chứ, chúc bác và gia đình lúc nào cũng vui khỏe
    Me Uninbe
    56- Hỗn hợp phômai tươi với váng sữa (124)
    Phômai tươi gia đình (103)
    3- Phômai gia đình (104)
    Phômai tươi mềm (vội) (106)
    18- Phômai tươi trộn váng sữa và cà rốt (109)
    27- Phômai tươi chanh (113)
    29- Phômai tươi - trái cây (113)

@ Mẹ Uninbe,

Mình nghĩ bạn nuôi con thế nào nếu em bé vui, bạn vui là được. Em bé vui bao gồm : em không ốm vặt, lớn ổn định, ngủ ngoan, chơi ngoan. Về thông tin dinh dưỡng các mẹ ngày nay có đầy đủ phương tiện để tra cứu mà. Diễn đàn là trao đổi với nhau trãi nghiệm mà mỗi người mẹ đã thành công với con của mình.

Bạn có thấy hài lòng về cách ăn hiện nay của con không?....Thì cứ hãy như vậy. Muốn "hướng dẫn con" thì từ từ, đừng vội vàng.

Thật ra mình luôn đứng về các bé, một đứa bé uống sữa tốt và tự giác...một đứa bé khỏe mạnh về lâu dài. Vào tuổi ăn dặm, con được ăn dặm đúng (có sự chuẩn bị và bắt đầu từ từ). Một đứa bé ngoan là uống đủ lượng sữa vào tuổi của mình + ăn dặm. Sữa lúc nhỏ là thức ăn, sau đó sữa không phải thức ăn chính nữa mà phải có "dặm" mới đủ. Bé Gâu "không dặm" mà ăn thay sữa luôn...nhưng bé vẫn lớn tốt....tùy bé bạn à. Ông cha ta xưa nuôi con chỉ có sữa mẹ rồi ăn chứ làm gì có bò, chúng mình vẫn lớn ấy thôi.

"Sữa để em thơ, lụa tặng già", sữa là quà của con, là quyền lợi của con. Tập một thói quen uống sữa cho con là tập một thói quen tốt. Đừng căng thẳng, con cần con sẽ uống, con không uống sữa chỉ vì sữa "dỡ" quá thôi (con biết chê đấy).

Điều kiện sống đô thị hiện nay ô nhiễm, thực phẩm hàng trăm mối nghi ngờ....sữa giúp cơ thể tự vệ (thải độc). Mẹ vẫn phải uống sữa đấy.:Smiling:

@ Các mẹ, định tách ra mục riêng "thư viện chuột" nhưng thấy lích kích (chờ hoài Mod không trả lời). Thôi thì để đúng phần dự định ban đầu. Các mẹ chịu khó giúp nhau tìm món vậy :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ DHBA :

Thành phần : 800g phômai tươi, 1/2 cốc sữa béo, 2 cốc váng sữa, 4 muỗng canh bơ, 4 trứng gà, hồi (*), muối.

Cách làm : Cà nhuyễn phômai tươi, vừa thêm vừa khuấy đều sữa béo, váng sữa, trứng đánh bông, muối, hồi. Cho hỗn hợp vào khuôn, trên khuôn có lót miếng vải mùng ẩm và cất trong tủ lạnh.

(*) bột hồi dùng để tạo mùi (hồi xay nhuyễn thành bột) - Freida

8- Cách làm phômai tươi mềm gia đình (106):

Thành phần : 600g phômai tươi, 50g phômai (*), 2 muỗng canh bơ, 2 trứng gà, 1/2 cốc váng sữa, 1 muỗng cà phê đường, muối.

Cách làm : Phômai tươi ép lên khăn (để thấm nước trên giấy) cho khô, thêm vào và trộn đều phômai cà nhuyễn. bơ, trứng gà đánh bông, váng sữa, đường, muối. Cho hỗn hợp vào khuôn có tráng lớp nước, dùng vật dè nặng lên trên và cho vào tủ lạnh.

(*) một loại phômai cứng bất kỳ - Freida

9- Làm tươi phômai (106) :

Thành phần : 3 lít sữa bò tươi, 1 lít nước lọc phômai tươi (*)

Cách làm : Đun sôi sữa tươi và trong thời gian đun cho nước lọc phômai tươi lạnh từ từ, đánh bông lên cho đến khi nước lọc phômai tươi tách ra khỏi sữa và không trào lên (khoảng 3 phút). Đổ sữa nóng lên lớp vải mùng (lọc) đặt trên một cái lưới và cho vật nặng dè lên. Sau 2 giờ phômai đã nhận được. Sữa trước khi nấu nêm chút muối.

(*) nước lọc phômai tươi...là món uống bổ dưỡng - Freida

...còn tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 658 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Mẹ Freida giữ sức khỏe nhé! Chứ nghĩ bác ngồi cặm cụi dịch bao nhiêu món lại đau lưng các mẹ trong diễn đàn lại buồn.
    Báo cáo bác là em làm fomai và sữa chua cho con bây giờ thành routine rồi không có mất nhiều thời gian nữa nên ai khen em chịu khó em ngượng lắm bác ạ. Bé nhà em rất thích phômai, chưa bao giờ bỏ cả, nhìn thấy cái bát là kêu loạn lên. Em cho bé ăn buổi chiều tầm 2g có được không hả bác? Bữa sáng bé ăn bột sau 30' ăn 100ml sữa chua (em đổi bữa sữa chua và phômai cho bé từ lúc sau 9 tháng).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VHTA Xem bài viết
    ..... ai khen em chịu khó em ngượng lắm....
    :Smiling: :Rose: ........Bạn cho ăn bữa nào cũng được miễn con ăn. Em bé giỏi, "dám ăn" món của mẹ :Smiling: Con ăn phômai của mẹ tốt, chóng biết đi nhé....để quậy :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

@ Mẹ DHBA,

21- Phômai tươi trộn với rau thơm (110):

Thành phần : 200g phômai tươi, thì là, rau mùi tây, 80g lá salát, 1 muỗng canh đường, 1/2 cốc váng sữa, muối.

Cách làm: Rau thơm rửa sạch để ráo và cắt nhuyễn. Phômai tươi cà nhuyễn qua rây hay đánh nhuyễn bằng máy. Hỗn hợp trộn đều, khi bày lên bàn rưới váng sữa (salat bày dưới đĩa).

22- Phômai tươi trộn với dưa leo và thì là (110):

Thành phần: 250g phômai tươi, 1 dưa chuột tươi, 2 muỗng cà phê thì là cắt khúc, 2 muỗng canh váng sữa, muối.

Cách làm : Dưa chuột rửa sạch cát hạt lựu. Thì là cắt nhuyễn. Phômai tươi làm nhuyễn đồng nhất rồi trộn với rau vừa chuẩn bị, cho xíu muối và cuối cùng là váng sữa.

25- Phômai tươi trộn cơm (112):

Thành phần : 2 cốc cơm, 200g phômai tươi, 2 trứng gà, đường.

Cách làm : Lòng đỏ trứng đánh bông với đường, trộn với phômai tươi và trộn với cơm. Longhf trắng trứng đánh bông được cho lên trên hỗn hợp.
    Có thể cho thêm ít nước trái cây ép, nước chấm ngọt, hoa quả đóng hộp hoặc quả dâu tây.

....còn tiếp.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,060 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Mẹ Freida ơi, xem xong cái mục lục thư viện em hoa cả mắt luôn, món nào cũng muốn thử. Lúc nào có thời gian chị cho em công thức của các món này với ạ
    13- Phômai tươi với sữa và nho khô (107)
    100- Bánh rán phômai tươi với khoai tây (145)
    117- Bánh nướng nuôi với phômai tươi (154)
    147- Pu-đinh phômai tươi-táo
    181- Bánh phômai tươi xốp với trái cây (191)

Bé nhà em rất thích ăn táo, em hay dùng táo gala thái miếng cau to rồi nấu cùng sữa, đến khi mềm nhuyễn thì để nguội rồi trộn pho mai tươi thẳng vào đấy, bé rất rất thích. Đang rất mong cái món puding phomai tuơi-táo của mẹ Freida nữa ạ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,060 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Mình dùng sữa tươi mới vắt của con bò mang về đun sôi tiệt trùng theo cách của chị Freida, rồi cho sữa chua nấm Kefir vào, trộn đều lên rồi để cạnh cái thành tủ lạnh, cũng phải 8-12h mới đông được. Các loại sữa khác mình k0 dùng nên k0 rõ chất lượng thế nào. Nhưng ngày xưa mình có làm bằng sữa tươi Mộc Châu, chai 900ml mua trong siêu thị, men lấy sữa chua không đường Nestle thấy ăn cũng được.
    Mẹ Gâu ơi, sữa tươi mới vắt của con bò là sữa gì, mua ở đâu?
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hôm nay em mới đọc chủ đề này , hay quá đi mất vì con em bắt đầu ăn dặm mà. Các mẹ giỏi giang ơi, làm ơn gửi cho em xin vài cái công thức làm bánh và làm phomai tươi với. Làm sữa chua và caramen thì em biết làm rồi.
    :Crying: :Crying: :Crying: . gấp gấp vì em kém cái khoản này lắm. Hôm qua em cho cu Bean ăn bột lạc và cho 1/3 miếng phomai bò cười. Trộm vía cháu ăn ngon miệng lắm. Vì vậy em muốn làm phomai tươi nữa cho cháu đỡ chán.Con em được 5,5 tháng rồi và cân nặng 8,5kg có được không hả các mẹ đảm đang ơi. Vô cùng cảm ơn các mẹ vì những bài học bổ ích.:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    em xin hỏi thêm là một tuần thì cho bé ăn mấy bữa phomai.
    :LoveStruc: Mẹ yêu cu Bean lắm lắm, mẹ mong con hãy cười và cười nhiều con nhé! Nhìn con đáng yêu lắm:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: