Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dầu Mè cho bé có phải giống như người lớn?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi các mẹ tý Dầu mè dùng để trộn salat đấy có phải là cùng một loại dầu để cho bé ăn không hạ các mẹ.
    Mong các mẹ giúp hộ mình nhé.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ HTD ơi, theo mình thì đúng như thế đấy :1:
    • 15 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoThuDung
    Mình muốn hỏi các mẹ tý Dầu mè dùng để trộn salat đấy có phải là cùng một loại dầu để cho bé ăn không hạ các mẹ.
    Mong các mẹ giúp hộ mình nhé.
    Mình thấy các mẹ nói là tất cả các loại dầu mà trộn salad đều cho bé ăn được đấy. Mình cũng đang cho bé nhà mình ăn dầu mè của Tường An đây này.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Hiện giờ Cún nhà mình đã đựoc 2,5 tuổi rồi mình không dùng dầu VIO nữa. à mà lớn thế này rồi có cần dùng dầu ăn VIO này cho bé nữa không nhỉ?
    và thỉnh thoảng Dung vẫn đang cho bé ăn dầu mè mà cứ thắc mắc không biết dầu này có giống như dầu danh cho người lớn hay không nên hỏi các mẹ thiện ý. nếu các mẹ nghĩ vậy thì chắc lẽ là cho bé ăn dầu này yên tâm rồi.
    cám ơn các mẹ
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 685 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Có hai loại dầu: Dầu để trộn (salad oil) và dầu để xào nấu (cooking oil). Nếu dùng cho bé thì bạn chọn loại salad oil là được, và cũng nên dùng thay đổi dầu mè, dầu gấc, dầu hướng dương, dầu oliu, dầu hạt cải....
    Có vi phạm các bạn báo giúp Mod nha
    :Rose: Email: Mod_KNH2@webtretho.com.vn
    • 838 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi tí, hôm qua em qua siêu thị thấy có chai dầu mè của cty gì ấy ở trong SG, ghi là dùng trộn salat, có mùi thơm, mầu đen đen. Em mua về nấu bột cho bé nhà em nhưng thấy mùi nó thơm như kiểu vừng (mè) bị rang cháy vậy. Em sợ quá không cho ăn nữa vì nó át hết cả mùi vị các loại thức ăn khác. Em thấy loại dầu mè của Tường An vẫn màu vàng mà nhưng chán là nó không có chai bé để dùng cho tiện. Không biết hai loại này có gì khác nhau không các mẹ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Ốc
    chai dầu mè của cty gì ấy ở trong SG, ghi là dùng trộn salat, có mùi thơm, mầu đen đen. Em mua về nấu bột cho bé nhà em nhưng thấy mùi nó thơm như kiểu vừng (mè) bị rang cháy vậy.
    Hình như đấy ko phải đâu bạn ơi... Nếu mình nhớ ko nhầm chai đó để trộn nấu thức ăn nữa.. có phải chai to như chai dấm ko.. màu đen đậm...
    Bạn nên mua dầu Oliu (nếu có khả năng kinh tế ) hoặc chai dầu Vio của Tương An (18 K/1 chai nhỏ) hoặc dầu ăn mè của Tương An mà vàng như dầu ăn mà bạn nói chai nó to ý.
    Con nhà mình lúc thì dùng dầu oliu , mẹ hơi méo thì dùng Vio...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 838 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AL&ML
    Bạn nên mua dầu Oliu (nếu có khả năng kinh tế ) hoặc chai dầu Vio của Tương An (18 K/1 chai nhỏ) hoặc dầu ăn mè của Tương An mà vàng như dầu ăn mà bạn nói chai nó to ý.
    Con nhà mình lúc thì dùng dầu oliu , mẹ hơi méo thì dùng Vio...
    Em vẫn dùng dầu Vio, nhưng muốn đổi xen kẽ cho lạ miệng í mà. Mới lại em sợ dùng Vio nhiều, có gấc sẽ bị vàng da (em cũng hay cho bé nhà em ăn bí đỏ và cà rốt).
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Hihi, mình chỉ dùng dầu mè vào hai việc:
    1. Xào nấu, trộn salad kiểu hàn quốc, ướp đồ nướng hàn quốc (bọn này và bọn nhật hay cho dầu mè)
    2. Bôi cho bé như là moisturizer (cái này là bs nhi khoa ở Nga khuyên và một số sách tây cũng khuyên, bảo là lành, vì bé mình bị ec zema, nhưng cũng chỉ dùng mọt thời gian thôi).
    Dầu ăn tốt nhất cho bé để cho vào bột thì mình đã viết ở rất nhiều thread rồi là theo Baby Book (của Dr. Sears, một ông bác sỹ nhi nổi tiếng ở Mỹ) thì nên cho bé ăn dầu rau (vegetable oil) và dầu hạt lanh (hay ở nhà gọi là dầu hạt cải thì phải- canola oil). Hai loại dầu này mới có omega 3 tốt cho phát triển trí não của bé (DHA và A RA cũng là một dạng omega 3).
    Ngoài ra có một mẹ ở Mỹ đã hỏi bác sỹ nhi là có nên cho bé ăn dầu olive ko thì được trả lời là dầu này chỉ có flavor tốt chứ ko có omega 3 nên tốt nhất là cho bé ăn hai loại dầu kia.
    Hai loại vegetable oil và canola oil đều là loại ko đắt tiền như olive oil, nếu bạn để ý thì nó chỉ là loại dầu nấu/trộn bình thường mà thôi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Ốc
    Các mẹ ơi cho em hỏi tí, hôm qua em qua siêu thị thấy có chai dầu mè của cty gì ấy ở trong SG, ghi là dùng trộn salat, có mùi thơm, mầu đen đen. Em mua về nấu bột cho bé nhà em nhưng thấy mùi nó thơm như kiểu vừng (mè) bị rang cháy vậy. Em sợ quá không cho ăn nữa vì nó át hết cả mùi vị các loại thức ăn khác. Em thấy loại dầu mè của Tường An vẫn màu vàng mà nhưng chán là nó không có chai bé để dùng cho tiện. Không biết hai loại này có gì khác nhau không các mẹ nhỉ
    Dầu mè màu vàng là chiết xuất từ mè trắng, còn chai dầu có màu đen là chiết xuất từ mè đen. Mè đen ăn tốt hơn mè trắng.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 245 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

[Dầu ăn tốt nhất cho bé để cho vào bột thì mình đã viết ở rất nhiều thread rồi là theo Baby Book (của Dr. Sears, một ông bác sỹ nhi nổi tiếng ở Mỹ) thì nên cho bé ăn dầu rau (vegetable oil) và dầu hạt lanh (hay ở nhà gọi là dầu hạt cải thì phải- canola oil). Hai loại dầu này mới có omega 3 tốt cho phát triển trí não của bé (DHA và A RA cũng là một dạng omega 3).
    [/QUOTE]

Mẹ Cún Vịt ơi,

Chị có biết địa chỉ mua ở đâu không chỉ cho em với. (ở Hà Nội). Thường em chỉ thấy dầu nành, dầu hướng dương, dầu mè.... chứ không thấy có bán 2 loại trên.
    Cám ơn chị nhiều.
    Liên
    LienTK- HN
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lientk
    [Dầu ăn tốt nhất cho bé để cho vào bột thì mình đã viết ở rất nhiều thread rồi là theo Baby Book (của Dr. Sears, một ông bác sỹ nhi nổi tiếng ở Mỹ) thì nên cho bé ăn dầu rau (vegetable oil) và dầu hạt lanh (hay ở nhà gọi là dầu hạt cải thì phải- canola oil). Hai loại dầu này mới có omega 3 tốt cho phát triển trí não của bé (DHA và A RA cũng là một dạng omega 3).
    Mẹ Cún Vịt ơi,

Chị có biết địa chỉ mua ở đâu không chỉ cho em với. (ở Hà Nội). Thường em chỉ thấy dầu nành, dầu hướng dương, dầu mè.... chứ không thấy có bán 2 loại trên.
    Cám ơn chị nhiều.
    Liên[/QUOTE]

Mình thấy một mẹ tìm được rồi, mình copy lại thư dưới nhé:

Qua diễn đàn, mình mới biết dùng dầu ăn canola thì tốt cho em bé. Nên mình đã đi tìm mua được. Mẹ nào muốn mua thì đến cửa hàng WESTEN CANNED FOOD trên phố Bà triệu mua nhé. Giá là 57.300d/ chai ( được gần 1 lít)
    • 838 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lientk
    Mẹ Cún Vịt ơi,
    Cám ơn chị nhiều.
    Liên
    Dầu hạt cải - canola oil em thấy trong các siêu thị đều có bán mà. Không đắt đâu chị à. Hôm qua em mua chai 1lít của cty dầu Cái lân có 17000 thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 789 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhBibo
    cho mình hỏi của hàng đấy ở bao nhiêu Bà Triệu hoặc ở gần đoạn nào chứ chung thế mình chịu thôi.
    nếu bạn vẫn muốn mua dầu hạt cải ở đây thì CH ở dốc Bà Triệu, đi qua CH bán sách Kim đồng 1 đoạn, bên phải đường 1 chiều (chuẩn bị rẽ vào Ngô Văn Sở) thì CH ở ngay bên tay phải đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    nếu bạn vẫn muốn mua dầu hạt cải ở đây thì CH ở dốc Bà Triệu, đi qua CH bán sách Kim đồng 1 đoạn, bên phải đường 1 chiều (chuẩn bị rẽ vào Ngô Văn Sở) thì CH ở ngay bên tay phải đấy.
    Minimart 66 Bà Triệu
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng chẳng hiểu thế nào? em con em ăn dầu mè, lần trước thì cho ăn dầu oliu và dầu gấc, lần này cho ăn dầu mè mãi không hết vì chai dầu to quá! Em tưỏng dầu mè tốt chứ nhi?
    Chỉ bảo em vơi!!
    • 650 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Lâu nay e vẫn mua dầu mè cho con ở siêu thị Fivimart, nhưng dạo này dầu mè nó chạy mất tiêu đâu rồi, e đã đi qua nhiều chợ và cửa hàng nhưng họ đều ko có. Mẹ nào biết chỉ dùm e với. E ở Hà Nội. Thanks các mẹ nhiều. :Rose: :Rose: :Rose:
    Khi Phật ra đời con trầm luân
    Lúc Con sinh ra Phật diệt độ
    Sám hối thân Con nhiều nghiệp chướng
    Ngày nay mới thấy Kinh Như Lai
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 192 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_giabinh Xem bài viết
    Lâu nay e vẫn mua dầu mè cho con ở siêu thị Fivimart, nhưng dạo này dầu mè nó chạy mất tiêu đâu rồi, e đã đi qua nhiều chợ và cửa hàng nhưng họ đều ko có. Mẹ nào biết chỉ dùm e với. E ở Hà Nội. Thanks các mẹ nhiều. :Rose: :Rose: :Rose:
    Mua ở siêu thị VINACONEX Tràng tiền Plaza, dầu mè loại 1lít 60K thôi rẻ hơn cả ở chợ đấy bạn à, tớ mới mua cho cu tý nhà tớ mà, ở đấy có sữa chua Cạmpina 70 ml cho bé ăn ngon lắm bạn à, giá cũng hợp lý 22k/4hộp
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Dầu này ở siêu thị Starbow Phạm Ngọc THạch cũng có đấy bạn ạ! mình cũng mới mua 1 chai nhưng ko nhớ giá! hi..hi...
    2WuDqfM2WuDp7
    23Ttp7
    • 625 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tayho2007 Xem bài viết
    Mua ở siêu thị VINACONEX Tràng tiền Plaza, dầu mè loại 1lít 60K thôi rẻ hơn cả ở chợ đấy bạn à, tớ mới mua cho cu tý nhà tớ mà, ở đấy có sữa chua Cạmpina 70 ml cho bé ăn ngon lắm bạn à, giá cũng hợp lý 22k/4hộp
    Hihi., tớ bổ sung thêm tí thông tin khuyến mại nhé. Hôm qua tớ vừa mua sữa chua Campina ở BigC giá 17.600đ/lốc 4 hộp nhưng nó bắt mua cả 2 lốc thì có khuyến mại là 1 tô thủy tinh loại to vừa rất đẹp. Tớ chỉ mua thử nhưng mua về thấy ăn rất ngon, hôm nay mới cho Sóc ăn đây vì hôm qua về muộn quá. Còn dầu mè thì ngay siêu thị nhỏ An Việt trên đường Lê Văn Lương gần nhà tớ có, hình như giá là 18k thì phải. Thế mà trong BigC lại ko có dầu mè này, may quá, tớ chỉ chạy bộ là ra mua được rồi.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2