Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dầu ăn cho bé

• 1 Lượt chia sẻ
  • 88K Lượt đọc
  • 383 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 900 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Các bạn ơi , nên cho bé ăn dầu thực vật hay mỡ nhỉ. Vì mình nghĩ mỡ khó tiêu đối với các bé nên chỉ toàn cho bé ăn dầu thôi, nhưng có tài liệu lại cho rằng bé cần cả mỡ nữa để phát triỂn các tế bào não. Ý kiến các bạn thế nào? [/url]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo ý em nếu bé ăn thịt lợn thì cũng đã có chút mỡ rôi. Sách người ta nói nấu bột cho thêm dầu ăn chứ ko phải mỡ đâu . Bé nhà em ., em cho dầu ôliu hoặc đợt này em cho ăn dầu mè Tường Ạn
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình lại nghĩ mỡ cá cũng tốt lắm đấy. Ăn đa dạng thức ăn tốt hơn lúc nào cũng chỉ 1 món dầu hoài chứ nhỉ ? Mình cho bé ăn cả bơ nữa đó

Bạn tham khảo thêm bài này nè :

https://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1214
    • 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

đây là bài mình copy được cho mọi người xem:

Cho trẻ ăn dầu hay mỡ?

Hỏi: Khi nấu bột cho bé tôi thường cho thêm mỡ động vật cho ngậy. Nhưng tôi nghe nói mỡ có nhiều cholesterol nên không tốt, cần cho trẻ ăn dầu thực vật. Thông tin này có đúng không?
    Bữa ăn của trẻ cần có cả mỡ động vật.

Trả lời: Chất béo bao gồm dầu, mỡ thuộc nhóm chất dinh dưỡng chính và có vai trò cần thiết với cơ thể, là nguồn sinh năng lượng quan trọng. Đặc biệt chất béo giúp cho sự phát triển sớm về trí tuệ và thể lực của trẻ. Cơ thể muốn hấp thu và sử dụng tốt các vitamin A, D, E, K, cần có dầu mỡ.

Nói chung trong dầu thực vật có nhiều axit béo chưa no cần thiết cho cơ thể nhưng lại rất ít hoặc không có axit arachidonic- một axit béo chưa no cần thiết có 3 liên kết kép trong thành phần và có nhiều vai trò trong quan trọng trong cơ thể. Mỡ động vật, đặc biệt mỡ gan cá và một số mỡ động vật sống ở biển có nhiều vitamin A, D và axit arachidonic cần thiết cho cơ thể. Mỡ động vật có nhiều cholesterol một chất cũng cần thiết với trẻ em.

Trong những năm đầu đời, trẻ phát triển và tăng trưởng nhanh cả về thể chất và tinh thần. Các thiếu hụt về chất béo trong khẩu phần ăn hàng ngày ảnh hưởng đến chức phận nhiều cơ quan, đặc biệt là cơ quan thần kinh. Do vậy, với trẻ em, khẩu phần ăn cần đảm bảo đủ chất béo.

Cụ thể, với trẻ dưới 1 tuổi, năng lượng do chất béo cung cấp phải trên 40%, trẻ 1-2 tuổi năng lượng do chất béo cung cấp phải từ 30-35% tổng năng lượng khẩu phần. Vì bữa ăn của trẻ thường có thịt, trứng, sữa là đã có một lượng nhất định chất béo động vật nên khi bổ sung thêm chất béo, nên nấu một bữa dầu, một bữa mỡ.

BS. Nguyễn Thị Nhài, Sức khoẻ & Đời sống
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 139 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình nghe mọi người nói đến dầu ăn có bổ xung các vitamin cần thiết cho bé và DHA, có bạn nào biết ở đâu bán chỉ giúp mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Có phải dầu ăn VIO quảng cáo trên TV không bạn? Cái này mình đã post lên hỏi mọi người 1 lần nhưng hình như chẳng mẹ nào biết, mình hay đi siêu thị Fivimart và Marko cũng chẳng thấy có. Mẹ nào nhìn thấy ở đâu bán thì ới lên một tiếng với.
    • 16 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Dầu VIO của Tường An nên mình thấy siêu thị nào cũng bán. Các bạn cứ ra chỗ khu vực của dầu Tường An trong siêu thị là thấy liền. VIO dùng cho trẻ em nên chai nhỏ lắm , 150ml thôi nên chắc mọi người ko để í.

Mình có nghe loáng thoáng là dầu VIO béo hơn bình thường nên nhóc nào mà quá kí rồi thì ko nên ăn. Ko bếit có phải ko nữa???? Thế nên dùng dầu gì thì tốt nhỉ, có người nói là dầu mè , người nói dầu hướng dương, dầu tinh luyện, còn có người nói nên cho ăn dầu Olive nữa. Vậy thì có bạn nào biết ăn dầu gì là tốt nhất cho trẻ ko?
    Me cu Zim (TPHCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là dầu oliu là tốt nhất cho trẻ. Nói tóm lại là cho trẻ ăn thì thường dùng những loại dầu ăn dùng trộn salat ý. Khi bbắc cháo ra cho 1 thìa dầu vào bát. Mình đọc một bài báo noi rằng có thể chúng ta cần ăn thay đổi nhiều loại dầu ăn. Nên bé nhà mình mình mua cả dầu oliu cả dầu mè để thỉnh thoảng đổi. Còn dầu oliu thì quá tốt rồi , mình vẫn cam tội là sính đồ ngoai.... đúng là tật xấu.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 845 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình cũng hay cho nhóc nhà mình ăn dầu Hướng dương của Acgentina thì phải và dầu mè của Tường An. Mình thấy người ta nói là dầu mè có chứa nhiều Vitamin D giúp tổng hợp cãni co em bé thì phải
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    Góp ngàn cơn gió ấm thành cơn bão tình thương
    • tu
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Tú đang cho bé Xíu ăn dầu VIO cua Tường An vì nghe nói là có bổ sung DHA và Vitamin A (chẳng là bé Xíu nhà mình bị kém mắt nên cứ nghe thấy VIT A là ham rồi). Tuy nhiên, 1 người bạn của mình có đi học lớp dinh dưỡng cho trẻ ở Viện Dinh Dưỡng thì nói là nên cho cháu ăn đa dạng hơn. Họ còn khuyến cáo là thỉnh thoảng cho bé ăn cả mỡ heo nữa. Mình cứ bán tín bán nghi nên muốn hỏi các mẹ xem có kinh nghiệm gì không?

À, mình muốn hỏi thêm 1 thông tin nữa, hơi lạc đề 1 chút các mẹ thông cảm nhé. Có bé nào của các mẹ bị di ứng khoai tây không? Bé Xíu nhà mình 2 hôm nay ăn khoai tây với bột, nhưng cứ ăn xong là lại thấy quấy ghê lắm. Không biết có phải là ăn khoai tây bị đầy bụng/đau bụng không nữa. Bé mới 6 tháng thôi nên chẳng biết làm sao. Các mẹ ơi, có ai có kinh nghiệm gì về vụ đó thì giúp Tú với.

Cám ơn các mẹ nhiều.
    Tu (Ha Noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Gửi NHOCTY: theo mình được biết dầu cọ là palm oil chứ không phải là Olive Oil. Hai cô bán hàng đại diện cho hãng mà nói thế thì nghe giật gân nhỉ??? Ngộ nhỡ hai cô ý nhầm thì không những giúp hãng ý cạnh tranh được với hãng sữa đối thủ mà còn làm hãng SX dầu Olive đâm ra ế lây đấy nhỉ. Lợi hại thật!
    To Tigon: Dầu Vio hôm trước tớ có mua được một chai ở trong Hội chợ HVNCLC, đọc thấy có chiết xuất từ dầu gấc nên có tác dụng sáng mắt. Nghe thấy thích quá. Siêu thị chắc cũng có bán đấy, mỗi tội chai bé nên chắc bạn không để ý thôi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,679 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Mình cũng khốn khổ vì chuyện lùng mua dầu VIO đó, hồi đầu chỉ cho bé ăn dầu olive thôi, nay có dầu VIO cũng bớt lo vì trong dầu có DHA, vitamin của nhiều loại dầu. Tuy nhiên hãng sản xuất này không có bán chai lớn, cứ mua chai nhỏ hoài lắt nhắt quá các mẹ nhỉ, mình mua hai chai, đổ dồn vào một chai lớn cho tiện dùng. Mùi vị của nó cũng dễ chịu hơn, không khó ăn, màu sắc đẹp, giá thì hơi cao so với các loại dầu mè, dầu phộng cùng hãng , nhưng chấp nhận được so với giá dầu ngoại.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Thật ra mình thấy chai nhỏ thì sẽ tốt hơn đó Hải Anh à, vì bé ăn rất ít, mở chai dầu ra để lâu quá không tốt, chi bằng cứ dùng chai nhỏ cho mau hết, rồi hãy mở chai mới ra
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To Hải Anh ơi Mẹ Bim phomat nói đúng đấy mẹ chịu kho ra mua từng chai nhỏ thì tốt hơn đấy. Dầu ăn mở rồi dung lâu ko tốt đau.
    Theo mình mặc dù dầu ăn đó có đủ loại mè, gấc...nhưng thỉnh thoảng các mẹ cũng phải thay đổi dầu ăn cho bé. đến như người lơn con được khuyên rằng nên dùng thay đổi nhiều loại dầu ăn chứ ko nên ăn 1 loại lâu quá
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình cũng cho biteo ăn dầu này, nhưng sau này nghe chị Hoa bảo, ở Mỹ người ta không bỏ dầu ăn vào cháo cho em bé nên cũng thôi luôn, không dùng nữa.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dầu vio này chợ nào cũng có mà, mua dễ lắm. Chợ quê ở khu Quỳnh Mai nhà Tú có tới mấy hàng bán. Tiếc là giờ QA ko ăn cháo nữa, bây giờ thì chỉ để rán xào, mình mua thay đổi lung tung, nhà đang xơi dầu hạt cải.
    Vậy là BiTeo được nuôi theo kiểu Mỹ hả? à, các mẹ ơi, nếu nấu cháo thịt có mỡ (bs viện DD khuyên nên mua thịt nạc vai thay vì thịt thăn), hoặc bỏ mỡ gà, hoặc bơ thì khỏi cho dầu nữa nhé. Chắc dân Mỹ họ nấu bằng bơ đó Ninh, hoặc giả trong công thức nấu cháo cho bé có loại thực phẩm đã chứa chất béo nên khỏi cho vào - sợ béo phì mà.
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chắc là vậy đó cô Tú, hôm trước Ninh thanh với chị Hoa là sợ Biteo béo phì (bây giờ mà hắn đã nặng 14.4kg, mà chỉ dài có 80cm thôi). Chị Hoa bảo đừng cho dầu ăn vào bột nữa và hạn chế dùng trái cây, cũng như ăn vặt.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Em vẫn cho dầu ăn vào bột cho bé, nhưng không biết dùng loại thìa gì để đong cho chính xác. 10g dầu ăn bằng khoảng bao nhiêu thìa cafe hả các mẹ?
    • 15 năm
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

To :mẹ Nhím
    10g dầu ăn thì cỡ 2 thìa cafe
    Các mẹ ơi mình đã mua dầu ăn VIO rồi nhưng chưa dám cho bé dùng vì bé vừa được uống vitamin A liều cao ( ngày 02/06 vừa rồi) và trong các loại thức ăn + bột cũng đã có vitamin Ạ Nếu bây giờ dùng dầu ăn có bổ sung vitamin A nữa thì có quá dư không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    to mẹ Nhím : Mẹ Nhím ko cần phải cẩn thận quá mức đến thế đâu , mình chỉ cho ước lượng chut chút thôi. còn nếu cânt htận hơn thì mẹ Nhím dùng thìa nhỏ để đong , mỗi bát chao một thìa cà phê.
    To mẹ bé moon : Em cứ cho ăn bình thường bởi vì đó là vitamin A ở dầu là vi chất DD nó thừ sẽ tự đào thải ra ngoài. Em cũng đừng lo nhiều quá thế. Cẩn thận thì tạm thời dùng dầu ăn của bố mẹ đang dùng vậy. Bé nhà chị vẫn dùng dầu ăn vio thương xuyên. Nếu nói như em thì chính trong sữa cũng có Vitamin A thì như thế nào....
    hì hì tham khảo nhé