Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con không chịu ăn phomai, hoa quả, sữa chua

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có cách nào giúp mình không, con gái mình được 8 tháng rồi nhưng nhất định không chịu ăn phomai, hoa quả, sữa chua(mình đã mua đủ loại rồi đồ rẻ có, đồ xịn có..), cứ cho vào mồm là nôn,oẹ. Nôn oẹ ra bằng hết thì thôi. Ban ngày mình phải đi làm nên không có thời gian ép cho ăn, tối về thì lại đến bữa bột rồi nên không cho ăn được. Ở nhà thì osin thấy nó nôn oẹ khi ăn sữa chua, hoa quả thế nên cũng chẳng dám cho ăn nữa.Làm thế nào bây giờ? Liệu mình có nên pha nước hoa quả vào sữa bình cho con ăn được không nhi?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bi Bum
    Các mẹ ơi, có cách nào giúp mình không, con gái mình được 8 tháng rồi nhưng nhất định không chịu ăn phomai, hoa quả, sữa chua(mình đã mua đủ loại rồi đồ rẻ có, đồ xịn có..), cứ cho vào mồm là nôn,oẹ. Nôn oẹ ra bằng hết thì thôi. Ban ngày mình phải đi làm nên không có thời gian ép cho ăn, tối về thì lại đến bữa bột rồi nên không cho ăn được. Ở nhà thì osin thấy nó nôn oẹ khi ăn sữa chua, hoa quả thế nên cũng chẳng dám cho ăn nữa.Làm thế nào bây giờ? Liệu mình có nên pha nước hoa quả vào sữa bình cho con ăn được không nhi?
    Mẹ nó thử múc 1 ít sữa chua pha thêm chút nước ( ít thôi ) ,bé ăn hết rồi tiếp tục , mình hay làm cho bé thế bây giờ thì quen ăn thì ăn kô pha loãng nữa nhưng quay sang lắc đầu ,cũng thừa cơ hội đúc chứ làm sao. Pho ma thi ngắt 1 cục nhỏ bỏ vào mồm , dần bé sẽ quen. Mẹ nó chịu khó đi.
    • 129 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bi Bum
    Kinh nghiệm của mình là, không ăn được thì cho nghỉ, khoảng 1-2 tháng sau cho ăn có khi lại thích. Mỗi lần thử chỉ cho ăn ít thôi, nếu không thấy dị ứng, hay tiêu chảy mới cho ăn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 435 Bài viết

• 659 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng kén ăn và nhất định không ăn các sản phẩm từ sữa và hoa quả. Mình phải rất kiên trì ép mỗi ngày một chút. Đối với sữa chua và pho mai thì mình phải lưà lúc bé đang mải chơi gì đó thì đút vào miệng bé, lúc đó bé không nhè ra. Đối vơí hoa quả thi chịu khó xay nhuyễn rồi trộn vào đồ nào đó mà bé thích ăn. Đối với bé nhà mình thì thường mình trộn hoa quả xay với custard. Nói chung là phải kiên nhẫn và bác sĩ dinh dưỡng có nói với mình là phải thử cho bé ăn ít nhất 15-20 lần trước khi để những thứ đó vào danh sách "những đồ bé ghét" và không cho ăn nữa. Mỗi lần thử mà bé không thích thì nghỉ khoảng mấy ngày trước khi thử cho bé ăn lại đồ đó. Mẹ Bi Bum thử xem sao.
    • 1,070 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alexmum Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng kén ăn và nhất định không ăn các sản phẩm từ sữa và hoa quả. Mình phải rất kiên trì ép mỗi ngày một chút. Đối với sữa chua và pho mai thì mình phải lưà lúc bé đang mải chơi gì đó thì đút vào miệng bé, lúc đó bé không nhè ra. Đối vơí hoa quả thi chịu khó xay nhuyễn rồi trộn vào đồ nào đó mà bé thích ăn. Đối với bé nhà mình thì thường mình trộn hoa quả xay với custard. Nói chung là phải kiên nhẫn và bác sĩ dinh dưỡng có nói với mình là phải thử cho bé ăn ít nhất 15-20 lần trước khi để những thứ đó vào danh sách "những đồ bé ghét" và không cho ăn nữa. Mỗi lần thử mà bé không thích thì nghỉ khoảng mấy ngày trước khi thử cho bé ăn lại đồ đó. Mẹ Bi Bum thử xem sao.
    vậy cũng 1 hủ sữa chua đó mình cho bé ăn vài muỗng rùi sau đó ba mẹ ăn hết hay là để tủ lạnh sang ngày hôm sau cho ăn tiếp. nếu làm vậy bé có bị tiêu chảy k ạ? có mẹ nào làm cách đó chưa ạ?? xin chỉ giúp. Bé nhà e 7,5th mà chả chịu ăn yaour/hoa quả gì hết, bé cũng như các bé ở đây, cho ăn vào là ọ ụe. E cũng chả bít làm cách nào cả. Mong các mẹ hướng dẫn, Thanks nhìu nhìu !!:LoveStruc:
    banana1273a6227d87d420ca0f2ee585f893f1b.1banana
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cho phomai vào bột, thế là bé bỏ cả bột, mặc dù bột là món bé khoái khẩu, chán :mad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cu bin nhà em cũng kén ăn những thứ đó lắm cơ.
    sữa chua thì em cho ăn bằng cách pha thêm chút nước sôi --> có tác dụng lắm nhưng 1 lần cho bé ăn ít thôi nha.
    còn phô mai thì bé vẫn ăn rất ngon nhưng tới lần ăn sau thì rất hay bị ọe (khổ ghê)
    trái cây thì em có biết món cháo trái cây ( lê, bom) cho bé ăn thấy cũng ngon ngon.
    • Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Ơh hoá ra ko fải 1 mình con mình hay nôn oẹ khi ăn phomai và hoa quả :Thinking: Tớ mới theo kinh nghiệm của các mẹ WTT là pha thêm ít nước sôi vào hoa quả cho ku nhà tớ tập ăn dần , mỗi hôm 1 tý . Pho mai tươi ku cậu cũng ko chịu ăn nên mẹ phải trộn vào bột ngọt , may mà ku cậu chịu ăn nhưng cũng ít đi . Khổ thế đấy , tháy các bạn ăn hoa quả phomai thun thút mà thèm .Mà ko phải riêng hoa quả pho mai , cho ăn bột được nửa bát là cũng bắt đầu oẹ ... sao họng nó chán thế ko biết :Sad:
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecubin Xem bài viết
    sữa chua thì em cho ăn bằng cách pha thêm chút nước sôi --> có tác dụng lắm nhưng 1 lần cho bé ăn ít thôi nha.
    còn phô mai thì bé vẫn ăn rất ngon nhưng tới lần ăn sau thì rất hay bị ọe (khổ ghê)
    trái cây thì em có biết món cháo trái cây ( lê, bom) cho bé ăn thấy cũng ngon ngon.
    Khi cho con ăn sữa chua mẹ nó không nên cho nước sôi vào nhé, nên pha nước sôi đẻ nguội hoặc ấm ấm. Nước sôi sẽ làm chết hết cac con vi sinh sống thì còn gì tác dụng nữa. Vi sinh chết khi nhiệt độ trên 40 độ C mà?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecubin Xem bài viết
    :Laughing: :Laughing: thử titker
    GI6U
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hóa ra là nhiều trẻ cũng sợ ăn hoa quả và các sản phẩm từ sữa. Con nhà em thì đặc biệt sợ các đồ ngọt. Cứ cho vào mồm là ợ ra ngay. Thử say sinh tố hoa quả cho ăn và đợi lúc nó mải chơi mới cho nhưng đến lúc cho vào mồm thì nó biết ngay, nó ợ ra ngay.
    Thấy hơm trước có mẹ nào bảo là pha sữa chua với sữa cho chúng nó uống, em nghe lời về thử, thấy hiệu nghiệm thật. Nó chịu uống, nhưng chỉ uống ít thôi. Các mẹ thử làm thế xem. Chứ đừng pha với nước sôi hay nước lọc làm gì.
    Còn ăn hoa quả thì có mẹ nào truyền cho em ít kinh nghiệm cho ăn như thế nào. Chứ em thấy hơi bị bó tay về khoản này với con nhà em.
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_linh Xem bài viết
    Hóa ra là nhiều trẻ cũng sợ ăn hoa quả và các sản phẩm từ sữa. Con nhà em thì đặc biệt sợ các đồ ngọt. Cứ cho vào mồm là ợ ra ngay. Thử say sinh tố hoa quả cho ăn và đợi lúc nó mải chơi mới cho nhưng đến lúc cho vào mồm thì nó biết ngay, nó ợ ra ngay.
    Thấy hơm trước có mẹ nào bảo là pha sữa chua với sữa cho chúng nó uống, em nghe lời về thử, thấy hiệu nghiệm thật. Nó chịu uống, nhưng chỉ uống ít thôi. Các mẹ thử làm thế xem. Chứ đừng pha với nước sôi hay nước lọc làm gì.
    Còn ăn hoa quả thì có mẹ nào truyền cho em ít kinh nghiệm cho ăn như thế nào. Chứ em thấy hơi bị bó tay về khoản này với con nhà em.
    Chẳng bù cho em bé nhà mình toàn phải giấu pho mai hoa quả đi thôi, ko thì nó tự ra mở tủ lạnh và đòi ăn. Toàn tự ngồi xúc ăn một mình thôi ăn ngon lém, một ngày mình chỉ dám cho ăn 1 hộp thôi. Đưa bát cháo ra thì lắc đầu nhưng đưa pho mai thì mắt sáng lên đòi ăn. Chẳng hiểu kiểu gì nứa:Crying: :Crying: :Crying: Và đặc biệt rất nghiện Eggcutard của Heinz, lục tốn của mẹ quá:Sad: . Sữa thì tu 1 ngày hơn 1 lítrooling:

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

• 987 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

mình nấu bột ngọt hoa quả cho con bằng cách xay hoa quả ra, xong lọc lấy nước rồi quấy bột, khi bột chín thì đổ ra bát, để nguội bớt rồi mới trộn sữa công thức. mình làm như thế có đúng ko nhỉ? trộm vía thấy con ăn thì vấn đề output vẫn ok lắm. các mẹ khác có kinh nghiệm về vụ con lười ăn hoa quả cho ý kiến xem thế nào với?
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,710 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung Xem bài viết
    mình nấu bột ngọt hoa quả cho con bằng cách xay hoa quả ra, xong lọc lấy nước rồi quấy bột, khi bột chín thì đổ ra bát, để nguội bớt rồi mới trộn sữa công thức. mình làm như thế có đúng ko nhỉ? trộm vía thấy con ăn thì vấn đề output vẫn ok lắm. các mẹ khác có kinh nghiệm về vụ con lười ăn hoa quả cho ý kiến xem thế nào với?
    Theo mình, nếu lọc hoa quả lấy mỗi nước không thì hơi phí vì cái cần nhất ở hoa quả là chất xơ và vitamin đã nằm hết ở phần bã.
    Không biết mình nghĩ thế có đúng không nữa?
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nên cho bé tập ăn dần dần , vì lúc này khẩu vị của bé chưa quen với những thứ đó ....
    • 457 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_linh Xem bài viết
    Mình thấy chị Freda bảo là với bé dưới 1 tuổi thì không cho đường hay muối gì vào thức ăn của bé hết. Mình xay pho mai với hoa quả cho thêm 1 ít đường vào thì bé không chịu ăn, hôm sau không cho đường thì bé ăn thun thút, trộm vía. Bạn thử xem.
    Mẹ yêu con bằng trời bằng biển :Kiss:
    à mẹ ơi có con dế
    luôn trong bao diêm con đây
    mở ra là con thấy ngay
    con yêu mẹ bằng con dế :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nguyên văn bởi comnammuoivung
    em nghĩ chị cũng đừng nên bỏ bã di vì tiếc lắm, chị thử làm thế này nhé:
    Khi bột gần chín chi cho hoa quả cắt lát thật mỏng vào ( cho vào đảo sơ cho tái thôi nha, đừng để chín )rồi xay cùng với bột sẽ ổn đó.
    chúc chị thành công.ok
    GI6U
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haithienthan Xem bài viết
    Khi cho con ăn sữa chua mẹ nó không nên cho nước sôi vào nhé, nên pha nước sôi đẻ nguội hoặc ấm ấm. Nước sôi sẽ làm chết hết cac con vi sinh sống thì còn gì tác dụng nữa. Vi sinh chết khi nhiệt độ trên 40 độ C mà?
    ý em là nước sôi để nguội nhưng ghi thiếu đấy, ok
    GI6U
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời vụ này giống Cún con nhà mình quá, chẳng chịu ăn hoa quả gì cả ngoài nước quýt (phải ăn!), mấy hôm nay mình thử cho ăn váng sữa monte mùi vani - chuối thì thấy cu cậu không ẹ (vì nó chỉ ngọt thôi) nhưng cũng mới đang thử nghiệm. Cho hoa quả vào bột mình cũng thử rồi, hắn lắc đầu quầy quậy, ghét ghê rooling:
    Có lẽ với những đồng chí này mẹ chỉ biết cho ăn thêm rau (lấy chất xơ) uống thêm chè HIPP (lấy vitamin) cho đủ yêu cầu thôi.
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đấy, không chịu ăn phomai, hoa quả, sữa chua gì cả. Bé lại lười ăn nữa chứ, nên 9 tháng mà chỉ có 7kg, hu hu hu . Ngày trước mỗi tối còn ép được bé ăn một hộp váng sữa, nhưng không hiểu sao dạo này tự nhiên bé ghét váng sữa thế (mặc dù mình đã cho nghỉ ăn váng sữa 1 tháng rồi). Hễ mình cứ cho 1 thìa váng sữa vào thì, ôi thôi, tất cả cái gì có trong bụng nôn ra sạch . Chán quá là chán! Các mẹ ơi, liệu váng sữa có pha vào bình sữa được như sữa chua không nhỉ? Còn 5, 6 hộp nữa ở nhà, mình đang muốn ép bé ăn nốt. Các mẹ tư vấn giúp mình nhé! Mình cảm ơn nhiều nhiều!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3