TIN TÀI TRỢ.

Mời các mẹ tham luận về đề tài SỮA NỘI-SỮA NGOẠI sữa nào tốt hơn

• 1 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 112 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình thật là băn khoăn và thắc mắc quá...Trước nay ai đề cao sữa nội mình cũng mặc kệ,mình cứ luôn luôn cho con uống sữa ngoại với tâm lý tiền nào của nấy...Bé lớn nhà mình phát triển cực nhanh,về khoản tâm lý vận động đều rất ok...Bé thứ hai nhà mình từ 1 tuổi trở về trước thì cũng ok,nhưng cả 2 bé đều uống sữa cùng lúc và mức tiêu thụ sữa cực nhanh làm ba mẹ chóng mặt quá,mình quyết định chuyển sang sữa nội cho rẻ,từ NUTI,CGHL,NESTLE...các bé đều dùng cả...nói chung bây giờ cả 2 bé cũng vẫn bụ bẫm,nhưng bé lớn thì hơi chựng lại tốc độ ko tăng vọt như trước...BẠn mình nói do bé lớn nên tăng trưởng chậm lại...còn bé nhỏ thì mình thấy cũng ko bằng anh hai lúc nhỏ...MẶc dù ai cũng nói sao 2 bé thích thế....Mình băn khoăn quá các mẹ vào cho mình ý kiến với....:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,074 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Mình thì k nghĩ như bạn.
    Mình có 2 người bạn cùng sinh con 3,9kg, cùng uống sữa ngoại.
    Sau 1 năm: 1 bạn bây giờ mỗi tháng 4 hộp thì nặng 9kg, 1 bạn mỗi tháng 2 hộp thì giờ nặng 14kg
    Thế nên không phải do sữa, con tớ uống sữa VN từ bé tới giờ, vẫn tăng trưởng bình thường, qua 1 tuổi tớ còn chuyển sang cho uống sữa tươi k đường của VN nữa
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Theo mình, sữa nội hay ngoại cũng không có nhiều khác biệt về chất lượng. Quan trọng là em bé hấp thu và chuyển hóa như thế nào thôi. Còn vụ giá cả thì khỏi bàn. Ngoại lúc nào chả đắt. Vì tâm lý của các mẹ lúc nào cũng nghí đắt mới tốt mà lị.
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mauthoigian Xem bài viết
    Mình thì k nghĩ như bạn.
    Mình có 2 người bạn cùng sinh con 3,9kg, cùng uống sữa ngoại.
    Sau 1 năm: 1 bạn bây giờ mỗi tháng 4 hộp thì nặng 9kg, 1 bạn mỗi tháng 2 hộp thì giờ nặng 14kg
    Thế nên không phải do sữa, con tớ uống sữa VN từ bé tới giờ, vẫn tăng trưởng bình thường, qua 1 tuổi tớ còn chuyển sang cho uống sữa tươi k đường của VN nữa
    Uh,thật ra thì mình vẫn băn khoăn lắm,sữa nội nói chung về thể chất bé phát triển cũng tương đương sữa ngoại,nhưng về các chất phát triển trí não thì ko bắng...Thật ra cái này cũng chẳng làm sao kiểm chứng được,con bé con của bạn mình dùng sữa ngoại đắt nhất từ bé đến giờ nhưng còi vẫn còi và thông minh thì vẫn ko kiểm chứng được...NHưng thật ra có một điều mẹ rất phát triển là túi tiền,công nhận từ lúc bé dùng sữa nội túi tiền mẹ dư dả thấy rõ,he..he...
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 253 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Quan diểm của tớ thì khong quan trong sữa nội hay ngoại mà quan trọng là bé có hấp thụ được không thôi. Mà làm sao mà phải mất tiền cho bọn sữa ngoại nhỉ?
    vừa đắt mà nhiều khi con khong hấp thụ được lại tốn xiền. Nên cứ sữa nội mà dùng.
    Như con tớ từ bé chả co giọt sữa mẹ nào, từ 0-1 tuổi dùng Nan, từ 1tuổi -giờ (3 tuổi) toàn uống sữa Nestle gấu hộp giấy tờ thấy lên cân vù vù (trộm vía). Giờ con được 22kg cao 109cm.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 79 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hic...e thì thấy đúng quan trọng nhất là bé hấp thu thế nào thôi có bé ăn sữa ngoại loại tốt và đăt xiền nhất nhưng vẫn còi dí dị, có bé thì ăn sữa nội nhưng vẫn mũm mĩm khỏe mạnh thông minh bt . Nhưng con e từ sơ sinh đến iờ vẫn cho ăn sữa ngoại bác cháu gửi về . Nói thực sự là e k tin vào mấy ông sữa nội, chưa bít chừng nhập nguyên liệu về pha chế nhào trộn kiểu gì mà sao e thấy khác sữa ngoại lắm (VD: similac của abbot mỹ k hề ngọt mà sao vn lại ngọt thế ? meiji vn sao mà tặng quà và giá cả rẻ hơn cả meiji mua tại nhật ? sữa ngoại loại bt nói chungđêuf rất dễ tan trừ loại dành cho bé nôn trớ còn sữa nội đứa e e pha cho con nó khuấy mãi vẫn đọng cặn ở đáy bình ...) Có khi lại pha thêm tí sữa nhập từ TQ về cũng nên hic... cho trẻ con mà họ cũng k tha nữa đúng là bon TQ :Angel: mà mấy ông vn e thấy cũng vì lợi ích trước mắt lắm .... nên túm lại là e thà bớt ăn tiêu để xiền mua sữa ngoại cho con còn yên tâm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 126 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiquen1 Xem bài viết
    Theo mình, sữa nội hay ngoại cũng không có nhiều khác biệt về chất lượng. Quan trọng là em bé hấp thu và chuyển hóa như thế nào thôi. Còn vụ giá cả thì khỏi bàn. Ngoại lúc nào chả đắt. Vì tâm lý của các mẹ lúc nào cũng nghí đắt mới tốt mà lị.
    Em đồng ý với chị. Sữa rẻ mà ngon, con dùng ổn thì quá tốt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 90 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vấn đề nan giải lắm ngay đến cả cơ quan nhà mước còn chưa thể khẳng định dc nữa là mình
    Cứ lấy ví dụ về thị trường oto xe máy mà xem. em mua 1 cái Dream của honda việt nam về mở giấy ra thấy tất cả các thiết bị, linh kiện đều đảm bảo đủ 3 tiêu chuẩn là: tiêu chuẩn việt nam, tiêu chuẩn hon da, tiêu chuẩn nghành ji ji đó vậy mà đem so nó với con dream nhập của thái lan xem hicccccccccccccccc
    Nên nghành sữa việt nam cũng đang bị tình trạng như thế và các công ty sữa của VN đã làm mất lòng tin của người tiêu dùng quá nhiều khi mà để sẩy ra nhiều vụ bê bối quá. ví dụ như vụ sữa tươi Vinamilk 100% mà thực tế có không quá 2% thế thì làm sao người tiêu dùng có thể tin tưởng lại vinamilk ở dielac dc nữa
    bà xã đang có bầu dc 7 tuần em mua enfaMama về cho bà xã uống. dạo này thấy tivi hay nói nhiều về chất lượng sữa nội nên cũng định thử xem thế nào, loại nào dễ uống để sau này sinh em bé ra thì cứ loại đó mà cho bé uống thui
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 253 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Phát triển nhanh hay chậm, cao hay thấp còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa chứ, bố mẹ mà 1,6m thì con uống sữa ông giời cũng ko cao được.
    Sữa nội chỉ có 2 loại có thể dùng tạm được là Cô gái Hà Lan và Vinamilk, còn các loại khác chớ có dùng, mất tiền còn mang bệnh vào người đấy.
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Hic...Đúng là nan giải và đau đầu thật,tốt cho con (về tâm lý thui,chứ cũng chẳng dám khẳng định sữa ngoại) thì mẹ cho con dùng Sữa ngoại...Tốt cho mẹ thì mẹ cho dùng sữa nội (dzư dzả..he..he...).Bé nhà mình thì mình thay đổi sữa liên tục từ CGHL-NUTI-NESTLE-DIELAC...ngoài ra ko dám dùng sữa nào khác,nhưng mình thấy đặc điểm rất dễ nhận bít là trước đây bé dùng sữa ngoại nào bé cũng đều bị nghiện vị riêng của sữa đó,còn sữa nội thì mình phải đổi sữa xoành xoạch để cho bé k bị chán sữa....
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8
    • 93 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

các mẹ dùng sữa nội cứ khéo động viên nhau. Em thì em nói thật, em thì chẳng phân biệt nộii ngoại gì cả .NHƯNG CHỪNG NÀO MẤY CÁI CƠ QUAN BẢO VỆ NGƯỜI TIÊU DÙNG CÒN CHƯA RA HÔN thì em chả dùng sữa VN và sữa ngoại sản xuất cho thị trường việt nam. Sữa thì chả được kiểm chứng, chứng từ thì có tiền là mua được hết, vi phạm thì phạt vớ phạt vẩn.
    còn mẹ nào bảo em uống sữa nội vẫn lên cân, uỗng sữa ngoại cũng lên cân vậy dùng sữa nội cho rẻ thì em chịu .
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honglam222 Xem bài viết
    các mẹ dùng sữa nội cứ khéo động viên nhau. Em thì em nói thật, em thì chẳng phân biệt nộii ngoại gì cả .NHƯNG CHỪNG NÀO MẤY CÁI CƠ QUAN BẢO VỆ NGƯỜI TIÊU DÙNG CÒN CHƯA RA HÔN thì em chả dùng sữa VN và sữa ngoại sản xuất cho thị trường việt nam. Sữa thì chả được kiểm chứng, chứng từ thì có tiền là mua được hết, vi phạm thì phạt vớ phạt vẩn.
    còn mẹ nào bảo em uống sữa nội vẫn lên cân, uỗng sữa ngoại cũng lên cân vậy dùng sữa nội cho rẻ thì em chịu .
    hic..Đúng là về mặt thể chất thì nội ngoại tương đương,nhưng về phát triển trí tuệ thì thú thật em vẫn chưa tin tưởng sữa nội lắm...LÀm thế nào để CM sữa nội cũng phát triển trí não,miễn dịch,đề kháng tốt...VÀ CM sữa ngoại thật ra chỉ quảng cáo ko thui....HIc mà lại có 2 luồng tư tưởng
    +Thứ nhất sữa ngoại QC cho hoành tráng vậy thui
    +Thứ 2 ko có sao họ dám nói
    Thật là nhức đầu quá đi....
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 90 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hicccccccccccccccccc
    đến bao giờ sữa nội mới làm dc diều như cafe trung nguyên và G7 nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 311 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Ko hiểu sao! Sữa nội thì tuyệt ko dám sau lần thử đầu tiên khi cho con nếm thử 1 bình của Vinamilk mà hôm sau thấy con ị khổ sở đến bực mình.

Còn sữa ngoại thì tính đến giờ đã qua hết 3 loại từ Dumex, Enfa, giờ là Friso Gold mà bây giờ nếu đặt lên bàn cân (loại cân có tiếng nói ấy) thì ko khéo nó lại inh ỏi lên là "Suy dinh dưỡng trầm trọng" mất thôi!
    foxfoxard20081010_-8_Pop+is
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 234 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Mình cũng không dám dùng sữa bột nội, sợ nhất là sữa bột VNM. Sữa bột CGHL mình còn dám dùng vì dẫu sao cũng là liên doanh Hà Lan- Vietnam. Nhờ kỹ thuật tiến tiến của Hà Lan nên cũng yên tâm. Nutifood thì nói nào ngay, mẹ mình dùng Obilac (cugn cấp canxi giống Anlene đó) thấy cũng khen lắm.
    Ngoài ra mình có nhỏ bạn làm ở CGHL cũng cho con xài hàng cty nó. Nếu nó là người cty mà không xài thì mình cũng chạy luôn!
    Còn Việt Nam thuần hả, mình k dám đâu, k biết nghiên cứu như thế nào chứ nếu chỉ là trộn mấy cái thành phần cho giống với người ta lại… mình ngán lắm! Hơn nữa VNM là có hậu thuẫn mạnh nên lại càng k dám tin!
    Bạn có thấy là Nutifood hồi đó bị đập te tua chứ có bao giờ VNM bị đập đâu. Đập được mấy ngày là chìm xuồng ngay!!
    • 1,928 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

thật ra thì bây h con cái là mối quan tâm lớn nhất của bố mẹ nên con ko lên cân, hay output ko tốt là bố mẹ lại đau đầu. con gái đầu của mình, sinh 4,2kg, 2 tháng đầu uống enfa và similac nhập, lên được có 1,2 kg. đến tháng thứ 3, mình quyết định đổi sang lactogen- nestly việt nam, rẻ ơi là rẻ 5-60k/400g giấy, con lên vù vù 0,9-1,2kg/cân. đến hơn 1 tuổi thì nestly gấu. bây h cháu 4 tuổi, nặng 23 kg- 105cm. tất nhiên bây h thì sữa tươi rồi. lúc nào cũng cao và nặng vượt chuẩn.
    cháu thứ 2 thì mới được 2 tháng, uống nan cũng của nestly nhưng cũng chỉ lên 1,7kg/2tháng. tuy nhiên mẹ cháu thấy hài lòng.
    còn việc bảo sữa nội hay ngoại tốt hơn, mình có ý kiến: mẹ nào quen tổng giám đốc - chủ tịch HĐ QT/ thành viên HĐ QT của vinamilk, nutifood... (và các công ty sữa việt nam hoàn toàn ý), đến nhà họ xem con cháu họ dùng sữa của cty đó hay dùng sữa ngoại, rồi về báo cáo lại cho chị em chúng ta cùng biết- hí hí. đề nghị thám thính 2-3 lần trong 1 tháng và vào những giờ khác nhau, ko báo trước nhé- phòng trừ họ đề phòng được. các mẹ thấy thế nào? nếu mà dùng sữa của chính cty đó thì mình nghĩ có thể chấp nhận được, còn nếu không thì.................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

heee. Hồi trước mình rất tin tưởng ỏ bánh trung thu KINH ĐÔ. Nhưng có 1 lần vào phân xuởng làm bánh trung thu của họ thỉ tớ vãi cả ra quần luôn.
    Mà KINH DÔ nổi tiếng quá còn gì . Còn tớ nói thật chứ sữa nguyên liệu phần lớn đều nhập từ china. Mà china còn date đã kinh rồi huống hồ là cận date với hết date
    như bon ANCO đợt rồi ấy .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    thật ra thì bây h con cái là mối quan tâm lớn nhất của bố mẹ nên con ko lên cân, hay output ko tốt là bố mẹ lại đau đầu. con gái đầu của mình, sinh 4,2kg, 2 tháng đầu uống enfa và similac nhập, lên được có 1,2 kg. đến tháng thứ 3, mình quyết định đổi sang lactogen- nestly việt nam, rẻ ơi là rẻ 5-60k/400g giấy, con lên vù vù 0,9-1,2kg/cân. đến hơn 1 tuổi thì nestly gấu. bây h cháu 4 tuổi, nặng 23 kg- 105cm. tất nhiên bây h thì sữa tươi rồi. lúc nào cũng cao và nặng vượt chuẩn.
    cháu thứ 2 thì mới được 2 tháng, uống nan cũng của nestly nhưng cũng chỉ lên 1,7kg/2tháng. tuy nhiên mẹ cháu thấy hài lòng.
    còn việc bảo sữa nội hay ngoại tốt hơn, mình có ý kiến: mẹ nào quen tổng giám đốc - chủ tịch HĐ QT/ thành viên HĐ QT của vinamilk, nutifood... (và các công ty sữa việt nam hoàn toàn ý), đến nhà họ xem con cháu họ dùng sữa của cty đó hay dùng sữa ngoại, rồi về báo cáo lại cho chị em chúng ta cùng biết- hí hí. đề nghị thám thính 2-3 lần trong 1 tháng và vào những giờ khác nhau, ko báo trước nhé- phòng trừ họ đề phòng được. các mẹ thấy thế nào? nếu mà dùng sữa của chính cty đó thì mình nghĩ có thể chấp nhận được, còn nếu không thì.................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    CÁi này thì mình báo cáo với mẹ nó l;un khỏi cần thám thính là con cháu các bác ấy toàn dùng hàng ngoại ý..:Battin ey:Như em đây chỉ cần có tý tiền là cho con dùng sữa ngoại ngay,chỉ khổ đang lâm nạn,mà lại đến 2 cái máy hút sữa nên em đành chuyển sang sữa nội...:cool:Nhưng công bình mà nói bé em dùng NUTI,CGHL,NÉTLE ok lắm nha,vẫn lên cân đều đặn,bé nhỏ 17m 17.5kg cao 87cm...Bé lớn 4t cao 107cm nặng 26kgMẹ cũng an tâm lắm trong chiến dịch cứu đói này,nhưng lòng tự hứa với lòng khi nào mẹ vượt wa gian nan,có xiền lại cho con sữa ngoại típ,hí..hí...2 con ráng chờ nha..he..he..
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8
    • 1,239 Bài viết

• 1,534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binba_mom Xem bài viết
    bé nhỏ 17m 17.5kg cao 87cm...Bé lớn 4t cao 107cm nặng 26kg
    mẹ này nuôi con trộm vía thích thế, hay bác cho e gửi mấy thằng cu nhà e sang đó với, chi phí thì e nghiến răng cho cả lũ u sữa ngoại, đc k?. Cu nhà e, mẹ chưa đi làm thì ngon lành thôi rồi, vế sau các bác tự hiểu nhé ... vì liên quan đến các điều kiện khách quan khác ...ợh... chán chỉ muốn xỉu
    • 191 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piggy Mickey Xem bài viết
    mẹ này nuôi con trộm vía thích thế, hay bác cho e gửi mấy thằng cu nhà e sang đó với, chi phí thì e nghiến răng cho cả lũ u sữa ngoại, đc k?. Cu nhà e, mẹ chưa đi làm thì ngon lành thôi rồi, vế sau các bác tự hiểu nhé ... vì liên quan đến các điều kiện khách quan khác ...ợh... chán chỉ muốn xỉu
    CÁm ơn mẹ nó quá khen:LoveStruc::Rose:,nhưng em đây còn phải gởi nhóc để đi làm,thì sao em dám nhận cu nhà bác ợ...:Silly::Laughing:
    xadkDCxxadkm7
    390I390Im8
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6