TIN TÀI TRỢ.

có nên đổi sữa cho con nữa, các mẹ giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.59K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

bé nhà mình dc 2 tháng tuổi vì mình ko có sữa nên bé ăn sữa ngoài hoàn toàn. lúc sinh bé dc 3,3kg, tháng đầu mình cho bé ăn sữa Wakodo bé lên dc 8 lạng sau đó mình chuyển sang Meiji gold lúc đầu bé output hạt cà hạt cải mình rất mừng nhưng dần dần phân bé chuyển sang xanh vàng rồi xanh bùn. hiện nay 2 tháng bé dc 5kg, mỗi lần ăn bé chỉ ăn dc có 60ml nhiều nhất cũng chỉ là 80ml nhưng rất hiếm. cả ngày có khi bé ko ăn nổi 600ml, mình đã thử đủ cách vậy mà con cũng ko ăn dc nhiều hơn. thực sự mình rất mệt mỏi và stress về vấn đề ăn của con. bây giờ mình định chuyển sang cho con dùng Hipp nhưng bố bé ko đồng ý vì ko muốn con làm thì nghiệm và bắt quay lại sữa đầu.mình ko biết phải làm thế nào nữa con lười ăn mà xót quá. bé dc 5kg như vậy có phải bé còi quá ko? các mẹ cho mình ý kiến với, cám ơn các mẹ rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,202 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tháng cũng 5kg dấy, hồi đó mình cũng lo lắng như mẹ nó thôi. Nhưng dần dần cứ kệ kệ vì bé sẽ lớn thôi. Mẹ nó đừng lo lắng nhiều mà cứ AQ để lấy sức khỏe chăm con chứ. Còn việc đổi sữa thì nếu bé hấp thụ được thì cứ để bé ăn đừng đổi sữa nhiều quá cũng ko tốt lắm đâu bạn. Trẻ con có đứa ăn nhiều đứa ăn ít nên đừng so sánh với bé khác mà mẹ thêm phiền lòng.
    kRv7p7[U]
    • 137 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Bé nhà Iris lúc sinh nặng mấy kg? Tháng đầu tăng 800gr là okie đấy chứ. Tháng 2 tăng bao nhiêu? Bé con nhà mình hồi mới ăn sữa ngoài có 30-40ml/lần thôi á, con cũng khó ăn lắm. Các cụ bảo có đầu có đuôi nuôi lâu khắc lớn, mẹ nó cứ yên tâm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc sinh nặng 3,3 kg, hôm nay tròn 2 tháng cân nặng 5kg thôi :Sad: ngày nào mình cũng theo dõi lượng sữa con ăn hàng ngày hôm nào con ăn dc nhiều mẹ vui hôm nào con lười ăn lại buồn kinh khủng. nhiều khi con đang ngủ ngon nhìn đồng hồ hơn 3 tiếng rồi ko lỡ đánh thức con dậy ăn mà con lâu ko ăn mẹ lại sốt ruột mới khổ chứ
    • 137 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Mẹ Iris thử tra biểu đồ tăng trưởng cho con xem sao. Mình thấy tháng đầu tăng 800gr, tháng 2 tăng được 900gr là khả quan đấy chứ, ít nhất khi xét về xu hướng mẹ nó ạ. Thường thì các con tháng đầu tăng nhiều nhất, duy trì hoặc giảm một chút vào các tháng tiếp. Thế mà con nhà Iris có xu hướng tăng lên như thế là okie đấy chứ. Yên tâm nhé. À, mẹ nó nhớ check cả vòng đầu và chiều dài cho con khi theo dõi biểu đồ tăng trưởng nhé, cân đối cũng là tiêu chí khá quan trọng mờ.:Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhé. mình sẽ đo vòng đầu và chiều dài của con xem thế nào. nhưng 5kg ở đây là mẹ cháu tính cả quần áo ạ, có khi cái áo len cháu mặc cũng phải gần lạng rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Con nhà tớ 3 tháng cũng vẫn ăn mỗi lần đc 30ml thôi. Mà 30p mới xong. Con bạn ăn được như thế là tốt rồi đấy! Bé lên cân vậy cũng là ok. Bạn đừng xì trét quá mà bé cũng cảm nhận thấy mà ko vui. Cứ yên tâm nhé! Vui vẻ lên, bé sẽ ăn tốt dần. Tập dần cho bé tăng 5ml. Nhưng bé chưa quen thì cũng đừng ép. Kẻo lại như tớ ngày xưa ép quá thành ra con bị trớ thành bệnh, thương lắm.
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m
    fxrmp7

Em Bí Ngô:
    Uam9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình khi sinh cũng 3,3kg. mình cho bé dùng Meji của Nhật .hiện tại bé đang được 2 tháng rưỡi. bé nhà mình dùng sữa này hợp, đi ngoài hạt cà hạt cải chưa bao giờ thấy hiện tượng như bé nhà bạn. tháng đầu tăng 1,4kg. tháng 2 tăng 1,8 kg. 2 tháng được 6,8kg. mình nghĩ bạn nên đổi sữa cho cháu vì tất cả thể hiện qua bé đi vệ sinh thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 254 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Bắt tay mẹ Iris cái. Con mình ( bé gái) sinh ra cũng 3kg3-53cm, hôm nay 16/11 cũng tròn 2 kg cân được 5kg. Tháng đầu cũng lên 800gr-55.5cm, tháng sau lên 900gr- 59cm. Tháng đầu mình đổi sữa hơi nhiều vì bé bị bón: Similac, friso gold, frisolac, rồi enfalac...và cuối cùng là morinaga. Khi đổi sang Mori bé đi ngoài đều đặn, phân màu xanh rêu có lẫn hạt vàng, mình hỏi bác sĩ rồi, phân vậy cũng ko sao, vì nhiều sắt nên đi vậy thôi. Mình thấy bé lên kg như vậy cũng bình thường, ko đến nỗi nào đâu bạn ạ, đừng cố nhồi nhét con nha, như con mình nhồi là nó ọc nên nó bú nhiêu mình cũng kệ thôi, bú ít thì bú nhiều lần ( thay vì 3 tiếng thì 2 tiếng hay 1tiếng rưỡi). Mà con bạn bú có 60 mà lên kg vậy là bé hấp thu tốt đấy chứ, con mình bú 100ml có khi được 120ml mà lên kg cũng vậy thui à.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình sinh mổ nên tuần đầu tiên gần như mình không có sữa, bé nhà mình ăn sữa ngoài từ sơ sinh. Mình cho bé ăn sữa Dumex gold nên đến bây giờ vẫn ăn, cũng thỉnh thoảng có đổi sữa nhưng bé hay bị táo và ăn ít không hào hừng như khi ăn Dumex nên mình ít khi đổi sữa lắm. bây giờ bé nhà mình được gần 19 tháng, cao được 85cm và nặng 13kg rùi bạn a, tuy không mập nhưng trộm vía thích lắm.:Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Nếu bé ăn sữa không tốt thì bạn cũng nên đổi sữa cho bé, còn nếu bé ăn tốt thì thôi bạn a.
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vụ đổi sữa cho con quá đi mất. Mình cho con ăn Physiolac từ tháng thứ 2, bây giờ 4thang 10 ngày, đc 6,7kg, khi sinh 2,9kg. Mỗi ngày chỉ ăn khoảng 500-600ml + bú mẹ (nhưng ít thôi vì mẹ ít sữa), output tốt, ngày/lần, đẹp. Mình thấy con tăng cân chậm, tháng thu 3 và 4 chỉ lên 0,5kg. hôm trc mình mua wakodo về để định đổi nhưng con không uống vì sữa này nhạt hơn sữa cũ, mình đang pha lẫn 2 sữa để cho con bú rồi dần dần sẽ chuyển. Nhưng con lười bú quá, mình lại băn khoăn không biết có nên đổi nữa ko? pha lẫn thế có đc ko? các mẹ bảo mình phải làm thế nào bi giờ????? hic hic
    :Applause:Cả nhà thương nhau:Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

đợi mấy ngày nữa mình sẽ cân con bé nếu ko nhúc nhích gì nữa mình sẽ đổi sữa khác cho con xem sao. mình thấy mọi người bảo bé chỉ tăng cân mạnh trong mấy tháng đầu mà con mình ccứ ì ạch mãi thế này chán quá, dc các mẹ động viên mấy hôm nay mẹ cháu đỡ stress hơn về vụ cho con ăn rồi. vậy mà có vẻ con bé lại ăn dc hơn (trộm vía ngàn lần), tối nay cách nhau 2 tiếng rưỡi mà cháu ăn dc 80ml/lần làm mẹ cháu mừng rớt cả nước mắt
    • 414 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Mẹ Iris ơi, mẹ nó đừng suốt ruột, con mình 2tháng cũng dc có 5kg thôi, lúc sinh 3.4kg. Lúc đầu mình suốt ruột lắm, nhất là lên đây, các bé mấy tháng đầu toàn lên hơn 1kg, con mình giờ 4mths rồi mà chưa có tháng nào lên nổi 1kg, max là 900g, min có 700g thôi. Mình suốt ruột nói bố nó thì bố nó mang sách ra tra biểu đồ kêu nó trên đường trung bình, ở mức khoảng 70%. Lúc đưa cháu đi check 6 weeks, mình hỏi midwife (mình ở Úc) thì họ cười rồi nói nó lên thế mày còn muốn gì nữa, trung bình có 150g/1tuần. Thế nên qtrọng là bé khỏe mạnh, ko ốm đau gì cả, mà đừng đổi sữa cho con nhiều quá, thử 2 loại là cùng thôi bạn. Vui lên nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Công nhận cái vụ con ăn này cũng là niềm vui or nỗi buồn của bố mẹ :Angel:. Bé nhà mình sinh ra được có 2.7kg, ăn sữa ngoài hoàn toàn. Tháng đầu mình đã cho ăn lần lượt 3 loại sữa :Smiling: : meiji, wakôd và mori. Bé tăng 1.1kg. Sang tháng thứ 2 ăn mori tiếp thì thấy ăn giảm hẳn có khi 4 tiếng cũgn chỉ được 60ml trong khi ở tháng đầu khoảng 2 tiếng bé đã ăn được 60ml rồi. Hic, bố mẹ lo lắm lại thêm bà nội suốt ngày kêu cái đứa hàng xóm ăn sữa nội rẻ tiền mà tăng được 1.5 kg tháng đầu :cool:. Thế là lại đổi sữa hipp, ăn được 1 hộp 300gr vẫn thấy con lười ăn hic. Hiện tại thì ăn song song mori và similac. Bé được 1.5 tháng cân được 4.2 kg :Worried: Chả lẽ lấy ống đu đủ thổi đít con cho mau lớn :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Công nhận cái vụ con ăn này cũng là niềm vui or nỗi buồn của bố mẹ :Angel:. Bé nhà mình sinh ra được có 2.7kg, ăn sữa ngoài hoàn toàn. Tháng đầu mình đã cho ăn lần lượt 3 loại sữa :Smiling: : meiji, wakôd và mori. Bé tăng 1.1kg. Sang tháng thứ 2 ăn mori tiếp thì thấy ăn giảm hẳn có khi 4 tiếng cũgn chỉ được 60ml trong khi ở tháng đầu khoảng 2 tiếng bé đã ăn được 60ml rồi. Hic, bố mẹ lo lắm lại thêm bà nội suốt ngày kêu cái đứa hàng xóm ăn sữa nội rẻ tiền mà tăng được 1.5 kg tháng đầu :cool:. Thế là lại đổi sữa hipp, ăn được 1 hộp 300gr vẫn thấy con lười ăn hic. Hiện tại thì ăn song song mori và similac. Bé được 1.5 tháng cân được 4.2 kg :Worried: Chả lẽ lấy ống đu đủ thổi đít con cho mau lớn :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 254 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

@Insolide: ban oi, vậy trong 3 loại sữa Mori, Meji và wakodo thì sữa nào giống sữa mẹ nhất. Con mình ăn Mori lười lắm, hình như béo quá nên nó ngán.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình thấy cả 3 laọi đều nhạt nhưng đúgn là mori thì có vẻ ngậy nhất còn meiji nhạt, nhanh tan, mùi dễ chịu
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

tình hình là sau 5 ngày mình cân con bé thấy lên dc có đúng 1 lạng, mà mỗi lần đi ị rặn đỏ cả mặt hichic nên hôm nay qyết tâm thay sữa cho con thôi. nhwung mình đang phân vân giữa physiolac, milex và similac neosure chẳng biết chọn loại nào. có mẹ nào đã dùng 3 loại trên rồi cho mình ý kiến với. đọc nhiều quá mình loạn hết cả đầu ko biết chọn gì nữa
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình nghĩ là sữa có khi hợp với bé này lại không hợp với bé khác. Vì thế nếu thấy không ổn thì các mẹ phải chịu khó đổi sữa cho con thôi. Quan trọng là xem bé đi ngoài thế nào: số lần đi trong ngày, có phải rặn không, có nhiều nước không, nếu phân vàng, có mùi thối là hấp thụ sữa tốt rồi. Cứ duy trì rồi bé sẽ tăng cân, quan trọng là nếu tiêu hóa tốt thì hệ tiêu hóa sẽ tốt sau này.
    Minh mang con tới Viện dinh dữong do bé tăng cân chậm, bị rối loạn tiêu hóa. Bác sỹ kê cho uông 2 loại: sữa Celia (chưa nghe tên bao giờ) và Mama sữa non.
    Đọc topic này mới thấy các bé cũng toàn nho nhỏ giống con nhà mình: đẻ 2.9kg, tháng đầu tăng 8lạng, tháng sau tăng 1kg, giờ mới được 2 tháng là 4,8kg. Buồn quá.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2