TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn?????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,000 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

các mẹ ơi em sắp sinh rồi, theo các mẹ có kinh nghiệm thì nên cho bé uống sữa gì hả mọi người. Tại em thấy em sắp sinh rùi mà ko có sữa mấy hơn nữa em mổ đẻ nên chẳng biết có sữa cho bé kô nữa nên chắc em phải nuôi sữa ngoài rồi. Vậy thì sữa nào tốt hả mọi người????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_nhóc
    các mẹ ơi em sắp sinh rồi, theo các mẹ có kinh nghiệm thì nên cho bé uống sữa gì hả mọi người. Tại em thấy em sắp sinh rùi mà ko có sữa mấy hơn nữa em mổ đẻ nên chẳng biết có sữa cho bé kô nữa nên chắc em phải nuôi sữa ngoài rồi. Vậy thì sữa nào tốt hả mọi người????

Ấy chưa sinh sao biết không có sữa mấy :4: , ấy yên tâm đi kiểu gì cũng có sữa kể cả mổ đẻ cái chính là tuỳ sức khoẻ mỗi người thì sữa về nhanh hay muộn thôi. Có 1 cách duy nhất để sữa ra nhiều là cho con bú liên tục , bú ngay sau sinh để tận dụng nguồn sữa non cho dù có vài giọt thôi và cho bé bú liên tục 2h một lần. Y học và nhiều mẹ xác nhận rồi sữa mẹ là tốt nhất cho bé sau sinh đến 6 tháng tuổi, giúp trẻ không những thông minh mà còn bảo vệ hệ tiêu hoá cho bé. Chỉ có vài trường hợp hãn hữu lắm như mẹ bị bệnh thì mới cho bé ăn sữa ngoài thôi. Như tớ muốn cho bé bú mẹ lắm nhưng sinh xong tớ bị viêm tắc tuyến sữa sữa nhiều quá mà ko ra được rồi nứt đầu vú phải uống kháng sinh nên bắt buộc phải cho bé ăn sữa ngoài, lúc đó thương con lắm rồi tự trách mình vô dụng làm mẹ mà không cho con bú được. Thôi lại dài ròng khóc lóc giờ, túm lại cứ yên tâm nghỉ ngơi vui vẻ vào tâm lý ảnh hưởng rất nhiều đến nguồi sữa đấy. Cứ nghĩ mình nhiều sữa là thể nào cũng lắm sữa cho mà xem.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 375 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

sao mà em giống coco quá vậy em sinh mổ , dến bây giờ ngực trái em thì mềm và sữa vẫn chảy còn ngực phaii thị bị viêm giống chị. hơn nữa thg nay em kg cho bé bú vì uống thuốc thế mà cái cục cứng trong vú vẫn còn cưng , cho nên tận bây giờ em cai sữa bé luôn để cục cứng tan đi chứ nó nhức lắm em phải uống thuốc giảm đau nữa. nhìn sữa chảy ra ngoài mà lòng em tan nát còn nữa núm vú nó bị thụt vào trong chắc kg cho bé bú làm cho bé khó khăn nên bé kg chịu bú vú đó luôn , em đã thử để bé bú cho mềm cục cứng bút kg dc. chi có cảm thấy nhức giống kim chích kg? em cảm thấy như vậy gần núm vú. nếu cục cứng tan hết minh có thể cho bé lại dc kg hả chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 281 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mẹ Coco nói đúng đó. Sữa mẹ là number one, không có sữa nào bằng hết và cho bé bú mẹ tốt cho cả mẹ lẫn con. Mẹ thì cho bé bú tử cung sẽ mau co lại như lúc ban đầu, tiêu mỡ, chậm có kinh, nửa đêm bé có đòi bú thì mẹ chỉ việc mắt nhắm mắt mở... vạch áo lên là xong (khỏi phải mò ra bếp pha pha nấu nấu), lại còn không tốn "xiền" nữa. Bé thì khỏi nói, được lợi nhiều lắm từ sữa mẹ, kể ra không hết đâu, vài cái chính là trong sữa mẹ có nhiều chất tốt cho sự phát triển não của bé (Omega3...), hệ thống miễn dịch của bé tốt hơn, bé ít bị các bệnh như táo bón, tiêu chảy, viêm tai...

Ngay sau khi sinh bạn vẫn có sữa non, sữa này tuy ít nhưng rất giàu dinh dưỡng và tốt cho bé. Bạn nên cho bé bú liên tục để kích thích sữa mau xuống, tùy người nhanh chậm mà vài ngày sau sữa mới xuống và lúc đó cũng khá đau.

Trường hợp bất đắc dĩ không thể cho bú mẹ được thì S26 Gold là loại sữa tốt nhưng hơi đắt (nhớ mua loại dành cho trẻ sơ sinh có đề chữ "new born"). Nhưng sữa có loại hợp cho bé này nhưng lại không hợp cho bé kia, trong trường hợp này bạn phải đổi sữa cho bé. Mình không biết hiện tại ở VN có những hiệu sữa nào, nhưng các hiệu như Karicare, Olac... cũng ok.
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn ơi nếu bạn bị căng sữa và bé ko thể mút vú được vì đầu ti tụt vào trong thì bạn nên mua máy hút sữa bằng tay (có khá nhiều loại tại các baby shop để bạn lựa chọn) để hút sữa mẹ ra rồi đổ vào bình sữa đã tiệt trùng. Như thế con bạn vẫn uống được sữa mẹ, ngực bạn đỡ căng sữa và đầu ti cũng sẽ được kéo ra nhờ lực hút của máy hút sữa. Bạn hút sữa như vậy lúc đầu chưa quen sẽ hơi đau, nhưng sau sẽ thấy bình thường, dần dần đầu ti của bạn dài ra, sữa về đều hơn thì bạn cho bé mút vú là ok ngay.
    Bạn để sữa chảy đi mất thế tiếc và thương cho bé quá!
    Ngay cả khi bạn uống thuốc thì vẫn có thể cho bé uống sữa mẹ, trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho bé đấy bạn ơi!
    Chúc bạn thành công!
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ nhóc ơi Rất nhiều người mổ đẻ mà vẫn nhiều sữa cho con bú đấy. Sữa có về hay ko là ở tâm lý người mẹ. Nếu bạn luôn tin rằng mình có đủ sữa cho con, đồng thời bạn phải rất quyết tâm cho con bú, ko được nản lòng cho bú sữa ngoài thì chắc chắn bạn sẽ có đủ sữa. Mình có một mẹo thế này, lúc vừa sinh con xong, bạn nói người nhà chuẩn bị 1 chai nước ấm đun từ lá mít (con gái 9 cái lá, con trai 7 cái) rồi lấy khăn nhúng nước đó lau rửa 2 bên vú, rồi dùng lược chải đều 2 bên theo chiều từ trên xuống. Bạn làm thế cho đến khi sữa về đều. Nếu những ngày đầu sữa chưa về, lúc bé khóc đòi ăn, bạn chịu khó cho bé mút vú một lúc khoảng 15 phút (lúc này là bạn phải rất quyết tâm), sau đó nếu bé vẫn khóc thì pha sữa bột cho bé uống. Đến cữ bú sau bạn vẫn tiếp tục làm như thế. Đồng thời vẫn lau rửa vú bằng nước lá mít ấm và chải vú đều. Chỉ vài lần là sữa bạn sẽ về. Lưu ý là bạn phải ăn uống đầy đủ, tinh thần thoải mái, đừng quá căng thẳng, lúc nào trong đầu bạn cũng phải có ý nghĩ: MÌNH CHẮC CHẮN SẼ CÓ SỮA CHO CON BÚ!
    Chúc bạn thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_nhóc
    Các mẹ nói đúng đấy mẹ nhóc ạ, mình cũng sinh mổ, và bây giờ vẫn đủ sữa cho bé bú, dù mỗi ngày bé bú nhiều hơn. Cái chính là mình phải tin tưởng và kiên nhẫn nữa. Khi mình mới mổ thì hầu như không có sữa, mình vẫn cố cho con bú để sữa về, chải nước lá mít ấm... Nhưng sau 2 tuần thì bé bỏ bú luôn ,nhất định không chịu bú (vì chắc là ít sữa, trong khi bú bình thì ra rất nhiều mà), nhưng mình vắt sữa ra cho bé bú và vẫn kiên nhẫn tập cho bé bú mẹ. Cuối cùng thì sau 1 tháng nữa tập từng chút một thì đến gần 2 tháng, bé nghiện ty mẹ luôn và mình giã từ cái dụng cụ hút sữa từ ấy đến nay. Híc, bây giờ nghĩ lại ngồi hì hục vắt sữa thấy mà ngại quá.
    Cố lên mẹ nhóc ạ, nếu ít sữa quá bạn có thể uống thêm supermilk hoặc Vitamin E. Nuôi con bằng sữa mẹ bé sẽ khoẻ mạnh hơn đấy.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé.

• Điều hành
    • 15 năm
    • 465 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Mẹ_nhóc vào Mục Lục Tham Khảo 1 để tham khảo thêm nhiều loại sữa khác nhau để có lựa chọn nha, tuy nhiên theo Mod biết thì cho dù cái bầu to hay nhỏ không thành vấn đề miễn là con càng mút nhiều thì sữa càng có nhiều vì vậy bạn nên cho con bú bằng sữa mẹ để cho bé có sức đề kháng. Bạn có thể xem thêm bài làm thế nào để có nhiều sữa ở link này https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=5600.
    Khi cần PM cho MOD nhé

Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai :LoveStruc:
    • 1,455 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng sinh mổ đây sữa tràn trề những tháng đầu căng như hai quả bưởi áo lúc nào cũng ướt sũng. kinh nghiệm của mình là càng cho bé bú nhiều thì sữa càng về nhiều và nhất là vào ban đêm.
    42119.birthday
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,896 Bài viết

• 721 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tư vẫn giúp mẹ cháu với. Mình sinh bé hơi nhẹ cân 2,6kg thôi, hiện tại mình vẫn đang cho bé bú mẹ, mỗi ngày mình cũng cho bé bú thêm 1 bình sữa ngoài nhưng bé rất hay bị ọc sữa (bú mẹ thì kg). Mà bé bây giờ bú mẹ quen nên kg thích bú bình. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn mình sợ sữa mình kg tốt bé sẽ kg tăng cân tốt như bú sữa công thức. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với. Tks các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,486 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    Các mẹ ơi tư vẫn giúp mẹ cháu với. Mình sinh bé hơi nhẹ cân 2,6kg thôi, hiện tại mình vẫn đang cho bé bú mẹ, mỗi ngày mình cũng cho bé bú thêm 1 bình sữa ngoài nhưng bé rất hay bị ọc sữa (bú mẹ thì kg). Mà bé bây giờ bú mẹ quen nên kg thích bú bình. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn mình sợ sữa mình kg tốt bé sẽ kg tăng cân tốt như bú sữa công thức. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với. Tks các mẹ nhiều.
    Em cũng cho bé nhà em bú sữa mẹ hoàn toàn, không dùng thêm cái gì khác. Bây giờ được 2 tháng mà bé nặng 6 kg (trộm vía), lúc mới sinh là 3 kg. Chị cứ theo dõi cân nặng của bé xem, nếu bé lên cân tốt thì chỉ cần dùng sữa mẹ thôi.
    Lần đầu tiên Nhật Minh:Biết lẫyJuly,10.Mọc răng Oct,2, Biết bò Oct,28.Bước đi Feb,14
    Z5omp7
    lEs0p7
    • 520 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

nghe mẹ AnNguyen nói mà em phát thèm. Chị sinh trước em 1 tuần mà bây giờ con chị đã được 6kg rồi. Híc con em sinh sau 1 tuần mà lại sinh được 3,5kg nhưng đến bây giờ mới được co 5kg. Buồn quá chắc tại sữa em ko tốt nên bé lên cân ít quá với cả nó lười ăn lắm. . Em cũng cho ăn thêm sữa ngoài để xem tình hình có cải thiện hơn ko...
    • 384 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nên lắm chứ! Hãy cứ theo lời khuyên của bác sỹ, ăn uống đủ chất, uống nhiều nước và đặc biệt là luôn tin là mình có đủ sữa cho con các mẹ ạ.

Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,536 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em bú mẹ là chủ yếu mà 2 tháng lên được có 2kg. Chắc tại sữa của em không tốt lắm. Khi cháu mới sinh, em cho ăn sữa ngoài còn ăn được 70 -80, bây giờ bú mẹ nhiều nên không chịu ăn sữa ngoài nữa, giỏi lắm thì ép ăn được 40ml. Chán quá, chắc em lại phải tập cho cháu ăn sữa ngoài lại vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,304 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Hehe, các mẹ lăn tăn nhiều nhỉ.

Cứ cho bú mẹ đến 2 tuổi nhé. Còn tốt nhất là hoàn toàn trong 4-6 tháng đầu. TH cần thì hẵng cho ăn sữa ngoài.

Con tớ sinh: 2.5kg; 1 năm 9kg; 23 tháng: 14kg, 2tuổi ốm còn 13kg. Giừ 30 tháng: 14,5 kg. Tớ chả bao giờ lo lắng về cân nặng cả, dù hồi dưới 1 tuổi bé tí nhưng vẫn trong kênh A và trộm vía bé khoẻ là tốt rồi.

Chúc bé nhà các mẹ hay ăn chóng lớn, khỏe mạnh nhé.
    • 667 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Theo em nếu chị đủ sữa thì chị cứ co bú sữa mẹ hoàn toàn. Thật ra kinhnghiệmcho thấy rất khó kết hợp cho bé bú cả sữa mẹ lẫn sữa ngoài , điển hình trongnhóm mình có em, mẹ Búp, và Fanhtom hiện tại đều đang đứng trước nguy cơ phải cai sữa ngoài ý muốn vì bé ko chịu bú nữa. Trong 2 lựa chọn, 1 là sữa mẹ hoàn toàn, 2 là sữa ngoài hoàn toán thì lựa chọn sưữamẹ hoàn toàn vẫn hơn chứ ạ. It nhất cũng vừa đảm bảo vệ sinh tuyệt đối (miễn là mẹ cháu đừng ăn lung tung) , lại tiết kiệm 1 khoản đáng kể.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em tháng 7 nằm ổ, em muốn hỏi các chị mua sữa gì cho bé sơ sinh là tốt ạ? để phòng TH mẹ chưa kịp có sữa
    Mà mẹ uống luôn sữa của bé được ko? hay bắt buộc sữa mẹ khác ạ ? Thanks các chị, mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 177 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn à,không phải sữa nào cũng tốt còn tùy vào em bé của bạn nữa.Bé có hạp sữa đó hay không ? Lúc mình sanh thì mình mua Frisolac hộp nhỏ 400gr,may là con mình hạp và uống luôn tới bây giờ.Nếu bé uống không hết thì bạn có thể uống,còn mình thì uống vào bị tiêu chảy nên cạch không dám uống nữa.Con có uống không hết thì ngậm ngùi đem bỏ vậy.
    Bạn hỏi mình không hiểu ý bạn nói uống sữa bà bầu đúng không,nếu bạn cho bé bú thì vẫn nên uống sữa bà bầu nha.
    Chúc 2 mẹ con khỏe
    event
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình mua Nan 1 cho con gái bạn à. Bé uống từ ngày mới sinh đến giờ đã 5,5 tháng, lên cân đều, ị tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 276 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em ủng hộ cả hai tay hai chân cho việc bú sữa mẹ.

Em đã nghiên cứu rất nhiều tài liệu cộng với kinh nghiệm của bản thân mình rồi. Các mẹ hãy tự tin lên, ai cũng có đủ sữa hết :LoveStruc: (trừ một số trường hợp rất hiếm).

Em nhớ có lần đã đọc được là Tổ chức Y Tế Thế Giới đã khuyên rằng " Bạn nên nhớ rằng sữa mẹ để dành cho bé, còn sữa bò để dành cho bê" :Laughing:

Bản thân em nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu, tháng đầu tiên bé tăng 2kg, tháng sau tăng 1,5kg... 3 tháng 20 ngày bé mọc 2 cái răng cửa....

Nhưng có một điều là nuôi bằng sữa mẹ thì mẹ phải hy sinh nhiều lắm, chẳng dám đi đâu lâu vì sợ con đói, rồi thì ngực chảy nhão ra như bà già.... Nhưng thôi tất cả vì tương lai con em chúng ta các chị nhỉ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2