Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cảnh báo sữa xách tay giả tại Sài Gòn

• 56 Lượt chia sẻ
  • 157K Lượt đọc
  • 463 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 866 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Tui ở Nhật mà mua hàng mà các Mẹ gọi là xách tay chẳng rẻ bằng mua ở VN , nhiều thứ , o riêng gì sữa ! hic...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ty_coi Xem bài viết
    Mình cũng đang cho con uống Mejji số 9, được 5 hộp rồi, hôm nay đọc thấy sợ quá, không biết thật hư thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm về sữa Meji chỉ giúp với.
    Mình cho con uống meiji từ hồi 6 tháng tuổi đến bi giờ là 18 tháng rồi....thấy rất tốt và bé hợp nữa nhìn cũng múp míp lắm!!
    Nhưng sao mỗi lần nghe về ba cái vụ sữa xách tay này thì cứ hoang mang,lo sợ cho con của mình quá!
    Chỉ cầu mong là sữa không phải là giả,chứ sữa mà giả thì thật tình mình sẽ nguyền rủa bọn làm và buôn bán hàng giả suốt đời..vì không có lương tâm
    dogpet
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thôi chết rồi, con mình cũng đang uống Meiji số 9, mà mình cũng mua ở Tân bình đây (chắc cùng chỗ của mẹ mua váng sữa hết hạn đấy). Uống được 2.5 hộp rồi. Làm sao bây giờ? Lo quá!
    • 788 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

đã có 2 mẹ đánh tiếng về chỗ Tân Bình rồi nhỉ? không biết chỗ suri_bin mua có phải là chổ eskimo mua không nhỉ?
    Mùa đông đến rồi, nhòa dấu chân em qua mùa thu - Từng cơn gió lạnh làm sắt se thêm hồn băng giá :Rose:
    Chợt khóe mắt cay - Chợt tim quắt quay - Tình ơi lắt lay, tựa lá úa trên cây buồn xoay... :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hến và Rô Xem bài viết
    đã có 2 mẹ đánh tiếng về chỗ Tân Bình rồi nhỉ? không biết chỗ suri_bin mua có phải là chổ eskimo mua không nhỉ?
    Hình như là cùng một chỗ, vì mình cũng bị trường hợp mua váng sữa giống y chang mẹ eskimo. Nhưng mẹ ấy chỉ mua váng sữa thôi, còn mình mua cả Meiji chỗ ấy nữa. Nếu mà sữa giả thật thì tội nghiệp con quá :Crying: :Crying:
    • 100 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuong80 Xem bài viết
    Các mẹ kiểm tra được thật và giả dễ mà. Khi uống sữa giả, sữa sẽ không có độ thơm ngậy như sữa thật, độ tơi của sữa cũng kém. Và quan trọng là bé sẽ không lên cân, sẽ bị đi ngoài, có trăm kiểu phản ứng khi gặp sữa giả. chúc các mẹ sớm tìm được câu trả lời cho mình, kẻo thần hồn nhát thần tính thì các bé sẽ thiệt thòi ạ!:Laughing: :Rose: :Rose:
    Qua lời hướng dẫn của mẹ Thuong80, mẹ cháu thấy an tâm hơn rồi. Lần nào mở nắp sữa mẹ cháu cung kiểm tra như vậy, chỉ có điều chưa có thói quen xem hạn sử dụng ( vì tin tưởng người bán hàng). Từ nay mẹ cháu sẽ cẩn thận hơn vậy, em cảm ơn mẹ Thuong80
    • 239 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suri_bin Xem bài viết
    Hình như là cùng một chỗ, vì mình cũng bị trường hợp mua váng sữa giống y chang mẹ eskimo. Nhưng mẹ ấy chỉ mua váng sữa thôi, còn mình mua cả Meiji chỗ ấy nữa. Nếu mà sữa giả thật thì tội nghiệp con quá :Crying: :Crying:
    suri_bin ơi, bật mí tí về cửa hàng ở TB không? Nó nằm ở đoạn nào? Mình cũng mua sữa Nurture của một cửa hàng ở TB nên nghe tin này thấy cũng hơi lo nên hỏi thử địa chỉ cụ thể để còn cảnh giác hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng chỉ là 1 tin đồn phất lên mạng làm cho các mẹ cuống cả lến!vậy đợt nè cho bé uống S26 hay meiji thì max lắm đó các mẹ ah!chắc phải đổi loại sữa khác mất tiêu rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,745 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Hi các bạn,

Theo mình, bạn nào có thông tin nhưng thông tin nếu ko có căn cứ thì không nên đưa ra:

- Thứ nhất nó làm ảnh hưởng đến việc kinh doanh của mọi người, trong đó có những người làm THẬT, họ bị đánh đồng bởi những thông tin không chuẩn xác như thế này. Cái này rất lố.

- Thứ 2 đánh vào tâm lý không tốt của các mẹ có con nhỏ, điều này không hay chút nào.

Vậy theo mình, khi quyết định đưa ra 1 thông tin, thì thông tin đó phải nên có ÍCH cho tất cả mọi người chứ không nên chỉ NGHE rồi quảng bá, không hay ho gì, rườm rà mất thời gian mà lại vô bổ

Thêm nữa, theo mình 1 số mẹ cho con uống sữa cũng nên có những chính kiến nhất định cho riêng mình. Khi mình cho con uống sữa gì cũng nên bỏ thời gian ra tìm hiểu dù chỉ là 1 chút để có kiến thức - thông tin riêng cho mình, nó sẽ sự đảm bảo: ít nhất về mặt tâm lý và không dễ bị ảnh hưởng bởi những "tin đồn".

Mình có thể tin khi có căn cứ. Nhưng nếu thông tin không có căn cứ khi mình lại ko có niềm tin và kiến thức thì nó sẽ làm ảnh hưởng đến tâm lý của mình và tới ngay cả con

Mấy lời rất thẳng và chân thành
    .

----------

Còn về sữa Meiji, hiện tại mình cũng đang kinh doanh mặt hàng này, mình chỉ chuyên về hàng Nhật, chắc ít nhiều các bạn trong WTT cũng biết.

Mình gửi các bạn những thông tin CÓ CĂN CỨ về sữa Meiji: Hiện nay tại Nhật có 2 loại sữa: Sữa Meiji của Hồng Kông và Sữa meiji của Nhật, và loại này chỉ có ở sữa Hohoemi. Sữa Sưteppu không có. Ngoài ra mình chưa từng nghe nói có sữa Meiji làm giả tại các nước nào nữa.

Gửi tặng các bạn hình để tham khảo, ai nhìn vào hình cũng có thể phân biệt được:

1. Hình sữa Hohoemi Nhật:

* Mẫu cũ - hộp 930gr:
    hohoemiNhatthat

* Mẫu mới hơn:
    Meiji0

* Mẫu mới nhất từ tháng 8/2007 - hộp 850gr - mẫu này thay đổi lần thứ 3. (sau này các bạn có mua thì cũng chỉ có hộp 850gr mà thôi, có muốn mua hộp 930gr cũng ko có đâu. Giá không đổi):
    hohoemi

2. Hình sữa hohoemi Hồng Kông:
    hohoemiTrungQuoc-HongKonggiare

* Đây là website của hãng Meiji, sản phẩm sữa Hohoemi, các bạn có thể tham khảo:
    http://www.meinyu.jp/product/childca...emi/index.html

Hy vọng thông tin trên sẽ giúp các bạn đang có cảm giác lo lắng sẽ thấy an toàn :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yoanh Xem bài viết
    Mình quen 1 chị làm ở hải quan sân bay, tình cờ mình nghe được tin có 1 người chuyên đặt sữa giả nhãn hiệu S26 của Úc và Meiji của Nhật. Mình biết vì cách đây 3 hôm chị này tình cờ phát hiện 1 lô hàng S26 và Meiji từ Đài Loan về.
    Các mẹ mua hàng xách tay cẩn thận nhé, mình nghe nói người này chuyên bán hàng xách tay ở tân Bình, nhập sữa giả số lượng rất lớn, phân phối đi các shop ở Nguyễn Thông, cả Hà Nội nữa. Sữa S26 khi mua các mẹ nhớ xem bên dưới đáy hộp, các chữ số date in trên vỏ hộp không đều nhau, số cao, số thấp, nét chữ đậm nhạt cũng không đều. Ngoài ra tất cả đều rất giống nhau, rất khó phát hiện. Chỉ trừ khi mở hộp bên trong ra sữa không tơi, không vàng và kg có mùi thơm, ngậy như mùi S26
    Còn sữa meiji con mình không ăn nên mình không biết, các mẹ cần mình sẽ hỏi dùm sau nhé
    Hi Mẹ yoanh: cám ơn thông tin chia sẽ của bạn với các bà Mẹ nhé. Những thông tin của bạn là hoàn toàn chính xác đó bạn ah, nghĩa là đã có nguồn sữa S26 giả trên thị trường và điều này đã được kiểm chứng bởi chính con trai của mình. Trước đây cháu được uống sữa từ nguồn Bác của cháu mang về nhưng sau đó vì không có dịp nên mình đành mua sữa bên ngoài cho cháu uống. Sau khi cháu uống được thời gian thì mình mới nghe phong phanh thông tin sữa giả thế là mình về kiểm tra ngay sữa của con trai mình uống. Và hỡi ơi, sữa con trai mình uống chính là sữa giả bạn ah và cách thức mình phát hiện ra sữa giả cũng giống như bạn đã trình bày (vì khi đó mình so sánh hai loai sữa - loại được mang từ Úc về và loại được mua ở đây, và chính do mình có loại sữa mang từ Úc về thì mình mới phân biệt được, còn không chắc chắn là mình cũng không có cách nào khác ). Xót ơi là xót bạn ơi. Bây giờ thì mình có kinh nghiệm về việc mua sữa cho con trai của mình rồi. Các bà mẹ lưu ý nhé. Như mình cũng đã chia sẽ thông tin bên diễn đàn sữa S26 - các bà mẹ tham khảo. Chúc các bà mẹ chúng ta tìm được nguồn sữa thật để dành cho con của mình những gì tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

như mẹ loveson nói đấy, các mẹ bán hàng đàng hoàng thì ngại gì sữa giả, việc mình chia sẻ với các mẹ là v2 mình có thông tin chính xác, có dấu hiệu rõ ràng để các mẹ kiểm chứng.
    Không lẽ những ai có thông tin gì về hàng xách tay k đc cảnh báo mọi người hay sao, những ai lên tiếng hàng xách tay có vấn đề đều bị các mẹ chỉ trích hay sao. Đây là diễn đàn trao đổi về việc chăm sóc con hay là cái thị trường của các mẹ bán buôn? Các mẹ bán hàng vì quyền lợi của mình mà k nghĩ đến trẻ nhỏ à?
    Con cái là của để dành...quý nhất
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,291 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yoanh Xem bài viết
    Mình quen 1 chị làm ở hải quan sân bay, tình cờ mình nghe được tin có 1 người chuyên đặt sữa giả nhãn hiệu S26 của Úc và Meiji của Nhật. Mình biết vì cách đây 3 hôm chị này tình cờ phát hiện 1 lô hàng S26 và Meiji từ Đài Loan về.
    Các mẹ mua hàng xách tay cẩn thận nhé, mình nghe nói người này chuyên bán hàng xách tay ở tân Bình, nhập sữa giả số lượng rất lớn, phân phối đi các shop ở Nguyễn Thông, cả Hà Nội nữa. Sữa S26 khi mua các mẹ nhớ xem bên dưới đáy hộp, các chữ số date in trên vỏ hộp không đều nhau, số cao, số thấp, nét chữ đậm nhạt cũng không đều. Ngoài ra tất cả đều rất giống nhau, rất khó phát hiện. Chỉ trừ khi mở hộp bên trong ra sữa không tơi, không vàng và kg có mùi thơm, ngậy như mùi S26
    Còn sữa meiji con mình không ăn nên mình không biết, các mẹ cần mình sẽ hỏi dùm sau nhé
    ÔI, sao y chang bài của mẹ Loveson bên SỮA S26 vậy ta? khg lẽ 2 người khác nhau mà có ý tưởng lớn gặp nhau :Thinking: http://webtretho.com/forum/showthrea...=13146&page=72
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Eric's Mom Xem bài viết
    ÔI, sao y chang bài của mẹ Loveson bên SỮA S26 vậy ta? khg lẽ 2 người khác nhau mà có ý tưởng lớn gặp nhau :Thinking: http://webtretho.com/forum/showthrea...=13146&page=72
    onttella: onttella: onttella: I saw it at the first postonttella: onttella: :Smug: :Laughing:
    May mà giờ mình đã quy ẩn giang hồ, k thì lại bị đồn rằng mình.....:Smug:
    ZBPAZBPAp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ đang cho con uống S26 cho mình hỏi kinh nghiệm 1 chút với. Mình cũng mới cho bé uống thử S26, mua ở 2 nơi khác nhau để kiểm tra xem sao. Mình thấy mở cả 2 hộp ra thì sữa đều vàng nhạt, bột sữa ko được tơi như sữa NAN, nó cứ dính dính vào thìa đong sữa.
    Hộp thứ nhất, khi pha xong mình thấy có váng như kiểu có dầu, đặc biệt là lúc sữa nguội nhìn rất rõ, nó giống như kiểu bát nước mà mình nhỏ 1 vài giọt dầu ăn vào í.
    Hộp thứ hai thì lại không thấy nổi váng như thế.
    Không hiểu là hộp nào là sữa thật hả các mẹ?:Worried:
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong Xem bài viết
    Các mẹ đang cho con uống S26 cho mình hỏi kinh nghiệm 1 chút với. Mình cũng mới cho bé uống thử S26, mua ở 2 nơi khác nhau để kiểm tra xem sao. Mình thấy mở cả 2 hộp ra thì sữa đều vàng nhạt, bột sữa ko được tơi như sữa NAN, nó cứ dính dính vào thìa đong sữa.
    Hộp thứ nhất, khi pha xong mình thấy có váng như kiểu có dầu, đặc biệt là lúc sữa nguội nhìn rất rõ, nó giống như kiểu bát nước mà mình nhỏ 1 vài giọt dầu ăn vào í.
    Hộp thứ hai thì lại không thấy nổi váng như thế.
    Không hiểu là hộp nào là sữa thật hả các mẹ?:Worried:
    Chào mẹ MeoHuong, theo kinh nghiệm của mỉnh thì sữa thật sẽ không có tình trạng nổi váng (giống như có dầu ), thêm vào đó, nếu sữa đã pha khoảng vài tiếng (4-5 tiếng ) thì sữa vẫn có mùi thơm chứ không gắt. Còn bột sữa thật sẽ tơi, màu vàng nhạt mặc dù vẫn có một ít bột sữa dính một ít vào thìa đong sữa (do không khí vào ). Nhưng quan trọng hơn hết khi mua sữa bạn nên mua ở nơi tin tưởng và bạn sẽ kiểm tra tình trạng của hộp sữa, không bị méo mó ở hai đầu hộp sữa; dãy mã số được in dưới đích hộp thì là một dãy số có chữ/số lớn nhỏ, đậm, nhạt khác nhau chứ không đều tăm tắp.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 222 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đọc mãi mà vẫn không hiểu cách phân biệt sữa thật sữa giả. Mẹ nào có kinh nghiệm thì phổ biến đi để mọi người còn biết.
    Vì đọc trên topic này và topic sữa S26 thấy mỗi người giải thich 1 kiểu khác nhau, túm lại là chả hiểu gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, hnay rảnh rồi. Update thông tin này thấy choáng quá. Tớ thấy là thông tin này ko thừa đối với các mẹ đang cho con uống sữa xách tay. Cũng là để mọi ng đề phòng & ktra thật kỹ khi mua hàng cho con thôi mà.
    Con tớ thì nghiền Meiji từ 2 tháng. May mà mua ở chỗ quen, nên chưa bao giờ phải lăn tăn suy nghĩ về nguồn hàng ở đó. Chứ ko dám nói là cực kỳ yên tâm. Chỉ mệt là khi ở đó hết sữa và phải bon chen ra ngoài mua thôi.
    Cách đây 1 tuần chỗ quen hết sữa nên phải nhờ mấy chị cùng phòng mua hộ. Thì hỡi ôi, 340k. Nhưng mà chẳng giống hộp sữa mà mình hay mua tí nào cả. Điên thế, chả dám cho con uống. Sữa nằm gầm cầu thang 1 tuần rồi. Hnay ngó nghiêng trên mạng thì thấy cái hộp M9 của tớ giống hộp M9 mà bảo là của Hồng Kông gì đó. Chẳng hiểu khác nhau cái gì. Nhưng nhìn nó ko bình thường như mọi khi là ko yên tâm rồi
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loveson Xem bài viết
    Chào mẹ MeoHuong, theo kinh nghiệm của mỉnh thì sữa thật sẽ không có tình trạng nổi váng (giống như có dầu ), thêm vào đó, nếu sữa đã pha khoảng vài tiếng (4-5 tiếng ) thì sữa vẫn có mùi thơm chứ không gắt. Còn bột sữa thật sẽ tơi, màu vàng nhạt mặc dù vẫn có một ít bột sữa dính một ít vào thìa đong sữa (do không khí vào ). Nhưng quan trọng hơn hết khi mua sữa bạn nên mua ở nơi tin tưởng và bạn sẽ kiểm tra tình trạng của hộp sữa, không bị méo mó ở hai đầu hộp sữa; dãy mã số được in dưới đích hộp thì là một dãy số có chữ/số lớn nhỏ, đậm, nhạt khác nhau chứ không đều tăm tắp.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Cho mình hỏi thêm một chút là dãy mà số in ở dưới đáy hộp mà bạn nói là chữ in hay là chữ dập nổi vào hộp sữa? Hộp sữa mình mua có 2 loại số:
    - 1 loại dập nổi vào đáy hộp chữ: USE BY 28 08 2009
    - 1 loại chữ in: MFGD 25 08 2007.
    Mình thấy cả 2 dòng chữ này đều tăm tắp, ko đậm nhạt khác nhau j cả. Híc chắc mình mua fải sữa rởm rồi.
    Bạn có thể vui lòng post 1 tấm ảnh về dãy mã số của hộp sữa S26 thật cho mình xem được không. Cảm ơn bạn nhiều.
    • 743 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Cho mình hỏi thêm một chút là dãy mà số in ở dưới đáy hộp mà bạn nói là chữ in hay là chữ dập nổi vào hộp sữa? Hộp sữa mình mua có 2 loại số:
    - 1 loại dập nổi vào đáy hộp chữ: USE BY 28 08 2009
    - 1 loại chữ in: MFGD 25 08 2007.
    Mình thấy cả 2 dòng chữ này đều tăm tắp, ko đậm nhạt khác nhau j cả. Híc chắc mình mua fải sữa rởm rồi.
    Bạn có thể vui lòng post 1 tấm ảnh về dãy mã số của hộp sữa S26 thật cho mình xem được không. Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình mua 1 hộp dùng thử và tập cho con quen sữa để đợi sữa chồng mình mang về cũng có chữ dập nổi và chữ in như của nhà bạn này, chữ số cũng đều không đậm nhạt to nhỏ gì cả. Sữa thì màu vàng nhạt, nếm thử hơi tanh. Lúc mới mở hộp thấy rất tơi, dùng đến 1/3 hộp thì bắt đầu thấy có cục vón. Bây giờ mới để ý thì thấy sữa pha lâu có váng. Mấy triệu chứng sữa giả (như mô tả ở trang này) đều có đủ. Tuy vậy, con mình ăn vẫn thấy tiêu hóa bình thường, không tiêu chảy, 3-4 ngày mới đi ị 1 lần nhưng output đẹp (cái này mình nghĩ là do ăn sữa mẹ nhiều nên ị thế là bình thường), vì vậy mình chưa nghi ngờ gì sữa cả cho đến khi đọc cái topic này. Cân thì không biết có tằng không. Nhưng mình chỉ mới cho con ăn ít (1/3 lượng ăn hàng ngày), được 2 tuần nay, cùng với sữa mẹ (2/3) nên không biết độ ảnh hưởng sẽ thế nào.

Mình cũng mua nơi người quen giới thiệu (bắc 2 3 cầu ), địa chỉ này sau mình cũng thấy nhiều người mách nhau trên mạng.
    1, 2 hôm nữa sữa chồng mình tự tay mua ở Úc cầm về đây, mình sẽ thử so sánh xem rồi sẽ báo cáo kết quả.

Mình chẳng kết gì cái gọi là xách tay trừ khi tự tay mình xách :-(. Tháng trước mình cho con uống Frisolac, rồi 1 hôm nghe bạn bè ca ngợi S26, vì có người nhà xách về mình mới tính đổi xem con có hợp sữa không.
    Chết vì tình là cái chết bất thình lình nhưng mà rất thường tình đối với mình :LoveStruc:
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hàng tôm hàng cá Xem bài viết
    1, 2 hôm nữa sữa chồng mình tự tay mua ở Úc cầm về đây, mình sẽ thử so sánh xem rồi sẽ báo cáo kết quả.

Mình chẳng kết gì cái gọi là xách tay trừ khi tự tay mình xách :-(. Tháng trước mình cho con uống Frisolac, rồi 1 hôm nghe bạn bè ca ngợi S26, vì có người nhà xách về mình mới tính đổi xem con có hợp sữa không.
    Đúng là thật giả chả biết thế nào mà lần. Khi nào chồng bạn mang sữa bên Úc về bạn nhớ post hình và mô tả kỹ cho mình và các mẹ tham khảo với nhé, để tránh mua fải sửa giả cho con uống, tội nghiệp lắm.