Tình yêu khác vùng miền

Em chào mọi người,

Em có chuyện cần nhờ các chị có kinh nghiệm tư vấn, vì hiện tại em ko biết thế nào là hợp lý với câu chuyện của mình...

Đầu tiên, em xin giới thiệu thông tin: Em sn97, gia đình gốc Bắc, ba mẹ nam lập nghiệp 20 năm và đã có 1 căn nhà nhỏ ở SG. Em vào SG năm 7t (2004). Cả nhà nói giọng Bắc, em nói giọng Nam. Làm nhân viên văn phòng. Ny em sn97, gốc SG, học chung với em từ cấp 2, gia đình hơi cổ hủ và cả dòng họ ghét người Bắc, vì từng gặp và có snghi là người Bắc đa số là người xấu. Ngay cả ny em cũng nghĩ vậy, nhưng đối với em và gia đình em thì ngoại lệ và quý gđ em. Vài năm trước anh họ của ny em có dẫn về 1 chị người Bắc, nói giọng Bắc (làm giáo viên) nhưng dòng họ ko đồng ý, chị đó biết chuyện và chủ động chia tay.

Em và ny học chung cấp 2,3 nhưng ít tiếp xúc. Lên đại học vô tình chung trường, đến năm 4 ĐH ( cuối 2018 - 21 tuổi) bắt đầu yêu, em là người chủ động tỏ tình. Và em là mối tình đầu của ny em. Tụi em yêu 2 năm 1 tháng rồi nhưng chưa quan hệ tình dục. Quan điểm của em là ko quan hệ trước hôn nhân, nửa năm gần đây ny em có đòi nhưng em ko cho thì thôi. Em bảo rằng cưới thì em mới cho. Tới đây thì em đã ngỏ ý và rất nhiều lần muốn tới nhà ny ra mắt (ny em tới nhà em thường xuyên và ba mẹ e xem ny em như con trong nhà, nhà em rất cởi mở và dễ tính). Thì ny em ko đồng ý, bảo khi nào cưới rồi dẫn về, em hỏi khi nào cưới thì bảo ko biết, vì bây giờ sự nghiệp mới bắt đầu, còn trẻ. Điều này khiến em cãi vã và giận dỗi liên tục nhưng ko kết quả. Em muốn về ra mắt để xem gia đình họ ntn (em biêt gđ ny e khó tính lắm) để có những xác định của riêng em về tương lai. Em dự định 1-2 năm nữa cưới. Vì ba mẹ em lo lắng em yêu 1 bạn cùng tuổi hết thanh xuân, vài năm nữa mà ct thì em sẽ già và ế luôn. 

Vấn đề chính là hôm qua em hỏi thì ny em nói là do gia đình ko thich người bắc, sợ dẫn em về ba mẹ ko đồng ý, bàn tán... phiền hà... Bạn đã từng suy nghĩ sẽ giấu chuyện em là ng Bắc, hoặc chờ tới năm 27 tuổi - khi cả nhà tưởng ế vợ thì mới dẫn em về để gia đình cho cưới ( em ko biêt có quen đc tới 27t ko haha). Điều này khiến em rất buồn vì gia đình em đàng hoàng, em học hành tử tế, vẻ ngoài có hơn phần ny, tuy điều kiện kinh tế ko bằng. 

Em xin nói thêm là em là người hay bày tỏ cảm xúc, bạn thì là người con trai ko thể hiện qua lời nói mà là hành động, bạn thương em nhiều - em cảm nhận đc điều đó suốt hơn 2 năm qua. Tuy tính bạn có gia trưởng, nhưng lại phù hợp với tính nhường nhịn của em. Em muốn cưới bạn, bạn thì chưa bao giờ nói ra điều này với em, có lẽ là do còn snghi về gia đình.

Bây giờ em thật sự ko biết mình nên làm như thế nào, có phải em nên tiếp tục yêu như vậy? Bảo chia tay ngay chắc em ko làm được. Nhưng làm cách nào để gia đình ngyeu chấp nhận nếu em về ra mắt? Mọi thứ có đáng để em tiếp tục dù con đường phía trước ko hề dễ dàng ? :( Em là người thiên về tỉnh cảm rất nhiều, em rất sợ khi ai đó ko quý mến em, tối hôm qua em đã khóc cả đêm huhu :((