Hôm trước chồng mình đi ăn với công ty về cái tấm tắc khen món bò xào ớt chuông. Thực ra đây là món không có gì xa lạ cả. Mình tin là với kinh nghiệm nhiều năm nấu ăn của mình thì mấy món này dư sức.

Thế là mình hí hửng đi mua đồ về nấu. Mình thấy cũng ok lắm rồi mà ổng chê quá chừng. Mình tức gần chết nên đi hỏi bạn bè thì biết được thêm vài bí kíp nhỏ để làm món này. Giờ ông chồng mình cứ đòi làm cho ăn hoài. Mình chia sẻ bí quyết để chị em cùng chế biến cho gia đình ăn nha.

Nguyên liệu thì chúng ta sẽ có khoảng 200gr thịt bò, 3 quả ớt chuông, nửa củ hành tây, khoảng ¼ củ gừng, 1 nhánh cần tây, 1 củ hành tím và các gia vị như muối, đường, tiêu, hạt nêm, nước mắm, bột ngọt, dầu mè, dầu ăn.

Đầu tiên là chúng ta rửa sạch ớt chuông, hành, tần tây, rồi cắt chúng thành từng miếng vừa ăn. Thịt bò thì chị em rửa sạch rồi cắt lát mỏng sau đó ướp với 1 muỗng cà phê hành tím và gừng đã băm nhuyễn, nửa muỗng cà phê muối, 1 muỗng cà phê nước mắm, xíu bột ngọt, tiêu và hạt nêm. Để cho tất cả thấm đều vào nhau trong 15 phút rồi cho thêm 2 muỗng cà phê dầu mè để thịt mềm và ngon hơn.

hình ảnh

Tiếp theo chị em hãy chần sơ ớt chuông qua nước sôi có pha chút muối để ớt bớt mùi hăng. Sau đó bắt đầu bắt chảo lên bếp, cho 2 muỗng cà phê dầu ăn, đợi dầu nóng rồi cho hành, tỏi băm vào phi. Nhanh tay cho phần thịt bò đã ướp vào, đảo đều tay cho đến khi thấy thịt săn lại thì lấy thịt bò ra. Giữ nguyên chảo, lại cho ớt chuông, hành tây, cần tây vào, nêm thêm xíu gia vị rồi đảo nhanh tay khoảng tầm 3 phút. Cuối cùng cho phần thịt lúc nãy vào lại, đảo đều tầm 2 phút thì tắt bếp.

Các chị em thử làm xem có thành công không nhé, chứ ông xã mình là giờ hết dám chê bôi nữ rồi!